[Funland] Lần đầu làm nhà, cần kinh nghiệm tư vấn của các lão..

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Giờ dịch vụ full từ khâu thiết kế, giấy phép, thi công. Cái quan trọng nhất cụ cần là $ thôi. Cách thủ đô 60km mà không phải thành thị thì thủ tục đơn giản mà, cụ không thuê thiết kế thì tìm cai thầu ở địa phương xây theo phong cách quê cụ thôi. Khoán trọn gói hoặc mình mua vật tư.
Thuê thiết kế rồi tìm cai thầu cũng được mà cụ

Jo9926

Xe điện
Em sẽ để sân trước 4m, sau đó đến nhà được tách làm 2 khối lệch tầng. Khối trước tầng 1 thấp hơn, làm gara ô tô, gầm cầu thang làm bể cá, tấng 1 phía sau làm phòng khách, phía sau cùng là một vườn nhỏ. Như vậy, phòng khách có 2 mặt kính vừa ngắm vườn, vừa ngắm bể cá. Cầu thang cũng là một điểm trang trí, dùng sắt cho đẹp và thanh thoát. Bếp và phòng thờ cho lên tầng trên cùng phía sau.

accord1992

Xe tăng
Thôi thì cũng già rồi, iem nay 42 cái xuân xanh, ở với bố mẹ từ lúc lấy vợ đến giờ, sau bao đắn đo suy nghĩ thì 2 vợ chồng quyết định xây nhà ở riêng ( iem có miếng đất trước đây mua được của người nhà ). Kính nhờ các cụ có kinh nghiệm xây nhà chia sẻ giúp iem về tất cả mọi thứ: giấy phép, thợ thuyền, vật tư, thiết kế,,.nói chung là tất cả ạ.
Nhà em 4 người, định xây nhà ống 2 tầng 1 tum, 3phong ngủ, có gara oto ( iem ở TP thuộc tỉnh cách thổ đu 60 km ạ ).
Iem bổ xung thêm: diện tích đất mặt tiền 3,4 m dài 25m ạ
Thanks các kụ!
Thiết kế thì phải thuê là đúng rồi. Nhưng phần phân bố công năng các phòng, các khu thì cụ chủ nên tham khảo trước, tìm hiểu rồi ra đề bài cho KTS
Cụ rảnh thì down cái phần mềm SweetHome3d về táy máy phân bố các phòng, cũng hay hay.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Ý em là nếu không thuê thiết kế thì mấy ông cai thầu cũng có thể xây được theo mô hình nào đó.
Em là KTS nên vẫn khuyên các cụ nên có cái thiết kế trước xem vẫn hơn. Có gì chỉnh sửa luôn trên bản vẽ rồi cai cứ thế mà làm.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Em sẽ để sân trước 4m, sau đó đến nhà được tách làm 2 khối lệch tầng. Khối trước tầng 1 thấp hơn, làm gara ô tô, gầm cầu thang làm bể cá, tấng 1 phía sau làm phòng khách, phía sau cùng là một vườn nhỏ. Như vậy, phòng khách có 2 mặt kính vừa ngắm vườn, vừa ngắm bể cá. Cầu thang cũng là một điểm trang trí, dùng sắt cho đẹp và thanh thoát. Bếp và phòng thờ cho lên tầng trên cùng phía sau.
Bếp cụ để tầng 1 thôi, cho lên chi đi lại cực lắm. Cái sân rộng thế sao cụ không làm cái mái Poly rồi để ô tô luôn ngoài sân?

chamuchalong

Xe tải
Đúng vậy, thợ xịn nhiều khi còn hơn cả giám sát và thiết kế xịn, vì họ làm vừa đúng lại có tâm trong nghề, không cắt bớt quy trình. Ví như nhiều cái là trek thì lại đấu cút, sau nó bị Air hoặc đường điện nhiều cái tắt, đấu dây không kỹ, tiết diện cái to cái nhỏ, sau sử dụng mới dính chưởng, nước thì keo không kỹ sau ngấm tìm ốm. chưa nói thiết kế nhưng đi chệch tí mất thẩm mỹ.
Toàn những cái thiết thực nhất. Nhưng ở tỉnh mà thuê dc thợ điện xịn cũng vất vả phết đấy ạ

chamuchalong

Xe tải
Làm cái mái kính loại chống nóng cũng được, chi phí tương đương mà bền lâu, Nhựa thì tốn xèng nhiều cái đắt hơn, thi công dễ nhưng không bền, được cái hệ khung nhẹ.
Bếp cụ để tầng 1 thôi, cho lên chi đi lại cực lắm. Cái sân rộng thế sao cụ không làm cái mái Poly rồi để ô tô luôn ngoài sân?

Nha Trang@

Xe điện
Em xây cái nhà đầu tiên từ 2002, nên giờ có mấy ý kiến thế này:
- Không đi điện nước chìm: ôi cái này không ai chịu đồng ý với em, kể cả thợ- và cũng có ít thiết kế hiểu ý em ở các nhà khác, nhưng ở lâu gần 20 năm thì mới hiểu.
- Nên làm thêm mái tôn hoặc gì đó lên trên mái trên cùng, các chống thấm không chắc chắn ok. Tóm lại, có nhà này nhà kia, có cái ko thấm đâu, nhưng em thấy không tin được các thể loại bảo đảm. Mà đến lúc giở ra đi làm lại thì em lại bận nên ghét lắm.
Cụ đúng là người tối cổ! Nhà em xây năm 199 mấy không nhớ, lúc đó em mới hơn hai mươi vậy mà vẫn mày mò tự thiết kế đường dây điện đi âm tường đến giờ gần 30 năm vẫn chạy tốt dù mỗi năm là một lần chạy lũ.
Em mới xây xong ngôi nhà cho thuê dạng căn hộ cao cấp, diện tích nhà hơi khó xây 6,5m x 4,5m. Công nhận thời buổi công nghệ cái gì không biết lên mạng hỏi hay tìm là ra hết. GPXD thì khoán cho đội XD làm. TK kết cấu và kiến trúc em thuê đội KTS riêng nên hai đội đó không ăn rơ được với nhau "tiết kiệm" giúp cho mình. Đường điện nước, hầm vệ sinh, hầm chứa nước sinh hoạt, internet, camera, TH cáp đội XD phải làm theo ý em để sau này em có thể tự sửa chữa mà không cần gọi lại họ.

kfc1981

Xe điện
Nếu cụ ở tn thì cháu giúp đc ối việc đấy ạ

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Làm cái mái kính loại chống nóng cũng được, chi phí tương đương mà bền lâu, Nhựa thì tốn xèng nhiều cái đắt hơn, thi công dễ nhưng không bền, được cái hệ khung nhẹ.
Kính chống nóng của cụ loại gì mà chi phí tương đương vậy?

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Cụ đúng là người tối cổ! Nhà em xây năm 199 mấy không nhớ, lúc đó em mới hơn hai mươi vậy mà vẫn mày mò tự thiết kế đường dây điện đi âm tường đến giờ gần 30 năm vẫn chạy tốt dù mỗi năm là một lần chạy lũ.
Em mới xây xong ngôi nhà cho thuê dạng căn hộ cao cấp, diện tích nhà hơi khó xây 6,5m x 4,5m. Công nhận thời buổi công nghệ cái gì không biết lên mạng hỏi hay tìm là ra hết. GPXD thì khoán cho đội XD làm. TK kết cấu và kiến trúc em thuê đội KTS riêng nên hai đội đó không ăn rơ được với nhau "tiết kiệm" giúp cho mình. Đường điện nước, hầm vệ sinh, hầm chứa nước sinh hoạt, internet, camera, TH cáp đội XD phải làm theo ý em để sau này em có thể tự sửa chữa mà không cần gọi lại họ.
Thời nay cụ ấy đòi làm điện nước lộ tường thì em cũng muốn lạy. Giờ mấy thằng KTS mất dạy nó hay tự vẽ kết cấu đó cụ. Em cũng làm nghề mà thấy như vậy là quá thất đức.

chamuchalong

Xe tải
à, Kính 10mm loại thường thôi rồi thuê mấy cụ KDCN trên này dán phim cho đỡ phải xài mấy loại kính dán chống nóng của các hãng chuyên kính.
Nhựa 5mm loại hịn cũng tầm đó rồi mà cụ. :D
Kính chống nóng của cụ loại gì mà chi phí tương đương vậy?

Lenhhoxung1992

Xe tăng
à, Kính 10mm loại thường thôi rồi thuê mấy cụ KDCN trên này dán phim cho đỡ phải xài mấy loại kính dán chống nóng của các hãng chuyên kính.
Nhựa 5mm loại hịn cũng tầm đó rồi mà cụ. :D
Mái kính mà cụ làm loại thường thì không may ăn viên gạch hay rơi đồ gì nặng xuống là toang đấy ạ. Mái nhựa nó cân tất nhé.

chamuchalong

Xe tải
à, loại thường tức là kiểu VGS chẳng hạn, nó là temper 2 lớp 5mm và 1 lớp phim nếu chơi dán cường lực hoặc 10mm temper mình mua phim hịn dán.
Đắt hơn thì kiểu Hải Long, Đáp Cầu,....
Mái kính mà cụ làm loại thường thì không may ăn viên gạch hay rơi đồ gì nặng xuống là toang đấy ạ. Mái nhựa nó cân tất nhé.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Những miếng đất dài như này thì nên làm khoảng sân to khoảng 4x 3,4ở giữa nhà nó giúp ngôi nhà thông thoáng cho các phòng chức năng
Sân to quá, tách đôi cái nhà ra rồi cụ. Làm giếng trời kết hợp cầu thang là chuẩn nhất.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
à, loại thường tức là kiểu VGS chẳng hạn, nó là temper 2 lớp 5mm và 1 lớp phim nếu chơi dán cường lực hoặc 10mm temper mình mua phim hịn dán.
Đắt hơn thì kiểu Hải Long, Đáp Cầu,....
Kính 2 lớp ấy giá gấp đôi gấp 3 tấm nhựa cụ ơi

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Có thớt tư vấn bên box Bds xây dựng tương đối chi tiết và đầy đủ các thể loại kinh nghiệm từ a tới z+

thanhnam_xda

Xe buýt
Nhà cụ ở đâu? Cái này nói qua mấy ý chả hết đc nên nếu cụ ko ngại thì qua bxe nước ngầm cff với e. E tư vấn tke và thi công giúp cụ. Cụ thấy ok thì triển ko ok thì cff chém gió với e cho vui. E đang làm 2 cái nhà dân đây ah.