[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chủ yếu do con cái chứ không phải do cha mẹ. Của cải của cha mẹ để lại cho đứa nào là quyền của ông bà, chả có gì phải tị nạnh cả.
( Xét đến cuối cùng thì do cha mẹ không dạy được con cái )

comiki

Xe ba gác
Người OF
Anh em trong nhà với nhau nhiều khi thua thiệt một chút cũng chẳng để ý. Nhưng nhiều trường hợp có thêm người ngoài (đáng buồn lại thường là do các bà vợ :D) là xảy ra tranh chấp, xung đột.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
cũng có một phần nguyên nhân do bố mẹ không công bằng nhưng phần lớn do con cái
Không thể nói được bố mẹ không công bằng, ông bà thấy đứa nào khó khăn hơn ( hoặc là con trai ) thì có thể cho nhiều hơn.
Con cái nếu cứ xác định trước cho cái gì lấy cái đấy, không cho thì thôi, không đòi hỏi sẽ không có vấn đề gì hết.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Anh em trong nhà với nhau nhiều khi thua thiệt một chút cũng chẳng để ý. Nhưng nhiều trường hợp có thêm người ngoài (đáng buồn lại thường là do các bà vợ :D) là xảy ra tranh chấp, xung đột.
Ai cũng muốn được nhiều nhất cho gđ mình. Các mợ ấy cũng là vun vén thôi, cơ mà điều đó là có thật (không phải tất cả).... :(

Hay nhỉ.
Thời đại 4.0 có khác.
Bây giờ con cái lại quay lại trách móc đấng sinh thành.
Quá đúng. Vì các cụ sinh ra chúng mà lại.
Haiz ....
Chúng ta sinh ra đủ tay, đủ chân, có đầu óc, cũng có ít chữ trong đó tại sao không tự kiếm ăn lại trông chờ vào tài sản của bố mẹ cho thừa kế ???

Mss AN TÂM

Xe điện
Không thể nói được bố mẹ không công bằng, ông bà thấy đứa nào khó khăn hơn ( hoặc là con trai ) thì có thể cho nhiều hơn.
Con cái nếu cứ xác định trước cho cái gì lấy cái đấy, không cho thì thôi, không đòi hỏi sẽ không có vấn đề gì hết.
Vâng, nếu dc thế thì tốt quá cụ ạ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Hay nhỉ.
Thời đại 4.0 có khác.
Haiz ....
Chúng ta sinh ra đủ tay, đủ chân, có đầu óc, cũng có ít chữ trong đó tại sao không tự kiếm ăn lại trông chờ vào tài sản của bố mẹ cho thừa kế ???
Em công nhận với lão điều này.

taplai2012

Xe trâu
Hay nhỉ.
Thời đại 4.0 có khác.
Haiz ....
Em đang đề cập những vấn đề hiện thực đang diễn ra trong XH chứ không phải lý trí cụ ạ. Nó chỉ về mỗi vấn đề "tài sản ", cụ đọc trường hợp em nêu post đầu xem.

copain

Xe tải
Hay nhỉ.
Thời đại 4.0 có khác.
Haiz ....
Em hoàn toàn nhất trí với cụ.
Được cho (cho dù được cho từ bố mẹ) là may mắn, phúc của từng người.
Ở đây lại còn nhiều đứa kém cỏi, đầu óc không bt lại còn tị nạnh anh chị em và trách ngược bố mẹ.

taplai2012

Xe trâu
Em hoàn toàn nhất trí với cụ.
Được cho (cho dù được cho từ bố mẹ) là may mắn, phúc của từng người.
Ở đây lại còn nhiều đứa kém cỏi, đầu óc không bt lại còn tị nạnh anh chị em và trách ngược bố mẹ.
Ở đây chúng ta phân tích mang tính học thuật, mổ xẻ vấn đề chứ không phải để cà kịa nhau cụ nhé :)

Em đang đề cập những vấn đề hiện thực đang diễn ra trong XH chứ không phải lý trí cụ ạ. Nó chỉ về mỗi vấn đề "tài sản ", cụ đọc trường hợp em nêu post đầu xem.
Trường hợp thì có này có nọ. Không nên lấy một vài trường hợp ra để nêu thành quan điểm.
Em xin nói lại : cái gi không phải của mình thì không nên nhòm ngó. Tài sản của bố mẹ là của bố mẹ, không phải của mình. Bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ, chỉ có pháp luật mới can thiệp được, không phải việc của mình.
Vậy thì bố mẹ cho đứa này nhiều, đứa kia ít là quyền của bố mẹ. Mình chỉ có quyền nhận hay từ chối thôi.
Thế đi cho nhẹ đầu. Tập trung vào kiếm tiền lo cho bản thân thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Trường hợp thì có này có nọ. Không nên lấy một vài trường hợp ra để nêu thành quan điểm.
Em xin nói lại : cái gi không phải của mình thì không nên nhòm ngó. Tài sản của bố mẹ là của bố mẹ, không phải của mình. Bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ, chỉ có pháp luật mới can thiệp được, không phải việc của mình.
Vậy thì bố mẹ cho đứa này nhiều, đứa kia ít là quyền của bố mẹ. Mình chỉ có quyền nhận hay từ chối thôi.
Chuẩn thêm 1 lần nữa :)

matrix3011

Xe tăng
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Em nghĩ cũng có phần ông bà vào đây, 1 là chia đều 2 là cha cho đứa nào, từ thiện hết, thế là công bằng.

taplai2012

Xe trâu
Cụ nói đúng rồi. Nhưng theo em quan trọng nhất phải công khai - minh bạch - công bằng - hợp lý.
Trong kỳ tổ chức nào, kể cả gia đinh các vấn đề đó rất quan trọng vì nó động đến cảm xúc con người.

MiTa

Xe lăn
Em đọc báo thấy rất nhiều vụ việc anh chị em cãi chửi nhau, từ nhau, thâm chí giết nhau vì việc thừa kế...
Vụ việc trong link chưa rõ nguyên nhân nhưng khả năng rất cao.
Em thấy việc chia thừa kế rất tế nhị, cần công khai, công bằng, công tâm và nhường nhịn nhau trong nhà. Ngay việc ứng xử trong cuộc sống gây nên không ít bức xúc. Em biết cụ thể 1 chuyện, hai anh em ruột cùng lấy 2 chị em họ cách nhau hơn tháng. Cậu em lấy trước thì từ quà, lễ, đón rước, tiệc tùng rất búi xùi cho qua, trong khi ông anh cái gì cũng gấp 5-7 lần. Kết quả cô con dâu thứ thù ông bà, gia đình lục đục nhiều năm đang làm thủ tục ly hôn.
Vậy tại sao những người làm bố, làm mẹ lại có cách ứng xử như vậy?
Chuyện cụ kể kia là do con con dâu bố láo thù bố mẹ chồng chứ do gì bố mẹ. Chia thừa kế cho ai là quyền của bố mẹ, sao phải cào bằng? Cào bằng là giao cho pháp luật rồi. Ai dc ít hơn thì nên hỏi chính bản thân mình tại sao mình lại bị như vậy. Cha mẹ nào cũng thương con cái cả.

taplai2012

Xe trâu
Chuyện cụ kể kia là do con con dâu bố láo thù bố mẹ chồng chứ do gì bố mẹ. Chia thừa kế cho ai là quyền của bố mẹ, sao phải cào bằng? Cào bằng là giao cho pháp luật rồi. Ai dc ít hơn thì nên hỏi chính bản thân mình tại sao mình lại bị như vậy. Cha mẹ nào cũng thương con cái cả.
Góc độ con dâu ko hẳn ko có lý cụ ạ. Hai chị em họ lấy cùng 1 nhà trong khoảng tg ngắn, ứng xử như vậy không khác gì xỉ nhục gia đình họ đâu, cả họ nhà gái xì xào. Ông anh lấy vợ vùng khác thì vấn đề nhẹ nhàng hơn.