[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

nuochoaoto

Xe buýt
Em chỉ thấy cụ BMW 6688 lên trút tâm sự một ngày mưa bão về tâm tư của cụ ấy, sau cụ ấy có chia sẻ quan điểm cá nhân của cụ ấy là mua được cà ngon giá rẻ, cốc tách đẹp giá hợp lý với túi tiền cụ ấy.

Tự dưng, có người nhảy vào đòi bản quyền "ngon - sạch-rẻ", mà 3 cái từ đó thì ở đâu người ta chẳng dùng, đôi lúc còn đùa với nhau: đã ngon-sạch thì không rẻ và ngược lại. Sau đó, lại nghi ngờ lời cụ ấy nói về giá tiền.

Xong rồi cụ ấy muốn chứng minh là mình đúng, nên đưa hình ảnh này nọ lên; em thì nếu là cụ ấy thì em chẳng chứng minh làm gì, em tự tìm được đồ tốt, giá rẻ (nói rẻ thật ra chẳng phải rẻ gì, máy GBT em mua có 200 USD, cà ngon thì đã 2x USD/ lbs) thì em hưởng và em khoe thôi. Giống như các cụ mua máy 2-3K USD thì các cụ khoe máy.

Rồi thì các cụ theo tôn chí thớt "đòi bản quyền" lại bảo là: thà mua đắt còn hơn mua rẻ mà mất công.

Ối giời ơi, thế khác nào tự tay...

🤣😂😅😆😆😆🤪🤪🤪
Ủa hình này là sao cụ?? Em thấy giống mấy cầu thủ đứng làm tường rao lúc đá banh?

Giống kiểu này nhỉ.. Nhưng ở dưới em thấy hơi khác là chơi có.. tập thể.. công nhận đoàn kết thì phải đồng lòng..BÓP...

Th4iNguy3n

Xe buýt
Ủa hình này là sao cụ?? Em thấy giống mấy cầu thủ đứng làm tường rao lúc đá banh?
View attachment 5554369

Giống kiểu này nhỉ.. Nhưng ở dưới em thấy hơi khác là chơi có.. tập thể.. công nhận đoàn kết thì phải đồng lòng..BÓP...
View attachment 5554384
Haha, bóp tập thể hả cụ...

Em mời các cụ tách cà tối, tách này của em đúng là ngon - sạch - rẻ, có 4k VND mà thôi hehe.

Babayaga90

Xe hơi
Em chỉ thấy cụ BMW 6688 lên trút tâm sự một ngày mưa bão về tâm tư của cụ ấy, sau cụ ấy có chia sẻ quan điểm cá nhân của cụ ấy là mua được cà ngon giá rẻ, cốc tách đẹp giá hợp lý với túi tiền cụ ấy.

Tự dưng, có người nhảy vào đòi bản quyền "ngon - sạch-rẻ", mà 3 cái từ đó thì ở đâu người ta chẳng dùng, đôi lúc còn đùa với nhau: đã ngon-sạch thì không rẻ và ngược lại. Sau đó, lại nghi ngờ lời cụ ấy nói về giá tiền.

Xong rồi cụ ấy muốn chứng minh là mình đúng, nên đưa hình ảnh này nọ lên; em thì nếu là cụ ấy thì em chẳng chứng minh làm gì, em tự tìm được đồ tốt, giá rẻ (nói rẻ thật ra chẳng phải rẻ gì, máy GBT em mua có 200 USD, cà ngon thì đã 2x USD/ lbs) thì em hưởng và em khoe thôi. Giống như các cụ mua máy 2-3K USD thì các cụ khoe máy.

Rồi thì các cụ theo tôn chí thớt "đòi bản quyền" lại bảo là: thà mua đắt còn hơn mua rẻ mà mất công.

🤣😂😅😆😆😆🤪🤪🤪
Bóp mà gân guốc nổi lên cả tay.... Chắc đau và thốn lắm ạ !!!!

Cuộc đời muôn vẻ, con người muôn mặt, chín người mười ý! :D

Mỗi người đều có suy nghĩ và cách hành xử khác nhau, với bác ekichi04, thì bác ấy là người kiếm được tiền từ cà phê, nên việc dễ dàng bỏ ra khoản chênh lệch vài ba chục USD hay hơn, để mua cà phê ngon là điều dễ hiểu! :))

Ai cũng biết là bác ekichi04 dạy rang xay pha chế, cùng như cách mở quán cà phê với học phí mà theo lời bác nói, cả mấy ngàn USD cho một người, bác chỉ đến nói chuyện chơi một buổi, cũng phải bỏ bao thư cho bác cả ngàn USD! Cái quán của bác ấy khi lắp đặt hệ thống máy móc mua của Ý thì chỉ tiền chuyên gia lắp đặt cũng là một khoản tiền thừa sức để mua cả mấy chục cái máy pha cà phê của nhiều bác ở trong thớt này! :P

Nhưng trong cuộc sống, thực tế không phải ai cũng đủ đầy, có có của ăn, của để, cũng như xuống tiền dễ dàng, quý thời gian hơn tiền, như bác ấy được! [-X :">

Em còn nhớ khi tìm hiểu về cà phê sạch ở Việt Nam, search Google, em thấy thớt bác ấy mở thớt "Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...", và đọc các ý kiến của bác ấy, em thấy khá tương đồng với em, do đó, mà em tham gia vào Otofun. :">

Nếu các bác chịu khó đọc lại, tính từ lúc bác ấy lập thớt cho tới thời điểm năm 2018, sau khi đọc bài bác viết, ai cũng biết thế nào là cà phê sạch và sợ cà phê bẩn, và để uống cà phê sạch, thì cách duy nhất là như thế nào, thì cứ bác tự trả lời em không nêu ra ở đây! :))

Cái máy pha cafe thôi chứ đừng nói tới máy xay hay rang, lúc ấy, quả là những "công cụ huyền bí sang chảnh" nằm ngoài tầm tay của rất nhiều bác trong thớt này. Với số tiền để mấy chục triệu, thậm chí hàng trăm triệu mà chỉ có thể có được mỗi cái máy pha hay pha và xay! :((
Cái cốt lõi của tách cafe ngon là hạt cafe và làm sao để có cafe tươi thì hầu như không ai (muốn hay dám) đề cập! :-?
Vì sao vậy???? :))

Rõ ràng để uống một tách cafe cà phê Espresso, với đại đa số các bác lúc đó, thì chỉ có cách duy nhất là tới quán cà phê sạch với cái giá ................ :((

Còn cafe "gọi là sạch" uống ở nhà, với nhiều bác trong thớt, thì ngoài cái ấm Bialetti hoặc cái phin (dip) cổ lỗ sĩ ra, thì ............... :(( :))
Còn hạt "cafe sạch" (chưa chắc đã tươi) này, cả đã xay, lẫn chưa xay, thì người yêu cafe phải ở cất công tìm những địa chỉ "gọi là có uy tín" mà theo em biết là giá bán kèm cái "uy tín" này cũng không hề rẻ! :)) =))

Một tách Espresso ngon bình thường uống hằng ngày với nhiều bác trong thớt, khi muốn vẫn chỉ là trong mơ! :(
Nếu như vậy chẳng lẽ cà phê ngon sạch chứ chửa nói tới cafe đặc chủng sẽ chẳng bao giờ đến người thực sự yêu thích cà phê VN? :-?

Mục đích và tôn chỉ của em là các bác có thể tự tay mình rang xay pha ra những tách cà phê sạch với giá hợp lý. Ban đầu em theo tiêu chí ngon sạch rẻ, để người đọc dễ dàng tiếp cận và chỉ giới thiệu nhưng loại hạt cafe NN ngon điểm cupping tầm đưới 90 bởi hay cafe VN có uy tín (giá từ 80k 220 K/Kg) Sau đó là ngon, sạch, với giá hợp lý, vì nếu uống cà phê loại thường hay vừa, thì đúng là ngon sạch rẻ trong tầm tiền (2.000 - 3.000VND/tách) và sau đó em nâng tấm lên với từ hợp lý chứ không nói từ trẻ nữa vì với nhưng ai muốn uống cà phê đặc chủng (điểm cupping trên 90) thì giá tiền sẽ mắc hơn thậm chí gấp nhiều lần hơn cà phê ngon sạch bình thường. =D>

Việc bác BMW 6688 là người Việt Nam đầu tiên rang hạt Geisha 1500 2019 rồi Geisha 1500 2020 ngay trên đất nước Việt Nam, dở ngon ntn ta chưa cần bàn, nhưng không chỉ bản thân bác ấy, mà theo em, ngay em và cả các bác rang xay pha cafe ở nhà (Home roaster) phải vui và tự hào vì bác ấy đã thay mặt mọi người "qua mặt" cả những con buôn và kinh doanh cafe kỳ cựu xưa nay!!!
=D>
=D>
:P

Đó cũng là lý do em kỳ cục viết bài và chia sẻ kinh nghiệm của em có cho những người mà em thấy là tử tế. ^:)^

Trong cơn đại dịch Covid-19, Cà phê vẫn trồng, người ta vẫn mua về đủ loại muôn màu, rang xay pha, dở ngon thế nào, tùy theo kiến thức trình độ, kinh nghiệm của từng người! :x

Vấn đề giá cafe mua đắt rẻ em chì nói như vậy và không nói gì thêm nữa vì không muốn tranh cãi mất thời giờ! [-X
Cái em quan tâm là có trong tay những hạt cafe ngon với giá tốt nhất! :P
Đó, bác cứ chia sẻ như vầy , ai trách bác làm chi!

Chẳng mấy chốc, thành người Tử tế ngay!
Cứ vậy mà Triển ha

cuckhoai

Xe tăng
Em tóm tắt lại là đang chia 2 trường phái:
1. 1 trường phái cho rằng tao mua được và pha được ngon, bổ rẻ là thông minh, mấy thằng mua máy đắt tiền mà ko pha đc ngon như tao là ngu, ha ha, lêu lêu.
2. 1 trường phái khác thì cho rằng tao chơi, mua gì, đắt rẻ là kệ tao, lêu lêu bọn nghèo, có tiền mua đồ tốt dùng cho sướng đời, thời gian đi nghiên cứu mày mò bổ rẻ thì tao dành thời gian thưởng thức có hơn không.

Em tóm tắt thế đúng chưa các cụ?
Cụ nói, à mà thôi. 😁😁😁
PS: em Fun thôi nếu cụ biết câu nói này. :D

QUANG1970

Xe lăn

nuochoaoto

Xe buýt
Bác thấy mình đang thiếu ly tách, phải ko nhuể :))
Nếu dư, cho mình mượn, chụp hình, mời anh em, nghen :))
Hấng cà Húp tay cũng ngon kiểu của nó bác ơi.. kiểu vục xuống mương hớp nước như ngoài bờ ruộng thôn quê ấy.. Em thấy nó gần gũi thiên nhiên. Ly tách cũng mệt lắm.. Nhức cả đầu vì chọn! [-( [-( [-(
Mình phải sống gần thiên nhiên bác ạ.

Hấng cà Húp tay cũng ngon kiểu của nó bác ơi.. kiểu vục xuống mương hớp nước như ngoài bờ ruộng thôn quê ấy.. Em thấy nó gần gũi thiên nhiên. Ly tách cũng mệt lắm.. Nhức cả đầu vì chọn! [-( [-( [-(
View attachment 5554453
Mình người N, mà xưa nay, chỉ cặp kè với gái HN!
Ngon choét nhuỷ 🥰 🥰 🥰

QUANG1970

Xe lăn
Bóp mà gân guốc nổi lên cả tay.... Chắc đau và thốn lắm ạ !!!!

Có những lúc dẫu "đau và thốn" cùng phải bóp ạ! vì không bóp thì đôi khi .... "nhục" (vỡ) mặt! :P

Đưa tay bóp d.. thế này,​
Dẫu "đau và thốn" chẳng tày việc kia. :D
Lỡ tay khéo lại thành bia​
Ai khôn thì chớ tăm tia luận bàn! [-X

Xuân Trường

Xe buýt
góc cà phê tại nhà của em, đủ từ rang xay tới pha. Pha pour cũng có, espresso, cold drip... cũng có.
hạt geisha thì ổn, nhưng em đính chính lại là các nhà rang ở VN họ rang geisha lâu rồi, mà cụ gấu cũng có mấy con hàng thắng đấu giá :D.

Nói chung geisha nó có nhiều loại, không rõ đã cụ nào ở đây uống pinot noir nước đỏ tím, ngọt, mùi vang đen và chát gỗ sồi, được phơi gió 45 ngày trên miệng núi lửa đang hoạt động chưa?

Hôm nào các cụ thử uống hacienda esmeralda xem sao :D

Với em chơi gì thì chơi, nhưng đừng nâng cao quan điểm. quan điểm là của mỗi người, cùng chơi một môn thì nên dành sự tôn trọng cho nhau thì vui vẻ hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng

🤣😂😅😆😆😆🤪🤪🤪
=D> =D> =D> =D> =)) =)) =)) =)) =)) =))

largo_kent

Xe tăng
góc cà phê tại nhà của em, đủ từ rang xay tới pha. Pha pour cũng có, espresso cũng có.
hạt geisha thì ổn, nhưng em đính chính lại là các nhà rang ở VN họ rang geisha lâu rồi, mà cụ gấu cũng có mấy con hàng thắng đấu giá :D.

Nói chung geisha nó có nhiều loại, không rõ đã cụ nào ở đây uống pinot noir nước đỏ tím, ngọt, mùi vang đen và chát gỗ sồi, được phơi gió 45 ngày trên miệng núi lửa đang hoạt động chưa?

Với em chơi gì thì chơi, nhưng đừng nâng cao quan điểm. quan điểm là của mỗi người, cùng chơi một môn thì nên dành sự tôn trọng cho nhau thì vui vẻ hơn :D

Dàn máy móc của cụ + con loa Bo trên chắc phải hơn 400 củ nhỉ, thế mà để lên cái bàn xấu thế cụ, thế này là chưa biết chơi cafe rồi :v.

BMW 6688

Xe tăng
góc cà phê tại nhà của em, đủ từ rang xay tới pha. Pha pour cũng có, espresso, cold drip... cũng có.

Bộ đồ chơi của cụ là cả 1 gia tài....NGƯỠNG MỘ ! :x :x :x

QUANG1970

Xe lăn
View attachment 5554453

Các bác giầu có, thừa tiền lắm bạc, nay Tây mai Mỹ, sáng Saigon chiều Hà nội, khuya lại bò xuống tận miền Tây xem cấy đêm hay nằm ngửa ở nhà mà "cấy ghe". :P

Khốn nạn cho cái thân em: Đã nghèo lai già, phải ngồi xổm dưới đất để mà vá cái áo chíp cho vợ ntn! :((

Chỉnh sửa cuối:

nuochoaoto

Xe buýt
Các bác giầu có, thừa tiền lắm bạc, nay Tây mai Mỹ, sáng Saigon chiều Hà nội, khuya lại bò xuống tận miên Tây xem cấy đêm hay nằm nhà mà "cấy ghe". :P

Khốn nạn cho cái thân em: Đã nghèo lai già, phải ngồi xổm dưới đất để mà vá cái áo chíp cho vợ ntn! :((

=)) =)) =)) =)) Quan trọng là Thần Thái.. Nhìn rất đam mê.. Bóp quá rách thì tự khâu thôi... Bóp vừa vừa thôi cụ.. Thâm máu bầm thì đi viện=)) =))

QUANG1970

Xe lăn
=)) =)) =)) =)) Quan trọng là Thần Thái.. Nhìn rất đam mê.. Bóp quá rách thì tự khâu thôi... Bóp vừa vừa thôi cụ.. Thâm máu bầm thì đi viện=)) =))

Sao lại không đam mê hở bác!? :P
Mà cái chuyện "bóp" này cũng dễ lây và có máu di truyền đấy! :))
Các bác coi thằng nhớn nhà em, cháu nó cũng khéo tay và đảm đang chẳng thua gi bố! :D

Trạng thái
Thớt đang đóng