[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

thanhlam171

Xe tăng
Cụ chủ cố lên còn vài tháng nữa thôi cho xong
chuyện đời thực, bạn em học cực giỏi từ hồi cấp 3 (môn gì cũng giỏi kể cả kỹ thuật hay thể dục), lên đại học luôn top đầu toàn trường, ra trường điểm bình quân hơn 9 phẩy (hình như 9.34/10) được thày giới thiệu ở lại trường nhưng nó tự kiếm học bổng toàn phần sang Sing làm thạc sỹ, rồi lại kiếm học bổng sang Mỹ làm tiến sỹ rồi làm giảng viên bên Mỹ, giờ về Úc làm giảng viên nhưng hỡi ôi nhà ở vẫn đi thuê, thu nhập đủ sống và kéo thêm con em gái sang Úc học đại học, 40 tuổi rồi mà vợ con cũng chưa có, trong khi những thằng học bình thường như bọn em thì 1 vợ 2 con 3 lầu 4 bánh lâu rồi, thu nhập 1 năm ko dưới 10 chữ số, tuy nhiên bọn em vẫn rất ngưỡng mộ nó cụ ạ.
Còn cụ làm xong tiến sỹ đi, chả cần đi làm đâu, cụ chỉ cần nhận viết báo cho các NCS, Tiến sỹ ở VN đăng tạp chí quốc tế thì có mà thu nhập 10 chữ số là còn ít cụ nhé, giờ món đấy nhu cầu cao mà cung lại rất thấp nên giá cả thị trường cao lắm :)
Cụ này nói chuẩn này. Em thừa nhận.haha

doctor103

Xe điện
Chắc gì là Tiến Sỹ thật mà chắc gì sống ở trời tây cụ... Tư duy này thì đi tàu còn chưa được chứ đừng nói trời tây
Tàu giờ khoa học kỹ thuật, nghiên cứu top đầu thế giới, muốn đi được tàu cũng khó vì bên đó ưu tiên dân của họ và mấy nước châu phi

Aids

Xe điện
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Nhịn tí bác nhé. Tôi làm còn 9 năm đây. Tôi vẫn đùa thời gian tôi làm đúng bằng 9 năm bác Giáp làm ĐBP và 9 năm Đường Tam Tạng đi lấy kinh

HI_CLASS

Xe điện
Tàu giờ khoa học kỹ thuật, nghiên cứu top đầu thế giới, muốn đi được tàu cũng khó vì bên đó ưu tiên dân của họ và mấy nước châu phi
Mấy trường của Tàu như dhoc Thanh Hoa, dh Bắc Kinh của nó thuộc hàng có tiếng châu Á cũng như thế giới ấy chứ.

7vienngocrong

Xe tăng
Nhà e 2 đứa e, 1 đứa sắp bảo vệ tiến sĩ, 1 đứa đang thạc sĩ. 2 đứa đều làm nhà nước. Đứa học thạc sĩ đang công tác cơ quan thuế, e cũng k biết tụi nó chuyên ngành kế toán làm thuế ok rồi mà phải học thạc sĩ chi cho mệt mỏi. Đứa kia làm bên sở ý tế học tiến sĩ chuyên ngành của nó phờ người, e thấy tội nó vì học cực quá.

Đông86

Xe điện
Đừng nghĩ tiêu cục vậy. Cụ cố thêm vài tháng nữa có bằng tiến sĩ tính sau. Tốt nhất cụ về nước, có bằng cấp dễ leo đường quan lộ. Cụ có thể ở lại đi làm công ty nhưng nếu có tuổi rồi khó xin việc lắm, và còn phụ thuộc việc ra hạn chiếu khán nữa.

Dzon

Xe điện
Nhà e 2 đứa e, 1 đứa sắp bảo vệ tiến sĩ, 1 đứa đang thạc sĩ. 2 đứa đều làm nhà nước. Đứa học thạc sĩ đang công tác cơ quan thuế, e cũng k biết tụi nó chuyên ngành kế toán làm thuế ok rồi mà phải học thạc sĩ chi cho mệt mỏi. Đứa kia làm bên sở ý tế học tiến sĩ chuyên ngành của nó phờ người, e thấy tội nó vì học cực quá.
Làm nhà nước học lấy cái bằng để theo con đường quan lộ chứ có phải vì kiến thức đâu, đủ các loại bằng cấp mới đc quy hoạch, bổ nhiệm mà cụ

Dream Thai

Xe điện
Em xin phép đính chính là tây Âu thì làm đủ thời gian, >= 35h/tuần và lương (trợ cấp nghiên cứu) trên mức lương cơ bản (ước tính từ 1500-2000 €/ tháng). Và đó là làm full time chứ không được phép đi làm thêm bên ngoài ạ.

Dạ, cụ đúng ạ. Nhưng chủ quán phở, quán nail thu nhập còn nhiều hơn gấp bao nhiêu lần những người học hành tử tế.
Một thầy giáo trong chỗ em làm, hàm giáo sư (professor), nhưng không vợ, không con, cả đời chỉ đâm đầu vào làm khoa học và hưởng lương hơn 100 triệu VNĐ/tháng khi tuổi đã xết chiều. Cuộc đời liệu có đáng để từ bỏ tất cả chỉ để được như thế vào cỡ tuổi U60, U70 không ạ?

Em cũng mong muốn là thà làm chủ quán nail, quán phở, tiền tiêu không thiếu, êm ấm cả đời, còn hơn là vác cái bằng PhD xong sau vứt xó và phí vài năm của cuộc đời.
Cụ chọn nhầm hướng đi rồi, e thấy người học cao tầm PhD nên có tình yêu với khoa học hơn mấy cái vật chất tầm thường or ít nhất học để kiếm cái chức to to, hoặc khi có tiền + chức vụ rồi thì thêm cái bằng PhD cho oai.
Cụ là người ko phải trong nhóm e kể ở trên, cụ học mà ko đem lại cái lợi (vật chất or tinh thần) gì cho cụ cho đến thời điểm này nên cụ chán đời cũng ko có gì lạ =))

doping113

Xe tải
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
bỏ đi, làm Ph D nếu như bạn nói thì nên bỏ. Nghiên cứu nó là đam mê các cụ à!

An_Vi

Xe điện
Ngay cả chương trình PhD cũng quy định: trong năm đầu muốn đổi hướng nghiên cứu thì dễ dàng. Làm được gần hết rồi thì ko thể đổi, 1 là hoàn thành nó; 2 là bỏ.
Cụ chủ chọn 1 hay 2? Than khóc gì giờ này nữa.

loptoxenho

Xe hơi

Em cũng giống cụ 25 năm trước. Mịa kiếp lúc đó em cũng ra đi làm roài, nhưng gặp phải thằng sếp nó đì... nên nóng mắt đi thi để trốn. Rồi thì cũng đi đc! Nhưng lại dính bẫy như cụ. Học/làm một hồi thì chán phèo, vì em cũng chẳng thích làm cái sự học nhạt nhẽo (xin lỗi các cụ thích học, em chỉ thích hành và học từ hành đó chứ cầy sách vở suông em không hợp). Lúc đó em cũng nhục lắm, ăn uống kham khổ, tiền chỉ đủ ăn, vợ con nheo nhóc, còm cõi ... vợ 37kg, chồng 50kg. Mất phương hướng toàn tập sau 6 tháng, rất muốn bỏ vì chẳng bấu víu vào đâu. Lúc đó em có tự đưa ra 2 phương án: 1/ tiếp tục cầy và tìm việc làm thêm buổi tối; 2/ học thật nhanh rồi kiếm việc tốt tiền hơn mà dính tới việc học. Mỗi phương án em có đưa ra pro and con rồi xem cái nào mình phù hợp. Cuối cùng em chọn PA2 vì nó phù hợp. May quá là 1 năm sau thì em xong hết các thứ phải làm ... vứt cụ nó đấy, khi nào cho bảo vệ cũng đc ... em chạy đi kiếm tiền... từ đưa báo, lập trình và kinh doanh. May trời thương, trúng đc mấy vụ!!! thế là thoát chết. Giờ thì em đã về hưu non đc vài năm roài.

Coxetang

Xe tải
Đúng là tâm sự, trước em cũng ở Pháp cũng định làm, nhưng bỏ về Việt nam vì thấy như cụ nói. Đúng ở nhà không biết cứ nghĩ gì cao sang. Thôi cụ cố gắng ở đó định cư

fundraiser

Xe container
Hiểu cảm giác của cụ. Nhiều cụ còn làm tới Postdoc nữa và tâm trạng như thế. Hồi em sang Nhật học master gặp mấy anh chị làm PhD mà thấy tâm trạng họ bi quan chán nản lắm. Lớn lên chút rồi đúng là hiểu tâm trạng.

HUNGSMUN

Xe container
Cố cho xong đi cụ ạ, giờ mà bỏ dở thì uổng phí thời gian, công sức và cả cơ hội ở phía trước nữa.
Em có cảm giác là cụ đang sốt ruột vì thấy chúng bạn đang học không được bằng cụ nhưng hiện tại đang thành công hơn cụ- đó là một tư duy đốt cháy giai đoạn.
Sự thành công của một đời người không hẳn chỉ là tiền bạc, nó còn nằm ở sự ảnh hưởng tích cực của bản thân tới gia đình, tới xã hội và cả nền tảng cho con cháu sau này nữa.
Hãy tĩnh tâm và sống chậm lại đi cụ nhé.
Chúc cụ mạnh khỏe và thành công!

jang

Xe tăng
Ở các nước nghèo hoặc đang phát triển như VN, vì thiếu tiền tất cả các hệ quy chiếu đều so về tiền, so kè với nhau về tài sản nên mới thấy học tiến sĩ mà nghèo là nhục. Các nước văn minh họ sống cho bản thân, họ học tiến sĩ vì mong muốn làm giàu kiến thức, cống hiến cho nhân loại. Tiền của ai người ấy sống, không ai so tiền với ai nên chả ai thấy mặc cảm hay nhục khi ít tiền hơn người khác. Em thấy cụ đang sống ở Tây mà mind set cụ vẫn cũ thế.

TUCSON9389

Xe điện

cụ tâm hự thế này khối kẻ ném đá cho cụ rồi, kệ họ đi cụ ơi
con đường mình đã chọn thì sống chết cũng phải đi hết cụ ạ, trừ khi cụ ko thể đi được thì chẳng nói làm gì. đạt được một mốc nào đó cũng sẽ là cái để mà người ngoài, hoặc ít nhất là gia đình, họ hàng thừa nhận năng lực của cụ
đôi khi thực tế phũ phàng, nhận cái bằng tsy xong lại phải dấu bằng đi để mà xin việc nữa đấy, bởi vì cty nó nhận cụ vào nó chỉ tuyển cử nhân chẳng hạn. còn nếu cụ có việc từ cái bằng ts này thì xin chúc mừng cụ.

TUCSON9389

Xe điện
Đừng nói thế, cụ cũng giống em và rất nhiều cụ OF khác bị bệnh "ếch ngồi đáy giếng" chỉ biết khoảng trời trong miệng giếng.
Em có biết vài người bạn (tất nhiên là người nước ngoài) đi học đến già cụ nhé. Cái bệnh "học hàm học vị" nó không phải bắt nguồn từ Việt Nam mình đâu cụ ạ.
tây nhiều tuổi rồi đi học là chuyện rất bình thường. em học cùng với một ông tây trắng học thạc sỹ lúc ông này 55 tuổi rồi.
cõi off này cũng là một xh thu nhỏ, nhiều kẻ mở miệng ra là nghi ngờ người khác nói điêu như chính bản thân họ ấy mà

thanhtran72

Xe tải
Hiểu cảm giác của cụ. Nhiều cụ còn làm tới Postdoc nữa và tâm trạng như thế. Hồi em sang Nhật học master gặp mấy anh chị làm PhD mà thấy tâm trạng họ bi quan chán nản lắm. Lớn lên chút rồi đúng là hiểu tâm trạng.
Có lần ra nước ngoài e có gặp 1 anh làm PhD theo chương trình 322 về Hóa học, ông ấy tâm sự là ở trong nước nhìn có vẻ sướng, chứ khổ bỏ cha. Suốt ngày từ sáng tới tối trong thư viện và phòng Lab, chẳng tiếp xúc với ai. Gặp nhau thì "Hello, how are you" là hết, ở 2-3 năm mà ngoại ngữ chẳng lên gì, thậm chí còn kém đi. Sau này học xong ông ấy về làm quản lý, không academia hay research.

Còn 1 ông nữa GV giỏi ở ĐH QG, đi làm xong PhD ở lại định cư, làm postdoc. Mỗi cái postdoc 2 năm, được 2 cái thì ông ấy chán quá bỏ ra ngoài làm thợ mộc. Được cái là có đầu óc nên ông ấy đọc bản vẽ và hình dung rất nhanh, sử dụng máy cũng tốt. Được vài năm ông ấy làm tốt hơn hẳn các thợ khác. Ông ý bảo bây giờ chỉ lo cho bọn trẻ con thôi, còn bằng cấp hay chuyên môn kệ nó đi.

Ngoài postdoc thì có cái chức Adjunct Prof. mới là khổ nữa. Mang tiếng là được giữ lại trong trường, nhưng mà ký hợp đồng lương thấp, chỉ đủ sống 1 mình, công việc thì nhiều, lơ mơ là dừng. Bên nước ngoài trước có vụ có Adjunct Prof. không được làm tiếp đã bắn các thành viên trong committee gì đó.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em hoàn toàn chia sẻ được với bác chủ thread về hoàn cảnh này. Nhiều khi trong lứa của mình nhìn ra thấy mình tầm thường nhất, thấy bạn bè thành đạt mừng cho bạn bảy phần thì buồn bản thân ba phần vì mình an phận quá. Cái đấy có một số người gọi là "nghiệt ngã tuổi 30, hay 40" gì đó. Bác chủ còn làm được Ph.D chứ em chỉ học xong đại học, đi làm công trình, giờ đi làm kỹ sư thiết kế cho bên tư nhân. Nhìn bạn bè xe cộ, nhà riêng thấy em cũng bế tắc như bác. Nhưng thời đi làm công trường không dám ăn cắp, đi thiết kế không dám tăng khối lượng thì cũng chỉ ăn lương, thêm khoản thưởng 30/4, 2/9, Tết dương, âm lịch là hết. May là còn có nhà do bố mẹ cho ở cùng chứ đi thuê chắc khỏi lấy vợ, đẻ con luôn.

fundraiser

Xe container
Có lần ra nước ngoài e có gặp 1 anh làm PhD theo chương trình 322 về Hóa học, ông ấy tâm sự là ở trong nước nhìn có vẻ sướng, chứ khổ bỏ cha. Suốt ngày từ sáng tới tối trong thư viện và phòng Lab, chẳng tiếp xúc với ai. Gặp nhau thì "Hello, how are you" là hết, ở 2-3 năm mà ngoại ngữ chẳng lên gì, thậm chí còn kém đi. Sau này học xong ông ấy về làm quản lý, không academia hay research.

Còn 1 ông nữa GV giỏi ở ĐH QG, đi làm xong PhD ở lại định cư, làm postdoc. Mỗi cái postdoc 2 năm, được 2 cái thì ông ấy chán quá bỏ ra ngoài làm thợ mộc. Được cái là có đầu óc nên ông ấy đọc bản vẽ và hình dung rất nhanh, sử dụng máy cũng tốt. Được vài năm ông ấy làm tốt hơn hẳn các thợ khác. Ông ý bảo bây giờ chỉ lo cho bọn trẻ con thôi, còn bằng cấp hay chuyên môn kệ nó đi.

Ngoài postdoc thì có cái chức Adjunct Prof. mới là khổ nữa. Mang tiếng là được giữ lại trong trường, nhưng mà ký hợp đồng lương thấp, chỉ đủ sống 1 mình, công việc thì nhiều, lơ mơ là dừng. Bên nước ngoài trước có vụ có Adjunct Prof. không được làm tiếp đã bắn các thành viên trong committee gì đó.
E nghĩ nhìn chung làm nghiên cứu và giảng dạy thì nên làm tới PhD còn đi làm bên ngoài ko academic thì chắc master là đủ. Nhưng cụ chủ đã làm gần xong rồi còn vài tháng thì làm cho xong. Nhưng có lẽ giờ sắp xong nên mới hoang mang chếch choáng tí thôi. Dần sẽ balance trở lại thôi