[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

Rivers

Xe container
Cụ đi con đường mình chọn, nhưng lại nhìn sang đường thằng bạn làm gì.

TÔN

Xe container
Mình tự hạ thấp mình thì đúng là quá nhục

clicklacp

Xe buýt
Nhiều cụ xỉ vả nhưng em thấy, bên đó PHD cũng chỉ là một nghề, không phải một danh vọng. Lương PHD và sau đó thực ra không cao lắm so với mặt bằng chung. Việc không ham PHD như thế ở bên kia do vậy cũng là bình thường. Em biết lương gs ĐH có thâm niên cũng chỉ ngang bác sĩ mới đi làm. Vả lại làm PHD ở bển là một công việc cụ thể, có kết quả cụ thể chứ không phải vứt xó hẳn đâu, nên chẳng có gì ngại.
Cụ chủ như kể thì có năng lực, nhưng không say mê cái đó thì nên bỏ. Nhưng vì đã đi gần hết quãng đường thì theo nên cố, sau đó nghỉ và suy nghĩ để tìm được cái gì tốt nhất làm tiếp. Tránh bị "dụ dỗ" vào một cái mình không thích. Cũng không nên cực đoan hoặc vứt bằng cấp của mình, hoặc sĩ hão với cái bằng đó. Theo em đó là một sự ghi nhận một chặng đường, một cố gắng, một công việc.

Đông86

Xe điện
Bịa gì ? Khoảng 25-30 năm trước PTS, Cao học bán hàng chợ trời có luôn ! Làm vài thùng hàng xong về quê mở sạp hàng !
Vâng cụ. Có cái thời "đầu đường đại úy bơm xe...". Cấm đoán đủ điều, ngăn sông cấm chợ...khổ thật. Bây giờ bung ra khá hơn rồi, lương trí thức là đủ nuôi mình và gia đình, còn nhà xe cứ nhanh nhẹn tìm hợp đồng là có thể kiếm được.

Badinerie

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã động viên, chia sẻ những câu chuyện thực tế đang diễn ra xung quanh các cụ, và hơn nữa là câu chuyện của chính các cụ nữa. Em đọc không sót một comment nào, ngặt nỗi rót hết rượu rồi, em xin rót bù sau ạ.

Chuyện của em, em không hề thả bailt hay viết lên một ý kiến khác với nhìn nhận của đa số để gây tranh cãi. Cám ơn diễn đàn là chỗ cho em giãi bày, chuyện này ngoài đời thực em không dám nói với ai. Người ngoài nhìn vào thì khao khát, ngưỡng mộ, nhưng trong cuộc thì như các cụ đã thấy, rất nhiều người gặp khó khăn nhất định (chủ yếu khủng hoảng về tâm lý). Hôm qua trong một phút chuyếnh choáng và yếu lòng, em viết lên (định viết xong thì xoá mà trong lúc soạn dở nhỡ tay ấn lộn vào phím enter, bài đăng lên mất rồi). Thế là em viết tiếp cho hết câu chuyện của chính mình.

Trong số những người Việt làm nghiên cứu sinh em biết, có những cụ đơn thuần theo đuổi đam mê và mãi giữ quyển hộ chiếu Việt Nam (như GS. Vũ Hà Văn), nhưng cũng có không ít người chọn tiếp tục theo con đường học vấn (PhD) chủ yếu do vấn đề giấy tờ và đổi màu hộ chiếu. Khi gần xong PhD, việc xin nhập tịch rất dễ, gần như là hiển nhiên. Em ở Pháp, đã có quốc tịch trước khi làm PhD, do đó việc em khủng hoảng, trăn trở lại nhiều hơn nữa. Biết là so đo nọ kia sẽ chẳng đi đến đâu, nhưng nhiều lúc nhìn ngó xung quanh, cả Tây, cả Ta, thấy con đường mình đã chọn nhiều khi nó gian nan quá.

"Đã mang lấy nghiệp vào thân,
Cũng đừng trách lẫn trời gần trời xa."

Em lại cun cút lên lab đây ạ.

maybach57

Xe tăng
"HỌC THÌ ẤM VÀO THÂN" các cụ xưa dã nói và em tin L-)
Có thể bây giờ cụ ko so đc tiền với đội KDCN nhưng ngàn năm sau cụ sẽ chễm chệ trên Văn Bia ở 1 Văn Miếu nào đó há chẳng vinh quang lắm ru? :-o
Tiên sinh, hà cớ gì lại xui dại vị tráng sỹ chủ thớt vậy?

Tlbooks

Xe buýt
"Cái khổ lớn nhất của đời người là không biết thế nào là đủ" - Lão Tử

vihali

Xe container
Mấy đứa bạn tây em vào lab được dăm ba bữa là té. Chúng nó không chịu được môi trường nên té ra tìm việc ở ngoài. Thấy mãi em cũng quen. Ở ta thấy ông nào làm PhD mà ko xong là nhận xét này nọ. Đúng như cụ chủ thớt, làm Phd cũng là đi làm học việc nghiên cứu mà thôi.

Với em, nhờ những năm tháng nằm trong lab mà giờ đi dạy, em đi dạy tốt hơn, không gian của em rộng lớn hơn. Đâm ra em không thấy nhục lắm.

Túm lại, nếu đã quan niệm đó là một kiểu học nghề thì bỏ hay theo cũng tốt, xấu tùy trường hợp, không việc gì phải "nhục".

Thật chứ nếu nhớ những năm tháng ở tây thì em ko tự hào gì những ngày tháng trong lab mà nhớ những ngày đi pub, viết bài thể thao cho Vietnamnet, tán gái tây.

nvk155

Xe điện
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Người ham quyền thì làm quan, ham hưởng thụ thì làm nhà đầu tư…ham kiến thức thì học.
trong các loại ham thì duy có kiến thức đc thoả mãn mà ko mất tiền, lại còn đc nữa. Vậy còn đòi hỏi gì.
như cụ đừng học nữa.

beomap2

Xe container
Cám ơn các cụ đã động viên, chia sẻ những câu chuyện thực tế đang diễn ra xung quanh các cụ, và hơn nữa là câu chuyện của chính các cụ nữa. Em đọc không sót một comment nào, ngặt nỗi rót hết rượu rồi, em xin rót bù sau ạ.

Chuyện của em, em không hề thả bailt hay viết lên một ý kiến khác với nhìn nhận của đa số để gây tranh cãi. Cám ơn diễn đàn là chỗ cho em giãi bày, chuyện này ngoài đời thực em không dám nói với ai. Người ngoài nhìn vào thì khao khát, ngưỡng mộ, nhưng trong cuộc thì như các cụ đã thấy, rất nhiều người gặp khó khăn nhất định (chủ yếu khủng hoảng về tâm lý). Hôm qua trong một phút chuyếnh choáng và yếu lòng, em viết lên (định viết xong thì xoá mà trong lúc soạn dở nhỡ tay ấn lộn vào phím enter, bài đăng lên mất rồi). Thế là em viết tiếp cho hết câu chuyện của chính mình.

Trong số những người Việt làm nghiên cứu sinh em biết, có những cụ đơn thuần theo đuổi đam mê và mãi giữ quyển hộ chiếu Việt Nam (như GS. Vũ Hà Văn), nhưng cũng có không ít người chọn tiếp tục theo con đường học vấn (PhD) chủ yếu do vấn đề giấy tờ và đổi màu hộ chiếu. Khi gần xong PhD, việc xin nhập tịch rất dễ, gần như là hiển nhiên. Em ở Pháp, đã có quốc tịch trước khi làm PhD, do đó việc em khủng hoảng, trăn trở lại nhiều hơn nữa. Biết là so đo nọ kia sẽ chẳng đi đến đâu, nhưng nhiều lúc nhìn ngó xung quanh, cả Tây, cả Ta, thấy con đường mình đã chọn nhiều khi nó gian nan quá.

"Đã mang lấy nghiệp vào thân,
Cũng đừng trách lẫn trời gần trời xa."

Em lại cun cút lên lab đây ạ.
Không vướng gia đình, vợ, con thì cứ ở nước ngoài làm ăn sẽ khấm khá hơn là ở trong nước, nhiều tiến sỹ ở VN cũng chỉ thu nhập chưa đến 10/tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Không sợ vợ

Xe tăng
Chủ thớt đi học mà thấy "nhục nhã" và "khốn nạn" vì có vẻ "kém" hơn người khác khi không có nhà và xe thì tốt nhất đứng lên cầu nhảy xuống sông nhé!

Conchuotnho

Xe tăng
Em cũng muốn chúng nó biết lắm ạ, để ra đi cho thoải mái. Mà khốn nỗi chúng nó cần cái tiến sĩ của em để trốn thuế. Nên là cộng sinh mợ ạ. Chúng nó không cần em làm ra cái gì, chỉ cần giảm tiền thuế cho chúng nó là ok rồi.
Chúng nó là ai đấy cụ. Cụ giống cụ giáo Thứ sống mòn ghê. Nếu thấy cs hay việc học ko có ý nghĩa nhiều thì nên tìm việc mà cụ cảm thấy mình làm tốt hơn và sống có ý nghĩa hơn. Sống đc đôi chục năm sung sức là xuống dốc oi. Đưg lãng phí

Lệ Cẩm

Xe điện
Em chia sẻ với cụ. Ở việt nam người ta gọi cái viện vass là lò đào tạo tiến sỹ giấy. Tạo ra những cái đề tài như cccm hay gọi là Gà sống thiến sót. Tạo ra 1 đội Zombie đúng nghĩa..!
Không chỉ riêng viện ấy đâu ạ, em còn biết có viện khác nữa. Bắt buộc phải đi học bằng ts, phòng ấy, từng ấy người trong năm nay phải đk bao nhiêu người đi học ts... em nghe xong cảm thấy thật nực cười. Người trong cuộc họ cũng không hào hứng với bằng ts ấy, chỉ vì "chỉ tiêu" thôi.

thanh040506

Xe trâu
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Cụ học lấy bằng thôi à?

caisua

Xe lăn
Đi học tiến sĩ với lối suy nghĩ chộp giật của con buôn thì khổ quá rồi, chẳng may có học xong cũng sẽ ko biết làm gì với nó. Nhưng em nghĩ là khó bảo vệ được luận án vì tinh thần như này sao mà nghĩ ra đc cái gì mới, cóp nhặt và hệ thống lại những cái cũ có khi còn chả xong

Kurumasuki

Xe container
Cụ thớt bao nhiêu tuổi rồi? Có đập troai ko?
Nếu dưới 30 thì em mách nước cho.
Cầm cái bằng TS về nước, đầu tư vào hình thức bên ngoài một tí, nhờ bạn bè thành đạt tìm cho nhà quan nào có con gái xấu mà đặt vấn đề. Cả hai bù nhau đẹp luôn.

nowhereland

Xe điện
Chắc gì là Tiến Sỹ thật mà chắc gì sống ở trời tây cụ... Tư duy này thì đi tàu còn chưa được chứ đừng nói trời tây
Cụ này mới là chuẩn looser này, nhìn đâu cũng thấy đố kị. Chẳng biết đã làm lại được giấy tờ và kiếm được việc làm chưa.

windy1

Xe điện
Mợ ko hiểu tâm lý cụ thớt, bọn bạn cùng lứa đi làm cty đc trọng vọng hơn nhiều so vs đội đi làm ph.d mà chủ đề chỉ làm cho có, hoặn ko muốn theo ngạch hàn lâm, lương chả bằng móng tay bọn kia.
Chính xác ra lương chắc bằng đội công nhân lành nghề ở nhà mình (so mức thu nhập). Nên chả ha oai gì nếu ở bển đâu, nhất là chủ đề làm mà ko có ứng dụng cao thì làm xong cắp cặp đi xin việc còn khó hơn.

Tâm lý là phải, nhất là ở EU. Điều này thì câc bạn giỏi thường ko dám công nhận vì phải bảo vệ nồi cơm của mình. Nhưng cũng nên thẳng thắn để lớp con cháu khỏi bị lừa theo cái tư tưởng lệch lạc, sinh ra một lũ ts mà ko làm gì ra hồn.
Việc học hành là do mình chọn lựa cả thôi. Cho nên, trước khi bắt đầu, chính mình phải hiểu mục đích của việc chọn ngành học. Khi học xong bậc cao hơn, sẽ làm công việc gì.

Em không có học đến PhD vì biết mình phải bương chải, gánh trách nhiệm lo cho gia đình, không đủ sức theo đuổi để học lên bậc cao hơn.

Dù thế, em vẫn có cơ hội làm việc chung với những người có học vị PhD trong công ty. Phải nói là khâm phục, kiến thức học vấn của họ rất bao la. Những người nầy, có tiền lương rất cao và họ thuộc nhóm tinh hoa, khó mà thay thế.

Hiện tại, em thấy những công ty lớn, mướn nv, đa số, nếu có bằng PhD, thì sẽ dễ dàng lọt qua được vòng sơ bộ, để được chọn vào phỏng vấn. Cho nên, có học vị PhD là thêm 1 ưu điểm, trong hồ sơ tìm việc của chính mình.

Chỉnh sửa cuối:

toxic82

Xe điện
C
Em cám ơn cụ đã thông cảm và chia sẻ. Chắc chắn sau này em không làm academia, cái bằng PhD chả để làm gì. Bạn bè cùng lứa em, đi làm 2-3 năm mua nhà, mua xe chạy vi vu ầm ầm. Dù có làm bất cứ việc gì lương cũng cao hơn thằng làm PhD student. Em thấy em đang phí sức trẻ để làm một điều vô nghĩa, không thu lại lợi nhuận ạ. Bạn bè cùng lứa đại học với em, ở lại Hà Nội và chỉ đi dạy luyện thi đại học thu nhập đã hơn 100 triệu/tháng. Em tự hỏi, mình đi du học, học cho cố để rút cuộc lại thành một kẻ thất bại trong cuộc đời làm gì. Tại sao người ta cứ phải cổ xuý học cao nhất cỏ thể, mà không định hướng làm điều gì thực dụng nhất, kiếm được nhất có thể. Những người cổ xuý em cố học cho tốt, lương làng nhàng cho giáo viên cấp 2, cấp 3; giờ về hưu hưởng lương 5-7 triệu cho đến chết. Tụi em cũng phải tiếp tục cuộc đời như vậy sao?
Cố lên cụ, xưa e máu học tiến sỹ mà ko học được đây :(
Vì nặng gánh gia đình, e đi làm, dạy luyện thi (giống bạn cụ :) ), thu nhập tốt, lo được cho gđ, nhưng luôn tiếc ko được học ở nước ngoài, để nghiên cứu được cái gì đó, chứ ko phải nhai đi nhai lại mấy kiến thức cũ mèm bao năm nay.
Bạn e đi học tiến sỹ về, rất hiểu biết, và cũng kiếm tiền nhanh thôi, bằng kiến thức của chúng nó. Nên, cố gắng lên cụ nhé :)

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này mới là chuẩn looser này, nhìn đâu cũng thấy đố kị. Chẳng biết đã làm lại được giấy tờ và kiếm được việc làm chưa.
失败者 hay đố kị cũng là quan điểm của từng người thôi.