[Funland] Kinh nghiệm dùng chảo gang thô trên bếp từ

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thua gang xịn khoản chống dính :))
Bếp từ thì con này hơi kén vì khu vực gia nhiệt của bếp từ bé. Nên mua chảo thép có đáy bé thôi, k thì chảo dễ vênh và diện tích chảo bên ngoài vòng gia nhiệt của bếp từ sẽ tôi k chuẩn, bề mặt chảo không đẹp đều và 1 số nhược điểm đi kèm....
Em chỉ dùng đến 26cm là hết nấc, lên 28cm là lại k tiện :( . Chảo 28 em cho về quê cho các cụ dùng bếp gass rồi, lại rất thích

jazzzzz

Xe lăn
Nó làm để bỏ lò được, cụ an tâm.
Nhưng mỗi tội con này núm nhựa nên nếu lò loại thanh nướng trên thì gia nhiệt thanh nướng nóng quá gần núm thì núm hỏng.
Bỏ lò sơn có bị bong không, kiểu nhue Staub này ấy.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Bỏ lò sơn có bị bong không, kiểu nhue Staub này ấy.
K đâu cụ. Bỏ lò chính ra k nóng mấy.
Cụ nấu mà cho dầu vào phi thì nhiệt còn nóng cao hơn.
Em thấy thích cái lớp sơn đen phía trong của Staub phết a. Bền bỉ, đẹp lâu.

vykieu2011

Xe tăng
Hôm nay cc thảo luận về chảo gang sôi nổi ghê,qua 2y đăng kí KDCN trên này mình bán được 5-6 cái chảo và tặng 3 cái cho cc có giải dự đoán bóng đá gì đó quên rồi, nhưng tuyệt nhiên không thấy các cụ feedback lại kết quả trên này ntn? cũng là quan điểm của cá nhân các cụ nên không bàn.
Là người sản xuất nhỏ và độ chế chảo gang, thì mình khẳng định, chảo gang thô hiện nay , nó đã khác xa với hình dung của các cụ về gang thô khó dùng, lắm công đoạn.
Minh họa như cái nồi 20cm logde mỹ đây của 1 mợ mua về ít dùng , chớm rỉ sét, qua mình sử lý kháng rỉ như này thì khi dùng hàng ngày , các cụ sau khi rửa chỉ cần lau khô trong lòng nồi, chảo, úp lên hay treo lên gia nó khô tự nhiên là OK. không cần tôi dầu, không cần lau dầu suốt quá trình dùng. tất nhiên nó vẫn chỉ nên dùng cho các món chiên rán, rang xào (ko dùng kho hầm, nấu canh có nước, nó vẫn rỉ ngay khi đang nấu mà cc ko nhìn thấy)
Và với nâng cấp tiện ích như vậy thì chi phí là 500k, chắc các cụ không tin, nhưng là thực tế.
Không riêng chảo mỹ > Nhật, tàu, việt..đã là gang thô mình đều ok hết.
Hôm nay cũng có 1 cụ trên này od cái 17GV và 25GV, mong rằng cụ dùng xong thì xin vài lời cmt cho nó xôm.

nguyên bản nsx , logde mỹ
View attachment 8773993
Phần nồi bóng, xám đen kia là đã nâng cấp kháng rỉ sét, không sử dụng hóa chất
cụ cho em hỏi chảo của cụ là cụ mua gang về tự đúc hay nào ạ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
cụ cho em hỏi chảo của cụ là cụ mua gang về tự đúc hay nào ạ.
Mình hiện tự làm 3 mục, với tổng số lượng cũng ít, bởi nhiều hàng bãi, inox, chống dính, nguyên gang cũng hàng chục hãng trên thị trường.
1 -đặt bên đúc gang (đúc hàng xuất khẩu đi taiwan, china) đúc theo bản vẽ riêng, tự đầu tư khuôn, mình tự chế tác, hoàn thiện các công đoạn sau theo std.
2. đặt mẫu có sẵn của china về chế tác lại theo std của mình (theo sở thích size, mẫu mã của cá nhân od hay những mẫu đại trà)
3. tương tự mục 2, nhận làm lại tất cả các loại chảo gang thô trên thế giới, sửa chảo gang tráng men vứt đi thành chảo gang thô theo std của mình
std là: trơn láng ngay lần đầu tiên sử dụng, kháng rỉ sét/ an toàn không sơn phủ chống dính, không sử dụng hóa chất trong cđ chế tác/ bền bỉ (mặc định rồi)
còn về gang xám ( vật liệu làm chảo gang của các hãng same nhau) nó ntn thì cụ seach tham khảo
còn về china , lịch sử đúc gang của họ có từ thế kỷ IV trước CN

vykieu2011

Xe tăng
Mình hiện tự làm 3 mục, với tổng số lượng cũng ít, bởi nhiều hàng bãi, inox, chống dính, nguyên gang cũng hàng chục hãng trên thị trường.
1 -đặt bên đúc gang (đúc hàng xuất khẩu đi taiwan, china) đúc theo bản vẽ riêng, tự đầu tư khuôn, mình tự chế tác, hoàn thiện các công đoạn sau theo std.
2. đặt mẫu có sẵn của china về chế tác lại theo std của mình (theo sở thích size, mẫu mã của cá nhân od hay những mẫu đại trà)
3. tương tự mục 2, nhận làm lại tất cả các loại chảo gang thô trên thế giới, sửa chảo gang tráng men vứt đi thành chảo gang thô theo std của mình
std là: trơn láng ngay lần đầu tiên sử dụng, kháng rỉ sét/ an toàn không sơn phủ chống dính, không sử dụng hóa chất trong cđ chế tác/ bền bỉ (mặc định rồi)
còn về gang xám ( vật liệu làm chảo gang của các hãng same nhau) nó ntn thì cụ seach tham khảo
còn về china , lịch sử đúc gang của họ có từ thế kỷ IV trước CN
Thanks cụ, thấy cụ có loại chảo chế tạo từ gang dẻo cũng nhẹ mà đa năng phết, chỉ ko dùng đc với máy rửa bát nhưng giá cũng chát phết nhỉ, toàn xấp xỉ 2 củ.

CCB

Xe tăng
Trên này đã cụ nào dùng chảo gang của happiness chưa ah, chất lượng ôn không ah.
Em thấy giá trên shopee khá rẻ,
Đang tính mua nồi và chảo
Nồi chảo gang Pháp hoặc Nhật dùng thích, đồ TQ dùng chán.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Thanks cụ, thấy cụ có loại chảo chế tạo từ gang dẻo cũng nhẹ mà đa năng phết, chỉ ko dùng đc với máy rửa bát nhưng giá cũng chát phết nhỉ, toàn xấp xỉ 2 củ.
đắt tiền mà ko dùng được nó mới nhục ấy, 1 khách nài nỉ đổi cái này 2tr mà mình ko ok, tây đấy, bạn ý mua đúng giá này

laonongtridien

Xe buýt
Hôm nay cc thảo luận về chảo gang sôi nổi ghê,qua 2y đăng kí KDCN trên này mình bán được 5-6 cái chảo và tặng 3 cái cho cc có giải dự đoán bóng đá gì đó quên rồi, nhưng tuyệt nhiên không thấy các cụ feedback lại kết quả trên này ntn? cũng là quan điểm của cá nhân các cụ nên không bàn.
Là người sản xuất nhỏ và độ chế chảo gang, thì mình khẳng định, chảo gang thô hiện nay , nó đã khác xa với hình dung của các cụ về gang thô khó dùng, lắm công đoạn.
Minh họa như cái nồi 20cm logde mỹ đây của 1 mợ mua về ít dùng , chớm rỉ sét, qua mình sử lý kháng rỉ như này thì khi dùng hàng ngày , các cụ sau khi rửa chỉ cần lau khô trong lòng nồi, chảo, úp lên hay treo lên gia nó khô tự nhiên là OK. không cần tôi dầu, không cần lau dầu suốt quá trình dùng. tất nhiên nó vẫn chỉ nên dùng cho các món chiên rán, rang xào (ko dùng kho hầm, nấu canh có nước, nó vẫn rỉ ngay khi đang nấu mà cc ko nhìn thấy)
Và với nâng cấp tiện ích như vậy thì chi phí là 500k, chắc các cụ không tin, nhưng là thực tế.
Không riêng chảo mỹ > Nhật, tàu, việt..đã là gang thô mình đều ok hết.
Hôm nay cũng có 1 cụ trên này od cái 17GV và 25GV, mong rằng cụ dùng xong thì xin vài lời cmt cho nó xôm.

nguyên bản nsx , logde mỹ
View attachment 8773993
Phần nồi bóng, xám đen kia là đã nâng cấp kháng rỉ sét, không sử dụng hóa chất
Cảm ơn cụ đã tiện chuyến công tác mà ghed giao em tận tay
Tối về em phải thử ngay mấy món. Quy trình làm đúng như tài liệu hướng dẫn đi kèm.

Em làm thử hai món là chiên ba chỉ và rán đậu. Với ba chỉ chiên đến khi ra mỡ thì chuyển chảo inox làm nốt công đoạn "cháy cạnh" . Tuyệt vời nhất là em thấy nó không bị nổ bì bắn tung tóe như khi dùng chảo inox/ chảo chống dính khác (trước em toàn phải dùng vung làm khiên chắn khi đảo). Cái này hay tuyệt. Lúc đầu có dính nhưng sau 3-4p lớp thịt dính bong ra và ok luôn. Rán đậu thì ngon, vì em dùng ngay sau chiên ba chỉ (ba chỉ ra mỡ, cháy cạnh là em chuyển chảo như đã nói). Cảm quan là em thấy khoái. Nhìn mấy cái chảo chống dính (kể cả loại xịn em đã từng dùng) mỗi lần lấy thức ăn ra, thấy vài vết bong là mất hết cảm giác an toàn, vừa ăn vừa soi, mất cả ngon.
Cơ bản thế, hy vọng có thêm rì viu báo cáo cụ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Tối về em phải thử ngay mấy món. Quy trình làm đúng như tài liệu hướng dẫn đi kèm.

Em làm thử hai món là chiên ba chỉ và rán đậu. Với ba chỉ chiên đến khi ra mỡ thì chuyển chảo inox làm nốt công đoạn "cháy cạnh" . Tuyệt vời nhất là em thấy nó không bị nổ bì bắn tung tóe như khi dùng chảo inox/ chảo chống dính khác (trước em toàn phải dùng vung làm khiên chắn khi đảo). Cái này hay tuyệt. Lúc đầu có dính nhưng sau 3-4p lớp thịt dính bong ra và ok luôn. Rán đậu thì ngon, vì em dùng ngay sau chiên ba chỉ (ba chỉ ra mỡ, cháy cạnh là em chuyển chảo như đã nói). Cảm quan là em thấy khoái. Nhìn mấy cái chảo chống dính (kể cả loại xịn em đã từng dùng) mỗi lần lấy thức ăn ra, thấy vài vết bong là mất hết cảm giác an toàn, vừa ăn vừa soi, mất cả ngon.
cảm ơn cụ
nháy đầu thế là thành công hơn 1 số chị em rồi, cụ nhớ kèm ảnh cho sinh động 😄

Toàn Hoa

Xe tải

Em chưa dùng nên mạo muội hỏi cụ : chảo gang này khi rán có phải tôi nóng chảo lên ko cụ ?
Vợ em có mua chảo inox Elmich về để thay thế chảo chống dính, nhưng mà chắc là do chưa biết cách dùng nên khi rán vẫn dính nát hết cả miếng thức ăn :((( Với lại thủ tục cũng cầu kỳ quá nên giờ vứt xó ( khi dùng phải tôi nóng chảo, sau đó nhỏ test giọt nước đến khi giọt nước không bị vỡ mà lăn thành các cầu nước nhỏ mới cho mỡ vào)

vykieu2011

Xe tăng

Oh, sao lại phải chuyển chảo mới làm cháy cạnh được cụ ơi.

laonongtridien

Xe buýt
Em chưa dùng nên mạo muội hỏi cụ : chảo gang này khi rán có phải tôi nóng chảo lên ko cụ ?
Vợ em có mua chảo inox Elmich về để thay thế chảo chống dính, nhưng mà chắc là do chưa biết cách dùng nên khi rán vẫn dính nát hết cả miếng thức ăn :((( Với lại thủ tục cũng cầu kỳ quá nên giờ vứt xó ( khi dùng phải tôi nóng chảo, sau đó nhỏ test giọt nước đến khi giọt nước không bị vỡ mà lăn thành các cầu nước nhỏ mới cho mỡ vào)
Về cách dùng chảo gang cụ lội thớt sẽ rõ, bác xhủ thớt và các cụ cũng chia sẻ đầy đủ. Về cơ bản em thấy cũng đơn giản (chứ ko đến nỗi phức tạp như mấy utuber này nọ đâu). Cụ cứ thử nghiệm (nếu có ý định) xem sao, em cũng mới bắt đầu nên chưa nhiều kinh nghiệm, tuy nhiên em nghĩ chọn chảo gang thì quan trọng nhất kà xuất xứ chất liệu gang. Cụ chủ thớt công tác trong ngành cơ khí máy móc, ở vị trí QC của dn lớn FDI, lại khá tâm huyết với sản phẩm của mình, thì em nghĩ nguồn gốc xs chất liệu sẽ được đảm bảo

phuongmit

Xe cút kít
E vẫn rán = nồi inox, cũng k đến nỗi cầu kì cần test nước như trên mạng hướng dẫn thế đâu. Dùng lâu canh nhiệt = cách thò tay trên mặt nồi/chảo cùng dc hoặc cụ cho nó “già” hơn bthuong 1 chút rồi cho dầu vào. Tóm lại nó là độ sôi của dầu thôi, chứ làm nóng chảo cũng chỉ là 1 công đoạn, k đến nỗi thần thánh :))

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
vấn đề của chảo gang thô hay rộng ra là chảo thép, inox , thì độ trơn láng phụ thuộc vào :
1. đủ dầu ăn
2. chảo nóng và dầu nóng già
tuy nhiên gang do bản chất là hợp kim và có độ xốp nhất định nên nó ngấm dầu ăn, hình dung khi sử dụng, dầu ăn nó xen kẽ trong cấu tạo của chảo, có xu hướng đẩy không khí nóng lên từ các lỗ nhỏ li li > nên rất trơn láng khi so sáng với chảo thép và inox (cấu tạo liền khối).
Chảo inox thì mình cũng dùng 2 cái // nghiêm túc mà nói , inox chỉ hơn về cái dùng trong mrb và nhẹ hơn gang thô thôi, còn mọi thứ khác kém hơn. hay như về thẩm mỹ, inox chỉ đẹp khi mới, còn suốt quá trình nếu bạn muốn đẹp thì luôn phải cọ nó hàng ngày, ko là nó cáu dầu vào rất dơ.
Chảo gang thì nó đen sẵn nên người dùng chảo gang đều phải chấp nhận vđề đó và ko phải cọ kĩ càng như inox
-hdsd cho người mới dùng chảo GV dùng nó như này , dễ hơn inox ạ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Trong thớt , cụ nào thích, đang dùng chảo gang thô , mà đang phải lau dầu hay tôi dầu, mình nhận hỗ trợ nâng cấp kháng rỉ lên cho việc dùng đơn giản hơn.
Chỉ cần rửa , lau khô để nơi thoáng là OK
PS: trước mắt mình demo 1 cái giúp cụ nào đk, để cụ ấy thấy được sản phẩm sau cải tiến nó ntn, qua đó sẽ thấy được chất lượng của chaogangviet
cụ nào cần thì chịu phí ship 2 chiều giúp ạ.
BT Phí nâng cấp 500K em hỗ trợ

cuhaifus

Xe container
Em tạo thớt chia sẻ kinh nghiệm dùng chảo gang thô trên bếp từ e đã trải nghiệm.
Ưu điểm là :
÷Giá rẻ so với chảo chống dính cao cấp nhưng bền hơn nhiều lần
÷Chống dính tự nhiên, không lo chất hóa học độc hại
÷Không cong vênh lồi đít nếu lỡ bị quá nhiệt
÷Bắt nhiệt nhanh, giữ nhiệt lâu
÷Bổ xung chất sắt cho chị em qua quá trình nấu ăn
÷Bền vài chục năm, người hỏng chảo chưa hỏng 👍👍👍
Nhược điểm:
- Cảm giác Nặng nề cho người mới dùng
- Dễ bị rỉ nếu không dùng đúng cách
- Cần tìm hiểu cách sử dụng mới trơn chu > thì dùng cực thích

***Chảo e dùng trên bếp từ Hitachi nội địa
Đây là chảo chiên rán đường kính 25cm, sâu 4,5cm, nặng 1.9kg.

Ô thế cái chảo em mua của cụ dùng bếp từ được à?

cuhaifus

Xe container
ôi, cụ ko đọc hdsd đi kèm à, dùng ok không ạ
hồi đó về dùng bếp gas thôi em chưa thử bếp từ, với lại nó nặng đặt lên cái mặt kính bếp từ hơi ngại nữa. Em qua cụ hướng dẫn tay bo chứ em có cầm sách HD đâu:D