[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

L.C.D

Xe container
Về bếp, nhân có mợ LCD post bếp, tôi có những quan điểm cá nhân về bếp cho người Việt nam như sau:
1. Mầu tủ dưới bếp hiện đại thế giới hiện nay thường dùng màu đơn sắc nhiều hơn người dùng màu gỗ. Cá nhân tôi, khi ra nước ngoài bao giờ tôi cũng thích màu tủ bếp cá trên cả dưới là màu đơn sắc (trừ những căn hộ cổ điển), cả lát sàn bếp cũng vậy. Tuy nhiên, khi về VN cũng chấp nhận tủ bếp sàn bếp màu gỗ cũng không sao, tuy nhiên, trong căn hộ, chỗ để thể hiện xu hướng hiện đại chính là bếp, và thích dùng màu đơn sắc phối hợp. Cánh laminate hoặc arcylics đều được nhưng phải đơn sắc, bóng mờ, dán cạnh noline (hiện nay An Cường có nhận làm dán cạnh laminate đơn sắc noline).
2. Chân bàn bếp dưới, không nên đóng chân gỗ, bo len gỗ mà dùng chân, len chuyên dụng của Hafele rất chuẩn về chịu lực, rộng gầm về công năng lau chùi, dễ thao tác mở gầm lau chùi.
3. Mặt bàn bếp dùng kimsa đen rất đẹp nhưng mạnh về màu quá và tối quá, khi để đồ vật sử dụng trên mặt bàn khó nhận dạng. Do vậy mặt bàn nên sáng màu hơn, dùng Granit hay Vicostone đều Ok, nhưng đúng là Vicostone đẳng cấp chính xác, độ chống xước, tinh tế của mép, ghép, ngấm màu hơn hẳn.
4. Kính ốp tường rất đẹp, bắt mắt nhưng phải chọn màu, kỹ thuật sơn mệt phết, giá lại hơi cao, rất khó khi muốn bắn thêm đinh ốc để lắp đồ trên kính... Tôi chọn giải pháp ốp gạch bóng âm tường phiến lớn, đẹp, rẻ, sạch, màu thoải mái chọn.
5.Tủ trên mở bản lề cánh ngang (trừ khoang chạn bát) nhưng tủ dưới cần ngăn kéo hóa (kể cả khoang chậu rửa nếu muốn vẫn ngăn kéo hóa được), trừ khoang dùng mâm xoay 180 độ ở góc nếu có. Ngăn kéo hóa kết hợp sử dụng các phụ kiện của tây như ray âm giảm chấn, giá nồi đa năng, giá dao thớt Hàng Thiếc đều rất OK, nó là kết quả của ngành công thái học tiện nghi cho người làm bếp rồi. Làm ngược thì khó sử dụng thôi.
6. Tay nằm cánh tủ là đại vấn đề. TK hiện đại thường thích hợp với kiểu tay nằm hèm âm, có khi dùng lại có gắn kim loại chỗ hèm âm. Nhưng sử dụng tay nắm lắp dương có cái điệu của nó, nó rất có ích khi khăn lau bếp và khăn nói chung mình có chỗ vắt khăn vừa tiện vừa điệu. Nó còn giúp chủ nhà khi sử dụng tránh bôi bẩn dầu mỡ vào các hèm cánh tủ sau lau rất mệt (lau cái tay nằm kim loại dương rất dễ). Hoặc cái cảnh tủ chạn dùng tay nâng Blum mà hèm mở khi đóng cánh rất bất tiện, nếu dùng tay nằm dương thì đại tiện lợi.
7. Nhà bếp rộng trên 5m (kể cả bàn đảo) thì nên TK sao cho tất cả các thiết bị lơn lớn nhà cần dùng như vi sóng, chiên không dầu...phải để âm bàn, giầu hở dưới tủ dưới phía nào cho đẹp chứ không nên treo cao hoặc đặt trên mặt bàn bếp.
8. Tủ kín và hở là cuộc tranh luận cổ xưa và hiện nay vẫn tiếp tục. Thói quen người dùng, độ tiện lợi khi sử dụng cộng với trường phái thiết kế mà ra công thức kín 100%, hở 100% hay vừa kín vừa hở. Tôi luôn chọn hài hòa giữa kín và hở cả tủ trên và tủ dưới (kín 2/3 đến 3/4. Còn lại hở). Ví dụ, thùng rác, rau tươi (loại không cho vào tủ lạnh), chai nước mắm hay dùng, muối... tôi luôn có tủ hở cho chúng. Hở nhưng đẹp mới khó chứ kín hết thì dễ thi công nhưng bất tiện khi dùng.
9. Chạn bát Việt (cả giá dao thớt Việt) tôi luôn đánh giá cao hàng trên Hàng Thiếc, tôi chỉ sử dụng cái bản lề của ông Blum thôi chứ cái giá chạn tôi phải tự đặt trên Hàng thiếc - Lò Rèn để đúng với nhu cầu úp bát đĩa Việt (nhà tôi ăn theo kiểu Việt chứ không ăn toàn đĩa với dao dĩa kiểu Tây), phải đặt cả cái ống đũa trong chạn đúng nhu cầu chứ chạn tây nó không có giỏ đũa, nó bắt dùng MRB, để đũa trong khay như dao dĩa, trời nồm thì chết toi - chú ý: nhà tôi không dùng máy rửa bát.
10. Ổ điện thành tường bếp tôi thiết kế cao đúng 20cm trên mặt sàn, nhà bác 2 bên lệch nhau trông không chuyên nghiệp và hơi bị cao, khi cắm đồ dây dợ nó lòng thòng ra.
11. Bàn ăn mua ngoài màu óc chó có vẻ không hợp màu với sàn và tủ bếp.
Trên là vài ý kiến cá nhân về bếp (dù tôi ít nấu bếp), không có ý phê bình nhà bác LCD mà nhân tiện nói quan điểm cá nhân để mọi người bàn luận.
1. Màu đồ gỗ nói chung cháu cũng ko định chọn màu gỗ nhưng ông chủ nhà cháu tư duy cổ lỗ sĩ lại cứ gỗ gỗ gỗ cơ, hi hi, vì ông í chiều ý cháu hết mọi thứ nên màu thì cháu chiều ý ông ấy, chứ cháu thích màu ghi sáng (đơn sắc như ý bác nói). Nhiều khi trong cs ko phải cái gì cũng theo ý mình đc nhưng quan điểm của cháu là hãy vui vẻ chấp nhận những thứ ko đúng ý, vì có ko vui vẻ chấp nhận thì nó vẫn như thế, nhìn vào đại cục ổn là ok.
2. Chân tủ bếp thì cháu ko chú ý lắm, bếp ở nhà cũ cháu làm chân tủ như bác nói thì cháu thấy hơi bẩn, nhưng đúng là tiện lùa chổi vào quét.
3. Mặt bàn bếp nhà cũ cháu dùng đá vicos trắng thì đẹp lúc đầu, c gv nhà cháu lau dọn suốt ngày nhưng vì cháu nấu bếp nhiều nên sau 3 năm thì mặt bàn khá lem nhem. Nên lần này cháu quay về đá kim sa ngon bổ rẻ, đường cắt và mài đá thì ko thể đẹp như chậu bếp nhà bác, cháu mua chậu bếp y chang nhà bác mà (mợ Ngothutrung mua giúp). Nhưng thôi cháu cũng ko quá cầu kỳ cái này, ko quá xấu là đc ạ. Chắc lần sau cháu sẽ làm đá vicos tối màu để có đường cắt đẹp hơn.
4. Kính ốp nhà cháu màu đẹp lắm, nó có óng ánh nữa cơ, tông ghi cùng tông với tủ trên. CHụp ảnh ko thấy đc cái óng ánh đó. Vì cháu có ý định treo giá treo nên cháu mua giá treo về khoan trước trên tường bếp, thợ kính đến đo và đã đánh dấu những chỗ khoan đó để cắt kính từ dưới xưởng, lên nhà cháu bắt vít vào vừa in ạ.
5. Toàn bộ ngăn tủ dưới cháu làm ngăn kéo (trừ khoang cậu rửa- trong đó để cái lọc nước đặt nằm đã choán hết nửa khoang nên cháu ko tận dụng làm ngăn kéo nữa).
6. Tay nắm thì cháu yêu cầu làm vát cánh tủ để khỏi gắn tay nắm vào, vì các nhà cháu ở đều gặp vấn đề là 1 thời gian tay nắm rụng hết ra, nhìn rất bực. Thế nên tủ nhà cháu ko cái nào có tay nắm, với thói quen sử dụng của cháu thì cháu thấy ko có vấn đề gì. Cái này cháu nghĩ tùy thói quen sử dụng mà chọn nắm hay ko nắm ạ.
7. Lò vi sóng và lò nướng bánh mì nhỏ cháu để ở khoang lưng lửng vì cháu thấy như thế tiện cho việc lấy đồ nóng ra khỏi lò mà ko phải cúi người. Lựa chọn này cũng xuất phát từ thói quen sử dụng của cháu thôi, ko đại diện cho đa số ạ.
8. Cháu thừa nhận là cháu rất lười dọn dẹp, cháu chỉ rất thích nấu nướng, nên bếp làm phải tiện dùng nhưng lại phải dễ dọn, nên cháu đã chọn làm kín gần như toàn bộ.
9. Chạn bát nhà cháu với mọi ng là hơi cao, nhưng cháu thấp nhất nhà 1m67 thì chạn như trên cũng ok. Nhưng đúng như bác nói, cái chạn bán sẵn này nó ko tiện úp bát tí nào, cái khoang úp đĩa đã làm những nan inox trồi lên thì chớ, lại còn chia nhỏ lắt nhắt rất khó xếp bát to hoặc hộp to. Có lẽ cháu sẽ đi đặt riêng giá úp bát cho đúng ý cháu.
10. Cái ổ cắm thì bị lệch, nhưng cháu ko chú ý lắm cho tới khi sơn bả xong, và vì đã xong rồi nên cháu ko bắt đục ra làm lại nữa, nó cũng ko phải cái quá ảnh hưởng tới tổng thể nên cháu xuê xoa cho qua.
11. Bàn ăn khi cháu đặt làm thì cháu có nói làm màu gỗ óc chó giống màu sàn. Nhưng khi mang đến thì màu hơi đậm hơn so với sàn, nhưng nó khá rẻ so với mua ngoài showroom và cũng gọn xinh nên cháu cũng ko ý kiến gì nữa ạ.
Lần đầu tự làm lại nhà cửa mà đc như này, cháu tự thấy mình trưởng thành lên nhiều, hiểu biết về nhiều lĩnh vực mà xưa nay cháu chưa từng để ý tới, và phần nhiều kiến thức là từ thớt này. Cảm ơn bác Chính và cảm ơn nhiều đóng góp quý báu của các anh chị em trong thớt. Ngay cả ở những còm tranh luận ko đc văn minh cũng giúp cháu học cách tranh luận văn minh hơn, điềm đạm hơn đấy ạ.
Và cuối cùng, cả quá trình sửa nhà cho tới khi xong hết mọi thứ phải khoảng 3 tháng, ko 1 ông thợ nào sứt tay sứt chân hay bị thương tích gì, với cháu đó là thành công lớn nhất.

L.C.D

Xe container
Riêng nói về bếp, nhà cháu có lợi thế là 1 ban công rộng thẳng ngay bếp ra. Nên ở ngoài đó cháu làm luôn 1 dãy bàn bếp chân bằng sắt sơn tĩnh điện, chắc chắn vô đối. Cháu đặt 1 chậu rửa to vật để rửa gà rửa cá và những thứ bẩn, có mùi. Dao thớt cho việc chặt chém cũng nằm ngoài đó. Đó là lý do trong bàn bếp bên trong cháu xác định ko phải băm chặt hay rửa ráy quá nhiều thứ gây ẩm ướt. Bát đĩa nồi niêu thì có máy rửa sấy luôn rồi. Sơ chế thức ăn hàng ngày thì đơn giản nên ko vung vãi nước ra nhiều. Chậu bếp âm bàn nên cháu mua cái cây gạt nước, cứ có tí nước nào trên mặt bàn là gạt xoẹt phát lại khô cong.

blah_blah

Xe tải
Tiện nói cái chậu rửa, em thấy mọi nhà ít khi lắp chậu bán âm, chậu bán âm nó phẳng mặt với đá bàn bếp, gạt nước rất dễ mà ko bị kiểu khó vệ sinh mép chậu như chậu âm bàn.

trungngothu

Xe tăng
Tiện nói cái chậu rửa, em thấy mọi nhà ít khi lắp chậu bán âm, chậu bán âm nó phẳng mặt với đá bàn bếp, gạt nước rất dễ mà ko bị kiểu khó vệ sinh mép chậu như chậu âm bàn.
nhưng nó sẽ xấu nhất trong các kiểu lắp đặt ạ, và thật ra nhà sản xuất chỉ sản xuất chậu âm hoặc dương, bán âm là do thợ chế thôi ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Riêng nói về bếp, nhà cháu có lợi thế là 1 ban công rộng thẳng ngay bếp ra. Nên ở ngoài đó cháu làm luôn 1 dãy bàn bếp chân bằng sắt sơn tĩnh điện, chắc chắn vô đối. Cháu đặt 1 chậu rửa to vật để rửa gà rửa cá và những thứ bẩn, có mùi. Dao thớt cho việc chặt chém cũng nằm ngoài đó. Đó là lý do trong bàn bếp bên trong cháu xác định ko phải băm chặt hay rửa ráy quá nhiều thứ gây ẩm ướt. Bát đĩa nồi niêu thì có máy rửa sấy luôn rồi. Sơ chế thức ăn hàng ngày thì đơn giản nên ko vung vãi nước ra nhiều. Chậu bếp âm bàn nên cháu mua cái cây gạt nước, cứ có tí nước nào trên mặt bàn là gạt xoẹt phát lại khô cong.
Chung cư mà có cả bếp ướt ngoài logia thì còn gì bằng.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Thợ Việt Nam có sáng kiến vĩ đại là lắp chìm chậu dương bàn mà bác gọi là bán âm. Kiểu lắp này trước hết phản mỹ thuật , trông không đẹp, thế nào cũng trơ vết đục bàn và vết nối keo dán mép 2. Công nghệ lắp âm bàn và công nghệ vs giờ tiến bộ rồi, âm bàn và bán âm thì vệ sinh mép gắn keo cũng dễ và sạch như nhau thôi. Khi lắp âm bàn thanh chịu lực phải chắc, bắt thêm ke gắn chết chậu vào bàn thì sao xệ được.

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Nhà cụ đẹp lắm, em rất thích.
Trang trí cũng đơn giản mà hiệu quả. Cái tranh treo trên tường chỗ phòng ngủ nghệ thuật hơn kiểu ảnh cưới ngày xưa bao nhiêu.
Cụ nói làm em phải buồn. Cái tranh phóng tác của cậu KTS trẻ vẽ tặng em, em thích lắm nhưng treo 1 thời gian thấy màu hồng nói hơi nổi bật quá nên em đã di dời nó sang vị trí khác, còn chỗ đầu giường em lại treo ảnh cưới ngày xưa rồi ạ :((

ford focus 2010

Xe điện
Cụ nói làm em phải buồn. Cái tranh phóng tác của cậu KTS trẻ vẽ tặng em, em thích lắm nhưng treo 1 thời gian thấy màu hồng nói hơi nổi bật quá nên em đã di dời nó sang vị trí khác, còn chỗ đầu giường em lại treo ảnh cưới ngày xưa rồi ạ :((

Nếu nói về tối giản, e lại thích đầu giường băng hết ra hợp khối với bàn trang điểm, tap. Nhìn sẽ ra mảng miếng lớn. Cảm giác rộng hơn.

114hangbong

Xe cút kít

Có người đến xem nhà em lúc em rao bán cách đây hơn 20 năm rồi, cô ấy đi xem cả 4 phòng xong rồi ra ngơ ngác : Nhà này lạ lắm ?
Em ngạc nhiên vì lần đầu bán nhà nên hỏi lại: Là sao cô ?
Cô ấy nhìn em từ đâu đến chân bảo : Cháu có phải chủ nhà không ?
Em bảo: Nhà cháu mà
Cô bảo: Tôi đi xem nhiều nhà, nhà nào cũng có ảnh cưới treo trên tường, nhìn cái biết ngay là chính chủ. Nhà này đi khắp cả nhà mà không biết mặt mũi chủ nhân ra sao cả. Chả có cái ảnh cưới nào ...!
Tùy gu của cụ ạ, nhưng em thấy cái tranh kia đẹp mà hợp với phòng ngủ lắm. Tiếc thật! :)

114hangbong

Xe cút kít
1. Màu đồ gỗ nói chung cháu cũng ko định chọn màu gỗ nhưng ông chủ nhà cháu tư duy cổ lỗ sĩ lại cứ gỗ gỗ gỗ cơ, hi hi, vì ông í chiều ý cháu hết mọi thứ nên màu thì cháu chiều ý ông ấy, chứ cháu thích màu ghi sáng (đơn sắc như ý bác nói). Nhiều khi trong cs ko phải cái gì cũng theo ý mình đc nhưng quan điểm của cháu là hãy vui vẻ chấp nhận những thứ ko đúng ý, vì có ko vui vẻ chấp nhận thì nó vẫn như thế, nhìn vào đại cục ổn là ok.
2. Chân tủ bếp thì cháu ko chú ý lắm, bếp ở nhà cũ cháu làm chân tủ như bác nói thì cháu thấy hơi bẩn, nhưng đúng là tiện lùa chổi vào quét.
3. Mặt bàn bếp nhà cũ cháu dùng đá vicos trắng thì đẹp lúc đầu, c gv nhà cháu lau dọn suốt ngày nhưng vì cháu nấu bếp nhiều nên sau 3 năm thì mặt bàn khá lem nhem. Nên lần này cháu quay về đá kim sa ngon bổ rẻ, đường cắt và mài đá thì ko thể đẹp như chậu bếp nhà bác, cháu mua chậu bếp y chang nhà bác mà (mợ Ngothutrung mua giúp). Nhưng thôi cháu cũng ko quá cầu kỳ cái này, ko quá xấu là đc ạ. Chắc lần sau cháu sẽ làm đá vicos tối màu để có đường cắt đẹp hơn.
4. Kính ốp nhà cháu màu đẹp lắm, nó có óng ánh nữa cơ, tông ghi cùng tông với tủ trên. CHụp ảnh ko thấy đc cái óng ánh đó. Vì cháu có ý định treo giá treo nên cháu mua giá treo về khoan trước trên tường bếp, thợ kính đến đo và đã đánh dấu những chỗ khoan đó để cắt kính từ dưới xưởng, lên nhà cháu bắt vít vào vừa in ạ.
5. Toàn bộ ngăn tủ dưới cháu làm ngăn kéo (trừ khoang cậu rửa- trong đó để cái lọc nước đặt nằm đã choán hết nửa khoang nên cháu ko tận dụng làm ngăn kéo nữa).
6. Tay nắm thì cháu yêu cầu làm vát cánh tủ để khỏi gắn tay nắm vào, vì các nhà cháu ở đều gặp vấn đề là 1 thời gian tay nắm rụng hết ra, nhìn rất bực. Thế nên tủ nhà cháu ko cái nào có tay nắm, với thói quen sử dụng của cháu thì cháu thấy ko có vấn đề gì. Cái này cháu nghĩ tùy thói quen sử dụng mà chọn nắm hay ko nắm ạ.
7. Lò vi sóng và lò nướng bánh mì nhỏ cháu để ở khoang lưng lửng vì cháu thấy như thế tiện cho việc lấy đồ nóng ra khỏi lò mà ko phải cúi người. Lựa chọn này cũng xuất phát từ thói quen sử dụng của cháu thôi, ko đại diện cho đa số ạ.
8. Cháu thừa nhận là cháu rất lười dọn dẹp, cháu chỉ rất thích nấu nướng, nên bếp làm phải tiện dùng nhưng lại phải dễ dọn, nên cháu đã chọn làm kín gần như toàn bộ.
9. Chạn bát nhà cháu với mọi ng là hơi cao, nhưng cháu thấp nhất nhà 1m67 thì chạn như trên cũng ok. Nhưng đúng như bác nói, cái chạn bán sẵn này nó ko tiện úp bát tí nào, cái khoang úp đĩa đã làm những nan inox trồi lên thì chớ, lại còn chia nhỏ lắt nhắt rất khó xếp bát to hoặc hộp to. Có lẽ cháu sẽ đi đặt riêng giá úp bát cho đúng ý cháu.
10. Cái ổ cắm thì bị lệch, nhưng cháu ko chú ý lắm cho tới khi sơn bả xong, và vì đã xong rồi nên cháu ko bắt đục ra làm lại nữa, nó cũng ko phải cái quá ảnh hưởng tới tổng thể nên cháu xuê xoa cho qua.
11. Bàn ăn khi cháu đặt làm thì cháu có nói làm màu gỗ óc chó giống màu sàn. Nhưng khi mang đến thì màu hơi đậm hơn so với sàn, nhưng nó khá rẻ so với mua ngoài showroom và cũng gọn xinh nên cháu cũng ko ý kiến gì nữa ạ.
Lần đầu tự làm lại nhà cửa mà đc như này, cháu tự thấy mình trưởng thành lên nhiều, hiểu biết về nhiều lĩnh vực mà xưa nay cháu chưa từng để ý tới, và phần nhiều kiến thức là từ thớt này. Cảm ơn bác Chính và cảm ơn nhiều đóng góp quý báu của các anh chị em trong thớt. Ngay cả ở những còm tranh luận ko đc văn minh cũng giúp cháu học cách tranh luận văn minh hơn, điềm đạm hơn đấy ạ.
Và cuối cùng, cả quá trình sửa nhà cho tới khi xong hết mọi thứ phải khoảng 3 tháng, ko 1 ông thợ nào sứt tay sứt chân hay bị thương tích gì, với cháu đó là thành công lớn nhất.
Chị thấy ông chủ em chọn màu gỗ là cái chị cũng ưng. Gỗ tự nhiên dùng rất thích bền hơn các kiểu gỗ công nghiệp nhiều. Mà màu vàng tủ bếp cũng hợp phong thủy với phòng bếp nữa. Giá mà cái tường ốp bếp đừng dùng miếng kính kia, thay bằng gạch hay đá khổ to có chút hoa văn màu vàng nháy lại màu gỗ thì ấm áp và sành điệu hơn.

Jackul

Xe tải
Cái kính ốp bếp cùng tông ghi với tủ trên đấy chị ạ, nhưng vì bật đèn led sáng nên nó đổi màu hi hi
Đúng là đồ bếp em treo hết ra ngoài, 2 bà chị em bảo là treo nhiều, nhà các bác giấu hết vào trong. Nhưng em nấu nướng nhiều, tác phong thì nhanh, nên mọi thứ phải bày ra trong tầm tay em với, nên em đã lên phương án khoan giá treo từ khi chưa vẽ ra tủ bếp. Em cắt hết các ngăn âm tủ như giá dao thớt, gia vị, tủ gạo âm, thùng rác âm. Đổi lại em có các ngăn kéo tủ dưới rộng rãi để đc nhiều đồ phết chị ạ.
Ko bật đèn led tủ bếp thì màu kính nó dư nài chị ơi
Bếp nhà mợ bố trí khá ổn Tuy nhiên trong ảnh em ko thấy có hút mùi bếp, và bếp đảo kiểu này khi sử dụng có bị bắn mỡ ra sàn không mợ?

L.C.D

Xe container
Bếp nhà mợ bố trí khá ổn Tuy nhiên trong ảnh em ko thấy có hút mùi bếp, và bếp đảo kiểu này khi sử dụng có bị bắn mỡ ra sàn không mợ?
Dạ cụ, như trên em trình bày là bếp nhà em thẳng ra ban công, ngoài đó em có đặt thêm 1 bàn bếp phụ, những thứ nấu có mùi hoặc rán bắn mỡ thì em mang ra ngoài ban công chiên rán với 1 cái bếp từ đơn di động được (bếp lẩu). Còn trong nhà em chỉ nấu nướng những thứ ko có mùi hoặc ít mùi, ít mỡ, nên là em chỉ có 1 quạt hút gió thẳng bếp chứ ko làm hút mùi cụ ạ. Hôm trc em rán thịt ướp đầy hành tỏi, thơm lừng ngoài ban công nhưng trong nhà ko bị 1 tẹo mùi nào. Còn trong nhà thì em mới rán đậu, có bắn dầu mỡ ra khỏi chảo nhưng vẫn trong phạm vi mặt đảo bếp, lau đi là sạch, ko bắn xuống sàn cụ ạ.

largo_kent

Xe tăng
Nếu nói về tối giản, e lại thích đầu giường băng hết ra hợp khối với bàn trang điểm, tap. Nhìn sẽ ra mảng miếng lớn. Cảm giác rộng hơn.
Một mảng lớn đầu giường thì khó lòng có thể tối giản được cụ ạ. Để làm mảng miếng lớn thì vốn không gian phải rộng đã, nếu không một mảng lớn sẽ làm không gian cảm giác bị chật, bị nặng nề (thường là mảng lớn hay làm gỗ). Chính vì thế để làm kiểu mảng lớn thì cần: không gian rộng, kiến trúc sư tinh tế và có tài, tài chính chủ nhà tốt (để dùng vật liệu-màu sắc cao cấp).
Đấy là theo thẩm mỹ cá nhân của em. Phòng ngủ lúc lên 3D nhà em cũng mảng gỗ to đầu giường đấy ạ, em bỏ hết!

ford focus 2010

Xe điện
Một mảng lớn đầu giường thì khó lòng có thể tối giản được cụ ạ. Để làm mảng miếng lớn thì vốn không gian phải rộng đã, nếu không một mảng lớn sẽ làm không gian cảm giác bị chật, bị nặng nề (thường là mảng lớn hay làm gỗ). Chính vì thế để làm kiểu mảng lớn thì cần: không gian rộng, kiến trúc sư tinh tế và có tài, tài chính chủ nhà tốt (để dùng vật liệu-màu sắc cao cấp).
Đấy là theo thẩm mỹ cá nhân của em. Phòng ngủ lúc lên 3D nhà em cũng mảng gỗ to đầu giường đấy ạ, em bỏ hết!
Kts cứ thiết kế hết mình, còn duyệt vẫn là chủ nhà thôi ạ. Cảm quan mỗi người, tranh cãi cũng khó và đôi khi vô bổ, mất lòng nhau cụ nhỉ :)

largo_kent

Xe tăng
Kts cứ thiết kế hết mình, còn duyệt vẫn là chủ nhà thôi ạ. Cảm quan mỗi người, tranh cãi cũng khó và đôi khi vô bổ, mất lòng nhau cụ nhỉ :)
Không hẳn cụ ạ, KTS thiết kế nhà em ko ổn lắm, vì đúng kiểu thiết kế hết mình đấy ạ. KTS xịn thì nên tìm hiểu nhu cầu chủ nhà, mức đầu tư, đưa ra phương án hợp lý cả với mức tài chính, nhu cầu và thẩm mỹ chủ nhà cụ ạ. Chứ cứ vẽ xịn hết mình xong không thi công được thì mất lòng cả đôi bên.

L.C.D

Xe container
Chung cư mà có cả bếp ướt ngoài logia thì còn gì bằng.
KHi đến xem để mua nhà, cháu nhìn bố trí cái nhà này là cháu đã khấp khởi hình dung ra đặt 1 dãy bàn bếp ngoài logia. Logia rộng 1,6m dài 3m, thoải mái đặt 1 bàn bếp dài 1,6m, còn lại là đặt máy giặt và máy sấy. Họ hàng nhà cháu đến chơi cứ ra chỗ logia đứng rồi ao ước bác ạ. Vì đa số chung cư bây giờ ko để logia rộng như thế ạ.
Có người đến xem nhà em lúc em rao bán cách đây hơn 20 năm rồi, cô ấy đi xem cả 4 phòng xong rồi ra ngơ ngác : Nhà này lạ lắm ?
Em ngạc nhiên vì lần đầu bán nhà nên hỏi lại: Là sao cô ?
Cô ấy nhìn em từ đâu đến chân bảo : Cháu có phải chủ nhà không ?
Em bảo: Nhà cháu mà
Cô bảo: Tôi đi xem nhiều nhà, nhà nào cũng có ảnh cưới treo trên tường, nhìn cái biết ngay là chính chủ. Nhà này đi khắp cả nhà mà không biết mặt mũi chủ nhân ra sao cả. Chả có cái ảnh cưới nào ...!
Tùy gu của cụ ạ, nhưng em thấy cái tranh kia đẹp mà hợp với phòng ngủ lắm. Tiếc thật! :)
Nhân chuyện ảnh cưới, nhà em còn cóc thèm lấy album cưới cơ. Có mỗi cái ảnh cưới to trưng ở hội trường cưới thì bà già chồng em quý hóa lắm, bà cho bê về nhà vào treo trang trọng trong phòng ngủ của bọn em ở nhà ông bà. Đổi các loại nhà mà đi đâu bà cũng mang ảnh theo, nâng niu giữ gìn lắm. Còn em với ông chủ mỗi lần nhìn ảnh là cảm thấy ngao ngán đau khổ, ko ai muốn nhớ lại giờ phút ký án dại dột năm nào :))
Chị thấy ông chủ em chọn màu gỗ là cái chị cũng ưng. Gỗ tự nhiên dùng rất thích bền hơn các kiểu gỗ công nghiệp nhiều. Mà màu vàng tủ bếp cũng hợp phong thủy với phòng bếp nữa. Giá mà cái tường ốp bếp đừng dùng miếng kính kia, thay bằng gạch hay đá khổ to có chút hoa văn màu vàng nháy lại màu gỗ thì ấm áp và sành điệu hơn.
Nhà em làm hoàn toàn gỗ công nghiệp An Cường đó chị, ko phải gỗ thịt đâu ạ. Lõi An Cường dán laminate màu vàng vân gỗ. Ông anh họ em làm đồ gỗ cho em nên hậu tủ cũng An Cường hết, nói chung là ông í làm chắc chắn và em nghĩ có dùng 10 năm cũng ko hỏng được.

kimvanchinh

Xe tăng
L.C.D. "KHi đến xem để mua nhà, cháu nhìn bố trí cái nhà này là cháu đã khấp khởi hình dung ra đặt 1 dãy bàn bếp ngoài logia. Logia rộng 1,6m dài 3m, thoải mái đặt 1 bàn bếp dài 1,6m, còn lại là đặt máy giặt và máy sấy. Họ hàng nhà cháu đến chơi cứ ra chỗ logia đứng rồi ao ước bác ạ. Vì đa số chung cư bây giờ ko để logia rộng như thế ạ. "

Nhà tôi mới mua có ban công và cài logia cạnh bếp đây, cạnh logia còn có cái kho 6m2 để máy giặt, làm phòng osin cũng được

L.C.D

Xe container
L.C.D. "KHi đến xem để mua nhà, cháu nhìn bố trí cái nhà này là cháu đã khấp khởi hình dung ra đặt 1 dãy bàn bếp ngoài logia. Logia rộng 1,6m dài 3m, thoải mái đặt 1 bàn bếp dài 1,6m, còn lại là đặt máy giặt và máy sấy. Họ hàng nhà cháu đến chơi cứ ra chỗ logia đứng rồi ao ước bác ạ. Vì đa số chung cư bây giờ ko để logia rộng như thế ạ. "

Nhà tôi mới mua có ban công và cài logia cạnh bếp đây, cạnh logia còn có cái kho 6m2 để máy giặt, làm phòng osin cũng được

Logia nhà cháu bố trí bàn bếp rất hợp vì nó ko hở như ban công nhà bác, kích thước ban công cũng vừa vặn chứ ko bị dài và hẹp. Nhưng cháu lại mong có ban công hở ra để trồng cây trồng hoa. Nhà cháu có 3 logia rộng nhưng xây tường kín lên cao, thành ra ko tiện trồng cây lắm.

ford focus 2010

Xe điện

Osin, e hiểu là người giúp việc. Cho họ ở, ngủ p 6m2 thế này có bé quá ko ạ? Nhiệt độ, thông gió vào các mùa quá nóng, quá lạnh sẽ khá khó giải quyết. Chưa nói đến mùi chất giặt, tẩy....

kimvanchinh

Xe tăng
Ý cụ Hàng Bông là tất cả là logia hết cụ ạ, theo quy định nhà nước thì có 3 mặt hở mới gọi là ban công :D
Khái niệm chuẩn từ hồi Liên Xô. Hiện nay logia mà có cạnh dài hở hoặc 2 cạnh hở thì dân thường gọi là ban công, còn logia mà chỉ có mặt ngắn hẹp hở như khe gió thì gọi là logia . Ban công đung khái niệm từ hồi Liên Xô quy định giờ không còn ở chung cư nữa