[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

largo_kent

Xe tăng
Tóm lại em tổng kết topic:
- Một số cụ: tôi google ra hết rồi nhé, tôi mấy chục tuổi trải nghiệm tây tàu đủ cả rồi nhé, tôi đi hàng chục công ty thiết kế rồi, không ổn nhé, thiết kế phải ngon bổ rẻ 200k mà phải theo sát làm theo đúng ý tôi, chứ bọn 500k đổ lên toàn bọn ăn tiền rồi lắp ghép đồ vào thôi, phí tiền.
- Một số cụ KTS: cáu, bực mình, giận dỗi, đong khách...

Tổng kết từ góc nhìn của em: Google là một công cụ tuyệt vời, giúp chúng ta có thêm nhiều kiến thức, có nhiều kinh nghiệm và nâng cao thẩm mỹ cũng như cuối cùng sẽ đưa ra được lựa chọn đúng đắn: chọn KTS đúng đắn (là KTS hiểu nhu cầu, thẩm mỹ, mong muốn của mình), nhà thầu đúng đắn (làm đúng giá trị số tiền mà mình bỏ ra), mua đồ đúng đắn (giữa bể trời mênh mông thì đây mới là thứ làm mất nhiều tiền nhất)...
Việc lựa chọn đúng đắn sẽ giúp chủ nhà có căn hộ đúng số tiền mình bỏ ra, đúng thẩm mỹ yêu cầu và công năng chuẩn nhất theo thói quen sử dụng. Và chắc chắn dù làm nhà 200tr hay 20 tỷ thì đến khi hoàn thành sẽ vấn có những điểm chưa thể hài lòng 100%, đó chính là việc đánh đổi giữa một vài yếu tố như công năng-thẩm mỹ-tài chính. Chủ nhà hiểu được, gặp KTS đúng và nhà thầu tốt thì sẽ đạt được điều đó.

Nhà em cho các cụ chém cho đã, cái nào chưa biết thì hỏi đã ko lại chém nhầm =))

Mt6366

Xe buýt
Mỗi công trình, hoặc mỗi thiết kế là cả 1 câu chuyện, gồm nhiều yếu tố cấu thành.

Đem lên mạng rồi bình phẩm, thử hỏi khác gì thầy bói xem voi.

Cái cần nhất là làm sao tìm được Kts tốt, nhà thầu tốt...nên chia sẻ.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Hàng cabinet pro này có đắt lắm ko chi?
Nếu chuẩn cốt An Cường mà xưởng làm thì hàng Cabinet nhà máy An Cường sản xuất same same như nhau. Chẳng qua xưởng dùng cốt Thái, Tàu hoặc trà trộn, hoặc tấm hậu của tất cả các cấu kiện dùng alu cho rẻ thì hàng xưởng mới rẻ hơn hàng Cabinet Pro của An Cường.

ford focus 2010

Xe điện
Tóm lại em tổng kết topic:
- Một số cụ: tôi google ra hết rồi nhé, tôi mấy chục tuổi trải nghiệm tây tàu đủ cả rồi nhé, tôi đi hàng chục công ty thiết kế rồi, không ổn nhé, thiết kế phải ngon bổ rẻ 200k mà phải theo sát làm theo đúng ý tôi, chứ bọn 500k đổ lên toàn bọn ăn tiền rồi lắp ghép đồ vào thôi, phí tiền.
- Một số cụ KTS: cáu, bực mình, giận dỗi, đong khách...

Tổng kết từ góc nhìn của em: Google là một công cụ tuyệt vời, giúp chúng ta có thêm nhiều kiến thức, có nhiều kinh nghiệm và nâng cao thẩm mỹ cũng như cuối cùng sẽ đưa ra được lựa chọn đúng đắn: chọn KTS đúng đắn (là KTS hiểu nhu cầu, thẩm mỹ, mong muốn của mình), nhà thầu đúng đắn (làm đúng giá trị số tiền mà mình bỏ ra), mua đồ đúng đắn (giữa bể trời mênh mông thì đây mới là thứ làm mất nhiều tiền nhất)...
Việc lựa chọn đúng đắn sẽ giúp chủ nhà có căn hộ đúng số tiền mình bỏ ra, đúng thẩm mỹ yêu cầu và công năng chuẩn nhất theo thói quen sử dụng. Và chắc chắn dù làm nhà 200tr hay 20 tỷ thì đến khi hoàn thành sẽ vấn có những điểm chưa thể hài lòng 100%, đó chính là việc đánh đổi giữa một vài yếu tố như công năng-thẩm mỹ-tài chính. Chủ nhà hiểu được, gặp KTS đúng và nhà thầu tốt thì sẽ đạt được điều đó.

Nhà em cho các cụ chém cho đã, cái nào chưa biết thì hỏi đã ko lại chém nhầm =))

View attachment 5834756
Cụ phát biểu tổng kết sớm thế. :)
cụ ko thấy mọi người chia sẻ những kinh nghiệm, hiểu biết của mình sao (cả chủ nhà và kts) hay những kiến thức đó cụ biết hết rồi. Cá nhân e, luôn trân trọng những chia sẻ của các cụ trên này.
nhà cụ có thuê kts ko hay cụ tự tke ạ?

kimvanchinh

Xe tăng
Dù có thể lời khen của tôi sẽ bị hiểu sai nhưng tôi thật lòng chúc mừng bác Largo-Kent đã làm được căn hộ không rộng diện tích nhưng rất ngăn nắp, gọn gàng, đẹp. Quan trọng hơn, bác ấy rất hài lòng về căn hộ đã làm.

Tôi quả thật đọc đi đọc lại mà không dám có ý kiến nhận xét phản biện gì.

Tôi muốn nói chủ đề rộng hơn.

Nhà ở là vấn đề xã hội, nó phản ánh đời sống xã hội với sự đa dạng, khác biệt và phức tạp vốn có của nó.

Xã hội có nhiều quan điểm, phong cách, thói quen sống khác nhau, và do vậy nhà ở có rất nhiều phong cách, nhiều trường phái, nhiều cách làm nhà rất khác nhau. Khác nhau đến mức như nước với lửa.

Warren Buffett cho đến nay vẫn ở ngôi nhà bình thường ông mua mấy chục năm trước ở vùng quê ngoại thành giá hơn 10 ngàn $ (giá hiện nay có tăng lên rồi), khác với Bill Gate ở ngôi biệt thự tự động hóa giá cả trăm triệu $, nhưng hai ông (một người giàu số 1 một người giàu số 2 nước Mỹ) là bạn của nhau, luôn tôn trọng nhau, chung nhau góp hàng chục tỷ $ làm từ thiện.

Một người quen sống thoải mái, tuềnh toàng chút luôn thích cái bếp tủ hở, đồ đạc để linh tinh trên giá tường. Ngược lại một người ngăn nắp, chỉnh chu thường thích xong việc bếp phải chau chuốt không còn gì để bên ngoài...

Đó là sự khác nhau mà Chúa sinh ra gọi là tính nết, phong cách, tác phong, thói quen...

Ơn giời, chính sự khác nhau đó tạo ra sự phong phú, giàu có của xã hội và Chúa còn sinh ra rất nhiều giá trị nữa để loài người biết bỏ qua những khác biệt, thậm chí coi khác biệt là niềm vui, là sự giàu có để hướng đến các giá trị chung lớn lao hơn.

Ngày xưa, hồi bao cấp XHCN kiểu cũ, đã có chủ trương dân không được tự làm nhà, nhà phải do Nhà nước làm cho thống nhất. Và mẫu nhà giống nhau đều tăm tắp đã ra đời (như các khu lắp ghép tập thể vẫn còn tốn tại ở Thanh Xuân, Trung Tự...). Hồi đó, mọi người phải ở giống nhau, suy nghĩ giống nhau, nói năng giống nhau...

Ngày nay, người Việt ta, trong chừng mực nhất định, đã đạt tới sự thịnh vượng, ít nhất ở chỗ nhiều nhà đẹp hơn, mỗi nhà mỗi vẻ, bên ngoài có thể khác nhau nhưng nội thất thật là phong phú, đa dạng...

Sự đa dạng không chỉ do tính cách, thói quen chủ nhà. Nó còn do từng gia chủ họ xếp hạng ưu tiên các giá trị nào cao hơn cái nào giữa các mục tiêu (tôi đã nói trên) công năng, thẩm mỹ, độ bền đồ vật, chi phí. Ta không thể bắt người thu nhập hạn chế vét hết tiền nhà đủ để mua thô, chỉ còn vài chục triệu hoàn thiện nhà giống như anh nhà giàu không cần tính chi phí miến sao làm ngôi nhà anh ta đạt đẳng cấp với các trọc phú chơi sang.

Có người thuộc phái chỉnh chu, khoe của thì phải tìm KTS làm được theo yêu cầu cuả chủ, nhưng cũng có người muốn tiết kiệm tiền làm nhà, chỉ cần chỗ ở an toàn, sạch sẽ, dành tiền làm việc khác mà anh ta thấy hợp lý hơn...

Đó là bức tranh xã hội mà ai cũng cần tôn trọng. Sự tôn trong tính đa dạng của xã hội chính là tôn trọng chính mình.

Mọi người chúng ta cần hiểu rõ nguyên nhân của sự khác biệt, bỏ qua sự khác biệt để hướng đến gía trị chung.

Topic này vẫn đang tiếp tục tìm và hướng đến các giá trị chung.

kimvanchinh

Xe tăng
nhìn cụ làm toàn blum thì 1 hệ tủ bếp có vượt 500 củ không cụ :(
Tôi có thể thảo luận thay cho Ngothutrung vì đã hợp tác làm vài việc với bác Trung. Đẳng cấp của cụ Trung về ứng dụng thiết bị và phụ kiện bếp thuộc loại nhất nhì Việt Nam rồi. Tuy nhiên, về gỗ thì cũng chỉ ở mức trên trung lưu tý thôi. Do vậy 1 căn bếp chuẩn 5 mét bác ấy làm có độ dao động chi phí rất rộng, từ 40 triệu đến 1 tỷ cũng OK. Chỗ này thì đúng là tiền nào của ấy.

Justforfuntoo

Xe container
Dù có thể lời khen của tôi sẽ bị hiểu sai nhưng tôi thật lòng chúc mừng bác Largo-Kent đã làm được căn hộ không rộng diện tích nhưng rất ngăn nắp, gọn gàng, đẹp. Quan trọng hơn, bác ấy rất hài lòng về căn hộ đã làm.

Tôi quả thật đọc đi đọc lại mà không dám có ý kiến nhận xét phản biện gì.

Tôi muốn nói chủ đề rộng hơn.

Nhà ở là vấn đề xã hội, nó phản ánh đời sống xã hội với sự đa dạng, khác biệt và phức tạp vốn có của nó.

Xã hội có nhiều quan điểm, phong cách, thói quen sống khác nhau, và do vậy nhà ở có rất nhiều phong cách, nhiều trường phái, nhiều cách làm nhà rất khác nhau. Khác nhau đến mức như nước với lửa.

Warren Buffett cho đến nay vẫn ở ngôi nhà bình thường ông mua mấy chục năm trước ở vùng quê ngoại thành giá hơn 10 ngàn $ (giá hiện nay có tăng lên rồi), khác với Bill Gate ở ngôi biệt thự tự động hóa giá cả trăm triệu $, nhưng hai ông (một người giàu số 1 một người giàu số 2 nước Mỹ) là bạn của nhau, luôn tôn trọng nhau, chung nhau góp hàng chục tỷ $ làm từ thiện.

Một người quen sống thoải mái, tuềnh toàng chút luôn thích cái bếp tủ hở, đồ đạc để linh tinh trên giá tường. Ngược lại một người ngăn nắp, chỉnh chu thường thích xong việc bếp phải chau chuốt không còn gì để bên ngoài...

Đó là sự khác nhau mà Chúa sinh ra gọi là tính nết, phong cách, tác phong, thói quen...

Ơn giời, chính sự khác nhau đó tạo ra sự phong phú, giàu có của xã hội và Chúa còn sinh ra rất nhiều giá trị nữa để loài người biết bỏ qua những khác biệt, thậm chí coi khác biệt là niềm vui, là sự giàu có để hướng đến các giá trị chung lớn lao hơn.

Ngày xưa, hồi bao cấp XHCN kiểu cũ, đã có chủ trương dân không được tự làm nhà, nhà phải do Nhà nước làm cho thống nhất. Và mẫu nhà giống nhau đều tăm tắp đã ra đời (như các khu lắp ghép tập thể vẫn còn tốn tại ở Thanh Xuân, Trung Tự...). Hồi đó, mọi người phải ở giống nhau, suy nghĩ giống nhau, nói năng giống nhau...

Ngày nay, người Việt ta, trong chừng mực nhất định, đã đạt tới sự thịnh vượng, ít nhất ở chỗ nhiều nhà đẹp hơn, mỗi nhà mỗi vẻ, bên ngoài có thể khác nhau nhưng nội thất thật là phong phú, đa dạng...

Sự đa dạng không chỉ do tính cách, thói quen chủ nhà. Nó còn do từng gia chủ họ xếp hạng ưu tiên các giá trị nào cao hơn cái nào giữa các mục tiêu (tôi đã nói trên) công năng, thẩm mỹ, độ bền đồ vật, chi phí. Ta không thể bắt người thu nhập hạn chế vét hết tiền nhà đủ để mua thô, chỉ còn vài chục triệu hoàn thiện nhà giống như anh nhà giàu không cần tính chi phí miến sao làm ngôi nhà anh ta đạt đẳng cấp với các trọc phú chơi sang.

Có người thuộc phái chỉnh chu, khoe của thì phải tìm KTS làm được theo yêu cầu cuả chủ, nhưng cũng có người muốn tiết kiệm tiền làm nhà, chỉ cần chỗ ở an toàn, sạch sẽ, dành tiền làm việc khác mà anh ta thấy hợp lý hơn...

Đó là bức tranh xã hội mà ai cũng cần tôn trọng. Sự tôn trong tính đa dạng của xã hội chính là tôn trọng chính mình.

Mọi người chúng ta cần hiểu rõ nguyên nhân của sự khác biệt, bỏ qua sự khác biệt để hướng đến gía trị chung.

Em đồng tình với bác về việc tôn trọng sự khác biệt
Mình có thể nêu ra quan điểm của mình về 1 vấn đề nhưng không nên vì quan điểm khác nhau mà trì trích hay nhục mạ người có quan điểm khác với mình. Người ta hay ví như bỏ bóng đá người, ko chơi đẹp
Về cá nhân em chọn kts thì có 2 kiểu kts: 1 là kts trẻ, chưa có tiếng tăm, có kiến thức căn bản, vẽ được 3D, phí thiết kế rẻ. Hai là kts đã có kinh nghiệm, có gu, có cá tính, giỏi về chuyên môn, giá thiết kế đắt
Kts loại 1 thì hợp với những khách hàng có yêu cầu đơn giản, không có yc gì cao, chỉ cần thiết kế ra bản 3D vừa mắt là được. Hoặc có những khách hàng có gu thẩm mỹ cao, có ý tưởng, có cá tính nhưng kinh phí eo hẹp thì họ cần những kts loại 1 để vẽ ra ý tưởng của họ + tư vấn thêm về chuyên môn.
Kts loại 2 thì dành cho những khách hàng nhiều tiền hoặc đòi hỏi cao, cần kts có thể vẽ ra được các bản vẽ sáng tạo, chất, làm khách hàng có thể tâm phục khẩu phục mà không yêu cầu phải sửa gì cả.
Thực tế thì em gặp nhiều kts loại 1, hoặc kts copy paste trong kho đồ, cùng 1 kiểu nhà hiện đại thì nhà nào cũng được copy cái đèn thả đấy, cái tủ đấy, cái bàn đấy..., nhìn rất chán!

khuonghvtc

Xe hơi
Em thấy thớt này rất bổ ích và rất trân trọng cụ chính vì cụ có tuổi rồi nhưng vẫn nhiệt tình và tâm huyết. Thật ra tìm được 1 đơn vị thiết kế tốt là chuyện rất khó vì cứ không phải đắt tiền mới là xịn. Điều đó nó còn phụ thuộc trình độ kiến trúc sư, mong muốn của chủ đầu tư và tương tác 2 bên. Bác tùng em thấy phối màu cũng ổn, công năng em ko dám đánh giá vì thường chỉ nhìn thấy từng góc. Nhưng cái dở của bác ý là bác ý hơi nóng nảy với ý kiến trái chiều và chê bai các đơn vị khác. Đó là điều tối kỵ với nghề này. Em cũng đang làm 2 căn của em tầm 1000m. Thiết kế là 250k/m nội thất. Em thấy tiến triển đang khá ổn. Có thành quả em sẽ mời các cụ thẩm. Châc chắc sẽ nhiều gạch đá nhưng hy vọng sẽ đem lại bổ ích cho nhiều người. Mong các cụ chia sẻ nhiều hơn và tránh tranh cãi ko cần thiết ạ

trungngothu

Xe tăng
Em thấy thớt này rất bổ ích và rất trân trọng cụ chính vì cụ có tuổi rồi nhưng vẫn nhiệt tình và tâm huyết. Thật ra tìm được 1 đơn vị thiết kế tốt là chuyện rất khó vì cứ không phải đắt tiền mới là xịn. Điều đó nó còn phụ thuộc trình độ kiến trúc sư, mong muốn của chủ đầu tư và tương tác 2 bên. Bác tùng em thấy phối màu cũng ổn, công năng em ko dám đánh giá vì thường chỉ nhìn thấy từng góc. Nhưng cái dở của bác ý là bác ý hơi nóng nảy với ý kiến trái chiều và chê bai các đơn vị khác. Đó là điều tối kỵ với nghề này. Em cũng đang làm 2 căn của em tầm 1000m. Thiết kế là 250k/m nội thất. Em thấy tiến triển đang khá ổn. Có thành quả em sẽ mời các cụ thẩm. Châc chắc sẽ nhiều gạch đá nhưng hy vọng sẽ đem lại bổ ích cho nhiều người. Mong các cụ chia sẻ nhiều hơn và tránh tranh cãi ko cần thiết ạ
Thấy cụ dấm cụ Tùng từ lâu, ko biết 2 bên có hợp tác dc ko ạ, e hóng xem nhặt nhạnh dc gì rơi vãi ko?

Website
www.facebook.com
Ôi,em đã bảo em thôi ko muốn nói chuyện nữa rồi, các cụ cứ réo tên em liên tục thế, chắc ám ảnh sâu đậm với em lắm nhỉ? :))
Dear cụ, cụ trích ra hộ em việc em chê ông này, ông nọ với, đừng nói em "chê bai các đơn vị khác" nhé, nếu ai từng xem em và ngồi nghe em nc, thì ngay cả các đơn vị miễn phí tvtk em còn chẳng chê. Có chăng, trong phạm vi topic này, em chê 3 nhát, 1 nhát thẳng mặt 1 căn hộ mà đối với cá nhân em thì nó là thảm họa của người làm nghề, 1 nhát thì góp ý với cụ tinaliuyifei về layout, và 1 nhát trọng điểm là nhà cụ Chính để tạm gọi là để các cụ bớt thần thánh hóa việc tự Gúc mà cái gì cũng hơn cả mớ KTS đang hành nghề, được học hành dạy dỗ bài bản. Kể cả nó ko tốt, thì vẫn là tốt nhất ở cái VN này có thể có rồi.
Ý kiến trái chiều có thể đúng, có thể sai, nhưng tất cả những mớ ý kiến của mấy thằng cha dốt nát kiểu thanh niên Jackun thì em dù thấy nực cười nhưng cũng hạ mình giải thích cho nó, và nó nào có dám phản biện lại những ý kiến của em, cụ thể như quả VÀNG HỘI AN? =)) Dốt mà thích nói to, thích lấy ý kiến của mình đưa ra để phát biểu "khách quan" thì trẻ con nó cười cho đấy cụ ạ.
Còn nhà cụ, cụ có đưa lên để hỏi, hỏi cả em, em cũng (thời đó thôi) nhiệt tình đưa ý kiến cùng cụ, trả lời inbox cụ gửi, đợt trước có biết cụ lăn tăn giá cả, em cũng rep cụ trên topic và có inbox hỏi cụ, thì cụ ko trả lời. Vậy theo cụ, ai là người bất lịch sự ở đây?

khuonghvtc

Xe hơi
Thấy cụ dấm cụ Tùng từ lâu, ko biết 2 bên có hợp tác dc ko ạ, e hóng xem nhặt nhạnh dc gì rơi vãi ko?
Dạ em ko có duyên hợp tác với cụ tùng. 1 phần cũng vì chi phí bên cụ ấy cao quá mà mặt bằng của em khá lớn nên chi phí đội lên nhiều quá. Thêm nữa khi tư vấn sửa công năng mặt bằng 2d em thấy cụ ấy tư vấn không vừa ý em lắm nên em tìm đơn vị khác cụ ạ. Khi hoàn thiện nếu có cơ hội em sẽ nhờ cụ trungngothu làm giúp em mảng bếp nhé. Cám ơn cụ

Website
www.facebook.com

Với tất cả sự tôn trọng với cụ, cụ đọc giúp em xem những phần in đậm có mâu thuẫn ngay trong chính lời cụ ko ạ?

Website
www.facebook.com
Cụ comment vụ treo tranh thế thì cụ chủ thớt có đưa vào cái gọi là tỷ lệ vàng cũng ăn chém. Em phàm phu tục tử thì thấy ko nên cố treo tranh ở trong tổng thể này vì nó cũng chẳng đẹp hơn. Nếu treo thì kiếm cái tranh có giá trị , chắc sẽ mặn hơn.
Bộ bàn ghế này nếu là gia đình sử dụng thì đúng như cụ nói sẽ bị vướng khi đi vào nhà bếp. Kéo 2 cái ghế ra là người từ trong bếp đi ra hoặc đi vào sẽ bị vướng. Có chăng dùng đc 2 cái ghế phía ngoài. Dân thường sử dụng họ lại đặt cái bàn ở phía tường bên kia. Theo concept bố trí của cụ chủ nhà thì bắt buộc phải để thế này nó mới thẳng thớm, ko biết có thể đẩy lùi ra thêm 30cm nữa ko.
Nhà nhỏ thì thiết kế cho nó cozy thôi, chứ sự bất tiện thì đầy cái mà người có trải nghiệm lẫn ko chuyên môn cũng nói đc ầm ầm.
thế nào là tranh có giá trị và tranh vô giá trị bạn ơi? Do bạn thẩm định à? =))
ghế mình ngồi đi lại vẫn vô tư bạn nhớ, tra giúp mình tiêu chuẩn bạn nhớ
Đặt bàn phía bên kia làm sao được bạn ơi, bạn đừng làm mình buồn cười chứ, làm gì còn đất mà ngoắt ngoéo ahihi
Bất tiện cụ thể là gì bạn ơi bạn dùng chưa ahihi, hay chưa dùng, cũng ko có trải nghiệm cứ xiên bừa thế bạn ơi ahihi
Dân có trải nghiệm lẫn ko chuyên môn chém đc ầm ầm thì đương nhiên rồi, dân ta còn loạn lên chém về tình hình nước Mỹ cơ mà =))

khuonghvtc

Xe hơi
Ôi cụ, em mới vẽ tay phác quạ cho cụ trong 5 10p cụ đã vội xiên em nhát nữa thế =))
Dạ em ko chê trách j cụ đâu. Vụ tham khảo nhà cũng lâu rồi, vì lúc ý em cũng mông lung tìm đơn vị tk lắm. Mặt bằng được cái này có thể mất cái kia. Em lại không có chuyên môn nên thích hay không nhiều khi do cảm tính. Em thấy cụ cũng chỉn chu, lấy giá cao có thể chính cụ đặt tiêu chuẩn cao cho công trình của cụ rồi. Vì nhà em mà thiết kế giá 500k/m chẳng hạn thì thiết kế nội thất có thể vọt lên 400tr rồi, chưa kể thiết kế xây dựng. Nên em ko chung kết với cụ thôi. Chứ em ko có đánh giá trình độ hay j ở đây, vì em còn chưa tiếp xúc với cụ cơ mà. Nên mong cụ đừng hiểu lầm ạ

Website
www.facebook.com
Dạ em ko chê trách j cụ đâu. Vụ tham khảo nhà cũng lâu rồi, vì lúc ý em cũng mông lung tìm đơn vị tk lắm. Mặt bằng được cái này có thể mất cái kia. Em lại không có chuyên môn nên thích hay không nhiều khi do cảm tính. Em thấy cụ cũng chỉn chu, lấy giá cao có thể chính cụ đặt tiêu chuẩn cao cho công trình của cụ rồi. Vì nhà em mà thiết kế giá 500k/m chẳng hạn thì thiết kế nội thất có thể vọt lên 400tr rồi, chưa kể thiết kế xây dựng. Nên em ko chung kết với cụ thôi. Chứ em ko có đánh giá trình độ hay j ở đây, vì em còn chưa tiếp xúc với cụ cơ mà. Nên mong cụ đừng hiểu lầm ạ
Vâng cụ, cụ đọc giúp em cả mấy lời kia nữa cụ nhé, nhất là vụ nóng tính với còm trái chiều (mà chủ yếu là xiên xỏ là chính, em phản biện lại lảng luôn) và chê bai các đơn vị khác cụ nhé. Chính có 1 số đơn vị, khi biết các cụ các mợ làm việc, em cũng chỉ bảo là có biết, có quen, vậy thôi cụ nhé.

Website
www.facebook.com
Cái kiểu hỏi ngược của bác nó như cách hỏi của thằng bé hàng xóm nhà em và giống kiểu lêu lêu thường thấy trên các vụ cãi nhau trong các thớt chém gió. Bác hỏi ngô nghê thế thì nên tra google trc.
Với kiến thức tranh ảnh của em thì em nhận diện đc tranh treo của bác là tranh chưa bgio đc môi giới tranh để ý chứ đừng nói là đưa vào gallery tư nhân treo triển lãm.
Còn sự bất tiện trong căn hộ của bác mà bác ko nhận ra thì sao thấu hiểu và đi tư vấn đc cho người sử dụng. Những người ở căn hộ này họ biết nhưng dành chấp nhận hoặc họ ko cảm thấy sự bất tiện do trải nghiệm của họ chỉ có vậy thôi.
À, thêm nữa, mình cũng xuất thân từ dân nghèo thôi, nên ko có tiền chơi tranh tầm chục nghìn $ nhé, mình mới chơi đc mỗi bức tranh nhẹ nhàng, màu nước của họa sĩ VN thôi nha ahihi.
Kệ các cụ xiên nhau thế nào e đứng ngoài hết, cứ cụ nào có nhu cầu mà em đáp ứng dc là em hết mình phục vụ nhé. Chấm cái để đánh dấu
cụ ủn mông cho cụ Chính trả lời em vụ tiền hậu bất nhất đi kìa

Xuân Trường

Xe buýt
Gia chủ treo tranh gì thì kệ người ta, có ý nghĩa với họ, miễn ko phải tranh copy là đã đáng khen rồi, lại còn đi chê tranh ko nổi tiếng thì thôi :D em cũng lượn, các cụ tranh luận toàn đem kiểu ý kiến cá nhân: tao ghét mày nên tao ko thấy đẹp thì khỏi tranh luận :( cái cửa phòng ngủ lại bảo cửa nhà vệ sinh.
chào các cụ em cũng ko comment gì ở đây nữa ko lại bảo mang tiếng em là tay chân ong ve vãn :))

chanquayxoan

Xe buýt
Cứ tranh màu nước, là tranh tả thực thì chưa bao giờ được môi giới tranh để ý? Thật? Thật đấy?
Mình hỏi bạn ngược như thế, để moi ra góc độ kém hiểu biết của bạn thôi ahihi. Tranh của mình của 1 họa sĩ nổi tiếng, nhất nhì giới vẽ gà, và bức tranh đó của mình là có ý đồ cả, bạn nhé. Đó là nói riêng về độ "tranh của ai", còn nói riêng về ý nghĩa, thì nó tượng trưng cho nhà mình, bạn nhé ahihi.
Sự bất tiện trong nhà mình á? Mình hỏi thêm bạn nữa đó, sự bất tiện cụ thể nhìn qua ảnh phát là phán được à?
Hay lại giống cụ Chính, nhìn nhà mình qua ảnh xong phán phào chân tường chỗ to chỗ nhỏ, với màu trắng? :))
Cứ nói họa sĩ vẽ gì đấy nhất với nhì, ko bgio số 2 của Vn , em cứ thấy ren rét. Đc vậy thì nền hội họa Vn đc cứu lâu rồi chứ ko đì đẹt bán tranh ế thế này.
Ý cuối của bác các cụ khác cũng gạch đầu dòng nhiều, gạch thêm nữa bác cũng lại nhẩy lên cao thêm mà thôi.

Website
www.facebook.com
Cứ nói họa sĩ vẽ gì đấy nhất với nhì, ko bgio số 2 của Vn , em cứ thấy ren rét. Đc vậy thì nền hội họa Vn đc cứu lâu rồi chứ ko đì đẹt bán tranh ế thế này.
Ý cuối của bác các cụ khác cũng gạch đầu dòng nhiều, gạch thêm nữa bác cũng lại nhẩy lên cao thêm mà thôi.
Đấy, nên mới bảo là phán vội trong khi ko đủ thông tin :))
1. Cụ Chính chơi ảnh, khoe chụp ảnh lõi đời rồi mà ko hiểu luật xa gần? Hơn nữa, bóng đổ xuống làm cho phào tưởng như cao thấp khác nhau?
2. Cụ Chính và các cụ hồ đồ nói màu trắng, nên mình chỉnh lại cho cụ và bạn tí thôi, là màu ghi bạn nhớ ahihi.
Màu còn ko phân biệt nổi, mà đòi bình tranh =))

kimvanchinh

Xe tăng
Với tất cả sự tôn trọng với cụ, cụ đọc giúp em xem những phần in đậm có mâu thuẫn ngay trong chính lời cụ ko ạ?
Xin phép tôi không trả lời câu hỏi này. Câu văn vẫn còn ở trên để hiểu, không có gì sai trong hành văn cả.