Lái xe số sàn lâu năm chuyển sang số tự động, cần hỏi các anh chị về kiến thức?

kiepvesau

Xe tải
Em đi bao năm chả dùng + - bao giờ

kiepvesau

Xe tải
Xuống dốc thì Colorado này có hỗ trợ đổ đèo mà

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em học số sàn, lúc mua xe cứ lăn tăn sàn hay tđ. Chốt bản td mà méo dám lái vì sợ tai nạn. Cu sale bảo xe của anh ai lái hộ được thế là tự tin phi chầm chậm. Đi vài hôm quen xe nhìn sang số sàn em lại thấy sợ chứ méo thấy sướng hơn td chỗ nào :)) :)) :))
D+/- chắc chỉ cần lúc xuống đèo hãm tốc độ thôi chứ em thấy lên dốc xe nó tự biết mà điều chỉnh chứ nhỉ 8->
Chuẩn đấy bác bên nhật xe tải nó cũng số tự động hết ấy,thế nên đàn bà người ta mới chạy được xe tải đường dài,chung quy là đi số tự động nó sướng thằng người :D

tunglam28062009

Xe tăng
Em đi bao năm chả dùng + - bao giờ
Vậy chứng tỏ cụ chưa cầm lái đổ con đèo nào rồi.
Cơ quan em có đồng chí lái xe tự động bằng 2 chân, rất luột lại chưa thấy tai nạn bao h
Khả năng này đặc biệt đó cụ. Ko phải ai cũng làm đc đâu. Khoảng 2006,2007 xe số tự động bắt đầu phổ biến. Mấy ông bạn e chuyển lái số tđ cứ kêu cái chân trái nó cứ bị nàm thao ấy, để yên ko quen😆.

Duc_Quang

Xe buýt
Khác gì đâu. Nó kiểu như chọn số max ấy. Lúc cụ xuống đèo lúc dốc qua có thể gẩy về D1, đi lúc bớt dốc muốn nhanh hơn thì + lên cho nó lên D2, 3 gì đó. Nếu lao nhanh lại trừ đi. Cơ bản đỡ phanh. Leo dốc thì cứ D mà đi.
Thì vậy em mới nói là tiến, kể cả đường bình thường hay dốc thì cứ để D mà đi, xe nó tự tính được. Còn xuống dốc thì em dùng số L, 2, 1 (chứ k phải D-, em quên). E đã hiểu D+ và - sử dụng thế nào. Thanks.

Mzc

Xe điện
Thì vậy em mới nói là tiến, kể cả đường bình thường hay dốc thì cứ để D mà đi, xe nó tự tính được. Còn xuống dốc thì em dùng số L, 2, 1 (chứ k phải D-, em quên). E đã hiểu D+ và - sử dụng thế nào. Thanks.
Vâng. Một số xe chỉ có L, 2, 1. Còn một số dòng thường cao hơn tí thì có + -, nó có nhiều lựa chọn hơn. Em hay dùng khi đi 7 chỗ. Còn em có con mẹc có lẫy trên tay nhưng gần như e k dùng bao giờ.

Mzc

Xe điện
Cơ quan em có đồng chí lái xe tự động bằng 2 chân, rất luột lại chưa thấy tai nạn bao h
Vẹo vọ hết cả người chứ hay gì đâu. Còn lái quen thì vẫn lái được thôi. Trước em nhớ có cụ khả nổi (nhớ k nhầm là Chã hay Chánh ấy) trên này cũng đi kiểu đó và bảo thủ kiểu đó. Em chỉ thấy buồn cười thôi.

Mzc

Xe điện
Cụ ko đi dốc hay chưa đi đồi bao giờ ah. Như lên đền giọng hà nội nó 2km. Cụ để D nó hại máy. Cho sang + mà đi đồi hay dốc cao chứ.
Em ngày nào cũng chạy mà chưa bao giờ dùng khi leo dốc. Chỉ dùng khi xuống dốc thôi.
Ngày nào cũng đi khoảng 100 km đèo dốc đúng nghĩa.

Chỉnh sửa cuối:

Giohanoi

Xe buýt
E ké thớt: Hàng ngày e hay qua cầu Chương Dương vào lúc 5h30 chiều, lúc đó đường đông nên phanh ga liên tục ở giữa dốc. Trong trường hợp đó có nên chuyển sang chế độ số tay ko, hay vẫn để D? E lái mới, xin các cụ tí kinh nghiệm.
Dốc cầu Chương Dương quá ngắn để chuyển sang chế độ số tay cụ ạ. Chỉ khi nào đổ đèo dài khoảng chục km mới chuyển vì chuyển về số tay cũng khá khó chịu là nếu sang số nhanh quá thì xe lao dốc rất nhanh còn không chuyển số thì lại bị quá chậm. Số tự động nó hay ở chỗ đó. Chỉ khi lao dốc đổ đèo dài, lực quán tính lớn mới cần chuyển về số tay để hãm động cơ bằng số thấp thôi. Cụ lên xuống mấy con dốc ngắn đạp phanh là được rồi

Hoàng_Phú Thọ

Xe container

kienvinh

Xe lăn
D là Đi, D+ là đi tiến, D- là đi lùi. R là Rẽ, P là phanh, cứ thế mà dùng cụ ah!
Còn cái cái vị trí có chữ N khi nào Nghỉ thì ta đẩy cần số tới vị trí đó phỏng cụ?

Xe Mỹ mà Việt hóa dễ hiểu quá.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Còn cái cái vị trí có chữ N khi nào Nghỉ thì ta đẩy cần số tới vị trí đó phỏng cụ?

Xe Mỹ mà Việt hóa dễ hiểu quá.
N là Mo. Khi dừng đèn đỏ thì cụ về N. Khi đỗ xe thì đóng chết số P.

pooka

Xe container
Em học số sàn, lúc mua xe cứ lăn tăn sàn hay tđ. Chốt bản td mà méo dám lái vì sợ tai nạn. Cu sale bảo xe của anh ai lái hộ được thế là tự tin phi chầm chậm. Đi vài hôm quen xe nhìn sang số sàn em lại thấy sợ chứ méo thấy sướng hơn td chỗ nào :)) :)) :))
D+/- chắc chỉ cần lúc xuống đèo hãm tốc độ thôi chứ em thấy lên dốc xe nó tự biết mà điều chỉnh chứ nhỉ 8->
Em cũng thấy tuổi 4x trở lên thì nên đi số tự động cho nó nhàn cái thằng người. Lúc đầu thấy đạp côn vào số xoành xoạch thấy hay vì nghĩ nó pro như múa. Về sau 4x tuổi thấy nó chẳng có gì hay nữa. Nhẹ nhàng nhàn nhã là hay nhất.

Cuongnh5256

Xe điện
Em cũng thấy tuổi 4x trở lên thì nên đi số tự động cho nó nhàn cái thằng người. Lúc đầu thấy đạp côn vào số xoành xoạch thấy hay vì nghĩ nó pro như múa. Về sau 4x tuổi thấy nó chẳng có gì hay nữa. Nhẹ nhàng nhàn nhã là hay nhất.
Cứ đèn đỏ thì về N kéo phanh tay ngồi ngắm gái, đèn xanh thì sang số là đi. Ko phải lo côn phanh vù ga lên số các kiểu. Em thấy số tự động cứ nhẹ nhàng ko thốc ga cũng đâu có tốn xăng lắm đâu mà lại nhàn thân =))