[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

giang.nguyen

Xe điện
Ít nhất trong giới, những ngưoif tôi biết, chưa thấy ai lf thế cả. Có nhảy sang lĩnh vực khác, hoặc ra làm tự thân thì nhiều, nhưng là kiểu làm chủ.
Cụ ko gặp thôi chứ có đầy mà cụ.
Giới đi học vì mục đích định cư thì thấy nhan nhản luôn

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu cụ đang cảm thấy bất lực vì so sánh với bạn bè áp dụng việc học vào thực tế công việc....So sánh vô cùng Cụ nhé.
Cụ cho em hỏi thêm là Cụ học PhD ở nước nào vậy? Nếu PhD ở Mẽo theo em biết nó giá trị vô cùng và bọn Mẽo mua nhà và mời vợ con sang nó nuôi.... Vấn đề là PhD của cụ ở nước nào và cụ làm PhD ở mảng gì... Nếu cụ cảm thấy PhD của cụ ít giá trị không áp dụng dc thì nên nghỉ...
Cụ đng tưởng tượng rồi. Mẽo cũng mẽo this, mẽo that. Nói chung đi học bằng học bổng mà chỉ dùng trợ cấp ko có sống sướng đc đâu. Tiết kiệm từng đồng.

Việc học thực sự là vất vả nên nếu không có mục đích rõ ràng, động lực lớn là rất dễ bỏ.

Em đã hai lần bỏ học cao học vì ngồi nghe các thầy giảng các môn mình không quan tâm đến mệt trong khi vẫn đi làm. Mà học h hành chính, đi lại cũng vất vả.

Còn với cụ chủ thớt gần học xong rồi thì cố học nốt. Tương lai cũng khó nói trc, biết đâu cái bằng TS lại giúp đc cụ nhiều

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko gặp thôi chứ có đầy mà cụ.
Giới đi học vì mục đích định cư thì thấy nhan nhản luôn
Chỗ tôi làm là đơn vị chuyên về học thuật, TS, PGS, GS nhiều hơn lợn con. Tất nhiên tôi cũng chỉ giới hạn ở những ngưoif tôi biết thooii.

giang.nguyen

Xe điện
Chỗ tôi làm là đơn vị chuyên về học thuật, TS, PGS, GS nhiều hơn lợn con. Tất nhiên tôi cũng chỉ giới hạn ở những ngưoif tôi biết thooii.
Thì vốn dĩ mục đích ban đầu đã khác nhau thì lựa chọn tất nhiên nó cũng khác nhau mà cụ.
Em biết nhiều người đi học vì định cư hơn vì dấn thân học thuật mà

TieuFu

Xe container
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Kk ! Chưa đến nỗi phải đu càng sang đi học là tốt lắm rồi ! Nhiều tay còn phải nếm mứt tây khen thơm mới được như cụ đấy ! Nhục bình thường ! Bạn cụ thì cụ mới thấy nhà, xe chứ cụ chưa thấy nợ của nó ! Kk ! Nợ nhiều nó nhục hơn bọn tiến sỹ dở đi bộ ! Kk !

DONALD TRAMP

Xe buýt
EM lại quay lại với trăn trở của bác chủ thread. Trường hợp của bác được bác nói ra đã là dũng cảm lắm, ít ra là so với chính em. Bác và em thuộc trường hợp mà "đừng tự hào vì nghèo mà học giỏi mà phải tự hỏi sao học giỏi mà vẫn nghèo". Chính lứa kỹ sư sau em vài năm có nhiều cậu đã dính quả PMU rồi sau này còn có thày giáo dính cả đến Mr.#. Khi đọc những dòng tin đốt lò kiểu đó em luôn tự hỏi nếu mình là cậu ta thì mình có làm thế không? Có nguyện vọng được lên chuyến tàu PMU, BOT đó không? bác cựu bí thư Hanoi có nói nghèo mà bình an nhưng chắc bác ấy không đủ nghèo để biết nếu đã nghèo thì hèn, và nhục như trải nghiệm của em và bác chủ thread này.

Red Butler

Xe buýt
Âu cũng tại chúng ta sinh ra ở 1 đất nước mà giá trị lao động dc đánh giá thấp nhất nhì TG

fantasy0178

Xe tăng
Cụ thớt là điển hình của việc đi nhầm hướng, nếu k đam mê học thuật thì cố học lên cao sẽ là cực hình. Học vừa đủ thôi rồi đi cày tiền, thôi còn mấy tháng nữa cụ cố cho xong rồi dùng cái bằng cấp nền tảng ấy cày bù lại những năm tháng vừa qua.

TieuFu

Xe container
Âu cũng tại chúng ta sinh ra ở 1 đất nước mà giá trị lao động dc đánh giá thấp nhất nhì TG
Kk ! Không ai trả tiền chém gió cho cụ phỏng !?? Thời gian cụ làm tiến sỹ thì bạn cùng lứa nó cũng còng lưng nghiên cứu tiền ngoài XH. Vì vậy khi cụ thành TS thì đám bạn ý nó cũng thành thạc sỹ, TS kiếm tiền ngoài XH, nhiều người có tiền hơn TS giấy cũng chả sai ! Kk ! Mang sở đoản đi đo mí sở trường của ông khác thì thua là tương đối chắc !

Nam việt nam

Xe buýt
Cụ đi học ko vướng bận gì mà rối rắm thế! Cụ tưởng dân đi chợ họ nhàn, không áp lực lắm ru!
Cụ còn mấy tháng học xong, cụ bay ra chợ buôn bán xem nó lam lũ thế nào.
Giờ này còn được học hành mà còn thế nào!

Tố Hữu

Xe tải
Đọc chuyện của cụ thớt mà cứ như đùa 🤣nghe nặng mùi thả bait

ZARG

Xe container
Em cám ơn cụ đã thông cảm và chia sẻ. Chắc chắn sau này em không làm academia, cái bằng PhD chả để làm gì. Bạn bè cùng lứa em, đi làm 2-3 năm mua nhà, mua xe chạy vi vu ầm ầm. Dù có làm bất cứ việc gì lương cũng cao hơn thằng làm PhD student. Em thấy em đang phí sức trẻ để làm một điều vô nghĩa, không thu lại lợi nhuận ạ. Bạn bè cùng lứa đại học với em, ở lại Hà Nội và chỉ đi dạy luyện thi đại học thu nhập đã hơn 100 triệu/tháng. Em tự hỏi, mình đi du học, học cho cố để rút cuộc lại thành một kẻ thất bại trong cuộc đời làm gì. Tại sao người ta cứ phải cổ xuý học cao nhất cỏ thể, mà không định hướng làm điều gì thực dụng nhất, kiếm được nhất có thể. Những người cổ xuý em cố học cho tốt, lương làng nhàng cho giáo viên cấp 2, cấp 3; giờ về hưu hưởng lương 5-7 triệu cho đến chết. Tụi em cũng phải tiếp tục cuộc đời như vậy sao?
Thôi nhỡ rồi thì chiến đi.

PhD chán, toàn học/làm những thứ mơ hồ, không ai theo đuổi (thế thì mình mới làm). Hầu hết các ông PhD là chán, đâm đầu vào tường này nọ.

Nhưng thôi, muộn còn hơn không.

Cụ nên làm xong và quay về làm tốt công việc là ok.

Quê bầm

Xe điện
Cụ chủ hãy vững tâm, cụ sắp đi qua chặng gai nhất để thành chính quả rồi, bảo vệ xong thì cơ hội với cụ trời Tây hay về cũng nhiều và rộng mở mà.

Cụ có thể tham khảo cụ Su Duy Nguyen trong ban điều hành/nghiên cứu của Wihuri Research Institute của Findland (về dược phẩm) cụ ấy hình như cũng đã có những giai đoạn nản như cụ sau vượt qua và giờ rất ổn tại Findland.

Cụ ấy làm Phd ở Mỹ sau đó qua Bỉ vài năm rồi định cư Finland cùng vợ con. Cụ ấy giờ là người Châu Á đầu tiên phụ trách một phân viện nghiên cứu về dược và hóa sinh của Finland.

Rô-Ron

Xe điện
Em vừa hỏi chị google thì PhD là viết tắc của từ Doctor of Philosophy tiến sĩ triết học.
theo em cảm nhận những gì cụ ấy viết không cân xứng cái học hàm triết học. :D
Nếu cái gì cũng tra google để biết được thì người ta ko cần đi học!

xetaudoidau

Xe tăng
Tàu giờ khoa học kỹ thuật, nghiên cứu top đầu thế giới, muốn đi được tàu cũng khó vì bên đó ưu tiên dân của họ và mấy nước châu phi
Ưu tiên hàng đầu là mông cổ và pakistan cụ ạ. Cụ nói khá chuẩn, nhiều ông chả biết j cứ tưởng đi Tàu dễ, sang mới vỡ mặt vì yêu cầu cao không rs được trường, cứ nhìn số bài báo công bố quốc tế thì người tàu (hoặc tên ng tàu) phải chiếm 1/2 là nhẹ.

Ali55

Xe buýt
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Cố gắng lên cụ. Trước nhà cháu cũng làm ở Pháp, dưới Gif sur Yvette. Làm xong rồi cụ làm món khác cũng được. Mà cụ làm PhD nghành gì thế

Lucas_lee

Xe tăng

Cụ search 1 tiến sỹ khá nổi trong môi trường L&D tại Việt Nam - TS.Ngô Công Trường. Anh ấy ngày xưa cũng như cụ, ngồi mòn đít ở trường đại học, lúc trong tay ko có gì thì bạn bè nhà cửa, xe cộ.
Đến bây giờ, khi ngoài 40, bạn bè anh ấy vẫn vậy, còn anh ấy đã có mấy cái nhà ở HCMC. Mỗi giờ tư vấn doanh nghiệp kiếm 2.000 -3.000 USD.
Thế mới thấy giá trị của kiến thức cụ ạ.
Vậy nên đừng lo lắng quá, oto có thể khởi động nhanh hơn máy bay trong lúc đầu, nhưng ai bay được cao và xa hơn thì phải chờ thời gian trả lời.

TieuFu

Xe container
Chuyện tiến sỹ bỏ sang làm thợ mộc có thể thật có thể bịa nhưng rất hay, đầy triết lý để phấn đấu dù phải làm lại từ đầu.
Bịa gì ? Khoảng 25-30 năm trước PTS, Cao học bán hàng chợ trời có luôn ! Làm vài thùng hàng xong về quê mở sạp hàng !