[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

L.C.D

Xe container
Chỗ nhà WC 2 mợ có đăng hình, tôi xin có ý kiến thế này:
1. Khi lát WC, những góc vuông hộp kỹ thuật hay bậu cửa sổ, hiện nay có ke inox đặt chỗ đó rất đẹp, sạch và điệu nghệ hơn phương pháp cũ là mài góc gạch rất khó nuột nà.

2. Cánh cửa tủ phòng tắm không nên làm hèm vát, nếu làm thì bàn phải nhô ra hơn so với cánh tủ 4cm (giống nhà mợ Lagko thì đạt) nhà mợ LCD để vậy khi rửa nước bàn labavo nước sẽ rợ theo hèm cánh tủ vào trong tủ ướt đồ để trong đó.

3. Gạch ốp tường dùng tấm dài rất khó chọn gạch nền dưới sao cho đẹp mạch.

4. Vách kính, không nên dùng vách có chân nhựa / nhôm sát sàn mà nên dùng loại trơn sạch hơn (xem ảnh). Dùng loại có chân sàn, 1-2 năm mới thấy hết nỗi khổ phải thường xuyên tẩy các vết ố mốc...

5. Phụ kiện kính tôi không dám có ý kiến vì không xem thực tế nhưng cần cảnh giác với phụ kiện như bản lề, tay nắm... Dùng 1 năm thì biết rõ chất lượng.

1. Cháu ko nghĩ pha lẫn inox vào tường gạch mà lại đẹp. Ngay từ đầu cháu xác định làm đơn giản và ko yêu cầu thẩm mỹ cao nên mọi thứ ở nhà cháu thực sự là rất đơn giản, sự đơn giản khiến cháu cảm thấy dễ chịu (vì thấy dọn dẹp rất nhàn).
2. tủ lavabo cháu muốn làm ngăn kéo và hiện giờ nó khá tiện, cháu chưa thấy bị nước chảy vào, có lẽ do vòi nước chảy nhẹ nhàng, cháu rất ưng vòi toto ở điểm này, vòi bếp toto nhà cháu cũng nhẹ nhàng ko gây bắn nước. Nếu về lâu dài có hiện tượng nước chảy vào tủ thì cháu sẽ điều chỉnh. Cơ bản là cháu đã điều chỉnh hành vi sử dụng của cả nhà, dùng vòi nước nhẹ nhàng, có cây gạt nước nhỏ thì dùng đến đâu gạt nc đến đó.
3. Cháu ko chú ý mạch gạch hay vân gạch. Thực sự cháu thấy mấy thứ về hình thức đó ko quan trọng. Cháu ko hình dung mọi ng lại cầu kỳ đến mức đi ngắm kỹ từng mạch gạch. kể cả vài chỗ gạch sứt sẹo cháu cũng ko thấy xấu, ko ngứa mắt như cách nhìn của 1 số người kỹ tính khác.
4-5. Nhà cháu ko dùng vách kính nên cháu ko có ý kiến phản biện ạ.

L.C.D

Xe container
Mấy ý này dù nhỏ nhưng rất hữu ích với chủ nhà, vì chỉ người sử dụng thực tế mới rõ.

Kts mà ít kinh nghiệm/ hoặc do lý do nào đó (ví dụ chi phí ít, hoặc ko có tâm), sẽ k lưu ý chủ nhà những thứ tưởng nhỏ, nhưng rất khó chịu khi sử dụng thực tế ntn.
Em là người khá kỹ càng khi xem xét các đồ dùng trong nhà em sao cho nó đảm bảo công năng nhưng phải giảm bớt sự vất vả khi giữ gìn vệ sinh. Nên em trao đổi với bên làm gỗ cực kỳ chi tiết. Nhưng em luôn trong tâm thế vui vẻ chấp nhận những chi tiết nhỏ chưa đúng ý, vui vẻ sửa lại. Hiện giờ em chưa thấy bất tiện gì với những đồ dùng trong nhà.

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi là dân không chuyên, cứ google với tìm hiểu thị trường vật liệu thấy nẹp, ke inox, pvc đủ màu vàng, trắng, ghi hay quá mua về bảo thợ lát góc. Chết cái đám thợ xây họ lại thích, khen đẹp, lại đỡ mất công mài mép gạch, lát xong ai cũng khen. Nay nhờ topic này mà tôi mới vỡ lẽ người sành điệu không bao giờ dùng nẹp góc cho nhà gia đình. Thôi đã chót rồi biết làm sao. Nhưng nếu làm nhà tiếp có khi tôi vẫn tích cực áp dụng nẹp trong các chỗ ốp vuông lồi. Mong các nhà sx nẹp, ke chỉ bảo hướng dẫn kỹ hơn.

L.C.D

Xe container
Vâng, không ngờ nhà mợ cũng dùng inox BẢO, chất lượng phải nói là tuyệt hảo, chỗ đại lý chắc ở đoạn Giảng Võ, em cũng mua trực tiếp ở đó.

Cái quạt kiêm sưởi Pana hay quá nhỉ, hồi em làm thì chưa kịp cập nhật loại này.
Đồ inox BẢO em thấy chắc chắn, đảm bảo dùng ko thể hỏng. Có món đồ nom cũng hơi thô và nặng quá do làm inox đặc, nhưng xét tổng thể 1 sản phẩm Việt thì quá ok, chăm sóc khách hàng very good! Em toàn mua online nên thực sự ko biết đại lý của họ ở đâu. Em điện trao đổi cũng là ở trụ sở chính trong miền Nam. Họ điều phối đại lý ngoài này hỗ trợ em ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà các cụ dùng gạch gốm bình thường còn mài gạch dễ dàng chứ nhà tôi toàn dùng gạch granit với porceland mài toé lửa mà rất khó thẳng thớm. Rất may có nẹp để ốp góc.

kimvanchinh

Xe tăng
Chuẩn rồi cụ, nhà mọi người chỉ dùng gạch gốm bình dân kiểu nhà quê nên ko hiểu đc nỗi khó khăn khi dùng gạch granite đồng chất như cụ. Máy mài tóe lửa thì đúng là rất nguy hiểm, cháy nổ như chơi!
Cu Tùng kia có học mà nói chuyện như hàng tôm hàng cá, đúng là tuổi tí mà so với cụ, chửi và cà khịa thật là sâu cay và thâm thúy!
Tôi tìm đến gạch porcelain (có người gọi là Granit, bán sứ, semi-granit... loạn cả lên) không phải là vì lý do nhà quê hay thành phố, (bác hiểu chỗ này sai). Xuất phát từ nhu cầu có tính cá nhân, sở thích: gạch ốp tắm ngoài về màu sắc, kích cỡ và vân hoa, tôi chỉ ưa loại bề mặt mờ (matt), chứ không thích mặt bóng (phủ men bóng). Nhưng giá lại phải rẻ rẻ thôi.

Rất may là trên thị trường Việt Nam hiện nay có dòng gạch tôi biết là Eurotile (Mỹ Đức ceramics) và Malaysia nhập (Rita Võ bán nhiều) tôi thấy thích hợp cả về giá rẻ và chất liệu bề mặt matt. Tìm hiểu thêm về các tính chất cơ lý của chúng thấy quá ổn: độ ngấm nước thấp, độ bám bẩn thấp, độ cứng cao, độ phẳng mép cao, độ vương góc cao, độ phản quang thấp...

Nhược điểm lớn nhất là giòn và quá cứng.

Mang về lát mới thấy 2 nhược điểm tưởng nhỏ lại trở thành thách thức khá lớn cho thợ.

-Tính giòn và cứng của gạch làm cho khi cắt gạch, mài gạch rất vất vả, tốn công cụ (lưỡi cắt và đá mài), tốn công. Rất khó khăn khi mài cạnh hoặc khoan các lỗ đinh sau khi đã ốp... Khoan cẩu thả, không dùng đúng chủng mũi khoan và đúng quy trình khoan là vỡ gạch như chơi... Nói chung là thợ thi công rất khổ.

Giải pháp nẹp góc là giải pháp tình thế cho thợ thi công. Không ngờ khi lắp lên cá nhân tôi nhìn thấy đẹp, phù hợp với gia đình (chứ không phải chỉ áp dụng được cho công sở như có bác nói). Chi phí nẹp không cao (200-300k/ cây 2,8m). Nẹp có nhiều màu, nhiều chất liệu nên có thể lựa cho phù hợp với gia đình.

Các bác ở nông thôn (nhà quê) tôi nghĩ lại càng nên chọn gạch porcelain và áp dụng nẹp góc lồi 90 độ.

kimvanchinh

Xe tăng
KỂ CHUYỆN LẠC ĐỀ CHÚT

Topic gần hết limit (200 trang) sẽ tự động đóng, và tôi chắc không mở tiếp topic mới nữa. Do vậy, tôi viết có thể lạc đề như tự sự nhưng cũng như tâm tình với mọi người cùng quan tâm.

Tôi rất thích đi du lịch, và tôi chuyên đi kiểu tự đi.

Để có thể học hỏi mọi người, tôi tham gia các diễn đàn du lịch (hồi trước có phuot.vn và gần đây có Du lịch khám phá...).

Những toipc đầu tiên tôi viết, quan điểm rất cầu thị nhưng cũng rất độc lập, rất cá tính...

Nhiều bác hướng dẫn viên du lịch, môi giới visa, giám đốc du lịch nhảy dựng lên, chê bai, nói xấu, hiềm khích, xỏ xiên, ném đá hội đồng,... có người còn dọa tìm đến nhà tôi mói chuyện ăn thua này nữa nữa kia... Lập luận họ thường đưa ra là bác mới đi vùng đó có 10 ngày sao bác dám tranh luận với tôi ở đó mấy năm nay rồi. Rồi bác già rồi sao bác khổ thế, tự đi thế làm gì?

Với niềm tin vào lẽ phải, vì một môi trường du lịch trong lành, tôi vẫn cứ viết, tranh luận, học hỏi... Viết là quyền của tôi để thể hiện quan điểm.

Dần dần tôi trở thành người rất thạo du lịch, tư vấn cho nhiều người (miễn phí). Có người là hướng dẫn viên khi đưa khách lên vùng núi xa tận trời Âu, liên tục phải nhờ tôi hướng dẫn đi đâu, ngủ đâu, ngày mai tiếp tục thế nào thì hợp lý...

Tôi học được như vậy là nhờ các bạn đi trước thịnh tình chỉ bảo, cộng với ông thầy vĩ đại google, cộng với tinh thần và phương pháp làm việc cầu thị, tích cực.

Hơn 1 năm qua, tôi phải làm nhà (việc mà tôi không đoái hoài gần 20 năm nay rồi). Thị trường thay đổi nhiều quá, nhất là mảng vật liệu, thiết bị và phụ kiện. Thợ thuyền cũng thay đổi nhiều quá. Tôi lên Thạch Thất không nhận ra ngày xưa; KTS giờ nhiều quá; công ty xây dựng và nội thất nhiều quá.... Tôi phải học lại từ đầu (học để làm chủ nhà đi thuê KTS chứ không phái học làm KTS như một số bạn nghĩ)...

Cám ơn nhiều bạn trên diễn đàn này và ngoài đời thực nữa đã giúp đỡ tôi. Cái được của tôi nhiều nhất là tôi đã học được nhiều điều, kể cả việc cũng phải học để sao góp ý với các KTS, nhà cung cấp vật liệu mà họ không phật lòng, không dọa đến nhà nói chuyện phải trái, khi cần tôi vẫn hợp tác được là quá tốt rồi.

Vì là toipc tôi lập, tôi phải có trách nhiệm định hướng nó cho đúng chủ đề và văn hóa của diễn đàn otofun, tôi lại dạy học nhiều năm, mắc bệnh "nói dài", đôi khi viết hài hước cho vui mạng, nếu như những câu chữ tôi viết và của topic nói chung có làm phật lòng ai mong các bạn bỏ quá cho nhé. Mong muốn tận đáy lòng của tôi là topic mang lại điều tốt cho mọi người cùng quan tâm.

Xuân Trường

Xe buýt
KỂ CHUYỆN LẠC ĐỀ CHÚT

Topic gần hết limit (200 trang) sẽ tự động đóng, và tôi chắc không mở tiếp topic mới nữa. Do vậy, tôi viết có thể lạc đề như tự sự nhưng cũng như tâm tình với mọi người cùng quan tâm.

Để có thể học hỏi mọi người, tôi tham gia các diễn đàn du lịch (hồi trước có phuot.vn và gần đây có Du lịch khám phá...).

Những toipc đầu tiên tôi viết, quan điểm rất cầu thị nhưng cũng rất độc lập, rất cá tính...

Nhiều bác hướng dẫn viên du lịch, môi giới visa, giám đốc du lịch nhảy dựng lên, chê bai, nói xấu, hiềm khích, xỏ xiên, ném đá hội đồng,... có người còn dọa tìm đến nhà tôi mói chuyện ăn thua này nữa nữa kia... Lập luận họ thường đưa ra là bác mới đi vùng đó có 10 ngày sao bác dám tranh luận với tôi ở đó mấy năm nay rồi. Rồi bác già rồi sao bác khổ thế, tự đi thế làm gì?

Với niềm tin vào lẽ phải, vì một môi trường du lịch trong lành, tôi vẫn cứ viết, tranh luận, học hỏi... Viết là quyền của tôi để thể hiện quan điểm.

Dần dần tôi trở thành người rất thạo du lịch, tư vấn cho nhiều người (miễn phí). Có người là hướng dẫn viên khi đưa khách lên vùng núi xa tận trời Âu, liên tục phải nhờ tôi hướng dẫn đi đâu, ngủ đâu, ngày mai tiếp tục thế nào thì hợp lý...

Tôi học được như vậy là nhờ các bạn đi trước thịnh tình chỉ bảo, cộng với ông thầy vĩ đại google, cộng với tinh thần và phương pháp làm việc cầu thị, tích cực.

Hơn 1 năm qua, tôi phải làm nhà (việc mà tôi không đoái hoài gần 20 năm nay rồi). Thị trường thay đổi nhiều quá, nhất là mảng vật liệu, thiết bị và phụ kiện. Thợ thuyền cũng thay đổi nhiều quá. Tôi lên Thạch Thất không nhận ra ngày xưa; KTS giờ nhiều quá; công ty xây dựng và nội thất nhiều quá.... Tôi phải học lại từ đầu (học để làm chủ nhà đi thuê KTS chứ không phái học làm KTS như một số bạn nghĩ)...

Cám ơn nhiều bạn trên diễn đàn này và ngoài đời thực nữa đã giúp đỡ tôi. Cái được của tôi nhiều nhất là tôi đã học được nhiều điều, kể cả việc cũng phải học để sao góp ý với các KTS, nhà cung cấp vật liệu mà họ không phật lòng, không dọa đến nhà nói chuyện phải trái, khi cần tôi vẫn hợp tác được là quá tốt rồi.

Vì là toipc tôi lập, tôi phải có trách nhiệm định hướng nó cho đúng chủ đề và văn hóa của diễn đàn otofun, tôi lại dạy học nhiều năm, mắc bệnh "nói dài", đôi khi viết hài hước cho vui mạng, nếu như những câu chữ tôi viết và của topic nói chung có làm phật lòng ai mong các bạn bỏ quá cho nhé. Mong muốn tận đáy lòng của tôi là topic mang lại điều tốt cho mọi người cùng quan tâm.
Cụ có lời tâm sự thì em cũng tâm sự thật lòng. Topic cụ lập ra là bổ ích, nó là một trải nghiệm của cụ, như kiểu nhật kí làm nhà. Người đọc sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm làm nhà từ việc thấy cụ chọn Kts khó khăn, đi tìm đội thầu khó khăn hay nhiều vấn đề. Nhưng càng dần dà topic bị sa đà vào việc cụ áp đặt quan điểm Kts trẻ việt nam là vất đi hết, rồi giá thiết kế cao, sản phẩm thiết kế thì kém vì chỉ đi nhặt đồ về ghép... tạo cho tâm lý các chủ nhà sau muốn làm cái nhà càng mông lung hơn. Chúc cụ tuổi già vui vẻ, tiếp tục tìm hiểu nhưng đứng trên quan điểm độc lập cá nhân, ko áp đặt và cũng đừng phán xét, vơ đũa cả nắm thị trường :D
Em nghĩ topic đóng được rồi.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ giải thích thật chuẩn và cặn kẽ! Đúng là phải xắn tay vào làm mới hiểu cụ nhỉ? Chứ cứ vẽ vời linh tinh xong bốc đồ vào thì chỉ là hạng bàn giấy chứ so sao được cụ!
1. Đúng ra, nếu KTS mô tả được công việc mà anh ta phải làm bao gồm cả việc đó (như bác Tùng đã mô tả) và tương ứng với nó là giá trả KTS là bao nhiêu thì dù có thể hơi cao giá nhưng chủ nhà cũng nên thuê KTS, tin tưởng vao KTS, đặt niềm tin vào KTS làm hết, chủ nhà làm rất vất vả và khó làm tốt được vì thiếu kinh nghiệm, thiếu óc mỹ thuật..

2. Tuy nhiên, đối với loại chủ nhà thích hướng đến mô hình D.I.Y. (tự làm) thì chủ nhà ban đầu, công trình đầu phải lệ thuộc vào KTS, dần dần anh ta có thể học hỏi, tự làm các khâu vất vả đó (trừ khâu chọn mầu, cỡ, vân, cách lát vẫn phải tham khảo lấy ý kiến tham khảo người có óc mỹ thuật, không nhất thiết là KTS mà là người hiểu về hội họa và sắp đặt là được)... D.I.Y. là xu hướng rất tốt cho mọi người. Cũng không nên so sánh người D.I.Y. với KTS hành nghề. Cái áo len dệt máy vẫn bên cạnh cái áo handmade, ngôi nhà thuê KTS 100% vẫn bên cạnh ngôi nhà D.I.Y. chẳng sao cả. Quan trọng là các chủ nhân của các ngôi nhà cảm thấy hạnh phúc và những người hành nghề dựa vào phát triển nhà ở thấy mình có ý nghía với đời.

3. Trên thực tế các công trình rất khổ và có khi hỏng việc hay kết quả nhiều lỗi là:a. Mô hình hợp tác, phân việc giữa KTS, chủ nhà và thợ không rõ ràng, các bên không hiểu và không thỏa thuận rõ vai trò và ranh giới của nhau; b. Có mô hình phân việc và trách nhiệm nhưng KTS cẩu thả, lợi dụng, trốn trách nhiệm; hoặc chủ nhà lấn sân, can thiệp vô nguyên tắc, thợ làm ẩu...

Chỉnh sửa cuối:

tinaliuyifei

Xe hơi
Cùng quan điểm với cụ chính gạch mỹ đức
Vào showroom nhìn mà quá mê.Được sử dụng cho quốc hội mỹ.
Giá khá cao,tầm 500k 1m2 nhưng chất lượng chuẩn cao cấp.
Còn về nhược điểm cụ chính nói em nghĩ cái này do công ty thi công thôi.đủ máy móc hiện đại thì xử lý dc hết

blah_blah

Xe tải
Còn về nhược điểm cụ chính nói em nghĩ cái này do công ty thi công thôi.đủ máy móc hiện đại thì xử lý dc hết
Đúng rồi, thường thì gạch loại tốt những chỗ khó bên xưởng sẽ chủ động mài và cắt trc. Như gạch nhà mình phần nào khoai thì bên cung cấp phải cho đội ốp lát của họ làm, chứ thợ nề bt ko làm

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi bất ngờ và tự hào khi tìm hiểu thị trường nội thất thấy có Quách Thái Công (xin lỗi ở các phân khúc thấp hơn do tôi ít biết nên không ví dụ được), có gạch Eurotile, có An cường, có Huge - anh này dù là Úc nhưng nhà máy ở Gia lộc, Hải Dương, có Vicostone..., một số hãng nữa không tiện nêu tên nhưng tôi cũng dám mạnh dạn mua đồ của họ.

jobber

Xe tăng
KỂ CHUYỆN LẠC ĐỀ CHÚT

e thấy topic của bác rất bổ ích cho những ai muốn tìm hiểu việc sửa chữa nhà cửa, vật liệu nội thất... nếu có thời gian bác có thể chia topic thành các chủ đề nhỏ ở trang đầu về bếp, bàn ghế... sẽ giúp mọi người dễ đọc và tìm hiểu hơn sau này hơn bác nhé!

kimvanchinh

Xe tăng
Gạch 60x120 mài mòi chuẩn thì vẫn là chuẩn cụ nhẻ, nhưng mà tốn tiền thuê thợ xịn thôi hihi. Nên giải pháp của cụ Chính là số 01 về hiệu quả r ạ, nhìn lại sang trọng hẳn cái hộp kỹ thuật lên!
Hộp kỹ thuật trc chỉ là diễn viên quần chúng, nay được hóa thành diễn viên chính chỉ nhờ phương pháp đơn giản, viva nẹp inox, viva cụ Chính!
Cái thẩm mỹ điểm nhấn đó thì tôi chịu. Nhưng tôi nghĩ người ta làm nẹp nhiều màu, nhiều chất liệu để giải quyết vấn đề đó mà bác. Góc hộp kỹ thuật tôi vẫn thích nó được cái nẹp bo tròn tý hay hơn ốp mài sắc cạnh.

kimvanchinh

Xe tăng
e thấy topic của bác rất bổ ích cho những ai muốn tìm hiểu việc sửa chữa nhà cửa, vật liệu nội thất... nếu có thời gian bác có thể chia topic thành các chủ đề nhỏ ở trang đầu về bếp, bàn ghế... sẽ giúp mọi người dễ đọc và tìm hiểu hơn sau này hơn bác nhé!
Đúng đấy bác, cuộc sống hàng ngày, nhất là đối với đàn ông, rất cần thông tin và kỹ năng giải quyết, thậm chí tự tay phải làm những cái lặt vặt (trừ những người có điều kiện và thích thuê hẳn 1 người phục vụ kỹ thuật trong nhà, ngoài osin nấu nướng quét dọn...). Tôi rất mừng là sau hơn 1 năm học hỏi qua việc làm nhà, tôi không ngại việc nữa, và tự tay biết làm nhiều thứ lặt vặt như sửa lại ổ điện, lắp lại cái giá khăn, thay ray, bản lề trượt tủ bếp, thậm chí tôi còn tự cạo sơn, bả matit và sơn lại mấy chỗ nhà cũ tróc lở sơn ... Những thuật ngữ như bản lề inox giảm chấn pitong thẳng, cong, cong hẳn, hút mùi, quạt bếp đồng trục hay tourbin (con sóc) tôi đã thuộc và hiểu được ý nghĩa của chúng khi đi chọn đồ vặt cho gia đình hay mua trên mạng... Ít nhất, nó làm tôi sống tuổi hưu thấy vẫn được học, được làm những gì mình thích và có trách nhiệm làm trong giới hạn thời gian, năng lực của mình...

Tôi sẽ rất tích cực tham gia các topic phù hợp, nếu cần cũng sẽ mở topic mới theo hướng bác đề xuất.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ giải thích thật chuẩn và cặn kẽ! Đúng là phải xắn tay vào làm mới hiểu cụ nhỉ? Chứ cứ vẽ vời linh tinh xong bốc đồ vào thì chỉ là hạng bàn giấy chứ so sao được cụ!
Tôi là người thường và thích chia sẻ thông tin nên cứ viết hết suy nghĩ ra thôi vì thấy không ai viết, chứ các việc này các bác thợ, nhà thầu và KTS họ hiểu hơn tôi nhiều lần lắm bác ạ. Có khi họ cho đó là việc không cần chia sẻ do họ đã làm trong nghề quá lâu, nhưng với người lạ lẫm như tôi nó lại là thông tin rất quý.

kimvanchinh

Xe tăng
Ủng hộ cụ hết mực, vì 1 nền KTS bớt lừa lọc, dối trá và nói chuyện như hàng tôm hàng cá ạ!
Cụ lập topic mới nhớ hú để em theo dõi ủn mông cụ nhé!
Người Việt mình nổi tiếng ở cái bác gọi là sự lừa lọc rồi bác. Thợ may ăn giẻ, thọ vẽ ăn hồ là câu châm ngôn có tính chân lý rồi đó bác. Tuy nhiên, ngày nay người Việt mình cũng muốn được sống như Tây, hơn Nhật (về nhà cửa thôi nhé). Bằng chứng là đại đa số làm nhà theo pinterest, KTS học lên bờ xuống ruộng giờ chỉ biết đỉnh cao là đi nhặt đồ và copy past. Nhưng ngôi nhà là văn hóa sống. Muốn có ngôi nhà như Tây thì nó phải được làm như Tây, các chuẩn mực của vật liệu, phụ kiện, thiết bị, xây dựng và đồ đạc nội thất nó phải như tây cả về mỹ thuật, công năng, độ bền và cách tổ chức chứ không phải chỉ bề ngoài.

114hangbong

Xe cút kít
Tôi cứ lát sàn gỗ linh tinh do nhà cũ sửa thay sàn hoặc lát trùm nền gạch men cũ nên cũng có điều kiện trải nghiệm 5 loại sàn trong 15 năm qua.

Lát sàn để dùng dưới 10 năm thì dòng Malaysia quá được rồi.

Nhưng muốn dùng lâu dài hơn thì càn cân nhắc.

Tôi thấy hiện nay trên thị trường chỉ có loại Kronoswiss và Kronopol là tốt hơn, nhất là dòng 12mm.

Floordi là hãng nhà máy ở Nga do Công ty Thổ Nhĩ Kỳ Kastsmoni đầu tư, Hãng Thổ này do Hayat cũng là Holding Thổ Nhĩ Kỳ làm chủ. Nói đại loại đây là hãng Thổ 100% trên đất Nga. Sàn của hãng này khá đa dạng, công bố tiêu chí quá được, giá phải chăng, nhiều loại họ công bố độ cứng AC5 là rất hiếm ở Kronoswiss.

Nếu vì giá thành (Floordi thấp hơn Kronoswiss khoảng 10-15 giá) thì chọn Nga cũng được, vì đã chọn sàn chịu nước và AC5 thì dùng cho gia đình mỹ mãn rồi.

Tuy nhiên, nếu ai bỏ qua khác biệt 30% về giá, thì Kronoswiss hay Kronopol vẫn hơn.

Tôi ở Nga 8 năm , đã qua cả Thổ, và tôi hiểu người Nga, công nghệ Nga, công nghệ Thổ. Nó kiểu như Malaysia thôi bác ạ. Những công bố chất lượng của ông Nga và Thổ khó có gì bảo đảm lắm.

Hồi tôi ở Nga học, có đi lao động làm công nhân ở 1 xưởng sản xuất đồ gỗ. Gỗ họ nhiều vậy mà lát gỗ veneer họ vẫn phải nhập của Thụy Sỹ, Áo (có khi xuất gỗ thô sang đó rồi nhập những lát gỗ veneer về sử dụng). Còn hóa chất (keo) thì thôi rồi, Nga họ đâu có giỏi về hóa chất dân dụng. Năm ngoái tôi có trở lại Nga, vẫn thấy cái giường cái bàn họ làm đâu đã chuẩn Châu Âu được. Ông Thổ thì lại càng chán, bác cứ đọc Axis Nexin thì rõ hơn.

Không phải tôi sùng ngoại đâu nhưng cái thương hiệu sàn gỗ cũng quan trọng phết. Bác thích đi xe Mercedes hay Vinfast dù biết rõ Vinfast cũng nguồn gốc Đức?

Hình như sàn Kronoswiss/ Kronopol họ ghép mộng và nối theo chuẩn Âu nên thường có rãnh nhỏ giữa hai thanh gỗ, có lớp nhựa bít chặt khe. Dùng rất tốt nhưng khi ghép thành sàn nó có khe hõm giữa các thanh sàn, trông rất giống thanh gỗ thịt ghép nhưng nó không liền mạch như các sàn Malaysia hay Trung Quốc. Loại sàn thanh nhỏ để ghép xương cá cũng ít, khó chọn hơn các hãng khác...

bạn nên để ý kỹ các nhu cầu thẩm mỹ và sử dụng của mình để chọn hãng và mã sàn. Cố gắng tham quan nhà nào đã lát mã đó, ít nhất cũng có vài thanh ghép lại rồi tưởng tượng ra trên bề mặt nhà mình mấy chục mét vuông nó thế nào, màu, vân, mạch ghép và độ bóng nữa (nhìn từ tối ra sáng và từ sáng vào tối).

Nhà nhỏ nhiều phòng dễ chọn chứ không gian nhà lớn, sàn rộng khó chọn phết.
Bác quan sát sàn gỗ rất kỹ nên nhận xét chính xác thật. Sàn gỗ kiểu châu Âu có rãnh giữa các tấm ván sàn nên nhìn như gỗ thật chứ ko liền mạch như sàn khác.

L.C.D

Xe container
Ơ em tưởng cái này là bình thường đã thế rồi mà nhỉ, thợ ốp lát riêng còn thợ nề riêng chứ? Nhà em thi công vật liệu hoàn toàn bình thường, nhưng thợ ốp lát là riêng, chỉ lên làm đúng buổi ốp lát WC với sảnh.
Nhà em ốp lát lại 2 wc, 2 ban công, 2 bác thờ nề làm luôn việc ốp lát, mà em thấy các ông í ốp cũng khít mạch chứ ko nhôm nhoam lắm. Có cái chỗ mép gạch sứt là sau khi hoàn thiện thì kê đặt gì đó gây sứt chứ ko phải do các ông í ẩu. Mà tính em xuề xòa nên em ko săm soi kỹ lắm, thấy nhà cửa xong đúng ý mình là em vui thôi ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Bác quan sát sàn gỗ rất kỹ nên nhận xét chính xác thật. Sàn gỗ kiểu châu Âu có rãnh giữa các tấm ván sàn nên nhìn như gỗ thật chứ ko liền mạch như sàn khác.
Đúng đấy bác. Nhiều cái gu châu Âu (riêng về thẩm mỹ thôi) không hợp với người Việt, còn về công năng thì họ là chuẩn rồi. Nhiều cái ban đầu mới người Việt không thích nhưng quen dần lại thấy hay (thời đại này họ định hướng, dẫn dắt thị trường chứ không phải mình định hướng họ). Cái cửa thông phòng, trước đây chuẩn VN là phải lim đóng balo (kiểu Pháp cũ), nay đã chuyển hết sang cửa gỗ CN hay nhựa gỗ các màu rất đẹp...