[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

cuongtelecoms

Xe buýt
Thế này thì lại k khuyến khích kiếm tièn nhỉ, ăn chơi cho hết chứ tích lũy chi cho mệt
Đối với các nước phát triển cao (kiểu như Hàn Quốc) thì nhà nước đúng là không khuyến khích người dân tích luỹ nhiều quá mà chỉ cần tỉ lệ tích luỹ thấp thôi. Phần còn lại phải tiêu dùng để taoj động lực phát triển kinh tế. Thực tế, dân VN mình vẫn nghèo nên có tư tưởng tích luỹ và thường tích luỹ qua BĐS (còn tỉ lệ nhỏ nữa là tích luỹ qua vàng, tiền). Chứ giờ giả thiết cụ làm 40 năm rồi để ra một cái nhà và đất, con cụ cũng làm thêm 1 cái nhà và đất sau 40 năm (ngoài cái được thừa kế)…. Cả xã hội như thế thì ở sao hết và việc tích luỹ đến lúc nào đó nó sẽ đến ngưỡng.
Bản chất cuộc sống là cụ lo đời cụ thôi, nuôi các cháu tới tuổi 18 hoặc 22 thôi còn sau đó, các cháu ấy tự lập nghiệp. Nếu cụ để cho cháu ấy một mảnh đất và một căn nhà (cấp 4 đi) thì sau này, mục tiêu của cháu ấy chỉ là từ cái nhà cấp 4 đấy kiên cố hoá lên, sắm thêm một số máy móc, dụng cụ (hiện đại hoá cuộc sống). Như em thấy em họ em ở Mỹ, em trao đổi với nó thì nó xác định là có việc và mua nhà thì trả góp 30 năm thì được cái xác nhà. Nhưng cơ bản là khi đó đến lúc nghỉ hưu rồi. Giả dụ sống thêm 20 năm sau đó (thọ 80 tuổi) thì sau khi mất đi, cái nhà cũng giá trị chỉ còn tương đối thấp và thừa kế lại cho con nó (nếu không có nhà mà đi thuê cả cuộc đời thì cũng bình thường). Lưu ý là thuế thừa kế khá cao nên bản chất để lại cho con nó cũng ít thôi, tự lập nghiệp là chính (sau khi bố mẹ đã cho ăn học tuỳ khả năng).
Con nó, sau khi đi học, đi làm thì cũng xác định là sau khi làm khoảng 30 năm thì cũng được cái xác nhà mới (nếu không có nhà thì phải tiết kiệm hay tích luỹ nhiều hơn chút, còn nếu có xác nhà được thừa kế thì lại tăng tỷ lệ tiêu dùng lên). Hầu hết mọi người sẽ nghĩ vậy và hầu hết xã hội sẽ vận hành với nguyên lý như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

thanhphuong06

Xe tải
Mạn phép cho em hỏi ngu tí là ở xứ ta có thể "không có nhà" được ạ? Khai sinh ra là đã có thông tin thường trú của cha mẹ, làm cái chứng minh nhân dân đầu đời là phải cầm hộ khẩu ra cho conan xem, bây giờ căn cước cũng vẫn còn dòng địa chỉ. Tức là theo em hiểu, ở xứ ta mà muốn đủ đầy quyền lợi học hành, an sinh thì phải có tên trong một hộ khẩu nào đó, và theo cách thức thống kê thì cứ có tên trong 1 khẩu mà nhà đó không phải thuê từ người khác (nhà nước chẳng hạn) thì tính là "hộ gia đình có nhà." Tính theo cách này thì 1 hộ có dăm ba chục người cũng bình thường, và toàn bộ những người này đều được xem là "có nhà", bất kể họ đang lang bạt chui rúc xứ nào. Bởi do quy tắc quản lý này nó mới dẫn đến tỉ lệ "hộ gia đình có nhà" cao, chứ không phải vì phần đông giàu có gì. Em hiểu thế có chỗ nào sai không ạ?
Cụ đúng rồi. :D

Cái home ownership chỉ thể hiện số nhà cho thuê/tổng số nhà. Con cái ở chung bố mẹ cũng tính là có nhà luôn.

Số này không hề thể hiện được chính xác bao nhiêu người sở hữu nhà, nhưng các bố bds mang về hít hà như thật :D

quangzizi

Xe tăng
Cá nhân em thì thế nào cũng được, khó thì khó chung cả thiên hạ lo gì (như thi đại học ấy, đề khó thì khó chung, điểm thấp thì cả làng cùng thấp thôi). Cứ chịu khó học hành, có kiến thức, có sức khỏe và chăm chỉ làm việc thì không lo sợ đói, kiểu gì cũng có nhà. Cứ nằm trong top 5-10% thì kiểu gì cũng sướng :))
Chính xác, nhiều người thích sập. Nhưng giờ sập phát thì sập hết chứng, thu nhập, vàng,... Đồng ý phải tìm giải pháp cân bằng nhưng giá không phải tự nhiên mà tăng tới hôm nay và cũng sẽ không tự nhiên sẽ giảm. Muốn luôn an tịnh chỉ có cách đứng top đầu.

Ông Thành này chục năm gần đây lúc nào chả nói cái giọng bất mãn, cũng chả còn giữ vị trí gì đáng kể, sao lại lấy lời của ông này như là đại diện chính sách nhỉ? Khả năng tác giả troll cho vui hoặc nếu coi là thật thì chả hiểu gì về VN :D

Anh bị rơi đài nên anh cứ chém thôi, sốc tý cho nó sợ. Nên là đọc bài viết phải tìm hiểu gốc rễ, không phải cứ thấy viết dài, có thêm chữ PGS TS là tin sái cổ.

cadan

Xe container
Mua làm sao được, ở Mỹ họ đánh giá chỉ nên mua từ 3 đến 5 lần thu nhập. Đội 95k chỉ mua nhà 400k thôi, cũng như ở VN mua nhà tầm 10 tỷ cùng lắm 15 tỷ. Hợp lý rồi còn gì nếu không có khoản tiết kiệm nào lớn khác.
200tr / tháng
So sánh sức mua tương đương thì phải như 20.000usd / tháng ở Mỹ

Cụ quên là thu nhập bình quân đầu người ở VN là 4000usd /năm

200tr hay 2.4tỷ một năm là vượt rât xa thu nhập bình quân ng Việt

vậy mà thu nhập ấy ko là gì so với giá nhà, ở VN nay đã tiệm cận nước ngoài

cadan

Xe container
Thay vì chạy theo giá đất ta nên tuyên truyền:
+ Hãy là người tiêu dùng thông thái
+ Hãy tôn trọng thị trường
tôn trọng thị trường
Chỉ là không tôn trọng những kẻ lũng đoạn thị trường và thao túng chính sách thôi ạ

TieuFu

Xe container
Đất NN với đất vườn ai đánh thuế cao ạ

Ngta đánh thuế cũng phải phân loại theo công năng và giá trị

Ví dụ đât Nn mấy nghìn met tổng giá mấy trăm tr thì thuế đáng bao nhiêu
Cụ chém hơi kinh, chém quá tay sang cả đất NN ! :)) :)) :)) Cụ chưa hiểu vấnđề rồi nhé !

TieuFu

Xe container
tôn trọng thị trường
Chỉ là không tôn trọng những kẻ lũng đoạn thị trường và thao túng chính sách thôi ạ
KK ! khi luật còn vừa làm vừa thăm dò thì chuyện ở trên là không tránh được ! Đơn giản vậy thôi !

nifibi

Đi bộ
Đối với các nước phát triển cao (kiểu như Hàn Quốc) thì nhà nước đúng là không khuyến khích người dân tích luỹ nhiều quá mà chỉ cần tỉ lệ tích luỹ thấp thôi. Phần còn lại phải tiêu dùng để taoj động lực phát triển kinh tế. Thực tế, dân VN mình vẫn nghèo nên có tư tưởng tích luỹ và thường tích luỹ qua BĐS (còn tỉ lệ nhỏ nữa là tích luỹ qua vàng, tiền). Chứ giờ giả thiết cụ làm 40 năm rồi để ra một cái nhà và đất, con cụ cũng làm thêm 1 cái nhà và đất sau 40 năm (ngoài cái được thừa kế)…. Cả xã hội như thế thì ở sao hết và việc tích luỹ đến lúc nào đó nó sẽ đến ngưỡng.
Bản chất cuộc sống là cụ lo đời cụ thôi, nuôi các cháu tới tuổi 18 hoặc 22 thôi còn sau đó, các cháu ấy tự lập nghiệp. Nếu cụ để cho cháu ấy một mảnh đất và một căn nhà (cấp 4 đi) thì sau này, mục tiêu của cháu ấy chỉ là từ cái nhà cấp 4 đấy kiên cố hoá lên, sắm thêm một số máy móc, dụng cụ (hiện đại hoá cuộc sống). Như em thấy em họ em ở Mỹ, em trao đổi với nó thì nó xác định là có việc và mua nhà thì trả góp 30 năm thì được cái xác nhà. Nhưng cơ bản là khi đó đến lúc nghỉ hưu rồi. Giả dụ sống thêm 20 năm sau đó (thọ 80 tuổi) thì sau khi mất đi, cái nhà cũng giá trị chỉ còn tương đối thấp và thừa kế lại cho con nó (nếu không có nhà mà đi thuê cả cuộc đời thì cũng bình thường). Lưu ý là thuế thừa kế khá cao nên bản chất để lại cho con nó cũng ít thôi, tự lập nghiệp là chính (sau khi bố mẹ đã cho ăn học tuỳ khả năng).
Con nó, sau khi đi học, đi làm thì cũng xác định là sau khi làm khoảng 30 năm thì cũng được cái xác nhà mới (nếu không có nhà thì phải tiết kiệm hay tích luỹ nhiều hơn chút, còn nếu có xác nhà được thừa kế thì lại tăng tỷ lệ tiêu dùng lên). Hầu hết mọi người sẽ nghĩ vậy và hầu hết xã hội sẽ vận hành với nguyên lý như vậy.
Em cũng xác định cho ăn học tử tế nhất có thể (du học okei), mỗi đứa 1 mảnh đất xây nhà còn kệ chúng mày - bố mẹ không sống hộ được

nifibi

Đi bộ
Em có suy nghĩ một phàn giống cụ. Đất đủ ở nhà đánh thuế miếng 2 vào lên vài tr/m. Chuyển nhượng thì bđs thứ 2 thuế giã ngập mặt, để tiền còn lao vào lĩnh vực khác. Chứ cày cả đời ko mua được miếng đất là thật cụ ạ.
Cụ biết trong xh này ai nhiều đất nhất không??? Những người ra luật và thi hành luật có nhiều đất không???? 😂😂😂

quangzizi

Xe tăng
200tr / tháng
So sánh sức mua tương đương thì phải như 20.000usd / tháng ở Mỹ

Cụ quên là thu nhập bình quân đầu người ở VN là 4000usd /năm

200tr hay 2.4tỷ một năm là vượt rât xa thu nhập bình quân ng Việt

vậy mà thu nhập ấy ko là gì so với giá nhà, ở VN nay đã tiệm cận nước ngoài
Thì sao? Thứ nhất cụ nói 95k ở Mỹ có mua đc nhà 1 triệu ko, em trả lời luôn là không được nếu theo cách bọn Mỹ tính.

Thứ hai ở VN chi phí sinh hoạt thấp hơn nhưng lãi sẽ cao hơn. Mỹ có lãi cố định 30 năm cỡ 6% hiện tại, còn VN còn chưa có lãi cố định lâu đến thế nhưng cứ xác định ít nhất là 9% thậm chí hơn nên tác động với việc mua nhà là tương đương.

Giờ bài toán năm 2.4 tỷ chưa biết trước hay sau thuế, nhưng cứ cho 2 tỷ đi, trừ chi phí để được tỷ 2 - tỷ 3. Cụ vào ngân hàng cầm tỷ rưỡi vay số còn lại cỡ 30 năm 8% đóng tầm 30 tỷ cả gốc lãi là được cái nhà 15 tỷ, bài toán chả khác mấy bọn Mỹ nếu mua nhà từ con số 0. Đấy nhà 15 tỷ thì bank nó ăn cụ 15 tỷ tiền lãi nữa, cụ có mua không với lương 200tr?

TieuFu

Xe container
Cụ biết trong xh này ai nhiều đất nhất không??? Những người ra luật và thi hành luật có nhiều đất không???? 😂😂😂
Chít bi giờ ! Chúng ta chỉ có quyền sử dụng thôi, không có sở hữu. vậy nên đánh thuế quyền của ai đó là cả một vấn đề ! Nhẽ lại làm như anh giao thông lách luật thu giá ?!!

kobietdatlagi

Xe tải
Cơ cấu chi tiêu của người nhập cư đời đầu với dân bản xứ khác ạ. Ngay cùng một quốc gia thì bạn em sinh ra ở Hà Nội tỉ lệ tự mua được nhà thấp tuyệt đối so với bạn bè e sinh ra ở tỉnh.
Ơ kìa bạn bè cụ sinh ra ở HN có nhà rồi cần gì phải cố mua nhà nữa? Còn những người sinh ra ở tỉnh thì họ phải cố mua nhà vì an cư mới lạc nghiệp.
Tây thì tư duy khác nhé. Tây ko cố mua nhà ko phải vì mua nhà quá khó mà vì họ có thể thuê nhà ổn định, lâu dài chứ ko bấp bênh như ở VN. Hơn nữa có lẽ chi phí thuê nhà chắc rẻ hơn chi phí mua nhà, họ lại ko có nhu cầu phải có tài sản để lại cho con cái, họ chỉ cần lo phần đời họ thì cần gì mua nhà. Em hồi mới ở bển về cũng nhiễm tư tưởng của bọn Tây lông, nghĩ đi thuê nhà cũng được, việc quái gì phải cố mua nhà. Sau đi thuê nhà 1 thời gian mới thấy VN ko giống Tây đc nên lại lao đi mua nhà. May giờ mới có túp lều mà ở chứ ko thì toi.

tieunhupha

Xe điện
Em cũng đồng ý là không thể dùng thuế để chặn hàng TQ được. Vừa vì lý do tăng thuế thì người dân không được hưởng đồ "tốt" giá rẻ như cụ nói. Ngoài ra còn có lý do khác là TQ mà nó trả đũa, tăng thuế với các mặt hàng nông nghiệp, rau củ quả VN xuất sang nó thì bà con nông dân cũng khốn đốn.

Em cũng đồng ý với cụ gì trên kia, nếu Shopee nó bóp chết các Doanh nghiệp chỉ có mô hình kinh doanh duy nhất là nhập hàng TQ về bán thì cho nó bóp chết cũng được. Mấy Doanh nghiệp này có cũng được, không có cũng chẳng sao :)

Điều mấu chốt ở đây là muốn sống được thì ngành sản xuất ở VN phải thực sự cạnh tranh về giá cả và chất lượng, chứ không phải trông chờ vào hỗ trợ của chính phủ. Chính phủ hỗ trợ vẫn quan trọng, nhưng nó là sự trợ lực thêm thôi, còn mấu chốt phải là sức cạnh tranh tốt của sản phẩm sản xuất ra.
Mà muốn làm ra sản phẩm cạnh tranh về giá cả và chất lượng thì rõ ràng không thể sản xuất mọi thứ, sản xuất bất cứ cái gì, mà từng doanh nghiệp phải chọn ra sản phẩm mình có điểm mạnh, tránh được điểm yếu.
Đến đây chắc nhiều cụ bảo, mình thì có cái chết tiệt gì mạnh so với TQ. Theo em là vẫn có. Cứ học truyền thống cha ông thôi. Dàn trận đánh nhau quy ước quy mô lớn thì thường mình thua. Nhưng đánh du kích, đánh trên địa bàn mình thông thuộc, đánh ở những chỗ hẹp không thể cho đông quân vào v.v... thì các cụ nhà mình vẫn bóp được quân Tàu.
Có những ngách sản phẩm đặc thù, quy mô nhỏ Tàu nó chê, có những ngách lại mang tính đặc thù, địa phương, có những ngách thì giao tiếp ngôn ngữ là quan trọng v.v... thì mình vẫn ăn được China cụ ạ.
Ví dụ máy CNC sản xuất gỗ thì mua của TQ. Nhưng đồ gỗ thì cồng kềnh, chuyên chở từ TQ sang, dù thuận lợi mấy thì thuận lợi, chi phí vẫn cao với các đồ gỗ bình dân, thông thường. Vậy là ngành sản xuất đồ gỗ trong nước vẫn chiếm được thị phần khá lớn, nhất là phân khúc bình dân.
Hay đơn giản mảng phần mềm để thiết kế và điều khiển cái máy CNC để sản xuất đồ gỗ, thì người Việt lại chiếm lợi thế vì thường xuyên phải nâng cấp, xử lý các vấn đề phát sinh, đào tạo thay thế nhân sự nghỉ việc v.v... Mỗi lần phát sinh mà phải mời chuyên gia từ Trung Quốc sang thì rất lâu, ảnh hưởng lớn đến sản xuất. Trao đổi online thì vướng rào cản ngôn ngữ v.v... Vì thế một số phần mềm, plugin cho sản xuất đồ gỗ của người Việt lại được phổ biến rộng rãi.

Tóm lại là phải học ông cha đánh du kích, đánh thị trường ngách, sản phẩm ngách các cụ ạ.
Cụ nói nhiều ý đúng nhưng em nói cụ thể vào mảng máy CNC gỗ cụ ví dụ thì lại ko đúng. Ko chỉ máy cnc gỗ mà mọi loại máy móc khác đưa vào VN thì China đều đầu tư để hình thành các công ty VN đứng ra làm dịch vụ bảo dưỡng, China đào tạo, cấp đồ và để sẵn đồ sparepart để thay nếu cần gấp nên cực kỳ hút khách. Có một số công ty VN Việt hoá được hệ điều hang máy CNC nhưng so với sự phủ sóng của hđh China với các cty VN được đào tạo thì ko ăn thua.

TorienT

Xe container
Ơ kìa bạn bè cụ sinh ra ở HN có nhà rồi cần gì phải cố mua nhà nữa? Còn những người sinh ra ở tỉnh thì họ phải cố mua nhà vì an cư mới lạc nghiệp.
Tây thì tư duy khác nhé. Tây ko cố mua nhà ko phải vì mua nhà quá khó mà vì họ có thể thuê nhà ổn định, lâu dài chứ ko bấp bênh như ở VN. Hơn nữa có lẽ chi phí thuê nhà chắc rẻ hơn chi phí mua nhà, họ lại ko có nhu cầu phải có tài sản để lại cho con cái, họ chỉ cần lo phần đời họ thì cần gì mua nhà. Em hồi mới ở bển về cũng nhiễm tư tưởng của bọn Tây lông, nghĩ đi thuê nhà cũng được, việc quái gì phải cố mua nhà. Sau đi thuê nhà 1 thời gian mới thấy VN ko giống Tây đc nên lại lao đi mua nhà. May giờ mới có túp lều mà ở chứ ko thì toi.
Bạn bè e ở Hà Nội là ở nhà bố mẹ là chủ yếu ạ, tỉ lệ mua được nhà ra riêng rất thấp. Trong khi cùng trình độ thì gần như 100% bạn bè e ở tỉnh đều mua được nhà. Nói để thấy giữa dân nhập cư đời đầu và dân bản địa cùng quốc gia đã thế rồi. Chứ với điều kiện không phải trả giá gì ai chả muốn có thêm nhà.
P/s: Tư duy đội có sẵn nhà bố mẹ cũng giống như Tây đó mợ, chỗ ở có rồi việc gì phải cố mua nhà.

cadan

Xe container
Thì sao? Thứ nhất cụ nói 95k ở Mỹ có mua đc nhà 1 triệu ko, em trả lời luôn là không được nếu theo cách bọn Mỹ tính.

Thứ hai ở VN chi phí sinh hoạt thấp hơn nhưng lãi sẽ cao hơn. Mỹ có lãi cố định 30 năm cỡ 6% hiện tại, còn VN còn chưa có lãi cố định lâu đến thế nhưng cứ xác định ít nhất là 9% thậm chí hơn nên tác động với việc mua nhà là tương đương.

Giờ bài toán năm 2.4 tỷ chưa biết trước hay sau thuế, nhưng cứ cho 2 tỷ đi, trừ chi phí để được tỷ 2 - tỷ 3. Cụ vào ngân hàng cầm tỷ rưỡi vay số còn lại cỡ 30 năm 8% đóng tầm 30 tỷ cả gốc lãi là được cái nhà 15 tỷ, bài toán chả khác mấy bọn Mỹ nếu mua nhà từ con số 0. Đấy nhà 15 tỷ thì bank nó ăn cụ 15 tỷ tiền lãi nữa, cụ có mua không với lương 200tr?

View attachment 8752596
em nói là mưc 95k ở Vn tương đương lương 200-250k ở Mỹ tính theo sưc mua tương đương ạ

HLV0509

Xe máy
Cụ nói nhiều ý đúng nhưng em nói cụ thể vào mảng máy CNC gỗ cụ ví dụ thì lại ko đúng. Ko chỉ máy cnc gỗ mà mọi loại máy móc khác đưa vào VN thì China đều đầu tư để hình thành các công ty VN đứng ra làm dịch vụ bảo dưỡng, China đào tạo, cấp đồ và để sẵn đồ sparepart để thay nếu cần gấp nên cực kỳ hút khách. Có một số công ty VN Việt hoá được hệ điều hang máy CNC nhưng so với sự phủ sóng của hđh China với các cty VN được đào tạo thì ko ăn thua.
Như e làm với các công ty dệt nhuộm dưới tây ninh thì đi kèm các công ty này sẽ có hệ sinh thái các công ty tàu đi theo hỗ trợ bảo trì máy móc sửa chữa...đồ thì đa phần nhập tàu vì được miễn thuế.... nhìn nhà máy to với biết bao hệ thống mà ko tìm thêm đc cơ hội gì để vào làm thêm dịch vụ gì... mảng của e đặc thù nhưng bé tí tẹo. Muốn tìm thêm cơ hội mà chưa tìm đc cách nào đa phần hệ sinh thái vẫn là các công ty tàu.

cadan

Xe container
"Chính các hoạt động của hội nhóm đầu cơ, sàn giao dịch, môi giới và một số chủ đầu tư là một phần nguyên nhân đẩy giá bất động sản, nhà ở thời gian qua", Bộ Xây dựng kết luận trong báo cáo.

quangzizi

Xe tăng
Tây mà ta hay gặp là tây nghèo ba lô chém gió thôi, chóp bu đại gia tư bản nó cũng toàn ôm chateau penthouse brownstone duplex mcmansion trang trại vài hecta... trung cấp thì cũng căn hộ nhà phố hoặc nhà vườn chứ làm gì có ai thích thuê cả đời.

em nói là mưc 95k ở Vn tương đương lương 200-250k ở Mỹ tính theo sưc mua tương đương ạ
Thế ý cụ là gì? Còn tóm lại bài toán tài chính nó khá rõ ràng rồi, mua nhà 10 tỷ ok 15 tỷ thì cả đời nuôi bank hoàn toàn phù hợp với mức đề xuất của bọn Mỹ.