[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

atd77

Xe tải
A/ Máy thiết kế pha 1 shoot và 2 shoot nghĩa là chiết suất tối đa 14gr cafe với 60 - 80 ml nước. :D

Trong suốt quá trình chiết suất 14gr này,
+ Áp suất nén (15 bar) phải đủ và ổn định để chiết suất (khi có "vấn đề" đèn Stand by sẽ nhấp nháy. Chắc bác cũng biết là chỉ thao tác (pha) khi đèn stand by sáng yên không nhấp nháy? :P

+ Nhiệt độ cùa lượng nước (60 -80ml) phải đạt (giữ ở mức khoảng 90oC) và ổn định (không tụt thấp) để chiết suất đạt (khi có "vấn đề" về nhiệt độ đèn Stand by sẽ nhấp nháy. Chắc bác cũng biết là chỉ thao tác (pha) khi đèn stand by sáng yên không nhấp nháy? :P

B/ Nếu pha 3 shoot sẽ dùng ít nhất 21gr cafe và 90 -120ml nước nóng! :))

1/ Liệu áp suất máy bơm có ổn định ở mức 15 bar, trong suốt thời gian pha 3 shoot này không? :-?
2/ Liệu nhiệt độ nước trong nồi boiler nấu ra, có kịp nóng đủ 90oC và ổn định ở mức này trong suốt thời gian pha 3 shoot này không? :-?

Mời bác trả lời hộ em? :P
Dạ, em đã thông tỏ phần nào. Máy của em nó không có chế độ lường nước, nó như kiểu dạng cơ học. Cám ơn bác.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Buổi sáng nhìn tách cafe của bác tỉnh cả người ạ :)
Bác kanteung là một trong mấy người cùng với em sắp nhận 12 loại cafe đặc chủng mà bác QUANG1970 giới thiệu ạ :D
Mười hai chứ chẳng phải mười ba! [-X
Con số nghe kia cũng khéo là,
Cà ngon chia sẻ, vui lòng có
Phê lắm tình xa, ta với ta! :P
Phụ chú:

+ 13 là con số không may mắn với người phương Tây!
+ Một bác ớ Saigòn và một bác ở Hà nội!

atd77

Xe tải
Hôm nay mới pha blend espresso bác ragdoll ui. Công nhận hạt thơm thật, thơm ngọt ngào, vị chua thanh, thoảng mùi hoa quả chín, lớp crema dầy hơn tí thì hoàn hảo. Cám ơn bác nhiều nhé.

QUANG1970

Xì hơi lốp
......................
À mà nhìn ảnh chụp bộ của bác e xin kiến nghị bác ra ngay Hàng Khoai mua 1 cái tamper đúng chuẩn thì khả năng pha đc 1 tách cafe ngon sẽ dễ dàng hơn nhiều ạ.
Dạ sau bao ngày háo hức máy rancilio silvia đã về,tuy nhiên espresso em pha crema không đc như mong đợi,có lẽ do em pha với hạt arabica starbucks dark roats và illy ethiopia loại đóng hộp nhôm,nên cafe có thể ko được tươi.em đang order thử cafe việt mới rang về pha test thử xem thế nào

Sư phụ QUANG1970 cho em hỏi,em đọc user manual thấy có mục hướng dẫn điều chỉnh áp suất,thì máy mới có cần căn chỉnh gì ko ạ

Khoai bé, khoai to đầy ở ngoài, :D
Lỗ to khoai nhỏ, khéo ngã nhoài! :((
Trách bác nhìn qua, mà chắng thấy :-o
Hờn ai xem bảo, đến Hàng Khoai :P

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt

Khoai bé, khoai to đầy ở ngoài, :D
Lỗ to khoai nhỏ, đút ngã nhoài! :((
Trách bác nhìn qua, mà chắng thấy :-o
Hờn ai xem bảo, đến Hàng Khoai :P
Em đến chết ko sửa đc cái tật hấp tấp cẩu thả :(
Em vừa PM nhờ bác cái vụ profile cho Brasillia yellow Bourbon, bác giúp em với nhá :)

khanhtx8

Xe tăng
Ngắn gọn ntn cho nó vuông nhé! :">

1/ một tách Espresso ngon đạt chuẩn uống quán tệ nhất là 35K một ngày uống 2 tách một tháng 2.1tr! :((

Ở nhà chỉ tầm tối đa 5k/ tách một ngày uống 2 tách một tháng 300K! :-*

Bác biết làm toán chứ? :-?

Chưa nói mưa gió, xe cộ gửi xe, ....... Nếu là uống quán vì công việc bạn bè thù tạc thì không bàn, chẳng tính nhưng uống ví thích và có nhu cầu thì ................ :D

2/ Em đố cả cái Hanoi nhà bác, có quán nào, nhà hàng KS nào có bán Jamaica Blue Mountain, Hawaii Kona hay Ethiopia Deri Kochoa, Ethiopia Harrar Nafisifi , Ethiopian Queen City Harrar , hay Yemen Mocca được rang tươi, ngon, đúng chuẩn đấy ! :))

Nếu bác đưa ra cho em được một địa chỉ chính xác trong vòng 1 tuần kể từ ngày hôm nay, em sẽ ngậm miệng không nói thêm một câu nào nữa, bác nói gì em cũng xin nghe! :P

3/ Không chỉ dùng lại (như bọn phàm phu tục tử, ham ăn hớp uống), là mua mấy cái máy pha, xay rang tốt giả rẻ hay mấy hạt cafe đặc chủng, mà đến với thế giới cafe là cả một nền văn hoá và bao mối quan hệ phát sinh cùng như bạn bè cũ mới chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ nhau trong cuộc sống đời thường ............. và nhiều hơn thế nữa!!! =D>
Em ko sành cafe nhưng bác ra 229 giải phóng, em thấy loáng thoáng có mấy loại bác nêu tên :D

Còn nếu tính tiền cafe 5k cốc thì rẻ quá =D>, bác thông cảm, như em nói em ko sành, bình thường em ra cũng chỉ làm 1 ly đúp xong ngồi chém gió, chứ làm 1 ly đơn thấy hơi nhạt mồm :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em ko sành cafe nhưng bác ra 229 giải phóng, em thấy loáng thoáng có mấy loại bác nêu tên :D
Nói chuyện kiểu bác khanhtx8 và đưa tin đểu như trên thỉ biến ngay cho đỡ bẩn mắt em và các bác thực lòng vào thớt để chia sẻ thông tin và học tập nhé!

Cùng xin lỗi các khi em phải viết, và các bác phải đọc, những dòng khó nghe này!

Đây cái nơi bán "cafe đặc chùng cao cấp" mà bác khanhtx8 giới thiệu:

https://www.now.vn/ha-noi/cj-coffee-juice

trasuanong

Xe tải
Cafe Đà Lạt có tội tình gì mà có bác vứt ko uống nữab-)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cafe Đà Lạt có tội tình gì mà có bác vứt ko uống nữab-)

Ở nhà nhất mẹ nhì con,
Ra đường lắm kẻ còn dòn hơn ta

Cà Việt cũng có người ca,
Nhưng mà cà ngoại, hơn ta trăm lần! :((
Thi thoảng, cũng uống khi cần,
Uống rồi mới rõ, muôn phần thua xa! :P
Dẫu rằng, "nên tắm ao ta",
Nhưng mà cà ngoại, rõ là quá ngon! =D>

khanhtx8

Xe tăng
Nói chuyện kiểu bác khanhtx8 và đưa tin đểu như trên thỉ biến ngay cho đỡ bẩn mắt em và các bác thực lòng vào thớt để chia sẻ thông tin và học tập nhé!

Cùng xin lỗi các khi em phải viết, và các bác phải đọc, những dòng khó nghe này!

Đây cái nơi bán "cafe đặc chùng cao cấp" mà bác khanhtx8 giới thiệu:

https://www.now.vn/ha-noi/cj-coffee-juice
Vậy thì em xin lỗi bác, như em bảo đấy. Quen chủ quán thì gì cũng có :D

KIA Q7

Xe tăng
Ngắn gọn ntn cho nó vuông nhé! :">

1/ một tách Espresso ngon đạt chuẩn uống quán tệ nhất là 35K một ngày uống 2 tách một tháng 2.1tr! :((

Ở nhà chỉ tầm tối đa 5k/ tách một ngày uống 2 tách một tháng 300K! :-*

Bác biết làm toán chứ? :-?

Chưa nói mưa gió, xe cộ gửi xe, ....... Nếu là uống quán vì công việc bạn bè thù tạc thì không bàn, chẳng tính nhưng uống ví thích và có nhu cầu thì ................ :D

2/ Em đố cả cái Hanoi nhà bác, có quán nào, nhà hàng KS nào có bán Jamaica Blue Mountain, Hawaii Kona hay Ethiopia Deri Kochoa, Ethiopia Harrar Nafisifi , Ethiopian Queen City Harrar , hay Yemen Mocca được rang tươi, ngon, đúng chuẩn đấy ! :))

Nếu bác đưa ra cho em được một địa chỉ chính xác trong vòng 1 tuần kể từ ngày hôm nay, em sẽ ngậm miệng không nói thêm một câu nào nữa, bác nói gì em cũng xin nghe! :P

3/ Không chỉ dùng lại (như bọn phàm phu tục tử, ham ăn hớp uống), là mua mấy cái máy pha, xay rang tốt giả rẻ hay mấy hạt cafe đặc chủng, mà đến với thế giới cafe là cả một nền văn hoá và bao mối quan hệ phát sinh cùng như bạn bè cũ mới chia sẻ kinh nghiệm và giúp đỡ nhau trong cuộc sống đời thường ............. và nhiều hơn thế nữa!!! =D>
Cái thú của việc uống coffee, đôi khi không phải cảm nhận nó trong miệng, mà là hành trình để làm ra nó: máy, coffee bean, rang, xay, pha, ngắm nhìn, bã v.v...> cho nên tự pha nó sướng hơn ra hàng nhiều lắm.

baobui

Xe hơi
Chờ máy về để cùng trải nghiệm với các bác mà lâu quá, em đành vui với cái Tiross vậy :D

tauchien

Xe tăng
Ở nhà nhất mẹ nhì con,
Ra đường lắm kẻ còn dòn hơn ta

Cà Việt cũng có người ca,
Nhưng mà cà ngoại, hơn ta trăm lần! :((
Thi thoảng, cũng uống khi cần,
Uống rồi mới rõ, muôn phần thua xa! :P
Dẫu rằng, "nên tắm ao ta",
Nhưng mà cà ngoại, rõ là quá ngon! =D>
Khen bác thơ hay quá !

Qua thớt này và thớt "
Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết" mới thấy tình yêu của bác dành cho cà phê là rất lớn, làm cho em cũng như các cụ khác cũng phải "yêu" theo. Riêng em, thì đến với cà phê không phải do mình thích, mà do nhu cầu hỗ trợ giảm cân lúc tập gym ngày trước (Mỗi tội uống hơi quá thì chiều tập nhanh xuống sức). Đầu tiên là 1 viên Lipo6/ngày, mỗi viên có khá nhiều cafein, sau em bỏ chuyển uống cà phê vừa nạp cafein vừa ngon miệng.

Rồi thấy thớt "Kiến thức cơ bản..." và thớt này ...

Với các chia sẻ của bác Quang, chắc ko riêng em, mà nhiều anh em tập tành mới chơi hoặc thậm chí chơi lâu rồi như vớ được chiếc phao và lấy bác Quang làm chuẩn đề mà tiến. Từ hôm pha máy, chỉ thấy lượng cà phê giảm đi nhiều, trước đây pha phin hay cold brew thì 15-20 gram, giờ 8 gram nhưng chưa dám uống hết 36ml vì uống đủ 1 shoot vẫn hơi nao nao, đầu giờ chiều làm thêm 1 shoot nữa là tập thường bỏ 1/2 hiệp cuối.

Cái thú nhâm nhi, mà mình lại biết rõ lai lịch, hiểu biết rõ về cái thứ ấy, chỉ mong muốn chia sẻ cái thú ấy với bạn bè thì còn gì bằng nữa. Tự nhiên lại thấy tiếc, giá mình biết đến 1 thức uống nổi tiếng thế giới sớm hơn thì có phải hay không.

ragdoll

Xe buýt
Em vừa pha cái Tanzania mới rang ra choén.

Thơm vị hoa quả quá bác QUANG1970 ạ, uống lúc nóng thấy có vị khói rất rất nhẹ, còn lúc hơi âm ấm thấy hốc mũi thấy ít nhất có mùi mới như là mùi dâu tây hay quả gì đó thanh và mát, giống mùi lúc mới bổ dưa hấu ra, hay mùi cỏ mới cắt :)
E làm 2 shoots, 1 espresso còn 1 để tí cho đá uống cho mát hẳn xem sao :)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vừa pha cái Tanzania mới rang ra choén.

Thơm vị hoa quả quá bác QUANG1970 ạ, uống lúc nóng thấy có vị khói rất rất nhẹ, còn lúc hơi âm ấm thấy hốc mũi thấy ít nhất có mùi mới như là mùi dâu tây hay quả gì đó thanh và mát, giống mùi lúc mới bổ dưa hấu ra, hay mùi cỏ mới cắt :)
E làm 2 shoots, 1 espresso còn 1 để tí cho đá uống cho mát hẳn xem sao :)
Khiếp !!! @-)
Bác pha như thế nào mà đẹp thế!? :P=D>

Th4iNguy3n

Xe buýt

ragdoll

Xe buýt
Cho những ngày hè nóng chảy mỡ ở Hà Nội

QUANG1970

Xì hơi lốp
Máy này người thắng bid 80EUR, giá tốt ghê, tiếc là mình không tham gia vì kết thúc vào buổi đêm.

Em thì lại thích buổi đêm vi ban ngày em phải làm việc! :((

Nhìn cái thông tin về Seller với 100% positive Feedback (tích cực) với số lần là 1576 thì có thể biết cái máy này ntn. :D
Chúc mừng người thắng cuộc! =D>

Phần em, em không thích các máy tự động! [-X :))
Em không chê nó dở em chỉ nói, là nó không cho em cái em cần hay đáp ứng được cái em muốn! Nên em không bao giờ mua, thậm chí chấp nhận sự tồn tại của một máy tự động ở nhà mình nếu dùng cho nhu cầu cá nhân của em! :P

Trạng thái
Thớt đang đóng