[Funland] Luật về BHXH bắt buộc - Thực tế áp dụng trong DN hiện nay

quanggialai

Xe tăng
Trên lý thuyết thôi! bản chất HĐTT các cửa hàng xuất vô tội vạ không có nguồn gốc nên khi thanh tra thuế sẽ hay bị hạch họe và xuất toán!
HĐTT hay HĐGTGT cũng chỉ khác nhau về phương thức tính thuế VAT thôi. Nên nếu nói HĐTT xuất vô tội vạ thì HĐGTGT cũng có thể làm y chang HĐTT :-??.

hôm qua cụ nhầm địa lý chưa đủ hay sao hôm nay lên đây nhầm tiếp về hóa đơn thế này

vnposh

Xe điện
chính sách VAT về 0% trong một môi trường các ngành nghề khác luôn phải đóng VAT thì rõ ràng lợi ích VAT = 0 sẽ cao hơn rồi.

còn bỏ đi thì chỉ lợi cho người tiêu dùng không phải đóng thuế và doanh nghiệp không phải đi thu thuế hộ. Còn đối với cơ quan quản lý thì họ thất thu nên chả ai dẹp nó đi đâu.
Vâng cụ. Nhưng lợi thế so sánh thì chỉ cho một số ngành nghề nhất định (khuyến khích), không phải cho cả nền kinh tế mà cụ.

Hồi giữa năm ngoái, có ông sản xuất thức ăn chăn nuôi cứ khăng khăng đòi được chuyển về kê khai, nộp thuế VAT theo hình thức khấu trừ. Nhà cháu buồn cười quá nhưng cũng thông cảm: rất nhiểu chủ DN cứ tưởng thuế VAT là của mình. :)

hp78

Xe điện
Vâng cụ. Nhưng lợi thế so sánh thì chỉ cho một số ngành nghề nhất định, không phải cho cả nền kinh tế mà cụ.

Hồi giữa năm ngoái, có ông sản xuất thức ăn chăn nuôi cứ khăng khăng đòi được chuyển về kê khai, nộp thuế VAT theo hình thức khấu trừ. Nhà cháu buồn cười quá nhưng cũng thông cảm: rất nhiểu chủ DN cứ tưởng thuế VAT là của mình. :)
Nếu đầu vào nguyên vật liệu của họ có VAT thì em thấy nộp thuế VAT khấu trừ đương nhiên có lợi mà cụ.

vnposh

Xe điện
Nếu đầu vào nguyên vật liệu của họ có VAT thì em thấy nộp thuế VAT khấu trừ đương nhiên có lợi mà cụ.
Chả phải đâu cụ ạ. Yếu tố có lợi duy nhất là về giảm căng thẳng về nguồn tài chính, tính thanh khoản thôi.

Chứ giảm thuế VAT thì lại tăng thuế TNDN, đằng nào cũng thế vì tìm cách hợp lý chi phí khác bù vào đâu phải dễ, lại sai luật nữa, suốt ngày nơm nớp lo âu.

Theo luật quản lý thuế thì nơm nớp lo âu những 10 năm.

Pinoccio

Xe hơi
Trường hợp mà công ty sau khi kết thúc 2 tháng HĐ thử việc thì chuyển sang ký HĐ cộng tác viên để không đóng bảo hiểm cho người lao động, thế này có là sai luật k các cụ ơi?

vnposh

Xe điện
Trường hợp mà công ty sau khi kết thúc 2 tháng HĐ thử việc thì chuyển sang ký HĐ cộng tác viên để không đóng bảo hiểm cho người lao động, thế này có là sai luật k các cụ ơi?
Không phạm luật lao động cụ ạ. Theo luật dân sự thôi.

quanggialai

Xe tăng
Chính vì có VAT đầu vào và đầu ra nên VAT được xem là phương án thu thuế gián tiếp tính theo từng sản phẩm.
còn lợi thì không có đâu ạ. Doanh nghiệp không nắm được đồng thuế VAT nào đâu, tất cả đều là đi thu hộ cho nhà nước

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
HĐTT hay HĐGTGT cũng chỉ khác nhau về phương thức tính thuế VAT thôi. Nên nếu nói HĐTT xuất vô tội vạ thì HĐGTGT cũng có thể làm y chang HĐTT :-??.

hôm qua cụ nhầm địa lý chưa đủ hay sao hôm nay lên đây nhầm tiếp về hóa đơn thế này
Như thế này là ngu hết phần của lợn! VAT muốn xuất ra phải có đầu vào HĐTT xuất ra thì khỏi cần chỉ cần hộ KD kê khai trên tờ khai mà không cần chứng minh. Các DN gọi HĐTT là HĐ thịt lợn có biết không!

FordEverest2007

Xe buýt
Cụ chỉ được cái tính lợi cho mình.

Nếu hai nhân viên hưởng lương của cụ mà là người ngoài thì nhà cháu hoan ngênh. Còn nếu là anh/chị/em/con/cháu ruột thịt của cụ nữa thì....
Bản thân em cũng không tính lương và không nộp BHXH. Cty em làm việc chủ yếu thuê lao động ngoài theo thời vụ mà cụ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Như thế này là ngu hết phần của lợn! VAT muốn xuất ra phải có đầu vào HĐTT xuất ra thì khỏi cần chỉ cần hộ KD kê khai trên tờ khai mà không cần chứng minh. Các DN gọi HĐTT là HĐ thịt lợn có biết không!
Cụ ko hiểu biết cứ xúc phạm người khác thì mời cụ ra khỏi thớt của em.

vnposh

Xe điện
Bản thân em cũng không tính lương và không nộp BHXH. Cty em làm việc chủ yếu thuê lao động ngoài theo thời vụ mà cụ
Cụ là chủ DN rồi, bỏ tiền thu lợi nhuận rồi, nộp thuế TNDN rồi, cụ trả lương cho chính mình bằng tiền của mình làm gì, mà luật cũng chả cho phép.

Panda

Xe tải
Những chuyện dính dáng tới thể chế và đường lối thì em không bàn đến vì thứ nhất em đang chát chít trên một forum tiếng Việt và đây là một vấn đề nhạy cảm nên em không muốn dây vào , thứ nữa trong sub room gọi là fun thì quan điểm của em là không đi quá giới hạn đễ giữ câu nhập gia tuỳ tục .
cho nên em chỉ trao đổi với cụ vài ý sau :
- Buôn lậu qua biên giới nó là hai mặt của một đồng tiền trong bối cảnh kinh tế Việt hiện tại nên chưa chắc siết chặt hay bỏ lỏng sẽ tốt vì nó liên quan cực nhiều đến năng lực, băng nhóm, làm nguội sức nóng lạm phát, giao thương tiểu ngạch với các nước láng giềng .v.v.v càng đào sâu vào chi tiết thì nó như một mớ bòng bong, dưới vai trò của người quản lý là nhà nước họ chỉ có thể gỡ gạc từng phần, tuỳ lúc, tuỳ điều kiệm với ý muốn cân bằng lợi hại ở mức có thể chấp nhận .
- Nói Việt nam tăng nguồn thu thuế để bù đắp thâm hụt ngân sách thì vừa đúng vừa sai : đúng là trên thực tế gần đây nhà nước siết chặt nguồn thu, tăng các loại phí ( giá điện , xăng dầu ...) và cái các cụ đang bàn ở đây là chính sách bảo hiểm xã hội v.v.v nhưng nếu với hàm ý là chính sách thuế Việt nam là tận thu thì chưa chắc , em có thể lấy ví dụ Việt nam không có ( ít nhất trong thời điểm nầy ) thuế bất động sản - đây là một nguồn thu cực lớn và ổn định của rất nhiều quốc gia phát triển - Em không bàn lý do vì sao VN không có ( hay không dám ) áp sắc thuế nầy . Cái em muốn nêu ra là xét về "độ tận thu " thì Việt nam vẫn còn thoáng chán he he .
- Về VAT , không quốc gia nào có thể thu nổi 100% vì không khả thi he he , ngay cã mỹ cũng rất nhiều small business lách hay trốn khoảng nầy tỷ như nhà hàng của người á châu, Mexico , ngành dịch vụ nhỏ tiêu biểu như nail -hair mà người Việt làm trùm - vì tính chất sử dụng nhiều tiền mặt nên họ dễ trốn thuế .. Trở lại tình trạng Việt nam , đuợc phát triển trong những năm gần đây nhưng hệ thống phân phối bán buôn vẫn phần lớn mang tính tiểu thương hộ gia đình cộng với hệ thống thanh toán điện tử, tín dụng đang trong tình trạng sơ khai thì cụ làm thế nào để " tận thu " he he .

Cháu lại hoàn toàn không đồng ý với cụ về quản điểm và cách trả lời của cụ. Nó giống mấy ông ngồi bàn giấy hưởng lương ngân sách quá, chứ không giống quan điểm của người làm Business chân chính.

- Bất cứ một nền kinh tế muốn phát triển minh bạch thì phải chống được buôn lậu. Chống được buôn lậu, không những bảo vệ được người tiêu dùng về chất lượng sản phẩm, đảm bảo nhà nước không thất thu thuế mà còn bảo vệ các doanh nghiệp làm ăn chân chính. Buôn lậu ở Việt nam không còn chỉ là hàng qua đường biên giới tiểu ngạch, mà còn có một lượng rẩt lớn qua đường hàng không. Chữ " hàng xách tay" giờ đây không còn chỉ là vài kiện nhỏ mà nó " Xách tay" cả container hàng, hàng Pallets qua đường hàng không cụ ạ.

- Cụ thừa biết tăng thuế và phí từ giá điện, xăng dầu, cầu đường và cả mức đóng BHXH bắt buộc..... Ảnh hưởng chính và mạnh nhất đó là người nghèo, người lao động. Còn chủ doanh nghiệp có chăng củng chỉ " bớt giầu" đi thôi. Vì giá nhân công lao động đã được tính vào giá thành sản phẩm và kế hoạch kinh doanh của doanh nghiệp. Vì vậy việc đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực chất cũng chỉ là tận thu của người lao động mà thôi. ( ví dụ thay vì cụ trả lương Net cho NLĐ là 12tr/tháng. Thì cụ sẽ chỉ trả 10tr/tháng. 2 triệu cụ đã giữ lại để đóng BHXH và NLD sẽ phải trả thêm 1tr nữa). Tóm lại nó đã việc chi trả lương cho NLĐ và BHXH đã được nằm trong bài toán kinh tế của doanh nghiệp)

- Vấn đề tại sao Việt nam chưa thu được thuế đất? Ở Mỹ họ thu từ 1-2% của tổng giá trị của bất động sản. Nếu ở VN mà thu như vậy trước hết nó ảnh hưởng trực tiếp đến người giầu là chính và cả các lão thành cách mạng, cán bộ về hưu được ở hay thừa hưởng trong những ngôi nhà hàng trăm m2. Và tất nhiên nếu áp thuế, các công ty BĐS và các ngàng nghề phụ trợ cũng có thể chết theo nếu như áp dụng thuế nhà đất.

- Cụ nói đúng, không mọi loai thuế nào có thể đảm bảo thu được 100%, nhất là loại thuế tiêu dùng VAT. Siết chặt thuế VAT là đảm bảo quyền lợi cho người tiêu dùng và người nghèo. Nếu minh bạch được VAT thì đồng nghĩa sẽ minh bạch thuế TNDN, những thứ này chỉ có doanh nghiệp mới trốn được, còn người dân làm sao mà trốn được. Thực tế sắc thuế VAT là đánh lên đầu người dân, người tiêu dùng cuối cùng chứ không phải là doanh nghiệp. Doanh nghiệp chỉ là người thu hộ cho nhà nước mức thuế này.

- Một số cụ than là thuế ở TNDN và thu nhập cá nhân Việt nam cao. Các cụ nhầm, nếu so mức thuế TNDN và TNCN với các nước khác, thì mức này còn rất thấp. Nếu như ở Pháp và một số nước Châu Âu các cụ thể phải trả đến 50% cho thuế TNDN và TNCN. Điều đó hoàn toàn đúng, vì sắc thuế này chỉ đánh vào người giầu, người có thu nhập cao và các doanh nghiệp đã làm ăn có lãi. Vì vậy việc đóng thuế chính là sự chia sẽ với xã hội, những người kém may mắn.

- Còn áp dụng bắt buộc với đóng BHXH với BHYT với doanh nghiệp, với người lao động với mức chi trả hơn 30% thì cháu nghĩ là quá cao. Vì thực tế khi doanh nghiệp khi làm ăn chưa có lãi, người lao động chưa đảm bảo cuộc sống của mình mà đã phái đóng 1 loại phí bắt buộc lên đến 30% thì là phi lý. Có chẳng chỉ nên áp dụng khi doanh nghiệp đó đã có lợi nhuận, và người lao động đã đảm bảo cuộc sống của mình. Chính vì vậy ở các nước phát triển họ đóng BHXH ở tỷ lệ % rất nhỏ so với Việt nam. Nhưng thuế TNDN và cá nhân lại là mức rất cao. Vì vậy cháu nghĩ các sắc thuế và phí hiên nay đang đánh vào người nghèo và bảo vệ người giầu.

VinhcuuHN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko hiểu biết cứ xúc phạm người khác thì mời cụ ra khỏi thớt của em.
Đây là tài nguyen của diễn đàn cụ nhé. không phải nhà riêng của cụ nên cụ cũng như mọi người khác thôi. Trình độ cụ thế nào tôi cũng hiểu cả rồi!

vnposh

Xe điện
- Một số cụ than là thuế ở TNDN và thu nhập cá nhân Việt nam cao. Các cụ nhầm, nếu so mức thuế TNDN và TNCN với các nước khác, thì mức này còn rất thấp. Nếu như ở Pháp và một số nước Châu Âu các cụ thể phải trả đến 50% cho thuế TNDN và TNCN. Điều đó hoàn toàn đúng, vì sắc thuế này chỉ đánh vào người giầu, người có thu nhập cao và các doanh nghiệp đã làm ăn có lãi. Vì vậy việc đóng thuế chính là sự chia sẽ với xã hội, những người kém may mắn.
Cụ nói quá chứ, làm gì đến 50%. Ở Thụy Điển, nơi có thu nhập bình quân đầu người cao nhì thế giới, thu vào Social security của họ có 48% thu nhập thôi.:D

Hải Hoà

Xe tăng
Thôi Cụ xin hạ hỏa.
Cái ưu việt của Bảo hỉm XH thì nó đã phơi ra rồi. Bằng chứng là sự bức xúc dẫn đến rút hàng loạt, bên kia thì tăng thu và tăng thời gian đóng và chia sẻ sau khi đóng ko công bằng.
Bởi vậy, E nói ko với BH 20 năm nay để dồn tích lũy. Lập DN E cũng khoán lương trọn gói, đến khi Nó hình sự hóa chuyện BH thì E giải tán DN cho nhàn đầu.
thế thành lập doanh nghiệp mới cụ lấy tên chị nhà ạ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đây là tài nguyen của diễn đàn cụ nhé. không phải nhà riêng của cụ nên cụ cũng như mọi người khác thôi. Trình độ cụ thế nào tôi cũng hiểu cả rồi!
Tiễn vong, tý tuổi mà láo toét

xe may ga tau

Xe buýt
Thông thường hiện nay áp dụng theo phương pháp kê khai thuế GTGT, điều đó có nghĩa là khi mua hàng DN được kê khai thuế GTGT đầu vào ( đồng nghĩa với nó là bỏ tiền ra trả trước cho người bán) sau đó được khấu trừ với thuế GTGT đầu ra khi có doanh thu hoặc được hoàn thuế.
Nếu mua hàng có hóa đơn trực tiếp thì người mua chưa phải trả phần thuế GTGT đầu vào cho người bán nên khi kê khai đầu ra ko được khấu trừ.
Vậy có nghĩa là phần thuế GTGT đầu vào Dn mua được giữ lại đến khi nào phát sinh thuế đầu ra mới phải nộp, về một góc độ nào đó sẽ lợi hơn là trả trước khấu trừ sau.