[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

JWalker

Xe buýt
Thấy cụ Chính hay nhắc đến Gaudi, em cũng google thử xem là ai thì thấy ông này có hơi hướng nhà Nghệ thuật hơn là kiến trúc sư. Kiểu như Picaso, ai thấy đẹp thì đẹp, đối với em thì picaso cũng thường ;) vì em thích dạng tranh Trung quốc như Thanh minh thượng hà đồ hoặc Nam hương cựu mộng đồ, thủy mặc... Đề cao gaudi là nhà nghệ thuật đúng hơn kiến trúc sư dân dụng. Cũng mong biết thêm các tác phẩm của nhà kiến trúc sư hiện đại thế giới và vn khác để học hỏi.

ford focus 2010

Xe điện
Vâng cụ, vậy là làm nội thất sẽ thiết kế luôn bàn ghế mới đẹp cụ nhỉ? Chi phí thiết kế thường khoảng bao nhiêu cụ ơi
Ko hoàn toàn tke hết cả bàn ghế cụ ạ, có cái bàn, cái ghế cần tke riêng, nhưng có những cái nên vận dụng những siêu phẩm đã thành danh và được công nhân hàng trục, hàng trăm năm. Trong cuộc sống này, mọi thứ luôn phải uyển chuyển. Trong thiết kế sáng tác cũng vậy, ko nên cực đoan, sẽ trở thành ngớ ngẩn, em trộm nghĩ vậy.
còn đơn giá thiết kế còn tuỳ thuộc vào mức độ phức tạp của công trình và chủ nhà.
nói về chủ nhà, có những người có văn hoá, hiểu biết, sống nhân văn, tôn trọng và hiểu kts, làm việc cực kỳ dễ chịu. Việc khó sẽ trở thành dễ, kts thăng hoa. Ngược lại, thì việc nhẹ như lông hồng cũng thành tảng đá.

ford focus 2010

Xe điện
Định nghĩa KTS thu lượm đồ hay quá! Cụ Tùng kia đúng chỉ là hạng KTS thu lượm đồ, hỏi có mỗi tí vật liệu hoàn thiện, chỗ mua cái bàn cái ghế cũng kiêu ko trả lời, nói xỏ xiên là tài sản công ty này kia.
Em nghĩ ko nên nhận xét cá nhân như vậy cụ ạ. Thu lượm đồ mà đẹp, ghép chuẩn, cũng vẫn có thể đẹp được.

114hangbong

Xe cút kít
Em lại thấy 2 màu tủ, màu bộ bàn ăn, kính và tủ lạnh thấy ko ‘ khớp’ lắm
Vâng, chắc lần sau mợ ấy sẽ tinh hơn cụ ạ. Màu gỗ là ưng rồi nhưng pha màu khác vào không cẩn thận là chối lắm.

kimvanchinh

Xe tăng
Em nghĩ ko nên nhận xét cá nhân như vậy cụ ạ. Thu lượm đồ mà đẹp, ghép chuẩn, cũng vẫn có thể đẹp được.
Đồng ý với cụ. Trên tôi cũng đã nói: thu lượm đồ có sẵn nhưng nếu sắp xếp sáng tạo các đồ vật đó thành một không gian đẹp thì cũng là sáng tạo rồi, Hơn nữa, không gian căn hộ đâu phải chỉ là đồ vật, nó còn trần, tường, sàn hình khối và màu sắc của chúng, nếu sáng tạo sẽ tôn vinh giá trị đồ vật lên, đó là sáng tạo rồi.

kimvanchinh

Xe tăng
Thấy cụ Chính hay nhắc đến Gaudi, em cũng google thử xem là ai thì thấy ông này có hơi hướng nhà Nghệ thuật hơn là kiến trúc sư. Kiểu như Picaso, ai thấy đẹp thì đẹp, đối với em thì picaso cũng thường ;) vì em thích dạng tranh Trung quốc như Thanh minh thượng hà đồ hoặc Nam hương cựu mộng đồ, thủy mặc... Đề cao gaudi là nhà nghệ thuật đúng hơn kiến trúc sư dân dụng. Cũng mong biết thêm các tác phẩm của nhà kiến trúc sư hiện đại thế giới và vn khác để học hỏi.
Xin lỗi vì tôi không chuyên ngành, nên hiểu biết về các bậc đại thụ trong ngành quá ít nên quanh đi quanh lại tôi hay dẫn chỉ có mấy ông mình biết.

Nhưng Gaudi không phải là họa sỹ hay họa sỹ điêu khắc. Ông là Kiến trúc sư thực thụ theo đúng nghĩa đen luôn. Cụ đọc ngay trong wiki tiếng Việt thôi thì thây thiên hạ gọi ông là KTS. Ông học cao đẳng ngành Kiến trúc (Hồi đó ở TBN chỉ có cấp học vậy), sau khi học xong hành nghề đủ 5 năm mới được trao bằng Kiến trúc sư (giống bác sỹ hành nghề các nước họ cũng chỉ cấp cho những người qua đại học gì đó rồi, học 5 năm cộng 5 năm hành nghề được xác nhận). Không như ở ta cứ học xong 5 năm ngành kiến trúc, tốt nghiệp, là tự gọi là KTS.

Khi ký bằng cho Gaudi, ông Hiệu trưởng có nói: Không biết chúng ta đang cấp bằng cho một tay khùng hay một KTS thiên tài đây? (wiki).

Quả thật Gaudi khi ra đời kiến trúc nên những công trình điên khùng (đối với người đương thời hồi đó), làm tốn kém kinh khủng, nhưng rất may là Hội đồng TP và giáo hội Bacelona tin tưởng ông, một vài nhà giàu tin tưởng ông, sau gần 100 năm thì giá trị ông sáng tạo ra giờ trở thành biểu tượng và giá trị vô giá cho thành phố Bacelona và gia đình mới ông làm.

Ông là KTS cả ngoại thất và nội thất. Riêng phần nội thất, những đồ vật ông sáng tạo ra dần trở thành trường phái Gaudi và rất nhiều công ty, tòa nhà ở Bacelona làm theo phong cách Gaudi, nuôi sống bao người. Hiện ở Việt Nam, bác có thể thấy cảnh cổng sắt đúc Tây Ban Nha là dòng sản phầm phát triển theo phong cách Gaudi đấy, độc nhất vô nhị... Hoặc để ý bác thấy nhiều cái ghế cái bàn từ phong cách tân cổ đến hậu hiện đại là ảnh hưởng bởi ông ấy.

Việt Nam có KTS Ngô Viết Thụ với công trình điển hình dấu ấn văn hóa Á Đông trên nền vật liệu xây dựng bê tông là Dinh Độc lập ...

Còn sống cũng khá nhiêu KTS sáng tạo và có danh tiếng bác đọc trên Kiến Việt ấy

largo_kent

Xe tăng
Lỗi dễ thấy nhất theo con mắt người trần mắt luộc của em là : lát sàn với cửa chả liên quan gì đến nhau cả? Tâm cửa với tâm sàn, cái nào sẽ là chính, và cái nào nên theo cái nào :)
chờ các cao nhân khác thêm ý kiến cho em được mở mang ạ.
còn hệ tủ thì em xin có ý kiến sau, chứ ko dám cầm đèn chạy trước ạ.
Vâng, lỗi sơ đẳng như thế này lặp lại nhiều chỗ. Thường cái này:
- Thiết kế chắc ko bao giờ mắc lỗi này, khéo kể cả SV năm nhất
- Thợ thi công cũng non nếu không thắc mắc và hỏi lại khi thi công thế này
- Sở thích cá nhân chủ nhà là thế...thì chịu

ford focus 2010

Xe điện
Picasso vẽ xấu tít mù, em chịu, khen chỉ toàn bọn con buôn thổi giá thôi cụ ạ!
Xưa em cũng nghĩ vậy. Nhưng tác phẩm của Picasso quả là phi thường. Cụ đã xem tranh cụ Pi vẽ thời kỳ đầu, lối phục hưng chưa ạ? Người vẽ phá cách dựa trên một nền tảng kiến thức vững chắc và tài năng thực lực khác lắm ạ. Con buôn thổi giá sao lừa được mấy tài phiệt và các nhà sưu tập bỏ tiền mua tranh. Có chăng tiền của họ đẩy giá trị bức tranh sang những tầm cao mới. Người nhiều tiền chắc họ khôn lắm.

ford focus 2010

Xe điện
Vâng, lỗi sơ đẳng như thế này lặp lại nhiều chỗ. Thường cái này:
- Thiết kế chắc ko bao giờ mắc lỗi này, khéo kể cả SV năm nhất
- Thợ thi công cũng non nếu không thắc mắc và hỏi lại khi thi công thế này
- Sở thích cá nhân chủ nhà là thế...thì chịu

View attachment 5832526
Thường thì khi nhà đẹp, được khach khen, chủ nhà sẽ nói "toàn tôi bảo kts làm đấy". Còn khi nhà xấu, bị chê, chủ nhà sẽ nói "tốn tiền mua thiết kế mà chả ra sao cả". Nghề kts để sống và tồn tại được với nghề cũng gian nan lắm thay. Em đi đường, thấy nhiều tờ rơi dán trên cột điện có nội dung "thiết kế nội thất 25.000đ/m2" nữa cơ. Cạnh tranh khốc liệt :)

JWalker

Xe buýt
Xưa em cũng nghĩ vậy. Nhưng tác phẩm của Picasso quả là phi thường. Cụ đã xem tranh cụ Pi vẽ thời kỳ đầu, lối phục hưng chưa ạ? Người vẽ phá cách dựa trên một nền tảng kiến thức vững chắc và tài năng thực lực khác lắm ạ. Con buôn thổi giá sao lừa được mấy tài phiệt và các nhà sưu tập bỏ tiền mua tranh. Có chăng tiền của họ đẩy giá trị bức tranh sang những tầm cao mới. Người nhiều tiền chắc họ khôn lắm.
Máy thể loại trừu tượng nhiều cảm tính lắm. Em hay vào group mấy hoạ sĩ xem. Nhiều tranh như trẻ con vẽ, nhiều tranh như nghịch bôi màu . Như tác phẩm của Thành Chương bán giá rất cao, người khác vẽ cũng vậy mà không được 1 phần. Trong khi để 2 bức tranh không nói tên hoạ sĩ đố ông nào nhận ra được.

largo_kent

Xe tăng
Thường thì khi nhà đẹp, được khach khen, chủ nhà sẽ nói "toàn tôi bảo kts làm đấy". Còn khi nhà xấu, bị chê, chủ nhà sẽ nói "tốn tiền mua thiết kế mà chả ra sao cả". Nghề kts để sống và tồn tại được với nghề cũng gian nan lắm thay. Em đi đường, thấy nhiều tờ rơi dán trên cột điện có nội dung "thiết kế nội thất 25.000đ/m2" nữa cơ. Cạnh tranh khốc liệt :)
Thế ạ, em thấy như cụ KTS Tùng trong nhóm này dễ sống mà, năm vừa rồi thấy cụ ấy khoe chục công trình toàn lên báo, sửa nhà, mua xe các kiểu, em còn đang định chuyển sang học bổ túc KTS xem có hành nghề này được không đây :v. Không lý gì Thái Công làm được mà em không làm được =))

Còn trong topic này, nói chung là về "HOÀN THIỆN NỘI THẤT CĂN HỘ CHUNG CƯ" thì offer chia sẻ nhau nhiều kinh nghiệm quý giá, nhưng người đọc cũng cần phải có tư duy và chọn lọc, bởi kinh nghiệm quý giá của người này không hẳn là thực tế chung, thực tiễn xảy ra mà chỉ là thế giới quan của riêng chủ nhà đó mà thôi. Còn các KTS thì chắc không đong khách trên này được rồi =)))

kimvanchinh

Xe tăng
Picasso vẽ xấu tít mù, em chịu, khen chỉ toàn bọn con buôn thổi giá thôi cụ ạ!
Sao các bác lại dám báng bổ cả Picasso thế nhỉ?

Nếu tiếp tục như vậy tôi sẽ phản đối chính thức đấy.

Những họa sỹ lớn, dù mục đích họ sáng tạo không phải để làm kiến trúc nội thất, nhưng các KTS nội thất lại biết lấy nguồn cảm hứng từ trường phái và những sáng tạo từ các họa sỹ lớn.

Picasso đã sáng tạo ra trường phái lập thể trong nghệ thuật hội họa.

Rồi kiến trúc nhà và nội thất cũng theo tư tưởng của ông tìm ra và sáng tạo được bao công trình đẹp và giá trị cao.

Việt Nam mình gần đây có họa sỹ trẻ gôc Việt Kongo chuyên vẽ Gratifi (vẽ không phép trên các tường phố) , nhưng các hãng thời trang lớn trên thế giới như Chanel đêu tôn sùng anh và mua tranh anh để làm mẫu thiết kế sản phẩm cho hãng đấy.

kimvanchinh

Xe tăng
Thế ạ, em thấy như cụ KTS Tùng trong nhóm này dễ sống mà, năm vừa rồi thấy cụ ấy khoe chục công trình toàn lên báo, sửa nhà, mua xe các kiểu, em còn đang định chuyển sang học bổ túc KTS xem có hành nghề này được không đây :v. Không lý gì Thái Công làm được mà em không làm được =))

Còn trong topic này, nói chung là về "HOÀN THIỆN NỘI THẤT CĂN HỘ CHUNG CƯ" thì offer chia sẻ nhau nhiều kinh nghiệm quý giá, nhưng người đọc cũng cần phải có tư duy và chọn lọc, bởi kinh nghiệm quý giá của người này không hẳn là thực tế chung, thực tiễn xảy ra mà chỉ là thế giới quan của riêng chủ nhà đó mà thôi. Còn các KTS thì chắc không đong khách trên này được rồi =)))
Các cụ có nghề cảm thông cho. Tôi là người lập topic là dân ngoại đạo, là khách hàng đi tìm KTS và công ty thiết kế, thi công nội thất. Trong topic, tôi và nhiều bác chủ nhà cũng đã moi hết ruột gan ra để tâm tình, giúp nhau thêm kinh nghiệm sống trong việc làm nhà. Thiết nghĩ, các cụ phía bên KTS nếu bỏ qua những bỗ bã, thiên kiến, thiếu hiểu biết về nghề nữa, mà chắt lọc ra những điều có tính suy nghĩ của khách hàng thì cũng rất bổ ích đấy.

Biết địch, biết ta, trăm trận trăm thắng mà.

ford focus 2010

Xe điện
Máy thể loại trừu tượng nhiều cảm tính lắm. Em hay vào group mấy hoạ sĩ xem. Nhiều tranh như trẻ con vẽ, nhiều tranh như nghịch bôi màu . Như tác phẩm của Thành Chương bán giá rất cao, người khác vẽ cũng vậy mà không được 1 phần. Trong khi để 2 bức tranh không nói tên hoạ sĩ đố ông nào nhận ra được.
ôi Việt Nam thì nhiều hoạ sĩ rởm thôi rồi :) đừng so với cụ Pi ạ. Đến thăm nhà cậu em nghe khoe bức tranh mới đấu giá, cứ hỏi em "anh thấy tranh đẹp không", em phải lảng sang chuyện khác bằng cách chê ánh sáng rọi vào bức tranh chưa chuẩn, làm bức tranh chưa toát lên vẻ đẹp của nó. Còn thật tâm em nghĩ bức tranh đó như miếng vải hoa chăn con công cắt ra vá lên chiếc sơ mi trắng :)))

ford focus 2010

Xe điện

Như bức tranh này, đặt thước kẻ vạch 2 nhát là ra, mà bán những 14 triệu trump các cụ ạ. Thế nên em cũng nghi ngờ các bức tranh của cụ Pi lắm!
Bán trong hoàn cảnh nào, sàn đấu giá nào.... trong buôn bán nghệ thuật, cũng nhiều câu chuyện đánh bóng đi kèm lắm. Nếu chỉ vì dẫm phải một bãi mứt của thú hoang, mà cụ nói cảnh quan khu rừng cụ đi dạo ko ra gì thì thật phí quá. Đừng vội đóng cửa trái tim mình. Đi tìm cái đẹp, mà cụ thể là làm đẹp cho chính căn nhà mình thật gian nan. Lắm khi là duyên nữa.
như bác chủ thớt, một người hiểu biết, cầu toàn, cẩn thận, rất mất công trong việc tìm bên thiết kế, thi công, nhưng căn nhà lên thì sao, mỗi người sẽ có nhận xét riêng cho mình.

trungngothu

Xe tăng

vẫn kiếm dc khách mà cụ, ít nhất cụ Tùng cũng có 2-3 khách trên of rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Trường

Xe buýt
Em thấy cụ Chính nói hơi quá tí là cụ chi tiền cho kts thì ít mà cụ đòi hỏi như gaudi thì nó hơi buồn cười, mặc dù em chả biết gaudi là ai vì em ko phải kts nhưng thấy cụ nhắc thì e nghĩ chắc cũng nổi tiếng.
công ty mà thiết kế từng món đồ đóng riêng thì em biết 1 công ty làm cái đó, nói như cụ thì Thái Công cũng là đi nhặt đồ về ghép chứ có thiết kế đóng đâu :D mà với em Thái Công cũng bình thường, anh ấy đánh bóng tên tuổi quá ( em biết Thái công từ ngày a ấy chưa nổi như giờ cơ :D )

tiền nào của đó thôi ạ, topic này hay nhưng dần bị mang tư tưởng của bác chủ topic nhiều quá, ví dụ em vẫn ko đồng tình việc cụ bảo là đi đặt đồ ở hàng bạc làm cái giống hafele...
nếu cụ bảo là trên quan điểm của cụ, muốn rẻ, dành cho chủ nhà tiết kiệm chi phí thì làm thế cũng được chứ lại đi khuyến khích mọi người làm vậy thì ko nên, vì để thiết kế ra cái đó hãng nó phải nghiên cứu, gia công, thương mại... cụ đi sao chép thiết kế vậy là ăn cắp chất xám của nó, việc đó ko nên cổ xuý. Giống như việc mua quần áo chính hãng chứ bảo tôi mua cái fake nhìn y sì xong cổ suý đi mua hàng fake là ko nên :D
Em thì vẫn đúc lại là tiền nào của đấy, với yêu cầu của cụ Chính chắc phải gặp Thái Công mới giải quyết được :D ( nhắc lại là em cũng ko hâm mộ Thái Công, tại cụ thần tượng quá nên em mới nói vào thôi )

TrumpVietnam

Xe tăng
Em lướt thớt từ ngày Covid tháng 4 nằm nhà, cái nào hay coppy ra file word. Giờ nhà em đến phần việc liên quan, cũng học và chắt lọc được nhiều thứ từ các cụ, nhất là bác chủ thớt.
Bản thân E lần này là làm cái nhà thứ 3, nên cũng có trả giá nhiều rồi - mỗi lần làm xong lại thấy mình NGU đi tý, việc làm nhà là do mình thích mày mò và tìm hiểu, nhiều khi cũng chả tiết kiệm được nhiều so với khoán gọn. Nhưng kinh nghiệm lần này cứ Ô KTS em kết nối zalo để hỏi ý kiến về chọn từ thiết bị, màu mảng, chọn đồ. Tất nhiên có 1 số mục bạn KTS còn học E về tính thực tế, giảm chi phí vì mình là chủ nhà và trải đời nên cũng có nhiều giải pháp tối ưu.

Mấy cụ dân có nghề thì cũng k nên cứ " đá nhau" tranh luận nhiều làm loãng thớt. Em thik nhất xem ảnh thực tế các cụ đã làm xong và chia sẻ.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Các cụ có nghề cảm thông cho. Tôi là người lập topic là dân ngoại đạo, là khách hàng đi tìm KTS và công ty thiết kế, thi công nội thất. Trong topic, tôi và nhiều bác chủ nhà cũng đã moi hết ruột gan ra để tâm tình, giúp nhau thêm kinh nghiệm sống trong việc làm nhà. Thiết nghĩ, các cụ phía bên KTS nếu bỏ qua những bỗ bã, thiên kiến, thiếu hiểu biết về nghề nữa, mà chắt lọc ra những điều có tính suy nghĩ của khách hàng thì cũng rất bổ ích đấy.

Biết địch, biết ta, trăm trận trăm thắng mà.
Bác này thiệt tình rất đam mê. Cháu đã từng gặp bác ở nhà cụ cobangchuacotien và chính cháu cũng hỗ trợ làm nội thât nhà cụ ấy.
Cứ duy trì đam mê dù ai có nói gì. Trong cs sợ nhất chẳng còn đam mê gì thì sống nhạt nhẽo lắm.
Chúc bác sức khỏe và luôn có những đóng góp quý giá cho thớt này.

kimvanchinh

Xe tăng
Em thấy cụ Chính nói hơi quá tí là cụ chi tiền cho kts thì ít mà cụ đòi hỏi như gaudi thì nó hơi buồn cười, mặc dù em chả biết gaudi là ai vì em ko phải kts nhưng thấy cụ nhắc thì e nghĩ chắc cũng nổi tiếng.
công ty mà thiết kế từng món đồ đóng riêng thì em biết 1 công ty làm cái đó, nói như cụ thì Thái Công cũng là đi nhặt đồ về ghép chứ có thiết kế đóng đâu :D mà với em Thái Công cũng bình thường, anh ấy đánh bóng tên tuổi quá ( em biết Thái công từ ngày a ấy chưa nổi như giờ cơ :D )

tiền nào của đó thôi ạ, topic này hay nhưng dần bị mang tư tưởng của bác chủ topic nhiều quá, ví dụ em vẫn ko đồng tình việc cụ bảo là đi đặt đồ ở hàng bạc làm cái giống hafele...
nếu cụ bảo là trên quan điểm của cụ, muốn rẻ, dành cho chủ nhà tiết kiệm chi phí thì làm thế cũng được chứ lại đi khuyến khích mọi người làm vậy thì ko nên, vì để thiết kế ra cái đó hãng nó phải nghiên cứu, gia công, thương mại... cụ đi sao chép thiết kế vậy là ăn cắp chất xám của nó, việc đó ko nên cổ xuý. Giống như việc mua quần áo chính hãng chứ bảo tôi mua cái fake nhìn y sì xong cổ suý đi mua hàng fake là ko nên :D
Em thì vẫn đúc lại là tiền nào của đấy, với yêu cầu của cụ Chính chắc phải gặp Thái Công mới giải quyết được :D ( nhắc lại là em cũng ko hâm mộ Thái Công, tại cụ thần tượng quá nên em mới nói vào thôi )
Bác có phần hiểu sai ý kiến thảo luận của tôi rồi:
1. Tôi tán đồng ý kiến tiền nào của ấy của bác 100%. Tuy nhiên, tôi cố gắng làm sao để mọi người (chủ nhà) biết được của ấy có đúng là tương xứng với tiền mình bỏ ra hay không thôi. Nhiều khi tiền mất nhiều mà không đạt được của ấy tương xứng thì rất lãng phí, thậm chí như bị lừa. Thị trường Việt Nam về nội thất mà đạt được nguyên lý tiền nào của ấy thì còn gì hơn nữa. Tôi cũng muốn các KTS cần đáp ứng đúng của ấy cho đồng tiền mà khách hàng họ bỏ ra. Họ cũng cần biết của ấy của mình nó tương xứng với tiền nào chứ nhiều người có khi còn chẳng biết của ấy của họ tương xứng với cái gì, cứ chém và lòe thôi (trên topic này, chính tôi đã mời out lịch sự một vài vị giả danh KTS lòe bịp người tiêu dùng). Vậy là tôi và bác cùng quan điểm nhưng có thể khác chút ở cách làm sao để chân lý tiền nào của ấy đi được vào thực tế thôi.
2. Tôi đã viết nhiều lần: Công việc dịch vụ của KTS là sắp đặt các đồ vật (có sẵn hoặc sáng tạo ra) + thiết kế khối và màu không gian (tường, trần, sàn) + chọn hoặc làm mới các đồ vật lắp vào các vị trí. Tôi đã lượng hóa tương đối 40% công việc là nghệ thuật sắp đặt, 30% là hội họa tường trần sàn, 30% là đồ vật (bao gồm đồ vật bán sẵn nếu thích hợp, đồ vật làm theo mẫu chỉnh kích thước, đồ vật sáng tạo mới).
Tôi lấy Gaudi, Ngô Viết Thụ, Quách Thái Công ra để nói không phải là yêu cầu tất cả các KTS nội thất phải như các ông ấy, mà là để hình dung ra các tầng thiết kế mà KTS và cả chủ nhà phải định trước khi làm dịch vụ: Tầng cao là sáng tạo 100% như Gaudi, tầng thấp nhất là copy past mẫu nhà có sẵn, đò có sẵn (như các dụ án họ làm theo nhà mẫu). Ở giữa là một chuỗi các tầng làm sao để có căn hộ đẹp, không sao chép, có phần sáng tạo nhất định để định hình ra mức giá từ 25k/ m2 (như thông tin cụ Focus đã nêu trên) đến mức giá bác Tùng công khai 800k/m2 và cho đến mức giá Quách Thái Công nếu bóc tách thiết kế có khi cỡ 100 tr/ m2, còn nếu Gaudi còn sống thì giá đó coi như vô giá hoặc chỉ đủ tiền ăn. Gaudi làm kiến trúc không phải vì tiền và lấy tiền công. Ông nhận kiến trúc vì hãnh diện nghề nghiệp và là môi trường để ông sáng tạo. Chi phí ông làm công trình rất cao nhưng để chi cho công trình là chính và một phần nuôi thợ, nuôi ông ấy... Những nhà mời Gaudi làm đều cạn kiệt ngân sách vì công trình tốn kém, nhưng kết quả thì không có gì so sánh. Xét về giá thì càng ngày càng thấy ông ấy làm quá rẻ vì giá trị ông ấy tạo ra lớn hơn nhiều chi phí chủ nhân... Tôi chỉ muốn KTS (thiên chức là sáng tạo rồi chứ không người ta đặt tên và nghĩ ra cái danh hiệu đó làm gì) hãy công khai tầng sáng tạo của mình và cố gắng sao cho dù nhận nhà giá rẻ do chính họ đưa ra hay đồng ý hãy nói rõ tôi đã sáng tạo cái gì trong công trình nếu chủ nhà hỏi, dù đó chỉ là sáng tạo trong sắp đặt, trong tạo khối, màu cho trần, tường, sàn...

Tôi rất quý trọng bác Tùng là bác ấy rất minh bạch về giá và bác ấy nói rõ được bác ấy làm cái gì trong công việc thiết kế.

Tôi muốn ở nước ta ngày càng nhiều KTS dám dấn thân và công khai như vậy, ngày càng ít KTS không chịu sáng tạo hoặc không có khả năng sáng tạo hoặc thuần túy chỉ là thợ vẽ 3D copy và past nhưng hành nghề như KTS, thu tiền thật của khách hàng...

3. Tôi là người rất "sính Tây". Khi tôi ở Đức, tôi lần mò mua những cái khóa cửa, cái vòi nước, cả cái móc treo tường đơn giản. Chúng quá tốt và đẹp mỹ mãn mà thợ và công ty VN chưa làm được. Những thứ hiện đại hợn thì cũng khỏi nói như thang máy, máy rửa bát, bếp từ... đồ của họ là số 1.

Thiết bị, phụ kiện bếp của các hãng lớn nước ngoài sản xuất có nhiều thứ đạt đỉnh cao như mâm xoay, giá đa năng liên hoàn, tay nâng Blum, bản lề, ray âm ray dương giảm chấn... Đắt cũng nên mua.

Nhưng nhiều món đặc thù VN họ làm không tốt. Khi tôi sang Đức, tôi phải mang tăm, mang đũa từ VN sang dùng. Nếu hết tăm và đũa, dùng đồ của Đức thì thôi rồi. Đơn giản là người Đức họ không dùng tăm và đũa, nhưng vì có người yêu cầu nên họ phải sản xuất ra nó. Họ làm mấy thứ đó sao đẹp và tốt bằng người Việt Nam ta được.

Đi vào nội thất và đồ dùng gia đình, tôi khuyên (và bản thân thực hành vậy): điếu cày không nên đặt hàng bên Đức hay Mỹ mà nên mua ở Việt Nam (đùa chút), giá bát chạn, ống đũa (đặc biệt là các nhà không dùng MRB) nên mua ở Thuốc Bắc, giá dao thớt cũng nên mua ở đó. Nhà nào ít tiền hoặc nhà nào nấu nướng nhiều thì hút mùi cũng nên đặt hàng trên Hàng Thiếc, vừa rẻ, vừa đắc dụng... Cái giá chạn nâng hạ của nước ngoài tôi thấy cũng không phù hợp lắm với người Việt ta.