[VHGT & ATGT] Leo đèo như thế nào cho đúng với lái mới?

toichothue

Xe tải
cá nhân em thì nghĩ rằng đổ đèo với số tự động cứ để loại D thấp nhất, L thấp nhất và hạn chế đạp phanh dí liền chân.
em thì liên tưởng đến việc đi xe máy số. khi xuống dốc thì về số 1 để cảm giác xe bị gằn lại, không lao xuống dốc với vận tốc nhanh và kết hợp với phanh tay + chân bóp thả luôn phiên :))

Các cụ lưu í cho em là LÁI MỚI nhé, nên khó khăn trong việc chuyển số. Và cho em hỏi dốc quá leo số D vẫn được cơ ạ, vì nói thật là em chưa dám thử :D
Phân vân thì cụ đi số tay có sao đâu? Pha Đin giờ đường đẹp, xe cụ khỏe, chở không nặng đi D bình thường, còn gắt quá thì chuyển sang số tay.

Violong

Xe tăng
Suốt ngày tin dịch dã mãi cũng chán, em xin phép lập thớt bên cafe để hỏi các cụ thông thái, với tài mới thì leo đèo bằng xe số tự động như nào là hợp lí, ví dụ đèo Pha Đin chẳng hạn :D
Có một bác nói rằng với lái mới thì cứ để nguyên D và leo, nó sẽ tự nhảy số khi chạy chậm. Có bác khác cũng vừa leo Pha Đin về và bảo cũng để nguyên số D leo mãi cũng qua :))

Phải linh hoạt chứ cụ. Dốc vừa vừa thì D, dốc cao lẩy sang L.

Xuống cũng phải linh hoạt. Phanh động cơ và chế độ đổ dốc kết hợp với phanh thường. Chỉ dùng 1 thứ rất lắm vấn đề: phanh động cơ và chế độ đổ dốc thì vòng tua cực cao, máy gào kinh dị, cộng thêm tốc độ rất chậm gây nguy hiểm. Phanh thường dùng nhiều thì dễ thành phang :)) :))

Matizcoi

Xe cút kít
Em lái mới đi AT cũng toàn nhấn ga bò thôi, còn nếu cụ hỏi vượt hay xuống mới có cái để chém. Cơ mà dạo này đường trơn thỉnh thoảng có sương mù cụ cứ bò cho lành.
Dốc vừa phải bò ô kê, cơ mà dốc cao quá liệu có bị đi lùi ko cụ :D

cá nhân em thì nghĩ rằng đổ đèo với số tự động cứ để loại D thấp nhất, L thấp nhất và hạn chế đạp phanh dí liền chân.
em thì liên tưởng đến việc đi xe máy số. khi xuống dốc thì về số 1 để cảm giác xe bị gằn lại, không lao xuống dốc với vận tốc nhanh và kết hợp với phanh tay + chân bóp thả luôn phiên :))
Cái đó là phanh bằng số cụ ạ. Về số thấp để phanh xe lại mà không dùng phanh.

kien.humg

Xe buýt
Lên thì cụ cứ để D mà bò, lúc xuống thì chặt cái cành cây to to tí buộc vào đuôi xe ấy rồi thả trôi. Hồi bé nghịch xế độp bọn iem tuyền thế.

Matizcoi

Xe cút kít
Phải linh hoạt chứ cụ. Dốc vừa vừa thì D, dốc cao lẩy sang L.

Xuống cũng phải linh hoạt. Phanh động cơ và chế độ đổ dốc kết hợp với phanh thường. Chỉ dùng 1 thứ rất lắm vấn đề: phanh động cơ và chế độ đổ dốc thì vòng tua cực cao, máy gào kinh dị, cộng thêm tốc độ rất chậm gây nguy hiểm. Phanh thường dùng nhiều thì dễ thành phang :)) :))
Khổ, em hỏi tài mới leo đèo cao quá thì chạy nhõi số D ổn ko thôi, em sợ nó ga lên 5-6K vòng mà vẫn đứng yên vui, trôi ngược phút mốt :D

Matizcoi

Xe cút kít
Lên thì cụ cứ để D mà bò, lúc xuống thì chặt cái cành cây to to tí buộc vào đuôi xe ấy rồi thả trôi. Hồi bé nghịch xế độp bọn iem tuyền thế.
Cụ thử leo dốc nào cao quá chưa, em ko hỏi lúc xuống, em chỉ quan tâm leo đèo kiểu duynhất số D thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Phân vân thì cụ đi số tay có sao đâu? Pha Đin giờ đường đẹp, xe cụ khỏe, chở không nặng đi D bình thường, còn gắt quá thì chuyển sang số tay.
Cụ lại lạc đề, em đang muốn hỏi leo đèo cao quá mà chỉ số D thôi được ko?

PnO

Xe tải
Em leo đèo thì tùy độ dốc mà để chế độ cho hợp lí, nhưng tình huống em nêu ra là TÀI MỚI LEO ĐÈO thì để nguyên số D có ổn ko, đèo mà cao quá thì ....
Cao thì xe chạy chậm, số tự giảm. D+- giúp cho người đi quen có chế độ đi phù hợp sở thích. Không chạy D thì cụ chỉ có thuê ngựa kéo :)) Xuống dốc D+- mới quan trọng. Em chưa thấy ai lo lên dốc như cụ.

Matizcoi

Xe cút kít
Lên dốc, xe ngon thì cứ để D. Xuống dốc, tùy tốc độ mà về số. Nhà em đổ dốc Sapa khi đường vắng chỉ tầm 30-35km/h, chọn số phù hợp mà đổ, thi thoảng đệm phanh (vài giây) khi quá tốc độ trên.
Dốc cao quá liệu số D ổn ko cụ, xe phổ thông nặng 1.280 chưa tính tải, máy 1.5 AT 4 cấp cầu sau, 6 người lớn leo đèo bằng đúng số D thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Cao thì xe chạy chậm, số tự giảm. D+- giúp cho người đi quen có chế độ đi phù hợp sở thích. Không chạy D thì cụ chỉ có thuê ngựa kéo :)) Xuống dốc D+- mới quan trọng. Em chưa thấy ai lo lên dốc như cụ.
Cụ thử leo dốc cao quá mà chỉ để nguyên số D chưa?

Cụ lại lạc đề, em đang muốn hỏi leo đèo cao quá mà chỉ số D thôi được ko?
Xe cụ là xe gì ợ? Có chế độ sang số bằng tay không ợ? Như em đi bán tải, quê em Điện Biên, xe em số sàn, lên đèo em đi số 3, nếu cua gắt hoặc gặp xe phía trước thì về số 2. Xuống cũng vậy, chủ yếu là số 2. Số tự động thì em chưa đi bao giờ, trường hợp cụ sợ không lên được dốc trừ khi đang lên dốc thì bị chặn bởi xe phía trước thôi, chứ không thì lên bình thường.

Tony_Le

Xe container
Ví dụ cái đèo Pha Đin thôi cụ, dốc cao quá thì số D chạy nổi ko?
Tất cả các xe thiết kế đều leo được các loại dốc trên đường tiêu chuẩn khi phull tải (không tính dốc ốp dốt nhé). Xe càng ít người leo càng dễ nên cụ không cần băn khoăn, cứ cắm D mà leo.

Matizcoi

Xe cút kít
Xe cụ là xe gì ợ? Có chế độ sang số bằng tay không ợ? Như em đi bán tải, quê em Điện Biên, xe em số sàn, lên đèo em đi số 3, nếu cua gắt hoặc gặp xe phía trước thì về số 2. Xuống cũng vậy, chủ yếu là số 2. Số tự động thì em chưa đi bao giờ, trường hợp cụ sợ không lên được dốc trừ khi đang lên dốc thì bị chặn bởi xe phía trước thôi, chứ không thì lên bình thường.
Xe như này cụ này
Dốc cao quá liệu số D ổn ko cụ, xe phổ thông nặng 1.280 chưa tính tải, máy 1.5 AT 4 cấp cầu sau, 6 người lớn leo đèo bằng đúng số D thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Tất cả các xe thiết kế đều leo được các loại dốc trên đường tiêu chuẩn khi phull tải (không tính dốc ốp dốt nhé). Xe càng ít người leo càng dễ nên cụ không cần băn khoăn, cứ cắm D mà leo.
Dốc cao quá sao cụ?

Tony_Le

Xe container
Cái này chắc cụ tưởng tượng thời trẻ con nhỉ? Gặp cái dốc cao bóp phanh, khúc cây nó trôi nhanh hơn xe thì ra bệnh viện.