[Funland] Lần đầu làm nhà, cần kinh nghiệm tư vấn của các lão..

Kim ngưu 101

Xe tải
Về cơ bản, cụ nên thuê thiết kế. Sau khi có thiết kế sơ bộ, cụ nghiên cứu để điều chỉnh bố trí không gian, kiến trúc, hướng và giao thông đi lại...để ra được phương án tối ưu nhất. Khi đã có phương án rồi thì bạn bè anh em hay chính bản thân cụ cũng dễ hình dung để góp ý hay điều chỉnh.
Còn thiết kế thế nào thì tùy theo nhu cầu của cụ: muốn bao nhiêu tầng, bao nhiêu phòng, có để xe trong nhà ko, có trục kỹ thuật không...Theo quan điểm của em, sống tại tầng 2 luôn là khô ráo sạch sẽ nhất nên e muốn làm nhà có tầng 1 để xe, kho..( do nhà em không còn sân).
Sau khi có thiết kế rồi, cụ làm luôn cấp phép ( cái này tự đi làm đỡ tốn chi phí hơn sau khi có đủ thiết kế) rồi cụ có thể dùng thiết kế đó để vài tổ đội chào giá thi công.
Việc làm nhà trọn gói ( thiết kế, cấp phép, thi công) có ưu điểm là nhanh gọn nhưng có nhược điểm là các tổ thợ thường muốn hướng gia chủ đến những phương án dễ thi công hơn. Cái này thì cũng nhạy cảm, còn tùy mong muốn hay hiểu biết của cụ và người thân về xây dựng dân dụng.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tách hẳn đôi cơ à? Làm giếng trời thôi, tách hẳn thế sinh hoạt bất tiên

2 cái WC ngồi lên bàn ăn kìa cụ, cửa phòng thờ ở trong phòng ngủ à cụ @@. Nhà này em nghĩ cho phòng thờ lên trên tầng 3 thôi.
1. Người ta chỉ kiêng nhà vệ sinh ngồi trên phòng thờ thôi, còn lại vô tư cụ nhá. Rất nhiều nhà thiết kế như vậy rồi. Kiêng như cụ thì không thiết kế được gì đâu.

2. Phòng thờ em đặt dưới tầng 2 vì không gian tầng 2 đang quá rộng nếu chỉ để 2 phòng ngủ và wc. Về cơ bản phòng thờ chỉ sử dụng một tháng đôi lần, nên cánh cửa nối giữa phòng thờ và phòng ngủ kia hầu như là đóng chết ở đó không mở, chỉ mở khi có việc. Còn trên tum chỉ để téc nước + làm kho chứa đồ là hợp lý.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em xây cái nhà đầu tiên từ 2002, nên giờ có mấy ý kiến thế này:
- Không đi điện nước chìm: ôi cái này không ai chịu đồng ý với em, kể cả thợ- và cũng có ít thiết kế hiểu ý em ở các nhà khác, nhưng ở lâu gần 20 năm thì mới hiểu.
- Nên làm thêm mái tôn hoặc gì đó lên trên mái trên cùng, các chống thấm không chắc chắn ok. Tóm lại, có nhà này nhà kia, có cái ko thấm đâu, nhưng em thấy không tin được các thể loại bảo đảm. Mà đến lúc giở ra đi làm lại thì em lại bận nên ghét lắm.
haha em gần giống cụ :))
- Điện thì y chang, đi nổi và thừa tải
- Sân thượng thì khác chút chỗ em không lợp tôn nhưng em cũng không dùng phụ gia chống thấm nhưng lót gạch loại 1 luôn và để độ dốc khá lớn để không bị ứ nước
Nhà lâu nhất em ở được 8 năm và mọi thứ vẫn ổn còn thời gian ngắn hơn thì hiển nhiên vô tư :))

Lenhhoxung1992

Xe tăng
1. Người ta chỉ kiêng nhà vệ sinh ngồi trên phòng thờ thôi, còn lại vô tư cụ nhá. Rất nhiều nhà thiết kế như vậy rồi. Kiêng như cụ thì không thiết kế được gì đâu.

2. Phòng thờ em đặt dưới tầng 2 vì không gian tầng 2 đang quá rộng nếu chỉ để 2 phòng ngủ và wc. Về cơ bản phòng thờ chỉ sử dụng một tháng đôi lần, nên cánh cửa nối giữa phòng thờ và phòng ngủ kia hầu như là đóng chết ở đó không mở, chỉ mở khi có việc. Còn trên tum chỉ để téc nước + làm kho chứa đồ là hợp lý.
Để wc trên chỗ ăn uống mà ngồi ăn được thì cũng ạ cụ. Chả có ai làm phòng thờ bên trong phòng ngủ cả. Thiết kế hàm hồ cụ đừng có cãi. Đố thằng nào ngủ ngon được khi bên trong phòng ngủ lại làm thêm phòng thờ.

Minhgia

Xe buýt
Nhiều cụ chỉ quá, e cụ sẽ loạn mất. Theo em đã từng xây nhà thì điều đầu tiên cụ nên gặp anh thiết kế, cụ nêu ý tưởng, họ sẽ phác thảo cho cụ xem sơ bộ và chỉnh sửa hoàn chỉnh. Tìm anh thầu đàng hoàn không hay vẽ vời ký hợp đồng xd, tùyy theo khoán công hay trọn gói xây thô hoặc hoàn chỉnh. Cụ theo sát quá trình xd, nếu được nhờ 1 người thân với mình làm giám sát, người đó am hiểu về xd. Cái cụ đặc biệt quan tâm là móng nhà phải đúng chuẩn xd ở vùng đất đó, cốt nền hợp lý so với mặt đường, nếu vùng hay ngập thì tính trừ hao để sau nầy nâng nền. Cột kèo, vĩ sàn phải đúng chuẩn phi sắt và đan tai de và vĩ sàn chống sốc (đây là bài học nhà em, dù em đã xây 2 căn nhưng dính chấu với thợ xây làm biếng đan vĩ sàn không chống sốc, hậu quả trên lầu trẻ con chạy đùam ở dưới nghe ình ình...) cụ đừng tiếc kiệm sắt, sau nầy sẽ tuếc nuối. Hệ thống điện nước như một số cụ ở phần trên đã nói, làm đúng chuẩn, điện nước cứ làm âm tường thôi, chỗ nào có nhiều thiết bị điện thì làm dây đơn lớn chấm (tuyệt đối không sử dụng dây đôi) nhất là đường điện từ đồng hồ tổng đi ở tầng trêt, khu vực nhà bếp ... không sao đâu. Nhớ chụp hình lại toàn bộ đường điện, hố ga, hầm vệ sinh, đường cấp, thoát nước từng tầng tring quá trình thợ thi công, lưu kỹ lại 2 file ở 2 máy riêng, 5, 10 năm sau cụ sẽ thấy tác dụng của việc lưu trữ hình ảnh. Chúc cụ có căn nhà như mơ.

lilamahd

Xe tải
2,5tr/m2 gồm những gì thế cụ?
Nhà xây 3 tầng , khung thép, cột bê tông, móng cọc bê tông , tường 220 -110_110, tầng 3 tôn mát. Chưa sơn bả và nội thất, chưa điện nước

f320

[Tịch thu bằng lái]
Để wc trên chỗ ăn uống mà ngồi ăn được thì cũng ạ cụ. Chả có ai làm phòng thờ bên trong phòng ngủ cả. Thiết kế hàm hồ cụ đừng có cãi. Đố thằng nào ngủ ngon được khi bên trong phòng ngủ lại làm thêm phòng thờ.
Đã dốt lại còn ra vẻ. Tôi làm nội thất hàng trăm căn nhà rồi tôi biết. Thiết kế nhà ống kiểu VN này mà kiêng theo kiểu của ông thì đếch làm nổi cái gì.
Ông ngó dưới đây xem thiết kế nó thế nào. Các đại gia xây dựng bất động sản này chắc về phong thủy họ ngu hơn ông phỏng?

wildness

Xe điện
Nhà xây 3 tầng , khung thép, cột bê tông, móng cọc bê tông , tường 220 -110_110, tầng 3 tôn mát. Chưa sơn bả và nội thất, chưa điện nước
Giá này cả vật liệu à cụ? Cạnh tranh ác đấy nhỉ.

wildness

Xe điện
Chắc xây nhà cấp 4 quá cụ ạ. Nhà khung bê tông cốt thép làm gì có giá đó.
Nhà khung thép luôn cụ ạ?
Nhà em xây 3 tầng mỗi tầng 50m, ép cọc 70tr tiền sắt 68tr, tiền công 195tr, tiền vật liệu gach cát đá gạch ốp lát 165tr.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Thì ý e là tách luôn nhà làm 2 mà, cầu thang để ở khoảng sân luôn
nó như căn nhà nhỏ trong ngôi nhà to.
[/QUOTE
kiểu nhà ống người hoa trong Hội An . Cũng có nhiều bất tiện đấy nhất là mưa gió thế nào ?

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ thì làm lệch tầng , 5 m sân trước , sau chừa 2m phơi đồ ! Ok cụ !

zelka

Xe buýt
Nhiều cụ chỉ quá, e cụ sẽ loạn mất. Theo em đã từng xây nhà thì điều đầu tiên cụ nên gặp anh thiết kế, cụ nêu ý tưởng, họ sẽ phác thảo cho cụ xem sơ bộ và chỉnh sửa hoàn chỉnh. Tìm anh thầu đàng hoàn không hay vẽ vời ký hợp đồng xd, tùyy theo khoán công hay trọn gói xây thô hoặc hoàn chỉnh. Cụ theo sát quá trình xd, nếu được nhờ 1 người thân với mình làm giám sát, người đó am hiểu về xd. Cái cụ đặc biệt quan tâm là móng nhà phải đúng chuẩn xd ở vùng đất đó, cốt nền hợp lý so với mặt đường, nếu vùng hay ngập thì tính trừ hao để sau nầy nâng nền. Cột kèo, vĩ sàn phải đúng chuẩn phi sắt và đan tai de và vĩ sàn chống sốc (đây là bài học nhà em, dù em đã xây 2 căn nhưng dính chấu với thợ xây làm biếng đan vĩ sàn không chống sốc, hậu quả trên lầu trẻ con chạy đùam ở dưới nghe ình ình...) cụ đừng tiếc kiệm sắt, sau nầy sẽ tuếc nuối. Hệ thống điện nước như một số cụ ở phần trên đã nói, làm đúng chuẩn, điện nước cứ làm âm tường thôi, chỗ nào có nhiều thiết bị điện thì làm dây đơn lớn chấm (tuyệt đối không sử dụng dây đôi) nhất là đường điện từ đồng hồ tổng đi ở tầng trêt, khu vực nhà bếp ... không sao đâu. Nhớ chụp hình lại toàn bộ đường điện, hố ga, hầm vệ sinh, đường cấp, thoát nước từng tầng tring quá trình thợ thi công, lưu kỹ lại 2 file ở 2 máy riêng, 5, 10 năm sau cụ sẽ thấy tác dụng của việc lưu trữ hình ảnh. Chúc cụ có căn nhà như mơ.
kính cụ 1 ly..