[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

hahuyhung1234

Xe tải
Nếu quả đúng như bác nói thì việc pha ra một ít cà phê với lớp Crema hoàn hảo trong hoàn cảnh của bác, có lẽ chỉ là trong mơ. :((

Vì bác chưa hay không thể có cà phê mới mà chỉ có cà phê cũ (Stable coffee). Bác nghe nhé:

+ Bác có chắc rằng cà phê bắt lúc mua mới, được oriberry rang trong ngày mua? hai cách đó trước đó một ngày? Em chắc chắn rằng cà phê bác mua sớm lắm họ cũng đã rang và giao cho bác sau một ngày và họ coi có như cà phê mới rang. :D

+ Khi mua, giả sử bác "may mắn" được lấy cà phê lúc họ mới rang xong nhưng bác lại nhờ họ xay dùm, nghĩa là cái cà phê đó, nếu pha đúng cách, nó chỉ có thể tạo ra lớp camera đẹp trong vòng 2 hay 3 ngày đầu tiên mà thôi! :D

Nhưng chuyện bán cho khách một gói cà phê mới rang. em nghĩ là điều không tưởng ở ở Việt Nam nhất là Hà Nội!

Hồi sáng khi hỏi bác, em định, nếu bác có máy xay, (lúc đó, là em đang cho chuẩn bị cho đi gửi cà phê và một số thứ đi Hà Nội) em sẽ thu xếp xay, cho chậm lại việc gửi hàng để chiều mới đi gửi, để chiều ngày mai hoặc sáng ngày mốt bác sẽ có cà phê mới xay và dùng thử. :P

Nhưng vì cho bác không có máy xay mà cà phê hiện nay ở nhà em phần lớn là đã rang đã ra cách đây một tuần, nhiều loại cafe rang rồi nhưng số lượng không nhiều, Giả sử em gom lại xay đóng goi lụn vụn gủi cho tới tay bác thì cũng đã ra cà phê cũ rồi nên em không thể chọn cách đó, nên em đành phải cho đi gửi. :D
Nếu bác có máy xay thì khi nhận cà phê của em, bác cũng dùng được nó ít nhất là 2 - 3 tuần do em bỏ trong bao chuyện dùng. Còn không có máy xay, thì cà phê sau khi xay chỉ được gọi là mới trong vòng 2 - 3 ngày mà thôi :P

Em hỏi vì định thu xếp rang gửi di biếu bác ấy một ít cafe rang mới nhưng do bác ấy không có máy xay nên em đành phải cho đi gửi lo hàng ngay sáng nay không delay đến chiều . :D

Lý do em hỏi chỗ ở gấn khu Nam Từ Liêm vì noi em gửi cafe đến rồi nhờ chuyển lại ở đây (Nam Từ Liêm) chỉ có một chút càe mà bắt tội bác ấy phải đa xa thì quá tội, gần đấy thì ok. :P
Thanks bác. Em cũng mới tập tành gần đây nên còn nhiều thứ phải học nhiều ạ. ^^ trước e chỉ dùng ấm moka, giờ mới có được chiếc máy pha bằng tay được nhõn 1 tháng :D Tương lai khi đủ dụng cụ, hi vọng sẽ có dịp giao lưu với bác :P

KIA Q7

Xe tăng
Đây là tách cafe em pha với Breville XL870
máy xay Breville 820 cỡ 16, 10 gr sau 18s cho ra tầm 32gr cafe.

KIA Q7

Xe tăng
Có lẽ Gaggia đã ngừng sản xuất dòng Baby Twin. Em đang cân nhắc một máy Classic 2018-2019. Sau một thời gian Classic bị làm cho rẻ tiền đi, đời này đã quay trở lại thiết kế truyền thống với van solenoid 3 ways, nồi hơi nhôm lớn, thân vỏ bằng thép không gỉ toàn phần vòi đánh sữa kiểu chuyên nghiệp thay vòi dạng ống lồng.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cháu thấy ở đây có một cái đang đấu giá:

https://www.ebay.de/itm/Espressomaschine-Siebtrager-Gaggia-New-Baby-Twin/133022525782?hash=item1ef8c2a956:g:SrQAAOSwe0Zcs1By

Nhưng nhìn cái đế như bị oxy hoá, theo cụ QUANG1970 thì có mua được không và có làm sạch vụ oxy hoá kia được không?

Cám ơn bác đã hỏi ý kiến, E xin phúc đáp ntn:

Cái máy nay OK vì:

Người chủ có học và thành thật! Đọc văn ông ta viết, cách dùng ông dùng từ tiếng Đức của ông rất chỉn chu, giàu giai điệu! ông không dấu những hạn chế của nó và khoe nó một cách tế nhị lịch sự.

+ no dùng lâu rồi nhưng hoạt động tốt,
+ Đã thay vòi đánh sữa (Panarello) gốc ban đầu của Gaggia bằng vòi đánh của Racilio Silvia (vòi nay lúc mới là 101USD!) Vòi Panarello gốc vẫn còn giữ lại.
+ Có đầy đủ phụ kiện (bốn rổ lọc các loại +Rổ lọc đui để vệ sinh máy)

Máy có một vấn đề là cái khay đựng nước thải (Abtropfschale) bị rỉ do bị rỉ sét troc sơn nên đã thay bằng cái mới nhưng cái mới này so với cái gốc (Orginal) chất lương sơn không bằng.(Die Abtropfschale wurde vor nicht langer Zeit ausgetauscht, aber die Lackqualität ist nicht besonders gut.)

Em đã đọc kỹ bản giới thiệu không có chỗ nào nói rỉ sét hay có chăng là Cái khay bị rỉ và đã thay bằng cái khác, không bằng sơn của cái khay cũ, em đoán chừng ý ông ta nói là khác màu sơn!
Rất ấn tượng về cách hành văn của người bán hàng này!

Không bàn về giá cả theo em cái máy này mua được nhưng giá họp lý của nó theo tiền Mỹ thì khoảng từ 100 tới 120 là hết mức!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Đây là tách cafe em pha với Breville XL870
máy xay Breville 820 cỡ 16, 10 gr sau 18s cho ra tầm 32gr cafe.

Tất cả các tách cà phê pha từ máy pha của Breville thì đừng bao giờ bàn về chất lượng cúa lớp Crema nếu cái máy đó đang hoạt động bình thường! :P

Breville là một công ty sinh sau đẻ muộn nên nó nắm bắt thị hiếu của người tiêu dùng tốt hơn những công ty trước đây! Nó hiểu rằng, để đánh giá về chất lượng của một tách cà phê ngay từ "vòng gửi xe" là nhìn lớp crema. Do đó, khi thiết kế máy, ngoài yếu tố bắt mắt (ngoại hình của máy) nó còn tập trung vào cách xử lý làm sao để pha ra một tách cà phê với lớp Crema đẹp nhất! =D>

Vì vậy tất cả các tách Cafe của một máy BREVIILLE hoạt động bình thường đều không thể chê vào đâu được, trừ khi máy bị trục trặc hay có vấn đề, còn lại thì có thể nói rằng trong những máy pha cà phê phổ biến, gia dụng, hiện nay về Breville là máy cho ra tách có lớp crema mới nhìn đẹp nhất! =D>

Đó đó với tất cả những tách cà phê pha từ một máy Breville đang hoạt động bình thường thì đừng bao giờ bàn về chất lượng của lớp crema. Đây là điều đầu tiên em mới nói suốt từ đầu thớt cho tới giờ!!! :-*

Lớp crema chỉ là "vòng gửi xe", sau khi đã nhìn crema khen đẹp rồi, chúng ta mới đi tiếp vào chất lượng, hương, mùi, vị của tách cà phê! :))

Như cái mà em đã từng nói, lần trước là KNOW HOW ( bí quyết)! Đó là cách mà các hãng làm máy pha cà phê sừng sỏ của Ý, cho tới giờ phút này vẫn làm bá chủ, nghĩa là chất lượng của Hương Vị tách cà phê pha từ một máy pha cà phê của ý luôn luôn dẫn đầu! :D

Nói cho dễ hiểu cho dù người Trung hay người Nam, thậm chí ngay cả người Hà Nội có nói tiếng Bắc giỏi đến đâu, hát hay đến đâu, đi chăng nữa nhưng để hát được một câu quan họ chuẩn thì người dân xứ Quan họ Bắc Ninh mới có thể làm được vì làn hơi quan họ đã ăn vào máu của họ, cũng như để pha ra một tách cà phê đạt chuẩn Ý, thì chỉ có những hãng lớn của Ý mới đáp ứng được vì đây là hồn của tách cà phê, chứ không phải là hình hài của tách cả cà phê các bác a! :P

QUANG1970

Xì hơi lốp
Twin quá hot và khó mua, chức năng tiện hơn chút so với các dòng baby khác. Với chi phí ít ỏi của mình và lại dễ mua, em đang về 1 bé class các bác ạ, đòi hỏi manual hơn nhưng chất lượng espresso không thua kém. Em đang tìm cái máy xay, nếu chưa ra thì sẽ chỉ kết hợp được với cái cối hario thần thánh thôi.

Bác mua Baby class, Baby Dose hay tốt hơn là Baby class D, đều được cả! Tuy nhiên, nếu bác vẫn muốn có tính năng lường nước, thì bác có thể mua Dose và class D.

Trong thực tế nên nhìn bên ngoài, con Baby Twin rất dễ thương, class cũng dễ thương nhưng do bảng điều khiển nổi lên, khiến cho người nhìn có cái cảm gì thô ráp, không mềm mại. Còn baby Dose thì vuông vức lại thẳng tuột, nhìn vào cảm giác thấy thiếu cân đối so với tổng thể.

Hoàn toàn đây chỉ là cảm quan, còn về ruột bên trong, chúng giống nhau đến 90 % cái khác nhau giữa các máy này là cái máy bơm nước!
Như em đã nói tất cả các máy pha cà phê tiêu chuẩn đều dùng bơm ULKA của Ý khác nhau về công suất.
Dose dùng bơm 48 walt
Twin, class, class D, Classic dùng bơm 51walt.

Khi sửa chữa người ta có thể nâng cấp nâng đời bơm và xét về kĩ thuật không có gì sai sót.

Còn về vấn đề tính năng lường nước: Thực sự, với một số người cái này không quan trọng nhưng với những người yêu cầu chính xác và công bằng thì nó vô cùng quan trọng!

Cùng một loại cà phê nếu đem pha hai lần mà người pha chỉ dùng mắt hoặc dùng đồng hồ để canh thì lượng nước bơm dùng chiết suất cà phê với hai lần pha khó mà giống nhau như một. Điều này dẫn tới, khi uống cùng một loại cà phê nhưng sẽ có hai luồng đánh giá khác nhau do lượng nước khác nhau.

Cũng chỉ một người uống hai loại cà phê khác nhau, nhưng dùng máy pha không có tính năng lường nước, và nếu chỉ điều khiển bằng tay, kết quả là cảm nhận trách cà phê sẽ không công bằng và chính xác nữa không giống nhau.

Đại khái nó là như thế. Ngoài ra, tính năng này giúp cho người pha, được tự do thoải mái hơn, đỡ phải lệ thuộc tiết kiệm được thời gian bên cạnh máy để làm chuyện khác.

Ngoài ra, khi pha một (1) shoot, Baby Twin và Baby class D, còn có tính năng chế độ ngâm, giúp cho tất những hạt cà phê trong rổ lọc được nở ra, khiến tách cà phê ngon, lớp Crema đẹp hơn vì dòng nước lúc pha sẽ đi qua những hạt cafe đã nở, chiết xuất được cà phê tối ưu!.=D>

Đây cũng là hai lý do, tại sao em rất vui khi biểu cà phê cho những bác có máy baby Twin + máy xay Breille 820 vì khi đã quen pha một tách cà phê với một lượng nước nhất định một máy xay nhất định khi thay loại khác uống và cảm nhận sự khác biệt, đậm nhạt, ngon dở, hơn kém sẽ lòi ra ngay lập tức! :D
Nhất là khi pha hai loại cà phê có độ ngon ngang ngửa! :P

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Ngoài ra, khi pha một (1) shoot, Baby Twin và Baby class D, còn có tính năng chế độ ngâm, giúp cho tất những hạt cà phê trong rổ lọc được nở ra, khiến tách cà phê ngon, lớp Crema đẹp hơn vì dòng nước lúc pha sẽ đi qua những hạt cafe đã nở, chiết xuất được cà phê
Bác QUANG1970 ơi cái tính năng pha ngâm ý là máy nó mặc định chạy cho mỗi lần pha, hay là mình phải lập trình cho nó??? Tại mỗi lần pha em đều thấy máy chạy như nhau ở 1 và 2 shoot chứ ko thấy nó ngừng lại để ngâm.

hahuyhung1234

Xe tải
Bác mua Baby class, Baby Dose hay tốt hơn là Baby class D, đều được cả! Tuy nhiên, nếu bác vẫn muốn có tính năng lường nước, thì bác có thể mua Dose và class D.

Trong thực tế nên nhìn bên ngoài, con Baby Twin rất dễ thương, class cũng dễ thương nhưng do bảng điều khiển nổi lên, khiến cho người nhìn có cái cảm gì thô ráp, không mềm mại. Còn baby Dose thì vuông vức lại thẳng tuột, nhìn vào cảm giác thấy thiếu cân đối so với tổng thể.

Hoàn toàn đây chỉ là cảm quan, còn về ruột bên trong, chúng giống nhau đến 90 % cái khác nhau giữa các máy này là cái máy bơm nước!
Như em đã nói tất cả các máy pha cà phê tiêu chuẩn đều dùng bơm ULKA của Ý khác nhau về công suất.
Dose dùng bơm 48 walt

Khi sửa chữa người ta có thể nâng cấp nâng đời bơm và xét về kĩ thuật không có gì sai sót.

Còn về vấn đề tính năng lường nước: Thực sự, với một số người cái này không quan trọng nhưng với những người yêu cầu chính xác và công bằng thì nó vô cùng quan trọng!

Cùng một loại cà phê nếu đem pha hai lần mà người pha chỉ dùng mắt hoặc dùng đồng hồ để canh thì lượng nước bơm dùng chiết suất cà phê với hai lần pha khó mà giống nhau như một. Điều này dẫn tới, khi uống cùng một loại cà phê nhưng sẽ có hai luồng đánh giá khác nhau do lượng nước khác nhau.

Cũng chỉ một người uống hai loại cà phê khác nhau, nhưng dùng máy pha không có tính năng lường nước, và nếu chỉ điều khiển bằng tay, kết quả là cảm nhận trách cà phê sẽ không công bằng và chính xác nữa không giống nhau.

Đại khái nó là như thế. Ngoài ra, tính năng này giúp cho người pha, được tự do thoải mái hơn, đỡ phải lệ thuộc tiết kiệm được thời gian bên cạnh máy để làm chuyện khác.

Ngoài ra, khi pha một (1) shoot, Baby Twin và Baby class D, còn có tính năng chế độ ngâm, giúp cho tất những hạt cà phê trong rổ lọc được nở ra, khiến tách cà phê ngon, lớp Crema đẹp hơn vì dòng nước lúc pha sẽ đi qua những hạt cafe đã nở, chiết xuất được cà phê tối ưu!.=D>

Đây cũng là hai lý do, tại sao em rất vui khi biểu cà phê cho những bác có máy baby Twin + máy xay Breille 820 vì khi đã quen pha một tách cà phê với một lượng nước nhất định một máy xay nhất định khi thay loại khác uống và cảm nhận sự khác biệt, đậm nhạt, ngon dở, hơn kém sẽ lòi ra ngay lập tức! :D
theo bác thời gian ngâm nước nên là bao lâu? e nghĩ lớn hơn 20s và nhỏ hơn 1 phút. nhưng e vẫn chưa tìm được điểm sweatspot. :(

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác QUANG1970 ơi cái tính năng pha ngâm ý là máy nó mặc định chạy cho mỗi lần pha, hay là mình phải lập trình cho nó??? Tại mỗi lần pha em đều thấy máy chạy như nhau ở 1 và 2 shoot chứ ko thấy nó ngừng lại để ngâm.
theo bác thời gian ngâm nước nên là bao lâu? e nghĩ lớn hơn 20s và nhỏ hơn 1 phút. nhưng e vẫn chưa tìm được điểm sweatspot. :(

Khi pha cà phê bằng Baby twin:
Nhận nút Hai shoot thì không thấy gì! [-X
Nhưng khi nhấn nút Một shoot thì máy sẽ chạy mấy giây, rồi ngưng mấy giây, rồi chạy cái chu kỳ chạy rồi ngưng đó là ngâm đấy! :))

Các bác cứ mang trong đầu cái suy nghĩ cách pha cà phê phin, rồi áp dụng vào cách pha cà phê máy thì chết em rồi! :((

Theo "kinh nghiệm truyền mồm" của những những "chuyên da" :)): cách pha cà phê phin ngon thì cà phê phin sau khi đã chuẩn bị xong chế vào đó một chút nước, đạy nắp rồi để yên khoảng 1 hai phút cho cà phê "nở", sau đó mới rót nước pha, chờ cho cà phê chảy xuống hết.:D
Để pha một tách cà phê phin, các bác mất mấy phút!?
Còn để pha một tách cà phê máy, các bác mất có mấy giây!?
Các bác phải làm phép hình chiếu (áp dụng quy tắc hình chiếu trong Toán học vào) cho em chứ!!!:P:P:P

hiennn83

Xe tăng
Mặc định là có sẵn cụ ah! Có thể máy của cụ chủ cũ họ tắt đi! Cụ giữ phím M cho đèn nhấp nháy rồi bấm phím lấy nước nóng! Sau đó xem trạng thái của cái đèn nước nóng để biết đang bật hay đăng tắt chế độ ngâm
Ps: chế độ ngâm trước chỉ có ở 1 shoot

Chỉnh sửa cuối:

hahuyhung1234

Xe tải
Khi pha cà phê bằng Baby twin:
Nhận nút Hai shoot thì không thấy gì! [-X
Nhưng khi nhấn nút Một shoot thì máy sẽ chạy mấy giây, rồi ngưng mấy giây, rồi chạy cái chu kỳ chạy rồi ngưng đó là ngâm đấy! :))

Các bác cứ mang trong đầu cái suy nghĩ cách pha cà phê phin, rồi áp dụng vào cách pha cà phê máy thì chết em rồi! :((

Theo "kinh nghiệm truyền mồm" của những những "chuyên da" :)): cách pha cà phê phin ngon thì cà phê phin sau khi đã chuẩn bị xong chế vào đó một chút nước, đạy nắp rồi để yên khoảng 1 hai phút cho cà phê "nở", sau đó mới rót nước pha, chờ cho cà phê chảy xuống hết.:D
Để pha một tách cà phê phin, các bác mất mấy phút!?
Còn để pha một tách cà phê máy, các bác mất có mấy giây!?
Các bác phải làm phép hình chiếu (áp dụng quy tắc hình chiếu trong Toán học vào) cho em chứ!!!:P:P:P
Hehe giờ em hiểu ý ngâm cà của bác rồi :P Sẽ tìm cách áp dụng thử ạ :D

Mr.star

Xe tải
Chúc các cụ ngày mới tươi đẹp, cốc này em pha ở vp bằng máy Delonghi ec311 đây ạ -)

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cám ơn bác đã hỏi ý kiến, E xin phúc đáp ntn:

Cái máy nay OK vì:

Người chủ có học và thành thật! Đọc văn ông ta viết, cách dùng ông dùng từ tiếng Đức của ông rất chỉn chu, giàu giai điệu! ông không dấu những hạn chế của nó và khoe nó một cách tế nhị lịch sự.

+ no dùng lâu rồi nhưng hoạt động tốt,
+ Đã thay vòi đánh sữa (Panarello) gốc ban đầu của Gaggia bằng vòi đánh của Racilio Silvia (vòi nay lúc mới là 101USD!) Vòi Panarello gốc vẫn còn giữ lại.
+ Có đầy đủ phụ kiện (bốn rổ lọc các loại +Rổ lọc đui để vệ sinh máy)

Máy có một vấn đề là cái khay đựng nước thải (Abtropfschale) bị rỉ do bị rỉ sét troc sơn nên đã thay bằng cái mới nhưng cái mới này so với cái gốc (Orginal) chất lương sơn không bằng.(Die Abtropfschale wurde vor nicht langer Zeit ausgetauscht, aber die Lackqualität ist nicht besonders gut.)

Em đã đọc kỹ bản giới thiệu không có chỗ nào nói rỉ sét hay có chăng là Cái khay bị rỉ và đã thay bằng cái khác, không bằng sơn của cái khay cũ, em đoán chừng ý ông ta nói là khác màu sơn!
Rất ấn tượng về cách hành văn của người bán hàng này!

Không bàn về giá cả theo em cái máy này mua được nhưng giá họp lý của nó theo tiền Mỹ thì khoảng từ 100 tới 120 là hết mức!
Rất cảm ơn sự trả lời đầy đủ, cái này họ đang cho đấu giá còn vài ngày nữa nên chưa biết giá thế nào? Cháu đang hỏi một chủ khác cũng đang rao bán. Mua cái để văn phòng nữa cũng tiện cụ ạ

hahuyhung1234

Xe tải
Đây là ly sáng nay của em. Thử cho thêm 30% coffee so với thông thường, vị đắng hơi gắt. Em phải pha thêm nước cho loãng ra mới uống được :P

kanteung

Xe tải

Dose dùng bơm 48 walt

Cám ơn bác nhiều, biết sớm chút iem đợi xúc con class D :), vậy con class là con máy đầu tay của em rồi, đường còn dài hihi.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chúc các cụ ngày mới tươi đẹp, cốc này em pha ở vp bằng máy Delonghi ec311 đây ạ -)

Vẫn bị "đái sót" bác ạ ! :((

Do đây là dòng máy phổ thông không có van 3 chiều (Solenoid), nên khi pha xong, Thi thoảng sẽ có một vài giọt nước rơi xuống, làm vỡ mặt lớp crema, do đó, Nếu máy có tật này thì pha vừa xong, là phải nhanh tay đem cà phê ra khỏi máy ngay, để giữ cho bề mặt của lớp crema không bị những giọt nước "đái sót" rơi xuống làm vỡ như vậy! :P

Trạng thái
Thớt đang đóng