[Funland] Lộ trình cấm xe máy của Hà Nội

Rong rêu

Xe điện
Để XD được 1 hệ thống GTCC phủ hểt các hang cùng ngõ hẻm của HN (cự ly đi bộ dưới 500m - tần suất 5ph/chuyến) là vô kế khả thi nếu giữ nguyên quy hoạch dư hiện trạng. Quy hoạch lại cho hợp lý hơn trong bối cảnh giá đất cao chót vót, liên tục được bơm thổi, nhà nhà đầu cơ đất, người người đầu cơ đất + tâm lý "tấc đất cắm dùi", "tấc đất tấc vàng" dư hiện tại lại càng vô kế khả thi hơn nữa.
Vậy:
1/ Bố cứ cấm - kệ cmcm muốn ra sao thì ra, kết hợp mí tuyên truyền để người dân hiểu sự văn minh giống như mợ Kuu .
2/ Dùng chính sách để hạ nhiệt giá đất, thay đủi tư tưởng cũng như dập tắt làn sóng nhà nhà đầu cơ đất - người người đầu cơ đất. Từ đóa, kết hợp với các biện pháp khác từng bước quy hoạch lại các cụm tuyến dân cư phù hợp cho việc bố trí GTCC - chỉ giữ lại 1 phần nhỏ vùng lõi di sản để bảo tồn.

Đương nhiên phẩy có lộ chình - mà cái chóa nầu chả phẩy có lộ chính mới thực hiện được.
Cự ly đi bộ dưới 2km là ok. Dưới 500m thì làm làm sao được cụ :)).

Thêm nữa, cái mặt đường nó còn quan trọng thì còn tắc. Em có cách, mà thôi nói ra lại động chạm.
Chứ muốn HN xanh sạch đẹp quá dễ.

printer05

Xe điện
Hãy nhìn cuộc vận động học tập và làm theo tấm gương đạo đức thì biết.
Nói hay
Vạch ra hay
Kế hoạch hay
Báo cáo hay
Tổng kết hay.
Kết quả?
Như....
Cụ giải thích cho em cái 3 chấm đi nhé, theo như em biết cái đấy là hơi bị thích đấy. Còn nếu không phải là cái hơi bị thích thì cũng để bón cây hơi bị tốt đấy.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Với đường sá Hà Nội hiện tại, phương tiện nên cấm chính là ô tô cá nhân. Xe máy vừa rẻ tiền vừa hiệu quả, sao lại cấm?

mazda3_pro

Xe lăn
Muốn phát triển thì có những vấn đề cần phải áp đặt. Đợi xe máy nó tự biến mất thì đến bao giờ :D
Theo Cụ thì HN và SG sẽ không thể cấm xe máy được?
Với hiện trạng như hiện nay thì không cấm được. Vấn đề cần giải quyết là vấn đề mà tôi đã đưa ra, chỉ có làm như vậy mới giải quyết tận gốc của vấn đề, cấm xe máy không phải là phương pháp giải quyết vấn đề.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cự ly đi bộ dưới 2km là ok. Dưới 500m thì làm làm sao được cụ :)).

Thêm nữa, cái mặt đường nó còn quan trọng thì còn tắc. Em có cách, mà thôi nói ra lại động chạm.
1/ Nếu cụm tuyến dân cư được quy hoạch hợp lý thì hoàn toàn thực hiện được. Không ai đi bộ 2km ra điểm GTCC để di chuyển 5km cả - họ sẽ chọn cách khác. Cấm rồi phạt 1 vài người thì được, nhưng cả vạn người thì chịu và dẫn đến thất bại ngay từ chong chứng.
2/ Động chạm? cụ cứ thử nói ra đi forum zân chủ mờ

Kuu

Xe lăn
Đây là clip 2017. Hiện tại họ cấm xong rồi à hả cụ?
Em không biết cái cờ lip trên quay ở đâu và cụ thể Thailand/Bangkok họ cấm hay hạn chế xe máy ntn nhưng ở Bangkok cực kỳ ít xe máy, hay tại em chưa đến nơi nào đó ở BK có nhiều xe máy.

Gần như đường phố ko có xe máy, thi thoảng lắm mới gặp 1 cái. Trên cao tốc thì ko có.

Đa số ảnh em vừa chụp xong.

Kuu

Xe lăn
Với hiện trạng như hiện nay thì không cấm được. Vấn đề cần giải quyết là vấn đề mà tôi đã đưa ra, chỉ có làm như vậy mới giải quyết tận gốc của vấn đề, cấm xe máy không phải là phương pháp giải quyết vấn đề.
Quy hoạch lại toàn bộ (hay gần như toàn bộ) HN là điều ko thể nên ko thể đợi điều kiện đó đc.

Em dự thời gian tới sẽ có quận nội đô/ tuyến phố HN cấm hoặc hạn chế xe máy.

Rong rêu

Xe điện
1/ Nếu cụm tuyến dân cư được quy hoạch hợp lý thì hoàn toàn thực hiện được. Không ai đi bộ 2km ra điểm GTCC để di chuyển 5km cả - họ sẽ chọn cách khác. Cấm rồi phạt 1 vài người thì được, nhưng cả vạn người thì chịu và dẫn đến thất bại ngay từ chong chứng.
2/ Động chạm? cụ cứ thử nói ra đi forum zân chủ mờ
Nếu di chuyển 5km thì đi xe đạp cho nhanh cụ à. Ngay cả Seoul, số lượng xe buýt tới con số hàng nghìn cái, tàu điện ngầm dày đặc 5 phút một chuyến thì việc đi bộ tầm 1-2km để ra điểm đón GTCC là bình thường.

Còn về làm cho HN xanh sạch đẹp thì cứ cấm tất cả xe để vỉa hè (bước 1), quán ăn sáng, cà phê không được kê bàn ghế ra vỉa hè. Tập trung hàng hoá ở những siêu thị lớn để giảm dần những nơi bán nhỏ lẻ, lâu dần mặt đường không còn là một lợi thế nữa.

Go on

Xe điện
Trước em nghe nói HN có lộ trình cấm xe máy trong nội đô.

Các cụ cho em hỏi là lộ trình này đã được văn bản hoá chưa? hay chỉ là nói mồm thôi và lãnh đạo HN đã có lộ trình rõ ràng từng bước thực hiện chưa ạ?

Nếu cấm xe máy thì xe đạp điện/ xe máy điện vẫn được phép tham gia giao thông phải không?

Cá nhân em thì ủng hộ lộ trình này nếu thực hiện nghiêm túc và bài bản.
Em đi xe máy, nhưng ko đừng đc phải đi. Vì tắc quá phải đi, chứ đi bus thì 2 tiếng ms đến chỗ làm. Em ủng hộ cấm, khu đó đi bus sẽ đỡ tắc.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Trước có bài báo nói là đến năm 2020 VN cơ bản là nước công nghiệp hiện đại theo kịp các nước châu âu. ! Cái kia thì cũng vậy thôi.
Giờ chắc lại tầm nhìn 2050 Bác ạ :)

Yelnut

Xe tăng
Em không biết cái cờ lip trên quay ở đâu và cụ thể Thailand/Bangkok họ cấm hay hạn chế xe máy ntn nhưng ở Bangkok cực kỳ ít xe máy, hay tại em chưa đến nơi nào đó ở BK có nhiều xe máy.

Gần như đường phố ko có xe máy, thi thoảng lắm mới gặp 1 cái. Trên cao tốc thì ko có.

Em gúc trên youtube thôi. Clip này là từ 1 năm trước .
...
Vụ này hay đấy. Cụ đừng đưa ý tưởng lên mạng. Cụ đưa lên cho các bác lãnh đạo thực hiện đi.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com

Thái nó ít xe máy thật, vì dân nó đi oto là chính, nông dân toàn đi bán tải, chỉ ở các tp nhỏ mới thấy nhiều xe máy hơn :D phuơng tiện giao thông công cộng của nó cũng có phát triển kha khá :)) nhưng tắc đường vẫn là đặc sản kinh hoàng của Bangkok khi mà số oto cá nhân là quá lớn

Go on

Xe điện
Chả biết hiện đại thế nào chứ em chỉ tưởng tượng 30% người đi xe máy chuyển sang oto , thì riêng chỗ đỗ xe đã không còn chứ đừng nói là di chuyển .chung cư cao tầng mở sát đường thì mở rộng đường kiểu gì , xe bus thì lâu rồi em đi , hơn chục năm trước thì là giờ cao điểm đứng 1 chân , giờ ko biết còn không, tầu điện ngầm và trên cao thì .....
Đa số dân thu nhập dưới 15tr 1 tháng thì mua ô tô là 1 chuyện khó, nuôi nơ còn khó hơn cụ ạ. 1tr gửi xe ở nhà, rồi chỗ làm, rồi đi đâu cũng mất mấy chục gửi xe, xăng và sửa chữa

Siêu Rùa

Xe tăng

E đang xem dở clip du lich thái land của khoapug đến đoạn ăn ở bangkok thailand, trong clip xe máy đi ầm ầm chứ ai cấm đâu cụ.

Kuu

Xe lăn
E đang xem dở clip du lich thái land của khoapug đến đoạn ăn ở bangkok thailand, trong clip xe máy đi ầm ầm chứ ai cấm đâu cụ.
Vâng, hình như Thailand ko cấm. Ko biết cờ nhip họ quay bao giờ, ở chỗ nào.
Năm ngoái và năm nay, trực quan của em thấy rất ít nên nghĩ là họ hạn chế.

Rong rêu

Xe điện
Em đi xe máy, nhưng ko đừng đc phải đi. Vì tắc quá phải đi, chứ đi bus thì 2 tiếng ms đến chỗ làm. Em ủng hộ cấm, khu đó đi bus sẽ đỡ tắc.
Có phương án thay thế ok thì mọi người sẽ ủng hộ thôi cụ.

Rong rêu

Xe điện
Em gúc trên youtube thôi. Clip này là từ 1 năm trước .

Vụ này hay đấy. Cụ đừng đưa ý tưởng lên mạng. Cụ đưa lên cho các bác lãnh đạo thực hiện đi.
:D lãnh đạo biết hết, chỉ không làm thôi.

lac007

Xe tăng
Không có xe máy, HN phát triển thế nào được? Giá rẻ, tiết kiệm nhiên liệu, linh hoạt. Phương tiện di chuyển khắc hang cùng ngõ hẻm với chiều rộng dưới 2,5 m rất phổ biến để đưa người dân đi lại trong vòng 30 km mỗi ngày với tốc độ cao, linh hoạt. Phương tiện chuyên chở hàng hóa lên đến 200 kg mà tiết kiệm nhiên liệu, dễ dàng len lỏi khắp nơi phục vụ khách hàng. Công cụ lao động của các tập đoàn đa quốc gia.
Thế thì nên khuyến khích chứ sao lại cấm