[Funland] Ký ức về đợt sụt giảm giá BĐS giai đoạn 2012-2013 !

thanh.long

Xe tăng
- Em nhận thấy xu thế đang tốt thì... nhiều người lại lo lắng. :))
- Nhưng lúc thị trường xuống thì nhiều người lại không dám cắt lỗ.
- Lúc thị trường đáy thì nhiều người lại cắt.

:|

Cái khó trên thị trường là gống lãi, cắt lỗ. Nhưng phần đa lại gồng lỗ, cắt lãi :))
Mỗi sale ở giữa là thu tiền hoa hồng mỏi tay, lỗ hay lãi là việc của chủ bds còn sale ko quan tâm vì cứ cọc xong là đã có hoa hồng

nvht

Xe điện
Thực ra để đóng băng theo mình cần ít nhất 1/2 yếu tố:
- Lãi suất phải tăng mạnh: Đúng cho giai đoạn 2012-2013 và 2022. Các thành phần ôm bom không chịu được phải nhả ra.
- Giá vượt quá sức mua của người tiêu dùng cuối cùng. Thì kể cả ls thấp bong bóng cũng có thể vỡ, vì cứ chuyền đi chuyền lại mãi, cuối cùng ko có người mua nữa thì vòng quay lại phải STOP.
Ví dụ đất đấu giá hôm qua, lô 262tr, 62.5m2 thì riêng tiền đất thôi đã 16.25 tỷ. Làm cái nhà 4 tỷ nữa thì tròn 20 tỷ. Theo hiểu biết hạn hẹp của mình thì chưa nghĩ ra ai sẽ làm nhà ở mảnh 16.25 tỷ này.
Để nó kích hoạt cần một sự kiện nào đó. Mình cũng đang chờ đợi thôi.
TQ lãi suất thấp mà BĐS đang đóng băng đấy cụ

minhkhang11

Xe hơi
TQ lãi suất thấp mà BĐS đang đóng băng đấy cụ
Trung Quốc là còn do thừa cung nhg giá giảm chủ yếu ở toàn các tp nhỏ. Chứ BK, THai thì dân vẫn ngày càng k mua đc nên xuất hiện thế hệ nằm ngửa đấy. Hà Nội thì thiếu cung lại là nhập cư thì cứ tăng. Dù có dân số giảm thì lại như Nhật Bản, đất vùng nông thôn các tp loại 3,4 giảm chứ trung tâm thủ đô nơi nhiều cơ hội làm việc, học hành thì lấy đâu ra giảm. Nên thực tế chứ đừng cực đoan quá ạ. E cũng chán nhg mà nhiều khi phải chấp nhận nhà ở HN thì k giảm. Nhg mà mấy chỗ nát bét ngáo điên thì e cũng k bh mua.

eterniti

Xe điện

nvht

Xe điện
Trung Quốc là còn do thừa cung nhg giá giảm chủ yếu ở toàn các tp nhỏ. Chứ BK, THai thì dân vẫn ngày càng k mua đc nên xuất hiện thế hệ nằm ngửa đấy. Hà Nội thì thiếu cung lại là nhập cư thì cứ tăng. Dù có dân số giảm thì lại như Nhật Bản, đất vùng nông thôn các tp loại 3,4 giảm chứ trung tâm thủ đô nơi nhiều cơ hội làm việc, học hành thì lấy đâu ra giảm. Nên thực tế chứ đừng cực đoan quá ạ. E cũng chán nhg mà nhiều khi phải chấp nhận nhà ở HN thì k giảm. Nhg mà mấy chỗ nát bét ngáo điên thì e cũng k bh mua.
Vâng, cùng chờ xem thời gian tới BĐS HN có như TQ không cụ nhé

Quê bầm

Xe container
Giờ phân khúc bình dân ko có cung sơ cấp, nếu có chỉ là thứ cấp mà ko nhiều(do nhóm này chỉ có một căn để ở). Các nhà phát triển bđs tập trung chủ yếu ở phân khúc trung cao cấp, họ tạo ra các căn hộ 50-70m2 giá 4-7ty để bán cho nhóm trung lưu (thu nhập bình quân hộ GĐ>40mil, vay bank tầm<50% để mua nhà. Nên nếu nhóm dân cư này ở HN tăng thì giá nhà rất khó giảm. Chỉ khi có khủng hoảng kinh tế và mọi người thắt chi tiêu. Nhưng khi khủng hoảng thì người cận trung lưu trở xuống sẽ nghèo trước tiên. Tuy nhiên, về cơ bản kinh tế nó có tính chu kỳ tăng trưởng rồi suy thoái, nên nếu hiện nay chưa đủ tiền thì cũng đừng fomo mà dính bẫy nợ, nếu ko biết đầu tư thì cứ tiếp tục gửi tk theo kiểu lãi mẹ đẻ lãi con, sẽ tới ngày cash is King.
Đội đầu tư gom nhà khúc 3-5 tỷ mạnh quá cụ ạ, cặp đôi trẻ đi làm trục năm tiết kiệm đx 1-2 tỷ vay thêm bank và gia đình cỡ đó nữa mà ko đua nổi với đội trung niên và đội nhóm đầu tư, em đi xem hộ vài căn 3-4ty mà toàn về nhì ko mua kịp

thanh.long

Xe tăng
Đội đầu tư gom nhà khúc 3-5 tỷ mạnh quá cụ ạ, cặp đôi trẻ đi làm trục năm tiết kiệm đx 1-2 tỷ vay thêm bank và gia đình cỡ đó nữa mà ko đua nổi với đội trung niên và đội nhóm đầu tư, em đi xem hộ vài căn 3-4ty mà toàn về nhì ko mua kịp
Người dân có tiền đầu tư thời gian vừa qua găm hàng căn hộ chung cư phân khúc 3-5 tỷ khá nhiều, do giá mở bán các chung cư mới cứ đẩy tăng nên những người đầu tư ôm chung cư 3-5 tỷ càng ôm giữ tiếp chưa bán ra đó cụ

minhkhang11

Xe hơi
Vâng, cùng chờ xem thời gian tới BĐS HN có như TQ không cụ nhé
Thoái mái đi, vì nó có sao giảm cũng ko phải theo cách TQ. TQ lại đang phải ra sức cứu BDS rồi. Việt Nam may chưa bị khủng hoảng thừa cung. Xung quanh e nhiều ng vẫn mua lắm, mua tích sản, mua ở, 4-5 tỷ nhiều ng có lắm mà còn chẳng phải vay ý chớ. E bán nhà ở otofun mà bán phút mốt :D chẳng cần qua sale luôn:D

logiha

Xe đạp
Người dân có tiền đầu tư thời gian vừa qua găm hàng căn hộ chung cư phân khúc 3-5 tỷ khá nhiều, do giá mở bán các chung cư mới cứ đẩy tăng nên những người đầu tư ôm chung cư 3-5 tỷ càng ôm giữ tiếp chưa bán ra đó cụ
Hôm trước em ra công chứng, thấy bên cạnh đang giao dịch một căn hộ 65m2 mà cái trang lịch sử biến động dài dằng dặc. Riêng năm 2024 đã qua 9 đời chủ. Đúng là dân dầu tư đợt rồi đổ vào mua chung cư phân khúc này rất nhiều.

thảo nguyễn vinhomes

Xe buýt
{Kinh doanh Bất động sản}
Mỗi sale ở giữa là thu tiền hoa hồng mỏi tay, lỗ hay lãi là việc của chủ bds còn sale ko quan tâm vì cứ cọc xong là đã có hoa hồng
Lại chuyên mục khó, dễ nghề nghiệp lạc đề.

Nếu cụ nghĩ là dễ , với muốn mỏi tay thì em trân trọng kính mời cụ tham gia sale bđs với em cho vui ạ. :))

Chỉnh sửa cuối:

Tropical Forests

Xe đạp
Thoái mái đi, vì nó có sao giảm cũng ko phải theo cách TQ. TQ lại đang phải ra sức cứu BDS rồi. Việt Nam may chưa bị khủng hoảng thừa cung. Xung quanh e nhiều ng vẫn mua lắm, mua tích sản, mua ở, 4-5 tỷ nhiều ng có lắm mà còn chẳng phải vay ý chớ. E bán nhà ở otofun mà bán phút mốt :D chẳng cần qua sale luôn:D
Theo em thì VN đi sau TQ một thời gian dài. So sánh KCN ở Thượng Hải, Thâm Quyến và KCN Sóng Thần ở miền Nam, là KCN đầu tiên thì khoảng cách là vài chục năm.
Nền kinh tế đi sau, chắc chắn sẽ rút kinh nghiệm của phía đi trước, nhất là nhìn thấy rõ ràng trong bức tranh toàn cảnh của nền kinh tế, hậu quả của nó.
Vậy em nghĩ, để hòa hợp nhiều tiêu chí, BĐS VN sẽ tránh được vết xe đổ đó. Các bác nhà mình vận hành nền kinh tế cũng ra gì và này nọ phết đấy =D> 7% tăng trưởng năm nay có vẻ khả thi.
Nếu lãi suất về mức 8%/năm, BĐS sẽ đi ngang như từ 2019 trở về trước, ko sụp đổ nhưng cũng không phát triển nóng nữa.

Tropical Forests

Xe đạp
Theo em thì VN đi sau TQ một thời gian dài. So sánh KCN ở Thượng Hải, Thâm Quyến và KCN Sóng Thần ở miền Nam, là KCN đầu tiên thì khoảng cách là vài chục năm.
Nền kinh tế đi sau, chắc chắn sẽ rút kinh nghiệm của phía đi trước, nhất là nhìn thấy rõ ràng trong bức tranh toàn cảnh của nền kinh tế, hậu quả của nó.
Vậy em nghĩ, để hòa hợp nhiều tiêu chí, BĐS VN sẽ tránh được vết xe đổ đó. Các bác nhà mình vận hành nền kinh tế cũng ra gì và này nọ phết đấy =D> 7% tăng trưởng năm nay có vẻ khả thi.
Nếu lãi suất về mức 8%/năm, BĐS sẽ đi ngang như từ 2019 trở về trước, ko sụp đổ nhưng cũng không phát triển nóng nữa.
Khi đó, em đoán rằng các khu ngoại ô giá cao chưa có giá trị sử dụng, hoặc chưa tạo được dòng tiền sẽ bị ảnh hưởng nhiều nhất. Trừ những khu quá rẻ, kiểu ngồi chiếu rồi, có trúng gió ngã lăn ra, thì vẫn là trên chiếu :D

Chỉnh sửa cuối:

logiha

Xe đạp
Nhg đừng chui vào mấy chung cư xập xệ, nhà ngõ ngách chằng chịt sợ lắm.
Mọi người cứ nói thế chứ bản thân em gia đình tầng lớp lao động, em đã ở nhà trong cái ngõ chỉ 1 xe máy đi vừa, và em đã ở tập thể cũ nát xây từ những năm 1950. Chẳng làm sao cả. Chịu khó sửa chút để không bị ẩm với mốc là ok.

Với rất nhiều người kinh tế eo hẹp thì họ quan trọng là nhà vừa túi tiền và vị trí trung tâm, còn mấy yếu tố như cũ và ngõ ngách có thể bỏ qua được.

minhkhang11

Xe hơi
Các bác ở trên rõ ràng nhìn thấy bài học ở TQ để tránh mà nên khi ls tăng vọt năm 2022 cũng duy trì thời gian ngắn và Việt Nam liên quay xe csach. Giai đoạn vừa rồi tỉ giá căng nhg vẫn cố duy trì ls thấp hỗ trợ kte đấy thôi. Việt Nam mình chưa bị thừa cùng bds như TQ. Tuy nhiên đơt này nhiều chỗ ngáo thật. Tuy nhiên về nhà ở thì tốt nhất cứ đủ khả năng rồi tính sao hợp lý mà mua chứ chờ đợi từ covid đến h rõ ràng mình là ng đi lùng sục tìm mua ở nên biết ko giảm. Nhg đừng chui vào mấy chung cư xập xệ, nhà ngõ ngách chằng chịt sợ lắm

minhkhang11

Xe hơi
Mọi người cứ nói thế chứ bản thân em gia đình tầng lớp lao động, em đã ở nhà trong cái ngõ chỉ 1 xe máy đi vừa, và em đã ở tập thể cũ nát xây từ những năm 1950. Chẳng làm sao cả. Chịu khó sửa chút để không bị ẩm với mốc là ok.

Với rất nhiều người kinh tế eo hẹp thì họ quan trọng là nhà vừa túi tiền và vị trí trung tâm, còn mấy yếu tố như cũ và ngõ ngách có thể bỏ qua được.
thì phải tuỳ vs từng ng, còn e thì ko ở đc vậy và tư duy của e là vậy mong bác thông cảm.

Tropical Forests

Xe đạp
Hiện giờ mặt bằng cho thuê, trừ chung cư do thiếu cung nên giá tăng. Còn mặt bằng cho thương mại dịch vụ, SXKD giá khá thấp so với trước dịch.
Nếu kinh tế phục hồi thêm nữa, nhu cầu vay vốn sẽ tự đẩy tăng mặt bằng lãi suất. Cùng lúc đó, giá thuê mặt bằng sẽ tăng. Vậy em mới nghĩ rằng, giai đoạn đó nên trú ẩn vào BĐS dòng tiền.
Phần còn lại, do đã tăng nóng, cần thời gian tích lũy, cho đến khi phù hợp với năng lực tài chính của người dùng cuối. Người đầu tư/đầu cơ ko thoát kịp, sẽ phải đứng chờ họ để trao sổ hồng.

minhkhang11

Xe hơi
Hiện giờ mặt bằng cho thuê, trừ chung cư do thiếu cung nên giá tăng. Còn mặt bằng cho thương mại dịch vụ, SXKD giá khá thấp so với trước dịch.
Nếu kinh tế phục hồi thêm nữa, nhu cầu vay vốn sẽ tự đẩy tăng mặt bằng lãi suất. Cùng lúc đó, giá thuê mặt bằng sẽ tăng. Vậy em mới nghĩ rằng, giai đoạn đó nên trú ẩn vào BĐS dòng tiền.
Phần còn lại, do đã tăng nóng, cần thời gian tích lũy, cho đến khi phù hợp với năng lực tài chính của người dùng cuối. Người đầu tư/đầu cơ ko thoát kịp, sẽ phải đứng chờ họ để trao sổ hồng.
Shophouse la liệt ấy, chỗ Tố Hữu ấy có ai thuê đâu cơ chứ hic. Nhà ở thì chẳng có xây lắm mấy cái khỉ gió đấy làm j. Nói chung thừa phân khúc này thiếu phân khúc nhà ở quá nên mới thành ra vậy.

minhkhang11

Xe hơi
Mua khó lắm bác, e mua bán e biết, đội đầu tư họ mua nhanh lắm, chồng tiền hôm trc hôm sau luôn ấy. Còn ng mua thật thì còn phải ngắm nghía tính toán đủ thứ mới dám quyết. Năm nay ng bán cũng buồn ng mua cùng buồn cả ấy.

Tropical Forests

Xe đạp
Shophouse la liệt ấy, chỗ Tố Hữu ấy có ai thuê đâu cơ chứ hic. Nhà ở thì chẳng có xây lắm mấy cái khỉ gió đấy làm j. Nói chung thừa phân khúc này thiếu phân khúc nhà ở quá nên mới thành ra vậy.
Đấy vẫn là chỗ chưa có giá trị sử dụng, nên chưa tạo được dòng tiền cụ ạ, như em nhắn ở trên :x