[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

thichrauxanh

Xe điện
Việc học hành là do mình chọn lựa cả thôi. Cho nên, trước khi bắt đầu, chính mình phải hiểu mục đích của việc chọn ngành học. Khi học xong bậc cao hơn, sẽ làm công việc gì.

Em không có học đến PhD vì biết mình phải bương chải, gánh trách nhiệm lo cho gia đình, không đủ sức theo đuổi để học lên bậc cao hơn.

Dù thế, em vẫn có cơ hội làm việc chung với những người có học vị PhD trong công ty. Phải nói là khâm phục, kiến thức học vấn của họ rất bao la. Những người nầy, có tiền lương rất cao và họ thuộc nhóm tinh hoa, khó mà thay thế.

Hiện tại, em thấy những công ty lớn, mướn nv, đa số, nếu có bằng PhD, thì sẽ dễ dàng lọt qua được vòng sơ bộ, để được chọn vào phỏng vấn. Cho nên, có học vị PhD là thêm 1 ưu điểm, trong hồ sơ tìm việc của chính mình.
Uây e ko bàn về vde này, mà họ cũng quá là tinh hoa, nhưng e chỉ nói sự thật bên trong mà ng ngoài ko thấy thôi. Người trong cuộc hiểu rõ nhất, còn ở VN thì e ko bàn.

Số ng biết mình cần học gì trước khi học chỉ đếm trên đầu ngón tay cả tây và ta thôi mợ ạ.

L.C.D

Xe container
Đọc bài của cụ chủ thớt thấy buồn thế. Làm em liên tưởng tới chị hàng xóm sát vách nhà em. Chị ấy trc đây đc giải toán quốc gia, sau đó có học bổng đi Canada học. Học xong thạc sĩ tiến sĩ rồi định cư bên ấy, nhưng con người chỉ biết học, các kỹ năng khác ko tốt, ko nhanh nhạy nên ko kiếm đc công việc ổn định, lấy chồng bên đó và sống cs nghèo, 10 năm mới về Việt Nam chơi. Em gặp chị ấy mà buồn phát khóc, vì nhìn chị ấy còn ko đc bằng dân trí thức nghèo ở quê em. Mẹ chị í kể là 10 năm mới về chơi khi mẹ ốm và dành dụm biếu mẹ đc 1000$. Ôi sao nghe mà buồn đến vậy.
Nhà em có thằng cháu đi du học thì học như trâu, ko đi làm thêm tẹo nào, nhưng nó khá happy và ở lại làm việc vì thuận lợi chứ ko có ý định nhập quốc tịch. Hôm nay cháu em bay sang Mỹ theo học thạc sĩ tại Harvard. Nó bảo, hơi bực 1 việc, đó là bạn bè cháu ko phải xin visa mà vì cháu là ng Việt nên vẫn phải đúng quy trình là xin visa vào Mỹ. chìa cái thư của Harvard thì đc cấp visa luôn. Ấy vậy nhưng hỏi thì cháu em bảo, nó ko có ý định nhập quốc tịch khác.
E ko hiểu sao nhiều ng phải cố sống chết để lấy cái quốc tịch nc ngoài. Ở Việt Nam có trình độ ở thời buổi này đi làm cho tư bản rất ổn mà. Việc gì phải bám lấy nc ngoài mà sống nghèo rồi bế tắc.

Vomoicuoi

Xe tăng
Việc học nó rất quan trọng . Cho giù ko học về nghành mình hiện nay đang làm (tức là trái nghề) nhưng vẫn có ích. Chẳng hạn anh muốn chăn nuôi hay trồng trọt một loại cây con gì , anh ko học đại học nông nghiệp nhưng học một đại học khác thì khi vào mạng đọc các tài liệu liên quan đến nông nghiệp vẫn tiếp thu tốt hơn là một ông nông dân học hết lớp 7

windy1

Xe điện
Uây e ko bàn về vde này, mà họ cũng quá là tinh hoa, nhưng e chỉ nói sự thật bên trong mà ng ngoài ko thấy thôi. Người trong cuộc hiểu rõ nhất, còn ở VN thì e ko bàn.

Số ng biết mình cần học gì trước khi học chỉ đếm trên đầu ngón tay cả tây và ta thôi mợ ạ.
Đồng ý với nhận xét của mợ, là có những sv, không biết mình thật sự muốn làm gì khi ra trường xong, nên họ chọn đại 1 ngành nào đó, để theo học .

F1 nhà em cũng thế, sau khi đánh 1 vòng lớn, gần xong 4 năm đh, mới biết, mình thật muốn làm công việc gì, ở tương lai. Cho nên, lại ôm cặp đi học tiếp tục.

Những gì em phân tích, là dựa vào sự quan sát, và tiếp xúc với những người đã có học vị PhD trong công ty của em thôi. Cho nên, với em , có được học vị PhD trong tay, thì có thêm 1 ưu điểm, cho mình.

thichrauxanh

Xe điện
Đồng ý với nhận xét của mợ, là có những sv, không biết mình thật sự muốn làm gì khi ra trường xong, nên họ chọn đại 1 ngành nào đó, để theo học .

F1 nhà em cũng thế, sau khi đánh 1 vòng lớn, gần xong 4 năm đh, mới biết, mình thật muốn làm công việc gì, ở tương lai. Cho nên, lại ôm cặp đi học tiếp tục.

Những gì em phân tích, là dựa vào sự quan sát, và tiếp xúc với những người đã có học vị PhD trong công ty của em thôi. Cho nên, với em , có được học vị PhD trong tay, thì có thêm 1 ưu điểm, cho mình.
Vâng mỗi ng một sở thích, một sở trường và một sở đoản. E ko có ý định soi từng người nên kệ họ, ko bận tâm.

Chỉ là cái thớt nói về tâm.lý của phần lớn lưu học sinh đã và đang làm phD nhưng ít ng nhìn nhận thực tế như cụ thớt nên e té nc theo mưa thôi :))
E té đây.

Ah lại nhớ đầu năm có ông vừa bve tsy mời e đi liên hoan ăn mừng (ở VN), e chỉ lắc đầu nghĩ, lãng phí tgian và tiền bạc quá thể :))

Euro2CityStar

Xe lăn
Em xin phép đính chính là tây Âu thì làm đủ thời gian, >= 35h/tuần và lương (trợ cấp nghiên cứu) trên mức lương cơ bản (ước tính từ 1500-2000 €/ tháng). Và đó là làm full time chứ không được phép đi làm thêm bên ngoài ạ.

Dạ, cụ đúng ạ. Nhưng chủ quán phở, quán nail thu nhập còn nhiều hơn gấp bao nhiêu lần những người học hành tử tế.
Một thầy giáo trong chỗ em làm, hàm giáo sư (professor), nhưng không vợ, không con, cả đời chỉ đâm đầu vào làm khoa học và hưởng lương hơn 100 triệu VNĐ/tháng khi tuổi đã xết chiều. Cuộc đời liệu có đáng để từ bỏ tất cả chỉ để được như thế vào cỡ tuổi U60, U70 không ạ?

Em cũng mong muốn là thà làm chủ quán nail, quán phở, tiền tiêu không thiếu, êm ấm cả đời, còn hơn là vác cái bằng PhD xong sau vứt xó và phí vài năm của cuộc đời.
thuế nó giã cho thì đúng thua anh bưng phở .

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko cụ, nhiều người làm PhD với mục đích chỉ là định cư. Định cư xong rồi thì chọn việc chân tay cho nó nhàn. Hơn nữa ở Úc việc chân tay tiền kiếm chẳng thua kỹ sư là mấy mà lại đỡ nhọc đầu thì cứ làm thôi
Nói vớ vẩn.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cứ xong đã, cứ củng cố kiến thức rồi lại té sang Mỹ sang Úc sang Canada, nhiều nơi trọng dụng mà. Giờ thế giới phẳng sao phải xoắn, sao phải nhất nhất ở Pháp? Chỗ nào hay thì đi thôi.
nó cần thằng làm được việc chứ không phải có bằng là xong .

Euro2CityStar

Xe lăn
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
có tay thuyền nhân , không sống được ở gia nã đại mò về việt nam thành trưởng khoa trường đại học quê nhà , lên vtv4 bốc phét đi làm rửa bát tới 1 giờ sáng lấy tiền học , sự thật bám váy vào tiền trợ cấp xã hội của vợ .

nên cứ yên tâm học thế này vẫn vinh quang lắm .

Vanh234

Xe buýt
Hic, em ngộ dần ra câu “tiến sĩ giấy” rồi.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Học gì cũng được nhưng phải giữ cho bản thân luôn có thái độ tích cực trước mọi việc.
Nếu Cụ vừa học kiến thức vừa học phát triển bản thân mình nghĩ Cụ sẽ rất thành công về sau này. Hiện tại nếu Cụ cần chữa lành thân tâm để có cái nhìn tích cực hơn về mọi việc mình có thể giúp Cụ. Nếu ko biết xử lý từ bên trong Cụ làm cái gì cũng khó, Năng lượng thấp làm chuyên môn cũng không đến nơi mà phát triển các mối quan hệ xung quanh cũng bị hạn chế.
Chúc Cụ sớm thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Tristan.

Xe buýt

Tí tuổi đầu, mới ra ràng còn chưa biết thế nào là khốn và nhục đâu, chẳng qua có vài người giàu hơn, vài người lắm tiền, thì có sao?
Bán than làm gì cho ngu người, vào viện K mà xem lên núi mà xem ng ta sống ntn

stone_lamp

Xe điện
Theo em hiểu cụ đang cảm thấy bất lực vì so sánh với bạn bè áp dụng việc học vào thực tế công việc....So sánh vô cùng Cụ nhé.
Cụ cho em hỏi thêm là Cụ học PhD ở nước nào vậy? Nếu PhD ở Mẽo theo em biết nó giá trị vô cùng và bọn Mẽo mua nhà và mời vợ con sang nó nuôi.... Vấn đề là PhD của cụ ở nước nào và cụ làm PhD ở mảng gì... Nếu cụ cảm thấy PhD của cụ ít giá trị không áp dụng dc thì nên nghỉ...
Em nhìn thấy thì cụ thớt phd ở Pháp và Pháp thì chắc mấy ngành cơ bản như giao thông xây dựng cầu đường khá hơn cả

nissantiida

Xe điện

Đừng cố chạy đua với người khác, nhất là những người đi theo con đường khác mình.
Nhưng nếu mục tiêu của cụ là kiếm tiền thì làm ts đúng là không cần thiết.

Maria lê

Xe đạp

Em là người bỏ cái tiến sĩ ( có cơ hội để đi nhưng từ chối chứ ko phải bỏ ngang)để về làm kinh tế đây cụ. Giờ có chút tiền thì cuộc sống cũng thấy thoải mái nhưng đi đâu cũng không được đánh giá cao đâu - bạn bè, dòng họ. Các bạn em hồi xưa cũng cố học trong sự khó khăn, thấy em mua Otto còn ngưỡng mộ xuýt xoa giờ ngon hết rồi, toàn giáo sư, phó giáo sư, tiền nhiều hơn em, danh to hơn em, đủ đầy viên mãn lắm. Cố lên cụ

haitotbung

Xe tải
Đề nghị cụ chủ edit lại bài viết trang đầu tiên, không người ta lại hiểu nhầm.

Cụ thấy nhục là vì chọn con đường tiến sỹ nhưng thực chất không nghiên cứu cái gì tử tế, mà chỉ cho người ta lợi dụng để trốn thuế.

Còn nếu cụ là người có trình độ, yêu thích khoa học, chọn nghề nghiên cứu khoa học, làm ra thứ gì đó tử tế thì chẳng có gì nhục cả.

xukthal.

Xe lăn
Tóm lại phận của cụ thớt là ĐI CHẾT THAY L-)>:)

Sắt Vụn

Xe buýt

Thế cụ suy nghĩ, dự định gì khi chọn làm PhD? Giờ mục đích đó đã sắp đạt được rồi còn gì.

Suy nghĩ của cụ kiểu như áp "công thức thành công": Bill Gate bỏ học đại học mở công ty thì thành tỷ phú giàu nhất thế giới (đã từng) thế là nghĩ mình mà bỏ đại học mở công ty thì ắt hẳn mình cũng giàu.

Tâm tư khi thấy cái nọ cái kia mình "không được bằng anh bằng em" là chuyện thường.Nhưng nếu chỉ vì nhà cửa xe cộ kém hơn mà đã thấy nhục nhã thì tâm lý kém quá. Rồi cụ lại mang cái tâm thế ấy đánh giá những người tương tự như cụ thì không ổn đâu.

Mỗi con người có mục đích sống khác nhau, nên có thang đo khác nhau. Tiền bạc hay danh vọng đâu phải là tất cả.Cụ ở ngoài nhìn vào thì thấy chuyện kiếm tiền dễ. Cụ đang nghĩ cứ lựa chọn thế thì ai cũng sẽ được thế (thậm chí cụ mà như người ấy cụ còn làm tốt hơn người ấy). Cụ biết đâu cả trăm người lựa chọn vậy mới được dăm ba người được như những người cụ thấy. Cụ đâu biết được người ta cũng phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt, cũng phải đánh đổi đủ thứ mới được vậy,

Làm PhD không phải là không vất vả, không rủi ro (VD tắc trong nghiên cứu)... dẫn đến có lúc bi quan, chán nản. Nhưng cụ cũng chỉ còn vài tháng, việc nghiên cứu có vẻ hanh thông thì thôi cố gắng hoàn thành nốt đi. Xong rồi thì cụ lại có nhiều lựa chọn, làm công ty (kỹ sư) hay nghiên cứu; ABC hay XYZ là tùy ở cụ. PhD cũng chỉ là 1 quãng thời gian ngắn so với đời người, có phải đã chọn là phải làm PhD cả đời đâu mà.

Sắt Vụn

Xe buýt
Vầng nhưng cụ thấy bác ấy đang bị vướng vào tâm lý khác gì mấy cháu cấp 3 áp lực vào đại học, xong đại học thấy đua nhau làm thạc sĩ cũng học theo trend k :)) ngay người học người làm còn chả biết mình thực sự cần k, muốn k và chả có hứng thú gì
Bi kịch cuộc đời khi sống theo mong muốn của người khác cụ nhỉ.
Khó tránh khỏi hoang mang, mất phương hướng.

My Hao

Xe điện
Cuộc sống luôn khó khăn nhưng cũng luôn có cơ hội cho những người giỏi. Những năm 1990 ai đang du học Đông Âu cảm giác như trời sắp sập khi khối xhcn tan rã. Nhưng cũng nhờ cú shock đó mà VN có một thế hệ tỷ phú usd như anh Vượng, chị Thảo, anh Quang, anh Lam, Hùng Anh...