[Funland] Làm sao để dừng suy nghĩ lại?

bo kent

Xe tăng
Không cần thiền hay yoga j cả. Những biện pháp này chỉ ức chế suy nghĩ tạm thời chứ không tạo ra sự thay đổi lâu dài trong tâm tưởng được.
Căn nguyên của việc suy nghĩ nhiều là chưa phân loại được sự việc tác động đến mình. Cụ thể có 2 loại chính:
- Việc mình có thể giải quyết và toàn quyền quyết định: Yêu em nào, làm ở đâu, mua cái j, ăn j, ...
- Việc mình không quyết định được: Suy nghĩ của người khác về mình, Thời tiết ngày mai, .... Nhiều người cứ suy nghĩ mãi những việc mà mình không có khả năng giải quyết và mất quá nhiều thời gian cho việc này.
Vì vậy:
1. Cụ lập danh sách và viết ra giấy những việc đang suy nghĩ trong đầu.
2. Phân loại những việc mình có toàn quyết quyết định để có phương án xử lý.
3. Quy định thời gian đưa ra quyết định cho từng việc. Ví dụ: Sáng mai mặc quần áo j đi làm (tối đa 1 phút), đi gặp bạn gái sẽ nói chuyện j (tối đa 30 phút), mua vàng hay mua đất (2 ngày), ...
Cụ cứ làm theo em nói đi rồi sẽ thấy mọi việc nó sẽ sắp xếp gọn gàng đâu vào đó và đầu cụ sẽ có nhiều hơn khoảng thời gian nghỉ ngơi trong ngày. Các cụ sẽ cảm thấy chủ động trong cuộc sống và tinh thần hứng khởi cho mỗi ngày.

Gia cát Lợn

Xe máy
Hay mình làm một khoá hướng dẫn miễn phí cho các Cụ nhể.
Lợn hóng cụ ạ.
Lợn cũng là 1 người suy nghĩ rất nhiều.
Hồi trước lúc nào cũng nghĩ tương lai công việc các thứ, xong bắt tay vào thì lại không như ý.
Bây giờ lợn đang tập đặt ra từng cột mốc nhỏ, không chăm chăm nhìn về cái đích cuối nữa.
Muốn nghe các cụ chỉ giáo để làm chủ suy nghĩ của mình:adore:

Phỗng new

Xe điện
AXEGA , cụ chia sẻ đi. Viết đơn giản dễ hiểu thôi cụ nhé, chứ cái thớt Chánh niệm đang hay, có mấy cụ vào post toàn từ ngữ chuyên môn khó hiểu, rồi cãi cọ nhau đâm mất hay.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
AXEGA , cụ chia sẻ đi. Viết đơn giản dễ hiểu thôi cụ nhé, chứ cái thớt Chánh niệm đang hay, có mấy cụ vào post toàn từ ngữ chuyên môn khó hiểu, rồi cãi cọ nhau đâm mất hay.
Thớt đấy xoá rồi à Cụ. Mình vào chia sẻ thêm mấy bài viết thì ko thấy đâu nữa. Viết đơn giản thì dễ hiểu nhưng phải hiểu mới viết đơn giản được. Cái này cũng khó là vì thực tế có nhiều người hiểu nhưng không thể viết đơn giản và dễ hiểu được.
Có bí quyết để viết đơn giản là khi đang viết thì mình tập trung vào viết thôi. Nghĩ sao viết vậy!!!

Chỉnh sửa cuối:

conco1978

Xe điện
Đành rằng trong cuộc sống thì phải suy nghĩ, phải tư duy nhưng đa phần chúng ta không thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Chúng ta luôn suy nghĩ không ngừng về mọi thứ...
Từ những chuyện lớn đến chuyện nhỏ chuyện hay đến chuyện ko hay ngay cả những chuyện chả liên quan vẫn phải nghĩ dẫn đến mệt mỏi và và không thể bình an được. Phiền não cũng từ đây mà phát sinh.
Vậy làm sao có thể dừng suy nghĩ lại? Làm sao chúng ta có thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Nghĩa là khi chúng ta cần nghĩ thì nó sẽ nghĩ nếu không nó sẽ dừng ở trạng thái về Mode.
Theo các Cụ có cách nào luyện Tâm để làm chủ được suy nghĩ của mình không?
Khi nhắm mắt lại mà mình bị các suy nghĩ khác nhau chi phối trong đầu, ko tập trung được 1 việc cụ thể thì tức là mình đang ở trạng thái Mê. Vậy để Tỉnh được thì chỉ có tập Thiền, dần dần mọi việc sẽ được sắp xếp gọn gàng vào các "ngăn" của nó mà mình ko bị rối loạn, hình như cái này được gọi là Tọa Vong (Ngồi để quên). Biết đâu sau này lại phát ra chưởng lực được cụ ạ :)

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Mười mấy năm trước, lúc sập xệ. Đầu óc lúc nào cũng quay cuồng, càng quẫy càng chết, mọi thứ xung quanh như bóp nghẹt. Sau quyết định “buông”, chấp nhận mình là “người thường”, cái gì đã qua coi như đã mất, ko vui buồn, ko thù hận, éo cần giải thích chứng minh…trong mắt chỉ còn vợ con, bố mẹ, gia đình….chấp nhận để tâm trí buông mình trôi xuống đáy hố..lúc đó mới tĩnh tâm được để nhìn lên xem cách nào leo lên được, lấy gia đình làm động lực thúc đẩy…cứ thế từng bước, từng bước tiến lên, kệ mẹ xung quanh, kệ mẹ thị phi, thù ai, ghét gì thì coi như méo tồn tại….cuối cùng cũng leo lên đuọc, lúc đứng trên miệng hố rồi thì nhìn lại cười một cái, hít một hơi chạy tiếp thôi, hơi méo đâu mà để ý bên dưới kia còn lại những gì….10 năm nay ngả lưng phát ngủ tít tới sáng như thanh niên, thậm chí tóc còn đen lại….
P/s: tác dụng phụ của các suy nghĩ này là mình gần như “vô cảm” với thị phi, éo le….làm ăn đầu óc lúc nào cũng nảy số liên tục và ít bạn bè
Giống em thế không biết. Chỉ khác là sinh ra em đã ở đáy hố....hố hố

Có một người gỏi một vị thiền sư là trước khi đi tu ông làm gì. Vị thiện sư trả lời: Gánh nước, bổ củi, nấu cơm. Người kia lại hỏi thể bây giờ tu đắc đạo rồi ông làm gì. Vị thiền sư trả lời: Vẫn gánh nước, bổ củi, nấu cơm. Người kia mới hỏi thế ông tu để làm gì. Vị thiền sư trả lời: Trước khi tu thì lúc gánh nước lo bổ củi, lúc bổ củi thì lo nấu cơm, lúc nấu cơm thì lo gánh nước. Con bây giờ gánh nước thì gánh nước, bổ bủi thì bổ củi mà nấu cơm thì nấu cơm thôi.
Hay mình làm một khoá hướng dẫn miễn phí cho các Cụ nhể.
Cụ demchinhhang nhắc khéo cụ axega là tập trung vào công việc chính, đừng đang bán xe lại nghĩ tới đi dạy thiền ;))

matizac

Xe tăng
Thớt đấy xoá rồi à Cụ. Mình vào chia sẻ thêm mấy bài viết thì ko thấy đâu nữa. Viết đơn giản thì dễ hiểu nhưng phải hiểu mới viết đơn giản được. Cái này cũng khó là vì thực tế có nhiều người hiểu nhưng không thể viết đơn giản và dễ hiểu được.
Có bí quyết để viết đơn giản là khi đang viết thì mình tập trung vào viết thôi
vẫn còn cụ nhé

làm sao để biến cái phức tạp thành đơn giản cụ nhỉ

Hoanghieu0510

[Tịch thu bằng lái]
Ngta có câu: Cố quên thì lại càng Nhớ
Vì vậy cố Nhớ để Lãng quên

vì thế, khi ta càng cố ko nghĩ tới việc gì đó, thì lại càng nghĩ tới
tốt nhất, theo e, đã nhớ, đã nghĩ tới, thì cứ nói ra thật nhiều, nghĩ tới nó luôn,
để xả nó ra luôn cho nó xong,

Tốt hơn nữa, là nên tìm 1 người bạn hiểu biết, điềm đạm và biết lắng nghe, thậm chí có thể chia sẻ để Kể hết ra, nói hết ra,
Sau đó, sẽ cảm thấy thoải mái cực kỳ ạ

Nếu mà quen được sư thầy nào, Tâm sự thì càng tốt ạ,
trước e buồn, mỗi lần e gặp thầy e nói chuyện, thì sau đó, e luôn cảm thấy nhẹ nhàng hơn ạ

nosay

Xe hơi
Đành rằng trong cuộc sống thì phải suy nghĩ, phải tư duy nhưng đa phần chúng ta không thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Chúng ta luôn suy nghĩ không ngừng về mọi thứ...
Từ những chuyện lớn đến chuyện nhỏ chuyện hay đến chuyện ko hay ngay cả những chuyện chả liên quan vẫn phải nghĩ dẫn đến mệt mỏi và và không thể bình an được. Phiền não cũng từ đây mà phát sinh.
Vậy làm sao có thể dừng suy nghĩ lại? Làm sao chúng ta có thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Nghĩa là khi chúng ta cần nghĩ thì nó sẽ nghĩ nếu không nó sẽ dừng ở trạng thái về Mode.
Em nghe các cụ dậy "Không sợ niệm khởi, chỉ lo giác chậm".
Mình còn phàm phu thì "niệm khởi" là điều tất nhiên cụ ạ. Niệm nổi lên thì mình nhận biết nó càng sớm càng tốt. Niệm vẫn xuất hiện, mình nhận biết được nó đã là thành công rồi. Kiểu như mình nóng giận, lo lắng, thì mình tự đứng như người ngoài, gọi tên nó ra :"Thằng H. đang lo lắng, thằng H. đang nóng giận". Như thế tác động tiêu cực đến tâm lý cũng đã giảm đi đến 50% rồi, tất nhiên phải dựa trên cơ sở tu tập, "học Phật", trí huệ.
Chút trải nghiệm bản thân em xin chia sẻ với cụ!

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

dixelead

[Tịch thu bằng lái]
Làm một việc gì khác để đánh lạc hướng đầu óc, hoặc đi ngủ nha bác. Suy nghĩ nhiều giúp nâng cao trí óc, nhưng phải ngủ nghỉ điều độ nhé, phải cân bằng lối sống nếu ko sẽ gây ảnh hưởng sinh ra nhiều bệnh.

cusao

Xe lăn
Sau khi bác trải qua những thời kỳ hay thời điểm áp lực cao bác nhìn lại sẽ thấy, đôi khi tác động để quả bóng căng thẳng của ta xi hơi lại xuất hiện từ những hoàn cảnh rất bất ngờ và có giá trị rất nhỏ. Vậy xin hãy bình tâm mà tự tạo ra yếu tố xả hơi cho quả bóng đó thay vì chờ đợi một cách thụ động.
Xin cứ tự ngẫm, chiêm nghiệm cho kỹ đừng vội đánh giá là điều đó chỉ là lý thuyết suông !

Conchuotnho

Xe tăng
đoc kinh niệm chú nhé cụ. Mục đích của việc đấy là xua bỏ tạp niệm để đầu óc trống rỗng.

butchikim

Xe ba gác
Đừng suy nghĩ nữa thôi

Halinh07

Xe tăng
Nghĩ đơn giản không phải ai cũng làm được. Với 1 số ít người đó là bản năng, đa số mọi người đều vướng những vấn đề nhất định của cuộc sống nên không ngừng suy nghĩ. Có luyện tập thì cũng bớt được phần nào thôi chứ khó gạt bỏ được hết phiền não của cuộc sống. Hãy cố gắng nhìn mọi việc theo hướng tích cực là được còn lại mọi việc khi nó đến ta sẽ ứng biến

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Chết não. Hết suy nghĩ :D

hamcuare!

Xe container
E nghĩ ai cũng vậy, nên ngta mới gọi “đời là bể khổ”!
Nhiều khi muốn thôi k nghĩ nhưng chả đc :). Mặc dù nghĩ cũng chả gq đc gì!