[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

largo_kent

Xe tăng
Thì dân nghiệp dư làm mà cụ. Sao so đc dân chuyên chứ
Thế thì phí nhỉ, nhìn nhà chắc chắn nhiều tiền, mà không thuê thiết kế tử tế tí thì ngon. Mà dù sao chủ nhà DIY thì thích là được rồi.

ford focus 2010

Xe điện

chỗ em ngồi làm việc ạ. Các cụ đừng ném gạch em nhé, tuy chưa thực sự mỹ mãn nhưng nó chi phối bởi hoàn cảnh của em, nên em tạm hài long. Hiện giờ chiếc bàn và tủ sau lưng, một khách hàng, cũng là 1 đồng nghiệp em khiêng về vp cậu ấy dùng rồi. Chiếc bàn em tự thiết kế, sản xuất.
em cũng rất chú ý tới ánh sáng đèn cũng như tự nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

Jackul

Xe tải
Thế thì phí nhỉ, nhìn nhà chắc chắn nhiều tiền, mà không thuê thiết kế tử tế tí thì ngon. Mà dù sao chủ nhà DIY thì thích là được rồi.
Bình thường mà cụ. Nhớ lại thời em làm nhà cho các lãnh đạo của vingroup bên bằng lăng, họ cũng cầm tay chỉ việc cho đám kts mà có chú nào dám hó hé gì đâu.

ford focus 2010

Xe điện
Đẹp quá cụ, cái này là phong cách gì thế cụ ơi, indochine ạ?
Dạ em cũng ko đặt nặng theo trào lưu nào ạ. Thấy ưng bụng là làm thôi ạ. Em thích vẻ đẹp phương đông, và tiện nghi phương tây ạ. Nhưng hình như cụ chủ thớt ko thích lối này, nên gọi là lẩu thập cẩm, hihi.

alceste

Xe điện
A-concept chỉ là 1 cty con của An Cường chuyên cung cấp nội thất nhập khẩu bác nhé!
Còn phục vụ khách lẻ thì An Cường phát triển dòng sản phẩm Cabinet Pro thông qua các đại lý phục vụ người tiêu dùng hiện nay có Cty cổ phần nội thất 399 có địa chỉ tại 36 Nguyễn Khang, Cầu Giấy, Hà Nội. Sản phẩm Cabinet Pro này đều do nhà máy của An Cường sản xuất. Nếu bác xem sẽ thấy được sản phẩm do nhà máy sản xuất nó khác biệt ntn số với các xưởng.
Hàng cabinet pro này có đắt lắm ko chi?

largo_kent

Xe tăng

Tiếp ảnh này.
1. Tranh tường, công tắc đèn và cửa wc bố trí không có ý đồ, lộn xộn, cao thấp tùm lum.
2. Bộ ghế mây chỉ được quan tâm đến hình thức. Chỗ ngồi bằng mây sẽ xuống cấp, bị võng rất nhanh, sẽ phải thay thế bằng đồ khác.
Đọc cụ nhận xét mà em cười hơn lên đồng =)), cố lên cụ, không ngờ trong topic này cũng có những giây phút hài hước đến thế =))

chanquayxoan

Xe buýt

Em phân tích tiếp 2 ảnh này nhé.
1. Tranh treo lộn xộn, bức tranh ở phía xa treo quá sát trần và lệch khỏi tâm sofa như thông thường. Kts muốn treo bức tranh ở đối diện với tủ. Nhưng e cho rằng họ đã thiếu tính toán, do vướng công tắc đèn nên ko thể treo ở cốt thông thường.
2. Bộ bàn ăn bố trí ko hợp lý. Khi có người ngồi sẽ chắn đường vào bếp và nhà WC. Kts có thể nói là do bố trí sẵn của căn hộ. Nhưng theo em, kts có thể lựa chọn căn hộ hợp lý hơn khi rơi xèng. Cùng với việc vướng dầm làm trần giả thấp, chứng tỏ kts yếu ở mảng công năng, ko biết lựa chọn căn hộ có bố trí tốt hơn
Cụ comment vụ treo tranh thế thì cụ chủ thớt có đưa vào cái gọi là tỷ lệ vàng cũng ăn chém. Em phàm phu tục tử thì thấy ko nên cố treo tranh ở trong tổng thể này vì nó cũng chẳng đẹp hơn. Nếu treo thì kiếm cái tranh có giá trị , chắc sẽ mặn hơn.
Bộ bàn ghế này nếu là gia đình sử dụng thì đúng như cụ nói sẽ bị vướng khi đi vào nhà bếp. Kéo 2 cái ghế ra là người từ trong bếp đi ra hoặc đi vào sẽ bị vướng. Có chăng dùng đc 2 cái ghế phía ngoài. Dân thường sử dụng họ lại đặt cái bàn ở phía tường bên kia. Theo concept bố trí của cụ chủ nhà thì bắt buộc phải để thế này nó mới thẳng thớm, ko biết có thể đẩy lùi ra thêm 30cm nữa ko.
Nhà nhỏ thì thiết kế cho nó cozy thôi, chứ sự bất tiện thì đầy cái mà người có trải nghiệm lẫn ko chuyên môn cũng nói đc ầm ầm.

kimvanchinh

Xe tăng
Rất tiếc là bác Tùng bác ấy bỏ cuộc chơi hơi sớm. Hy vọng bác ấy hoặc lính của bác ấy vẫn "tầu ngầm" trên topic này.
Tôi không phải dân chuyên môn về kiến trúc, thấy các bác comment cũng vào hùa theo và thấy chỗ bàn ăn này có mấy điều:
-Chân tường sao bên bày lại có độ cao khác bên kia nhỉ, hay do PTS? Chân tường màu trắng tôi thấy sử dụng lâu rất dễ bẩn.
-Bàn kê sát tường mà không có gì bảo vệ chỗ giáp bàn với tường, về lâu dài hay thành vết bẩn rất khó chịu.
-Chân bàn quá to, có thể đẹp về tạo dáng nhưng ngồi 4 người kích chân. Loại bàn bo tròn ở 1 đầu ngày xưa tôi cũng đóng 1 cái dùng thấy bất tiện, sau đóng bàn vuông chân phương dùng thích hơn.
-Đúng là công tắc đèn đặt sai, theo tôi cần đặt sát vào khuôn cửa (nhà chật, tường chật), màu mặt công tắc nên hài hòa hơn.
-Ngồi ăn ngay cửa và cản lối vào WC là tối kị
-Tôi đồng ý sử dụng lâu dài không nên dùng ghế mây, mùa đông có khi lại phải thêm đệm.
-Bàn ăn chỉ bày cho đẹp chứ khi sử dụng phải có chỗ để đồ linh tinh rất khó sử dụng.
-Đèn treo trên bàn ăn tùy người chứ tôi ngày xưa cũng bày đặt treo đèn rồi dân dần gỡ hết cho rộng, thoáng thích hơn. Giờ tôi thích dùng đèn trần hơn.
-Khóa WC dùng loại có chìa ngoài rất bất tiện (không biết bên trong vặn núm hay vặn chìa). Tôi chỉ dùng loại trong núm, ngoài chỉ cần cais tovit to là mở được, dùng loại có chìa sau mất chìa rất bất tiện, tìm chìa khi cần cũng chết mà cắm cái chìa lục cục ở đó khách VN không quen trông cứ sao sao ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Mt6366

Xe buýt
Làm nhà như bác chủ thớt theo em ko bao giờ đẹp được. Dù bác có tìm hiểu chán cũng chỉ là kiến thức chắp vá. Kiểu như là bác sỹ Google.

Nhưng ý còn lại của bác ấy là tốt. Và đúng.

Để tìm được KTS giỏi, có tâm, làm và hưởng đúng giá trị, dù là giá cao nó là quá khó. Còn rất nhiều người, nhiều cty Nội thất làm ăn bát nháo, chắp vá, thiếu cả trình độ lẫn tâm làm nghề.

kimvanchinh

Xe tăng
Dạ em cũng ko đặt nặng theo trào lưu nào ạ. Thấy ưng bụng là làm thôi ạ. Em thích vẻ đẹp phương đông, và tiện nghi phương tây ạ. Nhưng hình như cụ chủ thớt ko thích lối này, nên gọi là lẩu thập cẩm, hihi.
Tôi còn chẳng thuộc hết các trường phái thiết kế nội thất, cũng không đủ kiến thức, kinh nghiệm để nhận diện các trường phái. Tuy nhiên, như một người tiêu dùng, cũng biết có mấy trường phái chính mà người Việt hay đặt hàng.

Tôi có nói ở trên là người Việt thích món lẩu, thích hát tân cổ giao duyên hoặc liên khúc, trong kiến trúc nội thất cũng thường thích hoặc dù không thích nhưng cuối cùng đồ kê trong nhà như món tạp phí lù giống món lẩu. Văn hóa người Việt mình vậy mà bác. Đến quần áo mặc trên người còn tạp phí lù chứ đồ đạc trong nhà hàng trăm thứ sao quản nổi. Nhiều nhà riêng cái giường đã thể hiện tạp phí lù rồi dù cho ban đầu được thiết kế hiện đại, cổ điển hay tân cổ điển, rustic gì gì đi chăng nữa...

Một số KTS, họa sỹ thiết kế nội thất đang nỗ lực đi tìm cái hồn Việt để cho ra đời phong cách nội thất hồn Việt nhưng chưa được định hình và quá đắt đỏ nên ít người theo.

Cá nhân tôi, tôi không thích món lẩu lắm. Tôi thích ăn rau gì, con gì ăn chuyên về nó thôi. Trong nội thất tôi thích sự nhất quán trong phong cách.

kimvanchinh

Xe tăng
Làm nhà như bác chủ thớt theo em ko bao giờ đẹp được. Dù bác có tìm hiểu chán cũng chỉ là kiến thức chắp vá. Kiểu như là bác sỹ Google.

Nhưng ý còn lại của bác ấy là tốt. Và đúng.

Để tìm được KTS giỏi, có tâm, làm và hưởng đúng giá trị, dù là giá cao nó là quá khó. Còn rất nhiều người, nhiều cty Nội thất làm ăn bát nháo, chắp vá, thiếu cả trình độ lẫn tâm làm nghề.
Cá nhân tôi tôi đã đưa ra quan điểm làm nhà là theo đuổi và tối ưu 4 trụ cột/ mục tiêu: Công năng, thẩm mỹ, độ bền vật liệu/ công trình và chi phí. Đẹp chỉ là một mục tiêu thôi bác ạ. Đó là chưa kể còn một mục tiêu bổ sung nữa là học việc làm nhà và làm chủ về bảo dưỡng, sử dụng căn nhà về sau, nhất là đàn ông.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Mấy cụ chém cái ảnh kia ẩu và hài hước quá, cái cửa kia là phòng ngủ master nhà cụ Tùng 800k nhé =)). Đấy người ta gọi là thầy bói xem voi =))

View attachment 5834658
Cũng tại cụ ấy không post cái ảnh góc rộng toàn cảnh mà toàn post ảnh góc hẹp chụp có chủ đích với ánh sáng ban mai chiếu ngược rất lung linh. Cũng tại vì cái công tắc điện đặt ở chỗ đó làm người xem ảnh liên tưởng WC chứ công tắc đèn phòng ăn tôi nghĩ phải đặt chỗ khác tiện bật hơn chứ?

largo_kent

Xe tăng
Vâng, các cụ không rõ mà chém như thật, xong lại đổ lại cụ ấy ko post ảnh góc rộng hơn, thật là phản biện xịn xò. Cụ nên đọc lại cái bài gì gì mà nguyej biện với cả tranh luận cụ post hôm trước.
Vâng, công tắc đèn bàn ăn ko đặt cạnh bàn ăn thì đặt cạnh bàn thờ nhỉ? :v

Chỉnh sửa cuối:

Mt6366

Xe buýt
Cá nhân tôi tôi đã đưa ra quan điểm làm nhà là theo đuổi và tối ưu 4 trụ cột/ mục tiêu: Công năng, thẩm mỹ, độ bền vật liệu/ công trình và chi phí. Đẹp chỉ là một mục tiêu thôi bác ạ. Đó là chưa kể còn một mục tiêu bổ sung nữa là học việc làm nhà, nhất là đàn ông.
Bác không nên chẻ chữ. Ý em là làm như bác nó chả ra cái sản phẩm gì ra hồn, chắp vá, lộn xộn.

Người ta muốn làm nghề tốt, phải trải qua học hành bài bản, phát triển nghề theo thời gian, cần cả năng khiếu, tâm huyết, may mắn... Chứ ko phải "tìm hiểu" xong làm KTS được.

Ý của bác về đoạn lộn xộn của nghề này thì đúng. Nhưng khuyên các chủ nhà khác làm như bác thì chẳng đúng tẹo nào.

Em cũng xin phép không tranh luận. Chỉ là ý kiến để nhiều người đọc topic (tương đối hữu ích này), có thêm cách nhìn và lựa chọn!

kimvanchinh

Xe tăng
Bác không nên chẻ chữ. Ý em là làm như bác nó chả ra cái sản phẩm gì ra hồn, chắp vá, lộn xộn.

Người ta muốn làm nghề tốt, phải trải qua học hành bài bản, phát triển nghề theo thời gian, cần cả năng khiếu, tâm huyết, may mắn... Chứ ko phải "tìm hiểu" xong làm KTS được.

Ý của bác về đoạn lộn xộn của nghề này thì đúng. Nhưng khuyên các chủ nhà khác làm như bác thì chẳng đúng tẹo nào.

Em cũng xin phép không tranh luận. Chỉ là ý kiến để nhiều người đọc topic (tương đối hữu ích này), có thêm cách nhìn và lựa chọn!
Mục tiêu của topic này là làm sao để chủ nhà tìm được công ty thiết kế nội thất và thi công nội thất tốt nhất, phù hợp nhất, đúng theo bài bản mà bác. Công việc của chủ nhà, công việc của công ty thiết kế mà KTS là người chính đều rất nhiều, làm sao phân định rõ ràng và hợp tác khoa học với nhau.

Thảo luận nhiều, vỡ lẽ ra phải có bên thứ 3 nữa: nhà thầu (tổng thầu) + các nhóm thợ (thầu phụ) và các nhà cung cấp...

Tôi vẫn đang giữ vai (trong thảo luận) là chủ nhà. Nhiều chỗ mình là khách hàng cũng cần nói ruột gan ra để các bên KTS và nhà thầu họ hiểu thêm nguyện vọng, nhu cầu, yêu cầu của phí chủ nhà. Trong công việc thật ngoài đời, chủ nhà cũng có khi khó nói vì sợ đụng chạm hỏng việc, còn trên diễn đàn mình cởi mở với nhau chứ tôi không áp dặt cái gì cho ai cả bác ạ.

cobangchuacotien

Xe tăng
Tôi rất muốn hôm nào đươc bác cobangchuacotien mời thăm nhà đã hoàn thiện đồ gỗ theo phái Cabinet-Pro của An Cường. Đó là cách mà ở phương Tây họ phát triển thị trường nội thất. Chất lượng độ bền của đồ vật rất bảo đảm, mỹ thuật bảo đảm, chi phí phải chăng.

Nếu phương pháp Cabinet-Pro phát triển thì không cần quá nhiều công ty và KTS như hiện nay nữa, chủ nhà cũng rất yên tâm về làm nội thất.
Chào cụ, em mời cụ hôm rảnh qua nhà em uống trà ạ.
Nhà em hoàn thiện, về ở đc 1 năm rồi ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Em thấy nhiều lời cụ nói còn là khuôn vàng thước ngọc cho lớp KTS bốc đồ như cu Tùng nhìn mà học ấy ạ!
Mục tiêu của topic này là làm sao để chủ nhà tìm được công ty thiết kế nội thất và thi công nội thất tốt nhất, phù hợp nhất, đúng theo bài bản mà bác. Công việc của chủ nhà, công việc của công ty thiết kế mà KTS là người chính đều rất nhiều, làm sao phân định rõ ràng và hợp tác khoa học với nhau.

Thảo luận nhiều, vỡ lẽ ra phải có bên thứ 3 nữa: nhà thầu (tổng thầu) + các nhóm thợ (thầu phụ) và các nhà cung cấp...

Tôi vẫn đang giữ vai (trong thảo luận) là chủ nhà. Nhiều chỗ mình là khách hàng cũng cần nói ruột gan ra để các bên KTS và nhà thầu họ hiểu thêm nguyện vọng, nhu cầu, yêu cầu của phí chủ nhà. Trong công việc thật ngoài đời, chủ nhà cũng có khi khó nói vì sợ đụng chạm hỏng việc, còn trên diễn đàn mình cởi mở với nhau chứ tôi không áp dặt cái gì cho ai cả bác ạ.
Bác nói quá lời không hay cho thảo luận lắm.

Tôi chỉ thấy người Nhật khi họ bán hàng hóa hay dịch vụ, nhiều khi họ khuyên mình (khách hàng) đừng mua sản phẩm của tao, nó có vẻ không hợp với mày. mày sang bên hàng kia chọn thêm rồi hãy mua, bên đó có nhiều đồ có khi hay đối với mày hơn...

Lái xe taxi Nhật đôi khi chở khách lạ , khách yêu cầu đi xa, tốn nhiều tiền, lái xe lại chở khách đến bến tàu bến bus rồi bảo mày lên xe bus chạy 10 bến đến nhà, đi taxi dài rất đắt...

Họ tôn trọng khách hàng, coi khách hàng cũng như người nhà mình, làm gì có lợi cho khách hàng dù mình thiệt hại họ cũng làm.

Hy vọng thị trường thiết kế và thi công nội thất ở VN mình dần dần cũng học được ở người Nhật điều gì đó thôi.

cobangchuacotien

Xe tăng
Bác này thiệt tình rất đam mê. Cháu đã từng gặp bác ở nhà cụ cobangchuacotien và chính cháu cũng hỗ trợ làm nội thât nhà cụ ấy.
Cứ duy trì đam mê dù ai có nói gì. Trong cs sợ nhất chẳng còn đam mê gì thì sống nhạt nhẽo lắm.
Chúc bác sức khỏe và luôn có những đóng góp quý giá cho thớt này.
Cụ vẫn nhớ nhỉ, lần đó gặp cụ Chỉnh và em cũng quyết phát làm luôn. Em chả biết gì về nội thất, cảm thấy tin tưởng thì làm thôi.
Và giờ thấy không thể không hài lòng với căn hộ của mình.
Vẫn rất nhớ sự nhiệt tình của 3 anh em (cùng sếp), đội kỹ thuật. Xin cảm ơn anh em bên đó nhiều nhiều.😍

kimvanchinh

Xe tăng
"Vâng, các cụ không rõ mà chém như thật, xong lại đổ lại cụ ấy ko post ảnh góc rộng hơn, thật là phản biện xịn xò. Cụ nên đọc lại cái bài gì gì mà nguyej biện với cả tranh luận cụ post hôm trước.
Vâng, đèn bàn ăn ko đặt cạnh bàn ăn thì đặt cạnh bàn thờ nhỉ? "

Tôi nêu ý kiến cá nhân về dùng đèn bàn ăn. Phòng ăn chật, trần thấp thì cá nhân tôi thấy dùng đèn bàn ăn không hay bằng không dùng nó mà dùng đèn âm trần tiện dụng và có trình độ chiếu sáng như bác Tùng vẫn rất đẹp. Không gian khu vực ăn nó rối và sẽ thấy chật chội, vướng víu, nhất là về mùa hè. Sao bác lại có ý tưởng treo cái đèn đó lên bàn thờ được nhỉ?

largo_kent

Xe tăng

Cụ nói chuẩn đấy, khổ lắm. Nhiều cụ sau khi làm nhà, có nhiều thời gian google đâm ra tự tin hơn rất nhiều, nhưng tự tin để biết tìm người làm thế nào cho đúng chứ tự tin làm thay luôn thì nhà thành đống hổ lốn là không thể tránh khỏi. Khi đó lại tự hào nhà tôi tiết kiệm với tôi ko cần đẹp, cần công năng nọ kia.

Một đợt group nghiện nhà cũng hình thành thêm bao nhiêu KTS tự học, xem công trình trên đấy học hỏi được nhiều cái hay lắm.

Em lên topic này, học đc nhiều nhất là các công trình của cụ trungngothu, biết được nhiều tiền có thể thi công được những công trình xịn xò chuẩn chỉ với công nghệ mới nhất là thế nào. Giờ chỉ cày cuốc mong sớm có tiền để có thể đổi những căn nhà như thế.