[Funland] Làm gì với VNairline?

ms0910

Xe tăng
Nói về hàng không tư nhân, cụ thể là VietJet hiện có 4-5 công ty con VietJet Air ở các thiên đường Thuế: British Virgin, Cayman, Singapore. Khi VietJet mua máy bay về (100 từ Airbus, 100 từ Boeing) sẽ bán máy bay cho các công ty con này! Sau đó, thuê lại máy bay từ chính các công ty con!
Giả sử năm 20xx, VietJet dự kiến lãi lớn 6000 tỷ thì sẽ chịu 20% thuế thu nhập doanh nghiệp là tầm 1200 tỷ! Nhưng các công ty con của VietJet có thế đẩy giá thuê may bay lên, khiến lãi giảm xuống 3000 tỷ, lúc này thuế phải chịu chỉ còn là 600 tỷ! Nhà nước sẽ "hụt" mất 600 tỷ thuế, cổ đông mất 2400 tỷ lợi nhuận! Vậy có là "mất" khủng khiếp không???
Đây là bài mà Coca Cola, Grab, Uber,...và các hãng hàng không giá rẻ rất hay sử dụng để né thuế, và "ăn" của cổ đông! Các cụ không để ý chứ Grab nó sang Việt Nam từ 2014 đến nay chưa phải nộp 1 đồng thuế nào đâu!
Nếu ông VietJet và cả ông Bamboo không né thuế, thì sẽ không phải lập công ty con ở thiên đường thuế thế đâu!!! Nên chưa rõ ai mới là người "hút máu" [-X

Em ko có ý kiến phản biện gì, chỉ là làm rõ nội dung, theo bài báo này thì từ 2014-2016, grab chỉ nộp 10 tỷ tiền thuế. Đến năm 2018, là nộp 441 tỷ.

Anita Emi

Xe điện
Thế nếu nhà nước bỏ trần giá vé thì có phải là lũng đoạn không? Anh nào đầu têu? Lảng cái gì mà lảng?
Bỏ giá trần thì là lũng đoạn? Có hiểu lũng đoạn là gì không? Lũng đoạn cái giề?

Ông Ofer nào để quên máy tính ở nhà cho con lên nghịch thế này không biết =))

Bỏ giá trần thì là lũng đoạn? Có hiểu lũng đoạn là gì không? Lũng đoạn cái giề?

Ông Ofer nào để quên máy tính ở nhà cho con lên nghịch thế này không biết =))
Bắt tay nhau bóp cổ người tiêu dùng mà không phải là lũng đoạn à?

Anhdex

Xe tăng
Tiếp viên với đội hỗ trợ nghỉ nhiều rồi đấy cụ. Chỉ sợ mất đội phi công thôi, bao nhiêu tiền mới đào tạo đc 1 chú
Phi công chả chú nào nghỉ đâu cụ 😁 nghề đặc thù nghỉ cũng chả xin đc việc ở đâu 😁 các hãng giờ đều dừng bay hoặc bay rất ít nên bản thân các bạn ý cũng mong muốn đc bay để còn giữ bằng 😁

xukthal.

Xe lăn
Đầu tiên là phải tự cứu: giảm lương, lôi tiết kiệm ra dùng, làm thêm việc khác chờ qua dịch...
Tiếp đó VAY KHÔNG ƯU ĐÃI để duy trì hoạt động kỹ thuật bảo trì tối thiểu và nuôi nhân sự thiết yếu với mức sống qua ngày.
Sau này qua dịch thì THẮT LƯNG BUỘC BỤNG ĐỂ TRẢ NỢ. Ai cảm thấy khó khăn thì tự nguyện nghỉ việc để tuyển lớp mới trẻ khoẻ rẻ hơn.
Họ làm hết từ năm ngoái rồi cụ nhé, tuy nhiên quỹ lương của NLĐ thì quá bé so với chi phí kỹ thuật và khai thác của 1 hãng bay với hơn 100 Mb hiện đại như VNA. Đứa em em ở bên đó nói từ đầu năm 2020 thu nhập chỉ còn 1/3 so với 2019... đã cắt giảm các lđ ko cần thiết nhưng nhiều nhân sự tốt đã bỏ việc.

xukthal.

Xe lăn
Phi công chả chú nào nghỉ đâu cụ 😁 nghề đặc thù nghỉ cũng chả xin đc việc ở đâu 😁 các hãng giờ đều dừng bay hoặc bay rất ít nên bản thân các bạn ý cũng mong muốn đc bay để còn giữ bằng 😁
Chính ra Phi công với TV giờ là khổ nhất, vì nhiều PC/TV mới bay đã mua nhà, mua ô tô trả góp mà toàn loại đắt tiền do lương/thu nhập cao...giờ ko biết lấy đâu trả lãi tháng.

Sai thì nhận sai thôi bác. Cãi cố cũng có biến sai thành đúng được đâu.
Cụ chỉ ra sai ở chỗ nào chứ.
Em nhắc lại "Vietnam Airlines đầu têu đòi chính phủ bỏ trần giá vé, đây là hành vi lũng đoạn thị trường".
Đấy. Cụ chỉ ra xem là sai ở chỗ nào.

hunggal

Xe tăng
Cụ chỉ ra sai ở chỗ nào chứ.
Em nhắc lại "Vietnam Airlines đầu têu đòi chính phủ bỏ trần giá vé, đây là hành vi lũng đoạn thị trường".
Đấy. Cụ chỉ ra xem là sai ở chỗ nào.
Thứ nhất là trong bài báo bác post ở trên thì người đề xuất bỏ giá trần là cục hk chứ không phải VNA. Thứ hai là việc bỏ giá trần hoàn toàn không phải hành vi lũng đoạn thị trường mà bỏ giá trần mới đúng với kinh tế thị trường.

xukthal.

Xe lăn
Thứ nhất là trong bài báo bác post ở trên thì người đề xuất bỏ giá trần là cục hk chứ không phải VNA. Thứ hai là việc bỏ giá trần hoàn toàn không phải hành vi lũng đoạn thị trường mà bỏ giá trần mới đúng với kinh tế thị trường.
Em đính chính: Đề xuất bỏ giá trần là VNA.
Tuy nhiên có vẻ hợp lý vì VNA là HK truyền thống, còn mấy hãng kia là HK giá rẻ...lập giá trần vô hình chung vơ vào 1 nắm...ko công bằng cho hãng bay có đầu tư cao hơn và dịch vụ cao cấp hơn.

Anita Emi

Xe điện
Em xem cụ kiên nhẫn được mấy còm nữa :))

Gặp mịa nó cối xay gió thì đánh đến bao giờ mới thắng ? =))
Biết điều thế là tốt.
Vậy là cụ lươn lẹo nhé.
Em đính chính: Đề xuất bỏ giá trần là VNA.
Tuy nhiên có vẻ hợp lý vì VNA là HK truyền thống, còn mấy hãng kia là HK giá rẻ...lập giá trần vô hình chung vơ vào 1 nắm...ko công bằng cho hãng bay có đầu tư cao hơn và dịch vụ cao cấp hơn.

HungcuongIVB

Xe hơi
Theo đề xuất của Vietnam Airlines, Chính phủ với vai trò chủ sở hữu phần vốn nhà nước hỗ trợ tái cấp vốn với quy mô 12.000 tỷ đồng cho hãng hàng không này, trong đó, chia làm 2 phần: 8.000 tỷ đồng tăng vốn thông qua chào bán thêm cổ phiếu cho cổ đông hiện hữu và 4.000 tỷ đồng vay vốn với lãi suất ưu đãi.
Thế mớ này cơ bản đã xong à các cụ
Mớ này đã thông nhưng nó chưa được giải ngân.

nextlevel2019

[Tịch thu bằng lái]
Cả quốc gia có cái hãng hàng không này thì phải cứu nó chứ. Nói như các ông thì bán cả đất nước đi cho tư nhân làm tất.

hoviethung

Xe lăn
Giá trần hay giá sàn là những biện pháp điều tiết của nhà nước đối với những mặt trái của kinh tế thị trường để bảo vệ quyền lợi của DN hay người tiêu dùng. Nhưng theo mình được biết thì không có nước nào để cho các doanh nghiệp tự do cạnh tự do thuần túy nhất là đối với những mặt hàng thiết yếu cần thiết?