[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đúng là kiến thức vô tận, qua phân tích của bác em mới thấy mình còn thiếu rổ lọc 7g và 21g nữa. Giờ tạm thời dùng thế này đã, sẽ kiếm nốt 2 cái trên cho đủ bộ :)

Rổ 7gr thì OK. :P

Còn 21gr thì nên coi lại coi boiler có tương thích hay không rồi hãy mua nhé? :D

Patriots

Xe lăn
Cám ơn bác, cái máy trông đơn giản toàn kim loại trông đẹp quá đi mất :-*
Vâng, nó nhỏ gọn hơn cháu nghĩ, được cái toàn kim loại nên nhìn rất bắt mắt, classic đẹp với thời gian, thép còn bóng như mới.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vừa rang 2 mẻ Tanzania peabery (fullcity+) và Guatemala Alta Verapaz (fullcity). Nhờ bác QUANG1970 cho ít nhận xét ạ. Chụp dưới ánh đèn neon, tương đối giống thật ạ.

1/ Bác rang Guatemala Alta Verapaz (fullcity) thế là đạt theo khẩu vị bác.
Em thì rang Guatemala Alta Verapaz fullcity+ vì em thích chua nhẹ và không thích vị chát rõ.

ANW, cái Guatemala Alta Verapaz bác chỉ nên pha sau khi rang 48 giờ nhất là khi bác rang fullcity! Bằng không mùi hạt cafe sống còn nồng và chưa dều vị uống sẽ khó cân bằng! lam bác choáng đấy!

In addition, uống Deri Kochoa bác sẽ bảo "ngon đ.éo chịu được!" giống như cụ Golfo nhà ta, thì uống Guatemala Alta Verapaz rang đạt, bác sẽ bảo: "Mẹ nó! sao mà nồng nàn ngọt ngào ntn?" đấy! :P
Thật không hổ danh cafe đặc chủng Mỹ La Tinh! [-X =D>

2/ Bác rang Tanzania peaberry (fullcity+) thế là OK vì màu của Tanzania peaberry sau khi rang khá nhạt hơn so với các loại cafe khác! Nhìn sơ, dường như rang, mà kém 1 cấp độ! Nhưng nó là như vậy! :D

Tanzania peaberry có thể coi là loại cafe cho "người tập rang" vì rang nó ở cấp độ nào uống cũng ngon! :))

Chỉnh sửa cuối:

atd77

Xe tải
Cám ơn bác, tiếc rằng hết rượu mời bác. Bác có thể giải thích kỹ giùm em về sự tương thích trên không ah. Boiler máy em thấy ghi dung tích 2 lít thôi ( dạng mini ). Đôi khi vì tò mò thử nghiệm em xay cũng phải gần 20g cho vào rổ lọc đôi thì thấy vẫn lắp vào tay cầm được (tuy nhiên khi lắp vào máy chỉ xiết nhẹ) và chiết suất bình thường, ly espresso đậm đà hơn rõ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn bác, tiếc rằng hết rượu mời bác. Bác có thể giải thích kỹ giùm em về sự tương thích trên không ah. Boiler máy em thấy ghi dung tích 2 lít thôi ( dạng mini ). Đôi khi vì tò mò thử nghiệm em xay cũng phải gần 20g cho vào rổ lọc đôi thì thấy vẫn lắp vào tay cầm được (tuy nhiên khi lắp vào máy chỉ xiết nhẹ) và chiết suất bình thường, ly espresso đậm đà hơn rõ.

A/ Máy thiết kế pha 1 shoot và 2 shoot nghĩa là chiết suất tối đa 14gr cafe với 60 - 80 ml nước. :D

Trong suốt quá trình chiết suất 14gr này,
+ Áp suất nén (15 bar) phải đủ và ổn định để chiết suất (khi có "vấn đề" đèn Stand by sẽ nhấp nháy. Chắc bác cũng biết là chỉ thao tác (pha) khi đèn stand by sáng yên không nhấp nháy? :P

+ Nhiệt độ cùa lượng nước (60 -80ml) phải đạt (giữ ở mức khoảng 90oC) và ổn định (không tụt thấp) để chiết suất đạt (khi có "vấn đề" về nhiệt độ đèn Stand by sẽ nhấp nháy. Chắc bác cũng biết là chỉ thao tác (pha) khi đèn stand by sáng yên không nhấp nháy? :P

B/ Nếu pha 3 shoot sẽ dùng ít nhất 21gr cafe và 90 -120ml nước nóng! :))

1/ Liệu áp suất máy bơm có ổn định ở mức 15 bar, trong suốt thời gian pha 3 shoot này không? :-?
2/ Liệu nhiệt độ nước trong nồi boiler nấu ra, có kịp nóng đủ 90oC và ổn định ở mức này trong suốt thời gian pha 3 shoot này không? :-?

Mời bác trả lời hộ em? :P

khanhtx8

Xe tăng
em thấy rằng đồ này nên ra quán, sau chơi thân với chủ quán thì muốn gì cũng đc. Chứ pha ở nhà tay nghề chưa biết thế nào nhưng máy móc lục tốn quá.

Vì máy đã đắt, đến cái máy xay cũng đắt :D

Mà pha được ly cafe xong rồi dọn máy cũng quá tội, tối nào em cũng phải nhìn ông chủ quán cafe dọn máy mà thấy ớn

QUANG1970

Xì hơi lốp
em thấy rằng đồ này nên ra quán, sau chơi thân với chủ quán thì muốn gì cũng đc. Chứ pha ở nhà tay nghề chưa biết thế nào nhưng máy móc lục tốn quá.

Vì máy đã đắt, đến cái máy xay cũng đắt :D

Mà pha được ly cafe xong rồi dọn máy cũng quá tội, tối nào em cũng phải nhìn ông chủ quán cafe dọn máy mà thấy ớn

Ngắn gọn ntn cho nó vuông nhé! :">

1/ một tách Espresso ngon đạt chuẩn uống quán tệ nhất là 35K một ngày uống 2 tách một tháng 2.1tr! :((

Ở nhà chỉ tầm tối đa 5k/ tách một ngày uống 2 tách một tháng 300K! :-*

Bác biết làm toán chứ? :-?

Chưa nói mưa gió, xe cộ gửi xe, ....... Nếu là uống quán vì công việc bạn bè thù tạc thì không bàn, chẳng tính nhưng uống ví thích và có nhu cầu thì ................ :D

2/ Em đố cả cái Hanoi nhà bác, có quán nào, nhà hàng KS nào có bán Jamaica Blue Mountain, Hawaii Kona hay Ethiopia Deri Kochoa, Ethiopia Harrar Nafisifi , Ethiopian Queen City Harrar , hay Yemen Mocca được rang tươi, ngon, đúng chuẩn đấy ! :))

Nếu bác đưa ra cho em được một địa chỉ chính xác trong vòng 1 tuần kể từ ngày hôm nay, em sẽ ngậm miệng không nói thêm một câu nào nữa, bác nói gì em cũng xin nghe! :P

3/ Không chỉ dùng lại (như bọn phàm phu tục tử, ham ăn hớp uống), là mua mấy cái máy pha, xay rang tốt giả rẻ hay mấy hạt cafe đặc chủng, mà đến với thế giới cafe là cả một nền văn hoá và bao mối quan hệ phát sinh cùng như bạn bè cũ mới chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ nhau trong cuộc sống đời thường ............. và nhiều hơn thế nữa!!! =D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác Gianglh nếu ở HN e xin biếu/tặng một vài shoots red honey DaLat rang hôm 21.5, bảo quản đúng cách nên chiều nay e vừa pha ra như hình dưới bằng set y như của bác. Ít nhất cũng là để bác loại trừ xem nguyên nhân từ đâu ak.

Thế thì còn gì bằng! =D>

FYI, tính cho tới thời điểm này, cafe của bác ragdoll rang là một, trong những bác có "home roasted coffee" đạt chuẩn tươi nhất Hà Nội. :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Dạ em cám ơn bác nhiều ạ,em ở Nguyễn công trứ hn ạ,nếu có thời gian e tha thiết mời bác qua em chơi để em xin được bác chỉ giáo ạ,mong có dịp cafe giao lưu với bác và bác QUANG1970 ,em có vài hộp illy này em pha chưa chuẩn nên chưa biết chất lượng nó đến đâu nếu 2 bác ko chê em xin phép được biêú tặng 2 bác ạ.

Cám ơn bác Gianglh ! ^:)^
Cơ mà em ở Saigon bác ạ! :P

Nghe bác Gianglh mời bác ragdoll và em quá bộ đến nhà, làm em lại nhớ bài "Bạn đến chơi nhà" của cụ Nguyễn Khuyến!

Đã bấy lâu nay bác tới nhà,
Trẻ thời đi vắng, chợ thời xa.
Ao sâu nước cả khôn chài cá,
vườn rộng rào thưa khó đuổi gà.
Cải chửa ra cây, cà mới nụ,
Bầu vừa rụng rốn, mướp đương hoa.
Đầu trò tiếp khách trầu không có
Bác đến chơi đây ta với ta

- Nguyễn Khuyến -

Buồn quá vì xa ntn, làm sao được thường thức cafe của bác Gianglh đã có nhã ý cho, nên em cảm tác họa lại bài "Bạn đến chơi nhà" để đáp lời mời của bác Gianglh ntn:

Chẳng mấy khi bác biếu cà,
Em thì túi rỗng, đường lại xa. :P
Ngăn sông cách núi, em không xá,
Chỉ sợ đến nơi, bác vắng nhà! :((
Tay không, rời ngõ: do bị dụ, :D
Chân có, chôn sân: vẫn phải chờ
:-o
Các bác đừng bảo em méo mó,
Một tẹo thơ vui, rõ thật là .............. :))

Chỉnh sửa cuối:

Ladagia

Xe điện
Cám ơn bác Gianglh ! ^:)^
Cơ mà em ở Saigon bác ạ! :P

Nghe bác Gianglh mời bác ragdoll và em quá bộ đến nhà, làm em lại nhớ bài "Bạn đến chơi nhà" của cụ Nguyễn Khuyến!

Đã bấy lâu nay bác tới nhà,
Trẻ thời đi vắng, chợ thời xa.
Ao sâu nước cả khôn chài cá,
vườn rộng rào thưa khó đuổi gà.
Cải chửa ra cây, cà mới nụ,
Bầu vừa rụng rốn, mướp đương hoa.
Đầu trò tiếp khách trầu không có
Bác đến chơi đây ta với ta

- Nguyễn Khuyến -

Buồn quá vì xa ntn, làm sao được thường thức cafe của bác Gianglh đã có nhã ý cho, nên em cảm tác họa lại bài "Bạn đến chơi nhà" để đáp lời mời của bác Gianglh ntn:

Chẳng mấy khi bác biếu cà,
Em thì túi rỗng, đường lại xa. :P
Ngăn sông cách núi, em không xá,
Chỉ sợ đến nơi, bác vắng nhà! :((
Tay không, rời ngõ: do bị dụ, :D
Chân có, chôn sân: vẫn phải chờ
:-o
Các bác đừng bảo em méo mó,
Một tẹo thơ vui, rõ thật là .............. :))
Hôm nào có dịp sẽ hẹn bác cafe :)). Mặc dù em uống cf hay say nhưng em thẩm đc độ ngon của nó. Bác ngủ muộn nhỉ :)

kanteung

Xe tải
Một shot trước khi đi làm trong khi chờ cà phê mới, chúc các bác buổi sáng vui vẻ.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đây là mẻ cà phê đầu tiên em rang cách đây 2 hôm, 2/3 thời gian đầu em để ở mức nhiệt thấp, 1/3 thời gian sau em mới tăng nhiệt độ lên, tổng cộng mất 44 phút. Ảnh này chụp tầm chiều tối hôm trước.

Còn đây là mẻ thứ 2, em để mức nhiệt cao từ đầu, tổng thời gian 14 phút. Ảnh này chụp sáng hôm sau

Em chưa có máy rang nên tự rang thủ công bằng bếp điện và là 2 mẻ rang đầu tiên trong đời ạ. Hạt Cà phê em mua của cụ Tonic83 trên này. Các cụ xem và góp ý giúp em để em cải thiện cho những lần rang sau ạ. Em cảm ơn các cụ. Em thích uống cà phê có độ đắng vừa phải, ít chua. Cà phê pha ra từ 2 mẻ rang này chưa được đẹp như ảnh các bác chụp trong thớt này, lớp crema khá mỏng, tan nhanh và em quên không chụp lại nên không đăng lên được. Em dùng máy Gaggia Baby Twin và máy xay Breville 820.

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Dạ em cám ơn bác nhiều ạ,em ở Nguyễn công trứ hn ạ,nếu có thời gian e tha thiết mời bác qua em chơi để em xin được bác chỉ giáo ạ,mong có dịp cafe giao lưu với bác và bác QUANG1970 ,em có vài hộp illy này em pha chưa chuẩn nên chưa biết chất lượng nó đến đâu nếu 2 bác ko chê em xin phép được biêú tặng 2 bác ạ.

Cám ơn nhã ý của bác, cơ mà nhà e ở xa, lại đang chuẩn bị cuối tuần đi xa nên e ko nhận lời mời của bác đc, xin hẹn dịp khác ạ.
À mà nhìn ảnh chụp bộ của bác e xin kiến nghị bác ra ngay Hàng Khoai mua 1 cái tamper đúng chuẩn thì khả năng pha đc 1 tách cafe ngon sẽ dễ dàng hơn nhiều ạ.

ragdoll

Xe buýt
Một shot trước khi đi làm trong khi chờ cà phê mới, chúc các bác buổi sáng vui vẻ.

Buổi sáng nhìn tách cafe của bác tỉnh cả người ạ :)
Bác kanteung là một trong mấy người cùng với em sắp nhận 12 loại cafe đặc chủng mà bác QUANG1970 giới thiệu ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
1/ Bác rang Guatemala Alta Verapaz (fullcity) thế là đạt theo khẩu vị bác.
Em thì rang Guatemala Alta Verapaz fullcity+ vì em thích chua nhẹ và không thích vị chát rõ.

ANW, cái Guatemala Alta Verapaz bác chỉ nên pha sau khi rang 48 giờ nhất là khi bác rang fullcity! Bằng không mùi hạt cafe sống còn nồng và chưa dều vị uống sẽ khó cân bằng! lam bác choáng đấy!

In addition, uống Deri Kochoa bác sẽ bảo "ngon đ.éo chịu được!" giống như cụ Golfo nhà ta, thì uống Guatemala Alta Verapaz rang đạt, bác sẽ bảo: "Mẹ nó! sao mà nồng nàn ngọt ngào ntn?" đấy! :P
Thật không hổ danh cafe đặc chủng Mỹ La Tinh! [-X =D>

2/ Bác rang Tanzania peaberry (fullcity+) thế là OK vì màu của Tanzania peaberry sau khi rang khá nhạt hơn so với các loại cafe khác! Nhìn sơ, dường như rang, mà kém 1 cấp độ! Nhưng nó là như vậy! :D

Tanzania peaberry có thể coi là loại cafe cho "người tập rang" vì rang nó ở cấp độ nào uống cũng ngon! :))
Cám ơn bác nhiều nhiều,
Cái Tanzania peabery hạt nó nhỏ xíu bác nhỉ, chỉ nhỉnh hơn hạt đậu đen.
À mà em có 1 thắc mắc là sau khi rang rồi mà chưa đến cấp độ mình muốn thì có rang thêm đc ko bác? Ví dụ cái Guatemala kia em rang ở fullcity, giờ uống ko ưng thì có cho vào rang thêm lên fullcity+ đc ko ạ :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đây là mẻ cà phê đầu tiên em rang cách đây 2 hôm, 2/3 thời gian đầu em để ở mức nhiệt thấp, 1/3 thời gian sau em mới tăng nhiệt độ lên, tổng cộng mất 44 phút. Ảnh này chụp tầm chiều tối hôm trước.

Còn đây là mẻ thứ 2, em để mức nhiệt cao từ đầu, tổng thời gian 14 phút. Ảnh này chụp sáng hôm sau

Em chưa có máy rang nên tự rang thủ công bằng bếp điện và là 2 mẻ rang đầu tiên trong đời ạ. Hạt Cà phê em mua của cụ Tonic83 trên này. Các cụ xem và góp ý giúp em để em cải thiện cho những lần rang sau ạ. Em cảm ơn các cụ. Em thích uống cà phê có độ đắng vừa phải, ít chua. Cà phê pha ra từ 2 mẻ rang này chưa được đẹp như ảnh các bác chụp trong thớt này, lớp crema khá mỏng, tan nhanh và em quên không chụp lại nên không đăng lên được. Em dùng máy Gaggia Baby Twin và máy xay Breville 820.

Theo đúng tinh thần Otofun nhé, xin đừng có ý gì khác khi "bình thơ"! :P

Tấp tểnh người rang tớ cũng rang
Cũng cà cũng chảo, dẫu tay ngang!
Mẻ một, nóng dần sau nóng dẫy :-o
Mẻ hai nóng dựng, tí thành than! :))
Ngon dở, xem ra, chừng chửa đạt :((
Được không, thấy rõ, cũng làng nhàng
:P

Hai mẻ chưa đạt tớ rang nữa!
Mỏi gối chùn chân vẫn cứ rang! :D

Rang cà dầu dở cũng là rang :P
Chảo điện, cà hôi cũng quyết sang! :))
Cà này mua cùa bác tonic,
Bếp điện, chảo nhôm rõ tay ngang! :D
Miếng ngon phải cố, dầu chửa đạt
Tiếng dở đành mang, đã sẵn sàng

Rang rồi, chửa đạt, em sẽ chữa!
Quyết chí phen này em học rang! =D>

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn bác nhiều nhiều,
Cái Tanzania peabery hạt nó nhỏ xíu bác nhỉ, chỉ nhỉnh hơn hạt đậu đen.
À mà em có 1 thắc mắc là sau khi rang rồi mà chưa đến cấp độ mình muốn thì có rang thêm đc ko bác? Ví dụ cái Guatemala kia em rang ở fullcity, giờ uống ko ưng thì có cho vào rang thêm lên fullcity+ đc ko ạ :P

One way quyết hẳn không trở bước, [-X
Một khi lầm lỡ khó return! :((
Profile chia sẻ sao chẳng đọc? :-?
Giờ lại comment chuyện trở cở? :P

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo đúng tinh thần Otofun nhé, xin đừng có ý gì khác khi "bình thơ"! :P

Tấp tểnh người rang tớ cũng rang
Cũng cà cũng chảo, dẫu tay ngang!
Mẻ một, nóng dần sau nóng dẫy :-o
Mẻ hai nóng dựng, tí thành than! :))
Ngon dở, xem ra, chừng chửa đạt :((
Được không, thấy rõ, cũng làng nhàng
:P

Hai mẻ chưa đạt tớ rang nữa!
Mỏi gối chùn chân vẫn cứ rang! :D

Rang cà dầu dở cũng là rang :P
Chảo điện, cà hôi cũng quyết sang! :))
Cà này mua cùa bác tonic,
Bếp điện, chảo nhôm rõ tay ngang! :D
Miếng ngon phải cố, dầu chửa đạt
Tiếng dở đành mang, đã sẵn sàng

Rang rồi, chửa đạt, em sẽ chữa!
Quyết chí phen này em học rang! =D>
Cảm ơn bác đã bình và góp ý qua thơ. Qua đây thấy em còn phải học nhiều vì kiến thức của em trong lĩnh vực này là rezo và cần có thiết bị rang đạt chuẩn. Mặc dù chưa có điều kiện gom đủ lúa để mua máy rang chuẩn như các bác tư vấn nhưng vì máu có cà phê để uống trong khi đã có máy pha và máy xay nên em đành đánh vật ra tự rang bằng chảo. Trời nóng 40 độ, rang được 1 lạng cà phê thì cũng ra từng đó mồ hôi :D , nhưng để thỏa được cái thú vui của mình thì em thấy cũng đáng. Em rất cầu thị nên các cụ thấy chất lượng rang tệ thế nào thì cứ chê thoải mái và góp ý giúp em phải điều chỉnh ntn để em tiến bộ hơn trong những lần sau và cho đến khi em mua được máy rang.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cám ơn nhã ý của bác, cơ mà nhà e ở xa, lại đang chuẩn bị cuối tuần đi xa nên e ko nhận lời mời của bác đc, xin hẹn dịp khác ạ.
À mà nhìn ảnh chụp bộ của bác e xin kiến nghị bác ra ngay Hàng Khoai mua 1 cái tamper đúng chuẩn thì khả năng pha đc 1 tách cafe ngon sẽ dễ dàng hơn nhiều ạ.

Sáng sớm nghe tin bác biếu cà,
Lòng vui, chân lại sắp đi xa. :((
Grab kia cứ gửi, tẹo công xá,
Bằng không dich vụ trả tại nhà! :P
Tình bác, em xin, nào dám phụ, [-X
Tâm em, bác hiểu, đã sẵn sàng
:-*
Chút cà, hẳn đậm, tình trong đó,
Nhiều phê, dầu nhạt, lòng không xa :)) :D

Trạng thái
Thớt đang đóng