[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Payroll

Xe điện
Nói được là làm được bác ạh.
Có làm được mới dám nói (câu này chắc không phải "Nói như bác ai cũng nói được").
Mà muốn làm được thì cũng phải nhìn thấy được cái "thật", dù rất nhiều thứ bày ra trước mắt, nhưng không chỉ nhiều người không thấy mà có rất nhiều người thấy không dám công nhận!
Có phải ý cụ là làm ăn nhưng cần phân bổ vốn hợp lý, khi cơ hội đến thì mua bđs ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là

Có ông ở học viện Nông Nghiệp đi chuyên gia Angola về mang được cái xe máy. Vợ bảo bán đi gửi tiết kiệm. Sau này đổi tiền gì đó rồi. Cuối cùng rút ra đến cái xe đạp mua còn không nổi.
Có vẻ câu chuyện này chưa sát!
Đổi tiền tháng 8/85, chuyên gia đi angola nhiều từ cuối những năm 80!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Có phải ý cụ là làm ăn nhưng cần phân bổ vốn hợp lý, khi cơ hội đến thì mua bđs ạ
"Không cho hết tiền vào 1 giỏ" là câu chân ngôn và hình như chưa bao giờ sai.
Kiếm được tiền rồi thì phải cất giữ, dù không đi buôn đất, nhưng BDS là 1 kênh rất hiệu quả.
Nhưng ý chính của em lại là "nhìn được xa, trông được rộng". Tức là mình phải thấy được hiện tại, đoán được gần đúng tương lai (tất nhiên đã đoán thì vẫn sai, nhưng 2 -3 lần sai phải có 6 -7 lần đúng thì sẽ được, còn đoán sai nhiều thì mất).
Em bổ sung thêm là ngoài việc nhìn xa, trông rộng, người sản xuất phải thực tế, tức là cũng phải biết bước từng bước cho vững dù đường rất gập ghềnh. Người chỉ nhìn được xa với trông rộng mà khó bước khi đường không phẳng thì chỉ làm tư vấn mới hợp!

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Em cũng kinh doanh 15 năm gọi là cũng đông khách mà cũng chả bằng bạn em đầu tư trúng miếng đất cụ ơi.
Tiếc là lúc buôn bán được m ko biết cắt dòng tiền ra bỏ vào tài sản tốt mà giữ tiền lâu quá, cái sai của rất nhiều người kinh doanh là thế, chỉ mải kiếm tiềm nên khi nhìn lại mới thấy tốc độ kiếm tiền của mình ko bằng tốc độ tăng giá của tài sản.
Giờ làm ăn khó thì đúng tiền mình kinh doanh chỉ đủ sống nếu ko đầu tư sớm.
E thấy mô hình thành công là, kinh doanh ra dòng tiền ổn định thì mở rộng mô hình kinh doanh, mà mở rộng thì kiểu j chả cần đất, nên sẽ mua đất sát kề, hoặc gần đó với diện tích to hơn. Rồi khi tìm mua sẽ thấy cái sự tăng giá của đất mà để ý, chứ ko mải mê quá vào...cái core dòng tiền.
Nên bà bán bún, hay ông đồng nát mới toàn là tỷ phú ngầm là vậy!

cadan

Xe container
Khó khăn nhg giá nhà cứ hô đăt lên ầm ầm, kể cũng lạ

cadan

Xe container
giữ tiền chỉ phù hợp với người đã có nhiều tài sản khác bao gồm cả Bds và tiền gửi là 1 trong những tài sản nắm giữ chờ cơ hội bắt đáy, chứ cả nhà cả cửa chỉ có mỗi tiền gửi tk chờ mua BDS giảm giá thì khả năng ăn bốc đi đất là rất cao do sự mất giá của VND quá nhanh.
Cụ đã biết khái niệm lãi kép chưa ạ?
Gửi bank 10 năm auto tk nhân đôi chưa

coolpix8700

Xe ngựa
E thấy mô hình thành công là, kinh doanh ra dòng tiền ổn định thì mở rộng mô hình kinh doanh,...
Mở rộng kinh doanh là cái bẫy cho người kinh doanh.
Các cụ hay nói "biết ta trăm trận trăm thắng" (thực ra có cả đoạn đầu "biết địch", em thêm chữ "địch thủ", nhưng chưa phải là nguyên nhân chính). Tức là biết mình có thể làm đến đâu.
Đừng quá tham, làm nhỏ có thể thắng, thậm chí thắng rất đậm, nhưng mở ra vượt ngoài khả năng của mình thì chắc chắn thua!

Payroll

Xe điện
"Không cho hết tiền vào 1 giỏ" là câu chân ngôn và hình như chưa bao giờ sai.
Kiếm được tiền rồi thì phải cất giữ, dù không đi buôn đất, nhưng BDS là 1 kênh rất hiệu quả.
Nhưng ý chính của em lại là "nhìn được xa, trông được rộng". Tức là mình phải thấy được hiện tại, đoán được gần đúng tương lai (tất nhiên đã đoán thì vẫn sai, nhưng 2 -3 lần sai phải có 6 -7 lần đúng thì sẽ được, còn đoán sai nhiều thì mất).
Em bổ sung thêm là ngoài việc nhìn xa, trông rộng, người sản xuất phải thực tế, tức là cũng phải biết bước từng bước cho vững dù đường rất gập ghềnh. Người chỉ nhìn được xa với trông rộng mà khó bước khi đường không phẳng thì chỉ làm tư vấn mới hợp!
Thật sự em thích đọc bài của cụ vì được chia sẻ cởi mở

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cứu SXKD và tiêu dùng như vừa rồi, bằng cách hạ ls, giảm thuế và tăng chi tiêu công đó cụ, mà không ăn thua
E thấy dân Việt mình không có tinh thần cổ vũ và ủng hộ cái mới. L
Đầu tư sản xuất cần mặt bằng nữa (đất đai dc coi là công cụ SX); Nhưng vừa rồi các lờ đờ của cơ quan ban ngành, động đâu sợ sai đó, nên có động chân động tay gì đâu cụ
10 năm (như 10 năm vừa rồi) thì giá BĐS ở thành thị x3 hay x4 rồi cụ ạ
Giảm thuế như nào vậy cụ? :-o
Năm nay thuế thu gắt hơn rất nhiều. Chưa kể Nguồn nguyên liệu cái gì cũng tăng.

Cụ ngành nào mà được giảm thuế vậy? Hạ ls cụ được lợi gì? :-o

coolpix8700

Xe ngựa
Thật sự em thích đọc bài của cụ vì được chia sẻ cởi mở
Cảm ơn bác đã đọc commends của em!
Thực ra em cũng chỉ tranh luận hay viết những gì không ảnh hưởng đến công việc thôi.
Nhưng chắc nhiều người thấy chẳng đúng. Việc ấy cũng không quan trọng lắm. Ai từng vấp sẽ hiểu hơn!

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Đợt này e thấy đất trên ba vì chỗ em sôi động lắm ạ. Hôm trước e đi mua 2 mảnh cho bạn em thì toàn bị chậm chân có ngừoi khác đến mua trước dù tin vừa đăng buổi sáng hôm đó. Cái này e đi gặp trực tiếp mới kinh ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Có vẻ câu chuyện này chưa sát!
Đổi tiền tháng 8/85, chuyên gia đi angola nhiều từ cuối những năm 80!
Em đã xoá còm, cám ơn cụ. Chắc ông nào bốc phét cháu nghe tai nọ ra tai kia

cuongtelecoms

Xe buýt
Tầm mấy chục năm nữa con cháu nó lại trách ông/bố ngày xưa có nhõn 1-2 triệu usd để mua căn nhà cho tử tế cũng chả có, đến giờ con cháu chả có chỗ ở.
Em dự báo là giá nhà các đô thị như HN/HCM sẽ đến lúc như Tokyo đã trải qua và các đô thị lớn của TQ đang trải qua. Nghĩa là cơ bản, giá BĐS sẽ không thể lên mãi được.

Covid2021

Xe buýt
Cụ đã biết khái niệm lãi kép chưa ạ?
Gửi bank 10 năm auto tk nhân đôi chưa
nếu chỉ cầm mỗi tiền gửi tk cụ có dám cầm hẳn 10 năm, có chắc rằng sau 10 năm ấy ko có 1 lần có việc gấp phải rút ra để chi tiêu. Trong khi 10 năm các tài sản khác nó cũng tăng bằng lần. Chưa kể cầm full tiền là hay táy máy đầu toi chứng khoán rồi coin... là dễ toang, hoặc số nhọ gặp bọn lừa đảo online nó hack là bay hết toàn bộ gia sản trong 1 nốt nhạc ngay.

XSim

Xe container
nếu chỉ cầm mỗi tiền gửi tk cụ có dám cầm hẳn 10 năm, có chắc rằng sau 10 năm ấy ko có 1 lần có việc gấp phải rút ra để chi tiêu. Trong khi 10 năm các tài sản khác nó cũng tăng bằng lần. Chưa kể cầm full tiền là hay táy máy đầu toi chứng khoán rồi coin... là dễ toang, hoặc số nhọ gặp bọn lừa đảo online nó hack là bay hết toàn bộ gia sản trong 1 nốt nhạc ngay.
Ơ cụ này giờ quay xe lại đặt cửa vào đất rồi à :))

cartonbox

Xì hơi lốp
Việt Nam còn sướng chán cụ ơi, nhìn a Tàu đây này :D
Ở cái thời đại mà vào "google dịch" gõ tiếng Việt "mua nhà thành phố XX" để nó dịch sang tiếng Tàu, xong copy nội dung bằng tiếng Tàu paste vào google và nhấn "tìm kiếm" là ra hàng đống kết quả của các sàn bất động sản mà có ông còn viết như tuyên giáo thế này à?

Dan du an

Xe ba gác
Em đầu tư ngành làm đẹp cả chục tỷ, dính đợt covid và đợt kinh tế củ chuối này giờ lay lắt. Khả năng cầm về được 1 tỷ. Nghĩ mà chán. Đợt đó mua mother nó mảnh đất trong Nha Trang với Đà Nẵng giờ nghỉ hưu đến cuối đời được rồi.

alceste

Xe điện
Với giá nhà đất và chung cư cao như hiện nay, nguy cơ ở thuê của đa số người trẻ, trung niên làm công ăn lương đã hiện khá rõ. Nhiều cụ, mợ đã dự đoán việc này từ nhiều năm trước chứ không phải bây giờ mới nói.
Vấn đề là mua ở đâu, đến ở Đức ở Hà Lan giới trẻ, trung niên gần như không bao giờ mua được ở trung tâm nữa, chứ ra ngoài khoảng cách 20-30 như Thạch Thất thì vẫn có. Và cũng vẫn rất đắt vẫn trả trong vòng 20 năm ba mươi năm tuy nhiên nó còn dễ mua hơn. Việt Nam vẫn còn rất dễ là bên ngoài vành đai ba vẫn còn rất nhiều không gian có thể xây dựng khu đô thị, và nội đô của trung tâm hiện nay vẫn đang còn rất bé so với quy mô dân số. Nói chung cụ nên tìm hiểu thêm về tình hình của nước ngoài trước khi chém.