[Funland] Kinh doanh giờ quá là khó khăn phải không các cụ?

xomo

Xe buýt
Đọc thớt này mới thấy tầm quan trọng của cụ Thống kê.

PDlong

Xe điện
Hiện nay tình hình đã khác rồi ạ, muốn biết rõ nhất là các cụ cứ vào group xin việc, group review công ty để biết thực trạng. Hai đầu tàu HCM, HN mức lương trung bình đã giảm hẳn từ 15tr xuống còn 10tr, các bạn có kinh nghiệm hiện đang phải chấp nhận thực tế bị giảm lương rất nhiều và công việc nhiều gấp đôi do doanh nghiệp cắt giảm nhân sự. Lương ra trường hiện nay chỉ còn 7-8tr, đó là nếu may mắn vào được cty không nợ/xù lương
Các bạn hiện đang tìm cách vượt khó bằng cách làm part -time nhiều công việc, freelancer ở các nền tảng đa quốc gia, đi làm Malay, Indo... nếu cố gắng bám trụ. Còn lại phần đông các bạn trẻ vẫn đang rất chật vật
Với các cấp quản lý cấp trung thì hiện cũng không khá hơn với tình hình nhiều người đang có gia đình phải gồng gánh, họ lựa chọn ra riêng, buôn bán nhỏ lẻ hoặc tiếp tục với mức lương và vị trí thấp hơn

Những điều em nói trên không đúng với tất cả nhưng phần lớn nó là sự thật, mọi người kiểm chứng tại các diễn đàn sẽ thấy tình trạng thảm hơn rất nhiều. Em thì không phải thành phần bị lung lay nhưng vẫn vào các gr để hỗ trợ tinh thần, cho lời khuyên các bạn trẻ

Còn xung quanh các cụ những thành phần lương cao thì do mối quan hệ và thế giới quan các cụ tốt nên toàn những người vẫn có mức lương khá tốt thời điểm này
Công nhận , cụ cmt có tâm, chúng ta nhìn vào mặt bằng chung đa số chứ không phải là nhìn vào mấy ông lương cao xong phán là tất cả đều như vậy, rất nhiều ng bị sa thải vì lương cao quá , các anh chị 85,86 đang nộp hồ sơ ầm ầm , còn mới ra trường thì đang nằm nhà nhiều lắm

keyon

Xe tăng
Công nhận , cụ cmt có tâm, chúng ta nhìn vào mặt bằng chung đa số chứ không phải là nhìn vào mấy ông lương cao xong phán là tất cả đều như vậy, rất nhiều ng bị sa thải vì lương cao quá , các anh chị 85,86 đang nộp hồ sơ ầm ầm , còn mới ra trường thì đang nằm nhà nhiều lắm
Em ngạc nhiên vì thấy trên có mợ nói về lương văn phòng 30-40tr. Cách đây 1 tháng em cần tuyển lao động phổ thông lương 8tr có ăn trưa bảo hiểm , mà người xin ầm ầm tuổi các em nữ xin chủ yếu là 35-42 . Bản thân em cũng ngạc nhiên về số lượng người xin, đánh giá khách quan hiện lao động đang bị đào thải nhiều, những người có kinh nghiệm trên 15 năm sẽ bị hất dần ra ngoài để thay thế người trẻ lương sẽ trả ít đi.

Vomoicuoi

Xe tăng
Trước em bán hàng online mua nick fb cũng ngon, giờ fb nó quét mạnh thành ra ko hiệu quả, chỉ hiệu quả với những nick thật mà mình vẫn nuôi và duy trì

TieuFu

Xe container
Càng ngày để bọn trẻ khởi nghiệp, làm chủ càng khó. Để hội tụ đủ được nguồn lực như này đâu phải dễ. Tuy nhiên, giờ không làm khởi nghiệp sớm thì gần như vài năm nữa là hết cơ hội khởi nghiệp - làm ông chủ, mãi mãi làm thuê và không có cơ hội đổi đời....
Đi làm thuê, XKLĐ thì cũng tốt ! Đổi hộ chiếu nhẽ cũng đổi đời ! quan trọng là có dám, có làm được không thôi cụ !

thientudolong

Xe container
toàn các cụ ngồi 1 chỗ lấy mấy cái vd rồi quy nạp cho cả 1 nền kinh tế
đến tổng cục thống kê cũng chả dám phán mức lương ntn mà các cụ nói như thật

TieuFu

Xe container
Em ngạc nhiên vì thấy trên có mợ nói về lương văn phòng 30-40tr. Cách đây 1 tháng em cần tuyển lao động phổ thông lương 8tr có ăn trưa bảo hiểm , mà người xin ầm ầm tuổi các em nữ xin chủ yếu là 35-42 . Bản thân em cũng ngạc nhiên về số lượng người xin, đánh giá khách quan hiện lao động đang bị đào thải nhiều, những người có kinh nghiệm trên 15 năm sẽ bị hất dần ra ngoài để thay thế người trẻ lương sẽ trả ít đi.
Đang có một đội quân kinh nghiệm gần 20 năm, xin nghỉ để lấy lại tiền BH ! Đội này sẵn sàng làm với mức lương thấp hơn nhưng không làm chính thức ! Đau đầu phết đấy !

tunglam2806

Xe tăng
Nhân viên có kinh nghiệm (mức senior) cty nước ngoài là 40-50tr rồi, không cần trưởng phòng. Bạn xem các salary guide là thấy, ví dụ Adecco Vietnam salary guide. Lương vp mà 10-15tr thì là gần như không có kỹ năng gì?
Mợ sống ở nước ngoài làm sao rõ được mặt bằng lương trong nước. Mợ chắc biết vietcombank, bảo việt, tập đoàn vnpt nó to lương cao như thế nào so với mặt bằng chung chứ? Cũng chả được mức như mợ nói đâu.

Mặt bằng chung nvvp ở HN hiện ở mức 10-15tr/ tháng thôi.

Thanhdream

Xe hơi
Bên em tuyển người để trả lương còn khó. Thị trường thì khó khăn, nhiều người kêu thất nghiệp mà đăng tuyển sếp thì 5 phút có hồ sơ, đăng tuyển sale thì cả tuần ko thấy hồ sơ nào. Người làm thì ít mà người tư tưởng "làm giàu ko khó thì nhiều"

thientudolong

Xe container
Bên em tuyển người để trả lương còn khó. Thị trường thì khó khăn, nhiều người kêu thất nghiệp mà đăng tuyển sếp thì 5 phút có hồ sơ, đăng tuyển sale thì cả tuần ko thấy hồ sơ nào. Người làm thì ít mà người tư tưởng "làm giàu ko khó thì nhiều"
sale theo kiểu lương cứng 3 củ còn đâu ăn theo doanh số thì người ta né là phải =))

Gerben

Xe buýt
10-15tr thì thấp quá, giá vàng với nhà thì tăng. Thế thì hệ lụy xã hội còn nhiều.

antidau

Xe container
Thôi, lại tuyển sale 3 lương triệu thưởng doanh số thì họ về quê sống hay đi làm shipper cho nó nhanh

starsn

Xe điện
Mợ sống ở nước ngoài làm sao rõ được mặt bằng lương trong nước. Mợ chắc biết vietcombank, bảo việt, tập đoàn vnpt nó to lương cao như thế nào so với mặt bằng chung chứ? Cũng chả được mức như mợ nói đâu.

Mặt bằng chung nvvp ở HN hiện ở mức 10-15tr/ tháng thôi.
Ơ em đọc salary guide :) chắc chủ yếu cty nước ngoài, em nhớ Vietcombank thu nhập trung bình trên 20tr.

Thanhdream

Xe hơi
Chắc cụ nói 2-3 năm trước. Tầm này kém hơn nhiều rồi, đào thải cũng khá kinh, lương kém đi hẳn và nhân sự mấy năm vừa rồi đào tạo hơi nhiều.
Đúng rùi cụ, cu cháu em đầu năm ngoái vẫn ngồi chơi xơi nước được 60. Có sếp mới ko hạp nên xin nghỉ, ở nhà mấy tháng vẫn tự tin để xin việc ngon & khi đi pv & chốt deal thì "Đời ko còn mộng mơ"

Thanhdream

Xe hơi
Thôi, lại tuyển sale 3 lương triệu thưởng doanh số thì họ về quê sống hay đi làm shipper cho nó nhanh
Thị trường khó khăn thật. Nhưng sao cụ/mợ lại nghĩ đc ra cái mức lương đó nhỉ. Cụ nhân 3 cho em xem tuyển sale có dễ ko :)

Thanhdream

Xe hơi
sale theo kiểu lương cứng 3 củ còn đâu ăn theo doanh số thì người ta né là phải =))
Cụ nhìn đời bớt tiêu cực chút đi. Thị trường khó khăn mà các anh tài lúc nào cũng nghĩ đến "Ngày xưa". Sếp em gấp 3 suy nghĩ của cụ công thêm phụ cấp chưa tính lương doanh số nhé cụ

Chỉnh sửa cuối: