[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

ttvnol.com

Xe tăng
Phố Huế với Bà Triệu một thời. Giờ bán quán ăn, quán cafe cũng phải ra đi hết [-(
Thời buổi này các ông bà chủ vẫn đòi 20triệu 1m2 1 tháng thì cũng ạ :-ss
20 trệu /1m2 em thật bán mai thúy chưa chắc lãi được tần đó .

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Em nghĩ ngành du lịch mà phát triển được thì cũng mang lại nhiều cơ hội cho kinh tế đi lên!

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
Năm nay nhà em làm nông nghiệp lại ổn so với mọi năm các cụ à, mỗi năm thu 10 tấn cafe vs 20 tấn sầu riêng, 1 tấn tiêu giá cao hơn so với mọi năm. Nhà em ở Di Linh Lâm Đồng thietbixe.com nhé, em kế nghiệp nền tảng gia đình thôi. Ba mẹ em từ Nam Định vào lập nghiệp kinh tế mới Hà Nam Ninh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe điện
Năm nay nhà em làm nông nghiệp lại ổn so với mọi năm các cụ à, mỗi năm thu 10 tấn cafe vs 20 tấn sầu riêng, 1 tấn tiêu giá cao hơn so với mọi năm. Nhà em ở Di Linh Lâm Đồng nhé, em kế nghiệp nền tảng gia đình thôi. Ba mẹ em từ Nam Định vào lập nghiệp kinh tế mới Hà Nam Ninh ạ.
đấy cụ CDX2011

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
còn hơn sx giờ 100% toi như cụ trên nói
Thế thì đóng cửa đi chơi chứ, đổ tiền tỉ vào nông nghiệp xong chờ 5-10 năm sau mới có thu, mà chưa chắc đã được thu.
Kinh tế khó khăn thì nằm im, thở khẽ, cái gì sở trường của mình thì mình duy trì thôi cụ!

eterniti

Xe điện
Thế thì đóng cửa đi chơi chứ, đổ tiền tỉ vào nông nghiệp xong chờ 5-10 năm sau mới có thu, mà chưa chắc đã được thu.
Kinh tế khó khăn thì nằm im, thở khẽ, cái gì sở trường của mình thì mình duy trì thôi cụ!
cụ làm lái được mà, không sx thì mình thương mại

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
Ai giàu lại càng giàu vì tài sản tăng giá.
Ai ít tiền lại càng hao mòn vì đồng tiền mất giá.
Thú thật em kinh doanh 15 năm rồi, cũng có nhà cửa đất cát nhưng năm nay là lần đầu em nghiêm túc học về tích sản, đầu tư và cách vận hành của đồng tiên theo từng chu kì.
Trước kiếm tiền dễ nên cứ mải kiếm thôi ko nghĩ nhiều.
Nhiều lúc em nghĩ cuộc sống quá nghiệt ngã. Trước đây nền kinh tế phân lô bán nền lên ngôi thì cùng số tiền đầu tư kinh doanh tạo ra giá trị phát triển xã hội thì lại quá nhiều rủi ro cộng với kỹ năng chuyên môn, rào cản cơ sở ngành, hậu phương vững chắc, gia đình hỗ trợ, tài chính, ekip nhân sự vận hành, mà nhận lại quá nhiều đau thương biết bao tâm huyết công sức, nhiệt huyết đam mê trí óc, tiền bạc và cả máu mồ hôi vs nước mắt. Cùng cơ số năm thì em đã rút kinh nghiệm là làm theo thời thế xã hội kim tiền lên ngôi, trọng hình thức.

Covid2021

Xe buýt
Ngành hàng em phục vụ 100% các xưởng cơ sở, nhà máy sản xuất cỡ nhỏ và vừa.
Gạch, nhôm, thép, ván ép ván bóc, nhựa, gạo, vải, hàng tiêu dùng... khách hàng của em năm nay chết hết không còn ngành nào triển vọng. Các bác cứ kêu sx cầm chừng, không đầu tư mở rộng cũng không thay mới hoặc đóng cửa luôn.

Em lo lắm các bác ạ. Bên em đón được tý khách từ sóng FDI trung quốc đài loan qua đầu tư xây dựng. Nhưng cũng phập phù và không biết hết thời gian này thị trường truyền thống đã sôi động trở lại chưa?

Ngày nào em cũng xem tivi chỉ mong các ngành xuất khẩu được nhiều, dân nhiều tiền tăng tiêu dùng để doanh nghiệp sản xuất mở rộng sản xuất, doanh nghiệp xây dựng có công việc thì bên em mới có việc làm.
Còn giá nhà với giá vàng cứ vù vù lên là rầu, ngẫm mọi người mang tiền đi chôn vào đất vào vàng cả thì ai làm ăn sản xuất cho em.
Không biết sắp tới nn có chính sách gì không chứ cứ thế này chỉ non năm nữa là thôi khỏi làm ăn
thời buổi cứ dở ra làm ăn sx là lỗ, thôi thì thà múc Bds với vàng nằm im có khi lại sống, ai cũng nghĩ vậy cụ ạ.

eterniti

Xe điện
thời buổi cứ dở ra làm ăn sx là lỗ, thôi thì thà múc Bds với vàng nằm im có khi lại sống, ai cũng nghĩ vậy cụ ạ.
vẫn có người làm ra tiền thì đất mới có giao dịch được chứ cụ

Cavoinhoo

Xe máy
Thực sự là những quốc gia phát triển về công nghệ, ngày càng bỏ xa các quốc gia còn lại.
Chả biết thằng mỹ có "bả" gì mà dân giầu khắp thế giới đổ đến.
Anh tàu cũng đang loay hoay lắm chứ không dễ dàng gì
Mỹ cũng loay hoay ko kém cụ ơi, thậm chí còn gay go hơn với nợ công kỉ lục, đồng $ mất giá, thất nghiệp lạm phát. Giới giàu thì cứ giàu và giàu thêm thôi. Nhưng hội ấy chỉ chiếm % rất nhỏ, chủ yếu là dân đen cũng đang chống chọi với kinh tế khó khăn cả cụ ạ.

VN mình thì bán hàng ăn/ thuê nhà mặt phố em giờ nghỉ rổi nhưng em nghĩ sau bn năm người ta cũng tích được khối tài sản rồi. Khổ mấy ông mới mở tầm covid sau covid thôi.

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
Đây là bố mẹ cụ ấy đầu tư từ mấy chục năm rồi; mọi năm giá thấp tè và lỗ; năm nay giá cao hơn chút thôi. Cafe thì mấy năm trước dân chặt bỏ hết, tiêu vs điều cũng thế.
Đúng rồi bác ơi mọi năm giá cà phê 35-50 , giá tiêu 70, giá sầu riêng 35-50. Mới năm nay giá ổn nhất, em thấy các nhà đầu tư cá mập trên sàn giao dịch toàn cầu thay vì làm kinh doanh sản xuất thì đầu tư vào nông nghiệp. Việc thổi giá biến động mạnh làm các thương lái như đứng trên bờ vực phá sản, còn người nông dân em thấy được lợi nhất vì tạo ra trực tiếp sản phẩm, hàng hóa thanh khoản luôn, đặt cọc 30% giá trị hợp đồng với sầu riêng trước khi đến ngày cắt hết vườn, giá 80k . Không sợ hàng tồn. Em nhớ trong vòng 2-3 tháng giá cafe từ 50k lên 135k , tiêu thì 70k lên 180k quá kinh khủng, niềm vui của người này lại là nỗi buồn của người khác. Biết bao nhiêu thương lái phải từ bỏ cuộc chơi thậm chí đứt nhánh giữa chừng vì nỡ chốt giá thấp từ nhà máy giờ mua giá cao lỗ, không phải đền hợp đồng. Biết bao nhiêu hệ lụy bùng nợ, phá sản, tự tử ...vv

buồn gì cụ, họ dời đến tháng 8 mà, với lại mình XHK dựa TQ chủ yếu để xuất vào tây lông cho nên kể cả không chấp nhận nữa thì họ cũng không thể từ chối hàng ngon bổ rẻ của minhd xuất vào họ, vì họ nhập siêu của mình là chính

Honghen2008

Xe container
Lo kiếm không đủ ăn mới là khó khăn, chứ còn nghĩ nên giữ cái gì thì đâu có khó khăn hả cụ ~o)
Cụ ơi, ai chẳng có khó khăn của riêng mình, cuộc sống này làm gì có ai ko có khó khăn phải giải quyết. Giữ tiền hay tiêu tiền cũng đều khó khăn cả. Đều phải suy nghĩ và nhìn ngừoi khác để sống.

ThietBiXe.C0m

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbixe.com
Mỹ cũng loay hoay ko kém cụ ơi, thậm chí còn gay go hơn với nợ công kỉ lục, đồng $ mất giá, thất nghiệp lạm phát. Giới giàu thì cứ giàu và giàu thêm thôi. Nhưng hội ấy chỉ chiếm % rất nhỏ, chủ yếu là dân đen cũng đang chống chọi với kinh tế khó khăn cả cụ ạ.

VN mình thì bán hàng ăn/ thuê nhà mặt phố em giờ nghỉ rổi nhưng em nghĩ sau bn năm người ta cũng tích được khối tài sản rồi. Khổ mấy ông mới mở tầm covid sau covid thôi.
Em trước đây kinh doanh bên ô tô với chuỗi 3-4 cửa hàng, thế mà sau 1 thời gian kinh doanh lại không bằng đầu tư 1 miếng đất Bất động sản, hồi trước 2018 Thủ Đức Q9 còn chưa lên Tp Thủ Đức, 3-4 năm đất tăng x2x3 ứng với 3-4 tỷ. Mà xưởng đành ngậm ngùi đóng cửa đành gác lại biết bao hoài bão đam mê mà trở về hiện thực hiện nay, ai rồi cũng khác