[Funland] Làm sao để dừng suy nghĩ lại?

RongPhuongBac

Xe điện
Cột cái tâm vào đâu đó cụ ạ :D.

civic7117

Xe tải
Cụ thử tìm hiểu về Pháp Luân Công xem

ubisapro

Xe trâu
bơ đi mà sống :D

kduc

Xe Cứu Trợ
Cố gắng nghe và cảm nhận hơi thở của chính mình xem sao bác.

jazzzzz

Xe lăn
Mười mấy năm trước, lúc sập xệ. Đầu óc lúc nào cũng quay cuồng, càng quẫy càng chết, mọi thứ xung quanh như bóp nghẹt. Sau quyết định “buông”, chấp nhận mình là “người thường”, cái gì đã qua coi như đã mất, ko vui buồn, ko thù hận, éo cần giải thích chứng minh…trong mắt chỉ còn vợ con, bố mẹ, gia đình….chấp nhận để tâm trí buông mình trôi xuống đáy hố..lúc đó mới tĩnh tâm được để nhìn lên xem cách nào leo lên được, lấy gia đình làm động lực thúc đẩy…cứ thế từng bước, từng bước tiến lên, kệ mẹ xung quanh, kệ mẹ thị phi, thù ai, ghét gì thì coi như méo tồn tại….cuối cùng cũng leo lên đuọc, lúc đứng trên miệng hố rồi thì nhìn lại cười một cái, hít một hơi chạy tiếp thôi, hơi méo đâu mà để ý bên dưới kia còn lại những gì….10 năm nay ngả lưng phát ngủ tít tới sáng như thanh niên, thậm chí tóc còn đen lại….
P/s: tác dụng phụ của các suy nghĩ này là mình gần như “vô cảm” với thị phi, éo le….làm ăn đầu óc lúc nào cũng nảy số liên tục và ít bạn bè
Chuẩn cụ, em cũng thoát được cảnh này, giờ không phải lo nỗi lo cơm áo gạo tiền nữa, con cái và bố mẹ cũng đã chuẩn bị đủ,(kể cả xuất công viên vĩnh hằng). Bản thân em cũng lãnh cảm với mấy chuyện thị phi và drama. Cố gắng sống tốt để làn gương cho con.
Trước đây cũng quay cuồng xông pha nhưng càng lao càng thấy nó xa đến khi buông thì nó lại đến.

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container
Đành rằng trong cuộc sống thì phải suy nghĩ, phải tư duy nhưng đa phần chúng ta không thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Chúng ta luôn suy nghĩ không ngừng về mọi thứ...
Từ những chuyện lớn đến chuyện nhỏ chuyện hay đến chuyện ko hay ngay cả những chuyện chả liên quan vẫn phải nghĩ dẫn đến mệt mỏi và và không thể bình an được. Phiền não cũng từ đây mà phát sinh.
Vậy làm sao có thể dừng suy nghĩ lại? Làm sao chúng ta có thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Nghĩa là khi chúng ta cần nghĩ thì nó sẽ nghĩ nếu không nó sẽ dừng ở trạng thái về Mode.
Theo các Cụ có cách nào luyện Tâm để làm chủ được suy nghĩ của mình không?

Em gửi 2 liều mạnh. Chọn 1 là được.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đành rằng trong cuộc sống thì phải suy nghĩ, phải tư duy nhưng đa phần chúng ta không thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Chúng ta luôn suy nghĩ không ngừng về mọi thứ...
Từ những chuyện lớn đến chuyện nhỏ chuyện hay đến chuyện ko hay ngay cả những chuyện chả liên quan vẫn phải nghĩ dẫn đến mệt mỏi và và không thể bình an được. Phiền não cũng từ đây mà phát sinh.
Vậy làm sao có thể dừng suy nghĩ lại? Làm sao chúng ta có thể làm chủ được suy nghĩ của mình. Nghĩa là khi chúng ta cần nghĩ thì nó sẽ nghĩ nếu không nó sẽ dừng ở trạng thái về Mode.
Theo các Cụ có cách nào luyện Tâm để làm chủ được suy nghĩ của mình không?
Xem phim và đọc truyện nhiều vào cụ ah, đầu óc lú luôn, ko còn nghĩ được nữa đâu :)

Bebon

Xe tăng
Con người khác động vật khác ở chỗ có suy nghĩ, cụ chủ thớt định đi ngược lại quá trình tiến hóa à?
Có chăng chỉ là điều chỉnh cho bớt suy nghĩ tiêu cực đi thôi chứ!

pokemon06

Xe tăng
Em cũng bị tình trạng như cụ chủ. Suốt ngày suy nghĩ lung tung, không dứt ra được. Càng nghĩ lại càng lo lắng, stress. Nhiều lúc muốn dừng không nghĩ ngợi lung tung nữa mà không thể dứt được :(

changbietgi

Xe tải
Con người khác động vật khác ở chỗ có suy nghĩ, cụ chủ thớt định đi ngược lại quá trình tiến hóa à?
Em đồng quan điểm với cụ.

Thạch Hầu

Xe tải
Khi Cụ biết dừng lại Cụ sẽ nhìn mọi việc theo cách khác.
Có vài người đến Huế để ngắm sông Hương, nhưng khi đến nơi họ lại hỏi nhau là sao sông Hương không có màu đỏ giống sông Hồng. Sao không chảy mạnh mà cứ trôi lờ đờ như vậy? Sao A,B, C ...
Họ cứ ngắm dòng Hương bằng sự so sánh, bằng thái độ nên họ mất đi khả năng cảm nhận.
Nếu họ tĩnh tâm bỏ đi những định kiến, thái độ để nhìn lại dòng sông thì nó sẽ hiện ra đẹp như nó là như vậy.
Vài người không thể ngắm được bình minh buổi sáng, nghe được tiếng chim hót, ngửi hương thơm của một bông hoa cũng bới từ lâu rồi họ cứ mải mê tranh luận, áp đặt, hơn thua mà mất đi khả năng cảm nhận mọi việc tự nó là như vậy Cụ à.
Vâng em cũng biết là như vậy. Nhưng 1 phần là biết mà không thể làm nổi như cụ nói, 1 phần khác là không phải lúc nào cũng suy nghĩ về tranh hơn thua mà nhiều khi suy nghĩ linh tinh, vô thưởng vô phạt nó cứ ập vào đầu không dứt ra được.
Em rất muốn đạt được cảnh giới, có lẽ là đơn giản với nhiều cụ, là đã suy nghĩ xong về việc gì, có kết luận rồi thì cứ thế mà làm thôi không suy nghĩ thêm về việc đó nữa. Nhưng vẫn thấy khó, chưa làm được :(

Pvsc

Xe ba gác
Lên đỉnh :D

gvnth

Xe buýt
Dừng suy nghĩ là điều không thể với cơ thể sống, E cũng giống nhiều Cụ trên này, nhiều đêm giật mình tỉnh giấc, lo sợ về đủ mọi thứ công việc, tài chính…E cũng đã tập thiền, tập quán chiếu vô thường, vô ngã…nhưng thật sự với công việc và xã hội hiện tại, sao khó quá. E chưa giám thực hành biện pháp cuối cùng…Buông bỏ tất cả, tìm một việc, một nơi thật sự phù hợp, thu nhập chỉ cần đủ duy trì mức sống bình thường, như lời các cụ đã đúc kết “ăn thịt bò thi lo ngay ngáy, ăn nước cáy thì ngáy o o”

tasx

Xe tăng
Đó có phải là lý do mà một số người đến tầm "tiền nhiều để làm gì" vẫn phải vào nơi tĩnh mịch để tu tập không các Cụ nhỉ ?. Một là tiếp tục tìm cái đích và để nó cuốn đi, hai là để nó sang bên cạnh, tự chạy, mình minh định lại ?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Nhiều động vật như chó mèo khỉ vượn có suy nghĩ chứ Cụ. Nhiều loài còn biết tư duy và thông minh gần như người. Cái mình đưa ra ở đây là làm sao có thể dừng suy nghĩ lại những lúc không cần suy nghĩ. Làm được như vậy thì những lúc phải suy nghĩ sẽ suy nghĩ tốt hơn.