[Funland] Luật về BHXH bắt buộc - Thực tế áp dụng trong DN hiện nay

quanggialai

Xe tăng
Quĩ bảo hiểm xã hội đã sắp vỡ nên phải tận thu của doanh nghiệp
Do quĩ bảo hiểm xh đi đầu tư linh tinh , sai qui định, nhà nc ép ng lao động và doanh nghiệp phải đóng chứ thà để tiền đó mua bảo hiểm nhân thọ còn hơn
cty bán bảo hiểm nhân thọ phá sản thì mất trắng luôn. Nhất là khi tiền về các công ty đó họ không bao giờ công bố thu chi. Chưa kể có những trường hợp là công ty bảo hiểm ở nước ngoài nếu quản lý không khéo thì khi đạt được mục đích doanh thu cao nhất. Họ vác tiền về nước, bỏ lại một đống bơ vơ.

quỹ bảo hiểm vỡ cụ cũng vẫn còn khả năng lấy lại được. Trừ khi tài chính nhà nước sụp đổ hoàn toàn (lúc đó thì lo an toàn bản thân chứ không ai còn lo lấy tiền đó về nữa )

coolpix8700

Xe ngựa
Ý E là 3 thứ tiền này dân méo khiến nhưng CP cứ bảo là thu vì dân.
Lỗi hiện tại là do quản lý kém, bị kèm với việc trả bảo hiểm cho lực lượng vũ trang và xxx với chênh lệch chi/tiền thu được quá lớn, chứ mục đích thực sự BHXH là an sinh, cho những người không có khả năng lao động mà cũng chẳng có chỗ dựa khác có thể tồn tại được. Mà nhóm này trong tương lai sẽ tăng lên rất nhanh do già hóa dân số và cách nghĩ của giới trẻ hiện nay!

quanggialai

Xe tăng
Ý E là 3 thứ tiền này dân méo khiến nhưng CP cứ bảo là thu vì dân.
1 người không khiến nhưng người khác khiến.
Miền tây, tây nguyên em đi suốt ngoài mấy đường bot và quốc lộ ra thì có đường nào ra hồn đâu.
Khác chỉ là ở chỗ bot đặt sai chỗ.

Ngoài hà tĩnh, nghệ an em ra. Người già Ngoài trợ cấp lương hưu ra thì cũng chỉ có thu nhập từ làm nông. Tới tuổi hưu mà vẫn phải nai lưng ra làm. Con cái bán xới đi làm ăn xa lo cho bản thân chưa xong lấy gì lo cho cha mẹ.

Mimeo

Xe điện
Thớt rất hay. Tks cụ chủ đã mở thớt. Em vào còm để kéo thớt lên và cccm bóng bàn tiếp về việc giải pháp nào cho doanh nghiệp khi buộc phải nộp BHXH cho NLĐ.

coolpix8700

Xe ngựa
1 người không khiến nhưng người khác khiến.
Miền tây, tây nguyên em đi suốt ngoài mấy đường bot và quốc lộ ra thì có đường nào ra hồn đâu.
Khác chỉ là ở chỗ bot đặt sai chỗ.

Ngoài hà tĩnh, nghệ an em ra. Người già Ngoài trợ cấp lương hưu ra thì cũng chỉ có thu nhập từ làm nông. Tới tuổi hưu mà vẫn phải nai lưng ra làm. Con cái bán xới đi làm ăn xa lo cho bản thân chưa xong lấy gì lo cho cha mẹ.
Chưa nói đến tận Hà Tĩnh mà ngay giữa HN đây.
Mấy hôm vừa rồi bà xã vào trông ông nhạc trong BV.
Ông già cùng phòng 5 người con+cả dâu rể hàng ngày cuối giờ vào đông cả chục.
Ông già ấy bị tai nạn xương bị gẫy nên rất đau, cứ đêm là kêu la vì đau, nhưng mổ phải tốn nhiều tiền.
Anh em vào cãi nhau, người này bảo người kia nhận nhà của ông bà phải bỏ tiền ra, người kia lại cự lại anh cả phải cáng đáng và ông già không được mổ rồi ra viện...

viendu

Xe tải
Các cụ cho em hỏi tại sao BHXH lại không cho giám đốc công ty TNHH một thành viên đóng BHXH cho bản thân mình vậy?

hp78

Xe điện
Các cụ cho em hỏi tại sao BHXH lại không cho giám đốc công ty TNHH một thành viên đóng BHXH cho bản thân mình vậy?
Theo luật doanh nghiệp lương của giám đốc công ty TNHH 1 thành viên không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN và theo luật BHXH người quản lý doanh nghiệp có hưởng lương thì phải đóng BHXH. Em trích luật thế thôi ạ:D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Thớt chìm quá, Em đẩy lên để các cụ chém tiếp

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em đủn thớt lên cho ai có nhu cầu :D

LienPhuong

Xe điện
Theo quy định về luật BH thì người LĐ có hợp đồng từ 1 tháng trở lên thì DN sử dụng LĐ có trách nhiệm bắt buộc phải tham mua và đóng BHXH. Và chế tài với việc tham gia BHXH cũng rất nặng như loại bỏ chi phí tiền lương tiền công của người LĐ của DN khi quyết toán thuế thu nhập DN.
Phạt tiền, hoặc sử lý hình sự lên đến 7 năm tù.
Vậy thực tế hiện nay các DN vừa và nhỏ, siêu nhỏ đang thực hiện luật BHXH bắt buộc như thế nào? Em kính nhờ các cụ giải đáp giúp.
Em thấy doanh nghiệp nợ bảo hiểm có phạt được gì đâu ah?

LienPhuong

Xe điện
BHXH cũng như NH là kinh doanh dựa trên niềm tin! Khi niềm tin đã không còn thì méo thằng nào muốn đóng (đứng trên góc độ người LĐ). Trên góc độ nhà KD, đóng BHXH là cấu vào phần lợi nhuận ít ỏi mà họ kiếm được sau khi phải chi rất nhiều khoản chi không minh bạch cho hệ thống quản lý tham nhũng. Giờ hỏi 1 cậu thanh niên đóng BHXH sẽ nghe được câu trả lời đại loại là giờ đóng BHXH gần 40 năm nữa nhưng liệu XH này còn tồn tại được bao lâu? Với kiểu ném tiền như thế này đến lức về hưu liệu có tiền để nhận lương hưu không? Số tiền đó liệu có đủ ăn 1 tô phở hay không?.....Mất niềm tin là mất tất cả!
Rút sớm một lần đi cụ ah.

Songque

Xe tăng
Cho em hỏi: Nếu DN nợ BH của nhiều người, cá nhân muốn chốt sổ chốt sổ, tự đóng tiền một người hay bỏ thời gian đóng của DN đang nợ có được không các cụ?

Manminh89

Xe tải
Có lương hưu đỡ vất vả các bác ạ. Bố mẹ em ốm vài lần tốn cũng kha khá nhưng các cụ có lương nên đỡ lo chứ ko cũng mệt.

vnposh

Xe điện
Thớt rất hay. Tks cụ chủ đã mở thớt. Em vào còm để kéo thớt lên và cccm bóng bàn tiếp về việc giải pháp nào cho doanh nghiệp khi buộc phải nộp BHXH cho NLĐ.
Nhà cháu ý kiến ý cò nhiều ở thớt này dzồi, nó chung là hết chữ dzồi.

Thời điểm này may quá có thêm thực tế chỉ chỗ cho cụ đến “học”: anh Tam Asanzo. Cụ chỉ cần hỏi “Làm thế nào để tạo ra doanh nghiệp nghìn tỷ, với 2000 lao động, mà chỉ có 5 người tham gia BHXH”.:D

mazda3_pro

Xe lăn
Theo em món này nên cho tự nguyện là tốt nhất. Mà thớt này ai lại đào lên thế này?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mời các cụ up date chính sách BHXH

Twoku

Xe tải
Lão biết nước cờ nào hay mách vào chỗ kín em phát ;)
Nếu người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu mà làm thêm thì ko phải tham gia
Thế này thì hưu rồi vẫn kiếm thêm đc hả cụ. Ký khống cho doanh nghiệp lấy phần trăm. Cụ giải ngố kỹ hơn giúp cháu.

Quakhoang

Xe buýt
Mời các cụ up date chính sách BHXH
Ồ, tôi có đọc và thấy rằng các bác doanh nghiệp sẽ phải nộp nhiều hơn tầm 1.5% cho mỗi lao động tại 2 mục tăng là tỷ lệ bảo hiểm thất nghiệp và gì đó. Tóm lại nếu bác nuôi 1000 người với lương 6 triệu/tháng thì bác sẽ đóng thêm cho mỗi người 90000vnd/tháng và 90 triệu vnd/tháng cho 1000 người.

Tất nhiên đây chỉ là thông tin và bác có thể tra & tôi sẽ không nói về quan điểm của mình cũng như tôn trọng quan điểm của bác.