[Funland] Lần đầu làm nhà, cần kinh nghiệm tư vấn của các lão..

Ớt xanh

Xe điện
Em sẽ để sân trước 4m, sau đó đến nhà được tách làm 2 khối lệch tầng. Khối trước tầng 1 thấp hơn, làm gara ô tô, gầm cầu thang làm bể cá, tấng 1 phía sau làm phòng khách, phía sau cùng là một vườn nhỏ. Như vậy, phòng khách có 2 mặt kính vừa ngắm vườn, vừa ngắm bể cá. Cầu thang cũng là một điểm trang trí, dùng sắt cho đẹp và thanh thoát. Bếp và phòng thờ cho lên tầng trên cùng phía sau.
Quá đẹp bác ợ, em thích thoang thoảng hơi hướng như nhà phố Hội An

chamuchalong

Xe tải
Làm tầng hầm để xe cũng thích đó, nhưng đội chi phí, cụ thớt có cách nào mua nốt mảnh bên cạnh mà làm cho đẹp :D

zelka

Xe buýt
Làm tầng hầm để xe cũng thích đó, nhưng đội chi phí, cụ thớt có cách nào mua nốt mảnh bên cạnh mà làm cho đẹp :D
đau đầu thật, em vẫn chưa biết bắt đầu từ đâu đây...

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thôi thì cũng già rồi, iem nay 42 cái xuân xanh, ở với bố mẹ từ lúc lấy vợ đến giờ, sau bao đắn đo suy nghĩ thì 2 vợ chồng quyết định xây nhà ở riêng ( iem có miếng đất trước đây mua được của người nhà ). Kính nhờ các cụ có kinh nghiệm xây nhà chia sẻ giúp iem về tất cả mọi thứ: giấy phép, thợ thuyền, vật tư, thiết kế,,.nói chung là tất cả ạ.
Nhà em 4 người, định xây nhà ống 2 tầng 1 tum, 3phong ngủ, có gara oto ( iem ở TP thuộc tỉnh cách thổ đu 60 km ạ ).
Iem bổ xung thêm: diện tích đất mặt tiền 3,4 m dài 25m ạ
Thanks các kụ!
Cụ thuê em làm và tư vấn từ A-Z luôn cho đỡ vất vả.

tungLam.nwl

Xe tăng
Nên xin phép vì nếu có giấy phép xây dựng thì ngoài việc đỡ bị hành lặt vặt còn có thể có lợi nếu sau này chuyển nhượng hoặc thế chấp ngân hàng sẽ được tính cả phần xây dựng có phép.
Nên xem hướng trước khi thiết kế vì hướng xấu thì phần ngầm đặt bể phốt, WC hướng tốt thì để bếp, ban thờ từ đó trao đổi với bên thiết kế.
Thiết kế quan trọng vì nó liên quan đến việc mình sử dụng sau này, nội thất có thể không cần lắm nhưng kết cấu phải vững, nên có kiến trúc sư hoặc không thì đội thợ phải giàu kinh nghiệm. Làm nền móng thật chắc để phòng mai sau có lên tầng, phần thoát nước phải tính đến việc đường trước nhà, cống thoát có thể bị nâng lên sau này.
Xây nhà cho mình thì không nên khoán gọn mà nên triển khai theo dạng thuê người + mình chủ động mua vật tư, các vật tư phần chìm nên đầu tư mua loại tốt luôn vì sau này không đào lên xử lý được.
Nhiều tiền thì đầu tư ngay, ít tiền thì cứ xây thô sau hoàn thiện dần.....

zelka

Xe buýt
Nhà cụ ở đâu? Cái này nói qua mấy ý chả hết đc nên nếu cụ ko ngại thì qua bxe nước ngầm cff với e. E tư vấn tke và thi công giúp cụ. Cụ thấy ok thì triển ko ok thì cff chém gió với e cho vui. E đang làm 2 cái nhà dân đây ah.
Thanks cụ, iem ở HD, nếu có đk gặp mặt thì em sẽ nhờ cụ ợ..

mrspooky

Xe tăng
Việc đầu tiên là cụ thuê bên thiết kế, bên đó sẽ có nhiệm vụ tư vấn phần còn lại giúp cụ. Còn khi chưa có kinh nghiệm cụ có hỏi trên mạng kiểu gì thì cũng không đủ thông tin cần thiết đâu ạ.

accord1992

Xe tăng
hehe, em ngồi buồn dùng phần mềm vẽ thử bố cục nhà cho cụ chủ.
Em lấy diện tích xây là 3.4m x 18m
Oto để trước nhà.
Theo em nhà hẹp thì chỉ nên 2 tầng thôi vì nhu cầu làm cầu thang ở giữa + sân trời lấy sáng nên phần cầu thang rất rộng, em dự đoán mất 4m, nếu làm cầu thang lần 2 sẽ tối và tốn diện tích nên gói gọn trong 2 tầng thôi. Đỡ tốn
Tầng 1

Tầng 2 nhô ra phía trước 1m, lấy phần đầu làm phòng thờ. Trong trường hợp chưa cần cả 3 phòng ngủ trên tầng 2 thì lấy kho phòng ngủ ở giữa làm khu sinh hoạt chung, không xây tường làm phòng ngủ.

Chỉnh sửa cuối:

Lenhhoxung1992

Xe tăng
hehe, em ngồi buồn dùng phần mềm vẽ thử bố cục nhà cho cụ chủ.
Em lấy diện tích xây là 3.4m x 18m
Oto để trước nhà.
Theo em nhà hẹp thì chỉ nên 2 tầng thôi vì nhu cầu làm cầu thang ở giữa + sân trời lấy sáng nên phần cầu thang rất rộng, em dự đoán mất 4m, nếu làm cầu thang lần 2 sẽ tối và tốn diện tích nên gói gọn trong 2 tầng thôi. Đỡ tốn
Tầng 1
View attachment 5407556
Tầng 2 nhô ra phía trước 1m, lấy phần đầu làm phòng thờ. Trong trường hợp chưa cần cả 3 phòng ngủ trên tầng 2 thì lấy kho phòng ngủ ở giữa làm khu sinh hoạt chung, không xây tường làm phòng ngủ.
View attachment 5407575
Cụ ấy cần 3 phòng ngủ thôi, WC tầng 2 của cụ ngồi trên giường ngủ rồi. Nên làm 2 wc cùng 1 trục dọc để tận dụng đường ống. 2 phòng ngủ kia muốn đi vệ sinh phải đi qua phòng ngủ à cụ

zelka

Xe buýt
em hỏi thấy các lão gần nhà em bảo giá xây nhà 5,5tr ~ 6tr/m2 đất, như thế là như nào các cụ nhỉ?

accord1992

Xe tăng
Cụ ấy cần 3 phòng ngủ thôi, WC tầng 2 của cụ ngồi trên giường ngủ rồi. Nên làm 2 wc cùng 1 trục dọc để tận dụng đường ống. 2 phòng ngủ kia muốn đi vệ sinh phải đi qua phòng ngủ à cụ
Phòng ngủ dưới cho người già hoặc giúp việc.

Nvs trên cũng không trực tiếp trên đầu phòng ngủ. Ống thoát của nvs tầng 2 ở cuối cùng là tiện lợi, có thể đi dọc theo tường xuống đất rồi sang hầm chung của 2 nvs kia.

Nhà nhỏ thế phải chấp nhận thôi, tầng 2 có 1 nvs của phòng cha mẹ. Trẻ con (phòng trước), phòng giữa (nếu làm phòng ngủ) thì phải xuống dưới mà dùng thôi.
Đẹp nhất thì cái phòng ngủ giữa làm khu sinh hoạt chung.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Phòng ngủ dưới cho người già hoặc giúp việc.

Nvs trên cũng không trực tiếp trên đầu phòng ngủ. Ống thoát của nvs tầng 2 ở cuối cùng là tiện lợi, có thể đi dọc theo tường xuống đất rồi sang hầm chung của 2 nvs kia.

Nhà nhỏ thế phải chấp nhận thôi, tầng 2 có 1 nvs của phòng cha mẹ. Trẻ con (phòng trước), phòng giữa (nếu làm phòng ngủ) thì phải xuống dưới mà dùng thôi.
Đẹp nhất thì cái phòng ngủ giữa làm khu sinh hoạt chung.
Cụ đừng cố biện hộ cho phương án của cụ nữa. Em chưa thấy ai làm WC mà phải đi xuyên qua phòng ngủ như cụ đâu. Kể cả phòng ngủ của giúp việc thì cụ cũng không nên làm WC trèo lên đầu nó như thế nhé. Nhà này làm WC ở giữa nhà thôi đừng có cố sáng tạo làm gì.

wildness

Xe điện
Nhà nước mới thông qua luật xây nhà dưới 7 tầng ở nông thôn, đất ở không nằm trong quy hoạch thì được miễn giấy phép xây dựng nhé.