[Funland] [Làm tiến sĩ] Có cụ nào nhục nhã khi kể vể công việc mình đang làm

thanh040506

Xe trâu
Đời e chưa được ngủ với giáo sư tiến sĩ bao giờ.

rongnho

Xe tăng
Tôi có một nhân viên mới có bằng TS, đi học suốt thực chiến ít nên ko ăn thua, nhưng nói chuyện để giải quyết vấn đề khó thì OK, mấy ông chỉ quen tay ít động não.

Min Autumn

Xe tải
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Người nhà em du học Tiến sĩ, về VN theo ngạch giảng dạy và nghiên cứu khoa học. Mỗi năm lại kết hợp làm thêm vài dự án với doanh nghiệp bên ngoài, vừa thiết thực vừa được tiền lớn. Bây giờ giàu lắm. Chăm chỉ làm thật ăn thật, không lý thuyết xuông.

Thế nên, các cụ mợ đi học TS muốn đặt mục tiêu phát triển cả chuyên môn và tiền bạc thì quan trọng là chọn ngành nào để có thể ứng dụng được vào thực tế cuộc sống và dễ dàng làm việc đc với các DN, lúc đó chăm chỉ làm là ko sợ nghèo.

Các ngành lý thuyết quá thì phải chấp nhận coi TS chỉ là cuộc chơi vui của riêng mình thôi. Nhưng như thế cũng giúp bản thân có thêm kiến thức và tầm nhìn. Cũng vui chứ ạ.

Trên quan điểm của em, cụ nên vui khi mình có điều kiện học lên cao. Học xong còn trẻ, cụ về VN có thể chọn làm cho DN kiểu FDI vẫn kiếm tiền tốt mà. Nghèo thì lâu nhưng gặp đúng cv hợp lý thì giàu chẳng mấy . Còn nếu cụ lọ mọ học lâu quá đến lúc có tuổi mới tính cv, tiền bạc thì đúng là ko nên.

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ở châu Âu (tây Âu), học tiến sĩ nên nghĩ là làm hơn là học, vì được trả lương nhưng thấp hơn nhiều so với đi làm ngoài công ty.

Cháu đang học lấy bằng tiến sĩ, vài tháng nữa xong mà nhăm nhe muốn bỏ lắm rồi ạ.

Nhìn xung quanh bạn bè cùng lứa mình kể cả nước ngoài (bạn đại học, cao học) lẫn trong nước (bạn cấp 2, cấp 3), đứa nào cũng nhà cửa, xe cộ vi vu đàng hoàng rồi, trong khi mình theo việc học phải ở nhà thuê, đi xe công cộng cháu thấy rất nhục nhã. Chỉ ước thời gian quay trở lại, cháu không vì một phút dại dột mà chọn theo con đường học hành. Cùng lứa cháu, ngoài đam mê, người ta chịu làm tiến sĩ chỉ có hai khả năng: 1 là cần giấy tờ để ở lại, 2 là phế quá không xin được việc, chọn đại cái chủ đề PhD mà làm. Cháu có cả 2 cái rồi: vừa có việc trong công ty, vừa có giấy tờ (quốc tịch), lại đâm đầu vào rọ.

Cháu thấy rất nhục nhã, khốn nạn và mất phương hướng các cụ ạ. Có cụ nào đã từng học ở nước ngoài có tâm lý như cháu không? Xin các cụ cho cháu ít lời khuyên với.
Em làm TS trong nước tới lúc bảo vệ tới nơi mà còn bỏ nha cụ :D
Chung quy là cũng chỉ thêm được 1 dòng trong cái Điếu Văn chứ chả làm được cái mẹ gì tốt hơn cho cuộc đời cả :D
Nẫu :D

danleduc

Xe điện

Cụ về VN học Tiến Sỹ đi vậy. :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chung quy là cũng chỉ thêm được 1 dòng trong cái Điếu Văn chứ chả làm được cái mẹ gì tốt hơn cho cuộc đời cả :D
Học nhiều phải vào môi trường giảng dạy. Ra môi trường doanh nghiệp chả có ý nghĩa

• Vodka
Reactions: SVC

manhanoi

Xe tăng
Làm vất vả mấy năm, tốn bao tiền, còn mỗi việc bảo vệ mà không làm nổi thì hay ho gì, nói thật là khéo chưa viết xong quyển để nộp ý, mà vợ con cụ có hỏi tại sao lại bỏ học không :D ? học bằng tiền của ai ?

Đông86

Xe điện
Vừa làm công tác đoàn thể, vừa làm tiến sĩ khoa học xã hội, là đủ điều kiện làm quan. Chê cái giề.
Tiến sĩ kỹ thuật cũng triển vọng đóa, đk tiên quyết- sớm tham gia Đảng, Đoàn

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Làm vất vả mấy năm, tốn bao tiền, còn mỗi việc bảo vệ mà không làm nổi thì hay ho gì, nói thật là khéo chưa viết xong quyển để nộp ý, mà vợ con cụ có hỏi tại sao lại bỏ học không :D ? học bằng tiền của ai ?
Làm tiếp tốn thêm tiền, tốn thời gian mà chưa thấy lợi lộc thì lại chả dừng.
Đến bộ trưởng nhà em thấy vô vọng còn từ chức tránh lao lý. TS đã là cái quái gì ???
Noppj tiếp tiền vào mà không thu về đủ nộp nó thì khéo chúng nó Giết :(

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Vừa làm công tác đoàn thể, vừa làm tiến sĩ khoa học xã hội, là đủ điều kiện làm quan. Chê cái giề.
Tiến sĩ kỹ thuật cũng triển vọng đóa, đk tiên quyết- sớm tham gia Đảng, Đoàn
Em Bạch Quân, thiếu cái này nên bèn dừng :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ thớt chắc xong, định cư rồi chứ nhỉ.
Sao lại đào thớt lên vậy.
Lao động là vinh quang mà.
Chỉ có gian dối hay gì đó thì không thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kiểu thấy rush land ở Việt mình thấy sốt ruột. Học chả vào giè!

manhanoi

Xe tăng
Làm tiếp tốn thêm tiền, tốn thời gian mà chưa thấy lợi lộc thì lại chả dừng.
Đến bộ trưởng nhà em thấy vô vọng còn từ chức tránh lao lý. TS đã là cái quái gì ???
Noppj tiếp tiền vào mà không thu về đủ nộp nó thì khéo chúng nó Giết :(
Nếu phải làm mô hình, chạy thử nghiệm mới tốn - chứ tiền bảo vệ hết mấy, thế chốt lại là học = tiền NN rồi không thích nữa là vứt tiền + thời gian mấy năm, giờ gặp thầy hướng dẫn chắc cũng khó nhìn hầy :D

NgangNganh

Xe tải
Thật thế.
Còn cứ bảo vệ xong mà trình ngon thì ra ngoài cũng kiếm ối xiền. Cái cty FDI cũ em làm nó tuyển 3 Tiến sỹ, trả toàn không dưới 150tr/tháng sau thuế tncn đấy ạ.

Maner Bolsol

Xe tăng
Trước khi trở thành NCS của 1 chuyên ngành thì ối ông còn chưa hiểu khái niệm của TS và việc đào tạo ra TS để làm gì ý nhỉ??? Nếu hiểu thì sẽ chọn việc học hay không học, kêu ca hay không kêu ca, học xong làm gì hay không làm được gì. Nói chung là sẽ không có ý kiến gì cả😆