[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

duaxecongthuc1

Xe máy
Em có thằng bạn học rất giỏi, hồi học cấp 3 nó thi giải nhì hóa toàn quốc. Nó học ĐH Tự nhiên đc học bổng đi nước ngoài từ năm nhất mà mẹ nó ko cho đi. Đến lúc ra trường mới đồng ý cho nó qua Đức học tiến sĩ. Nó về nước làm nhân sự cấp cao ở Samsung lương cũng tiền trăm mà nó vẫn đam mê nghiên cứu, mong muốn qua Đức, Úc hoặc Sing định cư. Nói chung nó giỏi nên đi đâu, làm gì cũng ok.

duaxecongthuc1

Xe máy
Nhà có điều kiện học cao học ở nước ngoài thì sướng nhất chủ thớt rồi, còn nhục nhã cái ccc gì nữa .... Em đang định học MBA trong nước mà còn lo thiếu chứng chỉ đầu vào đây .
Em có đứa em họ đang dạy tại ĐH Sư phạm, chồng nó đầu tư cho nó học MBA để làm gương học hành cho các con :))

Badinerie

Xe hơi
Cụ ở tỉnh nào mà tả nghe chán thế.
Nói thẳng cụ đừng giận. Cụ nên xem lại bản thân.
Cụ có quốc tịch rồi mà sao nghe có vẻ vẫn chưa hòa nhập với cuộc sống bên ấy.

Hồi em bên đấy các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao hơi bị phong phú cả với Tây cả với Ta: giao lưu bóng đá, foot salle, tennis, bóng bàn, khiêu vũ, gym, bơi lội, cờ vây...,
Thỉnh thoảng lại có nhạc hội do các ban nhạc SV biểu diễn ...
Làm việc, nếu gần chuyên môn thì có thể trao đổi về chuyên môn. Cùng phòng lab thì giữa giờ có thể rủ nhau cafe, buổi trưa rủ nhau đi ăn. Thỉnh thoảng có đứa chuyển nhà, sinh nhật hay chẳng lý do gì cũng tổ chức tiệc (fête) mời nhau đến nhà buổi tối.
Trường có các lớp tiếng Pháp cho người nước ngoài buổi tối rồi cả các lớp kiểu "phổ biến kiến thức" dành cho bà con cô bác đủ chủ đề từ lịch sử đến văn hóa nghệ thuật, khoa học kỹ thuật...khoàn toàn miễn phí... tham gia mấy lớp ấy cũng gặp gỡ khối người nước khác

Cuối tuần rủ nhau đạp xe vào rừng hoặc đi chung ô tô đến 1 nơi nào đó. Chưa kể thích thì lượn lờ ngắm bảo tàng cũng không thấy chán.
Có nhiều hoạt động cụ ạ. Ngoài giờ làm bạn bè đồng nghiệp cũng rủ đi chơi, đi xem phim suốt. Nhưng công việc của em lu bu tối ngày, không có lúc nào được rảnh rang nên toàn phải khất. Công việc áp lực nhiều, thu nhập không đáng bao nhiêu nên nhiều tâm tư rối loạn, không tập trung vào chuyên môn được.

Sắt Vụn

Xe buýt
Có nhiều hoạt động cụ ạ. Ngoài giờ làm bạn bè đồng nghiệp cũng rủ đi chơi, đi xem phim suốt. Nhưng công việc của em lu bu tối ngày, không có lúc nào được rảnh rang nên toàn phải khất. Công việc áp lực nhiều, thu nhập không đáng bao nhiêu nên nhiều tâm tư rối loạn, không tập trung vào chuyên môn được.
Vây nên xem lại việc quản lý thời gian của cụ.
Mới PhD mà đã thế, cụ đi làm thì áp lực công việc còn cao hơn nhiều.

Những lúc chạy deadline gấp gáp không nói, lâu dài thì nên cân bằng giữa cuộc sống và công việc.
Thể chất, tinh thần mạnh khỏe thì làm việc mới hiệu quả, năng suất mới cao được.

Thai bp

Xe tăng
e đây hoc xong ông "thuốc sâu" năm 2013, vửa rồi đơn vị bắt đi ông "TS" cương quết k đi, giờ thấy hợp lý. chứ đi lại mất tg, tiền bạc, công sức mà học xong không biết tn. học là được cụ ạ, nhưng do hoàn cảnh mỗi nguoif khác nhau nên học và không học thôi.

quanghuy_xd

Xe tải
M
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Mấy tháng cuối là mấy tháng áp lực nhất trong đời làm these cụ ạ, nên có lẽ cụ đang stress quá mà đâm ra nghĩ ngợi vậy thôi. Cứ cố gắng vài tháng nữa là xong, tân lý sẽ thoải mái yêu đời ngay. Làm these ở Pháp thuộc loại dễ nhất rồi, cụ đừng lo quá, kiểu gì cũng qua thôi, chịu khó chút nữa. Làm these xong, nếu nhà có cơ cấu thì hãy về VN, không thì ở bên Pháp định cư hẳn cụ nhé.

Lọ mọ

Xe buýt
Không biết bên cụ ấy thế nào, chứ như bên chúng em cuộc sống nghiên cứu sinh về cơ bản là buồn. Cả ngày chỉ có mỗi 2 câu: sáng đến lab gặp đồng nghiệp thì "Hello, how are you", chiều thì "Goodbye" rồi về. Tu luyện vài năm như thế, khi ra ngoài gặp gỡ người khác, kể cả giao tiếp bằng tiếng Việt cũng bị hạn chế chứ chưa nói đến tiếng nước ngoài sẽ bị kém đi nhiều vì không có môi trường rèn luyện.
Cu lớn nhà em 1 tháng nữa sang đh clermont auvergne học nó đã học thạc sỹ toán tin bk vì mục tiêu riêng và dc nhận học bổng mà ko phải phỏng vấn và đi ngay lên nó quyết sang học 1 năm mater 2 rồi mới xin sang nc khác làm tiếp tiến sỹ thấy cu cậu tự tin chuyện học hành lắm ko biết thế nào. chỉ lo nó lại giống trường hợp của chủ thớt thôi.

mat mo chan cham

Xe tải
Nhờ cụ mở thớt mà E biết đc một góc nhìn khác về làm PhD nơi trời Tây . E có F1 năm nay vào Đh, tiễn con đi bố mẹ cũng mong con có cái TS mang về, nhưng chắc phải để con liệu cơm gắp mắm chứ ntn cũng mệt mỏi nhỉ?!
Cụ còn vài tháng nữa thì cố nốt, Stress thì tâm sự rồi tiếp tục chiến đấu. Bằng ko làm gì thì giải quyết khâu oai cụ ạ:D:)):))

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em chỉ khuyên cụ 1 câu như sau. Cụ có trình độ rồi, tự hiểu. Khi nào ok thì cụ trao đổi với em nhé:
“ Trong cái thấy chỉ là cái thấy, trong cái nghe chỉ là cái nghe, trong cái cảm giác chỉ là cái cảm giác, trong cái nhận thức chỉ là cái nhận thức…”

windy1

Xe điện
Cu lớn nhà em 1 tháng nữa sang đh clermont auvergne học nó đã học thạc sỹ toán tin bk vì mục tiêu riêng và dc nhận học bổng mà ko phải phỏng vấn và đi ngay lên nó quyết sang học 1 năm mater 2 rồi mới xin sang nc khác làm tiếp tiến sỹ thấy cu cậu tự tin chuyện học hành lắm ko biết thế nào. chỉ lo nó lại giống trường hợp của chủ thớt thôi.
Không đâu cụ, F1 của cụ sẽ ok.

Lúc F1 nhà em đi học PhD, cũng bù đầu vào lab, tiền nhận được qua chương trình NCS cũng chẳng nhiều, phần lớn, gia đình phải chu cấp thêm, mới đủ chi phí sinh sống. F1 nhà em cũng ở nhà thuê, đâu có so sánh với người khác hay than van gì đâu. Ai bước đầu lập nghiệp, mà chẳng ở nhà thuê. Mấy ai có được ngôi nhà của bố mẹ mua sẵn cho mình ở chứ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đâm lao thì theo lao thôi cụ.
Em học cái nằng thạc sĩ trong nước mà thấy vất vả quá. Còn đúng làm luận án thì bỏ...nghĩ lại thấy tiếc tiếc là :D
Bằng tiến sĩ lại ở nước ngoài không hề đơn giản, tiền bạc không phải thước đo tất cả về con người :)

Lọ mọ

Xe buýt
Không đâu cụ, F1 của cụ sẽ ok.

Lúc F1 nhà em đi học PhD, cũng bù đầu vào lab, tiền nhận được qua chương trình NCS cũng chẳng nhiều, phần lớn, gia đình phải chu cấp thêm, mới đủ chi phí sinh sống. F1 nhà em cũng ở nhà thuê, đâu có so sánh với người khác hay than van gì đâu. Ai bước đầu lập nghiệp, mà chẳng ở nhà thuê. Mấy ai có được ngôi nhà của bố mẹ mua sẵn cho mình ở chứ.
E cũng mong cháu dc như vậy qua đây e mới biết học tiến sĩ ở nc ngoài ko đơn giản chút nào. Vậy mà học xong đh và đi làm cộng bảo vệ thạc sỹ em đã xót ruột muốn nó đi du học tiến sĩ ngay h nó sắp đi g/đ hụt hẫng. Nhưng cũng yên tâm hành trang kiến thức học và làm việc ở VN khá tốt lên gđ em cũng đỡ lo cho nó hơn.

Badinerie

Xe hơi
E cũng mong cháu dc như vậy qua đây e mới biết học tiến sĩ ở nc ngoài ko đơn giản chút nào. Vậy mà học xong đh và đi làm cộng bảo vệ thạc sỹ em đã xót ruột muốn nó đi du học tiến sĩ ngay h nó sắp đi g/đ hụt hẫng. Nhưng cũng yên tâm hành trang kiến thức học và làm việc ở VN khá tốt lên gđ em cũng đỡ lo cho nó hơn.
Mỗi người, mỗi hoàn cảnh mỗi khác cụ ạ. Với những người chuyên tâm học hành, lại có gia đình hậu thuẫn (không chỉ về kinh tế mà còn tinh thần) thì sẽ không như em. Nếu không có quốc tịch, không có cơ hội nhìn ngó xung quanh để thấy rằng làm bất cứ việc gì lương cũng cao hơn làm PhD, lại còn có khả năng mua nhà thì em cũng không tâm tư đến mức này mà chỉ chuyên tâm vào cày cuốc.

Mợ là phụ huynh của những người trong cuộc, chắc mợ hiểu về vấn đề tâm lý, kinh tế của các NCS. Ở nhà thuê 5, 7 năm nó khác với 12 năm ròng đều đi thuê nhà người khác mợ ạ. Hồi đi học thì em không nghĩ gì, giờ ngẫm ra tiền của mình nộp trả góp ngân hàng cho người ta được 1/3 cái nhà rồi, cũng tâm tư lắm chứ. Thuê hay mua cũng đều trả số tiền ấy cả, nếu biết thế đi làm từ đầu, sau có cái nhà của chính mình.

Lọ mọ

Xe buýt
Mỗi người, mỗi hoàn cảnh mỗi khác cụ ạ. Với những người chuyên tâm học hành, lại có gia đình hậu thuẫn (không chỉ về kinh tế mà còn tinh thần) thì sẽ không như em. Nếu không có quốc tịch, không có cơ hội nhìn ngó xung quanh để thấy rằng làm bất cứ việc gì lương cũng cao hơn làm PhD, lại còn có khả năng mua nhà thì em cũng không tâm tư đến mức này mà chỉ chuyên tâm vào cày cuốc.

Mợ là phụ huynh của những người trong cuộc, chắc mợ hiểu về vấn đề tâm lý, kinh tế của các NCS. Ở nhà thuê 5, 7 năm nó khác với 12 năm ròng đều đi thuê nhà người khác mợ ạ. Hồi đi học thì em không nghĩ gì, giờ ngẫm ra tiền của mình nộp trả góp ngân hàng cho người ta được 1/3 cái nhà rồi, cũng tâm tư lắm chứ. Thuê hay mua cũng đều trả số tiền ấy cả, nếu biết thế đi làm từ đầu, sau có cái nhà của chính mình.
Cu nhà em kém cụ 6t tháng nữa sang pháp lên em theo dõi thớt của cụ 2021 cũng ca thán chuyện tiền long nhà cửa. Cụ cho em hỏi là chắc cụ đi làm tiến sĩ ko có học bổng toàn phần ah?chứ như e dc biết thì có học bổng tiến sĩ thì cũng đủ sống 2 người cơ mà.e chỉ lo con em nó học khó qua rồi bỏ giữa chừng thôi. Chứ học xong đi làm và ở luôn nc ngoài càng tốt chứ sao.và còn chuyện mua nhà cửa ôtô em nghĩ vài năm là mua dc.

Badinerie

Xe hơi
Cu nhà em kém cụ 6t tháng nữa sang pháp lên em theo dõi thớt của cụ 2021 cũng ca thán chuyện tiền long nhà cửa. Cụ cho em hỏi là chắc cụ đi làm tiến sĩ ko có học bổng toàn phần ah?chứ như e dc biết thì có học bổng tiến sĩ thì cũng đủ sống 2 người cơ mà.e chỉ lo con em nó học khó qua rồi bỏ giữa chừng thôi. Chứ học xong đi làm và ở luôn nc ngoài càng tốt chứ sao.và còn chuyện mua nhà cửa ôtô em nghĩ vài năm là mua dc.
Em được hưởng lương từ nơi làm việc, khoảng tầm hơn 1400€. Với 1 người thì đủ sống ở Paris, không dư dả gì, 1 năm tiết kiệm tiền vé về VN chơi được 1 lần và không có tích lũy. 2 người sống với mức này thì sống được nhưng khá chật vật ạ. Vấn đề của em chủ yếu là tâm lý khủng hoảng, công việc áp lực và chưa nhìn thấy lối thoát, chứ không hẳn là tiền không đủ sống. Đủ sống, nhưng không dư và không có lực làm được gì cả.

Vể mức lương bạn bè em ra trường đi nếu làm doanh nghiệp thì dao động từ 2500 € đến 3300 € lương net về tay khi mới bắt đầu công việc. Biết là khập khiễng nhưng nếu so sánh kiểu nếu hưởng lương như vậy mà chỉ sống vừa đủ, thì sẽ có tích lũy nhiều hơn :D

red_dragon88

Xe tăng
Nói chung đã học được đến mức này là cụ có khả năng rồi. Cụ chắc đang khủng hoảng tinh thần khi so sánh với người khác.
Mỗi người có một năng khiếu, có người kinh doanh giỏi, có người đi theo học thuật nghiên cứu, có người làm thợ giỏi. Cứ làm tốt công việc theo sở trường của mình là tốt rồi.
Có một thời gian có trend xé bằng, cho rằng học đại học là vô ích này nọ, nhưng về bản chất đi học sẽ cho ta cái nhìn khoa học hơn, cách giải quyết vấn đề đúng đắn hơn. Còn tùy khả năng mỗi người mà phát huy đến đâu.
Tóm lại là phải có nền tảng học vấn.

cutit9999

Xe tăng
Không thể đem việc học hành ra so với đi làn kiếm tiền, cụ chủ phải xác định đánh đổi 2 thứ đó. Học cao có thể vẫn ko kiếm đc nhiều tiền sau này, nhưng mang lại cho cụ những thứ khác hay hơn mà ng khác ko có

Mít đen

Xe tăng
Cháu bằng đại học mà làm như phu hồ và thợ bốc vác đây.
Học đại học xong đi làm phu hồ nó cũng khác không học, phỏng cụ? Chắc chắn cụ sẽ có nhiều "ý tưởng" để đỡ vất, đỡ mệt hơn.

Đông Khang

Xe tải
Nếu cụ có đang học, mà chỉ còn ít thời gian nữa là xong, thì em có lời khuyên cho cụ là hãy cố cho xong, đếch phải vì cái danh hão đâu. Học ở nước ngoài đếch nói là cái danh hão được nhất là học đến PhD. Ít nhất nó cũng là 1 cái mốc mà cụ cần vượt qua. Xong cụ sẽ thấy được thành quả của mình xứng đáng với gì mình bỏ ra. Nhưng có 1 điều đó là hãy lắng nghe cơ thể của mình, ý em là vấn đề sức khoẻ.

windy1

Xe điện
Hiểu chứ, và hiểu rất rỏ . Vì tôi cũng là người ở nhà thuê, chân ướt chân ráo, rất vất vả, khi đi những bước đầu tiên, lập nghiệp nơi xứ người. Vì hiểu rỏ, nên tôi chấp nhận mình ở nhà thuê, và hiểu rằng, tương lai chỉ mở rộng, nếu như có mảnh bằng cấp đh trong tay. Nhờ vào đó, có được thêm thu nhập và đủ kiến thức, để hướng dẫn cho con mình sau nầy.

Cụ trẻ mới bước vào đời, đã dùng tiền làm thước đo cho sự thành công giữa mình và người khác. So đo thì được, nhưng than van quá, không hay. Vì con đường mình bước đi, chính là do mình chọn lựa. Quá so đo, để rồi nản chí, là 1 sự sai lầm rất lớn. F1 nhà tôi, có lẻ, quen với việc dạy dỗ rằng, con đường đi học, lắm vất vả, gian nan. Nhưng khi đạt được mục đích cuối cùng, sẽ có được địa vị cao và sự kính trọng trong xã hội. Kết quả ở cuối con đường học vấn, sẽ là trái ngọt . Tôi là phụ huynh, rất hảnh diện vì những thành tựu của F1 đạt được, không phải lo âu rằng, F1 sẽ bị công ty đào thải khi đến độ tuổi 40- 50, như thế hệ của tôi vậy.

F1 nhà tôi, vừa xong đh, đã được 1 công ty có tiếng tăm, nhận vào làm việc, với tiền lương khá cao. Cùng lúc, được tin báo , nhận vào học ngành Y. F1 phân vân vì những lựa chọn. Đã từng nghĩ đến, muốn đi làm vài năm, rồi mới trở lại học tiếp tục. Tuy nhiên, tôi cho rằng, cánh cửa bước vào ngành y, không phải lúc nào cũng mở rộng. Đôi khi, cơ hội đó chỉ đến 1 lần duy nhất. Bỏ lở, sẽ ân hận sau nầy. Tôi không biết, sự góp ý của mình, có ảnh hưởng bao nhiêu, đối với quyết định của F1. Nhưng thấy sau đó, F1 bỏ việc, ôm cặp trở lại trường học, học thêm 10 năm nữa. Nếu mang 10 năm thời gian ra so sánh, thì bạn bè cùng lớp tuổi với F1, đã thành công và tích luỹ 1 con số tài sản không ít. Nhưng F1 nhà tôi, không nhìn thấy có tự ti hay mặc cảm chút nào. Và tôi nhìn thấy rỏ, sự ngưởng mộ, trong mắt bạn bè của F1, dành cho con tôi, khi họ giao tiếp với nhau. Ngày F1 học xong, được phép hành nghề chính thức, là ngày tôi cảm thấy, tương lai của thế hệ sau, của nhà tôi, tốt đẹp và mở rộng.

15 năm, tính từ ngày, F1 bước chân vào ngưởng cửa ĐH. 15 năm xa nhà, ở nhà thuê. 1 quảng thời gian rất dài. Nếu so đo như chủ thớt, thì F1 nhà tôi, đã không thể tiến xa, trên con đường học vấn.

Có câu nói, " Nhìn lên thì nhiều người hơn mình lắm, nhìn xuống, thì mình hơn hẳn rất nhiều người". Nếu như đã chọn sai ngành, thì chấp nhận hiện thực. Rồi tìm cách thay đổi .Cũng không quá khó khăn để bắt đầu lại, vì tuổi đời vẫn còn trẻ.

Chỉnh sửa cuối: