[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

TieuFu

Xe container
Ối giời, đánh thế này là có kackmang ngay. Ở quê em nhiều gia đình có hàng ngàn mét, loanh quanh cũng chỉ làm nông nghiệp. Giờ oánh thế thì thấy gì ra mà đóng. Trừ khi từng thành phố có luật thuế riêng như liên bang của các nước to.
Trước em có nói rồi, đánh linh tnh theo mồm một số cụ thì đầu tiên là mấy ông dân tộc miền núi trúng đạn ! Kk

TieuFu

Xe container
Em là em không làm gì nữa, đóng cửa công ty rồi, về quê làm cái cửa hàng gì đó nhỉ nhằng đủ ăn chứ ko tích tiền để bị cướp lại nưa
Cụ chán nhể , nhẽ không tích tiền thì cũng phải thế thiên hănhf đạo, lấy của nhà giaư chia cho nhà nghèo chớ !

Tiểungưnhi88

Xe điện
VenCity biến thành Venhomes phỏng cụ? Xin nhà ở XH rồi thoát xác, a tôi bài vở món bđs thì đỉnh kout rồi, tiếc là không mang món đó vào sx được nên lại quay về máng đất cạp đất ăn thôi, e không coi trọng bọn đào múc xúc bán, tài cán ao làng chứ cạnh tranh sòng phẳng thì ăn cháo hết. E cũng như nhiều cụ ở đây ghét họ vì họ sẽ làm những người làm ăn chân chính phải vật lộn vì những nhu cầu cơ bản.
Em có suy nghĩ một phàn giống cụ. Đất đủ ở nhà đánh thuế miếng 2 vào lên vài tr/m. Chuyển nhượng thì bđs thứ 2 thuế giã ngập mặt, để tiền còn lao vào lĩnh vực khác. Chứ cày cả đời ko mua được miếng đất là thật cụ ạ.

TieuFu

Xe container
Em có suy nghĩ một phàn giống cụ. Đất đủ ở nhà đánh thuế miếng 2 vào lên vài tr/m. Chuyển nhượng thì bđs thứ 2 thuế giã ngập mặt, để tiền còn lao vào lĩnh vực khác. Chứ cày cả đời ko mua được miếng đất là thật cụ ạ.
Dễ eng ! Hích !

tkmoi

Xe tải
Lúc đó giá nhà cho thuê sẽ càng cao.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nhà nước sẽ có trợ giá, hỗ trợ cho doanh nghiệp làm mảnh này.
Chứ giờ 3 tỷ kiếm chung cư hà nội khá khó, nếu gia đình ko có hỗ trợ các bạn trẻ đi làm mua nhà sợ khó,... ngoảnh đi ngoảnh lại vài chục năm còn khó nữa.

Felix Navi

Xe hơi
Ok thôi :D

Kết quả Tổng điều tra dân số và nhà ở năm 2019 của Tổng cục Thống kê, cả nước có 88,1% hộ gia đình sở hữu nhà riêng, 11,4% hộ dân cư phải đi thuê mượn của nhà nước.

Riêng HN và HCM, số thuê nhà là 20 và 33%. Đấy là 2019.

View attachment 8751954
Mạn phép cho em hỏi ngu tí là ở xứ ta có thể "không có nhà" được ạ? Khai sinh ra là đã có thông tin thường trú của cha mẹ, làm cái chứng minh nhân dân đầu đời là phải cầm hộ khẩu ra cho conan xem, bây giờ căn cước cũng vẫn còn dòng địa chỉ. Tức là theo em hiểu, ở xứ ta mà muốn đủ đầy quyền lợi học hành, an sinh thì phải có tên trong một hộ khẩu nào đó, và theo cách thức thống kê thì cứ có tên trong 1 khẩu mà nhà đó không phải thuê từ người khác (nhà nước chẳng hạn) thì tính là "hộ gia đình có nhà." Tính theo cách này thì 1 hộ có dăm ba chục người cũng bình thường, và toàn bộ những người này đều được xem là "có nhà", bất kể họ đang lang bạt chui rúc xứ nào. Bởi do quy tắc quản lý này nó mới dẫn đến tỉ lệ "hộ gia đình có nhà" cao, chứ không phải vì phần đông giàu có gì. Em hiểu thế có chỗ nào sai không ạ?

cadan

Xe container
Trước em có nói rồi, đánh linh tnh theo mồm một số cụ thì đầu tiên là mấy ông dân tộc miền núi trúng đạn ! Kk
Đất NN với đất vườn ai đánh thuế cao ạ

Ngta đánh thuế cũng phải phân loại theo công năng và giá trị

Ví dụ đât Nn mấy nghìn met tổng giá mấy trăm tr thì thuế đáng bao nhiêu

cadan

Xe container
Mạn phép cho em hỏi ngu tí là ở xứ ta có thể "không có nhà" được ạ? Khai sinh ra là đã có thông tin thường trú của cha mẹ, làm cái chứng minh nhân dân đầu đời là phải cầm hộ khẩu ra cho conan xem, bây giờ căn cước cũng vẫn còn dòng địa chỉ. Tức là theo em hiểu, ở xứ ta mà muốn đủ đầy quyền lợi học hành, an sinh thì phải có tên trong một hộ khẩu nào đó, và theo cách thức thống kê thì cứ có tên trong 1 khẩu mà nhà đó không phải thuê từ người khác (nhà nước chẳng hạn) thì tính là "hộ gia đình có nhà." Tính theo cách này thì 1 hộ có dăm ba chục người cũng bình thường, và toàn bộ những người này đều được xem là "có nhà", bất kể họ đang lang bạt chui rúc xứ nào. Bởi do quy tắc quản lý này nó mới dẫn đến tỉ lệ "hộ gia đình có nhà" cao, chứ không phải vì phần đông giàu có gì. Em hiểu thế có chỗ nào sai không ạ?
Chuẩn ạ

Thế em mới hỏi cư dân có nhà thì tính cả trẻ con mới đẻ ko?

Một cái nhà được tính tới 5 lần gán cho sở hữu của 5 thành viên gđ thì nói làm gì ạ

cadan

Xe container
Nhà nước sẽ có trợ giá, hỗ trợ cho doanh nghiệp làm mảnh này.
Chứ giờ 3 tỷ kiếm chung cư hà nội khá khó, nếu gia đình ko có hỗ trợ các bạn trẻ đi làm mua nhà sợ khó,... ngoảnh đi ngoảnh lại vài chục năm còn khó nữa.
Giá nhà cho thuê cao lên/giá trị đầu tư mới là đúng ạ.

Vì giá như hiện nay, chỉ bằng 2-3% khoản tiền mua nhà, là điều phi lý

Smile1102

Xe container
Bạn cụ làm it à mà lương toàn mấy trăm củ cao thế ; lương thế mà ko mua đc nhà thì tự trách mình
Em làm IT , bạn em làm cho các hãng công nghệ nhiều hoặc làm kiểu director hoặc CIO, CDO, Chief Architect ... của bank hoặc cty công nghệ tương đối chút nên tầm xung quanh 200 ko hiếm.
Tất nhiên nhà đều mua đc ko nhiều thì ít nhưng vất và nghèo hơn đội ko đóng thuế mấy :).
Em thấy bản thân em tầm 4-5 năm nay tham gia vụ đất cát tí thì trung bình nguồn từ đầu tư BDS đếm cua trong lỗ thì cũng bằng đi làm thuê. Tuy nhiên em cũng ko thấy vui lắm vì giá đất lên cao mà cảm thấy nó hơi quá đà, tuy nhiên vì thời thế nên cũng phải tham gia thị trường thôi.

toyota219

Xe điện
Sau vài tháng zìa để nghiên cứu thì trường hợp của e sẽ bỏ xèng vào SP100 rồi lấy tiền đó đi thuê. Tỷ lệ thuê/ giá quá thấp😂😂😂😁

Easy girl

Xe tăng
Ai ca ngợi ngoài lũ cò vạc bơm thổi đâu cụ. tầm tiền đó thiếu gì lựa chọn hợp lý trong nội thành. Người có tiền mà ngu thì ít lắm =)).
Đội đấu giá đât nhỏ lẻ thì bị cả XH chửi

Còn ai đó set giá cao ngât thì được ca ngợi

kobietdatlagi

Xe tải
Vì bạn mợ là người châu Á lập nghiệp nước ngoài đời thứ nhất nên sẵn sàng hạn chế nhu cầu khác để lo nhà. Chị em sang Canada lần gần nhất nói chuyện có 7 cái cơ. Nhưng con chị ấy là đã khác rồi.
Vì cụ nói ở các nước phát triển người làm công ăn lương mua nhà ko đơn giản nên em nêu ví dụ bạn em trong vòng chưa đến chục năm, từ 1 gia đình nhập cư làm công ăn lương mua 2 căn nhà. Mà nhà kiểu có sân vườn hay như VN mình gọi là biệt thự ý. Tất nhiên là bạn cũng sống vừa đủ nhưng ko đến mức tiết kiệm đâu. Vẫn đi du lịch, về VN thường xuyên vì 2 bên bố mẹ đều già yếu.

Chỉnh sửa cuối:

redcode

Xe điện
Năm nay làm ăn ai cũng kêu khó mà a V bán đất vẫn đỉnh cao.

Entropy

Xe tăng
Quả đất cát chung cư từ đầu năm đến giờ ảo thực sự, có cảm giác có một thế lực vô hình nào đó đang cố đánh lên một mặt bằng mới.

TorienT

Xe container
Vì cụ nói ở các nước phát triển người làm công ăn lương mua nhà ko đơn giản nên em nêu ví dụ bạn em trong vòng chưa đến chục năm, từ 1 gia đình nhập cư làm công ăn lương mua 2 căn nhà. Mà nhà kiểu có sân vườn hay như VN mình gọi là biệt thự ý. Tất nhiên là bạn cũng sống vừa đủ nhưng ko đến mức tiết kiệm đâu. Vẫn đi du lịch, về VN thường xuyên vì 2 bên bố mẹ đều già yếu.
Cơ cấu chi tiêu của người nhập cư đời đầu với dân bản xứ khác ạ. Ngay cùng một quốc gia thì bạn em sinh ra ở Hà Nội tỉ lệ tự mua được nhà thấp tuyệt đối so với bạn bè e sinh ra ở tỉnh.

quangzizi

Xe tăng
Bài rất hay. Ai quan tâm đến tình hình kinh tế Việt Nam, đặc biệt là chính sách kinh tế vĩ mô thì nên đọc. E copy lại. Các cụ chịu khó, rất hay.
Ở một topic khác em có viết, em đánh giá bài này phiến diện sai về gốc rễ thời điểm so sánh, tác giả đánh giá VN thua TQ 6 7 năm bằng thời điểm mở cửa nhưng thực tế phải thua 15 - 17 - 20 năm. TQ bình thường hóa với Mỹ 1979, VN 1995. Cao tốc hiện đại đầu tiên TQ 1988, VN 2009. TQ có BYD 2003 VN Vinfast 2017. TQ làm tàu siêu tốc 2008, VN chắc 2025?? Nói chung VN thua TQ xa nên so sánh sẽ chả đi đến đâu cả vì kém quá chưa đáng để so sánh.

Thêm nữa rất nhiều cái gọi là tỷ lệ R&D cao ngày trước của TQ là do các doanh nghiệp nước ngoài buộc phải chuyển giao công nghệ / đầu tư RIÊNG cho thị trường tỷ dân. Tất nhiên giờ thì là nội lực nhưng 15 - 20 năm trước các cụ cũng quá quen hình ảnh TQ copy các sản phẩm phương tây còn gì.

Chốt lại là không đơn giản như chuyên gia đánh giá là Chaebol, mà với em phải có cú thúc đẩy (chip, công nghệ thép, xe etc...) , chứ không thì VN cũng sẽ làng nhàng dưới TQ một bậc, điều đó phản ánh đúng tiền lực hai nước chứ chả có gì đáng bàn.

quangzizi

Xe tăng
lương 200tr /tháng
2.4 tỷ/năm

tương đương 95k/năm ở Mẽo

ko mua được nhà 800k-1tr đô ạ?

và như vậy nhà 1tr đô ở nước có quy mô kinh tế gấp mấy chục lần VN chỉ bằng giá nhà ở VN rồi
Mua làm sao được, ở Mỹ họ đánh giá chỉ nên mua từ 3 đến 5 lần thu nhập. Đội 95k chỉ mua nhà 400k thôi, cũng như ở VN mua nhà tầm 10 tỷ cùng lắm 15 tỷ. Hợp lý rồi còn gì nếu không có khoản tiết kiệm nào lớn khác.