[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

cuchuoi0509

Xe tăng
Bên vinata đó thì cụ thường đi đường nào vào, đợt qua xem Thăng Long No1 với vinaconex 1 thấy xe công lên xuống đoạn đó nhiều đi ghê răng quá.

ryduano

Xe đạp
Bên vinata đó thì cụ thường đi đường nào vào, đợt qua xem Thăng Long No1 với vinaconex 1 thấy xe công lên xuống đoạn đó nhiều đi ghê răng quá.
Em thường đi Trần Duy Hưng rẽ vào.
Em cũng hơi ngại, nhưng nghĩ theo hướng khác cũng có ưu điểm cụ ạ. Ở đó muốn đi đâu thì có thể lên vành đai 3, vào trung tâm thì có Trần Duy Hưng.
Hy vọng khi vành đai 3.5 và 4 xong thì đỡ được chút ít.
Với lại quanh đó khá nhiều tiện ích như. Ngay bên dưới có thể dùng ké sân chơi của tòa vinaconex 1. Bên cạnh thì có big c, 2 hồ điều hòa. Đây cũng là điều em thích nhất ở dụ án này.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Vâng. Bếp đã đóng rồi cụ ạ
2. Cái này là em dự tính như vậy.
Theo em đánh giá thì những đồ rời như này mình chủ động mua thì mẫu mã đa dạng và chất lượng được đảm bảo hơn
3. PN3 em chỉ dự định lắp thêm rèm, điều hòa. Ở nhà có cái tủ cũ, sẽ mang sang.
Tại phòng này cũng chưa có người ở. Làm luôn bây giờ thì được cái đồng bộ, nhưng cảm thấy hơi lãng phí
Có thể sẽ mua tạm 1 cái giường để đề phòng khách đến.
4. Phần rèm sao nên đặt riêng vậy cụ?
Có phải cụ nói đến cụ này ko ạ? https://www.otofun.net/threads/xuong-moc-ha-noi-thi-cong-noi-that-gia-xuong-chat-luong-uy-tin.1224279/
5. Theo cụ đánh giá thì em để các món đồ như vậy đã ổn chưa? Có nên thay đổi gì không ạ?
1. Bếp nên để thoáng không cửa ngăn với khu ăn, khách theo tôi hay hơn ngăn kín. Gió nhà bác từ Đông - Đông nam thốc từ phòng khách vào thoát ra bếp là OK. Chỉ mùa đông gió đông bắc mới thổi ngược thì dùng hút mùi tốt là được. Ở VN, tôi không ưng kiểu bếp ngăn kín và hẹp.
2. Tủ giầy không nên bố trí chặn cửa vậy khá chướng. Nên bố trí sát tường hoặc ngăn với khu ăn hay hơn.
3. Tủ đứng PN Master nên đóng thẳng thôi, nều thừa không gian thì thêm cái tủ treo trên cao ở phía đối diện chứ đóng chữ L vậy rất khó sử dụng và kích nhà.
4. Tủ sách trong PN Master nên bỏ đi, làm giá sách sát trần phía trên bàn làm việc là đủ. Cần giải phóng không gian mặt sàn rất chật.
5. Chưa biết bac dùng PA điều hòa multi hay lẻ, mấy cái, cục nóng treo ở đâu? Máy giặt đặtt đâu? Không khéo hỏng hết 2 cái ban công. Chỉ cần 1 giàn phơi ở ban công thẳng là đủ. Cần thì mua thêm máy sấy nếu nhà quá nhiều đồ giặt. Ban công chéo cần được giữ sạch làm chỗ chơi.
6. Rèm chỉ nên làm sau khi đã sơn và đặt xong đồ gỗ. Nhà bác cửa chếch tây nên cần làm rèm cẩn thận. Nên mời các đơn vị chuyên sâu làm trực tiếp về rèm tư vấn về loại rèm, chất liệu, màu sắc, rồi hãy quyết. Đơn vị đóng mộc mà làm rèm họ cũng chỉ gọi mấy anh thầu rèm bán chuyên lắp cho có thôi, giá bao giờ cũng cộng thêm tiền phết phảy.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Em thường đi Trần Duy Hưng rẽ vào.
Em cũng hơi ngại, nhưng nghĩ theo hướng khác cũng có ưu điểm cụ ạ. Ở đó muốn đi đâu thì có thể lên vành đai 3, vào trung tâm thì có Trần Duy Hưng.
Hy vọng khi vành đai 3.5 và 4 xong thì đỡ được chút ít.
Với lại quanh đó khá nhiều tiện ích như. Ngay bên dưới có thể dùng ké sân chơi của tòa vinaconex 1. Bên cạnh thì có big c, 2 hồ điều hòa. Đây cũng là điều em thích nhất ở dụ án này.
trước em ra khỏi Vinata ra Khuất Duy Tiến, vì nó sát lối lên đường trên cao nên phải đến tận ngã tư LVL mới vòng lại được vào TDH, còn vào LVL thì cũng k đc rẽ trái luôn mà phải đi lên 1 đoạn vòng lại mà đoạn rẽ sang LVL chỗ Ban Cơ Yếu đó có nguyên 1 đội áo vàng đứng đường vẫy khách :))

ryduano

Xe đạp
1. Bếp nên để thoáng không cửa ngăn với khu ăn, khách theo tôi hay hơn ngăn kín. Gió nhà bác từ Đông - Đông nam thốc từ phòng khách vào thoát ra bếp là OK. Chỉ mùa đông gió đông bắc mới thổi ngược thì dùng hút mùi tốt là được. Ở VN, tôi không ưng kiểu bếp ngăn kín và hẹp.
2. Tủ giầy không nên bố trí chặn cửa vậy khá chướng. Nên bố trí sát tường hoặc ngăn với khu ăn hay hơn.
3. Tủ đứng PN Master nên đóng thẳng thôi, nều thừa không gian thì thêm cái tủ treo trên cao ở phía đối diện chứ đóng chữ L vậy rất khó sử dụng và kích nhà.
4. Tủ sách trong PN Master nên bỏ đi, làm giá sách sát trần phía trên bàn làm việc là đủ. Cần giải phóng không gian mặt sàn rất chật.
5. Chưa biết bac dùng PA điều hòa multi hay lẻ, mấy cái, cục nóng treo ở đâu? Máy giặt đặtt đâu? Không khéo hỏng hết 2 cái ban công. Chỉ cần 1 giàn phơi ở ban công thẳng là đủ. Cần thì mua thêm máy sấy nếu nhà quá nhiều đồ giặt. Ban công chéo cần được giữ sạch làm chỗ chơi.
6. Rèm chỉ nên làm sau khi đã sơn và đặt xong đồ gỗ. Nhà bác cửa chếch tây nên cần làm rèm cẩn thận. Nên mời các đơn vị chuyên sâu làm trực tiếp về rèm tư vấn về loại rèm, chất liệu, màu sắc, rồi hãy quyết. Đơn vị đóng mộc mà làm rèm họ cũng chỉ gọi mấy anh thầu rèm bán chuyên lắp cho có thôi, giá bao giờ cũng cộng thêm tiền phết phảy.
1. Mục đích của em đập đi và ngăn kính, là để bếp sáng hơn và ngăn mùi ạ. Để em cân nhắc thêm.
2. Em cũng đang cân nhắc 2 phương án như cụ nói.
Như phương án trong bản vẽ của em, thì khắc phục được nhược điểm cửa chính đối diện cửa phòng ngủ.
Nếu bố trí thành tủ ngăn khu ăn, thì em lại sợ nó hơi cứng. Cần có giải pháp để khắc phục góc nhọn của tủ
3. Em ghi nhận góp ý ạ. Chỗ cạnh ngắn chữ L còn lại sẽ chuyển thành để cây treo quần áo vào
4. Tủ sách em vẽ hơi to. Thực ra nó ko chiếm nhiều diện tích đến vậy ạ. Che luôn được cái góc của tường

5. Em dự định điều hòa và máy giặt đặt ở ban công thẳng.
Ở đó có vòi nước cho máy giặt luôn

6. Em hiểu ý cụ rồi ạ.
Nhà em có cửa sổ phòng ngủ hướng tây. Nhưng được cái bên cạnh có 2 tòa khác che 1 phần nắng cho. Nên sẽ ko bị chiếu nắng trực tiếp liên tục

trước em ra khỏi Vinata ra Khuất Duy Tiến, vì nó sát lối lên đường trên cao nên phải đến tận ngã tư LVL mới vòng lại được vào TDH, còn vào LVL thì cũng k đc rẽ trái luôn mà phải đi lên 1 đoạn vòng lại mà đoạn rẽ sang LVL chỗ Ban Cơ Yếu đó có nguyên 1 đội áo vàng đứng đường vẫy khách :))
Điều này thì em đồng ý với cụ. Khả năng phải tìm được đường qua Thăng Long No1 để đâm thẳng ra đại lộ TL

kimvanchinh

Xe tăng
1. Mục đích của em đập đi và ngăn kính, là để bếp sáng hơn và ngăn mùi ạ. Để em cân nhắc thêm.
Như phương án trong bản vẽ của em, thì khắc phục được nhược điểm cửa chính đối diện cửa phòng ngủ.
Nếu bố trí thành tủ ngăn khu ăn, thì em lại sợ nó hơi cứng. Cần có giải pháp để khắc phục góc nhọn của tủ
3. Em ghi nhận góp ý ạ. Chỗ cạnh ngắn chữ L còn lại sẽ chuyển thành để cây treo quần áo vào
4. Tủ sách em vẽ hơi to. Thực ra nó ko chiếm nhiều diện tích đến vậy ạ. Che luôn được cái góc của tường
View attachment 4715670
View attachment 4715673
View attachment 4715691
6. Em hiểu ý cụ rồi ạ.
Nhà em có cửa sổ phòng ngủ hướng tây. Nhưng được cái bên cạnh có 2 tòa khác che 1 phần nắng cho. Nên sẽ ko bị chiếu nắng trực tiếp liên tục

Điều này thì em đồng ý với cụ. Khả năng phải tìm được đường qua Thăng Long No1 để đâm thẳng ra đại lộ TL
Vào tay tôi, tôi phá bỏ tường PN 3, tạo PK rộng hơn và PN Master rộng rất đẹp. Khi nào cần cái PN 3 lại dùng vách ngăn ra . Nhà thì khá rộng mà phòng ngăn lắt nhắt, hẹp chiều ngang rất bực.

clessking

Xe tăng
View attachment 4715670
View attachment 4715673
View attachment 4715691
6. Em hiểu ý cụ rồi ạ.

Hi. Em thấy nhà cụ bố trí cũng khá ok rồi.
1. Cụ để cái ghế đọc sách (sofa bed) ở PN thế e nghĩ cũng ok. Em rất thích kiểu ghế đó, trước cũng định làm mà cuối cùng lại thôi. Trên ghế đặt đệm để ngồi, dưới là ngăn kéo chứa đồ đạc, quần áo --> chứa được khối đồ đấy ạ. Kết hợp với ngăn kéo dưới gầm giường cũng chứa thêm được rất nhiều đồ, lại tiện dụng. Ngoài ra, cụ có thể tính để ghế + đệm cao bằng giường trong trường hợp cụ còn trẻ, có em bé thì có thể kéo ra ghép với giường --> thành giường Superking :D Xưa em tính vậy đấy.

2. Chỗ bếp nếu là em, em sẽ đập bỏ phần tường sát với phòng ngủ 2, để thông thoáng với phần phòng ăn, phòng khách sẽ được rất nhiều diện tích. Vì tự nhiên bị PN2 bị mất 1 khoảng hành lang hơi phí. Nhưng cụ đã làm rồi thì thôi, để cũng ko sao cả. Đập đi lại tốn kém khối.
Nhà cụ vẽ thì to, chụp ảnh lên bé quá. Đúng là để cái tủ giày thì chình ình ra vướng mắt quá. Nếu bỏ cái bức tường bếp thì cũng xử lý được cái cửa chính thẳng cửa PN luôn. Nhưng em thật, nguyên tắc của cửa chính tránh cửa phòng ngủ là để tránh trường hợp người đi qua cổng nhìn thấy giường chiếu của cụ, thấy những cái ko nên thấy. Nhưng nhà cụ mở cửa PN2 nó là cái hành lang sâu hun hút, có bị lộ giường ngủ ra đâu :D Hơn nữa cụ có thể để cánh mở ngược lại, cũng sẽ che chắn được ít nhiều. Nhưng theo em là ko cần thiết.
Nhà cụ được cả 2 PN to đều hướng Tây, cả chiều nung chắc bức tường nóng lắm. Bữa nào nắng cụ thử đến kiểm tra xem bức tường có bị om nhiệt lắm không, nếu sờ tay vào vẫn nóng thì nên ốp vào để cách nhiệt sẽ giải quyết được nhiều đấy.

3. PN 3, theo em cụ nên làm luôn những cái gắn với tường: Rèm, điều hoà... Vì nhà cụ bây giờ chưa có gì, làm tuy có tốn kém hơn chút nhưng được cái đỡ cực sau này. Vì sau này vào ở rồi sửa rất bẩn và hỏng hết đồ đạc khác. Nhưng em thấy cụ làm cái tủ ở PN3 để làm gì? Phòng bé thì ko nên làm tủ kiểu đó, tối giản bao nhiêu tốt bấy nhiêu.
PN3 nếu là em sẽ làm giường theo hướng ngược lại. Chứ để giường ở đó rồi bị cái cột to tướng nó che kín toàn bộ cửa sổ thì bí lắm. Nếu để ngược lại bị vướng cửa thì em sẽ làm cửa lùa hoặc đẩy xuống xa hơn chút hoặc làm giường ngủ nằm cạnh cửa sổ kính luôn cho nó lạ. Làm giường có 4 ngăn 2 bên (hoặc 2 ngăn nếu ép sát tường), tha hồ để đồ. Tủ cũng làm luôn, nhưng đơn giản ép vào góc cạnh cột. Tính ra chắc thêm 5-7tr thôi ah, hoặc lấy tủ cũ nhà cụ chứ đừng làm cái tủ to tướng tốn diện tích lắm. Kệ TV, thiết bị thì lúc nào làm cũng đc.

4. Em khuyên cụ nên mua máy sấy. Chứ lô gia nhà cụ nhìn thế chứ cũng không rộng, treo quần áo thì phí mất hết cả view, toàn nhìn thấy quần áo chứ chả thấy gì khác. Rồi thì gió điều hoà nó thổi cho tung bay quần áo :)) Mà nguyên tiền mua 2 bộ giàn phơi của cụ cũng bằng 1/3 cái máy sấy rồi đó. Chung cư nên dùng máy sấy, chỉ phơi 1 số ít đồ thôi. Vừa tiết kiệm thời gian mà cũng dạy trẻ con tự lập ah. Nhà em bé 4t tự đi wc (em dùng washlet), tự mặc quần áo, ăn uống, tự chơi hết rồi. Phấn đấu đi học lớp 1 tự nấu ăn nhẹ, tự rửa bát, giặt quần áo nữa luôn (tất nhiên là dùng máy móc).

5. Ah vụ tầng 12 ẩm. Thực từ tầng 4,5 đã không ẩm gì nữa rồi. Ẩm hay không chủ yếu là do hiện trạng, nguồn sinh ra ẩm cụ ah. VD như các đồ đạc gần bếp, đồ ở bức tường sát WC, sát ban công thì sẽ dễ bị ngấm --> ẩm mốc. Các bức tường khác thì thoải mái, chỉ sợ mối xông chứ khó mà hỏng vì ẩm. Vì vậy cụ chọn đồ phù hợp với nhu cầu thôi. Như nhà em xưa cái bàn gỗ ép hoà phát hay xuân hoà gì đó để ở T4 chung cư tái định cư gần chục năm không sao, thế mà có hôm để quên cốc nước lạnh trên bàn nó ngấm bở cả gỗ :D

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Vào tay tôi, tôi phá bỏ tường PN 3, tạo PK rộng hơn và PN Master rộng rất đẹp. Khi nào cần cái PN 3 lại dùng vách ngăn ra . Nhà thì khá rộng mà phòng ngăn lắt nhắt, hẹp chiều ngang rất bực.
Nhà cụ này vuông vức nhưng thiết kế phí mất 2 cái hành lang vào các PN gần 5m2 rồi. Nếu xử lý lại thì chắc phải thay đổi toàn diện tổng thê mất. Nhưng cũng có ưu điểm là đa thiết kế được 3 PN rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Em thì nghĩ con nhỏ thì cho ở gần phòng bố mẹ (pn3) còn pn2 cụ đập tường bếp để phòng đó làm phòng làm việc, cho con chơi với học ở đó để mẹ vừa trông con vừa nấu cơm đc

Lối vào Đối diện nhà bên cạnh, hơi check chút thôi nên em nghĩ cụ làm tủ giày từ góc tường vs chung ngang ra làm vách chắn. Bàn ăn chọn loại gọn kê sát tường với vệ sinh master, dãy tường từ cửa đến phòng khách làm hệ tủ dài dọc tường cao đến trần chắc oke hơn

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Vâng cụ. Em sẽ lưu ý cụ ạ

Phương án này em chưa tính đến. Nhưng phá đi xong sau này ngăn lại thì em cũng thấy hơi ngại ngại.

1. Ý của cụ kết hợp thành super king bed cũng khá hay. Mỗi tội khả năng phải yêu cầu độ tỷ mỷ của nội thất khá cao. Lệch 1 chút là nằm thấy vướng vướng rồi.
2. Như chia sẻ ở trên, chỗ tủ giày là chỗ em thấy cần cân nhắc nhất. Em có 3 phương án và vẫn chưa chốt: Để ngang chắn cửa chính và cửa phòng ngủ - Để áp sát vào tường - Quay dọc, ngăn phòng ăn với cửa chính
3. PN3 trong tương lai em định làm giường tầng. Chỗ để tủ là em mang tủ cũ nhà em sang tận dụng chứ không đóng mới.
Ý tưởng của em như này.

4. Ban công thẳng của nhà em xác định là để điều hòa và treo đồ rồi cụ ạ ,do hướng đó bị chắn view. Em dự định có 2 giàn phơi, là vì ban công thẳng cũng ko có quá nhiều nắng chiếu vào. Hướng đó có 2 tòa khác chắn, chỉ tầm 3h chiều mới có nắng. Chưa kể nó cũng khá sâu. Nên em định buổi đêm thì phơi ở ban công thẳng. Ban ngày nếu quần áo nào cần nắng thì sẽ chuyển sang ban công phòng ngủ master.
5. Em hiểu rồi. Vậy cũng ko nhất thiết tất cả đều phải là cốt chống ẩm. Phụ thuộc vào từng vị trí mà quyết định cốt cho phù hợp :D
1. Chỗ ghép giường quan trọng nhất là cụ làm nệm chuẩn thôi. Với lại mình ghép là để rộng tạm thời thôi mà. Như nhà em đặt cái cũi ghép = với giường, nhiều khi cách nhau 5,7cm mà thằng cu con vẫn ngủ bình thường. Miễn là bằng độ cao và đệm ghế mình không làm bo cong là ổn hết. Bình thường cụ làm giường 1m8 cũng nằm được r, lúc cần kéo thêm cái sofa bed nó tăng thêm 45cm nữa thì tha hồ lăn lê bò toài luôn. Ít nhất là nó làm cụ cực kỳ yên tâm, con cái ko bị rơi chứ mấy khi cụ nằm ở chỗ chênh vênh đó đâu.
2. Tủ giầy nếu có làm chỗ đó để chắn thì cụ làm như cụ củ chuối nói là hợp lý hơn cả. Tức là khớp với mép bức tường WC chứ đừng để chơ vơ như bản vẽ của cụ. Thường khi đã làm sảnh để giày dép thì chỗ đó còn làm trần thạch cao lên kịch trần che kín rồi thiết kế treo tranh, thậm chí còn bóc sàn gỗ để sàn gạch nó mới hợp :D Còn để áp sát vào tường nhìn ko ổn đâu, nhà cụ khi mở cửa vào còn có 90-100cm thế kia, để cái tủ giày bé tẹo thế nhìn buồn cười lắm. Có chốt 2 phương án còn lại thôi ah.
3. Phòng ngủ cho con thì cụ thiết kế thế là ổn đấy. Chứ giường người lớn để vào chỗ đó ko được. Nhưng bây giờ còn có thợ làm chứ sau làm lẻ tẻ thế ai làm cho cụ :D Mà rồi để lại cụ cũng chẳng làm thế đâu, vì sau ngại làm lắm :))
4. E nghĩ máy sấy nó cũng là xu hướng giống robot hút bụi và MRB, hay máy giặt ngày xưa thôi. Cụ có thể mua sau cũng được, nhưng cụ cứ tính trước chỗ để cho em, cả MRB nữa. Biết đâu 2 năm sau cụ lại vào cảm ơn em. Nếu là em thì em mua luôn con giặt sấy 2 in 1 :))

fatmanbk84vn

Xe hơi
Em chào các cụ.
Vào đây em được mở mang kiến thức nhiều quá. Em cũng sắp có nhu cầu sửa nhà. CĐT đã giao có sàn gỗ, ốp lát phòng VS. Em nhờ các cụ trong thớt cho em xin vài ý kiến tư vấn nên sửa thế nào cho hợp lý. Có vài chỗ gửi em thiết kế tổng thể, kiểu clone ra từ nhà khác rồi hỏi em có OK không để triển khai. Em thấy nó hơi sỗ sàng khi mà chưa hỏi chủ nhà có nhu cầu như thế nào đã đưa ra cái thiết kế như vậy.

Nhu cầu của nhà em thì
- Có 2 vợ chồng trẻ (36, 32), đều làm công ăn lương. 3 đứa con, 1 trai, 2 gái nhỏ tuổi. Hiện tại đang có 1 giúp việc, nhưng khả năng sớm sẽ thôi. Khi đó, thì số lượng thiết bị hỗ trợ như máy rửa bát, máy sấy quần áo, robot lau nhà là thiết bị cần có
- Vợ chồng em thích kiểu thiết kế đơn giản, ấm áp
- Quần áo, giầy dép cũng không nhiều
- Em cũng hay đi thể dục thể thao, cứ về nhà là mồ hôi đổ khá nhiều
- Nhà cũng ít khách
- Thi công sẽ ưu tiên làm phần bếp, vệ sinh, hệ thống điều hòa, không khí tương đối tốt để dùng lâu dài. Các phần phụ trợ như giường, tủ quần áo có thể ưu tiên thấp hơn vì cũng có sẵn một số để dùng

Em cảm ơn các cụ đã đọc bài và cảm ơn ý kiến của các cụ. Nhỡ đâu may lại gặp được KTS trong này có thể hợp tác.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em chào các cụ.
Vào đây em được mở mang kiến thức nhiều quá. Em cũng sắp có nhu cầu sửa nhà. CĐT đã giao có sàn gỗ, ốp lát phòng VS. Em nhờ các cụ trong thớt cho em xin vài ý kiến tư vấn nên sửa thế nào cho hợp lý. Có vài chỗ gửi em thiết kế tổng thể, kiểu clone ra từ nhà khác rồi hỏi em có OK không để triển khai. Em thấy nó hơi sỗ sàng khi mà chưa hỏi chủ nhà có nhu cầu như thế nào đã đưa ra cái thiết kế như vậy.

Nhu cầu của nhà em thì
- Có 2 vợ chồng trẻ (36, 32), đều làm công ăn lương. 3 đứa con, 1 trai, 2 gái nhỏ tuổi. Hiện tại đang có 1 giúp việc, nhưng khả năng sớm sẽ thôi. Khi đó, thì số lượng thiết bị hỗ trợ như máy rửa bát, máy sấy quần áo, robot lau nhà là thiết bị cần có
- Vợ chồng em thích kiểu thiết kế đơn giản, ấm áp
- Quần áo, giầy dép cũng không nhiều
- Em cũng hay đi thể dục thể thao, cứ về nhà là mồ hôi đổ khá nhiều
- Nhà cũng ít khách
- Thi công sẽ ưu tiên làm phần bếp, vệ sinh, hệ thống điều hòa, không khí tương đối tốt để dùng lâu dài. Các phần phụ trợ như giường, tủ quần áo có thể ưu tiên thấp hơn vì cũng có sẵn một số để dùng

Em cảm ơn các cụ đã đọc bài và cảm ơn ý kiến của các cụ. Nhỡ đâu may lại gặp được KTS trong này có thể hợp tác.
Cụ mới lấy bên sapphire Goldmark ah, em thấy quảng cáo cũng rầm rộ, mỗi tội xa chỗ em làm lẫn nhà nội, với lại cũng hay tắc chứ k cũng quất 1 căn :D. Em nghĩ nhà cụ như vậy thì phòng ngủ nhỏ cạnh phòng khách làm thành phòng sinh hoạt chung lắp kính có thể view thẳng ra bếp, phòng ngủ nhỏ có vs sau cho 2 con gái nữa là đẹp. Phòng ngủ master có thể cân nhắc quay cửa thẳng với tường phòng khách cho đỡ phí diện tích, phòng vs làm kính nhìn thẳng vào phóng tắm cho đẹp :D
Còn chi tiết hoàn thiện ntn còn tùy phong cách với tầm tài chính cụ bỏ ra nữa, riêng căn này điều hòa âm trần cũng cỡ 200tr rồi.

Chỉnh sửa cuối:

fatmanbk84vn

Xe hơi
Vâng cụ. Chỗ này cũng tiện e về quê, gần chỗ trẻ con đi học, giá cả hợp lý trả được trong 3 năm ko lãi nên em lấy luôn. Đang chưa biết thiết kế như thế nào cho hợp lý. Em thấy cách phân chia căn hộ của CDT ko hợp lý lắm.

cuchuoi0509

Xe tăng
Vâng cụ. Chỗ này cũng tiện e về quê, gần chỗ trẻ con đi học, giá cả hợp lý trả được trong 3 năm ko lãi nên em lấy luôn. Đang chưa biết thiết kế như thế nào cho hợp lý. Em thấy cách phân chia căn hộ của CDT ko hợp lý lắm.
EM thấy chia phòng vậy cũng đc mà, trần cao đc bao mét hả cụ.

clessking

Xe tăng
Của cụ ảnh bé quá lại ko có kích thước nên khó nhìn, chỉ đánh giá qua ảnh 3D - giả sử kích thước đúng thì em thấy có mấy điểm ntn:
- Nhà cụ to nhưng chẳng có chỗ nào to để sinh hoạt chung. Nhà cụ có con nhỏ là cũng ko có chỗ cho nó chơi r. PN nào cũng bằng nhau trong khi bếp và phòng ăn lại nhỏ. Đc cái phòng wc chung lại ưu tiên giữa nhà :D Cụ có thể kéo nhỏ PN cạnh bếp để tăng diện tích cho phòng ăn. Hoặc bỏ luôn wc chung cho thông với pk cho rộng rãi. Em thấy PN master to có thể cắt đoạn cửa như cụ củ chuối nói để chia bớt, chuyển wc chung sang 1 góc cạnh wc master to --> vẫn đảm bảo cụ đi TDTT về rửa mặt a mũi sạch sẽ r mới vào nhà. Hoặc nếu c vẫn thích để pn master to thì đẩy bếp sát vào PN, để PN đó bé hẳn cho ng giúp việc hoặc kho thôi. Wc chung để vào 1 phần wc chung cũ + phần tủ lạnh ý.
- Phòng ngủ master ko thấy cụ bố trí bàn phấn cho v nhỉ. Hay là nó nằm ở chỗ chữ U cạnh wc và cửa? Ko gian đệm - khu thay đồ khá to mà cụ bảo 2 vc ít đồ nên có thể cắt giảm đưa wc chung sang đc.
- Phòng wc master 2 ko nên để cửa ngang với giường ngủ.
Nói chung, em thường thích để hệ tủ ngang giường ngủ hơn là hệ tủ đối diện giường, vì rất khó bố trí.
Trang thiết bị chắc cụ cũng biết rồi, MRB, máy sấy (chung cư chắc kết hợp 2in1 luôn cho tiện), robot hút bụi, nên có washlet nhé, sau trẻ con biết dùng sạch sẽ lắm. Ah Robot chắc nhà cụ phải 2,3 con vì ngóc ngách quá :))

Chỉnh sửa cuối:

seeyou

Xe điện
E thấy thiết kế của CĐT tương đối hợp lý đấy cụ ah. Chỉ duy nhất con đường đi vào bếp hơi xa chút thôi còn lại là ổn áp rồi. Ah không biết tkế của bếp có hợp lý không vì em nhìn phối cảnh họ nhét tủ lạnh tận trong cùng không hợp lý lắm.

Theo em không cần thay đổi lại không gian mà chỉ chú trọng vào phần nội thất và decor cho đẹp thôi.

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà bác Fatman thật đẹp. Tôi ít thấy căn hộ Cty VN làm mà CDT họ chú ý thiết kế sao cho nhiều phòng mà phòng nào cũng có cửa lấy sáng, thông gió hợp lý đến như vậy. Rất hợp lý và thích hợp cho gia đình lớn đông người.
Tuy nhiên, áp vào như cầu bác chủ thì thấy nhiều cái bất hợp lý:
1. Quá nhiều phòng ngủ, diện tích cũng có phòng khá lớn mà lại thiếu không gian sinh hoạt chung, chơi chung mà gia đình trẻ nho nhỏ rất cần.
2. 3 WC tôi nghĩ là nhiều cho nhu cầu sử dụng, nên bỏ đi 1. Nhà lại ít khách nữa.
3. Thiếu kho để đồ.
4. Bếp khá tối (cửa lấy sáng chỉ là cái khe gió nhỏ xíu), lại bé, lối vào bí, không gian bí bách.

Tôi cho rằng: giải pháp nên theo hướng bỏ WC giữa nhà (chuyển WC chung sang khu WC master1); không gian giữa nhà chưa ngăn tường làm PN vội mà để khu vực đó làm khách, sinh hoạt chung liên thông với bếp sẽ có một không gian gia đình rất đẹp và rộng. Khi nào cần ngăn phòng thì ngăn sau.