[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Cavoinhoo

Xe máy
Em trước đây kinh doanh bên ô tô với chuỗi 3-4 cửa hàng, thế mà sau 1 thời gian kinh doanh lại không bằng đầu tư 1 miếng đất Bất động sản, hồi trước 2018 Thủ Đức Q9 còn chưa lên Tp Thủ Đức, 3-4 năm đất tăng x2x3 ứng với 3-4 tỷ. Mà xưởng đành ngậm ngùi đóng cửa đành gác lại biết bao hoài bão đam mê mà trở về hiện thực hiện nay, ai rồi cũng khác
Em cũng kinh doanh 15 năm gọi là cũng đông khách mà cũng chả bằng bạn em đầu tư trúng miếng đất cụ ơi.
Tiếc là lúc buôn bán được m ko biết cắt dòng tiền ra bỏ vào tài sản tốt mà giữ tiền lâu quá, cái sai của rất nhiều người kinh doanh là thế, chỉ mải kiếm tiềm nên khi nhìn lại mới thấy tốc độ kiếm tiền của mình ko bằng tốc độ tăng giá của tài sản.
Giờ làm ăn khó thì đúng tiền mình kinh doanh chỉ đủ sống nếu ko đầu tư sớm.

Covid2021

Xe buýt
vẫn có người làm ra tiền thì đất mới có giao dịch được chứ cụ
người giàu họ vẫn giàu lên nhiều cụ ạ, thời buổi khó khăn chỉ tầng lớp trung lưu đổ xuống là bị bào mòn thôi, rồi lại phải bán tài sản giá rẻ đi mà ăn dần.

Covid2021

Xe buýt
Em đang mong nó Thịnh để đẩy hàng cái. Chứ cứ giao dịch sôi động ở đâu ấy, chả thấy chỗ em sôi động gì. Sôi động trên tivi à. Mà sôi động thì các cụ mới nhả vàng ra, bọn dân đen ít tiền như bọn em mới có cơ hội ôm vàng.
cụ chờ sau 01/08 luật BDS mới ra đời được chuyển đổi đất ở thoải mái nếu đã có 1 phần là đất ở trên 1 lô lớn => phân lô bán nền lại sôi động như xưa :D , bác Trọng đi rồi, đội kia nó nhịn ăn nhịn uống bao lâu nay giờ ăn lại thì gặm miếng lớn lắm :D

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
cụ chờ sau 01/08 luật BDS mới ra đời được chuyển đổi đất ở thoải mái nếu đã có 1 phần là đất ở trên 1 lô lớn => phân lô bán nền lại sôi động như xưa :D , bác Trọng đi rồi, đội kia nó nhịn ăn nhịn uống bao lâu nay giờ ăn lại thì gặm miếng lớn lắm :D
Một thời gian trên Lâm Đồng em, có phong trào mỗi xã thôn văn hóa là 1 con đường mới, đường mới trải nhựa xong sạch đẹp lại dự án quy hoạch đường liên xã còn rộng đẹp hơn đường quốc lộ 20, haizz ... Từ tỉnh huyện chỉ đạo xuống xã thôn giải tỏa mặt bằng 2-3 lần để làm đường mỗi nhà vào 15-20m bay luôn cả cổng với nhà luôn. Đường betong trong thôn thì vào tận vườn... Nhà nhà view núi sông hồ, khu du lịch sinh thái. Đến nỗi đất vườn từ 300tr/ 1 sào lên 1ty/ sào quá kinh khủng. Xe con tấp nập từ các vùng miền ra vào xem đất như trẩy hội, giờ đỡ rồi khi làn sóng di dân qua đợt dịch 2021 qua đi để lại hệ quả sinh thái bê tông hóa ... Chủ tịch , bí thư tỉnh bị bắt 👮

tuan_nguyen261188

Xe điện
Một thời gian trên Lâm Đồng em, có phong trào mỗi xã thôn văn hóa là 1 con đường mới, đường mới trải nhựa xong sạch đẹp lại dự án quy hoạch đường liên xã còn rộng đẹp hơn đường quốc lộ 20, haizz ... Từ tỉnh huyện chỉ đạo xuống xã thôn giải tỏa mặt bằng 2-3 lần để làm đường mỗi nhà vào 15-20m bay luôn cả cổng với nhà luôn. Đường betong trong thôn thì vào tận vườn... Nhà nhà view núi sông hồ, khu du lịch sinh thái. Đến nỗi đất vườn từ 300tr/ 1 sào lên 1ty/ sào quá kinh khủng. Xe con tấp nập từ các vùng miền ra vào xem đất như trẩy hội, giờ đỡ rồi khi làn sóng di dân qua đợt dịch 2021 qua đi để lại hệ quả sinh thái bê tông hóa ... Chủ tịch , bí thư tỉnh bị bắt 👮
giờ mua 1ha trông rau mà mất 7-8 tỷ đồng thì sao mà làm ăn được. :(

alceste

Xe điện
Chủ tịch bí thư tỉnh ko phải bị bắt vì phong trào thôn văn hóa, mà vì vụ Vạn Thịnh Phát cụ ạ. Ko liên quan đến việc lafm đẹp thôn xóm.
2 cái chẳng liên quan đến nhau, thật ra đường trải nhựa, rộng rãi sau này cụ mới thấy sướng. Ko như ngoài Bắc, Hải Phòng quê em ở xã nhưng nhiều ngõ nhỏ đến nỗi chỉ 1 xe máy đi vừa, 2 xe đã chật mặc dù nhà nào cũng vườn rất rộng và để không vì h toàn người già ko ai trồng trọt trong vườn nữa. Vì quen kiểu thế rồi, xưa chỉ đi bộ hay đi xe đạp, các nhà làm rặng cúc tần hay dâm bụt phân cách hàng rào, sau này thì bê tông nhưng vẫn ngõ nhỏ giữa các thôn xóm.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nếu đất giá 7-8 tỉ thì tỉ lệ thổ cư lớn và người ta mua cũng ko để trồng rau đâu cụ ơi.
mua đất giờ 7-8 tỷ là đất nông nghiệp cây lâu năm...sau mới lên thổ cư phân lô bán nền cụ ơi. Còn thổ cư thì làm gì có giá đó.

quocanhnguyen201

Xe tăng
mua đất giờ 7-8 tỷ là đất nông nghiệp cây lâu năm...sau mới lên thổ cư phân lô bán nền cụ ơi. Còn thổ cư thì làm gì có giá đó.
Đền bù giờ cũng 250-300k/m2 đất nông nghiệp rồi thì nếu có bán sang tay giá 7-8tỷ cho 1 ha như cụ nói là tầm 700-800k/m2 đâu phải là cao

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Ơ thế là có cơ hội thoát hàng, điềm mừng à bác

blablo

Xe tải
Cụ làm nông nghiệp đi, sx mình sao cạnh tranh hàng nk trung quốc dc
công ty em dựa sóng FDI của trung quốc với đài+ lợi thế cạnh tranh (mua tận gốc bán tận ngọn, bán buôn+ bán lẻ, quy mô vốn tăng lên) nên vẫn làm ăn được, doanh thu mỗi tháng vẫn khoảng vài tỷ. chỉ có điều nhóm khách truyền thống đã kiệt quệ, không đầu tư mới, chỉ còn 30% khách hàng phổ thông- họ thay mới thiết bị khi đã quá cũ.
Sóng FDI nho nhỏ e đoán ngành em cũng chỉ được hưởng lợi khoảng 4-6 tháng nữa là cùng. sau đó nếu sản xuất truyền thống không vực lại thì sẽ căng đét. Hiện tại khoảng 10%-15% số doanh thu của em em đánh giá là bán cho trung gian và họ còn đang fomo vì làm mặt hàng khác không sống được nên cố ôm hàng em (chưa thực sự ngấm đòn). tâm lý này sẽ kết thúc sau 1 thời gian họ nhận ra vấn đề của thị trường.
Hiện tại doanh thu lợi nhuận đều của em vẫn đều nhưng quy mô vốn đã tăng gấp đôi năm trước, lợi nhuận thì chỉ tương đương. Em đứng trước bài toán: tăng tiếp quy mô để tăng lợi nhuận hay giữ nguyên hiện trạng hay giảm dần quy mô, tinh gọn bộ máy, bớt lãi vay ... Khi giảm quy mô vốn cũng sẽ bất lợi vì mất 1 lợi thế cạnh tranh so với các công ty khác

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe điện
công ty em dựa sóng FDI của trung quốc với đài+ lợi thế cạnh tranh (mua tận gốc bán tận ngọn, bán buôn+ bán lẻ, quy mô vốn tăng lên) nên vẫn làm ăn được, doanh thu mỗi tháng vẫn khoảng vài tỷ. chỉ có điều nhóm khách truyền thống đã kiệt quệ, không đầu tư mới, chỉ còn 30% khách hàng phổ thông- họ thay mới thiết bị khi đã quá cũ.
Sóng FDI nho nhỏ e đoán ngành em cũng chỉ được hưởng lợi khoảng 4-6 tháng nữa là cùng. sau đó nếu sản xuất truyền thống không vực lại thì sẽ căng đét. Hiện tại khoảng 10%-15% số doanh thu của em em đánh giá là bán cho trung gian và họ còn đang fomo vì làm mặt hàng khác không sống được nên cố ôm hàng em (chưa thực sự ngấm đòn). tâm lý này sẽ kết thúc sau 1 thời gian họ nhận ra vấn đề của thị trường.
Hiện tại doanh thu lợi nhuận đều của em vẫn đều nhưng quy mô vốn đã tăng gấp đôi năm trước, lợi nhuận thì chỉ tương đương. Em đứng trước bài toán: tăng tiếp quy mô để tăng lợi nhuận hay giữ nguyên hiện trạng hay giảm dần quy mô, tinh gọn bộ máy, bớt lãi vay ... Khi giảm quy mô vốn cũng sẽ bất lợi vì mất 1 lợi thế cạnh tranh so với các công ty khác
kd là một bài toán khó, đủ thứ vĩ mô, vi mô đến lợi thế cạnh tranh chi phối nên nhiều ông cứ bảo sao không để tiền vào sxkd, mua đất làm gì, đổ vào mà lỗ, không hiệu quả thì người ta mới đổ vào cái an toàn hơn là bds chứ

Haiprozzz

Xe buýt
Bọn báo dốt. Chắc là cả căn. Chứ 20-30 củ một mét một tháng thì cho thuê 2 năm mua lại được căn đó
Chắc 1 năm chứ cái mặt bằng 50m2 thuê 1 tỏi tháng thì làm gì để đủ tiền trả. Tỉ lệ giá thuê trên giá nhà tầm 20 lần là đẹp.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
kiểu gì cũng thoát được hàng thôi , VND in cả đống để tăng 30% lương công chức kia mà :D
Vâng tốt quá, càng có lý do để thoát hàng. Bàn tay vô hình là không thể cản được, tây lông thoát hàng đẩy tỷ giá, vỡ mồm tập 1, doanh nghiệp không có đô mua nguyên liệu sản xuất, đầu ra không có do nhu cầu yếu, đóng cửa hàng loạt, thì vỡ mồm tập 2, hàng hoá khan hiếm, chi phí đẩy, lạm phát quá thì lại buộc phải tăng lãi suất thì vỡ mồm tập 3. Đây gọi là bộ ba vỡ mồm, em nói vui thế.

Chỉnh sửa cuối:

honda acura

Xe điện
thì nó kiểu lúc mảnh đất có 500 thì mình chả có nổi lấy 1 trăm... đến khi mình có 500 thì mảnh đất đó mình chỉ mua được 1-2 M2

Covid2021

Xe buýt
thì nó kiểu lúc mảnh đất có 500 thì mình chả có nổi lấy 1 trăm... đến khi mình có 500 thì mảnh đất đó mình chỉ mua được 1-2 M2
chuẩn cụ, kiểu nhiều ông cứ ngồi trách phụ huynh xưa kia mảnh đất phố lớn vài trăm triệu chả múc có phải giờ ngon ko mà biết mịa đâu rằng lương bình quân lúc ấy có vài chục ngàn đ/ tháng :))

fundraiser

Xe container
chuẩn cụ, kiểu nhiều ông cứ ngồi trách phụ huynh xưa kia mảnh đất phố lớn vài trăm triệu chả múc có phải giờ ngon ko mà biết mịa đâu rằng lương bình quân lúc ấy có vài chục ngàn đ/ tháng :))
Tầm mấy chục năm nữa con cháu nó lại trách ông/bố ngày xưa có nhõn 1-2 triệu usd để mua căn nhà cho tử tế cũng chả có, đến giờ con cháu chả có chỗ ở.