[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

jobber

Xe tăng
Tôi cứ lát sàn gỗ linh tinh do nhà cũ sửa thay sàn hoặc lát trùm nền gạch men cũ nên cũng có điều kiện trải nghiệm 5 loại sàn trong 15 năm qua.

Lát sàn để dùng dưới 10 năm thì dòng Malaysia quá được rồi.

Nhưng muốn dùng lâu dài hơn thì càn cân nhắc.

Tôi thấy hiện nay trên thị trường chỉ có loại Kronoswiss và Kronopol là tốt hơn, nhất là dòng 12mm.

Floordi là hãng nhà máy ở Nga do Công ty Thổ Nhĩ Kỳ Kastsmoni đầu tư, Hãng Thổ này do Hayat cũng là Holding Thổ Nhĩ Kỳ làm chủ. Nói đại loại đây là hãng Thổ 100% trên đất Nga. Sàn của hãng này khá đa dạng, công bố tiêu chí quá được, giá phải chăng, nhiều loại họ công bố độ cứng AC5 là rất hiếm ở Kronoswiss.

Nếu vì giá thành (Floordi thấp hơn Kronoswiss khoảng 10-15 giá) thì chọn Nga cũng được, vì đã chọn sàn chịu nước và AC5 thì dùng cho gia đình mỹ mãn rồi.

Tuy nhiên, nếu ai bỏ qua khác biệt 30% về giá, thì Kronoswiss hay Kronopol vẫn hơn.

Tôi ở Nga 8 năm , đã qua cả Thổ, và tôi hiểu người Nga, công nghệ Nga, công nghệ Thổ. Nó kiểu như Malaysia thôi bác ạ. Những công bố chất lượng của ông Nga và Thổ khó có gì bảo đảm lắm.

Hồi tôi ở Nga học, có đi lao động làm công nhân ở 1 xưởng sản xuất đồ gỗ. Gỗ họ nhiều vậy mà lát gỗ veneer họ vẫn phải nhập của Thụy Sỹ, Áo (có khi xuất gỗ thô sang đó rồi nhập những lát gỗ veneer về sử dụng). Còn hóa chất (keo) thì thôi rồi, Nga họ đâu có giỏi về hóa chất dân dụng. Năm ngoái tôi có trở lại Nga, vẫn thấy cái giường cái bàn họ làm đâu đã chuẩn Châu Âu được. Ông Thổ thì lại càng chán, bác cứ đọc Axis Nexin thì rõ hơn.

Không phải tôi sùng ngoại đâu nhưng cái thương hiệu sàn gỗ cũng quan trọng phết. Bác thích đi xe Mercedes hay Vinfast dù biết rõ Vinfast cũng nguồn gốc Đức?

Hình như sàn Kronoswiss/ Kronopol họ ghép mộng và nối theo chuẩn Âu nên thường có rãnh nhỏ giữa hai thanh gỗ, có lớp nhựa bít chặt khe. Dùng rất tốt nhưng khi ghép thành sàn nó có khe hõm giữa các thanh sàn, trông rất giống thanh gỗ thịt ghép nhưng nó không liền mạch như các sàn Malaysia hay Trung Quốc. Loại sàn thanh nhỏ để ghép xương cá cũng ít, khó chọn hơn các hãng khác...

bạn nên để ý kỹ các nhu cầu thẩm mỹ và sử dụng của mình để chọn hãng và mã sàn. Cố gắng tham quan nhà nào đã lát mã đó, ít nhất cũng có vài thanh ghép lại rồi tưởng tượng ra trên bề mặt nhà mình mấy chục mét vuông nó thế nào, màu, vân, mạch ghép và độ bóng nữa (nhìn từ tối ra sáng và từ sáng vào tối).

Nhà nhỏ nhiều phòng dễ chọn chứ không gian nhà lớn, sàn rộng khó chọn phết.
Cám ơn bác đã cho thông tin chi tiết quá ạ, có ngưòi đang định lắp cho e sàn malay nhưng thấy bên floordi nói sp Nga của họ đáp ứng chuẩn E1,E0 về không độc hại nên quay sang thích sàn Âu. E chuyển sang ncuu bên kronoswiss ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi giới thiệu mấy căn bếp modul bán sẵn phân khúc bình dân tôi chụp ở cửa hàng IKEA tại Đức và sưu tầm trên mạng nữa.
1. Bên Đức, bếp họ bán theo modul, kèm theo bán các vật liệu rời để mọi nhà có thể tự lắp ghép bếp. Nhà chung cư họ thiết kế cũng khá modul hóa khu bếp rồi nên việc mua bếp modul rất dễ thích hợp chứ không bát nháo về xây dựng chung cư như nhà ta. Việc kích thước thừa thiếu 1 chút hoặc có nhu cầu đặc biệt 1 chút thì họ cũng sản xuất đơn chiếc hoặc ghép nối trên thực tế cho khớp.

2. Họ thiết kế bếp đa phần là hơi hòai cổ, cải màu rất bắt mắt, kiểu phong cách mà ở ta hay gọi là Bắc Âu, ít mẫu thẳng thớm, đơn màu, đơn điệu, vô hồn như bếp hiện đại hiện nay các KTS hay vẽ và làm cho mọi nhà.

3. Việc kết hợp tủ kín và hở gần như là bắt buộc. Bếp và đồ dùng bếp nó vốn vậy, bất kể người dùng ngăn nắp hay bừa bộn.

4. Gần như 100% họ dùng tay/ núm cánh tủ dưới (để tiện lợi và giữ vệ sinh như tôi đã nói). Tay hèm hầu như không có mẫu nào vì nó rất mất vệ sinh, thiếu tiện lợi.
5. Không có mẫu nào dùng kính ốp tường như nhà ta hiện nay. Tôi cứ nghĩ không biết kính cường lực ốp tường nhà nào chót ốp, nó tồn tại bao nhiêu năm nữa thì lạc mốt, phải gỡ ra lát lại?

u
ư .

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Theo kinh nghiệm tìm hiểu cá nhân của em, thì khi chọn sàn gỗ có mấy yếu tố cần quan tâm như sau:
1. An toàn sức khỏe: Về cơ bản, sàn gỗ là bột gỗ được ép cùng các phụ gia nhằm gia tăng độ cứng, chống cong vênh, nở do gặp nước. Các phụ gia đó thường ko tốt cho sức khỏe. Ví dụ để sàn gỗ ngậm nước không nở, không trương thì thường được trộn rất nhiều phụ gia như Formaldehyd, rất độc hại cho sức khỏe. Chính vì thế sàn gỗ tốt các cụ sẽ thấy không có mùi khó chịu, dùng bột gỗ là phần lớn, đạt tiêu chuẩn tối thiểu là E1, tốt nhất là E0. Các loại sàn gỗ Malay, Thái Lan hay quảng cáo chịu nước tốt em loại luôn từ vòng nghiên cứu là vì thế. Các loại sàn gỗ châu Âu với tiêu chuẩn nghiêm ngặt thì xuất khẩu đi khắp nơi chứ có thấy sàn gỗ Malay hay Thái Lan xuất sang châu Âu được đâu mà.

Vấn đề bây giờ là ở Việt Nam có rất nhiều thương hiệu, nghe tên rất châu Âu hoặc gần như giống hệt tên các hãng lớn châu Âu, làm sao để phân biệt được? Tốt nhất chỉ nên mua một vài thương hiệu cơ bản phân phối ở Việt Nam, ví dụ: Kronoswiss (Swiss), QuickStep (Bỉ), Hornitex, Egger (Đức)...Các loại cao cấp hơn tầm800k/1m2 đổ lên thì em chưa tìm hiểu, hoặc vài thương hiệu khác em chưa tìm hiểu được. Các loại sàn gỗ này trên mỗi tấm được in luôn nơi xuất xứ (made in Swiss, Made in Germany...), còn các loại na ná nó cũng in nhưng là Germany technology...

2. Độ dày: thường có 2 loại phổ cập là 8mm với 12mm, nếu có điều kiện thì nên lắp loại 12mm, đi đầm chân hơn và tốt hơn cho hàng xóm nhà dưới. Còn không có điều kiện lắm thì lắp lại 8mm cũng rất ổn với chung cư rồi.

3. Độ cứng: Thường có các mức AC 1-5, càng cao thì càng tốt nhưng không nhất thiết phải cao nhất. Sàn nhà em AC4 thôi mà chỉ bị xước khi dịch chuyển cái tủ lạnh 600l bị chân nhọn cà vào, còn lại không thấy gì có thể làm xước được. AC3 là đủ tốt lắm rồi.

4. Mẫu mã kiểu dáng: đẹp nhất thì là kiểu xương cá rồi, nhưng cũng đắt nhất và ít lựa chọn nhất. Nếu nhà không to, không gian không rộng nên chọn sàn tấm khổ nhỏ (thường đắt hơn) nhìn cho đỡ chật, hoặc một số hãng như Kronoswiss sẽ có các tấm khổ to nhưng in vân khổ nhỏ, vừa rẻ, vừa nhìn không khác gì tấm khổ nhỏ, vừa ít khe, hèm hơn.

5. Lót xốp hay cao su non: Lót cao su non tốt hơn cho nhà dưới, cách âm tốt hơn hẳn lót xốp, nhiều người sợ mùi nhưng thực sự em không thấy mùi gì cả.

6. Thợ thi công: rất quan trọng, thợ thi công ẩu, ko làm phẳng sàn, hoặc tính toán không chuẩn để khe co dãn ít/nhiều quá thì phải sửa lại, sẽ rất mệt.

7. Nên hỏi KTS: để KTS tư vấn cho màu sàn có hợp nội thất nhà mình không, màu sàn nên là màu nền thôi, đừng làm màu nổi, còn tùy thuộc vào nội thất nhà mình là màu gì để có màu nền ổn nhất.

tinaliuyifei

Xe hơi
mấy cái bác chính nói,bác can thiệp quá nhiều vào thẩm mỹ kts
bác chỉ nên can thiệp 1 xíu.bác bảo,oke giờ tôi muốn sàn gỗ hãng abc,gạch hãng abc hoặc bác bảo giờ tôi chỉ muốn sàn gỗ cỡ xxx k 1m2,sàn gạch cỡ xxx k 1m2.hoặc bác bảo cần gạch tiêu chuẩn độ ẩm dưới bao nhiêu độ cứng nhiêu,sàn gỗ độ chống nước như thế nào,độ cứng như nào
Kts sẽ tìm và vẽ nội thất cho ưng ý phần đó
giờ bác lại chọn từng hoa văn,màu sắc.can thiệp quá sâu là ko nên.kts nếu ko tâm huyết,bác muốn sao cũng "OKE".vì xấu là do bác chọn, mai mốt bác chả nói dc câu nào.ko phải gạch đẹp thì nội thất đẹp hơn.mà phải hài hoà tổng thể.

kimvanchinh

Xe tăng
mấy cái bác chính nói,bác can thiệp quá nhiều vào thẩm mỹ kts
bác chỉ nên can thiệp 1 xíu.bác bảo,oke giờ tôi muốn sàn gỗ hãng abc,gạch hãng abc hoặc bác bảo giờ tôi chỉ muốn sàn gỗ cỡ xxx k 1m2,sàn gạch cỡ xxx k 1m2.hoặc bác bảo cần gạch tiêu chuẩn độ ẩm dưới bao nhiêu độ cứng nhiêu,sàn gỗ độ chống nước như thế nào,độ cứng như nào
Kts sẽ tìm và vẽ nội thất cho ưng ý phần đó
giờ bác lại chọn từng hoa văn,màu sắc.can thiệp quá sâu là ko nên.kts nếu ko tâm huyết,bác muốn sao cũng "OKE".vì xấu là do bác chọn, mai mốt bác chả nói dc câu nào.ko phải gạch đẹp thì nội thất đẹp hơn.mà phải hài hoà tổng thể.
Số tôi nó chưa có phúc làm việc với kts như bác tả. Hay là tiền trả thấp quá. Hay là kts họ cũng thiếu hiểu biết về thị trường gạch? Tôi có xem cả mẫu nhà biệt thự bên vinhome mả tiếc hùi hụi cho chủ nhà tin kts thôi bác

Xuân Trường

Xe buýt
Số tôi nó chưa có phúc làm việc với kts như bác tả. Hay là tiền trả thấp quá. Hay là kts họ cũng thiếu hiểu biết về thị trường gạch? Tôi có xem cả mẫu nhà biệt thự bên vinhome mả tiếc hùi hụi cho chủ nhà tin kts thôi bác
Yêu cầu của bác cao nhưng bác trả giá thấp thì lấy đâu ra. Bác biết Kts họ trả bao tiền cho 5 năm học đại học, lăn lộn đi làm bao năm, trả lic phần mềm bao nhiêu :D những cái đó nó được tính vào giá hết.
em cứ tính đơn giản 1 căn của bác từ lúc gặp, lấy ý tưởng, lên ý tưởng, vẽ vời mất bao nhiêu thời gian? Sửa lên sửa xuống nhanh cũng 2-3 tuần. Vậy bác trả 20 triệu cho anh ta để vẽ căn nhà hơn trăm mét vuông thì vợ con anh ta lấy gì ăn? Nên với giá đó bác sẽ gặp sinh viên mới ra trường, chưa con cái,dùng phần mềm crack để vẽ cho bác, thì lấy đâu ra những yêu cầu khắt khe :D

jobber

Xe tăng
Theo kinh nghiệm tìm hiểu cá nhân của em, thì khi chọn sàn gỗ có mấy yếu tố cần quan tâm như sau:
1. An toàn sức khỏe: Về cơ bản, sàn gỗ là bột gỗ được ép cùng các phụ gia nhằm gia tăng độ cứng, chống cong vênh, nở do gặp nước. Các phụ gia đó thường ko tốt cho sức khỏe. Ví dụ để sàn gỗ ngậm nước không nở, không trương thì thường được trộn rất nhiều phụ gia như Formaldehyd, rất độc hại cho sức khỏe. Chính vì thế sàn gỗ tốt các cụ sẽ thấy không có mùi khó chịu, dùng bột gỗ là phần lớn, đạt tiêu chuẩn tối thiểu là E1, tốt nhất là E0. Các loại sàn gỗ Malay, Thái Lan hay quảng cáo chịu nước tốt em loại luôn từ vòng nghiên cứu là vì thế. Các loại sàn gỗ châu Âu với tiêu chuẩn nghiêm ngặt thì xuất khẩu đi khắp nơi chứ có thấy sàn gỗ Malay hay Thái Lan xuất sang châu Âu được đâu mà.

Vấn đề bây giờ là ở Việt Nam có rất nhiều thương hiệu, nghe tên rất châu Âu hoặc gần như giống hệt tên các hãng lớn châu Âu, làm sao để phân biệt được? Tốt nhất chỉ nên mua một vài thương hiệu cơ bản phân phối ở Việt Nam, ví dụ: Kronoswiss (Swiss), QuickStep (Bỉ), Hornitex, Egger (Đức)...Các loại cao cấp hơn tầm800k/1m2 đổ lên thì em chưa tìm hiểu, hoặc vài thương hiệu khác em chưa tìm hiểu được. Các loại sàn gỗ này trên mỗi tấm được in luôn nơi xuất xứ (made in Swiss, Made in Germany...), còn các loại na ná nó cũng in nhưng là Germany technology...

2. Độ dày: thường có 2 loại phổ cập là 8mm với 12mm, nếu có điều kiện thì nên lắp loại 12mm, đi đầm chân hơn và tốt hơn cho hàng xóm nhà dưới. Còn không có điều kiện lắm thì lắp lại 8mm cũng rất ổn với chung cư rồi.

3. Độ cứng: Thường có các mức AC 1-5, càng cao thì càng tốt nhưng không nhất thiết phải cao nhất. Sàn nhà em AC4 thôi mà chỉ bị xước khi dịch chuyển cái tủ lạnh 600l bị chân nhọn cà vào, còn lại không thấy gì có thể làm xước được. AC3 là đủ tốt lắm rồi.

4. Mẫu mã kiểu dáng: đẹp nhất thì là kiểu xương cá rồi, nhưng cũng đắt nhất và ít lựa chọn nhất. Nếu nhà không to, không gian không rộng nên chọn sàn tấm khổ nhỏ (thường đắt hơn) nhìn cho đỡ chật, hoặc một số hãng như Kronoswiss sẽ có các tấm khổ to nhưng in vân khổ nhỏ, vừa rẻ, vừa nhìn không khác gì tấm khổ nhỏ, vừa ít khe, hèm hơn.

5. Lót xốp hay cao su non: Lót cao su non tốt hơn cho nhà dưới, cách âm tốt hơn hẳn lót xốp, nhiều người sợ mùi nhưng thực sự em không thấy mùi gì cả.

6. Thợ thi công: rất quan trọng, thợ thi công ẩu, ko làm phẳng sàn, hoặc tính toán không chuẩn để khe co dãn ít/nhiều quá thì phải sửa lại, sẽ rất mệt.

7. Nên hỏi KTS: để KTS tư vấn cho màu sàn có hợp nội thất nhà mình không, màu sàn nên là màu nền thôi, đừng làm màu nổi, còn tùy thuộc vào nội thất nhà mình là màu gì để có màu nền ổn nhất.
Cám ơn cụ, cụ có biết sàn gỗ pergovietnam.com không? Thấy quảng cáo là số 1 châu âu, có đại lý tại vn

kimvanchinh

Xe tăng
Yêu cầu của bác cao nhưng bác trả giá thấp thì lấy đâu ra. Bác biết Kts họ trả bao tiền cho 5 năm học đại học, lăn lộn đi làm bao năm, trả lic phần mềm bao nhiêu :D những cái đó nó được tính vào giá hết.
em cứ tính đơn giản 1 căn của bác từ lúc gặp, lấy ý tưởng, lên ý tưởng, vẽ vời mất bao nhiêu thời gian? Sửa lên sửa xuống nhanh cũng 2-3 tuần. Vậy bác trả 20 triệu cho anh ta để vẽ căn nhà hơn trăm mét vuông thì vợ con anh ta lấy gì ăn? Nên với giá đó bác sẽ gặp sinh viên mới ra trường, chưa con cái,dùng phần mềm crack để vẽ cho bác, thì lấy đâu ra những yêu cầu khắt khe :D
Vậy câu hỏi tôi đặt ra từ đầu topic giờ vẫn còn nguyên giá trị, các bác biết kts có tâm và công ty kts làm ăn nghiêm chỉnh cứ giới thiệu lên đây để mọi người làm nhà không khổ như tôi nữa. Giống như ta bàn về sàn gỗ xếp Kronoswiss số 1 dù đắt, nga số 5 đung ok... Khổ có mỗi bác kts Tùng lên tiếng rất đáng khen thì giâ 800k/ m2 mà thực chất cũng chỉ là kts đi thu nhặt đồ lắp vào căn hộ. Chỉ có tôi dám tư vấn cho một số người hỏi và tôi dám khuyên ai đó nên đến bác Tùng modulor, vscale, flexfit, châu Á, Lan Anh, polygon tuỳ theo mức đầu tư và chi phí thiết kế. Đó là những công ty tôi đã biết qua làm việc hơn 1 năm qua. Lượng công ty chỉ có kts trẻ và kts trẻ hành nghề độc lập thậm chí giả danh kts hoặc kts xịn nhận việc rồi giao cho kts trẻ giờ chiếm áp đảo trên thị trường thiết kế nội thất và họ vẫn đang hành nghề .

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Cám ơn cụ, cụ có biết sàn gỗ pergovietnam.com không? Thấy quảng cáo là số 1 châu âu, có đại lý tại vn
Em ko cụ ạ, em làm nhà cũng mấy năm rồi nên ko cập nhật!

largo_kent

Xe tăng
Đây là 1 ví dụ nhỏ điển hình cho việc các cụ mà tiết kiệm tiền thiết kế, đội thi công thì có quá nhiều, tự mình giám sát khi chuyên môn không đủ ạ. Ảnh này nhìn sơ qua rất đẹp nhưng người từng làm nhà tương tự hoặc đến thực tế sẽ nhìn ra khuyết điểm đáng tiếc ngay sảnh thôi

TuanBanhBao

Xe tăng
Đây là 1 ví dụ nhỏ điển hình cho việc các cụ mà tiết kiệm tiền thiết kế, đội thi công thì có quá nhiều, tự mình giám sát khi chuyên môn không đủ ạ. Ảnh này nhìn sơ qua rất đẹp nhưng người từng làm nhà tương tự hoặc đến thực tế sẽ nhìn ra khuyết điểm đáng tiếc ngay sảnh thôi

View attachment 5831416
Nhà cụ Chính thì mạnh về chi tiết do cụ ý có thời gian nghiên cứu sâu nên giá cả công năng tốt nhưng yếu về tổng thể sắp đặt phối đồ.

kimvanchinh

Xe tăng

View attachment 5831416
Kể ra bác Largo Kent là người có kinh nghiệm trong nghề nên chỉ rõ hơn cho tôi và mọi người biết những lỗi ở cái sảnh này. Khu khác nhà tôi cũng sẽ rất nhiều lỗi. Tôi thích như vậy hơn là nói lửng. Nếu cần tôi sẽ phân tích những lý do, nguyên nhân dẫn đén những lỗi đó để mọi người và chính tôi sẽ học được khi làm nhà.

Sảnh nhà tôi cũng mất nhiều công suy nghĩ và bàn luận về phương án vì trong thiết kế thô, hầu như không có sảnh, nhưng họ có 1 bức tường rộng 60cm ngay sau cái hộc để bảng điện tổng lắp sẵn ngăn quy ước với khu bếp bên trong. Tôi không dám phá bức tường này và giữ nguyên nó.

Nhiều căn hộ khu nhà tôi khá khó khăn trong tạo sảnh và thiết kế khu sảnh. Tôi đi xem một số nhà cũng đã làm xong như nhà tôi và tôi vẫn thích mô hình sảnh nhà mình về công năng, diện tích và cảm giác sảnh khi vào và ra khỏi nhà..

kimvanchinh

Xe tăng
Tôi tìm hiểu qua cụ Gúc thì thấy thương hiệu Pergo cũng được. Giá họ bán cũng cao thic chất lượng chắc cũng phải đẳng cấp họ mới tồn tại được. Đánh giá chất lượng gỗ thì không dám vì không có chuyên môn sâu và chưa trải nghiệm loại sàn Pergo.

Nhưng về thương hiệu tôi lại thấy có gì đó không ổn.

1. Pergo ban đầu là công ty Thụy Điển sau thu hẹp, rồi , theo như giới thiệu của họ, phát triển các nhà máy ở Mỹ. Tuy nhiên tìm các dấu hiệu công ty ở Mỹ không có. Một số nhà bán sàn gỗ VN lại giới thiệu pergo nhập khẩu xịn từ Bỉ, trong khi tôi không tìm được dấu vết nhà máy sx tại Bỉ.

2. Pergo chính thức hiện nay chỉ có ở Ấn Độ với nhiều chi nhánh ở Ấn, đuôi tên miền của họ cũng Ấn luôn (.in) .

3. Còn Pergovietnam thì rõ rồi, nó là công ty Việt chuyên phân phối sàn laminat Pergo thôi.

Kết luận: nguồn gốc xuất xứ sản xuất không rõ ràng. Nếu bạn tìm hiểu sâu hơn, nên theo mã vạch trên sản phẩm xem họ sx ở đâu. Nếu ở Ấn Độ hoặc Trung Quốc thì giá bán hơi cao so với xuất xứ sản phẩm.

Tôi rất ghét những sản phẩm nhập nhèm thương hiệu và xuất xứ. Đồ nội thất vô thiên lủng. Hafele chẳng hạn, họ ghi rõ là sản xuất tại Trung Quốc nhưng giá bán phải chăng, không đắt như hàng hafele sản xuất tại Đức thì rất OK. Nhiều loại Hafele hoặc Blum sx tại Trung Quốc và phân phối tại Trung Quốc (không có bảo hành hãng tại VN, chỉ có bảo hành của shop bán) mà họ nói rõ vậy giá mềm hơn thì cũng OK. Ghét nhất là hàng Ấn Độ, Trung Quốc mà giấu xuất xứ, bán giá đồ châu Âu thì không nên mua.

Chỉnh sửa cuối:

tinaliuyifei

Xe hơi
em nghĩ bác chính đang nghĩ sai về kts nội thất.bác nghĩ kts xịn là phải có ý tưởng sáng tạo,làm ra sản phẩm nội thất sáng tạo độc đáo,cái bàn độc đáo,cái ghế độc đáo,cái giường độc đáo cho mỗi căn nhà mình thiết kế.thiết kế xong thì chính công ty đó làm luôn.

ko biết ở thị tr Việt Nam có công ty nào ko ?,nhưng dù có thì cũng là 2 kts khác nhau trong 1 công ty.kts nội thất là thiết kế không gian sống,việc họ chọn đồ lắp ghép thì có vấn đề gì nhỉ ? quan trọng chất lượng như thế nào? giá cả như thế nào ? thẩm mỹ như thế nào ? lúc thi công thực tế giống bản vẽ như thế nào ? độ độc đáo không gian họ thiết kế ra sao.
chứ bác đòi thiết kế ra 1 cái bàn mới hẳn,cái ghế mới hẳn,cái giường mới hẳn,vvv điều đó là bất khả thi.mỗi 1 sp nội thất mới của chính công ty đó ra đời,là họ phải tập cho thợ làm biết bao nhiêu thời gian.
bác tùng ko có xưởng nhưng chính điều đó làm cho lựa chọn của bác tùng khách quan hơn,đa dạng hơn,ý tưởng bay bổng hơn.Đổi lại => gía đắt.đắt từ thiết kế(đã thế còn ko có dc giảm giá khi thi công)
còn mấy kts có xưởng,dù họ tk đẹp thế nào nhưng sp của họ sẽ mang tính độc đáo trên thị trường.khó tìm mua ở các showroom bán đại trà.có thể có những sp nhìn hao hao nhưng ko thể giống y dc.nói chung là họ sẽ mang hơi hướng cho sp công ty bên mình vào hoặc những sản phẩm chỉ có công ty họ biết chỗ mua ở đâu (thường là ở nước ngoài).nó giống thuốc tây vậy.anh mua thuốc ở bệnh viện,nếu anh tìm đúng cái nhãn thuốc đó thì nhiều khi những chỗ khác ko có,phải sử dụng nhãn thuốc khác nhưng thành phần thì y xì nhau.họ để làm vậy để họ bán độc quyền,có thể kê giá thoang thoáng dc.chứ chỗ nào cũng bán, dân đi dò giá thì còn gì lợi nhuận ? cho nên công ty tk thường chọn phong cách họ hay làm,sp nội thất họ hay làm và họ chỉ căn chỉnh kích thước cho vừa vặn mỗi không gian của chúng ta.
Nếu có công ty mà thiết kế độc đáo không gian và mỗi 1 sp nội thất cho mỗi khách hàng.giá cũng ko rẻ đâu.mà còn chưa chắc đẹp.nhưngx sp nội thất trên thị trường bây giờ toàn theo mẫu các sp cực kỳ nổi tiếng thế giới.đúc kết của trí tuệ tinh hoa của những kts nổi tiếng nhất thế giới.ở nước ngoài các công ty ko dám bán hàng nhái chứ ở Việt Nam thì quá đơn giản.tại sao ta phải bỏ ra 1 số tiền lớn trong khi hoàn toàn có thể bỏ ra số tiền nhỏ hơn để dc hưởng ké kết tinh và chất xám của những ông kts đẳng cấp thế giới đó ?

jobber

Xe tăng
Tôi tìm hiểu qua cụ Gúc thì thấy thương hiệu Pergo cũng được. Giá họ bán cũng cao thic chất lượng chắc cũng phải đẳng cấp họ mới tồn tại được. Đánh giá chất lượng gỗ thì không dám vì không có chuyên môn sâu và chưa trải nghiệm loại sàn Pergo.

Nhưng về thương hiệu tôi lại thấy có gì đó không ổn.

1. Pergo ban đầu là công ty Thụy Điển sau thu hẹp, rồi , theo như giới thiệu của họ, phát triển các nhà máy ở Mỹ. Tuy nhiên tìm các dấu hiệu công ty ở Mỹ không có. Một số nhà bán sàn gỗ VN lại giới thiệu pergo nhập khẩu xịn từ Bỉ, trong khi tôi không tìm được dấu vết nhà máy sx tại Bỉ.

2. Pergo chính thức hiện nay chỉ có ở Ấn Độ với nhiều chi nhánh ở Ấn, đuôi tên miền của họ cũng Ấn luôn (.in) .

3. Còn Pergovietnam thì rõ rồi, nó là công ty Việt chuyên phân phối sàn laminat Pergo thôi.

Kết luận: nguồn gốc xuất xứ sản xuất không rõ ràng. Nếu bạn tìm hiểu sâu hơn, nên theo mã vạch trên sản phẩm xem họ sx ở đâu. Nếu ở Ấn Độ hoặc Trung Quốc thì giá bán hơi cao so với xuất xứ sản phẩm.

Tôi rất ghét những sản phẩm nhập nhèm thương hiệu và xuất xứ. Đồ nội thất vô thiên lủng. Hafele chẳng hạn, họ ghi rõ là sản xuất tại Trung Quốc nhưng giá bán phải chăng, không đắt như hàng hafele sản xuất tại Đức thì rất OK. Nhiều loại Hafele hoặc Blum sx tại Trung Quốc và phân phối tại Trung Quốc (không có bảo hành hãng tại VN, chỉ có bảo hành của shop bán) mà họ nói rõ vậy giá mềm hơn thì cũng OK. Ghét nhất là hàng Ấn Độ, Trung Quốc mà giấu xuất xứ, bán giá đồ châu Âu thì không nên mua.
Vâng e cũng nghĩ thế, đọc giới thiệu
thấy tlap Thụy điển 77 rồi lại qua Mỹ, sau sang Bỉ. Lên số 1 Mỹ rồi thành số 1 Châu Âu!

kimvanchinh

Xe tăng
em nghĩ bác chính đang nghĩ sai về kts nội thất.bác nghĩ kts xịn là phải có ý tưởng sáng tạo,làm ra sản phẩm nội thất sáng tạo độc đáo,cái bàn độc đáo,cái ghế độc đáo,cái giường độc đáo cho mỗi căn nhà mình thiết kế.thiết kế xong thì chính công ty đó làm luôn.

ko biết ở thị tr Việt Nam có công ty nào ko ?,nhưng dù có thì cũng là 2 kts khác nhau trong 1 công ty.kts nội thất là thiết kế không gian sống,việc họ chọn đồ lắp ghép thì có vấn đề gì nhỉ ? quan trọng chất lượng như thế nào? giá cả như thế nào ? thẩm mỹ như thế nào ? lúc thi công thực tế giống bản vẽ như thế nào ? độ độc đáo không gian họ thiết kế ra sao.
chứ bác đòi thiết kế ra 1 cái bàn mới hẳn,cái ghế mới hẳn,cái giường mới hẳn,vvv điều đó là bất khả thi.mỗi 1 sp nội thất mới của chính công ty đó ra đời,là họ phải tập cho thợ làm biết bao nhiêu thời gian.
bác tùng ko có xưởng nhưng chính điều đó làm cho lựa chọn của bác tùng khách quan hơn,đa dạng hơn,ý tưởng bay bổng hơn.Đổi lại => gía đắt.đắt từ thiết kế(đã thế còn ko có dc giảm giá khi thi công)
còn mấy kts có xưởng,dù họ tk đẹp thế nào nhưng sp của họ sẽ mang tính độc đáo trên thị trường.khó tìm mua ở các showroom bán đại trà.có thể có những sp nhìn hao hao nhưng ko thể giống y dc.nói chung là họ sẽ mang hơi hướng cho sp công ty bên mình vào hoặc những sản phẩm chỉ có công ty họ biết chỗ mua ở đâu (thường là ở nước ngoài).nó giống thuốc tây vậy.anh mua thuốc ở bệnh viện,nếu anh tìm đúng cái nhãn thuốc đó thì nhiều khi những chỗ khác ko có,phải sử dụng nhãn thuốc khác nhưng thành phần thì y xì nhau.họ để làm vậy để họ bán độc quyền,có thể kê giá thoang thoáng dc.chứ chỗ nào cũng bán, dân đi dò giá thì còn gì lợi nhuận ? cho nên công ty tk thường chọn phong cách họ hay làm,sp nội thất họ hay làm và họ chỉ căn chỉnh kích thước cho vừa vặn mỗi không gian của chúng ta.
Nếu có công ty mà thiết kế độc đáo không gian và mỗi 1 sp nội thất cho mỗi khách hàng.giá cũng ko rẻ đâu.mà còn chưa chắc đẹp.nhưngx sp nội thất trên thị trường bây giờ toàn theo mẫu các sp cực kỳ nổi tiếng thế giới.đúc kết của trí tuệ tinh hoa của những kts nổi tiếng nhất thế giới.ở nước ngoài các công ty ko dám bán hàng nhái chứ ở Việt Nam thì quá đơn giản.tại sao ta phải bỏ ra 1 số tiền lớn trong khi hoàn toàn có thể bỏ ra số tiền nhỏ hơn để dc hưởng ké kết tinh và chất xám của những ông kts đẳng cấp thế giới đó ?
1. Tôi đã đưa ra quan niệm ở trên rằng: người thiết kế nội thất (có thể là KTS có bằng, có thể có bằng KTS lĩnh vực khác với nội thất nhưng hành nghề thiết kế nội thất, có thể không có bằng nhưng làm thiết kế nội thất) là người làm thiết kế không gian sống cho căn nhà, tức là chọn (hay sáng tạo ra đồ vật) + bố trí sắp đặt các đồ vật + thiết kế các mảng màu trong không gian (trần, sàn, tường) + thiết kế ánh sáng, thông gió và điều hòa nhiệt độ môi trường. Nghề đó nằm giữa 2 nghề nữa: 1 ở tầm chi tiết là nhà thiết kế ra các đồ vật (mỹ thuật công nghiệp) và 1 ở tầm rộng hơn là thiết kế phong cảnh và kiến trúc bên ngoài căn nhà (thiết kế không gian chung của khu nhà, khối phố...).

2. Chủ đề topic của tôi là bàn về thiết kế nội thất. Topic chỉ bàn đến thiết kế đồ vật (mỹ thuật công nghiệp) và thiết kế bên ngoài và không gian khu phố trong chừng mực phục vụ cho thiết kế nội thất. Ví dụ không thể kê cái sập gụ tủ chè vào không gian nội thất hiện đại; hoặc không thể làm quá đắt tiền và xa xỉ cho một căn hộ ở giữa khu tái định cư toàn dân thu nhập thấp.

3. Ở trên ta đã thống nhất: người vẽ mỹ thuật công nghiệp giỏi (thiết kế đồ vật) thì khó, thậm chí không thiết kế nội thất được. Anh ta không có nghệ thuật sắp đặt tầm không gian gia đình, không biết phối sáng phối màu ở tầm căn hộ... Ngược lại, người thiết kế nội thất giỏi thường chỉ biết dùng đồ vật đó do anh đó làm, hay kiểu dáng đó thì đẹp cho không gian nhưng thiết kế chi tiết đồ vật thì anh ta không làm được...

4. Dịch vụ thiết kế nội thất ở Việt Nam giờ cũng đòi hỏi: dù họ thuê 250k/ 1m2 (giá này do chính thị trường cạnh tranh mà ra) thì người cung cấp dịch vụ phải là một KTS có bằng cấp đúng chuyên ngành hoặc gần chuyên ngành (tốt nghiệp kiến trúc xây dựng hay mỹ thuật công nghiệp cũng đựơc), nhưng phải có kinh nghiệm và có bằng chứng đã từng thiết kế các công trình trên thực tế. Chả thế mà các công ty thiết kế nội thất giờ đăng tuyển KTS thiết kế nội thất rất nhiều. Sản phẩm của thiết kế nội thất gồm: 1. Bản vẽ mặt bằng công năng; 2. bản vẽ 3D; 3. bản vẽ chi tiết các đồ vật, điện, nước, trần và chỉ định vật liệu sàn, sơn, cửa kèm tính toán sơ bộ chi phí với phương án 1 chỉ định vật liệu của người thiết kế ; 4. Dịch vụ cùng chủ nhà chọn các vật liệu và thiết bị cơ bản; 5. Giám sát tác giả (có thể gọi là giám sát kiến trúc) đối với các bên thi công; 6. Bản vẽ hoàn công sau khi thi công.

5. Công ty nhận dịch vụ thiết kế nội thất thường sẵn sàng nhận thi công công trình (về nội thất) luôn, họ có thể làm tổng thi công tất cả các công việc, có thể làm những phần chính (đồ gỗ luôn là trọng tâm), khi đó đa số các công ty đều có chính sách sẽ khuyến khích việc này bằng cách khấu trừ 30 đến 100% chi phí thiết kế đã trả. Thực ra, việc khấu trừ là công ty lấy chênh giá (có thể gọi là lãi khá cao) ở khâu thi công bù vào chi phí thiết kế.

Tuy nhiên, do không có công ty nội thất nào có đủ các đội thợ các ngành nghề, do sự chuyên môn hóa nên thị trường luôn có những công ty chuyên sâu làm rất giỏi, giá thành thấp ở các lính vực cần chuyên sâu như lắp điều hòa, lắp điện, làm gương kính nhôm... , các công ty nội thất thường chỉ có một xưởng mộc đủ để nuôi quân và hành nghề, còn lại họ mời các đơn vị cùng đồng hành với họ. Ví dụ, đơn vị lớn như Morehome thì họ có xưởng và đội thợ cả trăm người với đủ máy móc mộc sản xuất cho các dự án họ đảm nhận, các công ty nhỏ chỉ có 1 xưởng vài người làm, nhiều công ty không hề có xưởng riêng, có thể "tay không bắt giặc"
Vấn đề là tay không bắt giặc chưa chắc đã kém hơn so với công ty có xưởng có thợ của mình.

Tất cả là do năng lực quản trị của công ty, trình độ và năng lực của KTS phụ trách công việc, văn hóa, năng lực và chữ tín của các thầu phụ mà quyết định chất lượng công trình.

6. Nghề thiết kế nội thất: ngòai việc phân bậc về năng lực tạo ra không gian đẹp, còn có phân tầng về mức độ can thiệp của KTS vào các công việc.

Tôi có nói bậc cao nhất là như Gaudi (xin lỗi lại lấy ví dụ Gaudi) hay Ngô Viết Thụ của Việt Nam: KTS không chỉ vẽ sáng tạo ra không gian sắp đặt, mà còn sáng tạo ra hầu hết các đồ vật sử dụng trong không gian. dạy thợ để làm, lăn lôn với thợ để làm. hãy thăm công trình của Gaudi, dù chỉ là 1 cái nhà ống nhưng từ cái móc cửa, cái song sắt, cái đinh vít, cái mảng trát tường, ông tạo ra cái độc đáo, sáng tạo mang dấu ấn riêng ông mà hơn 100 năm nay không ai có thể thay thế cái gì trong công trình. Chúng không chỉ đẹp, độc đáo, mà còn bền với thời gian, càng dùng càng tăng giá trị...

Bậc thấp hợn là sử dụng những đồ vật quy chuẩn, ví dụ cái cửa nhôm singfa hay Huge, cái sàn gỗ kronoswiss, cái sofa các hãng Ý đã đóng, chỉ cái gì không dùng đồ quy chuẩn được thì mới sáng tạo thiết kế ra, chỉ đạo sản xuất ra nó. Hoặc sử dụng đồ quy chuẩn 90% nhưng nghệ thuật sắp đặt sáng tạo cũng tạo ra không gian sáng tạo, chỉ cần 10% chỗ điểm nhấn, điểm quan trọng mới đóng đinh dấu ấn KTS vào cho ra thương hiệu của mình vưới tự hào và trách nhiệm nghề nghiệp.

Nếu sao chép 100%, copy trên mạng các mẫu bài trí, sắp đặt rồi đưa về không gian mình vẽ sao gọi là sáng tạo? Đó chỉ là thợ vẽ 3D.

Nếu có chút tinh ranh trong chọn đồ vật có sẵn, coi bí mật nơi bán đồ hay sản xuất đồ là bí quyết hành nghề của mình thì sao gọi là sáng tạo, sao gọi là KTS?. Đó đích thực là KTS "thu lượm đồ" như bác gì đo ở trên đã đặt tên.

7. Kết: Tôi cho rằng các KTS và người thiết kế nội thất nói chung biết khẳng định thương hiệu, uy tín, đẳng cấp của mình bằng việc tăng đần tỷ lệ sáng tạo, dám khẳng định và bảo vệ những % sáng tạo thực sự của mình, dám công khai những chỗ sao chép tầm phào cho khách hàng thì chúng ta dần dần mới có càng ngày càng nhiều nhà đẹp, phố đẹp...

ford focus 2010

Xe điện
Kể ra bác Largo Kent là người có kinh nghiệm trong nghề nên chỉ rõ hơn cho tôi và mọi người biết những lỗi ở cái sảnh này. Khu khác nhà tôi cũng sẽ rất nhiều lỗi. Tôi thích như vậy hơn là nói lửng. Nếu cần tôi sẽ phân tích những lý do, nguyên nhân dẫn đén những lỗi đó để mọi người và chính tôi sẽ học được khi làm nhà.

Sảnh nhà tôi cũng mất nhiều công suy nghĩ và bàn luận về phương án vì trong thiết kế thô, hầu như không có sảnh, nhưng họ có 1 bức tường rộng 60cm ngay sau cái hộc để bảng điện tổng lắp sẵn ngăn quy ước với khu bếp bên trong. Tôi không dám phá bức tường này và giữ nguyên nó.

Nhiều căn hộ khu nhà tôi khá khó khăn trong tạo sảnh và thiết kế khu sảnh. Tôi đi xem một số nhà cũng đã làm xong như nhà tôi và tôi vẫn thích mô hình sảnh nhà mình về công năng, diện tích và cảm giác sảnh khi vào và ra khỏi nhà..
Lỗi dễ thấy nhất theo con mắt người trần mắt luộc của em là : lát sàn với cửa chả liên quan gì đến nhau cả? Tâm cửa với tâm sàn, cái nào sẽ là chính, và cái nào nên theo cái nào :)
chờ các cao nhân khác thêm ý kiến cho em được mở mang ạ.
còn hệ tủ thì em xin có ý kiến sau, chứ ko dám cầm đèn chạy trước ạ.

ford focus 2010

Xe điện
Ở VN có đơn vị nào thiết kế nội thất xong thiết kế luôn cả đồ đạc không cụ nhỉ?
Làm nội thất đương nhiên tke luôn đồ đạc rồi cụ ơi. Thế làm thiết kế kiểu nhặt thư viện cho vào thì sao đẹp được.