[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

Coxetang

Xe tải
Tâm sự bác ở trời tây giống em khi trước quá

Grandtouring

Xe điện
Em có 2 anh bạn rất thân từ thuở niên thiếu, đều nhà nghèo ở nông thôn. Một anh là lớp trưởng hồi cấp 3, vừa đi bộ đội, vừa ôn thi và đỗ vào ĐH Luật HN, sau ra trường thì sang Úc học thạc sĩ, về VN vừa làm vừa học lên Ts. Sau nhiều cố gắng giờ đã là Cục trưởng. Một anh thì học ĐHXD, sau làm GV, sang Úc học TS, về VN, giờ là Vụ trưởng.
Hai anh bạn trên là điển hình của người có chí, quyết học lên để tiến thân một cách đường hoàng. Và có điều, cả hai đều có điểm chung là hoạt động phong trào cực tốt.

oto.giacmoxa

Xe điện
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Tài sản lớn nhất của đời người là sức khỏe và trí tuệ (14 điều răn của Phật).

Có sức khỏe và trí tuệ thì muốn làm gì cũng được. Vấn đề là bằng tiến sỹ của cụ có thực chất hay chỉ là ông tiến sỹ giấy.

binhnq2

Xe tăng
Em giờ cũng chán công việc cụ ạ làm nông mãi cũng chán giờ cụ xem có chỗ nào bán lò ấp chứng loại tốt cụ mách em sắm cái xong em xếp cv lại em té đi chơi thôi, em mệt mỏi lắm òi.:((
Covid làm nhiều cụ đổi sang ấp chứng và h chết đẹp như trong phim cụ ah. Cơ mà e thích như thế, xét cho cùng là ...cũng phải có nguồn thì mới lấy đc xèng, phỏng cụ?

binhnq2

Xe tăng
Tài sản lớn nhất của đời người là sức khỏe và trí tuệ (14 điều răn của Phật).

Có sức khỏe và trí tuệ thì muốn làm gì cũng được. Vấn đề là bằng tiến sỹ của cụ có thực chất hay chỉ là ông tiến sỹ giấy.
e đồng ý, nhưng để thực sự ngấm (ngộ) ra điều này, 81 ải đang đợi các cụ trẻ!!!!!

Nhimtiu

Xe container
Covid làm nhiều cụ đổi sang ấp chứng và h chết đẹp như trong phim cụ ah. Cơ mà e thích như thế, xét cho cùng là ...cũng phải có nguồn thì mới lấy đc xèng, phỏng cụ?
Em chỉ ấp chứng lộn thôi còn cccm ấp 🐣 thì em k rõ cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cuộc sống luôn khó khăn nhưng cũng luôn có cơ hội cho những người giỏi. Những năm 1990 ai đang du học Đông Âu cảm giác như trời sắp sập khi khối xhcn tan rã. Nhưng cũng nhờ cú shock đó mà VN có một thế hệ tỷ phú usd như anh Vượng, chị Thảo, anh Quang, anh Lam, Hùng Anh...
Trong ọp này rất nhiều người đang mỉa mai cái bằng tiến sỹ.
Có 1 câu hay được nhắc đi nhắc lại trong Ọp là "Con bò đến Mát cũng thành (phó) tiến sỹ".
Em tin câu này xuất xứ chắc của mấy người thi trượt hoặc không dám đi thi.
Thời đó nhận đi thi để được đi làm nghiên cứu sinh là việc "Hại tiền, hại của, hại thanh danh". Những giáo viên ở các trường đại học được cử đi thi mà trượt thì chỉ còn cách bỏ nghề, không thể nào tiếp tục đứng lớp. Những ai đã qua đều thấy từ khi cầm cái quyết định được cử đi thi là bắt đầu vào 1 trường đại học, không chỉ học mỗi kỹ năng để thi đậu, mà còn rất nhiều những kỹ năng khác để cạnh tranh. Đó là 1 cuộc thi để đấu loại 2 hay 4 lấy 1. Sang tới bên kia, có những người vẫn miệt mài với bài vở, nhưng nhiều người bắt tay vào buôn bán, kiếm tiền. Thời đó đi làm NCS là đi "Tìm đường cứu nhà, cứu nước". Thời giáp ranh, các ông NCS Nga buôn vàng, đô la, máy tính xuyên biên giới. Hãy làm quen và nói chuyện với mấy ông NCS chuyên chiết vàng từ linh kiện điện tử cũ để xem đầu óc họ như thế nào!

Chỉnh sửa cuối:

hoantoanmayman

Xe tăng
Cụ thớt còn có cơ hội học tiến sỹ, chứ em toàn tự đọc sách, em có mỗi cái bằng cử nhân quèn, đến cả chứng chỉ tin học cũng chạy ra Thợ Nhuộm mua để làm việc. Nghĩ thoáng đi cụ, ở đời đâu phải có nhiều tiền là thành công đâu, còn nhiều thứ khác trong cuộc sống nữa cụ ạ.

L.C.D

Xe container
Em có 2 anh bạn rất thân từ thuở niên thiếu, đều nhà nghèo ở nông thôn. Một anh là lớp trưởng hồi cấp 3, vừa đi bộ đội, vừa ôn thi và đỗ vào ĐH Luật HN, sau ra trường thì sang Úc học thạc sĩ, về VN vừa làm vừa học lên Ts. Sau nhiều cố gắng giờ đã là Cục trưởng. Một anh thì học ĐHXD, sau làm GV, sang Úc học TS, về VN, giờ là Vụ trưởng.
Hai anh bạn trên là điển hình của người có chí, quyết học lên để tiến thân một cách đường hoàng. Và có điều, cả hai đều có điểm chung là hoạt động phong trào cực tốt.
Em thì cho là những ng đã hoạt động phong trào tích cực thì dù có ko học lên quá cao, họ cũng vẫn có nhiều cơ hội thành công. Hoạt động phong trào chính là phát triển các kỹ năng mềm, giúp ích cho con người rất nhiều trong cuộc sống cũng như công việc.

Em thế hệ đầu 8x, tốt nghiệp ĐH trong bối cảnh người người đi học lên thạc sĩ. Em thấy đa phần các bạn ứ xin đc việc thì đi học thạc sĩ cho đỡ ăn ko ngồi rồi. Còn em ra trường đi làm kiếm tiền tưng bừng thì chưa có phút giây nào nghĩ tới việc học cao hơn. Tuy vậy, cho tới bây giờ khi đã hơn 40 và cs ổn cả rồi, em vẫn ko ngừng học hỏi và phát triển các kỹ năng tổ chức, quản trị cuộc sống, kỹ năng ứng phó với các tình huống bất ngờ, học hỏi kiến thức thực tế cần thiết để làm cho cuộc sống tốt lên theo thời gian. Và mặc dù xét về bằng cấp thì em chỉ có bằng cử nhân, dưng cơ mà em luôn duy trì đc vị thế của mình ở công việc cũng như trong gia đình nhờ các kỹ năng mềm mà ko có trường đại học nào dạy được.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Lơ mơ ông thớt sắp hết thời hạn làm nghiên cứu, nhưng chưa làm được cái gì ra hồn, đang phân vân giữa bỏ hay xin gia hạn.

Nếu phải xin gia hạn mà lại tắc tị về hướng nghiên cứu, ko có quyết tâm, lại thấy nhục nhã vì bị bọn giáo đểu trục lợi, ... thì tốt nhất là nên STOP!

Thế cụ suy nghĩ, dự định gì khi chọn làm PhD? Giờ mục đích đó đã sắp đạt được rồi còn gì.

Suy nghĩ của cụ kiểu như áp "công thức thành công": Bill Gate bỏ học đại học mở công ty thì thành tỷ phú giàu nhất thế giới (đã từng) thế là nghĩ mình mà bỏ đại học mở công ty thì ắt hẳn mình cũng giàu.

Tâm tư khi thấy cái nọ cái kia mình "không được bằng anh bằng em" là chuyện thường.Nhưng nếu chỉ vì nhà cửa xe cộ kém hơn mà đã thấy nhục nhã thì tâm lý kém quá. Rồi cụ lại mang cái tâm thế ấy đánh giá những người tương tự như cụ thì không ổn đâu.

Mỗi con người có mục đích sống khác nhau, nên có thang đo khác nhau. Tiền bạc hay danh vọng đâu phải là tất cả.Cụ ở ngoài nhìn vào thì thấy chuyện kiếm tiền dễ. Cụ đang nghĩ cứ lựa chọn thế thì ai cũng sẽ được thế (thậm chí cụ mà như người ấy cụ còn làm tốt hơn người ấy). Cụ biết đâu cả trăm người lựa chọn vậy mới được dăm ba người được như những người cụ thấy. Cụ đâu biết được người ta cũng phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt, cũng phải đánh đổi đủ thứ mới được vậy,

Làm PhD không phải là không vất vả, không rủi ro (VD tắc trong nghiên cứu)... dẫn đến có lúc bi quan, chán nản. Nhưng cụ cũng chỉ còn vài tháng, việc nghiên cứu có vẻ hanh thông thì thôi cố gắng hoàn thành nốt đi. Xong rồi thì cụ lại có nhiều lựa chọn, làm công ty (kỹ sư) hay nghiên cứu; ABC hay XYZ là tùy ở cụ. PhD cũng chỉ là 1 quãng thời gian ngắn so với đời người, có phải đã chọn là phải làm PhD cả đời đâu mà.

Chỉnh sửa cuối:

pressf5

Xe buýt
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Tại cụ nghĩ cái sự học hành của cụ làm cho cụ kém bạn bè về cái xe, cái nhà nên cụ nghĩ vậy. Sau này cụ thấy tiền bạc, xe cộ nó chỉ xếp hàng thứ 3, thứ 4 gì đấy thôi cụ ạ. Chúc cụ tìm được chân lý cuộc sống mới!

thanhtran72

Xe tải
Nhiều người ở VN đều nghĩ làm PhD là đi học để có trình độ cao hơn. Cho nên cách đây vài năm mới có chuyện đề xuất tất cả các LĐ phải đi học TS. Thực chất PhD chỉ cần cho việc giảng dạy trong ĐH hay nghiên cứu trong các viện, các trung tâm nghiên cứu.

2 VD của cụ nói là điển hình của nhiều trường hợp tôi cũng đã gặp. Rất chăm chỉ, cố gắng học hành, sau đó chỉ dùng bằng để thăng quan tiến chức, còn kiến thức thì bỏ luôn.

DoDinhTrong

Xe đạp
Cụ ở trời tây thế sướng quá còn gì mà còn lo mất phương hướng, level đó mà về nước mới thực sự mất phương hướng này =))

zangzang80

Xe buýt
Thông cảm với cụ chủ, cụ có nhiều cái mọi người không có nhưng cái đó cụ không cần. Nên nghĩ thoáng ra, cụ coi cụ giống các cụ đồ nghèo nhưng danh giá. Em biết nhiều người sau khi giàu có và có vị trí lại đi học cốt cũng chỉ được cái danh giá cụ đang có. Mong muốn mọi người không giống nhau và thường thì mình lại thấy: con cá mất là con cá to. Đổi lại giờ cụ có tiền nhưng ko có học, cuộc sống vợ chồng con cái không như ý có khi cụ lại nghĩ...
Còn vài tháng nữa là cụ có thể kiếm tiền rồi, chúc cụ đạt được mong muốn.

Đại tướng Alo

Xe điện
Tiến Sỹ cũng có Tiến sỹ this Tiến sỹ that...
Đi theo con đường Tiến sỹ là đi theo con đường nghiên cứu khoa học, con đường học thuật...
Tuy nhiên, ở VN có rất nhiều ông Tiến sỹ suốt cả đời chả có được 1 công trình nghiên cứu khoa học nào ra hồn. Lại cũng có nhiều ông Tiến sỹ lấy cái bằng Tiến sỹ ( tôi nghĩ họ mua bằng ) để thăng quan tiến chức trong các DN Nhà nước chứ không hề có tư tưởng cống hiến trí tuệ cho nghiên cứu khoa học ( vốn là vai trò của Tiến sỹ).

Tại sao Tây nó gọi chung 1 từ Doctor cho Tiến sỹ và Bác sỹ. Bởi 2 người này có chung 1 nhiệm vụ nhân văn, đó là đóng góp cho khoa học và đóng góp cho con người. Người nào học Doctor với cái mục đích là để kiếm tiền là hoàn toàn không đúng với bản chất của Tiến sỹ/Bác sỹ. Ai có tâm chỉ nhắm vào mục đích kiếm tiền, tốt nhất đừng học Tiến sỹ/Bác sỹ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Loriver4u

Xe tải

Sao nhiều cụ chỉ trích cụ chủ vậy nhỉ.
Các cụ cứ đem khao khát, mong muốn của các cụ áp vào người khác. Giống hệt kiểu các ông bố bà mẹ muốn con học giỏi trong khi nó muốn làm rapper.
Cá nhân em thấy, cụ chủ đã học gần xong (còn vài tháng) thì cứ học cho xong, vài tháng so với cuộc đời không phải là dài. Sau đó cụ muốn làm gì thì làm.
Còn cái gì qua đi thì chẳng việc gì phải tiếc, cũng chẳng nên so sánh với bạn bè làm gì. Dẫu biết so sánh là động lực tiến lên, nhưng đắm chìm vào ganh đua, nhất là lại chỉ có nhìn lên mà không nhìn xuống thì lúc nào cũng chỉ thấy tiêu cực. Không biết cụ chủ bao tuổi, như em tầm 40 là chả thấy gì quan trọng nữa ngoài sức khỏe (của mình và người thân).
Cụ cứ tự sướng là nguyên cái việc cụ có passport Âu là bao ông of-er (trong đó có nhiều ông chửi cụ) thèm nhỏ dãi rồi ;))

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng bạn ĐH, tuổi cũng U40 rồi đang vất vưởng học tiến sỹ bên Nga, còn 1 năm nữa mới lấy bằng. Chưa vợ con, nhà cửa gì cả, tính tình ngáo ngáo, nhìn cuộc sống cứ như ở trên mây, mà nói chuyện cứ mở mồm ra là một câu vãi lồng, hai câu vãi lồng =)) Cu cậu mới về nước nghỉ hè, hôm nọ mấy thằng tụ tập bia bọt, chửi cho thằng tiến sỹ rởm 1 chặp :))

Mít tố nữ

Xe tăng
Cố gắng lên cụ chủ ơi. Rồi cụ sẽ thấy kể cả sau này có vứt bằng tiến sĩ đi buôn, bán phở, làm móng... thì suy nghĩ, độ tinh nhạy, cách hành xử, cách sống của cụ sẽ khác với tất cả những người đi buôn, bán phở, làm móng khác ...
Cái được của việc được học hành nó nhiều lắm cụ ơi.

aotu

Xe hơi
Sao cụ học tiến sĩ rồi mà suy nghĩ thiển cậy vậy. Biết đủ là hạnh phúc, chứ cứ ngấp nghé thiên hạ thì phiền lòng lắm.
Em follow 1 cô tiến sĩ tâm lý học trời tây, đúng là loạt bài cô ấy viết chất lượng hơn hẳn mấy ông giáo sư em học thời ĐH.