[Funland] Luật về BHXH bắt buộc - Thực tế áp dụng trong DN hiện nay

quanggialai

Xe tăng
Cụ nói tuyển người dễ như ăn cơm ấy nhỉ. Gớm, bên em lương 10 củ, bảo đóng bảo hiểm, chỉ trừ 8 % người lao động phải nộp, ( mà thực tế là họ không mất gì, vì sau này thì họ lĩnh 1 cục trong phần đấy ) còn dn chịu hết phần còn lại, mà nhất định công nhân họ không chịu. Nếu bắt, thì họ nghỉ, vậy theo cụ phải làm sao, chịu hết 32 % thì dn ốm đòn. BHXH bắt buộc rõ ràng là 1 cú đấm đối với các dn nhỏ và siêu nhỏ, vì không đóng cũng chết, mà đóng cũng chết. lương công nhân thì không thể giảm, mà đóng hết 32 % thì đội chi phí lên, không đóng thì chi phí tiền lương không được tính, và cũng bị đội lên 25 % thuế tndn cho cái khoản chi phí ấy, đồng thời lại bị dọa phạt, truy cứu hình sự. Hic
em dính quả này rồi. Chính em là người đi thuyết phục đây.

hôm đó em gom hết công nhân mới lại để thông báo đóng bảo hiểm. Số công nhân này em tự đi dán tờ rơi, tự tuyển. Mất 3 ngày em gom được hơn 30 người toàn là lao động tự do. Khi gom lại Em dắt theo một ông hay nghỉ ốm đau.

em thông báo kết cấu lương mới và phân tích thực chất lương của anh chị là A nhưng vì phải đóng bảo hiểm nên chỉ còn A - A*32% = thực lãnh
thực lãnh này chỉ giảm mấy trăm nghìn. Số còn lại coi như công ty tăng lương cho anh chị. Bây giờ ai có ý kiến gì không.

- toàn bộ hỏi "tại sao phải đóng".
- em bảo "Nhà nước quy định".
- họ bảo "không đóng được không ?"
- em bảo " Được nhưng sau này nhà nước bắt phạt thì anh chị phải chịu đóng phạt và chịu phạt luôn cho cả công ty thì có chịu không ?"
- em dắt ông công nhân hay nghỉ ốm đau ra rồi bảo "lợi ích bảo hiểm ai muốn hỏi thì hỏi người này. Chú nghỉ ốm đau, nằm viện có lương do bảo hiểm chi trả. Thuốc men có BHYT thanh toán, sinh nhật có công đoàn lo".

sau đợt đó mất 5 - 6 người nghỉ, em đi tuyển tiếp.

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ nếu bảo người khác nói như sách thì trước tiên cụ hãy đọc sách đi và suy nghĩ một chút.

Lý lẽ của cụ khá buồn cười. Việc người LĐ đóng ko đủ số năm để hưởng lương hưu thì đến khi hết tuổi LĐ họ vẫn đc hưởng tiền BHXH 1 lần.

bảo là đóng BHXH lương khác, ko đóng lương khác chính là lý lẽ của kẻ ăn cắp. Chả có cái gì gọi là "lương ko đóng BHXH" cả, mà chỉ có khái niệm "chi phí của DN khi không đóng BHXH" thôi. Do vậy khi ko đóng BHXH chỉ có DN có lợi vì chị phí giảm, còn người LĐ chả có lợi gì.
Bậy nào, thị trường lao động có cơ chế để một vị trí/chức danh trong ngành nghề tự điều chỉnh sao cho phù hợp nhất. Lương cho vị trí A là xA đồng thì doanh nghiệp sẽ phải chi ra đúng số đó. Mức chi bao gồm cả lương, thưởng, du lịch hàng năm và đóng bảo hiểm. Nếu chi ít hơn thì không tuyển được người phù hợp mà chi cao hơn thì bị thiệt.

mitdac1819

Xe điện
Em nói thêm về việc mất niềm tin. Cụ nói đúng. Cứ nhìn trong thớt này và ra ngoài xã hội thì 10 người có đến 9 ko tin vào BHXH. Trong yhowts này hàng chục OFer vẫn tin vào luận điểm cộng BHXH vào thành tổng lương và phần đióng BHXH là phần NN thu mất.

Hiện nay hàng năm có khoảng 6-700 ngàn người rút BHXH 1 lần. Họ đâu có biết là BHXH vui lắm khi thấy họ rút. Vì khi họ rút họ đã đánh mất một lợi ích cực kỳ lớn khi về già. Phần tiền hưu trí mà BHXH VN lẽ ra phải trả lớn hơn từ 2-3 lần số tiền họ nhận hôm nay.

Nhưng những người làm chính sách như Chính phủ và Quốc hội lo lắm chứ. Vì những ng này về già sẽ là 1 gánh nặng Xh phải nuôi.

Truyền Thông để mọi người hiểu về chính sách và quyền lợi của mình cực kỳ quan trọng.
Thế theo cụ, 1ông lao động phổ thông, năm 35 tuổi mới bắt đầu đóng bhxh, đến năm 50 tuổi nghỉ làm, về nhà bán trà đá, hay làm việc vặt tự doanh. Không rút thì tự đóng tiếp 32 % bhxh cho mình thì mới gọi là khôn à

vnposh

Xe điện
Nhà cháu chọn giải pháp đi tắt đón đầu bỏ luôn DN cho nhẹ óc!
Cuộc chơi nào cũng có người chơi: Nhà nước, ông chủ và em thợ.

Luật chơi đã định rồi, chỉ có lạc hậu hay tiến bộ thôi. Ai bỏ thì bỏ, “Có cô thì chợ vẫn đông, cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui”.

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói tuyển người dễ như ăn cơm ấy nhỉ. Gớm, bên em lương 10 củ, bảo đóng bảo hiểm, chỉ trừ 8 % người lao động phải nộp, ( mà thực tế là họ không mất gì, vì sau này thì họ lĩnh 1 cục trong phần đấy ) còn dn chịu hết phần còn lại, mà nhất định công nhân họ không chịu. Nếu bắt, thì họ nghỉ, vậy theo cụ phải làm sao, chịu hết 32 % thì dn ốm đòn. BHXH bắt buộc rõ ràng là 1 cú đấm đối với các dn nhỏ và siêu nhỏ, vì không đóng cũng chết, mà đóng cũng chết. lương công nhân thì không thể giảm, mà đóng hết 32 % thì đội chi phí lên, không đóng thì chi phí tiền lương không được tính, và cũng bị đội lên 25 % thuế tndn cho cái khoản chi phí ấy, đồng thời lại bị dọa phạt, truy cứu hình sự. Hic
Đi làm thuê không phải bỏ tiền thì nói hay lắm cụ ạ! Cứ thử làm chủ mở mắt ra là thấy két vơi đi 1 cơ số tiền mà chưa nhìn thấy đầu vào xem giữa mùa đông có toát mồ hôi bằng hạt ngô không!

vnposh

Xe điện
Thế theo cụ, 1ông lao động phổ thông, năm 35 tuổi mới bắt đầu đóng bhxh, đến năm 50 tuổi nghỉ làm, về nhà bán trà đá, hay làm việc vặt tự doanh. Không rút thì tự đóng tiếp 32 % bhxh cho mình thì mới gọi là khôn à
Bán trà đá là làm ông bà chủ rồi, chỉ có nghĩa vụ nộp thuế TNCN thôi. :)

mazda3_pro

Xe lăn
Tất nhiên nếu cá nhân có các quyền: được tự chết vì không ai nuôi, không ai chia sẻ, không nơi nương tựa; hoặc lúc về già được tự do lấy tiền của người khác tiêu, cơm có thịt của người khác ăn vì lúc trẻ khoẻ đi lao động vặt mũi bỏ mồm hết rồi; hoặc được đòi ngân hàng tiền tiết kiệm đã đem đánh lô đề mất cả, hoặc “chơi trứng” bị lừa hết vì không hiểu rõ khái niệm đầu tư mà vẫn lấy lại được tiền,...

Được thế thì tha hồ “tự” cụ ạ.
Quyền con người là quyền được ăn hoặc nhịn đói, được thở hoặc nhịn thở, được làm bất cứ cái gì mà không có hại cho người khác/xã hội. Được chọn nơi gửi tiền (không bắt buộc phải gửi ở ngân hàng nhà nước), được chọn người quản lý rủi ro cho mình, được chọn chỗ làm việc (tất nhiên người ta phải nhận mình vào làm), được quyền lấy tiền mua đất thay vì phải đóng vào 1 cái quỹ nào đó mà chả biết nó sập bất cứ lúc nào v.v....
Cụ cứ suy diễn tào lao như thế thì mãi không tiến bộ được đâu.

mazda3_pro

Xe lăn

mitdac1819

Xe điện
em dính quả này rồi. Chính em là người đi thuyết phục đây.

hôm đó em gom hết công nhân mới lại để thông báo đóng bảo hiểm. Số công nhân này em tự đi dán tờ rơi, tự tuyển. Mất 3 ngày em gom được hơn 30 người toàn là lao động tự do. Khi gom lại Em dắt theo một ông hay nghỉ ốm đau.

em thông báo kết cấu lương mới và phân tích thực chất lương của anh chị là A nhưng vì phải đóng bảo hiểm nên chỉ còn A - A*32% = thực lãnh
thực lãnh này chỉ giảm mấy trăm nghìn. Số còn lại coi như công ty tăng lương cho anh chị. Bây giờ ai có ý kiến gì không.

- toàn bộ hỏi "tại sao phải đóng".
- em bảo "Nhà nước quy định".
- họ bảo "không đóng được không ?"
- em bảo " Được nhưng sau này nhà nước bắt phạt thì anh chị phải chịu đóng phạt và chịu phạt luôn cho cả công ty thì có chịu không ?"
- em dắt ông công nhân hay nghỉ ốm đau ra rồi bảo "lợi ích bảo hiểm ai muốn hỏi thì hỏi người này chú nghỉ ốm đau, nằm viện có lương do bảo hiểm chi trả. Thuốc men có BHYT thanh toán, sinh nhật có công đoàn lo".

sau đợt đó mất 5 - 6 người nghỉ, em đi tuyển tiếp.
Hic, ở chỗ cụ chắc dễ tuyển người, bọn em ở đất thổ đu, lao động phổ thông quý như vàng. Chiều như chiều vong luôn, chứ thật tình em cũng chả muốn ko đóng làm gì, vì như em đã phân tích ở trên, không đóng thì doanh nghiệp cũng chả được lợi lộc gì, nghỉ xong, tuyển lại khó lắm. Vì các anh grab và goviet, các anh ấy tuyển hết rồi, hic, bhyt, bọn em mua free cho công nhân luôn cụ ơi, còn sinh nhật của công đoàn thì năm nào bên em cũng đóng đủ phí công đoàn, mà chưa từng được hưởng 1 cái hỗ trợ gì từ công đoàn luôn

mitdac1819

Xe điện
Đi làm thuê không phải bỏ tiền thì nói hay lắm cụ ạ! Cứ thử làm chủ mở mắt ra là thấy két vơi đi 1 cơ số tiền mà chưa nhìn thấy đầu vào xem giữa mùa đông có toát mồ hôi bằng hạt ngô không!
Em làm chủ dn siêu nhỏ đây cụ, cụ giỏi vào thuyết phục công nhân của em hộ em. Em ok luôn

lavie500

Xe tăng
Thực ra nói BHXH là DN đóng phần lớn, Người lao động động đóng ít nhưng thực tế nó chính là toàn bộ thu nhập của người lao động bỏ ra hết.
Nếu ko đóng BHXH thì thu nhập của người lao động cao hơn tương đối nhiều.
Số tiền đóng BHXH theo đúng quy định của nhà nước là quá cao (32% thu nhập), Số tiền này chiếm đến 1/3 thu nhập.
Lương của đa số người lao động thì đã thấp rồi, mang tiếng BHXH là tiết kiệm nhưng đến lúc cần có lấy được đâu, chưa nói đến những người nay đã trung tuổi rồi, giờ mới đóng từ đầu thì họ được đáng bao nhiêu đâu.

quanggialai

Xe tăng
Như thế này là dốt do thiếu i ốt trong canh! KD ở XH thiếu minh bạch này rất nhiều áp lực. Chuyện BHXH chỉ là phần rất nhỏ của tảng băng. Khi DN phải bỏ rất nhiều chi phí không chứng từ họ sẽ không có căn cứ để hạch toán. Trên sổ sách DN thì các con số đều rất đẹp nhưng thực tế chỉ là 1 DN rỗng tuếch. Việc bóp nặn BHXH không khác nào ép chết DN. DN chết thì thằng chủ chưa chắc đã chết nhưng thằng làm thuê chết trước tiên. Thân phận thằng làm thuê thì không thể thấy được bức tranh tổng thể mà DN đang mắc trong đó mà chỉ thấy được phần ngọn là cái thằng làm thuê tưởng là lợi ích mình phải được hưởng. lấy ví dụ ngay lũ cần lao xứ Vene, Khi tay Cave lên nắm quyền, với chính sách mị dân bao cấp mọi mặt cuộc sống Cave dễ dàng thắng áp đảo đối thủ Ctri để nắm quyền. Sau thời kỳ cave thì sao? Cả nền kinh tế xứ vene sụp đổ thằng lĩnh hậu quả đầu tiên và trực tiếp là lũ cần lao đi bới rác hứng nước cống sống qua ngày. Tầm nhìn của thằng chủ DN phải khác với thằng bần lông!
em không biết Cụ ở Vùng nào.
ở Bình Dương em đây bây giờ lao động có thể coi như là cha thiên hạ. Tâm lí của họ bây giờ là không làm được chỗ này thì làm chỗ khác. Em mới phải xin tăng mức lương căn bản lên để giữ và tuyển mới công nhân đây. Việc bây giờ không thiếu, chỉ thiếu người làm có trách nhiệm thôi. Công ty em do nhu cầu mở rộng phát triển nên gần 1 tuần nay em cho đi dán tờ rơi các kiểu để tuyển mà còn chưa ăn thua. Mới gặp 1 công ty 400 công nhân nghỉ gần hết còn chưa tới 40 - 50 người vì họ nhảy việc.

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều LĐ ở Bình Dương họ biểu tình vì luật BHXH mới khi ban đầu không cho rút 1 cục. Bản chất NLĐ tại các DN đó đa phần là LĐ thời vụ, nông dân. họ lên thành phố kiếm việc làm phụ giúp gia đình. sau 3-5 năm làm việc họ nghỉ về quê có chút tiền để làm vốn. Nhiều DN trong đó cũng làm ăn chụp giật sau 10-15 năm họ rút khỏi thị trường. Lúc này NLĐ bị đẩy ra đường. Tìm việc mới thì quá tuổi mà về quê thì không có khả năng tiếp túc nộp BHXH. Vậy là biểu tình thôi! kết quả phải điều chỉnh luật cho NLĐ rút tiền trước thời hạn.

mazda3_pro

Xe lăn
BHXH cũng như NH là kinh doanh dựa trên niềm tin! Khi niềm tin đã không còn thì méo thằng nào muốn đóng (đứng trên góc độ người LĐ). Trên góc độ nhà KD, đóng BHXH là cấu vào phần lợi nhuận ít ỏi mà họ kiếm được sau khi phải chi rất nhiều khoản chi không minh bạch cho hệ thống quản lý tham nhũng. Giờ hỏi 1 cậu thanh niên đóng BHXH sẽ nghe được câu trả lời đại loại là giờ đóng BHXH gần 40 năm nữa nhưng liệu XH này còn tồn tại được bao lâu? Với kiểu ném tiền như thế này đến lức về hưu liệu có tiền để nhận lương hưu không? Số tiền đó liệu có đủ ăn 1 tô phở hay không?.....Mất niềm tin là mất tất cả!
Cụ lại nói đúng tiếp, em đã vote rượu rồi nên không vote tiếp thêm được :D

mitdac1819

Xe điện
Bán trà đá là làm ông bà chủ rồi, chỉ có nghĩa vụ nộp thuế TNCN thôi. :)
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à. Tôi đang trả lời cho ông bino, là tại sao nhiều người rút 1 cục bhxh trước hạn, họ đóng 15 năm rồi, nhưng họ vẫn rút, vì giờ họ đi làm tự doanh, còn thuế tncn thì ai cũng phải đóng hết nhóe

vnposh

Xe điện
Thực ra nói BHXH là DN đóng phần lớn, Người lao động động đóng ít nhưng thực tế nó chính là toàn bộ thu nhập của người lao động bỏ ra hết.
Nếu ko đóng BHXH thì thu nhập của người lao động cao hơn tương đối nhiều.
Số tiền đóng BHXH theo đúng quy định của nhà nước là quá cao (32% thu nhập), Số tiền này chiếm đến 1/3 thu nhập.
Lương của đa số người lao động thì đã thấp rồi, mang tiếng BHXH là tiết kiệm nhưng đến lúc cần có lấy được đâu, chưa nói đến những người nay đã trung tuổi rồi, giờ mới đóng từ đầu thì họ được đáng bao nhiêu đâu.
Vâng cụ, đa số chủ DN đều không muốn tính đúng, tính đủ quỹ lương trả người lao động, lại muốn lãi nhiều, nộp thuế ít.

Trả lương, BHXH ít thì chi phí ít, lãi nhiều, nộp thuế nhiều. Làn gì có lãi nhiều thuế ít, trừ phi trốn thuế hoặc gian lận chi phí.

quanggialai

Xe tăng
Hic, ở chỗ cụ chắc dễ tuyển người, bọn em ở đất thổ đu, lao động phổ thông quý như vàng. Chiều như chiều vong luôn, chứ thật tình em cũng chả muốn ko đóng làm gì, vì như em đã phân tích ở trên, không đóng thì doanh nghiệp cũng chả được lợi lộc gì, nghỉ xong, tuyển lại khó lắm. Vì các anh grab và goviet, các anh ấy tuyển hết rồi, hic, bhyt, bọn em mua free cho công nhân luôn cụ ơi, còn sinh nhật của công đoàn thì năm nào bên em cũng đóng đủ phí công đoàn, mà chưa từng được hưởng 1 cái hỗ trợ gì từ công đoàn luôn
đó là chuyện của năm ngoái ạ.
Em công nhận đợt này khó tuyển người. Toàn thấy chạy grab, bán hàng online, cò đất, shiper,,.. nhiều
kinh phí công đoàn được giữ lại nhiều mà. Chế độ thì do chủ tịch công đoàn chứ.

lavie500

Xe tăng
Vâng cụ, đa số chủ DN đều không muốn tính đúng, tính đủ quỹ lương trả người lao động, lại muốn lãi nhiều, nộp thuế ít.

Trả lương, BHXH ít thì chi phí ít, lãi nhiều, nộp thuế nhiều. Làn gì có lãi nhiều thuế ít, trừ phi trốn thuế hoặc gian lận chi phí.
Chủ doanh nghiệp nó kiếm được đồng tiền nó cũng mửa mật ra cụ ạ.
Bao nhiêu các khoản tiền thuế rồi. Lãi nhiều thì đã thu thuế TNDN, TNCN rồi.
BHXH là 1/3 thu nhập đấy, có phải ít đâu