[Funland] Lần đầu làm nhà, cần kinh nghiệm tư vấn của các lão..

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Đã dốt lại còn ra vẻ. Tôi làm nội thất hàng trăm căn nhà rồi tôi biết. Thiết kế nhà ống kiểu VN này mà kiêng theo kiểu của ông thì đếch làm nổi cái gì.
Ông ngó dưới đây xem thiết kế nó thế nào. Các đại gia xây dựng bất động sản này chắc về phong thủy họ ngu hơn ông phỏng?

Tôi đếch cần biết ông là đại gia phong thủy ở đâu hết. Ông ngồi ăn ở dưới chuồng xí tôi cho là ô uế. Ông thích làm thì kệ cha ông

vo nho

Xe điện
Thôi thì cũng già rồi, iem nay 42 cái xuân xanh, ở với bố mẹ từ lúc lấy vợ đến giờ, sau bao đắn đo suy nghĩ thì 2 vợ chồng quyết định xây nhà ở riêng ( iem có miếng đất trước đây mua được của người nhà ). Kính nhờ các cụ có kinh nghiệm xây nhà chia sẻ giúp iem về tất cả mọi thứ: giấy phép, thợ thuyền, vật tư, thiết kế,,.nói chung là tất cả ạ.
Nhà em 4 người, định xây nhà ống 2 tầng 1 tum, 3phong ngủ, có gara oto ( iem ở TP thuộc tỉnh cách thổ đu 60 km ạ ).
Iem bổ xung thêm: diện tích đất mặt tiền 3,4 m dài 25m ạ
Thanks các kụ!
Em cũng đang xây nhà. Em thấy thế này ạ.
Cụ cứ gọi 1 anh xây dựng đến nói mong muốn rùi nó tư vấn cho phù hợp nhất với mình. Cụ cứ gọi cỡ 3 đến 5 anh đến.

ototrieutien

Xe buýt
Ở HN em không bàn, nhưng ở tỉnh mà cụ làm nhà bề ngang 3.4 , chiều sâu như vậy về lâu dài ở ko sướng đâu, bố trí xe & nội thất ntn cũng thấy chật chội
Là em, em sẽ bán ngay miếng này , mua đất bề ngang tối thiểu 5m

accord1992

Xe tăng
Nhớ chụp hình lại toàn bộ đường điện, hố ga, hầm vệ sinh, đường cấp, thoát nước từng tầng tring quá trình thợ thi công, lưu kỹ lại 2 file ở 2 máy riêng, 5, 10 năm sau cụ sẽ thấy tác dụng của việc lưu trữ hình ảnh.
Đây là một lời khuyên chí lý.
Em mua lại nhà họ xây xong rồi không ở, bán cho em. 2 năm sau họ quay lại (chú chủ nhà, theo dõi thi công, còn cậu con làm thủ tục bán nhà thì không biết gì về việc xây dựng cả) hỏi thì cũng chỉ nhớ sơ sơ, em phải vẽ lại bằng tay xem nước đi như thế nào, hầm ở đâu ...Giờ muốn khoan tường thì cực ngại vì sợ dính điện nước ngầm.

zelka

Xe buýt
Ở HN em không bàn, nhưng ở tỉnh mà cụ làm nhà bề ngang 3.4 , chiều sâu như vậy về lâu dài ở ko sướng đâu, bố trí xe & nội thất ntn cũng thấy chật chội
Là em, em sẽ bán ngay miếng này , mua đất bề ngang tối thiểu 5m
em biết là thế, nhưng em tiếc vị trí này, đối diện với con sông nhỏ, mặt đường, dân cư đông đúc...mà lại ko có điều kiện mua thêm sang bên cạnh

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Đang tranh tài căng thẳng, Lệnh công tử đã bị đày ra đảo hoang.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
E có kinh nghiệm là đung mua chậu đá, mua thi đẹp mà dung lơm lắm
Chuẩn :)) Chậu cứ TOTO mà chơi, nghèo thì chơi loại rẻ, giầu thì chơi loại đắt ;))
Chủ thớt pm alo em, đỡ phải lên đây đẽo cầy giữa đường. Khổ đất nhà cụ chia 2 khối trước sau, xây lệch tầng, cầu giang giữa kết hợp sân trời cỡ lớn chút sẽ rất thoáng mà đẹp. Không gian sẽ là không gian mở. Đẹp thì đẹp thật nhưng còn tùy tầm chi phí của cụ.
Còn kiểu truyền thống ai cũng biết : Sân trước sân sau cầu thang giếng trời ở giữa bổ đôi mỗi tầng 2 phòng vệ sinh khép kín. Nhưng lời khuyên là nên đặt cầu thang lùi chút về phía sau để phòng ngoài được không gian rộng cho phòng ngủ master.

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Đất sâu vậy Cụ nên xây thụt vào, để 6-8m làm sân để oto xe máy luôn. Xây 3 tầng 1 tum là ổn.

hưvô

Xe lăn
Cụ thớt bên kia chém bon mồm quá bị xích rồi

LinhNguyễn

Xe tăng
Có cái nhà ống mà có mấy cụ cãi nhau kinh, đúng là covid nên rảnh :D

coquay

Xe container
kiểu nhà ống người hoa trong Hội An . Cũng có nhiều bất tiện đấy nhất là mưa gió thế nào ?
Chủ nhà nào thích kiểu tk đấy thì họ rất khoái nắng vào tận cửa, mưa rơi ướt sân, Đc cái phòng nào cũng thoáng mát với cả đảm bảo riêng tư.
phù hợp với những gia đình có 3,4 thế hệ cùng ở, như nhà nào có 2 ae cùng sống trong 1 ngôi nhà và lâp gd thì đảm bảo riêng tư vừa có tính kết nối.
Cái ý tưởng làm nhà kiểu như thế nó giống những ngôi nhà ở những khu phố cũ.

DUONGLAM

Xe điện
Em xây cái nhà đầu tiên từ 2002, nên giờ có mấy ý kiến thế này:
- Không đi điện nước chìm: ôi cái này không ai chịu đồng ý với em, kể cả thợ- và cũng có ít thiết kế hiểu ý em ở các nhà khác, nhưng ở lâu gần 20 năm thì mới hiểu.
- Nên làm thêm mái tôn hoặc gì đó lên trên mái trên cùng, các chống thấm không chắc chắn ok. Tóm lại, có nhà này nhà kia, có cái ko thấm đâu, nhưng em thấy không tin được các thể loại bảo đảm. Mà đến lúc giở ra đi làm lại thì em lại bận nên ghét lắm.
Nhà ở 20 năm thì nên đập đi làm lại thôi cụ ơi :)) . Nước mà không đặt ngầm thì em chưa tưởng tượng mấy cáiống nó bò lung tung trong nhà thì sẽ ntn,điện bây giờ người tađặtống ngầm trong tường chứ không phải chạy dây trần nên có hỏng,đứt thì cụ tự rút ra rồi luồn dây mới chứ không phảiđục tường nữađâu.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhà nào thích kiểu tk đấy thì họ rất khoái nắng vào tận cửa, mưa rơi ướt sân, Đc cái phòng nào cũng thoáng mát với cả đảm bảo riêng tư.
phù hợp với những gia đình có 3,4 thế hệ cùng ở, như nhà nào có 2 ae cùng sống trong 1 ngôi nhà và lâp gd thì đảm bảo riêng tư vừa có tính kết nối.
Cái ý tưởng làm nhà kiểu như thế nó giống những ngôi nhà ở những khu phố cũ.
Em cũng rất thích kiểu nhà này , đã từng ở 1 tháng trong Hội An ( nhà bạn gốc hoa ) thật ra kiểu nhà này phải dài , 25 m không đủ, người hoa Hội An họ xây phía trước buôn bán qua cái vườn nhỏ mới đến gia đình ở , nếu bây giờ cụ vào thì đã khác xưa bởi thực chất nó rất dài thông từ đường trước ra sau hơn 50m, sau này mấy ông cm mới chia đôi ra , em ở cách đây 23năm

Chỉnh sửa cuối:

Meoden007

Xe máy
Điện nước chìm thì tính thẩm mỹ nó cao, cụ sợ khi hỏng hóc sửa chữa mệt, thì xài hàng tốt vào. Chứ giờ thời đại văn minh, vào cái nhà mà dây điện thông thống vào mắt, khách người ta cười cho. Ở nông thôn, giờ nhà xây mới, cũng đi chìm hết rồi cụ ợ.
Người ta cười kệ người ta. Mình sử dụng chứ tụi nó sử dụng à. Tới lúc có sự cố hay sữa chữa gì thì ai khổ. Ở quê hay thành phố cũng vậy thôi, nhiều người ko biết hoặc có biết đến sự bất tiện nhưng tặc lưỡi cho qua chỉ để nhìn cho đẹp thôi. Làm dây nổi , nếu làm kỹ thì cũng đẹp mà

Fim

Xe điện
em biết là thế, nhưng em tiếc vị trí này, đối diện với con sông nhỏ, mặt đường, dân cư đông đúc...mà lại ko có điều kiện mua thêm sang bên cạnh
Không có điều kiện mua thêm thì xây thôi cụ.
Kinh nghiệm rút ra từ nhà em cùng chiều dài như cụ nhưng ngang em 5m kia.

1. Sân phải dài, cụ nên làm sân độ 7m (oto gì cũng lọt, nhà em 5m thôi mà sedan cỡ mazda3 civic là khó rồi)
2. Nên có sân thượng (phơi đồ, trồng rau hoa cỏ lá cành)
3. phòng ngủ tầng 1 (sau già xương khớp yếu leo cầu thang mệt)
Còn lại thì cụ thuê thiết kế nó bố trí cho phù hợp hơn, điện đóm cũng nên thiết kế, mấy ông thợ kinh nghiệm lom dom lắm. (nhất là dây âm tường internet, cáp, camera...)

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn :)) Chậu cứ TOTO mà chơi, nghèo thì chơi loại rẻ, giầu thì chơi loại đắt ;))
Chủ thớt pm alo em, đỡ phải lên đây đẽo cầy giữa đường. Khổ đất nhà cụ chia 2 khối trước sau, xây lệch tầng, cầu giang giữa kết hợp sân trời cỡ lớn chút sẽ rất thoáng mà đẹp. Không gian sẽ là không gian mở. Đẹp thì đẹp thật nhưng còn tùy tầm chi phí của cụ.
Còn kiểu truyền thống ai cũng biết : Sân trước sân sau cầu thang giếng trời ở giữa bổ đôi mỗi tầng 2 phòng vệ sinh khép kín. Nhưng lời khuyên là nên đặt cầu thang lùi chút về phía sau để phòng ngoài được không gian rộng cho phòng ngủ master.
Mãi mới thấy có cụ khuyên lệch tầng + giếng trời lớn. Cụ chủ thớt túm lấy ông này ngay cho xong việc

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ở 20 năm thì nên đập đi làm lại thôi cụ ơi :)) . Nước mà không đặt ngầm thì em chưa tưởng tượng mấy cáiống nó bò lung tung trong nhà thì sẽ ntn,điện bây giờ người tađặtống ngầm trong tường chứ không phải chạy dây trần nên có hỏng,đứt thì cụ tự rút ra rồi luồn dây mới chứ không phảiđục tường nữađâu.
Mãi mới thấy có cụ khuyên lệch tầng + giếng trời lớn. Cụ chủ thớt túm lấy ông này ngay cho xong việc
Nhà hẹp dài chỉ làm lệch tầng mới đẹp , giếng trời cho thoáng ok