[Funland] Lạm phát và giảm phát

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề chủ thớt đặt ra vĩ mô quá. Nó có thể là đề tài của một ông tiến sỹ giấy đấy.
Theo em thì, với bối cảnh kinh tế Việt Nam hiện nay cần duy trì lạm phát ở mức có thể kiểm soát được, đừng phi mã, để các anh có tiền còn đưa vào lưu thông thế nên cần có sự can thiệp của Nhà nước ở giai đoạn này là đúng. Bản chất nền kinh tế của chúng ta chưa tự chủ được và quản lý ở góc độ doanh nghiệp phần lớn còn yếu.
Khi nào có 20 anh Vượng thì hãy nói về "Kinh tế thị trường" thực sự.
Em nói rất dễ hiểu và rất logic mà cụ :D
2 đoạn sau em đồng ý 👍

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
..Nhà nước đc hình thành là để đảm bảo người dân đc giàu có và an toàn...
Điều này có thể đúng, nếu NN thực sự do dân bầu ra một cách minh bạch và công khai, với điều kiện là dân trí cao và có cơ chế giám sát tốt, thượng tôn pháp luật. Một số nước Bắc Âu tiệm cận điều này.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Em mới thấy con đường của kinh tế TBCN, còn nền kinh tế kia em chưa thấy con đường nào cả. Lờ mờ con hẻm cụt phía trước thì phải :))
Vấn đề là phải hiểu đúng đã ạ, có ai nói kt xhcn là đúng đắn hoàn toàn đâu cụ. Trước đây còn có các nhà tư tưởng như Thomas Moore, Robert Owen còn xây dựng CNXH không tưởng và sụp đổ còn gì :D
Còn xay dựng nền "kt thị trường định hướng xhcn" thì lại hơi khác (đọc tên là thấy khác rồi) thì cần phải có LĐ giỏi, có kiến thức và tầm nhìn đông tây, tư tưởng tiến bộ và cầu thị.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nhà nước đc hình thành là để đảm bảo người dân đc giàu có và an toàn?:-?:-?:-?
Vậy cụ chưa hiểu bản chất nhà nước là gì rùi...Nhà nước được giai cấp thống trị thành lập để duy trì sự thống trị của giai cấp mình, để làm người đại diện cho giai cấp mình, bảo vệ lợi ích của giai cấp mình.
Theo em nhớ là để duy trì lâu nhất có thể của giai cấp thống trị hiện tại.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lại nghĩ dù là CNXH hay TB thì mục tiêu vẫn là dân giàu nước mạnh chứ ah.
À vâng, trên đài báo tivi thì mục tiêu là vậy mợ ạ, thậm chí TB còn ko ưu việt bằng, vì nghe nói nó đã ngấp nghé bên bờ vực thẳm. CNXH đã đi trước 1 bước rồi ạ!

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi đặt ra tiếp là: nếu xảy ra lạm phát và tiếp theo là giảm phát thì tiền đặt vào đâu là yên tâm?
Bds? vàng? ck? ngoại tệ? đầu tư khác?

Quay lại thời kỳ cách đây hơn chục năm, VN có thời kỳ đổ dồn tiền gửi bank, rồi tiếp đến là chuyển sang mua đất và ck mà mọi người vẫn gọi là bong bóng hay sốt ảo. Cái này ai cũng biết nên em không kể nữa.

Lại thêm một giai đoạn những năm 2011, 2012, thời đó mua bán vàng cũng quá dễ lãi (ngày đó em mới hai mấy tuổi, cũng bon chen mua, mua đâu thắng đấy) và tiếp theo là động thái của NN: chuyển sang kiểm soát giá vàng vào năm 2013.

Tất cả em nghĩ đều có lý do và có dấu hiệu, vì thế khiến cho dòng tiền dịch chuyển và nếu có dự liệu sẽ đỡ được những rủi ro.

Thị trường ck VN có thời kỳ từng có cp trị giá 600k/cp, thậm trí 1,2tr/cp cũng đã từng có. Bây giờ vài nghìn, vài chục nghìn và một vài cp đà tăng không có đỉnh. Cái thời cp tăng thì đúng là đánh đâu thắn đấy (gọi là thức thời), và những anh cuối cùng là anh chết (gọi là dại dột). Có đáng sợ không ạ?

Thị trường bđs cũng vậy.
Ps. Em chỉ đang nói đến VN nhé, nước ngoài em chưa tìm hiểu, và nền kt mỗi nước mỗi khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

tasx

Xe tăng
Câu hỏi đặt ra tiếp là: nếu xảy ra lạm phát và tiếp theo là giảm phát thì tiền đặt vào đâu là yên tâm?

Quay lại thời kỳ cách đây hơn chục năm, VN có thời kỳ đổ dồn tiền gửi bank, rồi tiếp đến là chuyển sang mua đất và ck mà mọi người vẫn gọi là bong bóng hay sốt ảo. Cái này ai cũng biết nên em không kể nữa.

Lại thêm một giai đoạn những năm 2011, 2012, thời đó mua bán vàng cũng quá dễ lãi (ngày đó em mới hai mấy tuổi, cũng bon chen mua, mua đâu thắng đấy) và tiếp theo là động thái của NN: chuyển sang kiểm soát giá vàng vào năm 2013.

Tất cả em nghĩ đều có lý do và có dấu hiệu, vì thế khiến cho dòng tiền dịch chuyển và nếu có dự liệu sẽ đỡ được những rủi ro.

Thị trường ck VN có thời kỳ từng có cp trị giá 600k, thậm trí 1,2tr/cp cũng đã từng có. Bây giờ vài nghìn, vài chục nghìn. Cái thời cp tăng thì đúng là đánh đâu thắn đấy.
Có sao dùng vậy, mô hình kinh tế nào cũng có ưu nhược.
Việt Nam hiện tại là khuyến khích đầu tư vào sản xuất, start up - bị ảnh hưởng nặng nề bởi Covid.
Dĩ nhiên, có một bộ phận không nhỏ người có vốn nhàn rỗi nhưng vì một lý do nào đó mà họ không bỏ vào sản xuất, họ sẽ tìm các kênh khác để bỏ vào: BDS, ngoại tệ, vàng, chứng khoán, tiền ảo, ngân hàng.... Những kênh này đều nhạy cảm cả, ảnh hưởng đến sự ổn định kinh tế vĩ mô, nên CP cần phải can thiệp. Đương nhiên, không can thiệp thì nó sẽ ảnh hưởng đến người không có tiền nhàn rỗi, đang phải kiếm ăn hàng ngày. Kinh tế thị trường tự do hoàn toàn đầy rẫy bệnh tật, đừng mơ đến nó.
Em thấy vài thớt cố đi tìm câu hỏi xem bỏ tiền vào đâu lúc này. Người biết bỏ vào đâu thì đã không nên đây bàn luận, còn người đem ra bàn luận thì sẽ không có câu trả lời thỏa đáng. Vì đúng hay sai rất tùy thuộc điều kiện hoàn cảnh của từng người và tình huống. Chỉ đừng làm cừu bị vặt lông cũng là thắng lợi rồi ạ.
Nhìn thấy rõ là vàng có phát tăng đột biến mà nhiều người sau đó không về được bờ.
Nhìn thấy rõ là BDS thời kỳ vừa rồi tăng mà nhiều người mắc cạn.
Nhìn thấy rõ là chứng khoán đang lên ...
Nên tự trang bị trước khi nhảy hố vôi là tốt nhất :D. Vì kiểu gì dòng người ấy cũng quay lại.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam hiện tại là khuyến khích đầu tư vào sản xuất, start up - bị ảnh hưởng nặng nề bởi Covid.
Dĩ nhiên, có một bộ phận không nhỏ người có vốn nhàn rỗi nhưng vì một lý do nào đó mà họ không bỏ vào sản xuất, họ sẽ tìm các kênh khác để bỏ vào: BDS, ngoại tệ, vàng, chứng khoán, tiền ảo, ngân hàng.... Những kênh này đều nhạy cảm cả, ảnh hưởng đến sự ổn định kinh tế vĩ mô, nên CP cần phải can thiệp. Đương nhiên, không can thiệp thì nó sẽ ảnh hưởng đến người không có tiền nhàn rỗi, đang phải kiếm ăn hàng ngày. Kinh tế thị trường tự do hoàn toàn đầy rẫy bệnh tật, đừng mơ đến nó.
Em thấy vài thớt cố đi tìm câu hỏi xem bỏ tiền vào đâu lúc này. Người biết bỏ vào đâu thì đã không nên đây bàn luận, còn người đem ra bàn luận thì sẽ không có câu trả lời thỏa đáng. Vì đúng hay sai rất tùy thuộc điều kiện hoàn cảnh của từng người và tình huống. Chỉ đừng làm cừu bị vặt lông cũng là thắng lợi rồi ạ.
Nhìn thấy rõ là vàng có phát tăng đột biến mà nhiều người sau đó không về được bờ.
Nên tự trang bị trước khi nhảy hố vôi là tốt nhất :D. Vì kiểu gì dòng người ấy cũng quay lại.
Em đồng ý hoàn toàn :D
Em đưa lên cho các cụ ofer bàn luận một chút, nhưng xem chừng ít cụ quan tâm.

gentviet

Xe buýt

Thị trường ck VN có thời kỳ từng có cp trị giá 600k/cp, thậm trí 1,2tr/cp cũng đã từng có. Bây giờ vài nghìn, vài chục nghìn và một vài cp đà tăng không có đỉnh. Cái thời cp tăng thì đúng là đánh đâu thắn đấy (gọi là thức thời), và những anh cuối cùng là anh chết (gọi là dại dột). Có đáng sợ không ạ?

Thị trường bđs cũng vậy.
Ps. Em chỉ đang nói đến VN nhé, nước ngoài em chưa tìm hiểu, và nền kt mỗi nước mỗi khác nhau.
Nếu dự đoán dc hết xu hướng tt lẫn vĩ mô kinh tế thì còn đâu là yếu tố để qđ đầu tư _ rủi ro _ lợi nhuận, mọi thứ trong nền kt nó có trạng thái vô minh để mà rờ rẫm từ vĩ mô đến vi mô, thế xh nó lúc nào cũng có kẻ giàu và ng nghèo vậy.

Azeglio

Xe điện
Em nói rất dễ hiểu và rất logic mà cụ :D
2 đoạn sau em đồng ý 👍
Em có bảo là cụ nói khó hiểu và thiếu logic đâu. Chỉ có cái là vấn đề cụ đặt ra rộng quá, vào tham luận trong khuôn khổ diễn đàn này không đủ không gian và thời gian.
Ví dụ: ai muốn lạm phát, ai muốn giảm phát lại liên quan đến tiềm lực nền kinh tế, cán cân thương mại, GDP, GNP, chỉ số CPi v.v. Phán mấy câu mà không kèm lập luận, bằng chứng, con số thống kê... thì thành nhảm.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/mợ đọc lại cái tên là đã thấy sự khác nhau: "TƯ BẢN chủ nghĩa" (nó thiên về tư nhân hóa và kinh tế tự do) và "XÃ HỘI chủ nghĩa", kinh tế VN là nền kinh tế "định hướng xã hội chủ nghĩa" nhé.
Cái tên nó phản ánh ý muốn đó cụ, còn làm được ở mức nào thì chưa bàn.

Cụ có thể tham khảo lại:
Thiên về thôi chứ ko hẳn là ko có định hướng.
Ko có định hướng thì các tập đoàn công nghệ lớn của Mẽo bán mình cho Tàu hết rồi.
Nhớ lúc AMD kinh doanh thua lỗ, chỉ cần gật đầu là Tàu nhảy vào mua lại liền. Nhưng CP Mẽo còn lâu mới cho phép điều này xảy ra.

Gần nhất là vụ Mẽo ép Tiktok hoặc phải bán, hoặc bị cấm.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Vodka cụ. Còm em thấy ưng nhất.
Người biết bỏ tiền vào đâu thì đã không lên đây bàn mà cứ âm thầm làm.
Người lên đây bàn là người không biết.

BĐS có chết thì nhiều người vẫn giàu lên nhờ BĐS. Vẫn là đầu tư BĐS sản đấy, nhưng chọn sao cho đúng mới là vấn đề.

tasx

Xe tăng

BĐS có chết thì nhiều người vẫn giàu lên nhờ BĐS. Vẫn là đầu tư BĐS sản đấy, nhưng chọn sao cho đúng mới là vấn đề.
Vâng Cụ. Đợt rồi, dịch rảnh, em cũng có theo dõi drama showbiz.
Em thấy đại gia lấy ví dụ: tính 13 tỉ sau 06 tháng sẽ sinh lời theo giá thép chứ không theo lãi ngân hàng. Có cái gì đấy mà mọi người nên học hỏi, và đầu tư để học hỏi, chứ lướt sóng ở mấy thứ nổi lềnh phềnh trên mặt báo thì không khác gì làm con lô có kết quả dài ngày.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Suy nghĩ chủ quan và cá nhân quá cụ ạ. Có nhiều thứ nó vượt qua khỏi những đánh giá chủ quan như thế này là điều cũng bình thường.

Bô nhêk

Xe hơi
Nhà em còn thấy có khái niệm: “lạm phát đình trệ” nữa các cụ ạ.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Vâng Cụ. Đợt rồi, dịch rảnh, em cũng có theo dõi drama showbiz.
Em thấy đại gia lấy ví dụ: tính 13 tỉ sau 06 tháng sẽ sinh lời theo giá thép chứ không theo lãi ngân hàng. Có cái gì đấy mà mọi người nên học hỏi, và đầu tư để học hỏi, chứ lướt sóng ở mấy thứ nổi lềnh phềnh trên mặt báo thì không khác gì làm con lô có kết quả dài ngày.
Cụ đọc thử quyển sách này "Hòn Tuyết lăn" một cuốn tự truyện về cuộc đời và sự nghiệp của Warren Buffett, hơi dài một chút:

Có một lần ông kể một câu chuyện thế này, và tất cả mọi người ngồi dưới hội trường, cả những nhà đầu cơ chứng khoán sành sỏi và giầu có khi đó đều bật cười:
"Có một nhà thăm dò dầu khí khi qua đời và được lên thiên đàng. Thánh Peter đón ông ấy ngay tại cửa và nói: “Này, ta phải cho con về thôi dù con hội đủ tất cả các tiêu chuẩn để vào đây. Lý do là chúng ta đang có một rắc rối lớn. Trên này chúng ta cũng có luật lệ phân lô đâu ra đó, và chúng ta cho tất cả những kẻ thăm dò dầu khí vào trong một cái chuồng kia. Con thấy đấy, chỗ đó chật ních rồi, không còn chỗ cho con nữa!”
Nhà thăm dò dầu khí hỏi:
- Ngài có phiền nếu con nói ra bốn từ không ạ?
- Cứ nói, không hề gì! – Thánh Peter đáp.
Tức thì nhà thăm dò khum tay hô lớn:
- Đã tìm thấy dầu dưới địa ngục!
Ngay lập tức, cửa chuồng bung ra và cả đám chuyên gia thăm dò dầu khí đâm đầu lao thẳng xuống địa ngục.
- Chiêu đó quả là thú vị. Nào, mời anh vào và cứ tự nhiên như ở nhà nhé! – Thánh Peter nói.
Nhà thăm dò ngập ngừng trong giây lát rồi nói:
- Không, con nghĩ con phải đi theo đám người đó thôi. Có thể cũng có chút sự thật nào đó…
Đấy, đó là cách rất nhiều người nghĩ về chứng khoán: rằng luôn có chút sự thật nào đó đằng sau những tin đồn, thật là nhẹ dạ cả tin!"

Khi ông kết luận như vậy thì mọi người cùng cười, trong đó có một số là nhà đầu cơ, cũng có những nhà đầu cơ họ cười khẩy, vì rõ ràng họ đã kiếm được bằng những cách mà người khác cho là chỉ là chuyện đồn đoán và không vững chắc.

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Em đồng ý hoàn toàn :D
Em đưa lên cho các cụ ofer bàn luận một chút, nhưng xem chừng ít cụ quan tâm.
Ít quan tâm vì có quan tâm cũng chả làm gì đc.
Lạm phát là do tiền nhiều hơn hàng
Giảm phát là do hàng nhiều hơn tiền
Các cụ đều ko can thiệp được, đoán toàn sai, đoán đúng mà làm lệch thời điểm vẫn toi.
Cho nên có đồng nào tiêu hết là chuẩn nhất.

Buonmom

Xe máy
Vấn đề chủ thớt đặt ra vĩ mô quá. Nó có thể là đề tài của một ông tiến sỹ giấy đấy.
Theo em thì, với bối cảnh kinh tế Việt Nam hiện nay cần duy trì lạm phát ở mức có thể kiểm soát được, đừng phi mã, để các anh có tiền còn đưa vào lưu thông thế nên cần có sự can thiệp của Nhà nước ở giai đoạn này là đúng. Bản chất nền kinh tế của chúng ta chưa tự chủ được và quản lý ở góc độ doanh nghiệp phần lớn còn yếu.
Khi nào có 20 anh Vượng thì hãy nói về "Kinh tế thị trường" thực sự.
Có 200 Anh vượng vẫn thế, vì kẻ cầm súng sẽ đề ra luật chơi
Phải là, bao giờ anh vượng, anh long vào bch tw thì mới khác