[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

ekichi04

Xe tăng
Cuộc đời muôn vẻ, con người muôn mặt, chín người mười ý! :D

Mỗi người đều có suy nghĩ và cách hành xử khác nhau, với bác ekichi04, thì bác ấy là người kiếm được tiền từ cà phê, nên việc dễ dàng bỏ ra khoản chênh lệch vài ba chục USD hay hơn, để mua cà phê ngon là điều dễ hiểu! :))

Ai cũng biết là bác ekichi04 dạy rang xay pha chế, cùng như cách mở quán cà phê với học phí mà theo lời bác nói, cả mấy ngàn USD cho một người, bác chỉ đến nói chuyện chơi một buổi, cũng phải bỏ bao thư cho bác cả ngàn USD! Cái quán của bác ấy khi lắp đặt hệ thống máy móc mua của Ý thì chỉ tiền chuyên gia lắp đặt cũng là một khoản tiền thừa sức để mua cả mấy chục cái máy pha cà phê của nhiều bác ở trong thớt này! :P

Nhưng trong cuộc sống, thực tế không phải ai cũng đủ đầy, có có của ăn, của để, cũng như xuống tiền dễ dàng, quý thời gian hơn tiền, như bác ấy được! [-X :">

Em còn nhớ khi tìm hiểu về cà phê sạch ở Việt Nam, search Google, em thấy thớt bác ấy mở thớt "Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...", và đọc các ý kiến của bác ấy, em thấy khá tương đồng với em, do đó, mà em tham gia vào Otofun. :">

Nếu các bác chịu khó đọc lại, tính từ lúc bác ấy lập thớt cho tới thời điểm năm 2018, sau khi đọc bài bác viết, ai cũng biết thế nào là cà phê sạch và sợ cà phê bẩn, và để uống cà phê sạch, thì cách duy nhất là như thế nào, thì cứ bác tự trả lời em không nêu ra ở đây! :))

Cái máy pha cafe thôi chứ đừng nói tới máy xay hay rang, lúc ấy, quả là những "công cụ huyền bí sang chảnh" nằm ngoài tầm tay của rất nhiều bác trong thớt này. Với số tiền để mấy chục triệu, thậm chí hàng trăm triệu mà chỉ có thể có được mỗi cái máy pha hay pha và xay! :((
Cái cốt lõi của tách cafe ngon là hạt cafe và làm sao để có cafe tươi thì hầu như không ai (muốn hay dám) đề cập! :-?
Vì sao vậy???? :))

Rõ ràng để uống một tách cafe cà phê Espresso, với đại đa số các bác lúc đó, thì chỉ có cách duy nhất là tới quán cà phê sạch với cái giá ................ :((

Còn cafe "gọi là sạch" uống ở nhà, với nhiều bác trong thớt, thì ngoài cái ấm Bialetti hoặc cái phin (dip) cổ lỗ sĩ ra, thì ............... :(( :))
Còn hạt "cafe sạch" (chưa chắc đã tươi) này, cả đã xay, lẫn chưa xay, thì người yêu cafe phải ở cất công tìm những địa chỉ "gọi là có uy tín" mà theo em biết là giá bán kèm cái "uy tín" này cũng không hề rẻ! :)) =))

Một tách Espresso ngon bình thường uống hằng ngày với nhiều bác trong thớt, khi muốn vẫn chỉ là trong mơ! :(
Nếu như vậy chẳng lẽ cà phê ngon sạch chứ chửa nói tới cafe đặc chủng sẽ chẳng bao giờ đến người thực sự yêu thích cà phê VN? :-?

Mục đích và tôn chỉ của em là các bác có thể tự tay mình rang xay pha ra những tách cà phê sạch với giá hợp lý. Ban đầu em theo tiêu chí ngon sạch rẻ, để người đọc dễ dàng tiếp cận và chỉ giới thiệu nhưng loại hạt cafe NN ngon điểm cupping tầm đưới 90 bởi hay cafe VN có uy tín (giá từ 80k 220 K/Kg) Sau đó là ngon, sạch, với giá hợp lý, vì nếu uống cà phê loại thường hay vừa, thì đúng là ngon sạch rẻ trong tầm tiền (2.000 - 3.000VND/tách) và sau đó em nâng tấm lên với từ hợp lý chứ không nói từ trẻ nữa vì với nhưng ai muốn uống cà phê đặc chủng (điểm cupping trên 90) thì giá tiền sẽ mắc hơn thậm chí gấp nhiều lần hơn cà phê ngon sạch bình thường. =D>

Việc bác BMW 6688 là người Việt Nam đầu tiên rang hạt Geisha 1500 niên vụ 2019 rồi Geisha 1500, niên vụ 2020 ngay trên đất nước Việt Nam, dở ngon ntn ta chưa cần bàn, nhưng không chỉ bản thân bác ấy, mà theo em, ngay em và cả các bác nào rang xay pha cafe ở nhà (Home roaster) cũng nên vui và tự hào, vì bác ấy đã thay mặt mọi người yêu cafe "qua mặt" cả những con buôn và đám kinh doanh cafe kỳ cựu xưa nay!!!
=D>
=D>
:P

Đó cũng là lý do em kỳ cục viết bài và chia sẻ kinh nghiệm của em có cho những người mà em thấy là tử tế. ^:)^

Trong cơn đại dịch Covid-19, Cà phê vẫn trồng, người ta vẫn mua về đủ loại muôn màu, rang xay pha, dở ngon thế nào, tùy theo kiến thức trình độ, kinh nghiệm của từng người! :x

Vấn đề giá cafe mua đắt rẻ em chì nói như vậy và không nói gì thêm nữa vì không muốn tranh cãi mất thời giờ! [-X
Cái em quan tâm là có trong tay những hạt cafe ngon với giá tốt nhất! :P
Vừa nhậu về dài quá em đọc lướt, nhưng túm váy ý cụ cũng hợp lý, chúng ta phải có giai đoạn quá độ nâng cấp dần: ăn no mặc ấm ---> ăn ngon mặc đẹp ---> ăn sung mặc hiếm ....
Bên topic kiến thức em cũng nói vậy từ đầu rồi. Để phát triển loại bỏ hoàn toàn cf "bẩn" thì phải từ từ thay đổi thói quen và văn hoá ẩm thực của cả 1 thị trường gần 100 triệu dân, ít cũng 10 năm, hãy đi từ coffee mộc --> sạch ---> chất lượng cao ---> dặc sản . Dục tốc bất đạt ;)

Em đọc vài # từ hôm qua thì thấy chắc mọi người khó chịu kiểu comment thơ ca châm biếm style trào phúng của cụ thì phải :)).

nuochoaoto

Xe buýt
Sao lại không đam mê hở bác!? :P
Mà cái chuyện "bóp" này cũng dễ lây và có máu di truyền đấy! :))
Các bác coi thằng nhớn nhà em, cháu nó cũng khéo tay và đảm đang chẳng thua gi bố! :D

Thiệt đúng là Cha truyền con nối.. Nhưng nó có vẻ sáng lạng hơn rồi.. Đồ hàng của vợ nó cũng tốt hơn... chắc nó bóp cũng khéo hơn nên có vẻ không nát lắm :-o :-o :-o

QUANG1970

Xe lăn
Thiệt đúng là Cha truyền con nối.. Nhưng nó có vẻ sáng lạng hơn rồi.. Đồ hàng của vợ nó cũng tốt hơn...
Cháu nó còn trẻ "sức giai", kiếm được nhiều tiền nên cái "cơ đồ" nhà cháu cũng ngon hơn thằng bố cháu bác ạ! :D

chắc nó bóp cũng khéo hơn nên có vẻ không nát lắm :-o :-o :-o

Chết thật !!! :(;;):-o
Chắc nó nhìn trộm bố nó bóp nên rút kinh ............ nghiệm làm hơn tốt bố cháu! =D>
Thôi thì "con hơn cha là nhà có phúc bác ạ" :P

Lại nghĩ mà thương cháu nó: Muốn nhin bố bóp thì phải nhìn trộm, còn trên đây có bác bóp công khai, tha hồ mà nhìn! :))=))

Chỉnh sửa cuối:

Th4iNguy3n

Xe buýt
Còn cafe "gọi là sạch" uống ở nhà, với nhiều bác trong thớt, thì ngoài cái ấm Bialetti hoặc cái phin (dip) cổ lỗ sĩ ra, thì ............... :(( :))
Còn hạt "cafe sạch" (chưa chắc đã tươi) này, cả đã xay, lẫn chưa xay, thì người yêu cafe phải ở cất công tìm những địa chỉ "gọi là có uy tín" mà theo em biết là giá bán kèm cái "uy tín" này cũng không hề rẻ! :)) =))

Một tách Espresso ngon bình thường uống hằng ngày với nhiều bác trong thớt, khi muốn vẫn chỉ là trong mơ! :(
Nếu như vậy chẳng lẽ cà phê ngon sạch chứ chửa nói tới cafe đặc chủng sẽ chẳng bao giờ đến người thực sự yêu thích cà phê VN? :-?
Em chỉ xin mượn lời của cụ cố nhạc sĩ TCS để nói về khúc này của cụ:

"Con người ta cũng hay đấy chứ. Dễ quên có phải là cái vốn liếng ở đời?"

Chưa được việc thì 1 tiếng Anh, 2 tiếng Anh, xong việc rồi thì phủi đít đứng dậy.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Tuổi mình ngoài 50, khoe con khoe cái thành đạt
Chứ chẳng ai lại đi khoe tiền, vì tiền bạc chỉ là công cụ phục vụ cho CS

Cái chính là gđ HP, con cái thành công, là người có ích cho xã hội, giúp cho nhiều người có công ăn việc làm.......

Con mình học ở đây 4 năm ĐH, giờ đang theo Thạc sĩ năm cuối, 6 năm thì hơn triệu Mỹ kim, ha

Các bạn cứ tra, là nó ra đủ học phí, sinh hoạt phí....

Boston. MA

Học bên Mỹ đắt nhỉ, chẳng bù cho học bên Đức bọn cháu, bố mẹ (từ VN) nuôi con ăn học đại học khoảng 12k một năm mà đã kêu nhiều tiền rồi. Chương trình học nghề còn được nhận phụ cấp tức là bố mẹ không mất tiền chu cấp cho con ăn học nữa vậy mà nhiều vị còn thấy đắt.
Ngoài lề chút cháu thấy cụ chụp nhiều ảnh cũng đẹp, không hiểu cụ chụp bằng DSLR hay loại DSLM (không gương lật), bây giờ kỹ thuật của DSLM cũng chín muồi rồi, loại này có ưu điểm là nhỏ hơn nên đi du lịch mang không cảm thấy ngại. Không biết đã nên đầu tư chưa? Hay vẫn nên mua DSLR? Nếu có kinh nghiệm về món này cụ chia sẻ một chút.
Trở lại cái tiêu đề của thớt thì đúng là qua thớt này và cả thớt khác nữa cháu cũng mở mang ra được. Cháu nghĩ trước khi có thớt này nhiều cụ cũng như cháu nghĩ là rang cafe là cái gì đó cao siêu và cũng phải đầu tư nhiều lắm, giờ thì để dùng nhiều cụ đã tự rang. Ngay từ đầu khi mở ra mà dùng cái máy pha bán tự động cháu cũng đã đưa ra một mẫu máy tầm 1k, với giá thành đó quả là thách thức với nhiều người muốn nhảy hố vôi nhưng phải suy nghĩ. Biết tới loại GBT quả thật là nó rất tốt, cho chất lượng rất tốt trong tầm tiền, cháu cũng sở hữu một máy Design của Alessi tên gọi là "Coban RS04", máy này cho ra một chất lượng không tốt bằng, dù nếu mua 2. Hand thì cũng cùng tầm tiền. Bắt đầu bằng một máy đơn giản, giá thành dễ chịu rồi nâng cấp là một option nên làm hơn, vì như cụ biết điều kiện kinh tế không phải ai cũng có khả năng. Bỏ ra khoảng 1k sau đó phát hiện không phù hợp thì cũng thật là đáng tiếc. Qua of cháu cũng giao lưu với một số cụ thấy cộng đồng cũng. rất tích cực, trước đây quán của cụ ekichi04 chưa đóng sáng thứ bẩy thỉnh thoảng cháu cũng lên quán làm một ly, có cụ ấy hay không có cụ ấy cũng thấy vui, vì mỗi ly đều chuẩn và ngon, có thể ngồi thư giãn. Từ máy và cafe các cụ nâng cấp lên rang, xay, ly, tách đều đẹp cả. Mong các cụ tiếp tục chia sẻ để có những ly cafe ngon, có lợi cho sức khỏe, kích cầu cho người nông dân VN. Thay vì những thứ đội lốt cafe, hồi mới về cháu nghe và xem một quảng cáo cafe chỉ từ cafe mà thấy chạnh lòng cho người tiêu dùng của đất nước sản xuất cafe số một. Người ta phải đi quảng cáo cho một điều đương nhiên là nó phải như thế.

Bác lại chọc mấy anh em nhà quê bọn em ah.. 1 chuyến du lịch tây âu bác ôm về cả rổ.. =)) =))
Anh em mà chịu đựng được thời gian chờ đợi , nếu mở cửa sớm, hè sau, các bác cứ đặt hàng về nhà mình ở M, rồi mình xách về giúp, không sợ bể
Còn Noel này, ko cấm đoán dịch, thì chương trình Noel nhà mình, sẽ ở Roma, mọi người cứ săn ebay Đ, Ý vô tư
Bê về cho các bác chơi xả láng

Chỉnh sửa cuối:
Học bên Mỹ đắt nhỉ, chẳng bù cho học bên Đức bọn cháu, bố mẹ (từ VN) nuôi con ăn học đại học khoảng 12k một năm mà đã kêu nhiều tiền rồi. Chương trình học nghề còn được nhận phụ cấp tức là bố mẹ không mất tiền chu cấp cho con ăn học nữa vậy mà nhiều vị còn thấy đắt.
Ngoài lề chút cháu thấy cụ chụp nhiều ảnh cũng đẹp, không hiểu cụ chụp bằng DSLR hay loại DSLM (không gương lật), bây giờ kỹ thuật của DSLM cũng chín muồi rồi, loại này có ưu điểm là nhỏ hơn nên đi du lịch mang không cảm thấy ngại. Không biết đã nên đầu tư chưa? Hay vẫn nên mua DSLR? Nếu có kinh nghiệm về món này cụ chia sẻ một chút.
Trở lại cái tiêu đề của thớt thì đúng là qua thớt này và cả thớt khác nữa cháu cũng mở mang ra được. Cháu nghĩ trước khi có thớt này nhiều cụ cũng như cháu nghĩ là rang cafe là cái gì đó cao siêu và cũng phải đầu tư nhiều lắm, giờ thì để dùng nhiều cụ đã tự rang. Ngay từ đầu khi mở ra mà dùng cái máy pha bán tự động cháu cũng đã đưa ra một mẫu máy tầm 1k, với giá thành đó quả là thách thức với nhiều người muốn nhảy hố vôi nhưng phải suy nghĩ. Biết tới loại GBT quả thật là nó rất tốt, cho chất lượng rất tốt trong tầm tiền, cháu cũng sở hữu một máy Design của Alessi tên gọi là "Coban RS04", máy này cho ra một chất lượng không tốt bằng, dù nếu mua 2. Hand thì cũng cùng tầm tiền. Bắt đầu bằng một máy đơn giản, giá thành dễ chịu rồi nâng cấp là một option nên làm hơn, vì như cụ biết điều kiện kinh tế không phải ai cũng có khả năng. Bỏ ra khoảng 1k sau đó phát hiện không phù hợp thì cũng thật là đáng tiếc. Qua of cháu cũng giao lưu với một số cụ thấy cộng đồng cũng. rất tích cực, trước đây quán của cụ ekichi04 chưa đóng sáng thứ bẩy thỉnh thoảng cháu cũng lên quán làm một ly, có cụ ấy hay không có cụ ấy cũng thấy vui, vì mỗi ly đều chuẩn và ngon, có thể ngồi thư giãn. Từ máy và cafe các cụ nâng cấp lên rang, xay, ly, tách đều đẹp cả. Mong các cụ tiếp tục chia sẻ để có những ly cafe ngon, có lợi cho sức khỏe, kích cầu cho người nông dân VN. Thay vì những thứ đội lốt cafe, hồi mới về cháu nghe và xem một quảng cáo cafe chỉ từ cafe mà thấy chạnh lòng cho người tiêu dùng của đất nước sản xuất cafe số một. Người ta phải đi quảng cáo cho một điều đương nhiên là nó phải như thế.
Học Mỹ, thiếu gì trường rẻ bèo, kiểu như học Cao bằng, Yên bái vậy đó bác
Tiền nào vải đó thôi à

Chụp hình, chủ lực điện thoại thôi, iPhone nó nịnh ảnh, ảo đó

Trường ĐH này, đắt nhất nhì hành tinh này rùi bác ạ
Học càng cao, họ thu càng đắt tiền

Demchinhhang.net

Xe container
Em đọc hết mấy thớt về cà phê trên OF thì nhận ra uống cà phê có nhiều chất kích thích:))

Đi chơi nhiều, mua sắm nhiều, đi bộ cả chục cây mỗi ngày ( lòng vòng trong các khu mua sắm, ngắm cảnh), tay bê cả đống đồ....
Nên tuyệt đối, ko vác được máy lớn cả ki-lô-gam đâu, bác ạ
Đôi khi, em dụ bạn bè, bảo họ vác máy chụp, còn em lấy ảnh Chùa, miễn phí...kkkkk.......

Nhà cửa, chi phí ở trung tâm giáo dục của nước Mỹ, nó chặt chém, đắt lòi
Ko rẻ mạt như Châu Âu, nên xu hướng đi Âu học hành tăng khá cao so với gần đây
Nhưng dở ở chỗ, Nếu làm việc tại Anh, Úc, Mỹ, Can...họ không công nhận cái bằng cấp này

Đắng lắm đó, ko phải ai cũng hiểu biết điều này đâu bác

Vẫn bắn bằng đt đây, Boston

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Em chỉ xin mượn lời của cụ cố nhạc sĩ TCS để nói về khúc này của cụ:

"Con người ta cũng hay đấy chứ. Dễ quên có phải là cái vốn liếng ở đời?"

Chưa được việc thì 1 tiếng Anh, 2 tiếng Anh, xong việc rồi thì phủi đít đứng dậy.

Cùng tùy người bác ạ! :D không phải ai cùng "ăn cháo đái bát" [-X

Mời bác Th4iNguy3n và các bác coi lại cái hình em up và sẽ vui khi nhìn cũng như "ấm tình người" khi đọc kèm mấy câu thơ sau: :P

Mình ơi lại rách nữa rồi! :((
Thôi đành là vậy, anh khâu cho mình. :D
Chữ chung, chữ nghĩa, chữ tình,​
Mũi kim đường chỉ nặng tình phù thê. :x
Xin em, giữ mãi lời thề :">
Đói no sướng khổ đi về có nhau! =D>

Bemagauvn

Xe điện
Em vào sau nên không dám comment gì về những việc mình không biết. Nhưng thiết nghĩ đây là group chia sẻ về coffee.
Chuyện nên dừng lại, những việc không liên quan đến mục tiêu chung cũng chạy hai trang rồi. Em mong các cụ post những kiến thức về coffee hơn là những hình ảnh không liên quan nhằm mục đích nào đó .
Nếu các cụ có nhu cầu tán gẫu quá xa ngoài lề, xin tôn trọng cụ Patriots hoặc mở thớt khác ạ.
Chúc các cụ buổi tối vui vẻ.

QUANG1970

Xe lăn
Em vào sau nên không dám comment gì về những việc mình không biết. Nhưng thiết nghĩ đây là group chia sẻ về coffee.
Chuyện nên dừng lại, những việc không liên quan đến mục tiêu chung cũng chạy hai trang rồi. Em mong các cụ post những kiến thức về coffee hơn là những hình ảnh không liên quan nhằm mục đích nào đó .
Nếu các cụ có nhu cầu tán gẫu quá xa ngoài lề, xin tôn trọng cụ Patriots hoặc mở thớt khác ạ.
Chúc các cụ buổi tối vui vẻ.

Đồng ý với bác! =D>
Nhưng cũng xin nhắc bác là đây là Otofun và trong Otofun nói riêng hay trong cuộc đời nói chung thì không có (những người hiểu chuyện không chấp nhận) cái Double standards (tiêu chuẩn kép)! [-X

Anh viết ngoài lề chỉ để show up, thì tôi cũng có quyền viết ngoài lề để fun! :P
Giữa hai cái "ngoài lề", nếu phải chọn một thì nên chọn cái nào? :(
Đâu là optimum? :-?

nuochoaoto

Xe buýt
Đồng ý với bác! =D>
Nhưng cũng xin nhắc bác là đây là Otofun và trong Otofun nói riêng hay trong cuộc đời nói chung thì không có (những người hiểu chuyện không chấp nhận) cái Double standards (tiêu chuẩn kép)! [-X

Anh viết ngoài lề chỉ để show up, thì tôi cũng có quyền viết ngoài lề để fun! :P
Giữa hai cái "ngoài lề", nếu phải chọn một thì nên chọn cái nào? :(
Đâu là optimum? :-?
Thôi thôi cụ ạ.. chuyện đâu còn có đó.. mong là gió hiu hiu đủ mát cho cây yên ả là tốt rồi. Mình cần thì giờ thưởng thức cafe.. Hôm qua tới giờ văn vở em thấy chữ nghĩa cũng đã nhiều và chắc mọi việc cũng khá tỏ tưởng đôi bên(nhưng đa số là đấu khẩu chứ cũng không có tin gì mới). Không có ai thắng ai thua.. chỉ béo người Mỹ bán cafe hạt thôi haha... Đúng là người Mỹ khôn thật.. ai làm gì làm tao bán vũ khí... =)) =))

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Trường

Xe buýt
Rang cà phê thì dễ, nhưng để rang mà xử lý được các lỗi của hạt, để muốn hạt phát triển theo hướng nào mình muốn, ví dụ cụ thích hương thơm thì hạt này có đáp ứng được ko? Nếu đáp ứng được thì cụ rang như thế nào? Hay cụ thích body ngọt ngào... kiểu nó thế. Nên em bảo rang thì dễ nhưng rang ngon lại là chuyện khác. Tương tự vậy thì pha cà phê dễ, nhưng pha để ngon nó cũng lại là vấn đề khác.

nuochoaoto

Xe buýt
Rang cà phê thì dễ, nhưng để rang mà xử lý được các lỗi của hạt, để muốn hạt phát triển theo hướng nào mình muốn, ví dụ cụ thích hương thơm thì hạt này có đáp ứng được ko? Nếu đáp ứng được thì cụ rang như thế nào? Hay cụ thích body ngọt ngào... kiểu nó thế. Nên em bảo rang thì dễ nhưng rang ngon lại là chuyện khác. Tương tự vậy thì pha cà phê dễ, nhưng pha để ngon nó cũng lại là vấn đề khác.
Công nhận bác nói đúng, rang cafe và pha cafe sao cho ngon như "sách" đúng là phức tạp thật..
Nhưng được cái em uống cafe Starbuck rang các kiểu, hay uống cafe các kiểu quán khắp việt nam nhưng không cảm thấy ngon bằng cafe ở nhà em tự rang, tự xay và tự pha chế... muốn thơm kiểu nào, muốn body ngọt, chua, đắng ra sao trên cùng 1 hạt cà em cân chỉnh mức rang thấy cũng ra.. nhưng cuối cùng cũng tìm mức mình thích nhất thôi và không lăn tăn gì cả. Chắc do khẩu vị riêng và nhu cầu nó cũng đơn giản... Ngon hợp khẩu vị là thích.. :"> :"> Chứ rang, pha theo sách vở thì kinh lắm.. Em đọc mấy tài liệu dịch sách nước ngoài rồi.. Phức tạp và "khó" dữ lắm.. [-( [-( [-(

dntq83

Xe buýt
Công nhận bác nói đúng, rang cafe và pha cafe sao cho ngon như "sách" đúng là phức tạp thật..
Nhưng được cái em uống cafe Starbuck rang các kiểu, hay uống cafe các kiểu quán khắp việt nam nhưng không cảm thấy ngon bằng cafe ở nhà em tự rang, tự xay và tự pha chế... muốn thơm kiểu nào, muốn body ngọt, chua, đắng ra sao trên cùng 1 hạt cà em cân chỉnh mức rang thấy cũng ra.. nhưng cuối cùng cũng tìm mức mình thích nhất thôi và không lăn tăn gì cả. Chắc do khẩu vị riêng và nhu cầu nó cũng đơn giản... Ngon hợp khẩu vị là thích.. :"> :"> Chứ rang, pha theo sách vở thì kinh lắm.. Em đọc mấy tài liệu dịch sách nước ngoài rồi.. Phức tạp và "khó" dữ lắm.. [-( [-( [-(
Hay tại máy của cụ là máy nghiệp dư, cụ làm em khó hiểu quá #:-s

Xuân Trường

Xe buýt
tất nhiên vẫn là ở mình uống. Nhưng hàng ở starbuck là hàng commercial nên không thể so sánh được như vậy.
Còn tự rang thì em ở nhà cũng tự rang, tự chơi thỏa mãn cái thú vui chứ so với nhà rang chuyên nghiệp hẳn hoi thì em ko dám so :D. Ví dụ cùng 1 loại hạt, người ta có thể phát triển đẩy hương thơm lên nức nở, hay đẩy ngọt lên và vẫn không bị các lỗi về rang :D.
Nói chung em cũng chỉ đọc internet và biết vậy :D quan trọng nhất là mình uống thấy hài lòng là được.

nuochoaoto

Xe buýt
tất nhiên vẫn là ở mình uống. Nhưng hàng ở starbuck là hàng commercial nên không thể so sánh được như vậy.
Còn tự rang thì em ở nhà cũng tự rang, tự chơi thỏa mãn cái thú vui chứ so với nhà rang chuyên nghiệp hẳn hoi thì em ko dám so :D. Ví dụ cùng 1 loại hạt, người ta có thể phát triển đẩy hương thơm lên nức nở, hay đẩy ngọt lên và vẫn không bị các lỗi về rang :D.
Nói chung em cũng chỉ đọc internet và biết vậy :D quan trọng nhất là mình uống thấy hài lòng là được.
Họ nói trên cơ sở lý thuyết cụ ạ. Đọc lý thuyết lúc nào cũng là 1 trời BƠ VƠ.. nhưng nhúng tay vào làm thì sẽ thấy Lý thuyết nó nằm luôn trong quá trình thực hành và nó không sai bao giờ.. Chỉ đơn giản là nó nằm sẵn trong quá trình mình thực hành (mà đôi khi mình không nhận ra). Chỉ khác là khi viết ra thành chữ thì thấy nó rất mơ hồ.. Em nghĩ trong này 10 cụ thì cũng 9 cụ rưỡi đều cảm thấy cafe mình tự rang ngon hơn ngoài quán (sau vài tháng thực hành với 1 máy rang đủ tốt và kỹ năng bình thường) thậm chí chẳng thua gì hạt cà đó được rang từ tay của chuyên gia nếu cụ khéo tay và thuộc típ người thiên về mày mò kỹ thuật và rút kinh nghiệm nhanh chóng (có chăng chỉ là màu sắc cảm quan do ảnh hưởng từ thiết bị rang)!. Họ là chuyên gia vì họ khai thác và vận hành, cũng như thực hành trước những điều mới mẻ (là chuyên gia được công nhận). Còn khi mình đã trực tiếp làm và tạo ra được sản phẩm ngon lành thì dần dà cũng thành thục và tự tin là không có gì mơ hồ nữa cụ ạ, có muốn nó phức tạp hơn thì nó cũng chỉ đơn giản vì vốn dĩ như nó là như vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng