[Funland] Kinh nghiệm dùng chảo gang thô trên bếp từ

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Ko dùng nước rửa bát thì sao sạch được cụ nhỉ. Hay người ta vẫn rửa sạch rồi bôi dầu ăn như cụ chủ thớt bảo. Mà bôi dầu xong có sợ gián nó bò vào ko chứ nhà em nhiều gián quá nên cứ lo lo.:P
Em toàn dùng bùi nhùi sắt, đánh sạch dưới vòi nước cho trôi các vết bẩn bám. Sau đó bỏ lên bếp đun nóng lại cho khô nước bám. Cho dầu vào để tôi lại chảo. Lúc này chảo lên cỡ 200 độ thì chết sạch vi khuẩn.
Khái niệm bẩn có 2 cái: 1 là thức ăn thừa đã bị đánh sạch. 2 là vi khuẩn, nước đọng thì khô và chết sạch khi đun nóng.
Cụ chỉ cho tí dầu, thả mẩu giấy ăn vào, lấy đũa kẹp giấy ăn lau dầu khắp chảo đều và bám lớp mỏng. Không dùng nhiều dầu thấm đẫm thì chả cho gián vào xơi đâu.
Cụ nên diệt gián đi :D

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Em toàn dùng bùi nhùi sắt, đánh sạch dưới vòi nước cho trôi các vết bẩn bám. Sau đó bỏ lên bếp đun nóng lại cho khô nước bám. Cho dầu vào để tôi lại chảo. Lúc này chảo lên cỡ 200 độ thì chết sạch vi khuẩn.
Khái niệm bẩn có 2 cái: 1 là thức ăn thừa đã bị đánh sạch. 2 là vi khuẩn, nước đọng thì khô và chết sạch khi đun nóng.
Cụ chỉ cho tí dầu, thả mẩu giấy ăn vào, lấy đũa kẹp giấy ăn lau dầu khắp chảo đều và bám lớp mỏng. Không dùng nhiều dầu thấm đẫm thì chả cho gián vào xơi đâu.
Cụ nên diệt gián đi :D
Em sợ gián vào nên cũng làm sạch bằng bùi nhùi sắt nhưng đến khi làm mẻ mới em mới tôi dầu trước khi dùng cụ ạ.
Bọn gián Đức đúng là ác mộng, em dùng đủ thứ thuốc mà cứ dăm bữa nửa tháng là nó lại chạy tung tăng, cũng may nó nhỏ, ko bay được và hôi như con gián ta chứ ko thì cũng chết nhục.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em sợ gián vào nên cũng làm sạch bằng bùi nhùi sắt nhưng đến khi làm mẻ mới em mới tôi dầu trước khi dùng cụ ạ.
Bọn gián Đức đúng là ác mộng, em dùng đủ thứ thuốc mà cứ dăm bữa nửa tháng là nó lại chạy tung tăng, cũng may nó nhỏ, ko bay được và hôi như con gián ta chứ ko thì cũng chết nhục.
Chấp nhận đặt liên tục cụ ạ. Cụ thấy hết, dừng là chưa đc. Con mẹ chết, trứng còn, nở ra thêm 1 thời gian nữa thế nên thấy hết cụ đặt thêm vài tháng nữa nó mới tiệt trong nhà cụ. Nhưng còn hàng xóm chạy sang, theo cống thoát nước lên.... nên em gần như lúc nào cũng đặt.

CCB

Xe tăng
Em khoe 2 cái nồi/chảo gang JP

Sz18

Sz23

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
E tín đồ đồ gang, nhà có 2 cái nồi staub với 2 cái chảo Lodge, mới dùng k biết dùng vứt lăn lóc mấy năm, sau biết bảo quản dùng sướng dã man

tieunhupha

Xe điện
Chấp nhận đặt liên tục cụ ạ. Cụ thấy hết, dừng là chưa đc. Con mẹ chết, trứng còn, nở ra thêm 1 thời gian nữa thế nên thấy hết cụ đặt thêm vài tháng nữa nó mới tiệt trong nhà cụ. Nhưng còn hàng xóm chạy sang, theo cống thoát nước lên.... nên em gần như lúc nào cũng đặt.
Vâng cụ, em sẽ tiếp tục cuộc chiến trường kỳ này.:D

Mr_X

Xe máy
Chảo inox em thấy người ta cũng tôi chống dính như chảo gang, ko biết có hiệu quả không? Gang có hạn chế là nặng và dùng xong bảo dưỡng hơi cầu kỳ: ko đc rửa bằng nước rửa bát mà dùng nước nóng ....
Về chuyện bôi dầu để chống dính thì với chảo inox hiệu quả bình thường nhé cụ. Chảo gang cũng rửa được bằng nước rửa bát, không vấn đề gì, không làm xước lớp dầu là được. Tuy nhiên dù sao thì nó vẫn bị nặng, cá nhân em không khoái khoản này

hatinh5760

Xe điện
Cụ dùng cái viên của Nhật. Bán đầy trên shoppee và lazada. 1 năm thay 1 lần. Sạch sẽ không 1 mống. Kể cả CC hay nhà đất.

tieunhupha

Xe điện
Cụ dùng cái viên của Nhật. Bán đầy trên shoppee và lazada. 1 năm thay 1 lần. Sạch sẽ không 1 mống. Kể cả CC hay nhà đất.
Em dùng các loại của Nhật đó cụ, thời gian đầu thấy nó chết la liệt nhưng càng về sau càng ít dần như kiểu bọn nó học được bài ý cụ, trong khi em vẫn thay viên định kỳ. Chắc em phải đảo loại thường xuyên xem sao.

hatinh5760

Xe điện
Em dùng các loại của Nhật đó cụ, thời gian đầu thấy nó chết la liệt nhưng càng về sau càng ít dần như kiểu bọn nó học được bài ý cụ, trong khi em vẫn thay viên định kỳ. Chắc em phải đảo loại thường xuyên xem sao.
Nhà e từ 7,8 năm nay rồi. Không nhìn thấy con nào luôn.
Cứ lâu lâu, nhìn thấy có con lởn vởn, biết là 10 tháng, 1 năm đã qua. E đặt khắp nơi. Phòng ngủ (khe góc tủ), phòng khách (gầm salon, gầm tủ), bếp (gầm tủ bếp, gầm tủ bồn rửa bát...), nhà vệ sinh (góc sau cửa). 1 hộp 12 viên.
Không bù cho hồi mới ở CC (2016), gián Đức chui cả vào bảng điện của nồi cơm điện. Ở nhà đất chỉ có gián bay lượn.
Bây giờ sạch tinh, không 1 bóng. Dễ chịu vô vàn.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Hôm nay cc thảo luận về chảo gang sôi nổi ghê,qua 2y đăng kí KDCN trên này mình bán được 5-6 cái chảo và tặng 3 cái cho cc có giải dự đoán bóng đá gì đó quên rồi, nhưng tuyệt nhiên không thấy các cụ feedback lại kết quả trên này ntn? cũng là quan điểm của cá nhân các cụ nên không bàn.
Là người sản xuất nhỏ và độ chế chảo gang, thì mình khẳng định, chảo gang thô hiện nay , nó đã khác xa với hình dung của các cụ về gang thô khó dùng, lắm công đoạn.
Minh họa như cái nồi 20cm logde mỹ đây của 1 mợ mua về ít dùng , chớm rỉ sét, qua mình sử lý kháng rỉ như này thì khi dùng hàng ngày , các cụ sau khi rửa chỉ cần lau khô trong lòng nồi, chảo, úp lên hay treo lên gia nó khô tự nhiên là OK. không cần tôi dầu, không cần lau dầu suốt quá trình dùng. tất nhiên nó vẫn chỉ nên dùng cho các món chiên rán, rang xào (ko dùng kho hầm, nấu canh có nước, nó vẫn rỉ ngay khi đang nấu mà cc ko nhìn thấy)
Và với nâng cấp tiện ích như vậy thì chi phí là 500k, chắc các cụ không tin, nhưng là thực tế.
Không riêng chảo mỹ > Nhật, tàu, việt..đã là gang thô mình đều ok hết.
Hôm nay cũng có 1 cụ trên này od cái 17GV và 25GV, mong rằng cụ dùng xong thì xin vài lời cmt cho nó xôm.

nguyên bản nsx , logde mỹ

Phần nồi bóng, xám đen kia là đã nâng cấp kháng rỉ sét, không sử dụng hóa chất

Nobita090

Xe tải
Công nhận là đỡ thật mà đỡ xịt thuốc mùi.
Có điều là cái nhân vàng trong nhà em để tầm chục ngày là bị mốc hết cụ ạ? Nhà cụ có thế không

deverlex

Xe buýt
Dùng bằng nước rửa bát thì đồ gang mất tác dụng ngay cụ ạ🤣 Chỉ lau cho không đọng nhiều rồi cất đi, nếu khó sạch thì rửa bằng nước nóng thôi 💢
e mới mua chảo gang thô, rửa bằng nước rửa chén vẫn ok mà cụ

meodenminh

Xe điện
Về chuyện bôi dầu để chống dính thì với chảo inox hiệu quả bình thường nhé cụ. Chảo gang cũng rửa được bằng nước rửa bát, không vấn đề gì, không làm xước lớp dầu là được. Tuy nhiên dù sao thì nó vẫn bị nặng, cá nhân em không khoái khoản này
Vậy cụ dùng I nox đi thôi, em thấy cơ chế chống dính của I nox và gang khác nhau hoàn toàn. Nước rửa bát nó làm sạch lớp dầu ngay , nên chảo gang hầu như mất tác dụng chống dính sau đó, muốn chống dính lại phải láng mỡ vào trước khi dùng ....

Ducanh28

Xe tăng
Em dùng bùi nhùi đánh kỹ quá, giờ nó xuất hiện lớp rỉ.
Đánh lớp rỉ đi cảm giác là hết mà cho lên bếp để nóng, khô là lại thẩy rỉ hiện lên.
Em xin ý kiến các cccm để xử lý.
Chảo em lodge ạ.