[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn bài học của ông Mc Donald bên Mỹ là thấy.
Chính ra anh em Mc Donald làm ra cái bánh kẹp thịt, kinh doanh đông khách nhưng đâu có giàu. Mà cái ông mua lại đất của các cửa hàng Mc Donald, rồi thâu tóm luôn thương hiệu mới giàu.
Bài học lớn nhất em học được trong năm nay là ko giữ tiền, đổi tiền sang tài sản. Vàng, btc hay BĐS đều được nhưng giữ tiền là mất.
Ơ thế ra ngoài tiêu đô à ?

Cavoinhoo

Xe máy
Tiền chỉ có thể giữ trong 1 tgian nhất định thôi, chứ cứ cầm mãi là mất cơ hội trong khi nó mất giá theo lạm phát, tốc độ in giấy của chú phỉnh ... Giờ ở trên facebook còn có hội nhóm "dừng mua nhà Hà Nội để tránh ngáo giá" có hàng chục k thành viên , e tưởng hay vào đọc hóa ra toàn các cụ mợ lỡ tàu, cầm tiền từ năm ngoái đến giờ thấy BDS nội đô nó tăng quá thì sinh ra Chí Phèo chửi lung tung cả, gặp ai nói trái chiều là chửi, rồi lôi lại cái tin rao của những nhà tìm mua từ tận gần 4 năm trước chê trách chủ mới ăn dày trong khi người ta đã xây sửa thêm cả mớ so với thời ấy chưa kể giá đất tăng :)) . Mà e tưởng dừng mua thế bào, cuối cùng ai trong nhóm ấy cũng vẫn đang hùng hục đi tìm mua cả :D
Em đã từng có tâm lý loser như thế nên em hiểu họ cụ ạ.
Nhưng cuối cùng may em nhận ra càng loser càng nghèo thôi, chả được cái mẹ gì. Mình nghèo mình phải ngưỡng mộ và học thằng giàu chứ cứ đi chí phèo chửi ng giàu thì nghèo 4 đời chứ ko phải 1 đời mình đâu. Từ khi đổi tư duy, em thấy tinh thần + tài sản mình tốt hẳn.
Nói nghe đa cấp nhưng sự thật nó là vậy.
Giàu hay nghèo phụ thuộc vào cảm xúc nhiều lắm.

Cavoinhoo

Xe máy
Ơ thế ra ngoài tiêu đô à ?
Cụ nghĩ kiếm đc bn đổi ra vàng hay đô hết rồi nhịn đói à? Nhà e chả có đồng đô nào cả. Kiếm đc tiền - chi tiêu thiết yếu vẫn tiêu - phần còn lại ko bỏ két hay gửi tk mà mua ngay vài chỉ hay cây vàng cất đấy. Ít nữa e mua tí btc. May mắn tìm đc bđs thì đổi vàng ra đất.
Giờ có mỗi 1 cái cc vs 1 mảnh đất, hơn 20 cây vàng thôi. Nếu e biết tư duy tích sản sớm thì đã khác.

Asura

Xe tăng
tuỷ chỗ thôi cụ

đầy nơi đứng yên hoặc lên x2 bằng bank thôi
Chỗ em nè, Times City. Năm 2014 mua giá 35 triệu/m2, giờ hơn 10 năm cũng thấy hàng xóm kêu bán được 73 triệu. Mà bà con vẫn chê đắt đấy

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ kiếm đc bn đổi ra vàng hay đô hết rồi nhịn đói à? Nhà e chả có đồng đô nào cả. Kiếm đc tiền - chi tiêu thiết yếu vẫn tiêu - phần còn lại ko bỏ két hay gửi tk mà mua ngay vài chỉ hay cây vàng cất đấy. Ít nữa e mua tí btc. May mắn tìm đc bđs thì đổi vàng ra đất.
Giờ có mỗi 1 cái cc vs 1 mảnh đất, hơn 20 cây vàng thôi. Nếu e biết tư duy tích sản sớm thì đã khác.
Hoan hô. Cậu làm thế là đúng.

camry2025

Xe tải
Em thì nghĩ vẫn cứ phải sản xuất, kinh doanh để tạo dòng tiền rồi dùng tiền đi mua đất. Chứ chỉ có cái nghề mua đi bán lại đất thì kiếm đc nhiều đấy nhanh đấy nhưng mất cũng rất nhanh. Vì đã vào trò chơi bđs muốn giàu nhanh phải vay, và ít ai giữ được lâu nếu có mỗi cái nghề buôn đất, lướt lát được 3 lần thắng 1 lần thua to là ăn cám.
Gđ em có 2 trường hợp vậy rồi, từng tưởng có tài sản mấy chục tỉ xong đu đỉnh 1 phát là ôm nợ.
Đất hay nhà cửa, hạ tầng cũng là một dạng của sản xuất , rất quan trọng ( với điều kiện nó được đưa vào sử dụng chứ không phải đất hoang, đất chết) , vấn đề là nó quá thiên lệch, làm lãng phí, mất hết các nguồn lực xã hội. Người bán kẻ mua, người mất người được, vẫn quanh quẩn một mảnh đất ...trên giấy ấy, khác gì chiếu bạc, đấy là sự lãng phí ghê gớm chứ đâu ? Và không một ai chịu trách nhiệm . Có gì bảo do kinh tế thị trường nó thế.

Covid2021

Xe buýt
Chỗ em nè, Times City. Năm 2014 mua giá 35 triệu/m2, giờ hơn 10 năm cũng thấy hàng xóm kêu bán được 73 triệu. Mà bà con vẫn chê đắt đấy
cụ được ở tận 10 năm ko mất tiền thuê nhà mà bán đi vẫn x2, tính ra vẫn lãi to so với giữ nguyên tiền tk :D

tunglam2806

Xì hơi lốp
Loanh quanh đa số thu nhập độ chục triệu, ăn chưa đủ thì tiền đâu mà mua đất với vàng hả các cụ?

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
Ví dụ của cụ không phải ít, như thế thì còn ai thiết tha sản xuất nữa . Vấn đề nếu ông anh kia sản xuất, mở rộng sản xuất, biến những cục phôi thép thành những giá trị sử dụng thực sự, tạo của cải,thặng dư, việc làm cho xã hội . Còn khi ông anh chuyển qua làm mấy mảnh đất , dự án , lợi nhuận tính ra bằng mấy chục năm sản xuất cơ khí, những lợi nhuận này thực chất là đớp của người nghèo, trung lưu, của thế hệ sau này khi họ muốn an sinh. Người việt ham kiếm tiền nhưng ít băn khoăn, không có khái niệm về bản chất, nguồn gốc đồng tiền mình kiếm được, nhà nc thì thả rông vì bản thân họ tham gia vào chuỗi giá trị này.
Làm đầu tư thất bại lâm cảnh phá sản nợ nần thì ai chịu, vinfast cũng phải lấy tiền bds trước đó nuôi để làm thôi. Xã hội là vậy, cái nào nhiều tiền không vi phạm pháp luật thì làm ... Vậy thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Luật nào như thế tồn tại á cụ ? Cụ ảo à ?
Luật BĐS mới này ông Trọng đọc chán chê mới duyệt ấy chớ
Mà luật bđs mới tính lại giá đất Sài Gòn rồi này

Áp dụng thuế lũy tiến chắc là nn không bao giờ thiếu ngân sách 8-}
Tên đườngQuận, huyệnGiá đất hiện nay (triệu đồng/m²)Dự kiến tăng (triệu đồng/m²)Chênh lệch (số lần)
Đồng KhởiQuận 11628105
Nguyễn HuệQuận 11628105
Đông DuQuận 11105505
Song hành quốc lộ 22 (đoạn Nguyễn Ảnh Thủ đến Lý Thường Kiệt)Hóc Môn1,47151
Đặng Công BìnhHóc Môn0,624,140
Trần Đại Nghĩa (kênh C đến kênh B)Bình Chánh1,74325
Đường 23, phường Long Thạnh Mỹ (Nguyễn Xiển đến cuối đường)TP Thủ Đức1,542,528
Lương Định CủaTP Thủ Đức13,214911
Phạm Hùng (ranh huyện Bình Chánh đến cuối đường)Nhà Bè37023
Thế này Teilon chạy đứt dép

up_and_down

Xe tải
Sao thớt nào về kinh tế, tiền bạc rồi cũng quy tụ xuống 'đất' thế nhỉ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thì nghĩ vẫn cứ phải sản xuất, kinh doanh để tạo dòng tiền rồi dùng tiền đi mua đất. Chứ chỉ có cái nghề mua đi bán lại đất thì kiếm đc nhiều đấy nhanh đấy nhưng mất cũng rất nhanh. Vì đã vào trò chơi bđs muốn giàu nhanh phải vay, và ít ai giữ được lâu nếu có mỗi cái nghề buôn đất, lướt lát được 3 lần thắng 1 lần thua to là ăn cám.
Gđ em có 2 trường hợp vậy rồi, từng tưởng có tài sản mấy chục tỉ xong đu đỉnh 1 phát là ôm nợ.
Chuẩn kụ

starsn

Xe điện
cụ được ở tận 10 năm ko mất tiền thuê nhà mà bán đi vẫn x2, tính ra vẫn lãi to so với giữ nguyên tiền tk :D
Lên giá tính ra gần 8%/ năm, thêm tiền thuê 2.5% nữa là 10.5%/ năm, không hơn tiết kiệm mấy đâu ah.

Cavoinhoo

Xe máy
Sao thớt nào về kinh tế, tiền bạc rồi cũng quy tụ xuống 'đất' thế nhỉ.
Tại thời buổi chả làm j ra tiền cụ ạ.
Trò đất cát đau đầu, đau tim lắm báu bở gì.
Em chỉ mong kinh tế tốt lại buôn bán trơn tru hàng ngày có tiền ra tiền vào, cảm thấy ngày nào cũng vui vẻ vì được gặp khách hàng, chốt được đơn này đơn kia. Chứ đất cát thích đấy nhưng ko cho mình cái niềm vui sống và lao động ấy.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tại thời buổi chả làm j ra tiền cụ ạ.
Trò đất cát đau đầu, đau tim lắm báu bở gì.
Em chỉ mong kinh tế tốt lại buôn bán trơn tru hàng ngày có tiền ra tiền vào, cảm thấy ngày nào cũng vui vẻ vì được gặp khách hàng, chốt được đơn này đơn kia. Chứ đất cát thích đấy nhưng ko cho mình cái niềm vui sống và lao động ấy.
Nói thẳng các kụ không phải ngân hàng thanh khoản đất là rất khó. Mời các kụ đặt lệnh bán thử xem

Cavoinhoo

Xe máy
Nói thẳng các kụ không phải ngân hàng thanh khoản đất là rất khó. Mời các kụ đặt lệnh bán thử xem
Thế mới bảo đất nó bất động, chỉ có sản xuất kinh doanh nó mới ra tiền hàng ngày hàng tuần…Nhưng tầm này kinh tế buồn nên nhắc đến kinh tế chỉ biết nhắc đến đất cụ ạ. Có tiền cũng chả dám bung ra làm gì, găm vào miếng đất cây vàng tránh trượt giá thôi.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
"An cư lạc nghiệp" chả phải là tuyên truyền đấy là văn hóa Á Đông từ ngàn xưa đã thế nhìn quanh châu Á phát triển như Nhật, Hàn, Đài, Hongkong... đánh đủ thứ thuế BĐS còn chẳng giải được bài toán BĐS tại các thành phố lớn bên đấy nữa là Việt Nam. Còn so sánh nước Đức cường quốc từ cả trăm năm nay với Việt Nam chả cần nghĩ đã thấy khập khiễng rồi. Ai có khả năng thì cứ di cư thôi nhưng nên nhanh chân không nhập cư nhiều thì tình trạng thiếu nhà ở lại bùng nổ, thuế thu không đủ để an sinh xã hội

Đức là quốc gia có kế hoạch, không có chuyện bùng nổ đâu.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa đủ tiền để chuyển cụ ơi.
Bao giờ đủ đất đủ tiền cụ muốn đi sẽ biết cách :))
Hội nhà giàu VN mua thẻ xanh ầm ầm ngoài kia cụ cứ ngồi lo hão.
Dạ em có lo đâu, ai cũng có phúc có phần, có nhân có quả thôi, với tai mắt khắp nơi của anh em quản lý, ăn xong không dễ quẹt mỏ bỏ đi đâu cụ, có bỏ đi thì cũng nằm trong danh sách đen hết rồi, thích là xích thôi
https://vietnamnet.vn/chien-dich-luoi-troi-2021-cua-trung-quoc-thu-ve-so-tien-tham-nhung-ky-luc-799894.html

flowers1508

Xe tăng
Em chưa đủ tiền để chuyển cụ ơi.
Bao giờ đủ đất đủ tiền cụ muốn đi sẽ biết cách :))
Hội nhà giàu VN mua thẻ xanh ầm ầm ngoài kia cụ cứ ngồi lo hão.
Cụ nói chuẩn đấy, không thiếu cách cơ bản mình không có tiền thôi