[Funland] Làm sao để dừng suy nghĩ lại?

BMW R60

Xe tăng
Đành rằng trong cuộc sống thì phải suy nghĩ, phải tư duy nhưng đa phần chúng ta không thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Chúng ta luôn suy nghĩ không ngừng về mọi thứ...
Từ những chuyện lớn đến chuyện nhỏ chuyện hay đến chuyện ko hay ngay cả những chuyện chả liên quan vẫn phải nghĩ dẫn đến mệt mỏi và và không thể bình an được. Phiền não cũng từ đây mà phát sinh.
Vậy làm sao có thể dừng suy nghĩ lại? Làm sao chúng ta có thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Nghĩa là khi chúng ta cần nghĩ thì nó sẽ nghĩ nếu không nó sẽ dừng ở trạng thái về Mode.
Theo các Cụ có cách nào luyện Tâm để làm chủ được suy nghĩ của mình không?
Cháu cũng có 1 thời gian rất hay lo nghĩ xa xôi. Kiểu như nếu điều xảy ra thì sao? Rồi lo lắng, tự tạo áp lực cho mình dẫn đến mất ngủ. Có thời gian em bị mất ngủ cả tháng phải vào bệnh viện chụp não...Và cuối cùng những gì cháu hay suy nghĩ, lo lắng, bất an thời gian trước thì hiện tại nó cũng không xảy ra, hoặc có xảy ra thì cũng giải quyết được hết. Vậy là cháu nghĩ những điều suy nghĩ, lo lắng trước đó thật vô lý và mình quá khổ. Từ đó mỗi khi nảy ra ý nghĩ lo lắng, suy nghĩ bất an là cháu gạt bỏ đi ngay. Nhủ rằng "không sao đâu"; " bỏ qua đi" hoặc như 1 vị thiền sư có dậy cứ niệm " nam mô xô ra" ... Lo cũng không giả quyết đc gì như những lần trước thôi. Kể cả ngay mai có chết, trời có sập cũng không sao... Thế là ngủ ngon lành...chả phải thuốc thang gì sứt.

Demchinhhang.net

Xe container
Cái này luyện tập và tập trung nhiều lắm. Có khi cần phải có 1 khóa chuyên biệt, học viên cần phải dứt bỏ mọi công việc, quan hệ....
Có 1 vài người làm được, nhưng sau khi quay lại cuộc sống công việc.... mọi thứ lại quay về cũ. Không thể ức chế tâm lại được
Phải duy trì cụ ơi, cũng như cái nhà mình xây nó rất đẹp đẽ, nhưng khi ở vẫn phải duy tu bảo dưỡng dù vật liệu có xịn đến đâu.

tomtomchát

Xe container
Ồ, bác có thể đi hospital và chạy Ecmo.
Khi chạy Ecmo cơ thể con người ở trạng thái thực vật và không còn suy nghĩ gì nữa, khi nào muốn suy nghĩ thì bác dặn trước doctor đến ngày đấy thì bỏ Ecmo ra. Nếu bác muốn dừng suy nghĩ forever hoặc dài hơi hơn thì có thể tiêm 1 tuần một mũi mRNA (thứ được cho là gần giống vaccine) -giờ đây thứ đó quá nhiều nên rẻ rồi và rẻ hơn đặt Ecmo.

Tất nhiên bác có thể chọn cách khác, không sao tôi sẽ tôn trọng điều đó. Chắc chắn rồi.
cầu kỳ quá bác Tôn-Trọng,
kê đầu lên đường ray mà ngủ.
sau đó nếu vẫn bị nghĩ ở cõi khác, thì cũng không thể nghĩ được bằng đầu nữa rồi vì đầu làm gì còn?)
(lao vào cont cũng đc nhưng khổ bác tài)

thanhhava

Xe buýt
Tập lung tung hư não đó, cái dừng suy nghĩ trong thiền là dùng để xoá suy nghĩ. Tập cái này về lâu dài suy nghĩ sẽ bị trì trệ, khó học tập tiếp thu kiến thức

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Có một người gỏi một vị thiền sư là trước khi đi tu ông làm gì. Vị thiện sư trả lời: Gánh nước, bổ củi, nấu cơm. Người kia lại hỏi thể bây giờ tu đắc đạo rồi ông làm gì. Vị thiền sư trả lời: Vẫn gánh nước, bổ củi, nấu cơm. Người kia mới hỏi thế ông tu để làm gì. Vị thiền sư trả lời: Trước khi tu thì lúc gánh nước lo bổ củi, lúc bổ củi thì lo nấu cơm, lúc nấu cơm thì lo gánh nước. Con bây giờ gánh nước thì gánh nước, bổ bủi thì bổ củi mà nấu cơm thì nấu cơm thôi.
Cái này chính là "Chánh niệm" của thầy TNH đó cụ, chánh niệm trong từng hơi thở, từng bước chân...Cơ mà cụ và em đều là phàm phu vẫn phải lo cơm áo gạo tiền cho gia đình và bao áp lực... thì khó lắm :D

Duc Sang

Xe container
Có bốn cách để ngừng suy nghĩ:
1. Thiền (khó thực hiện).
2. Say
3. Ngủ
4. Dùng sợi dây :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng ngón tay cái bấm hơi mạnh vào ngón tay trỏ của cụ. Nhắm mắt lại, tập trung suy nghĩ xem tại sao ngón tay trỏ nó lại đau thế nhỉ.

Và thế là cụ chẳng còn nghĩ gì những việc khác nữa.
Hoặc cứ suốt ngày lẩm nhẩm "tôi là ai. Ai là tôi" cũng được cụ ạ =))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Con người khác động vật khác ở chỗ có suy nghĩ, cụ chủ thớt định đi ngược lại quá trình tiến hóa à?
Có chăng chỉ là điều chỉnh cho bớt suy nghĩ tiêu cực đi thôi chứ!
Chuẩn cụ, "tôi tư duy là tôi tồn tại". Ko suy nghĩ nữa là khi nằm trong sáu tấm và vùi xuống đất :P.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mười mấy năm trước, lúc sập xệ. Đầu óc lúc nào cũng quay cuồng, càng quẫy càng chết, mọi thứ xung quanh như bóp nghẹt. Sau quyết định “buông”, chấp nhận mình là “người thường”, cái gì đã qua coi như đã mất, ko vui buồn, ko thù hận, éo cần giải thích chứng minh…trong mắt chỉ còn vợ con, bố mẹ, gia đình….chấp nhận để tâm trí buông mình trôi xuống đáy hố..lúc đó mới tĩnh tâm được để nhìn lên xem cách nào leo lên được, lấy gia đình làm động lực thúc đẩy…cứ thế từng bước, từng bước tiến lên, kệ mẹ xung quanh, kệ mẹ thị phi, thù ai, ghét gì thì coi như méo tồn tại….cuối cùng cũng leo lên đuọc, lúc đứng trên miệng hố rồi thì nhìn lại cười một cái, hít một hơi chạy tiếp thôi, hơi méo đâu mà để ý bên dưới kia còn lại những gì….10 năm nay ngả lưng phát ngủ tít tới sáng như thanh niên, thậm chí tóc còn đen lại….
P/s: tác dụng phụ của các suy nghĩ này là mình gần như “vô cảm” với thị phi, éo le….làm ăn đầu óc lúc nào cũng nảy số liên tục và ít bạn bè
Em ngưỡng mộ cụ ở rất nhiều còm :x, của cụ là Buông đó.

lasereye

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chủ thớt nếu muốn thay đổi thì tìm đọc về chủ nghĩa khắc kỷ cũng hay. Em thấy nhiều quan điểm phù hợp. Ví dụ ko cần nghĩ nhiều về việc đã xảy ra, ko nghĩ về thứ có thể xảy ra mà mình hoàn toàn ko can thiệp được, biết quý những gì mình đang có ở hiện tại.

Supercub_90

Xe điện
Có một người gỏi một vị thiền sư là trước khi đi tu ông làm gì. Vị thiện sư trả lời: Gánh nước, bổ củi, nấu cơm. Người kia lại hỏi thể bây giờ tu đắc đạo rồi ông làm gì. Vị thiền sư trả lời: Vẫn gánh nước, bổ củi, nấu cơm. Người kia mới hỏi thế ông tu để làm gì. Vị thiền sư trả lời: Trước khi tu thì lúc gánh nước lo bổ củi, lúc bổ củi thì lo nấu cơm, lúc nấu cơm thì lo gánh nước. Con bây giờ gánh nước thì gánh nước, bổ bủi thì bổ củi mà nấu cơm thì nấu cơm thôi.
Tu thế này thì đơn giản quá cụ ạ.
Giá mà ông kia hỏi thêm thiền sư lấy gạo đâu để nấu cơm, lấy cây đâu để kiếm củi, rồi làm sao có bếp, có nhà để ở, có người sinh thành ra thiền sư không-họ đang sống thế nào... thì vị thiền sư đã không trả lời được nhanh và dễ như vậy.
Những câu chuyện nghe rất bình thường nhưng vì đặt trong hoàn cảnh lý tưởng thành ra người đời thấy kỳ bí.
Có một điều khiến em thắc mắc - ở đây không bàn đến phật, thánh (vì em chưa gặp họ), chỉ nói đến các vị đại sư, chân tu là: họ lấy gì để ăn và ở? Liệu các vị chân tu có tự trồng cây, cấy lúa...để ăn, xây chùa để ở không hay họ tự sống mà không cần ăn?
Giống như ngày nhỏ xem mấy phim kiếm hiệp cứ tự hỏi, tại sao các hảo hán giang hồ suốt ngày hành tẩu khắp nơi không làm ăn gì mà trong túi lúc nào cũng có bạc nén, vào quán gọi rượu thịt rất nhiều.
Các cụ giải đáp em câu hỏi trên với.

Congdanthudo

Xe hơi
E cũng thiền, có lúc coi sn là để tìm giải pháp.v.v.v và .v.v. cuối cùng là kệ con mẹ nó, coi như là tất yếu cuộc sống thì lại nhẹ nhàng.

Keep Moving

Xe buýt
Mười mấy năm trước, lúc sập xệ. Đầu óc lúc nào cũng quay cuồng, càng quẫy càng chết, mọi thứ xung quanh như bóp nghẹt. Sau quyết định “buông”, chấp nhận mình là “người thường”, cái gì đã qua coi như đã mất, ko vui buồn, ko thù hận, éo cần giải thích chứng minh…trong mắt chỉ còn vợ con, bố mẹ, gia đình….chấp nhận để tâm trí buông mình trôi xuống đáy hố..lúc đó mới tĩnh tâm được để nhìn lên xem cách nào leo lên được, lấy gia đình làm động lực thúc đẩy…cứ thế từng bước, từng bước tiến lên, kệ mẹ xung quanh, kệ mẹ thị phi, thù ai, ghét gì thì coi như méo tồn tại….cuối cùng cũng leo lên đuọc, lúc đứng trên miệng hố rồi thì nhìn lại cười một cái, hít một hơi chạy tiếp thôi, hơi méo đâu mà để ý bên dưới kia còn lại những gì….10 năm nay ngả lưng phát ngủ tít tới sáng như thanh niên, thậm chí tóc còn đen lại….
P/s: tác dụng phụ của các suy nghĩ này là mình gần như “vô cảm” với thị phi, éo le….làm ăn đầu óc lúc nào cũng nảy số liên tục và ít bạn bè
Em nhớ đã có đôi lần đọc chia sẻ của cụ, em rất tâm đắc ạ. Lắm lúc bế tắc kinh khủng, nhưng rồi cũng tìm dc lối ra. Em luôn suy nghĩ cái gì đến dù tốt hay xấu cũng là lẽ phải thế, chẳng có nhục sao có vinh, cụ nhỉ :)