[VHGT & ATGT] Leo đèo như thế nào cho đúng với lái mới?

Matizcoi

Xe cút kít
Không rõ cái "dốc cao quá" của cụ nó thế nào chứ em đi đủ CD5, Morning, Get cả tự động lẫn sàn leo Mẫu Sơn, Điện Biên, Thủy điện Sơn La, Cột cờ Lũng Cú vô tư, .... à cả Thác Bản Giốc nữa - toàn xe cỏ, đủ tải thôi :D (tự động thì cứ D mà đi).

Trước các cụ chả tranh luận mãi cái vụ leo bằng D hay +/- rồi còn gì - cụ tìm lại mấy thớt đấy xem.
Xem làm gì, em đang hỏi mà ơ kìa, vụ nào trải nghiệm rồi cho í kiến, ko "nghe nói" và "đoán thế" nhé :D

Tony_Le

Xe container
Cụ nghĩ kĩ rồi đúng ko, dốc cao quá vòng tua lên 5-7K vài phút thì vui nhỉ :D
Ơ kìa, cụ ko đọc kĩ đấy, em đang hỏi lái mới mà :))
Lái mới hay cũ thì cái xe nó cũng chạy đúng khả năng của nó thôi, khác nhau ở chỗ nó có cà giật hay loạng quang nhiều hay ít . Cụ mà đạp được để cái xe nó thể hiện được vài phút ở 5-7k vòng tua á, em không tin đâu.

The Crinch

Xe hơi
Suốt ngày tin dịch dã mãi cũng chán, em xin phép lập thớt bên cafe để hỏi các cụ thông thái, với tài mới thì leo đèo bằng xe số tự động như nào là hợp lí, ví dụ đèo Pha Đin chẳng hạn :D
Có một bác nói rằng với lái mới thì cứ để nguyên D và leo, nó sẽ tự nhảy số khi chạy chậm. Có bác khác cũng vừa leo Pha Đin về và bảo cũng để nguyên số D leo mãi cũng qua :))
Thày (bác) nào khuyên thế ạ :P

Hieumos

Xe container
Ông thớt chắc đang bị cách ly rảnh việc lên OF chém với các cụ cho vui chứ có cần tư vấn tư veo gì đâu.

formen

Xe lăn
Thì cứ bam nhảm k đả kích cá nhân nhau cũng ổn. Đc gì thì đc.

Tony_Le

Xe container
Ông thớt chắc đang bị cách ly rảnh việc lên chém với các cụ cho vui chứ có cần tư vấn tư veo gì đâu.
Chém thì chém nhưng cách đặt vấn đề cũng ít kinh nghiệm hay cũng non như lái mới vì bọn mới biết lái vẫn đi chơi Hà Giang, Điện Biên mà có thèm hỏi đâu. Chém xuống dốc thì dù chủ đề có hơi cũ nhưng hay hơn nhiều, lên dốc bằng AT thì có j mà chém.

Hieumos

Xe container
Chém thì chém nhưng cách đặt vấn đề cũng ít kinh nghiệm hay cũng non như lái mới vì bọn mới biết lái vẫn đi chơi Hà Giang, Điện Biên mà có thèm hỏi đâu. Chém xuống dốc thì dù chủ đề có hơi cũ nhưng hay hơn nhiều, lên dốc bằng AT thì có j mà chém.
Chủ thớt nick từ 2009, em đoán chẳng phải tài mới mà lên đây hỏi những câu ất ơ thế này.

wild nature

Xe điện
Suốt ngày tin dịch dã mãi cũng chán, em xin phép lập thớt bên cafe để hỏi các cụ thông thái, với tài mới thì leo đèo bằng xe số tự động như nào là hợp lí, ví dụ đèo Pha Đin chẳng hạn :D
Có một bác nói rằng với lái mới thì cứ để nguyên D và leo, nó sẽ tự nhảy số khi chạy chậm. Có bác khác cũng vừa leo Pha Đin về và bảo cũng để nguyên số D leo mãi cũng qua :))
Thì đúng là thế còn gì nữa cụ.
Lên cứ để D, chậm thì HS nó về cấp thấp auto.
Xuống thì tùy, nên dùng D- để phanh hãm bằng động cơ giảm đỡ cho phanh

Quan Huu Tam

Xe hơi
Các cụ lưu í cho em là LÁI MỚI nhé, nên khó khăn trong việc chuyển số. Và cho em hỏi dốc quá leo số D vẫn được cơ ạ, vì nói thật là em chưa dám thử :D
Dốc mấy thì dốc bác ạ, xe nó sẽ tự về số thấp để leo tùy vào vòng tua, như kiểu số cao khi leo tua bị đẩy xuống thấp một mức nào đó tùy xe thì sẽ tự về số để có sức lên.

MiTa

Xe lăn
Leo đèo là 1 nghệ thuật, trước tiên cụ phải xác định có muốn leo lên cái đèo đấy ko, tránh tình trạng leo lên thấy chán quá. Ok rồi thì cứ bình tĩnh từ từ leo lên, chậm mà chắc chứ phóng cái vụt lên rồi xuống thì ko có cảm giác phê pha gì đâu. Trong khi leo thì phải có lúc nhẩn nha ngắm cảnh từng gốc cây hang đá bụi cỏ ven đèo, cũng có lúc phải thốc ga tăng tốc thật nhanh để cho ta cảm giác hân hoan chinh phục từng khúc cua uốn lượn thăng hoa. Đấy, leo đèo thú vị lắm, cụ cứ bình tĩnh ko có gì phải sợ. Mất bình tĩnh hay sợ sệt là dễ tụt dốc lắm.

poiuy

Xe ba gác
Trước em tài mới, leo dốc Ba vì em phải hạ số, leo bằng 2 hoặc L (xe AT 4 cấp). Sau quen hơn đi Tam đảo, Cao bằng, Mai Châu thì leo toàn bằng D, xuống cũng bằng D, chỉ khi nào xuống dốc quá mới dùng 2 thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Chủ thớt nick từ 2009, em đoán chẳng phải tài mới mà lên đây hỏi những câu ất ơ thế này.
Em hỏi cho rõ mà cụ, lái mới, dốc cao, xe cỏ máy 1.5 AT 4 cấp full tải, cứ số D phệt leo đèo cho dù nó có chậm thế nào cũng kệ, như vậy chấp nhận vòng tua cực cao tốc độ cực thấp rồi còn gì, hỏi xem bác nào kinh qua cho xin cảm nhận, em chịu ko làm được.
Thì đúng là thế còn gì nữa cụ.
Lên cứ để D, chậm thì HS nó về cấp thấp auto.
Xuống thì tùy, nên dùng D- để phanh hãm bằng động cơ giảm đỡ cho phanh
Cụ có vẻ bố đời nhỉ, đã có bác nhận lái mới và lái như vậy đấy.
Ông thớt chắc đang bị cách ly rảnh việc lên OF chém với các cụ cho vui chứ có cần tư vấn tư veo gì đâu.
Em đâu cần tư vấn, em hỏi sự trải nghiệm của các cụ mà, cụ nào "nghe nói" với "đoán thế" thì tốt nhất đừng phét :D
Lái mới hay cũ thì cái xe nó cũng chạy đúng khả năng của nó thôi, khác nhau ở chỗ nó có cà giật hay loạng quang nhiều hay ít . Cụ mà đạp được để cái xe nó thể hiện được vài phút ở 5-7k vòng tua á, em không tin đâu.
Em nói em đạp lúc nào :D
Chưa cụ ợ , em cũng chạy toàn xe SUV nên k gặp quả nào thế cả, xe mạnh nên đi nhàn.
Xe như em nói chên hì hì, ko so với SUV của các cụ được, nên nhiều cụ ko hiểu được cái xe dung tích máy nhỏ nó khổ thế nào đâu :D
Thì cứ bam nhảm k đả kích cá nhân nhau cũng ổn. Đc gì thì đc.
Ko hề nhảm, chỉ là các cụ đôi khi thông thái quá nên đọc ko kĩ thôi à :D

Matizcoi

Xe cút kít
Leo đèo là 1 nghệ thuật, trước tiên cụ phải xác định có muốn leo lên cái đèo đấy ko, tránh tình trạng leo lên thấy chán quá. Ok rồi thì cứ bình tĩnh từ từ leo lên, chậm mà chắc chứ phóng cái vụt lên rồi xuống thì ko có cảm giác phê pha gì đâu. Trong khi leo thì phải có lúc nhẩn nha ngắm cảnh từng gốc cây hang đá bụi cỏ ven đèo, cũng có lúc phải thốc ga tăng tốc thật nhanh để cho ta cảm giác hân hoan chinh phục từng khúc cua uốn lượn thăng hoa. Đấy, leo đèo thú vị lắm, cụ cứ bình tĩnh ko có gì phải sợ. Mất bình tĩnh hay sợ sệt là dễ tụt dốc lắm.
Nhưng cứ giữ cái cần số ở một vị trí cũng mất đi thi vị cụ nhỉ?

Tony_Le

Xe container
Em hỏi cho rõ mà cụ, lái mới, dốc cao, xe cỏ máy 1.5 AT 4 cấp full tải, cứ số D phệt leo đèo cho dù nó có chậm thế nào cũng kệ, như vậy chấp nhận vòng tua cực cao tốc độ cực thấp rồi còn gì, hỏi xem bác nào kinh qua cho xin cảm nhận, em chịu ko làm được.

Cụ có vẻ bố đời nhỉ, đã có bác nhận lái mới và lái như vậy đấy.

Em đâu cần tư vấn, em hỏi sự trải nghiệm của các cụ mà, cụ nào "nghe nói" với "đoán thế" thì tốt nhất đừng phét :D

Em nói em đạp lúc nào :D

Xe như em nói chên hì hì, ko so với SUV của các cụ được, nên nhiều vụ ki hiểu được cái xe dung tích máy nhỏ nó khổ thế nào đâu :D

Ko hề nhảm, chỉ là các cụ đôi khi thông thái quá nên đọc ko kĩ thôi à :D
Nếu chỉ cái đèo Pha Đin thì chả có gì để nói, cái xe cụ thể cụ nói đó lên tốt chả làm sao. Cụ cứ úp úp mở mở trong 10 còm mà không rõ ý làm gì, viết vào một còm đầy đủ thông tin ắt sẽ có câu trả lời.

RR Evoque

Xe tăng
Ôi em lướt cả 4 trang để đọc từng còm 1.
Cụ lên thì cứ cắm D thôi, đoạn nào gắt quá thì chuyển sang bán tự động ( như xe em là D1-2-3).
Chuyển sang bán tự động đi cho yên tâm ạ, tua máy lên cao quá thì chuyển D1 lên D2.
Nói chung cụ cứ vào các hầm chung cư ở Hanoi đi thử, vượt qua hết các dốc hầm là cụ leo được các thể loại đèo ở Tây Bắc.
Lái mới hay bị tâm lý vậy thôi, cụ cứ đi và về an toàn là tự tin ngay.

Các cụ lưu í cho em là LÁI MỚI nhé, nên khó khăn trong việc chuyển số. Và cho em hỏi dốc quá leo số D vẫn được cơ ạ, vì nói thật là em chưa dám thử :D
Lái mới cụ êi, thế mới hỏi chứ. Quan trọng hơn là cứ để D leo, em sợ dốc cao quá trôi ngược thì bỏ mịe :D
Không đi hộp số đâu cụ ạ.
Vì sao thì em ko biết, nhưng 1 vài lần em leo dốc hầm chung cư bị tụt do có xe phía trước phanh lại rồi.
Em nghĩ AT mà không về N thì cùng lắm cụ đứng yên, còn nếu xe cụ lùi thì hộp số của cụ đi luôn rồi ạ :v hóng các cụ oto hui vào giải thích.

Matizcoi

Xe cút kít
Nếu chỉ cái đèo Pha Đin thì chả có gì để nói, cái xe cụ thể cụ nói đó lên tốt chả làm sao. Cụ cứ úp úp mở mở trong 10 còm mà không rõ ý làm gì, viết vào một còm đầy đủ thông tin ắt sẽ có câu trả lời.
Ví dụ thôi cụ, em chả nói ngay đầu là đã có bác full tải xe như em trình bày cứ số D bác í "đi mãi cũng qua" nên em tâm tư lên đây lập thớt hỏi các cụ xem trải nghiệm đến đâu :D
Ôi em lướt cả 4 trang để đọc từng còm 1.
Cụ lên thì cứ cắm D thôi, đoạn nào gắt quá thì chuyển sang bán tự động ( như xe em là D1-2-3).
Chuyển sang bán tự động đi cho yên tâm ạ, tua máy lên cao quá thì chuyển D1 lên D2.
Nói chung cụ cứ vào các hầm chung cư ở Hanoi đi thử, vượt qua hết các dốc hầm là cụ leo được các thể loại đèo ở Tây Bắc.
Lái mới hay bị tâm lý vậy thôi, cụ cứ đi và về an toàn là tự tin ngay.
Cơ khổ, trường hợp em hỏi là có thật, bác í leo đèo Pha Đin về, tình trạng xe như em nêu đó, bác í thành công trong việc giữ nguyên số D mà đi, em cũng chỉ hỏi lại cho chắc, chứ em đâu hỏi cho em :D