[Funland] Làm sao để dừng suy nghĩ lại?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Thỉnh thoảng lập thớt để quảng cáo bán hàng tí mà cụ=))
Không Cụ nhé. Quan điểm kinh doanh mình hơi thực tế là bán hàng tốt nhất là bán vào nơi có nhu cầu. Mình có thớt kinh doanh chuyên nghiệp và các kênh xã hội khác để bán. Khách có nhu cầu vào sẽ vào hỏi nên việc tư vấn và bán hàng đơn giản hơn.
VD : Cụ bán hàng xôi hay bánh cuốn trong ngõ nhà Cụ thì thay bằng Cụ cứ phải nhã nhặn mời mọi người xung quanh qua ủng hộ thì Cụ mang qua bến xe, nhà ga hay cổng trường học. Cụ sẽ bán được số lượng nhiều hơn mà ko cần mất thời gian tiếp thị hay quảng cáo.
Nói như vậy ko có nghĩa là Cụ không cần bán thêm trong ngõ mà Cụ nên bán cả 2 và tập trung kênh nào thấy hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em nhớ đã có đôi lần đọc chia sẻ của cụ, em rất tâm đắc ạ. Lắm lúc bế tắc kinh khủng, nhưng rồi cũng tìm dc lối ra. Em luôn suy nghĩ cái gì đến dù tốt hay xấu cũng là lẽ phải thế, chẳng có nhục sao có vinh, cụ nhỉ :)
Tối thì tối hẳn, sáng thì sáng hẳn. Cứ nhập nhoạng quáng gà mệt lắm

Demchinhhang.net

Xe container
Tu thế này thì đơn giản quá cụ ạ.
Giá mà ông kia hỏi thêm thiền sư lấy gạo đâu để nấu cơm, lấy cây đâu để kiếm củi, rồi làm sao có bếp, có nhà để ở, có người sinh thành ra thiền sư không-họ đang sống thế nào... thì vị thiền sư đã không trả lời được nhanh và dễ như vậy.
Những câu chuyện nghe rất bình thường nhưng vì đặt trong hoàn cảnh lý tưởng thành ra người đời thấy kỳ bí.
Có một điều khiến em thắc mắc - ở đây không bàn đến phật, thánh (vì em chưa gặp họ), chỉ nói đến các vị đại sư, chân tu là: họ lấy gì để ăn và ở? Liệu các vị chân tu có tự trồng cây, cấy lúa...để ăn, xây chùa để ở không hay họ tự sống mà không cần ăn?
Giống như ngày nhỏ xem mấy phim kiếm hiệp cứ tự hỏi, tại sao các hảo hán giang hồ suốt ngày hành tẩu khắp nơi không làm ăn gì mà trong túi lúc nào cũng có bạc nén, vào quán gọi rượu thịt rất nhiều.
Các cụ giải đáp em câu hỏi trên với.
Chủ đề ở đây là làm sao để bớt suy nghĩ lung tung, không đúng thời điểm (không suy nghĩ lung tung, tạp niệm chứ không phải KHÔNG SUY NGHĨ). Em bảo đảm ở đây rất nhiều cụ ban ngày thì đầu óc "lang thang" đâu đó, buổi tối có nhiều ý tưởng hay, lúc đánh răng đi ngủ đầy ắp dự tính trong đầu và trèo lên gường mà lòng tràn ngập kế hoạch và mong trời sáng thật nhanh:)). Như thế là suy nghĩ lung tung, xưa câc cụ mà mình vẫn dạy câu đơn giản "giờ nào việc đó"
Còn câu hỏi của cụ thì cụ cứ tìm hiểu sẽ có câu trả lời, câu trả lời tự tìm ra là câu trả lời thỏa đáng nhất cho góc nhìn của mỗi người. Em không thể trả lời cho cụ được vì câu trả lời nào cũng em cũng là sai hết. Kể cả em có thấu hiểu thì cũng không đủ tư cách trả lời cụ. Các bậc tu hành chân chính đức cao vọng trọng, mũ cao áo dài thuyết pháp mà người ta con chả tin chứ em tuổi gì mà dám thuyết pháp chợ đen:D

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Trả lời cụ nhé:
- Đầu tiên là hội giang hồ kiếm khách. Hội xấu thì kiếm tiền bằng bảo kê ăn cướp lừa đảo bòn tiền hội địa chủ...hội xấu vừa thì chắc cướp lại của hội xấu :)) . Hội tốt thì hành nghề chính đáng kiểu bảo tiêu, biểu diễn múa võ quyên tiền hoặc kế hoạch 3 tự sản tự tiêu như chùa Thiếu Lâm.

- Còn các bậc chân tu thì vẫn phải khất thực hoặc tự tổ chức làm nông chứ. Đức Phật Thích Ca hồi tại thế thì vẫn phải đi khất thực, ai cho gì ăn nấy không câu nệ.
Giá mà ông kia hỏi thêm thiền sư lấy gạo đâu để nấu cơm, lấy cây đâu để kiếm củi, rồi làm sao có bếp, có nhà để ở, có người sinh thành ra thiền sư không-họ đang sống thế nào... thì vị thiền sư đã không trả lời được nhanh và dễ như vậy.
Những câu chuyện nghe rất bình thường nhưng vì đặt trong hoàn cảnh lý tưởng thành ra người đời thấy kỳ bí.
Có một điều khiến em thắc mắc - ở đây không bàn đến phật, thánh (vì em chưa gặp họ), chỉ nói đến các vị đại sư, chân tu là: họ lấy gì để ăn và ở? Liệu các vị chân tu có tự trồng cây, cấy lúa...để ăn, xây chùa để ở không hay họ tự sống mà không cần ăn?
Giống như ngày nhỏ xem mấy phim kiếm hiệp cứ tự hỏi, tại sao các hảo hán giang hồ suốt ngày hành tẩu khắp nơi không làm ăn gì mà trong túi lúc nào cũng có bạc nén, vào quán gọi rượu thịt rất nhiều.

pooka

Xe container
Chủ đề ở đây là làm sao để bớt suy nghĩ lung tung, không đúng thời điểm (không suy nghĩ lung tung, tạp niệm chứ không phải KHÔNG SUY NGHĨ). Em bảo đảm ở đây rất nhiều cụ ban ngày thì đầu óc "lang thang" đâu đó, buổi tối có nhiều ý tưởng hay, lúc đánh răng đi ngủ đầy ắp dự tính trong đầu và trèo lên gường mà lòng tràn ngập kế hoạch và mong trời sáng thật nhanh:)). Như thế là suy nghĩ lung tung, xưa câc cụ mà mình vẫn dạy câu đơn giản "giờ nào việc đó"
Còn câu hỏi của cụ thì cụ cứ tìm hiểu sẽ có câu trả lời, câu trả lời tự tìm ra là câu trả lời thỏa đáng nhất cho góc nhìn của mỗi người. Em không thể trả lời cho cụ được vì câu trả lời nào cũng em cũng là sai hết. Kể cả em có thấu hiểu thì cũng không đủ tư cách trả lời cụ. Các bậc tu hành chân chính đức cao vọng trọng, mũ cao áo dài thuyết pháp mà người ta con chả tin chứ em tuổi gì mà dám thuyết pháp chợ đen:D
Chuẩn cụ, suy nghĩ cũng phải có định hướng và sắp xếp.

Bang lang

Xe điện
Để không nghĩ linh tinh em thường đi rửa bát hoặc lau nhà ạh. Tóm lại cứ động tay động chân là khỏi nghĩ

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Não không nảy số sao kiếm được tiền cụ ;;)
Đôi khi "nảy số" chưa chắc đã kiếm được tiền và ngược lại kiếm được tiền nhiều khi lại không cần "nảy số". Hoặc dịch ra thế này cho Cụ dễ hiểu hơn. Đôi khi nghĩ nhiều chưa chắc kiếm được nhiều tiền và ngược lại.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Ngày còn sống, mỗi đêm giao thừa, trước 12h ông già đều bật hết điện trong nhà, sáng trưng từ trong ra ngoài và lặng lẽ đi ra ngoài cổng đứng hút thuốc nhìn vào. Khi tiếng pháo giao thừa rộn ràng khắp nơi ông khoản thai bước vào xông nhà, thắp hương bàn thờ tổ tiên, lì xì cho vợ con và chúc mừng năm mới, cùng xem chương trình giao thừa trên ti vi và nhâm nhi món chè kho...lớn lên một chút mình có lần hỏi ông: Sao đêm giao thừa bố lại ra ngoài nhìn vào, sao bố lại tự xông nhà năm mới, ông im lặng và bảo bố thích thế...năm tháng qua đi, ông bệnh nặng qua đời. Như một lẽ dĩ nhiên, mỗi đêm giao thừa mình lại thay ông bật điện, bước ra ngoài châm điếu thuốc lặng nhìn vào nhà và tự xông nhà, lì xì cho cả nhà năm mới...16 năm thay ông lo toan mọi việc trong gia đình, mỗi thời khắc giao thừa đến đứng từ ngoài cổng nhìn vào nhà thấy mẹ già thắp hương bên mâm cỗ, vợ con quây quần tíu tít chuẩn bị đĩa chè kho trong ánh sáng lung linh thấy tâm hồn thư thái kỳ lạ, mình hiểu tại sao ông lại đứng trong bóng tối nhìn vào nhà vào thời khắc đó, đàn ông chúng ta có thể chấp nhận mọi vất vả, có thể chấp nhận lùi vào bóng tối để thắp sáng gia đình, bảo vệ sự bình yên cho những người thân yêu, chính chúng ta sẽ mang lại may mắn cho gia đình ta chứ ko phải bất kỳ ai khác. Chúc các cụ năm mới mạnh khỏe, vạn sự may mắn. Sống có lý tưởng và yêu thương gia đình sẽ luôn tìm được sự bình yên.

Supercub_90

Xe điện
Trả lời cụ nhé:
- Đầu tiên là hội giang hồ kiếm khách. Hội xấu thì kiếm tiền bằng bảo kê ăn cướp lừa đảo bòn tiền hội địa chủ...hội xấu vừa thì chắc cướp lại của hội xấu :)) . Hội tốt thì hành nghề chính đáng kiểu bảo tiêu, biểu diễn múa võ quyên tiền hoặc kế hoạch 3 tự sản tự tiêu như chùa Thiếu Lâm.

- Còn các bậc chân tu thì vẫn phải khất thực hoặc tự tổ chức làm nông chứ. Đức Phật Thích Ca hồi tại thế thì vẫn phải đi khất thực, ai cho gì ăn nấy không câu nệ.
Cảm ơn cụ, những cái này là cụ tự biết hay gì thế?
- Đội giang hồ trong phim kiếm hiệp té ra là chúng có 2 nghề như trên, mấy tay tác giả toàn viết điểm tốt thành ra em không biết nghề ngỗng của họ làm gì :)) . Còn chùa ngày xưa em không biết chứ giờ có thấy họ tham gia sản xuất gì đâu? Vậy họ lấy gì để ăn vậy, cụ có biết không?
- Tương tự như trên, các vị chân tu em cũng chưa được gặp, có thể họ nhiều tuổi không cùng thế hệ nhưng đương thời em cũng chưa gặp vị nào khất thực (em sống phía Bắc nhé). Em hỏi cụ thêm là sao không thay vì lao động để kiếm cái ăn họ lại đi khất thực và giảng đạo thế? Liệu họ có biết ơn và nhớ những người đã cho họ ăn không cụ?

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao để không nghĩ về Se.x, em cứ 30 giây nó lại xuất hiện trong đầu.
Gay thật, cháu cũng muốn gạt bỏ ý nghĩ sex này đi mà nó cứ luẩn quẩn, chắc tết rồi uống nhiều diệu bổ và chén nhiều hàu quá.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Ngày còn sống, mỗi đêm giao thừa, trước 12h ông già đều bật hết điện trong nhà, sáng trưng từ trong ra ngoài và lặng lẽ đi ra ngoài cổng đứng hút thuốc nhìn vào. Khi tiếng pháo giao thừa rộn ràng khắp nơi ông khoản thai bước vào xông nhà, thắp hương bàn thờ tổ tiên, lì xì cho vợ con và chúc mừng năm mới, cùng xem chương trình giao thừa trên ti vi và nhâm nhi món chè kho...lớn lên một chút mình có lần hỏi ông: Sao đêm giao thừa bố lại ra ngoài nhìn vào, sao bố lại tự xông nhà năm mới, ông im lặng và bảo bố thích thế...năm tháng qua đi, ông bệnh nặng qua đời. Như một lẽ dĩ nhiên, mỗi đêm giao thừa mình lại thay ông bật điện, bước ra ngoài châm điếu thuốc lặng nhìn vào nhà và tự xông nhà, lì xì cho cả nhà năm mới...16 năm thay ông lo toan mọi việc trong gia đình, mỗi thời khắc giao thừa đến đứng từ ngoài cổng nhìn vào nhà thấy mẹ già thắp hương bên mâm cỗ, vợ con quây quần tíu tít chuẩn bị đĩa chè kho trong ánh sáng lung linh thấy tâm hồn thư thái kỳ lạ, mình hiểu tại sao ông lại đứng trong bóng tối nhìn vào nhà vào thời khắc đó, đàn ông chúng ta có thể chấp nhận mọi vất vả, có thể chấp nhận lùi vào bóng tối để thắp sáng gia đình, bảo vệ sự bình yên cho những người thân yêu, chính chúng ta sẽ mang lại may mắn cho gia đình ta chứ ko phải bất kỳ ai khác. Chúc các cụ năm mới mạnh khỏe, vạn sự may mắn. Sống có lý tưởng và yêu thương gia đình sẽ luôn tìm được sự bình yên.
Cụ này không những làm ăn giỏi mà văn chương cũng khá gớm.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xúc động quá cụ, chúc cụ và gia đình năm mới bình an, hạnh phúc

gvnth

Xe buýt
Nhân cái Còm của Cụ Supercup_90 e làm E lại phải nghĩ :)
Theo E người chân tu chỉ cần các nhu cầu tối thiểu cho cuộc sống, các nhu cầu này không phải mục đích sống. Mà để đảm bảo nhu cầu bình thường cho cuộc sống cho người tu hành chân chính ở Việt Nam thì đơn giản, E đã thấy nhiều Chùa ở các vùng thôn quê, các Thầy vẫn sinh hoạt theo kiểu tự cung, tự cấp.
E fun thêm tí, Ở VN, chỉ cần cái xe máy, cái đt smartphone là nuôi được gia đình rồi, quá nghèo không có tiền trang bị phương tiện lao động ở trên thì làm đơn xác nhận của phường, vay ngân hàng chính sách; có đất thì cầm sổ đỏ để vay…E có ông Bác họ thậm chí không biết đi xe máy, ở quê lên HN làm lao động tự do, thế mà cũng đủ chu cấp cho 2 ông con học ĐH.

Nobitaxuka8889

Xe tải
Đúng là cái j cũng coá 2 mặt , nếu ai cũng sống như các thiền sư thì ai cũng hạnh phúc đó nhưng xã hội em nghĩ sẽ nghèo như kiểu đất nước hạnh phúc nhất thế giới butan j đó , còn ở Mỹ bắn nhau bùm bùm thì giàu nhất thế giới thế nên là ở mỗi người sẽ tự có câu trả lời cho chính mình thui , người đang thiếu cái j thì bù đắp cái đó