[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Ngày xưa em cứ loay hoay với bài toán bố trí đồ đạc. Dùng đồ thông minh gấp gọn, kệ cọt đóng tường cho tối ưu diện tích. Xong rồi em thấy ko giải quyết vấn đề gì. Kệ, có sao sống vậy. Sau dăm năm , đổi mua căn hơn 100m2, thấy phóng khoáng hẳn, sắp xếp đồ thoải mái, thích thì đổi kiểu này nọ ko vấn đề gì.
Nếu quan điểm sống tạm để 5 năm đổi hộ cao hơn thì khỏi phải bàn về nội thất , cứ mua đồ kê vào có sao ở vậy thôi

clessking

Xe tăng
Chào các cụ. Nhà cháu có 1 bên tường hướng đông chịu nắng chiếu hơn nửa ngày nên bị om nhiệt, tối về chạm tay vào vẫn nóng ấm. Cháu đang tính ốp để cách nhiệt cho phần cầu thang và mảng tường các phòng ngủ bên hướng đó.
Cháu có tìm hiểu qua thì có 2 loại PVC vân đá (hình như chỉ cỡ 4mm) và tấm nano (6mm và 9mm rộng 30-40cm dài tầm 2m). Theo suy luận của cháu có lẽ tấm nano sẽ phù hợp hơn. Nhưng có mấy vấn đề còn lăn tăn, nhờ các cụ mợ tiếp xúc nhiều rồi tư vấn giúp cháu với:
- Có nên chọn ốp tấm nano không? Hay chọn tấm PVC vân đá ạ. Cả 2 loại đó có độc không?
- Nhà cháu đang tính ốp tấm nano 9mm, ngoài ra còn gài giữa tường và tấm nano 1 lớp tấm cách nhiệt cát tường (tráng bạc có bọt khí) --> có cần thiết thêm tấm cát tường và có thi công đc ko ạ? Cháu tìm hiểu qua thì thấy giá hoàn thiện tầm 350k/m2 nhưng ko biết vật liệu hãng nào sx (cháu chưa có tgian đi xem thực tế), nhờ các cụ tư vấn loại/hãng uy tín và khoảng giá (nếu đc). Hoặc giới thiệu cụ nào uy tín làm thì tốt quá ạ.
Cảm ơn các cụ mợ ah.

kimvanchinh

Xe tăng
Chủ đề chống nóng và thông gió tôi cũng rất quan tâm . Đây là cả một lĩnh vực khoa học, công nghệ và kỹ thuật vật liệu cần ứng dụng ở Việt Nam. Tiếc rằng các kts và kỹ sư xây dựng, thợ họ chưa đạt trình ứng dụng nên các vật liệu, phương pháp chống nóng ít được áp dụng. Cốt xây cho được ngôi nhà. Áp dụng chống nóng ngay khi thi công mới chuẩn. Nếu xây xong rồi chữa cháy thì phải ốp thêm (bên trong hoặc bên ngoài) các vật liệu chống nóng thôi. Tường và kính giờ đều có các phương án giải quyết. Rất mong các bác kỹ sư vào topic để chỉ bảo.

trungngothu

Xe tăng
Chủ đề chống nóng và thông gió tôi cũng rất quan tâm . Đây là cả một lĩnh vực khoa học, công nghệ và kỹ thuật vật liệu cần ứng dụng ở Việt Nam. Tiếc rằng các kts và kỹ sư xây dựng, thợ họ chưa đạt trình ứng dụng nên các vật liệu, phương pháp chống nóng ít được áp dụng. Cốt xây cho được ngôi nhà. Áp dụng chống nóng ngay khi thi công mới chuẩn. Nếu xây xong rồi chữa cháy thì phải ốp thêm (bên trong hoặc bên ngoài) các vật liệu chống nóng thôi. Tường và kính giờ đều có các phương án giải quyết. Rất mong các bác kỹ sư vào topic để chỉ bảo.
khi nào cụ xuống lại nhà mặt đất thì hẵng tìm hiểu kỹ hơn vì chống nóng chủ yếu là ở kết cấu bao che và lớp phủ bề mặt, mà 2 cái này trên chung cư cụ đều ko thể tác động vào dc. Còn lại chỉ là đối phó sao với cái nóng thôi, lắp rèm, dán film cửa, thay kính, lớp phủ phía trong tường, ốp gạch...

Long1188

Xe đạp
Cụ google “blum srevo” và “tip on blumotion” để tìm hiểu thêm ạ. Đó là những dòng phụ kiện nội thất cao cấp nhất trên tơ giới đó ạ
Cám ơn cụ, lắp ngăn kéo kiểu này trông xịn sò qua, nếu dc cụ cho em xin giá cho 1 bộ ngăn kéo như này thì bao nhiêu với

seeyou

Xe điện
Vấn đề này phải dc kts đưa vào giải pháp tke đối với nhà mặt đất cụ ah. Còn nhà chung cư ở Việt Nam thì k có giải pháp đối với mặt căn hộ phía Đông và phía Tây.
Nhiều khu cc ở HN một số chủ họ đã lắp rèm chắn ở ban công hoặc sử dụng các lam di động chắn nắng. Còn đối với các phòng ngủ thì áp dụng rất nhiều cách từ: dán film chống tia uv, rèm vải lót cao su phía trong, sơn kính cách nhiệt (rất đắt 800k/m2) nhưng ít hiệu quả.
Thậm chí có nhà chung cư đã làm hẳn 1 vách kính phía trong cách vách kính ngoài 25-30cm nữa, trường hợp này thì xấu quá, làm mất diện tích sử dụng và chi phí cao.

Hiện nay một số hãng sơn họ đã sx ra loaii sơn nước quét ngoài tường có thể làm giảm được khoảng 5 độ so với không quét. Biện pháp này có lẽ dễ áp dụng đối với mảng tường trực tiếp

trungngothu

Xe tăng
Cám ơn cụ, lắp ngăn kéo kiểu này trông xịn sò qua, nếu dc cụ cho em xin giá cho 1 bộ ngăn kéo như này thì bao nhiêu với
Hàng này ko rẻ dc cụ ạ, hãng và sản xuất tại châu âu, lại bảo hành mãi mãi.
giá của bộ nhấn mở giảm chấn cơ dao động tư 2tr-4tr/bộ.
còn giá của bộ mở bằng điện giá cao hơn tầm 4tr/bộ nữa. Nhưng càng lắp nhiều thì giá sẽ giảm xuống do những bộ phận dùng chung giữa các ray.

clessking

Xe tăng
Vấn đề này phải dc kts đưa vào giải pháp tke đối với nhà mặt đất cụ ah. Còn nhà chung cư ở Việt Nam thì k có giải pháp đối với mặt căn hộ phía Đông và phía Tây.
Nhiều khu cc ở HN một số chủ họ đã lắp rèm chắn ở ban công hoặc sử dụng các lam di động chắn nắng. Còn đối với các phòng ngủ thì áp dụng rất nhiều cách từ: dán film chống tia uv, rèm vải lót cao su phía trong, sơn kính cách nhiệt (rất đắt 800k/m2) nhưng ít hiệu quả.
Thậm chí có nhà chung cư đã làm hẳn 1 vách kính phía trong cách vách kính ngoài 25-30cm nữa, trường hợp này thì xấu quá, làm mất diện tích sử dụng và chi phí cao.
Hiện nay một số hãng sơn họ đã sx ra loaii sơn nước quét ngoài tường có thể làm giảm được khoảng 5 độ so với không quét. Biện pháp này có lẽ dễ áp dụng đối với mảng tường trực tiếp
Đối với nhà chung cư hướng tây thì em nghĩ có các phương án ntn:
- Xử lý bên ngoài rất khó nên đa phần mình chỉ có thể xử lý ở trong. Nắng chiếu vào cả ngày thì bức tường bị nóng và giữ nhiệt nhiều nhất. Cửa kính cũng bị nóng, nhưng chủ yếu là do nắng xuyên vào làm nóng không khí trong phòng và các bức tường/đồ đạc bên trong.
Để xử lý hiệu quả cao cần:
- Đối với phần tường: Cách nhiệt bức tường bị nung nóng --> Ốp tấm PVC/tấm cách nhiệt và/hoặc tấm chống nóng. Cái này em cũng đang nghiên cứu, dự kiến sẽ triển khai và đánh giá hiệu quả. Nhưng về cơ bản em nghĩ sẽ hiệu quả, vì bức tường hướng tây áp tay vào thấy nóng cỡ 40 độ --> cách khoảng 1-1,5cm sẽ giảm được 10 độ là khả thi. Cũng giống mình lấy miếng giẻ lót tay để bưng cái nồi nóng thôi.
- Đối với phần kính thì ntn:
+ Về cơ bản để đảm bảo thẩm mĩ thì mọi người thường dùng rèm vải 2 lớp: Lớp sát kính màu sáng để đỡ hấp thụ nhiệt, lớp trong nhà vài dầy, màu tối, cản sáng càng cao càng tốt --> để giảm ánh sáng vào phòng làm nóng phòng. Không nên lắp loại có phủ cao su vì tuy cản sáng tốt nhưng e thấy bảo dùng 1 thời gian sẽ nổ cao su. Nếu phương án này + ốp tường vẫn chưa đủ thì có thể lắp kính hộp chân không (kính hộp thì khá đắt, dùng kính hộp bơm khí trơ thôi cũng ok, ko nhất thiết phải dùng kính cầu, Low E sẽ tốn kém hơn)/hoặc lắp thêm 1 lớp rèm cuốn trước lớp rèm vải trang trí. Mùa đông thì cuốn hẳn lên còn mùa hè nắng thì kéo xuống chắn nắng trước lớp rèm trang trí.
+ Khi nắng chiếu chắc chắn làm nóng rèm và lớp không khí xung quanh cửa kính --> Buổi tối về nên mở cửa, bật quạt để thổi bay khối không khí nóng đó. Nên em nghĩ cơ bản là do tường ủ nóng rất lâu làm căn phòng nóng (như nhà em tường hướng đông, nắng chiếu buổi sáng thôi mà đến 12h đêm sờ tay vẫn còn âm ấm). Còn rèm đã làm 2 lớp chắn sáng rồi thì thổi hết không khí nóng là ok thôi.
- Còn nếu tiết kiệm tiền, chấp nhận xấu nhưng cần xử lý luôn và ngay thì chỉ cần mua mấy m2 tấm cách nhiệt cát tường 2 lớp tráng bạc, treo kín cửa kính lúc trời nắng thì cũng xử lý được 70-80% rồi. Nhà em giếng trời mùa này cũng dán kính bằng tấm cách nhiệt cát tường luôn thấy rất hiệu quả.

Em thấy cái phương án lắp thêm 1 lớp kính trong của nhà nào kia buồn cười thật đấy. Tốn cũng gần chục trđ mà nhìn thì xấu mà tốn diện tích. Ban công thì không trồng cây, xử lý bên ngoài mà lại đi làm thêm lớp cửa kính bên trong :( Nếu là em ban công em trồng cây dây leo cho kín, hoặc nếu cần nhanh thì e lắp rèm che nắng/phản quang luôn.
Ah, còn 1 phương án nữa áp dụng được với ban công. Đó là lắp dàn phun sương (giống quán bia đó ạ). Dàn phun sương cũng khá rẻ, tự lắp được, tầm 1tr là có thể điều khiển tự động qua điện thoại luôn. Kết hợp dàn phun sương với trồng cây ban công và rèm 2 lớp thì có thể yên tâm kể cả hướng tây.

mr.Share

Xe tải
Mong bác kimvanchinh , seeyou , trungngothu ,... góp ý cho em về phương án bố trí của căn CC này với ạ. Em nhận bàn giao thô mà mông lung về mọi vấn đề, may gặp topic này cũng vỡ ra một số thứ.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ cũng biết dự án này ạ?
Trc em cũng qua ngó mà thấy bánh vẽ nhiều. Sale nó quảng cáo thông thuỷ thật (trừ cả hộp kỹ thuật, cột với tường ngăn phòng) nhưng thực tế vẫn là dt mặt trong tường bao. Thiết kế thì cũng ổn nhưng vẫn đang làm hạ tầng, cuối năm mới bàn giao, bể bơi với toà VP bên cạnh còn chưa thi công, sau chắc ồn và bụi bẩn nên em cũng thôi

seeyou

Xe điện
Mong bác kimvanchinh , seeyou , trungngothu ,... góp ý cho em về phương án bố trí của căn CC này với ạ. Em nhận bàn giao thô mà mông lung về mọi vấn đề, may gặp topic này cũng vỡ ra một số thứ.

Cụ đưa thêm mặt bằng có đủ kích thước thì các cụ khác mới nhận xét được cụ ah. Đồng thời cụ đưa thêm chi tiết nhận thô ở mức nào và cụ đưa thêm nhiều thông tin về nhu cầu sử dụng các khu vực chức năng ....

archmoc

Xe tải

Nhà em là căn số 2 đơn nguyên C ạ, em cũng phát hiện ra là tỷ lệ đồ vật quá nhỏ so với thực tế, nhưng e chấp nhận.
Trần hiện tại ntn cụ tư vấn giúp e để đẹp hơn

Về view thì nhà em tuyệt vời, hướng Đông Nam nhìn vượt qua khu dãy nhà thấp tầng là tới khu hồ, công viên, còn mặt hướng Đông Bắc hiện tại cũng rất thoáng.
Chúc mừng Cụ nhé. Vì ở chung cư mà hướng mát, ko nóng, view đẹp, thoáng thì tốt. Cụ chọn căn như vậy là ngon đấy ợ!
Còn tư vấn thêm thì E chịu ợ / Vì E ko có time, cũng như muốn tư vấn tốt cần xem xét hiện trạng, trao đổi, nói chuyện nhiều ợ...
E có vài điều nói nhanh đc luôn thì nói thôi ah.
Mà hình như cụ có hỏi về bức tường và trần giật cấp thì E cũng tiện nói luôn:
1- Trần: Cụ để phẳng cho sạch gọn rộng. Đừng giật làm giề. Giật xong lại phải bố trí đồ, đèn cân xứng nhất định với chỗ lõm... thiếu linh hoạt...
2- Tường đối diện cửa: Nói chung chỗ này cần tủ giày, cần có cái gì chắn chút với cửa vào (cửa vào Đang đối diện thông trực tiếp sang hàng xóm đấy ợ). Cụ quyên vụ vách cnc đi cho em. Cái đó vừa lằng nhằng vừa tốn tiền lại nhanh chán...

seeyou

Xe điện
Trc em cũng qua ngó mà thấy bánh vẽ nhiều. Sale nó quảng cáo thông thuỷ thật (trừ cả hộp kỹ thuật, cột với tường ngăn phòng) nhưng thực tế vẫn là dt mặt trong tường bao. Thiết kế thì cũng ổn nhưng vẫn đang làm hạ tầng, cuối năm mới bàn giao, bể bơi với toà VP bên cạnh còn chưa thi công, sau chắc ồn và bụi bẩn nên em cũng thôi
Hôm trước em đọc trong OF thấy bảo bên này làm đẹp nhưng phần hoàn thiện nội thất CĐT bí $ nên gần như đề nghị các chủ hộ nhận bàn giao thô có đúng không cụ? Nếu trong HĐ ký có đủ nội thất nhưng lại bàn giao thô thì được khấu trừ bn tiền/m2

cuchuoi0509

Xe tăng
Hôm trước em đọc trong OF thấy bảo bên này làm đẹp nhưng phần hoàn thiện nội thất CĐT bí $ nên gần như đề nghị các chủ hộ nhận bàn giao thô có đúng không cụ? Nếu trong HĐ ký có đủ nội thất nhưng lại bàn giao thô thì được khấu trừ bn tiền/m2
em k nhớ nhưng đại để khấu trừ hết nhận thô căn bé nhất rẻ nhất cũng hơn 33tr mét rồi (khấu trừ đâu đó tổng khoảng hơn 400tr). Sửa sang thô liên tường hết xong hơn 4 tỏi thì mua nhà Vin chấp nhận bé hơn tẹo nhưng tiện ích lẫn vị trí nó hơn hẳn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

mr.Share

Xe tải
Cơ bản là thế. Bàn giao kha khá rồi, một số đã đưa nội thất vào.

TsarPutin

Xe tăng
em k nhớ nhưng đại để khấu trừ hết nhận thô căn bé nhất rẻ nhất cũng hơn 33tr mét rồi (khấu trừ đâu đó tổng khoảng hơn 400tr). Sửa sang thô liên tường hết xong hơn 4 tỏi thì mua nhà Vin chấp nhận bé hơn tẹo nhưng tiện ích lẫn vị trí nó hơn hẳn ạ.
trc e cũng quan tâm the legacy vì thấy căn toàn 3pn, hỗ trợ lãi suất 1 năm; mật độ bên trong thấp
sau qua thực tế xem thì thấy mỗi 1 toà trơ chọi sát đường, lại đúng khu chung cư dày nhất HN, + bàn giao thô thì lại sửa ốm; đẹp cũng 8tr/m2 mới ở dc
Em qua mua Vin luôn, mỗi lắp rèm + mua giường là ở dc; tiện ích xung quanh ok, dịch vụ ok;

mr.Share

Xe tải
Cụ đưa thêm mặt bằng có đủ kích thước thì các cụ khác mới nhận xét được cụ ah. Đồng thời cụ đưa thêm chi tiết nhận thô ở mức nào và cụ đưa thêm nhiều thông tin về nhu cầu sử dụng các khu vực chức năng ....
Cụ ơi kích thước cơ bản như bên dưới.
Em cần tham khảo lúc này là bố cục tổng thể và cách đưa bàn thờ vào mà không phá vỡ kiến trúc. Chi tiết nhỏ thì mong các bác giới thiệu đơn vị thiết kế có thế mạnh về sử dụng mảng mầu (hết tiền nên sơn cho rẻ).

Chỉnh sửa cuối:

seeyou

Xe điện
Cụ ơi kích thước cơ bản như bên dưới.
Em cần tham khảo lúc này là bố cục tổng thể và cách đưa bàn thờ vào mà không phá vỡ kiến trúc. Chi tiết nhỏ thì mong các bác giới thiệu đơn vị thiết kế có thế mạnh về sử dụng mảng mầu (hết tiền nên sơn cho rẻ :)))
Thế cụ nhờ cụ Tùng luôn là hợp lý, em thấy cụ ấy đã tk mấy căn hộ kiểu colour block rồi.