[Funland] Lạm phát và giảm phát

alceste

Xe điện
Rõ ràng là thế rồi. Giờ muốn con cháu không phải lo phúc lợi thì phấn đầu du học và định cư chứ chờ VN thì còn lâu.
Nếu VN ngay sát nách 1 xứ sở giàu có như châu Âu thì mới ăn ké được (giống hội Đông Âu). Nằm ở noi xa xôi thế này phấn đấu lên được G nọ G kia nó rất khó. Cả trăm nước trên TG được có vài nước thôi.
Cả 2 trăm nước chứ cụ.

Thực ra các nước đã phát triển thì cũng phải trải qua cả mấy trăm năm tích lũy rồi. Và cũng chỉ 1 số ít nước đạt thành tựu, nhờ rất nhiều các yếu tố khác nhau, chứ không phải mỗi chính trị như các bác trên này hay nghĩ.

Bác chủ Lê Trọng Nhân thớt thắc mắc có thể đọc thêm mấy cuốn như Biến động, hay 1 quyển tiếng Anh rất hay ngày xưa là sách học của môn Economic Growth and Development của bọn em, để hiểu thêm tại sao nước này phát triển còn nước kia có muốn, cũng chỉ đến 1 mức nào đó thôi, để bớt phải ngồi đây băn khoăn. Sợ nhất những người như bác, hiểu biết về thế giới có hạn, nhưng chỉ biết than thân trách phận, tâm lý ăn vạ như kiểu tao ko giàu được là do nhà nước cả. Ở bất cứ xã hội nào cũng có người nọ người kia. VN có thể ko bằng các nước G7, nhưng từng cá nhân cố gắng thì vẫn có thể sống tốt hơn rất nhiều 1 cá nhân ở nước G đó.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Cuộc sống người dân càng ngày càng khổ, em không nói đến những người có đầu óc kinh doanh, đầu tư BĐS, chứng khoán, buôn bán...
mà em đang nói đến tầng lớp lao động làm công ăn lương, với thu nhập bình quân 3,500 usd/năm tương đương 6,7 tr/tháng (năm 2020)
- Hàng năm tỷ lệ tăng lương bình quân ~5% (em làm công ty thì dao động khoảng 5~10%, nhưng được tăng ~5% là chiếm khoảng 70%)
- Trong khi điện nước đều tăng, nước em dùng ở quê thì ko đáng kể lắm nhưng điện thì từ ngày chia điện bậc thang bậc ruộng là mỗi tháng tăng 10,20 thậm chí 30% tiền điện
- Tiền học mẫu giáo, tiểu học...nói chung tất cả các cấp đều tăng, cùng với đó là tiền ăn bán trú, tiền học thêm đều tăng
- Chi phí y tế thì ko cần phải nói, đi khám sơ sơ gần nhà & lấy mấy viên thuốc đơn giản cũng mất mất trăm k, còn đi viện thì khỏi nói, ít nhất mất tiền triệu. 1 người trong gia đình bệnh nặng thì coi như khách kiệt vì bảo hiểm chỉ hỗ trợ 1 phần
- Phúc lợi cho người già gần như không có, chỉ có các cụ trên 80 tuổi đc đâu 250k hay 300k/tháng hỗ trợ. Đây là gánh nặng rất lớn cho thế hệ trẻ hiện nay với mức thu nhập trung bình hiện nay
......................................
Nói chung xã hội TBCN khoảng cách giàu nghèo lớn, nhưng dù sao cuộc sống bên họ cũng tốt hơn ta, nếu không tại sao ta lại phải cứ đi xuất khẩu lao động Nhật bản, đài loan, hàn quốc...bởi vì trong nước có ít việc hoặc thu nhập quá thấp
hay tại sao ta cứ phải đi du học châu âu hay mỹ, vì ở đó có nền giáo dục tốt
ngay như đường lên đỉnh olympia cũng học bổng úc, tại sao ko phải là học bổng ở việt nam???

Tóm lại là dân ta sẽ nghèo đều đều đều đều mãi ~
Cụ đã dốt còn hay nói nên em nói cho cụ rõ nhé.

Cái tiền điện bậc thang ý, thực ra nó là 1 loại chính sách pro - poor rồi đó chứ nếu ko cào bằng, giá điện thực tế còn cao hơn cái giá mà hiện nay cụ đang trả cho 50 - 100 số đâu cơ. Tiền điện tăng cao là vì sao, vì người dân ở vùng nông thôn hiện nay có nhiều thiết bị điienej, tiêu thụ hơn. Ngày xưa ko có điều hòa, ngày nay về quê rất nhiều nhà có ít nhất 1 cái điều hòa.

Tỉ lệ tăng lương 3% năm là thực chất tăng bù lạm phát và cả ở Tây ở Ta ở Úc ở Nhật éo ai đi làm chỉ trông chờ tăng ở cái mức đó cả. Vì sao, vì người có 1 năm kinh nghiệm hay vừa ra trường lương sẽ khác người 3 năm kinh nghiệm, sẽ khác người có 5 - 7 năm. Người có vị trí sẽ khác người ko có vị trí.

Và động lực lớn nhất để tăng lương là thăng tiến trong công việc, kể cả về tay nghề hay vị trí. Tây, Ta cũng thế cả, chứ nói bác rõ, Đức nó còn ko có mức tăng lương tự động đâu. Còn nêu bác làm 5 năm vẫn 1 vị trí, vẫn 1 mmức lương thì kể ra cũng hiếm rồi. Chị em làm công nhân nhà máy còn ko thế :). Bác lấy ví dụ của bác, còn có rất nhiều người lương năm 2010 là 8M, h lương họ khoảng 80M, thì bác tính sao?

Tiền học mẫu giáo, tiểu học nếu học trường công thì ko có bác ạ, chỉ có tiền ăn, tiền bán trú thôi. Cái này thì tôi khá chắc là ko tăng mà nó theo mức. Còn nếu cụ muốn nâng cấp thì tất nhiên là cụ phải có khả năng chi trả thôi.

Phúc lợi cho người già, thưa với cụ, hầu hết cũng chỉ có những người có đóng BHXH đủ thời gian mới có cụ nhé, tức là như quỹ lương hưu của mình. (nguồn https://ec.europa.eu/social/main.jsp?catId=1111&langId=en&intPageId=4554). Còn nếu cụ muốn xin tiền trợ cấp xã hội, cũng có, nhưng cụ phải có tài sản ở mức minimum, ko có tiền saving, account về 0, ko có nhà, chứ ko phải cụ có nhà có cửa có nguồn thu rồi cụ vẫn nhận tiền của tư bản được đâu cụ ơi.

Xã hội phân hóa, giàu, nghèo, người vô gia cư, người sống mức sống tối thiểu thì ở xã hội nào cũng có cụ nhé.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giai đoạn này thấy nhiều thứ tăng nhưng quan trọng là lương thực thực phẩm tăng ít lên cơ bản người dân chưa cảm nhận dc ảnh hưởng của lạm phát.
Thậm chí còn giảm giá cụ ah, hix. Hoa quả, thịt thà, cá gà đều giảm so với trước, nên dân thắt chặt chi tiêu còn dành cho sinh hoạt vẫn ổn... Mùa này hoa quả, gà, vịt rẻ quá :(

Kurumasuki

Xe container
Cứ bảo bọn nó bất công, bất bình đẳng, bóc lột
Nhưng riêng khoản đánh thuế người giàu trợ cấp người nghèo của nó chắc còn lâu mình mới theo kịp
Cụ đã dốt còn hay nói nên em nói cho cụ rõ nhé.

Cái tiền điện bậc thang ý, thực ra nó là 1 loại chính sách pro - poor rồi đó chứ nếu ko cào bằng, giá điện thực tế còn cao hơn cái giá mà hiện nay cụ đang trả cho 50 - 100 số đâu cơ. Tiền điện tăng cao là vì sao, vì người dân ở vùng nông thôn hiện nay có nhiều thiết bị điienej, tiêu thụ hơn. Ngày xưa ko có điều hòa, ngày nay về quê rất nhiều nhà có ít nhất 1 cái điều hòa.

Tỉ lệ tăng lương 3% năm là thực chất tăng bù lạm phát và cả ở Tây ở Ta ở Úc ở Nhật éo ai đi làm chỉ trông chờ tăng ở cái mức đó cả. Vì sao, vì người có 1 năm kinh nghiệm hay vừa ra trường lương sẽ khác người 3 năm kinh nghiệm, sẽ khác người có 5 - 7 năm. Người có vị trí sẽ khác người ko có vị trí.

Và động lực lớn nhất để tăng lương là thăng tiến trong công việc, kể cả về tay nghề hay vị trí. Tây, Ta cũng thế cả, chứ nói bác rõ, Đức nó còn ko có mức tăng lương tự động đâu. Còn nêu bác làm 5 năm vẫn 1 vị trí, vẫn 1 mmức lương thì kể ra cũng hiếm rồi. Chị em làm công nhân nhà máy còn ko thế :). Bác lấy ví dụ của bác, còn có rất nhiều người lương năm 2010 là 8M, h lương họ khoảng 80M, thì bác tính sao?

Tiền học mẫu giáo, tiểu học nếu học trường công thì ko có bác ạ, chỉ có tiền ăn, tiền bán trú thôi. Cái này thì tôi khá chắc là ko tăng mà nó theo mức. Còn nếu cụ muốn nâng cấp thì tất nhiên là cụ phải có khả năng chi trả thôi.

Phúc lợi cho người già, thưa với cụ, hầu hết cũng chỉ có những người có đóng BHXH đủ thời gian mới có cụ nhé, tức là như quỹ lương hưu của mình. (nguồn https://ec.europa.eu/social/main.jsp?catId=1111&langId=en&intPageId=4554). Còn nếu cụ muốn xin tiền trợ cấp xã hội, cũng có, nhưng cụ phải có tài sản ở mức minimum, ko có tiền saving, account về 0, ko có nhà, chứ ko phải cụ có nhà có cửa có nguồn thu rồi cụ vẫn nhận tiền của tư bản được đâu cụ ơi.

Xã hội phân hóa, giàu, nghèo, người vô gia cư, người sống mức sống tối thiểu thì ở xã hội nào cũng có cụ nhé.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vào thớt này chơi cứ bình tĩnh thôi, không nên cãi nhau anh sai tôi đúng làm gì. Tất cả mọi điều tranh luận chỉ là quan điểm cá nhân, mỗi góc nhìn khác nhau là khác nhau, không ai đúng hoàn toàn mà cũng không có ai sai hoàn toàn. Cuộc sống là cả một chặng đường dài, mỗi người cứ phấn đấu theo cách này hay cách khác thì đều được 🚴‍♂️🚴‍♀️
Thớt này em lập để hòng nạp thêm thông tin về tình hình kinh tế thôi, không có gì để phải căng thẳng.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam những năm 2008 2010 có một đợt khủng hoảng và tiền mặt mất giá. Em nhớ những năm 2006 - 2007 bank liên tục tăng lãi suất có khi đến >20%/năm. Ngày đó em không biết đến món cổ phiếu nhưng hễ có đồng nào là em gửi bank và hàng tháng hả hê với tiền lãi thu về. Gần đây tìm hiểu em mới biết ngày đó có những cổ phiếu có giá 500k,600k/cp, có cổ phiếu trị giá 1,2triệu/cp (trong khi bây giờ cổ phiếu cao nhất mệnh giá mới là hơn 200k, đa phần là giá vài chục nghìn - sau hơn chục năm ạ). Thế mới thấy đồng tiền VN thời đó mất giá như thế nào.

Nên em rút ra một điều là cứ nhìn vào động thái của nhóm ngân hàng thì sẽ biết được tình hình kinh tế ra sao. Bởi vì sao? bởi vì nền kinh tế VN là nền kinh tế thị trường định hướng xhcn, nghĩa là nền kinh tế thị trường nhưng có định hướng chứ không phải thả nổi. Mà anh bank là anh phải đi trước thời thế vì anh bank là anh nắm nguồn tiền của thiên hạ.

Sau một thời gian phải gồng lãi suất thấp (khi mà giữa lúc kiếm tiền rất dễ thì lại phải hạ lãi :D) thì mới đây một loạt ngân hàng xin tăng vốn điều lệ khủng, cộng thêm tình hình nửa năm trước đó bds tăng mạnh rồi được kiểm soát bằng cách thắt chặt tín dụng vay bđs; tiếp theo sau là chứng khoán tăng không nhìn thấy đỉnh và rồi 2 ngày nay chỉnh ngoài cả dự liệu thì nghĩa là đáng lo hay không? - đáng lo là rõ ràng nền kinh tế giai đoạn này có vấn đề, còn không đáng lo là có vẻ vẫn trong tầm kiểm soát #:-sBây giờ lại nhìn tiếp động thái nhóm bank, nếu nhóm bank đồng loạt tăng dần lãi suất là phải tính toán cẩn thận (chẳng biết viết nhiều thế này có bị chè nước gì không :D hoàn toàn chỉ là các giả thuyết của em để nếu cần lo thì em lo trước thôi).
Đấy là góc nhìn của em, xin nhận gạch đá để em thêm kiến thức.

Chỉnh sửa cuối:

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Thậm chí còn giảm giá cụ ah, hix. Hoa quả, thịt thà, cá gà đều giảm so với trước, nên dân thắt chặt chi tiêu còn dành cho sinh hoạt vẫn ổn... Mùa này hoa quả, gà, vịt rẻ quá :(
Em công nhận, trong khi em nghĩ lẽ đúng ra thì nó phải tăng, thì nó lại giảm.

IP man

Xe lăn
Việt Nam những năm 2008 2010 có một đợt khủng hoảng và tiền mặt mất giá. Em nhớ những năm 2006 - 2007 bank liên tục tăng lãi suất có khi đến >20%/năm. Ngày đó em không biết đến món cổ phiếu nhưng hễ có đồng nào là em gửi bank và hàng tháng hả hê với tiền lãi thu về. Gần đây tìm hiểu em mới biết ngày đó có những cổ phiếu có giá 500k,600k/cp, có cổ phiếu trị giá 1,2triệu/cp (trong khi bây giờ cổ phiếu cao nhất mệnh giá mới là hơn 200k, đa phần là giá vài chục nghìn - sau hơn chục năm ạ). Thế mới thấy đồng tiền VN thời đó mất giá như thế nào.

Nên em rút ra một điều là cứ nhìn vào động thái của nhóm ngân hàng thì sẽ biết được tình hình kinh tế ra sao. Bởi vì sao? bởi vì nền kinh tế VN là nền kinh tế thị trường định hướng xhcn, nghĩa là nền kinh tế thị trường nhưng có định hướng chứ không phải thả nổi. Mà anh bank là anh phải đi trước thời thế vì anh bank là anh nắm nguồn tiền của thiên hạ.

Sau một thời gian phải gồng lãi suất thấp (khi mà giữa lúc kiếm tiền rất dễ thì lại phải hạ lãi :D) thì mới đây một loạt ngân hàng xin tăng vốn điều lệ khủng, cộng thêm tình hình nửa năm trước đó bds tăng mạnh rồi được kiểm soát bằng cách thắt chặt tín dụng vay bđs; tiếp theo sau là chứng khoán tăng không nhìn thấy đỉnh và rồi 2 ngày nay chỉnh ngoài cả dự liệu thì nghĩa là đáng lo hay không? - đáng lo là rõ ràng nền kinh tế giai đoạn này có vấn đề, còn không đáng lo là có vẻ vẫn trong tầm kiểm soát #:-sBây giờ lại nhìn tiếp động thái nhóm bank, nếu nhóm bank đồng loạt tăng dần lãi suất là phải tính toán cẩn thận (chẳng biết viết nhiều thế này có bị chè nước gì không :D hoàn toàn chỉ là các giả thuyết của em để nếu cần lo thì em lo trước thôi).
Đấy là góc nhìn của em, xin nhận gạch đá để em thêm kiến thức.
Lãi suất giai đoạn 2011-2012 mới tăng thôi cụ. Còn giá cổ phiếu cao là do thời đó cổ phiếu nó đậm đặc, chưa chia tách tá lả như bây giờ. Đến thời điểm hiện tại thì giá cổ phiếu (nếu tính không chia tách) đã cao gấp mấy lần hồi đỉnh cao rồi. Tiền bây giờ mới gọi là mất giá, toàn mang tiền đi đổi lấy giấy thôi :D

alceste

Xe điện
Các bác kêu tăng toàn các bác ko đi chợ bao giờ thôi chị ơi. Hoặc rất lâu rồi ko đi chợ. Chứ thực sự năm ngoái năm nay, thì giá cả ngoài chợ rẻ thật.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Lãi suất giai đoạn 2011-2012 mới tăng thôi cụ. Còn giá cổ phiếu cao là do thời đó cổ phiếu nó đậm đặc, chưa chia tách tá lả như bây giờ. Đến thời điểm hiện tại thì giá cổ phiếu (nếu tính không chia tách) đã cao gấp mấy lần hồi đỉnh cao rồi. Tiền bây giờ mới gọi là mất giá, toàn mang tiền đi đổi lấy giấy thôi :D
Em nhớ là năm trước của năm 2008, bởi vì năm 2008 em có mua đất và sau đó là sóng bđs tăng khủng rồi vỡ.

Còn giai đoạn 2011-2012 em không nhớ lãi suất ngân hàng ra sao, nhưng em nhớ giai đoạn đó sốt vàng. Em nhớ là vì em có chuyển sang mua bán vàng, mua vào bán ra liên tục như đầu cơ ck ;)) nhưng là mua tiền mặt và cầm vàng miếng sjc đi bán. Ngày đó chắc là ai mua bán vàng cũng thắng vì nó rất dễ được, ngày đó trend tăng giảm của vàng VN luôn chậm sau vàng TG vài ngày, nên em chỉ cần đọc báo và theo dõi thời sự quốc tế mà mua hay bán :D

Thế rồi năm 2013 nhà nước thắt chặt việc mua bán vàng bằng cách kiểm soát giá vàng không cho chạy theo xu thế nữa, và từ đó em cũng mất luôn nghề tay trái :D vì không còn tính toán được nữa. Đấy cũng là một yếu tố cho thấy nền kinh tế thị trường nhưng có định hướng của NN đó.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các bác kêu tăng toàn các bác ko đi chợ bao giờ thôi chị ơi. Hoặc rất lâu rồi ko đi chợ. Chứ thực sự năm ngoái năm nay, thì giá cả ngoài chợ rẻ thật.
Tăng thì đúng là với nhiều mặt hàng khác, cái gì cũng tăng, trừ đồ ăn, lại có xu hướng rẻ, trong khi giá thức ăn, phân bón thuốc thú y/vi dinh đắt lên khủng khiếp, thế mới chết dân nông nghiệp, hixx.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em công nhận, trong khi em nghĩ lẽ đúng ra thì nó phải tăng, thì nó lại giảm.
Vầng, thực ra là hệ lụy của giảm cầu thôi cụ.
Bình thường, đơn cử như nhà em, 1 tuần, 1 tháng thậm chí cả năm ko mua con vịt tươi nào về ăn (hoặc có thì vài lần) vì chủ đạo ăn ở nhà hàng, hixx. Giờ ko có nhà hàng, ko tụ tập, em cũng chả mua về chế biến, hixx.
Hoặc gà, bình thường 1 tuần nhà em có thể đi ăn cả nhiều lần ở hàng cùng nhau, cùng bạn, cùng đồng nghiệp, khách hàng... Giờ chỉ ăn ở nhà, 1 tuần ko hết 1 con gà :(
Ngành em chết dí, covid bùng ra là dân ko vào gà và vịt luôn. Thế nên vài ba tháng nữa có thể giá nhích lên chút, nhưng ko ăn thua, dân khổ...

kvboto

Xe container
Thế túm lại, bây giờ và thời gian tới là
- Lạm phát hay Giảm phát ?
- Và các tác động tương ứng lên cuộc sống của người dân ở lớp trung bình trở xuống của XH nó sẽ như thế nào ạ ?

Boycamry

Xe tải
ngược lại cụ ạ. Không có KT thị trường có sự can thiệp của nhà nước.
Trên thế giới làm j có nền kinh tế nào là kinh tế thị trường. Nếu là kt thị trường thì phải ko có sự can thiệp của nhà nước cụ ah!

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Giai đoạn này thấy nhiều thứ tăng nhưng quan trọng là lương thực thực phẩm tăng ít lên cơ bản người dân chưa cảm nhận dc ảnh hưởng của lạm phát.
Mợ nói có ý đúng đấy, vì mặt hàng tiêu dùng không tăng ( thậm chí giảm ) nên người dân chưa cảm nhận được đâu.
Khi em nói với những người bạn của em ở quê rằng Covid ngoài việc lo sợ là ảnh hưởng lây lan, các bạn cũng nên để ý về kinh tế nhé, vì nó cũng ảnh hưởng kinh tế rất lớn, mọi thứ cứ bình tĩnh nhưng tuyệt đối không hoang phí, nhưng hầu như các bạn không ai nghĩ nó sẽ có vấn đề gì.

Em hóng các cụ ở các nước khác cho thêm ý kiến sau khi đã trải qua covid các cụ có bị ảnh hưởng kinh tế nhiều không và nếu có thì đã qua được chưa?
cụ DE.VN cũng có một thớt tương tự thì phải.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, thực ra là hệ lụy của giảm cầu thôi cụ.
Bình thường, đơn cử như nhà em, 1 tuần, 1 tháng thậm chí cả năm ko mua con vịt tươi nào về ăn (hoặc có thì vài lần) vì chủ đạo ăn ở nhà hàng, hixx. Giờ ko có nhà hàng, ko tụ tập, em cũng chả mua về chế biến, hixx.
Hoặc gà, bình thường 1 tuần nhà em có thể đi ăn cả nhiều lần ở hàng cùng nhau, cùng bạn, cùng đồng nghiệp, khách hàng... Giờ chỉ ăn ở nhà, 1 tuần ko hết 1 con gà :(
Ngành em chết dí, covid bùng ra là dân ko vào gà và vịt luôn. Thế nên vài ba tháng nữa có thể giá nhích lên chút, nhưng ko ăn thua, dân khổ...
Giảm cầu mạnh là rơi vào giảm phát thì phải. Em thấy có bài so sánh này cũng đúng:

Em lượm lặt chút thông tin hầu các cụ:

Biểu đồ so sánh

Cơ sở để so sánhLạm phátGiảm phát
Ý nghĩaKhi giá trị của tiền giảm trên thị trường quốc tế, thì tình trạng này được gọi là lạm phát.Giảm phát là một tình huống, khi giá trị của tiền tăng trên thị trường quốc tế.
Hiệu ứngTăng mức giá chungGiảm mức giá chung
thu nhập quốc dânKhông từ chốiTừ chối
Giá vàngNgãMọc
Phân loạiNhu cầu kéo lạm phát, lạm phát đẩy chi phí, lạm phát và giảm phát.Giảm phát nợ, giảm phát bên cung tiền, giảm phát tín dụng.
Tốt choNhà sản xuấtNgười tiêu dùng
Hậu quảPhân phối thu nhập không đồng đều.Tăng mức độ thất nghiệp
Cái nào ác?Một chút lạm phát là biểu tượng cho sự tăng trưởng kinh tế của đất nước.Giảm phát không tốt cho một nền kinh tế.
Sự khác biệt chính giữa Lạm phát và Giảm phát

Những điểm được đưa ra dưới đây rất đáng chú ý, cho đến khi có sự khác biệt giữa lạm phát và giảm phát:
  1. Khi giá trị của tiền giảm trên thị trường thế giới, đó là lạm phát, trong khi nếu giá trị của tiền tăng thì đó là giảm phát.
  2. Lạm phát dẫn đến giá cả hàng hóa và dịch vụ tăng lên, trong khi giá cả hàng hóa và dịch vụ giảm trong giảm phát.
  3. Lạm phát là hữu ích cho các nhà sản xuất hoặc nhà sản xuất. Mặt khác, khách hàng được hưởng lợi trong giảm phát.
  4. Có sự sụt giảm thu nhập quốc dân trong tình hình giảm phát, nhưng đây không phải là trong trường hợp lạm phát.
  5. Trong lạm phát, phân phối thu nhập thậm chí không phải là giàu và nghèo. Ngược lại, Giảm phát trở thành nguyên nhân làm tăng mức độ thất nghiệp.
  6. Một chút lạm phát là tốt cho nền kinh tế của đất nước. Tuy nhiên, giảm phát tạo ra những rào cản trong con đường tăng trưởng kinh tế của đất nước.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Thế túm lại, bây giờ và thời gian tới là
- Lạm phát hay Giảm phát ?
- Và các tác động tương ứng lên cuộc sống của người dân ở lớp trung bình trở xuống của XH nó sẽ như thế nào ạ ?
Em đang lập thớt hỏi đây :D
Chính ra giảm phát hay lạm phát nếu bắt đúng cơ hội thì có khi lại dễ làm giầu vì những lúc đó cơ hội kiếm tiền giống như chơi chứng khoán sử dụng margin :D những lúc khác khó làm giầu vì không có cái gì biến đổi tăng giảm đột biến hết.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giảm cầu mạnh là rơi vào giảm phát thì phải. Em thấy có bài so sánh này cũng đúng:
Em nghĩ là có mảng giảm phát, có mảng lạm phát v.v Nên phải tính tổng cả nền kinh tế thôi ah...

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Có điểm ai cũng nhìn thấy là covid nó ảnh hưởng theo hướng ko tốt đến hầu hết các hoạt động konh doanh. Và cơ bản các hoạt động kinh doanh đều dính đến vay ngân hàng. Khi mà đã hơn 2 năm cố gắng gồng và dịch chưa có dấu hiệu kết thúc thì em nghĩ sẽ có 1 đợt giảm giá tài sản. Người dân sẽ đều có xu hướng thắt chặt chi tiêu. Em nghiêng về hướng giảm phát