[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi đã rào trước đón sau khi nhận xét cái khu ăn qua ảnh cụ Tùng: 1. Nhận xét qua ảnh có nhiều chi tiết đánh lừa nhận thức. 2. Nhận xét của người thường (không phải hoạ sỹ hay kts). Rất cám ơn bác Tùng đã quay lại topic. Sự tham gia của bác dù hay gây tranh luận nhưng rất đáng quý. Bác là kts hành nghề thực thụ và khá cởi mở trong tranh luận. Ý kiến chuyên môn của bác giúp topic có giá trị hơn cho mọi người.

L.C.D

Xe container
Mấy cụ có vẻ có tuổi mà còm chán quá, đúng kiểu bới bèo ra bọ đối với cụ Tùng. Em đứng giữa thấy các cụ thế là ko hay. Còn cụ Tùng, em nói thật cụ hơi bị phí thời gian đôi co. Phải em là em cho qua luôn. Chỉ nên đối đáp với những ng thiện chí thôi. Với những ng đã định kiến kiểu tao ghét nên tao cứ chê- thì nói qua nói lại làm gì cho bực mình.
Tóm lại mong các cụ trả thớt về đúng mục đích, chia sẻ thông tin thôi, bớt cạnh khoé nhau đi ạ.

largo_kent

Xe tăng
Cụ phát biểu tổng kết sớm thế. :)
cụ ko thấy mọi người chia sẻ những kinh nghiệm, hiểu biết của mình sao (cả chủ nhà và kts) hay những kiến thức đó cụ biết hết rồi. Cá nhân e, luôn trân trọng những chia sẻ của các cụ trên này.
nhà cụ có thuê kts ko hay cụ tự tke ạ?
Em tổng kết hướng đang đi của topic thôi.

Nhà em có KTS vẽ đầy đủ theo nhu cầu của em, nhưng không phải thiết kế xịn, đồ rời là em tự mua và sắp xếp.

kimvanchinh

Xe tăng
LẠI BÀN VỀ CHUYỆN "VĨ MÔ" CHÚT

1. Sự phức tạp và cũng là sự hấp dẫn của công việc thiết kế, thi công nội thất có nguyên nhân bắt nguồn từ chỗ công việc này có quá nhiều bên tham gia (partner) mà chủ nhà, KTS chỉ là 2 tác nhân chính. Còn có công ty mà chủ nhà ký hợp đồng, nơi KTS làm việc (nếu không hành nghề độc lập); các nhà thầu phụ; người cung cấp vật liệu; tổng thầu hoặc người tổ chức quản trị dự án cho chủ nhà; các nhà tư vấn chính thức cho chủ nhà (tư vấn thẩm định, tư vấn quản trị, tư vấn tài chính, tư vấn thị trường...); các chuyên gia hỗ trợ KTS vẽ các bản vẽ kỹ thuật chuyên ngành để thi công, bài trí (điện, điện lạnh, điện nhẹ, an ninh, hệ thống tự động, nước, KTS tiểu cảnh và decor...).
Công việc nó không đơn giản chỉ có chủ nhà và KTS như một số bác nghĩ và viết ra như vậy. Mỗi bên tham gia đều có chức năng riêng, quyền riêng, góc nhìn riêng, lợi ích riêng mà người tổng quản trị dự án (chủ nhà) phải hài hòa chúng, làm sao tất cả phục vụ cho công việc đạt lợi ích cao nhất.
Tham gia diễn đàn này là mở đối với tất cả các bên quan tâm, không cấm bất cứ ai. Cũng không cấm ông quản trị dự án không được bàn đến các vấn đề kiến trúc, cũng như không cấm ông kiến trúc bàn đến giá cả và công năng vật liệu. Mọi người được tự do và khuyến khích nói rộng ra các lĩnh vực mà mình thấy đụng chạm cần phải thảo luận trog chừng mực tư cách và kinh nghiệm tham gia công việc.
Lấy ví dụ Quách Thái Công, đến nay ông vẫn không có bằng cấp KTS chính thức nào cả. Hàng chục năm ông hành nghề chụp ảnh thời trang và ông cũng đạt vinh quang trong nghề chụp ảnh và thiết kế anbum. Tuy nhiên, sắp đặt đồ đạc và trang trí phòng ốc như một đam mê với tài năng thiên bẩm trời cho ông, và ông cũng chỉ biết "thiết kế" phòng ốc bằng việc tự mua đồ có sẵn, tự trang trí tường trần cho riêng nơi ông làm việc và nhà ông ở. Chính người khác phát hiện ra tài năng của ông và đặt hàng ông làm thiết kế nội thất và công việc đã khích lệ ông trở thành người nổi tiếng về TK nội thất như hiện nay.

2. Thị trường thiết kế nội thất và mở rộng ra là thị trường thi công nội thất (nhặt đồ, sắp đặt, may đo hay sáng tác mới...) như tôi đã nói từ đoạn đầu topic, nó là loại thị trường thông tin bất đối xứng điển hình (asimmetric information market). Đó là thị trường mà người bán biết rất rõ thông tin về hàng hóa, dịch vụ, trong khi người mua mù tịt hoặc biết rất ít. (giống như thị trường chữa bệnh, ông bác sỹ biết rất rõ mình chữa được gì, chữa mức độ nào nhưng con bệnh chỉ biết vái tứ phương thôi). Trong thị trường này, lợi thế thường thuộc về người bán, có thể lòe người mua, dối trá với người mua, bán hàng với giá cao hơn giá thực mà người mua không có cách nào giành được thế cùng thắng của các cuộc chơi thị trường nói chung. Do vậy, mệnh đề "tiền nào của ấy' mà một bác hay nói là mệnh đề không áp dụng ở đây được. Chính topic này lập nên để chúng ta tìm ra câu trả lời làm gì để cho thị trường thiết kế làm đúng được điều ấy (tiền nào của ấy). Nó là mục tiêu của topic chứ không phải tiên đề để tranh luận.

Để trả lời câu hỏi đó, thì một trong những vấn đề cần giải quyết là đạo đức nghề nghiệp. (chú ý là tại sao bác sỹ khi đăng ký nghề phải tuyên thệ Hypocrat). Nghề KTS sáng tạo cũng phải có đạo đức nghề mới phát triển được. Bác Tùng học kiến trúc có thể các thầy không nói rộng như tôi nhưng thị trường, xã hội nó đòi hỏi vậy đấy bác. Bác mà khinh miệt người nói y đức và nói đạo đức nghề KTS thì chính bác đã tự tiêu diệt tương lai hành nghề của mình rồi.

3. Trong khi bàn về những chủ đề có vẻ vĩ mô trên, topic lại rất cần bàn về những vấn đề, những kinh nghiệm trong xử lý những vấn đề vụn vặt nhưng không kém quan trọng như cái gờ chắn nước, cái vòi nước 3in1 có ưu nhược gì, cái ống đũa Hàng Thiếc ưu nhược gì so sánh với ống đũa Hafele....

4. Các bác tham gia cố gắng bỏ qua những khác biệt về quan điểm cá nhân, tránh công kích cá nhân, tránh quy chụp, ngụy biện, bỏ bóng dá người...

kimvanchinh

Xe tăng
KINH NGHIỆM CHỌN VẬT LIỆU LÀM THÙNG BẾP CHẬU RỬA

1.Cá nhân tôi đã đặt hàng làm 3 cái bếp, trao đổi với khá nhiều nhà sx bếp, và tôi hay tìm hiểu về bếp, thùng bếp. Tôi thấy thùng bếp chỗ chậu rửa là câu chuyện cần thảo luận. Các yếu tố quyết định lựa chọn vật liệu làm thùng tủ bếp chậu rửa bao gồm: 1. Nhu cầu về thẩm mỹ, công năng của chủ nhà; 2. Thói quen chủ nhà trong dùng chậu rửa; mức độ chuẩn mực của thợ nước, thợ bếp trong lắp các ống cấp, thoát và thùng, mặt bàn, điều kiện môi trường khu bếp.

2. Bất luận bếp ở tầng 1 hay tầng cao chung cư, bất luận bếp được chạy điều hòa hay không thì ngăn chậu rửa chịu nguy cơ ẩm thấp, thậm chí nước ngấm là hiện hữu và việc chọn vật liệu cho nó là cần thiết, khác với các thùng tủ khác.

3. Có các giải pháp sau: chọn gỗ nhựa picomat sơn bệt, chọn thùng lót inox, có người chọn giải pháp thùng này để trống bên trong (nguyên gạch men ốp tường và sàn). Tôi cho rằng, gỗ cốt công nghiệp dù có chống ẩm hay dán laminate, melamin, thậm chí picomat dán melamin hay laminate đều không phải là giải pháp đúng. Thời gian qua đi, nếu dùng gỗ công nghiệp nguy cơ gây ẩm mép dán, long đinh vít, rã tấm là có thật. Tuy nhiên, picomat sơn bệt có nhược điểm là hơi yếu về chịu lực và khả năng giữ chắc bản lề, ray trượt... Do vậy, khi dùng nó cần chú ý đến các nhược điểm này để bổ khuyết. Dùng inox lót trong khá cồng kềnh, tốn kém không cần thiết.

4. Hậu tủ cũng nên dùng luôn picomat chứ không nên dùng alu. Lý do là mỹ quan đẹp hơn, khi cần khoan vít hay đục các lỗ cũng đẹp và thuận tiện hơn.

5. Cánh tủ thì làm đồng chất với các cánh tủ khác. Có người cần thận kiểu cổ thì làm cánh tủ chớp gió cho thoát hơi nước (nếu ẩm). Nếu không có thoát khí, cũng nên dùng chính khe hậu tủ làm lối thoát khí ẩm cho tủ chậu...

Website
www.facebook.com
"Đó là thị trường mà người bán biết rất rõ thông tin về hàng hóa, dịch vụ, trong khi người mua mù tịt hoặc biết rất ít. (giống như thị trường chữa bệnh, ông bác sỹ biết rất rõ mình chữa được gì, chữa mức độ nào nhưng con bệnh chỉ biết vái tứ phương thôi). Trong thị trường này, lợi thế thường thuộc về người bán, có thể lòe người mua, dối trá với người mua, bán hàng với giá cao hơn giá thực mà người mua không có cách nào giành được thế cùng thắng của các cuộc chơi thị trường nói chung."
Cụ ơi, tôi bảo cụ rất tế nhị rồi, nhưng xin phép phải nói thẳng, cụ đừng thầy bói xem voi nữa. Thị trường này lợi thế thường thuộc về người bán?
1 sản phẩm của chúng tôi, hoặc anh thầu thi công, rất dễ gặp những tình huống sau đây:
1. Giả vờ thiện chí, hỏi han tư vấn, thậm chí là gài hàng kiểu: Ui cứ làm đi, làm xong anh còn mấy căn nữa bla bla,... để ăn cắp chất xám, công sức của người bán.
2. Không thanh toán tiền, quỵt tiền, nhất là phần tiền cuối (5-10%, tương đương với lợi nhuận luôn)
Cái gì cũng phải xoay qua xoay lại, nhìn từ nhiều mặt, cụ bảo thủ và chủ quan duy ý chí như cụ thì...thôi cụ cứ nghĩ trong đầu thôi cụ nhé.

kimvanchinh

Xe tăng
"Đó là thị trường mà người bán biết rất rõ thông tin về hàng hóa, dịch vụ, trong khi người mua mù tịt hoặc biết rất ít. (giống như thị trường chữa bệnh, ông bác sỹ biết rất rõ mình chữa được gì, chữa mức độ nào nhưng con bệnh chỉ biết vái tứ phương thôi). Trong thị trường này, lợi thế thường thuộc về người bán, có thể lòe người mua, dối trá với người mua, bán hàng với giá cao hơn giá thực mà người mua không có cách nào giành được thế cùng thắng của các cuộc chơi thị trường nói chung."
Cụ ơi, tôi bảo cụ rất tế nhị rồi, nhưng xin phép phải nói thẳng, cụ đừng thầy bói xem voi nữa. Thị trường này lợi thế thường thuộc về người bán?
1 sản phẩm của chúng tôi, hoặc anh thầu thi công, rất dễ gặp những tình huống sau đây:
1. Giả vờ thiện chí, hỏi han tư vấn, thậm chí là gài hàng kiểu: Ui cứ làm đi, làm xong anh còn mấy căn nữa bla bla,... để ăn cắp chất xám, công sức của người bán.
2. Không thanh toán tiền, quỵt tiền, nhất là phần tiền cuối (5-10%, tương đương với lợi nhuận luôn)
Cái gì cũng phải xoay qua xoay lại, nhìn từ nhiều mặt, cụ bảo thủ và chủ quan duy ý chí như cụ thì...thôi cụ cứ nghĩ trong đầu thôi cụ nhé.
Tôi thảo luận từ gốc lý thuyết của thị trường. Còn thực tế có thể có tay chơi thị trường nó làm đảo chiều được về lợi thế như bác nói rất hay. Cám ơn bác đã bổ khuyết thông tin.

ford focus 2010

Xe điện
Topic này và các diễn đàn mạng nói chung có chỉ là diễn đàn mạng, tính ảo rất lớn. Như bác Ngothutrung nói, nó là cầu nối để chúng ta trao đổi những cái chung và riêng để nếu gặp duyên thì chuyển sang gặp nhau ngoài đời thực.

Do nó là ảo, là mạng, nên có những lợi thế và bất lợi thế riêng. Một trong những lợi thế là nó cho phép mọi người có thể nói thật, hoặc nói hài hước (đùa vui) rất thoải mái, không ràng buộc quá chặt bởi những quy ước xã giao ngoài đời. Tuy nhiên, nói bậy, nói xiên xỏ, nói ngụy biện thì tùy tính chất của trang, vẫn có chuẩn mực của trang và chuẩn mực của văn hóa mạng nói chung.

Tôi bàn về lao động, đạo đức, hành nghề của KTS khá nhiều, không phải tôi muốn làm KTS hay làm việc thì làm thay KTS. Làm sao thế được? Tôi làm gì có năng khiếu hội họa trời cho và học vấn về kiến trúc để trở thành KTS dù là "KTS google" như các cụ nói? Nhưng tôi lại là người có nhiều công việc cần đến hợp tác của KTS, và chủ đề hợp tác đó làm tôi bối rối, chia sẻ lên mạng thành topic này. Tôi là người thụ hưởng thành quả dịch vụ/ sáng tạo/ sáng tác/ copypast của KTS, trả tiền cho KTS và tôi có quyền của người tiêu dùng đánh giá sản phẩm tôi trả tiền, đánh giá người cung cấp dịch vụ là KTS và pháp nhân (công ty) mà KTS làm công.

Trên tinh thần đó, tôi bàn về quan hệ chủ nhà - KTS dưới góc độ thị trường cung cầu, bên mua bên bán luôn kèm theo giá cả và chất lượng dịch vụ.

Vì lao động của KTS thực thụ là lao động sáng tạo, lao động trí thức, nên tôi cũng bàn sâu chút về tính chất sáng tạo này. Sự sáng tạo của KTS chính là mấu chốt, là trung tâm của thành quả nghề kiến trúc, quyết định danh tiếng, thành công của KTS và quyết định chất lượng các sản phẩm sáng tạo của KTS mà chủ nhà thụ hưởng.

Một ông thầy thuốc ít danh, còn nặng về kiếm cơm, thường giữ bí mật cây thuốc và cách chế biến, coi đó là bí quyết gia truyền (nay ta gọi là bí mât thương mại). Nhưng một thầy thuốc xả thâm vì nghề nghiệp thì lại luôn công khai các "bí quyết" của mình, muốn thiên hạ ai cũng biết để chữa được nhiều bệnh cho thiên hạ...

Một họa sỹ hạng thường mỗi khi vẽ xong tranh, tìm cách lăng xê, thổi giá để bán. Nhưng một họa sỹ đích thực thường sáng tác như đam mê, niềm vui, vẽ xong tranh vứt đấy hoặc cho tặng, không hề quan tâm đến việc bán nó. Nó chỉ được bán khi họa sỹ chết hoặc khi có khách tự tìm mua tại các phòng tranh hay tại nhà...

KTS bậc sáng tạo không sợ gì mà phải giấu bí quyết nghề nghiệp. Còn KTS đang kiếm tiền thì họ giấu kỹ từ việc tổ chức sáng tác (tự vẽ hay copy past, mình làm hay thuê lại các KTS kèm hơn làm), giấu cả quá trình và đối tác cùng thi công công trình (đồ đạc mua ở đâu, đặt ở đâu, mã gạch là gì...). Đó là quyền của KTS hành nghề. Tuy nhiên, mẹo giấu nghề và không minh bạch cho mọi người, xã hội, coi cái gì của mình cũng là bí mật thương mại thường được khéo léo che giấu, kín kẽ dưới vỏ bọc khác. Làm vậy thì uy tín của KTS mới nâng cao được.
Vơi thị trường Việt Nam, hành nghề kts, sống được với nghè còn khó, nói gì đến thành danh để cho không kiến thức. Vì đa số (chứ ko phải tất cả) người dân còn nghĩ "mấy bản vẽ mà nhiều tiền thế". Hoặc trả tiền cho chuyên gia tư vấn theo giờ trong lĩnh vực kiến trúc, nội thất cũng chưa có mấy :)
Nhu em, ko bao giờ cho không thiết kế, vì riêng việc vẽ để cho đã làm thiếu trách nhiệm rồi (nhanh xong còn làm việc khác) và bản thân người nhận món quà ấy cũng chắc gì tôn trọng khối lượng chất xám được tặng. Khi người xin không thiết kế, trong suy nghĩ họ đã không coi trọng kts rồi. Họ nghĩ ông kts vẽ vài nét là ra nhà cho họ.

Justforfuntoo

Xe container
Các cụ cho em hỏi hợp đồng với kts của các cụ thế nào? Chỉ gửi file bản vẽ hay phải in ra? Chỉ dựa trên autocad rồi vẽ (trong trường hợp chưa nhận nhà), đến lúc nhận nhà rồi có phải đo lại và vẽ lại theo thực tế rồi in ra bản vẽ để bàn giao không hay là vẽ trên file thôi rồi nhận tiền là hết trách nhiệm?

kimvanchinh

Xe tăng

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi hợp đồng với kts của các cụ thế nào? Chỉ gửi file bản vẽ hay phải in ra? Chỉ dựa trên autocad rồi vẽ (trong trường hợp chưa nhận nhà), đến lúc nhận nhà rồi có phải đo lại và vẽ lại theo thực tế rồi in ra bản vẽ để bàn giao không hay là vẽ trên file thôi rồi nhận tiền là hết trách nhiệm?
Bác đọc ở trên sẽ rõ, đã có nói. Sản phẩm của hđ thiết kế gồm: 1 bộ bàn vẽ mặt bằng công năng. 2. Bộ bản vẽ làm hồ sơ xin phép thi công (các căn hộ mà cđt họ giao thô hay mình muốn sửa cả thô thì phải có hồ sơ này; 3. Bản concept 3D, 4. Bộ bàn vẽ chi tiết để thi công gồm mặt bằng , điện, điện nhẹ, điện lạnh, nước, trần, sàn, các đồ nội thất. 5. Bản vẽ hoàn công sau khi thi công . Tất cả đều giao file mềm, kèm cứng và tuỳ yêu cầu có đủ dấu cty và chữ ký các kts hay không. Ngoài ra còn có nghĩa vụ giám sát tác giả: thuyết minh thiết kế cho các nhà thầu hiểu rõ bản vẽ, chỉ định các vật liệu sx liên quan đến thiết kế, giám sát tác giả khi hoàn thành các công việc như trần, sơn, đồ gỗ.

Chỉnh sửa cuối:

tinaliuyifei

Xe hơi
Bên em có làm từ a đến z. Toàn nói trêu "không chỉ chìa khoá trao tay, mà bế khach lên giường" nữa cơ :) Tức là khách còn ko phải mở khoá vào...kts bế lên tận giường. Tức là làm rất kỹ (nếu có thể)
Em chỉ định đến từng bức tranh treo, đồ bầy.... Chủ nhà theo được mới đẹp được. Chứ ông chủ nhà treo cái tranh được tặng tân gia, không ngửi được nhưng vì người tặng là "yếu nhân" thì kts cũng bó tay cụ ạ. Làm nghề phải kiên định, tôn trọng mình, tôn trọng việc mình làm, cũng là tôn trọng khách hàng.
Em cũng tốn thời gian lên đây, có thể có cụ nghĩ là "đong khách". Nhưng thực ra gu em cực kén khách, nên dễ gì đong được nhau. Em muốn góp 1 tiếng nói, quan điểm của người làm thiết kế để các cụ hiểu thêm về kts thôi.
vui vẻ, hoà nhã, thêm bạn bè.
Ảnh minh hoạ em làm cho một biệt thự.

Khiếp các cụ cãi nhau ghê quá.
Cty cụ em thấy phong cách này ko khén khách đâu ạ.nhưng cho mấy ng hơi đứng tuổi.mà ng đứng tuổi họ mới xây nhà.của cụ thấy toàn thô-mộc- hiện đại.nhưng nhìn cũng đẹp mà cụ.thấy tỷ lệ cũng khá thuận mắt.
Còn về diễn đàn,tranh cãi thế nào đi nữa,cũng chỉ để dc căn nhà đẹp.bản thân em đi tham khảo rất nhiều cty.các bác có time cũng đi xem xem cho biết.từ 3d lên thực tế đó là 1 quá trình phức tạp.có những thứ mình thay đổi 1 tí thôi là cả phòng biến mùi vị hết.có cái nhìn cá nhân sp thì đẹp mà đặt trong cả phòng thì ko hợp.đa số các cty họ ko dám post ảnh thực tế lên đâu ạ.
Nên giờ em thấy ai post ảnh thực tế mà đẹp là em thích lắm.tùy sở thích nhu cầu cá nhân mỗi ng mà công năng khác nhau.nhưng nhìn ảnh thực tế mà sắc nét,nét nào ra nét ấy,hài hòa ko bị gợn mắt thì ta nên cho cty ấy vào list cần tham khảo.còn chốt thì gặp mới biết dc.

Website
www.facebook.com
Xúc phạm các thành viên khác

Xử lý
- Không được viết bài trên toàn diễn đàn tới ngày 25.01.2021
- Không được viết bài trong thớt tới ngày 18.02.2021
- Xóa tất cả các bài vi phạm

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xuân Trường

Xe buýt
Em thấy đang cãi nhau chứ có thấy tranh luận đâu.
Nho nhe thực ra em chẳng theo phái nào đâu, nhưng cái nào thấy hay thấy đúng em áp dụng thôi. Trong trường hợp này em thấy đúng cụ ạ.
E thấy đi cũng sai tiêu chí ban đầu do cụ chủ topic áp đặt quan điểm cá nhân lên và làm tiêu chỉ cho ai làm nhà mới cũng nên theo tiêu chí của cụ ấy nên cá nhân em thấy ko chuẩn nữa rồi. Nếu đầu topic là chia sẻ, tìm kiếm của chủ topic về quá trình làm nhà của chính cụ ấy thì ko sao, nhưng lại lấy cái đó làm tiêu chuẩn cho cộng đồng thì ko tốt. Em chả làm gì liên quan tới nội thất đâu nhưng e thấy thế là ko nên.

ford focus 2010

Xe điện
Chuyện làm bếp, tôi có cơ hội với nhân viên lâu năm kinh doanh bên Kitchen ID, cô ấy luôn giới thiệu là đại diện công ty, không phải kts mà tốt nghiệp ktqd, nhưng làm kinh doanh bán bếp lâu năm. Tôi thán phục khả năng nghề nghiệp của cô ấy, hơn rất nhiều kts không chuyên về bếp. Đó là sự thật. Kts ở Việt Nam cũng chẳng có ai học chuyên về bếp. Còn hành nghề, bên flexfit tôi chưa biết, ngoài đời tôi chỉ phục kts Vũ Trường Sơn (hiện đi đâu không rõ) và kts Ngô Thu Trung thôi. Cái gì cũng phải chuyên mới giỏi. Kts mà đa năng từ cổ điển đến đương đại, từ tiểu cảnh, cafe đến bếp thì khó mà giỏi được. Tk bếp nó khó ở chỗ phải hiểu được nhu cầu, thói quen cụ thể của chủ nhà từ cách để chai nước mắm đến cách rửa tay lau khăn khi vừa nấu nướng vừa bốc muối, rồi tính từng cm tủ kín tủ hở sao cho đúng công thái học (ergonomics) .
E ko hiểu chuyên môn cụ được đào tạo về lĩnh vực gì ạ? Em thấy cụ bị chi phối bởi chi tiết nhiều, và hay bị cái nhỏ chi phối ngược lại cái lớn. Cách tư duy như vậy có những lĩnh vực thì phù hợp, nhưng trong kiến trúc thì lại hỏng ạ. Bộ môn kiên trúc, nội thất, bao hàm ti tỉ lĩnh vực, vật liệu... và chúng được cập nhật thường xuyên những sp mới, công nghệ mới. Một người kts chỉ huy công trình phải phối hợp đống việc ấy trong một tổng thể đẹp, khớp nối hợp lý các bộ phận thi công, nhà cung cấp....làm sao cho vừa túi tiền chủ nhà... thực hiện tke một ngôi nhà dân thôi cũng cần một e kíp nhiều người tham gia, dưới chỉ huy chung của kts chủ trì. Ông kts làm sao giỏi hết tất thảy bộ môn bằng chuyên gia trong mỗi lĩnh vực. em tin nếu bác để ý về bếp, bác sẽ còn giỏi hơn cô bé làm bên thiết bị bếp kia. Nhưng làm kts, thì bác sẽ rất khó làm một ngôi nhà đẹp được. Mỗi người một thế mạnh, chọn đúng nghề cho mình để phát huy sở trường.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Giường ngủ nhà iem. Khi làm giường ngủ, điều tiên quyết là em không làm giường hộp. Trừ các căn hộ siêu bé, thực sự ko còn chỗ nào để nhét đồ (đồ cần thiết) chứ em thấy ở chung cư hay nhà đất đều không nên làm giường hộp. Giường hộp làm cho không khí không lưu thông ở dưới gầm giường, ẩm mốc và không tốt cho sức khỏe.
Giường với em cũng nên ưu tiên làm gỗ thịt, chắc chắn hơn gỗ công nghiệp nhiều, tập thể dục trên giường cực kì an tâm.
Về thiết kế giường thì vì muốn tối ưu chi phí nên cũng không làm giường quá cầu kì, kiểu dáng đơn giản, chỉ đảm bảo mấy yếu tố: bo tròn các góc để tránh va chạm bị đau, chân giường thụt vào trong để giường cảm giác như bay, nhẹ nhàng và cũng giúp ko đá phải chân giường nhất là mỗi sáng thức dậy đầu óc còn lơ mơ, cuối cùng là đầu giường được vát và bo cong để dựa lưng cho thoải mái.

View attachment 5817719
Em cũng thích làm kiểu hiện đại chứ giường kiểu cũ cái thành giường dưới chân nó thường cao trải ga giường rất xấu, cụ còn ảnh giường nào không ạ cho em tham khảo thêm với.

kimvanchinh

Xe tăng
Kể cả trong bếp luôn cụ ơi? Tôi khá là tôn trọng và cầu thị với người lớn tuổi, nói chuyện tâm tình với họ rất nhiều, họ đa phần sống gần hết đời mình vẫn khiêm tốn kể cả trong nghề của mình chứ đừng nói là đòi trên phân với nghề của người khác. Hay là do tôi cũng chỉ là thầy bói xem voi, gặp toàn những người lớn tuổi nhưng chuẩn chỉ nhỉ?
Hỏi cụ thêm câu nữa, cụ trực tiếp làm nhà mấy cái, và chịu trách nhiệm trực tiếp làm mấy cái (kể cả hộ đi)? Cụ nghĩ mình tinh thông về bếp hơn các kts ngoài kia với mớ kiến thức Gu gồ và đối ẩm thưởng trà của cụ chứ? Đông lắm đấy?
Tôi không trả lời cháu, cháu nói thế nghĩa là tôi sống không chuẩn chỉ à cháu? Tôi trên phân cháu làm cái gì trên mạng hả cháu? hãy giữ cho topic tiếp tục cho mọi người cujgf tham gia.

Justforfuntoo

Xe container
Cứ chỗ nào rẻ nhất mà làm cho tiết kiệm cụ ạ, sau đó tự làm hết, cụ theo dõi thớt cụ Chính lâu thế còn hỏi nữa ahihi.
Chào cụ :D
Quả là tôi cũng có theo dõi topic này từ lâu vì tôi đang trong quá trình hoàn thiện nhà
Tôi tôn trọng mọi ý kiến của các cụ trong này, chắt lọc thông tin phù hợp với mình
Cụ Chính có nói quan điểm của cụ ý nhiều lần, có một số quan điểm phù hợp với tôi thì tôi tham khảo, có những quan điểm không phù hợp (vd dùng đồ cũ) thì tôi cũng tôn trọng vì mỗi người một sở thích. Bố tôi thuộc thế hệ già như vậy, cũng thích dùng đồ cũ, tiếc của nên đồ cũ không bao giờ bỏ đi mà để đầy nhà, để lúc nào đó cần đến thì dùng, không phải mua mới, hoặc có người họ hàng nào cần thì cho. Tôi thấy nhà cửa bừa bộn tôi cũng bảo bố tôi bán bớt cho đồng nát. Nhưng bố tôi không nghe thì tôi vẫn tôn trọng quan điểm của ông, khi đến nhà ông chơi tôi vẫn vui vẻ chứ không vì thế mà thấy khó chịu, tức mắt, bực bội, vì tôi tôn trọng quan điểm của mọi người, bố mình thì càng tôn trọng. Nhưng cũng không phải ông là bố mình mà mình phải học mọi thứ từ ông, mình có chính kiến riêng của mình, và sắp xếp nhà riêng của mình theo ý riêng của mình
Qua đó thấy là người bố đẻ ra mình mà mình không nhất thiết phải làm theo mọi thứ, nói gì đến cụ Chính là người xa lạ trên mạng? Mạng là public, tự do ngôn luận, ai muốn bày tỏ ý kiến của mình thì bày tỏ thoải mái, chả phải hỏi CỤ ĐẠI DIỆN CHO AI MÀ DÁM PHÁT BIỂU?
Tôi thấy việc tranh luận đã quá xa tiêu chí của topic, muốn nó trở về tiêu chí được mở ra nên hỏi về kts, cụ lại quote lại và đá xéo nên tôi đành trả lời lại chứ trong các nghề đã tiếp xúc tôi sợ nhất là nghề kts vì kts có tài và tự tôn quá cao, tự tin vào bản thân nên dễ nổi nóng, giận dỗi khi bị góp ý, nhắc nhở.
Tuy nhiên tôi chưa gặp ai chửi bậy và trẻ con như cụ. Nhưng nghĩ lại thì cũng phải, cụ còn chưa đến 30, hơn con tôi vài tuổi, con tôi nó còn trẻ con hơn cụ nhiều mà tôi vẫn chịu được :D. Tôi chỉ cười và quan sát nó trở thành người lớn từng ngày. Ai cũng từng có thời trẻ trâu, có bốc đồng. Nhưng không phải ai cũng lớn được, kể cả có qua tuổi 30 hay không
Mà có lớn được hay không tôi cũng không quan tâm, cái gì cũng phải trả giá. Cụ bảo cụ chả quan tâm, những ai thấy cụ chửi bậy, nóng tính mà không hợp tác với cụ thì cụ cũng chả màng. Nhưng đó là đối với các kts ẩn danh, chả ai biết mình là ai. Còn cụ để tên tuổi đàng hoàng, mọi người có thể tìm ra fb, sdt và con người thật của cụ ngoài đời, mà cụ phát biểu thế thì hẳn cụ quá tự tin rồi. Thời đại 4.0, pr qua mạng xã hội mà không quan tâm đến khách hàng đến từ mxh thì kể là kỳ tài rồi!
Về các tác phẩm của cụ, tôi thấy cụ có post lên cả Happy nest và cả ở đây. Ở Happy nest thì công trình của cụ chỉ là một hạt cát giữa sa mạc giữa bao nhiêu các công trình đồ sộ, đẹp đẽ, tinh tế và đa dạng. Ở đây thì cụ được đánh giá cao hơn, nhưng đối với cá nhân tôi thì thấy cũng bình thường, chắc nó không hợp với gu của tôi. Nhưng tôi không khen cũng chả chê, đơn giản vì tôi tôn trọng mọi sự khác biệt.
Cụ đã có lòng quote lại bài post của tôi thì tôi cũng trả lời cho phải phép.
Để xem cụ sẽ thể hiện tiếp theo ntn, chắc sang 2021 cụ vẫn chưa đủ 30 tuổi ;)

kimvanchinh

Xe tăng
E ko hiểu chuyên môn cụ được đào tạo về lĩnh vực gì ạ? Em thấy cụ bị chi phối bởi chi tiết nhiều, và hay bị cái nhỏ chi phối ngược lại cái lớn. Cách tư duy như vậy có những lĩnh vực thì phù hợp, nhưng trong kiến trúc thì lại hỏng ạ. Bộ môn kiên trúc, nội thất, bao hàm ti tỉ lĩnh vực, vật liệu... và chúng được cập nhật thường xuyên những sp mới, công nghệ mới. Một người kts chỉ huy công trình phải phối hợp đống việc ấy trong một tổng thể đẹp, khớp nối hợp lý các bộ phận thi công, nhà cung cấp....làm sao cho vừa túi tiền chủ nhà... thực hiện tke một ngôi nhà dân thôi cũng cần một e kíp nhiều người tham gia, dưới chỉ huy chung của kts chủ trì. Ông kts làm sao giỏi hết tất thảy bộ môn bằng chuyên gia trong mỗi lĩnh vực. em tin nếu bác để ý về bếp, bác sẽ còn giỏi hơn cô bé làm bên thiết bị bếp kia. Nhưng làm kts, thì bác sẽ rất khó làm một ngôi nhà đẹp được. Mỗi người một thế mạnh, chọn đúng nghề cho mình để phát huy sở trường.
Tôi có bao giờ muốn trở thành KTS đâu, tôi cũng không có tý năng khiếu nào về hội họa, sắp đặt. Tôi chỉ thích tìm hiểu về thị trường, và nhận chuyện làm nhà, làm bếp, tôi nêu những nhận xét của tôi về bếp, phụ kiện bếp, thiết bị bếp như một người tiêu dùng sao cho hợp lý.

Nhà sản xuất rượu vang thường mời người chuyên nếm rượu vang đánh giá sản phẩm.

Nhà thiết kế và sản xuất giường, đệm ngủ thường mời người người chuyên ngủ thử đến ngủ để đánh giá cái gường, mặc dù anh/ chị ta chẳng biết tý gì về thiết kế màu sắc, mộc, hay cơ khí, dệt.

Tôi tiếp cận vấn đề ở góc độ khá rộng: thị trường và các bên tham gia; đạo đức nghề và góc rất hẹp: công năng sử dụng các đồ vật và độ bền các vật liệu (góc độ người sử dụng).

Trên diễn đàn này, tôi lập nên với tư cách người tiêu dùng làm nhà (chủ nhà) đi tìm công ty thiết kế, thi công nội thất. Thế thôi bác ạ. Chuyên môn và lý lịch nhà tôi không có mấy liên quan ở đây và xin phép tôi không trả lời.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
mấy cái bác chính nói,bác can thiệp quá nhiều vào thẩm mỹ kts
bác chỉ nên can thiệp 1 xíu.bác bảo,oke giờ tôi muốn sàn gỗ hãng abc,gạch hãng abc hoặc bác bảo giờ tôi chỉ muốn sàn gỗ cỡ xxx k 1m2,sàn gạch cỡ xxx k 1m2.hoặc bác bảo cần gạch tiêu chuẩn độ ẩm dưới bao nhiêu độ cứng nhiêu,sàn gỗ độ chống nước như thế nào,độ cứng như nào
Kts sẽ tìm và vẽ nội thất cho ưng ý phần đó
giờ bác lại chọn từng hoa văn,màu sắc.can thiệp quá sâu là ko nên.kts nếu ko tâm huyết,bác muốn sao cũng "OKE".vì xấu là do bác chọn, mai mốt bác chả nói dc câu nào.ko phải gạch đẹp thì nội thất đẹp hơn.mà phải hài hoà tổng thể.
Đúng như bạn nói, KTS sẽ chịu trách niệm về vân hoa, màu sắc của các vật liệu có ảnh hưởng đến kiến trúc công trình. Tuy nhiên, giữa ý đồ của KTS khi chỉ định cỡ gạch/ hay gỗ, mã gạch, vân gỗ, cách lát nữa... ra thực tế, nó có 2 vấn đề cần giải quyết: 1. Liệu chủ nhà có thực sự thấy hợp và thích lựa chọn đó không? 2. Trên thị trường mã gạch đó có còn bán không hay hết hàng rồi, rồi trên thị trường liệu có mã nào khác mới đẹp hơn?

Nếu gặp KTS hiểu nhu cầu khách hàng, thực sự có tâm thì việc đó do KTS quyết định 100%, chủ nhà chỉ là người được nhận thông tin, kiểm định qua việc xem mẫu và gật đầu.

Trên thực tế khó kiếm KTS như vậy, do vậy, mô hình thứ hai là chủ nhà thường cùng với KTS đi ra cửa hàng gạch/ gỗ để chọn và duyệt mã gạch/ gỗ ngay tại shop.

Trường hợp thứ ba (thường rơi vào phân khúc thiết kế rẻ), chủ nhà phải tự đi chọn gạch dưới sự hướng dẫn của KTS, rồi gửi mẫu, mã cho KTS duyệt từ xa.

Trong tất cả các trường hợp, chủ nhà cũng cần có kiến thức nhất định về chọn gạch. Nhìn 1 viên rất đẹp nhưng lát lớn xấu, nhìn ở shop rất đẹp nhưng mang về vênh và xấu...

Tôi cung cấp thông tin để chủ nhà có thêm kiến thức trong việc giữ vai chủ nhà chứ không phải làm thay KTS.

Rất nhiều nhà còn khi làm bị "vỡ trận" như không thuê KTS nữa, bỏ bản vẽ và vai trò KTS, nhiều nhà tự làm thì kiến thức của tôi trở nên quý giá đối với họ. Hiện nay tôi thấy đến khâu chọn gạch, KTS tham gia không phải 100%.